TIN TÀI TRỢ.

Em làm sao để giữ được tiền tiết kiệm gia đình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.66K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, cho em lời khuyên với. Về việc làm thế nào em cầm được tiền của chồng để tiết kiệm. Các mẹ chịu khó đọc nhé. Câu cú em hơi lủng củng.
    Nhà e từ hồi cưới nhau cũng đã gần 1 năm rồi nhưng tài chính của chồng em không nắm được. Chồng em làm nghề tự do thu nhập không cố định và thường xuyên đi công tác. Có đôi lần em hỏi về chuyện tiền của chồng em thì anh đều tỏ ý không muốn nói đến chỉ đại khái qua loa là đang còn vay vụ mua đất trước cưới còn nợ phải trả. Bản thân em trước không băn khoăn gì cho chồng giữ để trả nợ. Thỉnh thoảng ch vẫn đưa cho em tiền sinh hoạt. Nhưng giờ em sắp sinh con, em mới bắt đầu lo lắng. Các mẹ đừng cười em chứ giờ em mới thấy. Chồng em là ng rất có trách nhiệm với gia đình anh ấy. Chồng em chi nhiều cho gia đình chồng từ việc ông đi viện (nhà e con trưởng) đến mua sắm đồ đạc nội thất trong gia đình (nhà ở quê). Rồi em chồng em mới học xong đi làm chưa có lương. Chồng em lại lo thêm. Bố mẹ chồng em thì cũng ko có lương lậu gì nhưng kinh doanh nho nhỏ thì e thấy ông bà vẫn đủ sống. Nhưng chồng e sợ ông bà thiếu lại vẫn đưa tiền cho. Chồng em làm cũng ko nhiều nhưng cũng ko quá ít. Làm được nhất trong mấy anh em, cũng khá khá trong họ nên gần như gánh trách nhiệm cũng lớn. Nói chồng có hiếu với gia đình đáng lẽ em phải thấy vui nhưng đằng này em lại thấy lo quá. Tiền làm ra nhiều ít gì cũng hết. Em ko biết nói như thế nào để chồng vui vẻ đưa tiền cho em tiết kiệm mà ko nghĩ là em quản chồng này nọ. Em vụng về lắm, các mẹ có kinh nghiệm chỉ e từng câu nói thái độ em phải làm sao với. Các bố có đi qua cũng cho em xin lời khuyên. Em Cám ơn mọi người!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 388 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

mè nheo giả khổ than thở nịnh đầm giả vờ giận dỗi, tạo cơ hội để anh ta tiêu tiền cho mình...binh pháp nhiều lắm chị cứ coai phim hay đọc chuyện của mí chị khác trên này thì học đc ngay, cái chuyện "khi lấy chàng" của chị j ấy e quên mất tên rồi, đẽo sạch ck cả lương lẫn lậu lun ko tự nguyện cống hiến cho bà thì bà phải lột thoai haha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Theo em thì chị cứ chăm chồng chu đáo, nịnh nọt chồng rồi tranh thủ lúc chồng vui thủ thỉ với chồng thì muốn gì chồng cũng chiều chứ không cứ giừ việc đưa tiền lương đâu ạ
    bnkkp7
    • 283 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Deconlonton Xem bài viết
    Các mẹ ạ, cho em lời khuyên với. Về việc làm thế nào em cầm được tiền của chồng để tiết kiệm. Các mẹ chịu khó đọc nhé. Câu cú em hơi lủng củng.
    Nhà e từ hồi cưới nhau cũng đã gần 1 năm rồi nhưng tài chính của chồng em không nắm được. Chồng em làm nghề tự do thu nhập không cố định và thường xuyên đi công tác. Có đôi lần em hỏi về chuyện tiền của chồng em thì anh đều tỏ ý không muốn nói đến chỉ đại khái qua loa là đang còn vay vụ mua đất trước cưới còn nợ phải trả. Bản thân em trước không băn khoăn gì cho chồng giữ để trả nợ. Thỉnh thoảng ch vẫn đưa cho em tiền sinh hoạt. Nhưng giờ em sắp sinh con, em mới bắt đầu lo lắng. Các mẹ đừng cười em chứ giờ em mới thấy. Chồng em là ng rất có trách nhiệm với gia đình anh ấy. Chồng em chi nhiều cho gia đình chồng từ việc ông đi viện (nhà e con trưởng) đến mua sắm đồ đạc nội thất trong gia đình (nhà ở quê). Rồi em chồng em mới học xong đi làm chưa có lương. Chồng em lại lo thêm. Bố mẹ chồng em thì cũng ko có lương lậu gì nhưng kinh doanh nho nhỏ thì e thấy ông bà vẫn đủ sống. Nhưng chồng e sợ ông bà thiếu lại vẫn đưa tiền cho. Chồng em làm cũng ko nhiều nhưng cũng ko quá ít. Làm được nhất trong mấy anh em, cũng khá khá trong họ nên gần như gánh trách nhiệm cũng lớn. Nói chồng có hiếu với gia đình đáng lẽ em phải thấy vui nhưng đằng này em lại thấy lo quá. Tiền làm ra nhiều ít gì cũng hết. Em ko biết nói như thế nào để chồng vui vẻ đưa tiền cho em tiết kiệm mà ko nghĩ là em quản chồng này nọ. Em vụng về lắm, các mẹ có kinh nghiệm chỉ e từng câu nói thái độ em phải làm sao với. Các bố có đi qua cũng cho em xin lời khuyên. Em Cám ơn mọi người!
