Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Em sắp làm TTON nhưng em stress quá các mẹ ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 967 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 217 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Em và chồng em yêu nhau 5 năm rồi mới kết hôn. Sau khi cưới nhau đc 2 tháng thì chồng em mang về cho em cái kết quả xét nghiệm chồng em bị vô sinh. Khỏi phải nói em đã đau đớn đến thế nào nhưng thấy chồng suy sụp em vẫn cố gắng làm chỗ dựa cho chồng, động viên chồng, tìm nơi chạy chữa, lo tiền đi chữa bệnh... Mất gần 1 năm thì vợ chồng em mới tìm được hi vọng vào việc làm TTON. Em cũng đã chuẩn bị kinh tế, sức khoẻ, tinh thần để hi vọng vào lần IVF này, em đã rất cố gắng, vì chồng, vì bản thân, vì gia đình mà chưa bao giờ có 1 lời than thở hay tâm lý tuyệt vọng.
    Hôm vừa rồi vợ chồng em nằm tâm sự với nhau, chồng em hỏi em "nếu biết trước chồng bị thế này thì em có lấy anh không?". Em bảo "Thực tình mà nói, ai cũng có 1 chút ích kỷ, nếu em biết trước chắc gì em đã có quyết tâm như bây giờ nhưng em đã quyết định lấy anh rồi, sướng khổ gì em cũng chấp nhận hết, em khổ, anh biết mà thương em là được rồi". Em nói xong, chồng em quay sang bảo "cưới nhau rồi, không chịu mà được à. Bây giờ em không chịu, em cứ thử ly dị mà xem, liệu 10 năm nữa em có lấy được chồng không, phụ nữ đã qua 1 đời chồng rồi, những thằng tử tế nó chả thèm lấy, những thằng nó chịu lấy thì cũng vợ nọ con kia, có vấn đề cả rồi, lấy nhau về, con anh con tôi, rồi gia đình chồng dị nghị còn khổ bằng vạn lần ở với chồng vô sinh". Em sốc quá các chị ạ, em chưa bao giờ có tí ti suy nghĩ là sẽ bỏ chồng hay sống không tốt với chồng cả vậy mà chồng em lại nói với vợ những câu ích kỷ như thế, em đau lòng quá.
    Em chuẩn bị mọi thứ để làm IVF rồi, cứ bảo là phải sống lạc quan lên nhưng mấy hôm nay câu nói ấy của chồng cứ quay đi quay lại trong đầu em, em không thể nào giải toả đc. Các chị cho em vài lời động viên để em vực lại tinh thần lấy đà đi tiếp mới.
    Ba là cây nến vàng... mẹ là cây nến xanh... con là cây nến hồng...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 66 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn nói là ai cũng có chút ích kỉ mà, vì n.nhân vs là do a ta nên tâm lý a ấy cũng áp lực mạnh lắm nên mới nói như vậy thôi. Hãy đặt mình vào hoàn cảnh a ấy mới thấy dc họ cũng rất khổ tâm. Thế nên đừng nghĩ nh quá nhé, hãy lạc quan và tự tin lên bạn ạ, còn phải nghĩ đến việc kia nữa chứ, hãy nghĩ đến những đứa con xinh đẹp mà mình sẽ có được. Con gái mình hay nghĩ bi quan vậy đấy! phải bỏ hết ra khỏi đầu nhé. Chúc bạn may mắn! ah! t cũng 2 năm rồi mà chưa có gì, tháng vừa rồi làm iui mà ko dc, đang loại bỏ hết stress để an tâm làm tiếp đây. Có gì t.tin lại cho bạn mừng với nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 217 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhthao1986 Xem bài viết
    Bạn nói là ai cũng có chút ích kỉ mà, vì n.nhân vs là do a ta nên tâm lý a ấy cũng áp lực mạnh lắm nên mới nói như vậy thôi. Hãy đặt mình vào hoàn cảnh a ấy mới thấy dc họ cũng rất khổ tâm. Thế nên đừng nghĩ nh quá nhé, hãy lạc quan và tự tin lên bạn ạ, còn phải nghĩ đến việc kia nữa chứ, hãy nghĩ đến những đứa con xinh đẹp mà mình sẽ có được. Con gái mình hay nghĩ bi quan vậy đấy! phải bỏ hết ra khỏi đầu nhé. Chúc bạn may mắn! ah! t cũng 2 năm rồi mà chưa có gì, tháng vừa rồi làm iui mà ko dc, đang loại bỏ hết stress để an tâm làm tiếp đây. Có gì t.tin lại cho bạn mừng với nhé!
