TIN TÀI TRỢ.

em lương cao hơn chồng, chồng tự ái..

• 3 Lượt chia sẻ
  • 2.06K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 71 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

em và chồng em yêu nhau từ hồi đại học, học xong ra trường, em xin được vào làm tại một ngân hàng, còn ông xã yêu thích vẽ tay và tranh tường nên xin vào một công ty tư nhân về đồ họa, cả 2 cv nói chung ổn định, bọn em quyết định cưới nhau.
    Sau khi cưới em có lên được chức và lương hơn ông xã, nếu nói ra thì lại xấu hổ ông xã, ông thì lương được 6-7tr, em thì lương gấp 3 lần, mỗi lần nói chuyện người ngoài khen em, thì ông xã lại tự ái rồi lại xì mặt ra nói uh em giỏi em thế này thế nọ tôi kém, và đâm ra cãi nhau, nói thật ra vì chuyện này và em với ông xã hay hờn nhau, em biết phải làm thế nào, dù nói thế nào ông vẫn tự ái, cái tự ái của ông xã chắc lớn lắm, em rất khổ tâm,thưc sự khổ tâm lắm, giờ em biết phải làm thế nào cho đúng đây?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 32 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Lương bạn và ông xã bao nhiêu là việc riêng của hai vợ chồng, sao để người ngoài biết làm gì rồi lại khen người này chê người kia rồi vc lại giận dỗi nhau
    Cách đơn giản là bạn đừng bao giờ nói cho người ngoài biết thu nhập 2 vc là xong. Còn trong gia đình, nếu vẫn đang đủ chi tiêu thì cũng ko cần thiết phải nhắc đến lương ai bao nhiêu, trong nói chuyện hàng ngày cứ đề cao ông xã là ổn thôi.
    Nhà mình cũng như nhà bạn, thu nhập mình hơn chồng. Ai hỏi lương vợ lương chồng bao nhiêu: Mình bảo đủ tiêu. Họ cố hỏi đủ tiêu là bao nhiêu, mình vừa cười vừa bảo chuyện tiền nong nhạy cảm hỏi làm chi, định cho tiền mình hay định vay tiền. Hoặc có lúc mình lại bảo ôi lương thấp lắm chả muốn nhắc đến. Rồi người ta tự biết xấu hổ mà thôi ko hỏi nữa. Mình nghĩ ai mà cứ cố hỏi lương người khác bao nhiêu là rất mất lịch sự.
    Trong nhà, mỗi khi con hỏi bố đâu là mình trả lời bố đang đi làm kiếm tiền nuôi mẹ con mình vất vả lắm, bố là siêu nhân mà, con phải chăm sóc quan tâm bố nhé, nhắc lại thường xuyên, mỗi ngày.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 259 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Tiền lương cụ thể trong gia đình chớ có mà bép xép ra ngoài, thân mấy cũng ậm ờ đủ ăn thôi, đủ ăn là may rồi. Rút kinh nghiệm. Chuyện nội bộ vc biết với nhau thôi, trước mặt người khác nên biết khôn khéo nói tránh, lảng qua chuyện khác hoặc bật ngược lại người hỏi. Người đời vốn tò mò, thứ nhất hỏi tuổi, thứ hai hỏi tiền, đó là 2 thứ tối kỵ, nên tránh đụng tới. Giờ thì vỗ về ông xã thôi chứ sao giờ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 79 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiền lương thực sự đừng nói làm gì, phiền phức lắm, cha mẹ thì cũng nên nói ậm ừ vậy thôi, chứ nói rõ ra làm gì để người ta chê cười. Chị vợ như vậy ko khéo léo chồng giận là phải rồi. Hai vợ chồng với nhau thì dễ rồi, còn người ngoài họ noisnayf nói kia sao chịu nỗi, chồng là đàn ông mà bị nói vậy hoài khó chịu là đúng rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 368 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Lương em nuôi cả nhà, chồng không đóng góp một xu vì không có thu nhập ổn định, thế mà có ai hỏi thì toàn bảo là được chồng nuôi đây này. Mặc dù ớn chồng đến tận cổ chỉ muốn bỏ quách cho nhẹ người