    Bố mẹ người ta nuôi người ta an học bao năm giờ báo hiếu có tí chút mà bạn đã kêu rồi. Chồng như thế thì bạn cứ đem tiền lương của mình về báo hiếu bố mẹ đẻ ( đấy là giả vờ thế còn đâu để lập quỹ đen ) sinh con xong thì đòi tiền chồng nuôi con.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ạ, việc gia đình thì em cũng biết là phải có trách nhiệm rồi, nhưng tính chồng em lại trách nhiệm quá. Ông thì là ông chung của cả gia đình, ngoài nhà em còn có các chú các cô nữa. Nhưng chồng em lại ôm đồm. Công việc ở nhà cũng vậy, ông bà cũng làm đủ tiêu, nhưng chồng em cứ phải biếu tiền mới thấy có hiếu (không nói với em, em tự biết thôi).
    Em chồng em thì đang đi thực tập làm không lương, em vẫn biết là phải thông cảm, ở cùng anh nuôi quen rồi, giờ a lập gia đình cũng ko biết để nói với anh chị để anh chị cho vay. Em nói cho vay thôi chứ em cũng ko lấy hết của em ấy. Bình thường em cũng thỉnh thoảng mua đồ, rồi cho tiền điện thoại, đổ xăng cho nữa.
    Nhiều lúc nghĩ mà mệt.
    Bình thường em chẳng bao giờ nhắc đến, nhưng hôm kia nắng nóng rồi bầu bí khó chịu, em đã ko kiềm chế đc em nói hơi nặng lời, chồng em bảo "đúng là đàn bà, ích kỷ!".
    Là vợ ai chẳng ích kỷ các chị nhỉ. Chồng em trách nhiệm, kiếm tiền vất vả rồi nuôi mng, em vừa lo, vừa giận, vừa thương. Không biết làm thế nào để giữ tiền nữa!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chẳng bù cho chồng e. chỉ đi xin của mẹ với anh chị. e nói hoài mà ko nghe. mình ko có cho thì thôi chứ đừng xin. nhục lắm.
    • 581 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình thấy bạn đungs là quá ích kỷ. Mình sống cùng mẹ ck, nhà ck mình rất có điều kiện. Mẹ ck vừa có lương hưu, có tiền cho thuê nhà, có tiền lãi gửi ngân hàng ( bà gửi ngân hàng 3 hay 4 tỷ nhé). Vk ck mình kinh tế cũng bình thường, mình ở nhà chăm lo nhà cửa, một mình anh xã đi làm. Nhưng chưa bao giờ vk ck mình muốn xin xỏ mẹ cái gì cả. Vk ck mình là con trưởng, nhà ck mình 3 anh em trai và 2 chú đeeuf ở riêng. Nhưng công việc giỗ chạp, khách khứa. Rùi công kia việc nọ vk ck mình đuwngs ra lo hết. Ngày nọ ngày kia thì mua quà biếu mẹ. Bố mẹ lo cho con cái nhiều chứ con cái lo đuowcj gì cho bố mẹ đaau bạn. Bạn có trả cả đowif và trả bao nhiêu tiền cũng ko bao giờ trả hết chữ hiếu được đâu. Mẹ ck mình thấy mình lo hết mọi việc lại hàng tháng đưa vk 2 triệu đi chợ, rùi nhà có khách mẹ cứ tranh đi chợ. Cả nhà đi du lịch mẹ cũng tranh trả tiền. Vk ck mình thương mẹ lắm. Bố mẹ mình còn khoẻ và kinh doanh nên kinh tế rất khá. Nhưng vk ck mình vẫn hay gửi tiền mí quà về biếu bm. Bố mẹ ko thiếu nhưng đôi khi mong được con cái quan tâm lúc tuổi già. Mình ko hiểu bạn đang nghĩ gì nữa. Anh em cũng vậy, lúc nó khó khăn mí cần mình giúp chứ còn nó có thì lại chẳng cần mình có khi còn giúp đỡ lại. Tình thân mới đáng quý bạn ạ.
    • 67 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì thấy thế này gửi tiền biếu bố mẹ là đúng nhưng vợ cũng phải được biết, khi đó sẽ vui vẻ hơn. Các ông chồng đừng biến vợ mình thành người ích kỷ. Vì trước sau gì vk cũng biết. Mà lúc ấy thì khó chịu lắm. Nếu kt dư giả còn đỡ, rồi những lúc khó khăn hay phát sinh ốm đau cần tiền không có vc sẽ mâu thuẫn thì mệt lắm. Đừng vì các a kiếm ra tiền mà có ý nghĩ thích tiêu pha làm gì thì làm, xem thường người đầu ấp tay gối với mình. Anh e bạn bè có tốt mấy đi chăng nữa thì khi ốm đau bệnh tật vk a vẫn là người lo lắng chăm sóc cho các a, chứ khong ai vào đó cả. Nói tóm lại là tiền bạc phải phân minh có thế mới bền được. Ck ơi giá mà a hiểu được điều đó thì e đỡ khổ. Chuyện của mình cũng buồn lắm lấy nhau đã 3 năm chưa con cái (do chồng mình). Nhưng a k tiết kiệm để lấy tiền chữa bệnh. Chỉ đưa tiền sinh hoạt ăn uống, còn lại giữ để tiêu vèo lại hết lại về lấy tiền ăn.khi có tiền a cho bạn bè vay k nói cho vợ biết. Gửi về nhà cho mẹ( bà nói e mới biêt).nhuwng khi bảo a đi lấy thuốc uống thì bảo k có tiền đợi lấy lương (cty a lương chậm) điệp khúc đã 2 năm lặp đi lặp lại. Mình buồn mình chán mình thất vọng tự thấy mình ngu