    Mình đã đón nhận sự thật một cách bình tĩnh, có kiềm chế và không tuyệt vọng nhưng như thế không có nghĩa là mình không đau lòng. Mình thương chồng mình, nghĩ đến nguyên nhân dẫn đến việc chồng mình vô sinh lại càng thương. Mình cố gắng, mình hi vọng, mình vun vén, tất cả cũng là vì chồng, vì mình, vì gia đình. Nhưng chồng mình nói câu đó làm mình thất vọng quá. Nói như thế chả khác gì phủ nhận sạch trơn những cố gắng của mình và mặc nhiên coi đó là bổn phận và nghĩa vụ của mình, mình không theo thì mình chả còn lối thoát nào khác. Mình không tính đến phần thiệt hơn ở đây vì mình đã chấp nhận mọi thứ, nhưng trong lòng mình vẫn mong chồng mình sẽ động viên vợ, chia sẻ với vợ, trân trọng vợ chứ không phải phủ toẹt vào mặt vợ như thế. Thực sự là rất buồn.
    Mình cũng đã đocj tâm sự của Minhthao1986, cũng chẳng biết nói gì hơn vì nếu rơi vào hoàn cảnh của bạn mình chắc chắn là không kiềm chế đc. Mình nghĩ là bạn cũng nên tâm sự thẳng thắn và tình cảm với chồng để tìm hướng giải quyết trc khi quyết định ly hôn. Dù sao cũng yêu nhau nhiều năm rồi, tình cảm chẳng dễ dàng dứt bỏ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Ba là cây nến vàng... mẹ là cây nến xanh... con là cây nến hồng...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 226 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình thương và phục bạn lắm. Bạn hãy cố thêm một tí nữa, tâm lý của người phải chịu đựng một chuyện k phải do mình gây ra tất nhiên rất mệt mỏi rùi. Nhưng bạn đã vì chồng mà chịu đựng, k kêu ca gì. Đặt ngược lại với tâm lý của chồng bạn, người gây ra sự rắc rối, nhưng k giải quyết được, thấy vợ vì mình mà phài chịu bao nhiêu nỗi khổ như thế, ông ý gây ra nhưng toàn bạn phải lãnh hết những cái khổ. Thì chồng bạn cũng dằn vặt lắm bạn à, nên có thể chỉ nói ra những lời ấy như kiểu con nhím xù lông để khỏi phải đối mặt với sự dằn vặt của ông ý thui. Bạn hãy nghĩ thế cho nhẹ lòng, lựa lúc vợ chồng gần gũi mà động viên ông ý, cùng nhau suy tính về một tương lai lạc quan. Khi thấy chồng vui vẻ rùi thì nói cho rõ ràng quan điểm của bạn. Bạn làm tất cả những điều này là vì yêu thương chồng, muốn cùng chồng chia sẻ những khó khăn chứ k phải vì bạn đâm lao thì phải theo lao. Bảo chồng đừng nói những lời làm tổn thương vợ thế, khó khăn thì vợ chồng cũng chung tay. Chúc bạn may mắn, sớm có tin vui chia sẻ với bọn tớ nhé.Giữ tâm lý thật thoải mái thì sẽ tốt cho việc TTON hơn nha!
    Tôi xin Người sức mạnh.Người cho tôi thử thách. Để rèn sức của mình.
    Tôi xin Người trí tuệ. Người cho tôi khó khăn. Để tìm cách vượt qua.
    Tôi xin Người giàu sang. Người cho tôi sức khỏe. Để lao động hết mình
    Tôi xin Người can đảm. Người cho tôi hiểm nguy. Để quyết chí vượt qua.
    Tôi xin Người tình yêu. Người cho tôi biết đến. Những con người khốn khổ. Để hết lòng cưu mang.
    Tôi xin Người đặc ân. Người cho tôi cơ hội. Để vượt lên chính mình.

Tôi không được Người ban. Những gì mà mình muốn. Nhưng tôi đã nhận được. Mọi thứ mà mình cần!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)