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tamtam1310
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình và ông xã lấy nhau khi học vấn ngang nhau và tiền lương thì cũng thế ( khi đó chỉ hơn 2tr). Còn bây giờ thì mình làm ngoài lương không đều đặn nhưng trung bình khoang gần 20 tr/tháng, còn chồng mình đang được cơ quan cho đi học lên đại học, chỉ có lương cơ bản 3tr thôi, còn đâu mình lo. Mình thì mình cũng không nói cho ai biết mức lương của mình nhưng sang năm chồng học song mình có ý định xây nhà mà hơi ngại chuyện thiên hạ họ sẽ xì xèo chuyện thu nhập của mình, sọ nhất là họ nói mỉa mai chồng mình rồi lại tự ái thì khổ lắm. làm sao bây giờ mọi người ơi
    • 71 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaithu566 Xem bài viết
    Mình và ông xã lấy nhau khi học vấn ngang nhau và tiền lương thì cũng thế ( khi đó chỉ hơn 2tr). Còn bây giờ thì mình làm ngoài lương không đều đặn nhưng trung bình khoang gần 20 tr/tháng, còn chồng mình đang được cơ quan cho đi học lên đại học, chỉ có lương cơ bản 3tr thôi, còn đâu mình lo. Mình thì mình cũng không nói cho ai biết mức lương của mình nhưng sang năm chồng học song mình có ý định xây nhà mà hơi ngại chuyện thiên hạ họ sẽ xì xèo chuyện thu nhập của mình, sọ nhất là họ nói mỉa mai chồng mình rồi lại tự ái thì khổ lắm. làm sao bây giờ mọi người ơi
    thôi cố gắng mà hiểu thông cảm cho nhau bạn à
    • 741 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Nhà e mama cũng kiếm nhiều hơn ba. Mà họ hàng ai cũng tưởng ba e giỏi giang. Ecec

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    "Tôi từng mơ ước nhiều
    cứ bên ai buồn vui sớm chiều
    cứ cho ai tin yêu rất nhiều
    mà tình yêu ai người thấu hiểu"
    • 1,710 Bài viết

• 9,806 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị thì mới có bạn trai thôi, chưa lập gia đình nhưng cũng đang định cưới đây. Yêu nhau hơn 3 năm rồi, ban đầu thì lương của chị và ảnh ngang nhau, sau đó thì ảnh hơn chị, hơn 1,5 năm trước chị chuyển việc qua công ty mới với mức lương cao hơn ảnh và càng ngày càng tăng cao hơn hơn ảnh. Trước kia thì chị cũng e ngại này nọ nên đi deal lương thường deal mức lương thấp hơn của ảnh, nhưng sau này đến lúc lương chị cao hơn, chị và anh ấy thấy cũng rất bình thường, cả 2 yêu nhau nhiều nên chẳng e ngại gì cả, kệ xác ai nói gì thì nói, quan trọng là bọn chị vẫn rất hạnh phúc, nhưng may mắn hơn là mẹ anh ấy cũng không để ý đến chuyện này, thậm chí còn tự hào là anh ấy có 1 cô bạn gái có công việc khá ngon nữa là đằng khác

1 phần cũng do bạn trai chị không có tính tự ái và sĩ diện cao, đây cũng là tính cách mà chị chết mê chết mệt ổng đấy.
    • 1,805 Bài viết

• 9,019 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    lương lậu đi khoe ra mần chi. ng giàu hơn thì cười: kiếm có nhiêu đó cũng khoe. ng nghèo hơn thì cạnh khóe: trơi ơi giàu giữ, sau này có jie cho tui mượn nha.

cái này thì mình thấy cả 2 bạn đều có vđ. khoe ra xong tự mình làm mình đau vì những lời nói đâu đâu của thiên hạ. thoai 2 vợ chồng liệu về mà bảo ban nhau. lần sau đừng có bép xép lương lậu nữa nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 527 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Dễ giải quyết, người ta hỏi lương bao nhiêu thì nói lương em thấp lắm, vài triệu, cần gì phải kể rõ ra là bao nhiêu để người ta chọc ngoáy. Còn nếu ko muốn chồng suy nghĩ thì giấu bớt đi là được, coi như mình chỉ có lương bằng lương của chồng. Nhiều người còn đang muốn như bạn mà ko được đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 339 Bài viết

• 944 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lương mình gấp 4 lần lương chồng mà còn ko thấy không vấn đê gì nữa là. Quan trọng là hiểu nhau, và chồng là đầu tư lâu dài ))
    • 837 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói that chứ vc mình chả ai biết chính xác lương của ai đươc bao nhiêu. VC hỏi nhau lương chồng khoảng nhiêu đây, lương vợ it hơn/nhiều hơn đôi chút. Ừ, có khi MC mình lại biết rõ hơn lương chồng mình bao nhiêu í. Người ngoài có hỏi thì mình bảo đủ song, hỏi them câu nữa lương ai cao hơn thì mình bao đủ tiêu, nuôi con ăn học. Hồi mới cưới lương 2 đứa tang tang nhau, hiện tai lương mình cao hơn lương chồng, nhưng mỗi khi con hỏi mẹ bố đâu mình vẫn luôn bảo "bố đi làm kiếm tiền mua sữa nuôi con, cho con đi chơi". Ai hỏi bé "bố con đâu rồi" bé đều nhanh nhảu bố đi công tác, kiếm tiền mua sữa cho con, bố về bố cho con đi chơi chỗ này chỗ kia.
    Quan trọng là hiểu nhau và chia sẻ với nhau là bình yên thôi mà.