TIN TÀI TRỢ.

em gái chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.53K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

các mẹ ạ, các mẹ nghĩ sao khi có người em chồng hay bới lông tìm vết , và đặt điều những chuyện ko đúng về chị dâu cho người nhà chồng nghe hả các mẹ
    em chồng em hơn em 4t, ngày xưa ở làng cũng có tiếng là chua ngoa ghê gớm nhưng học giỏi, là con út trong nh2 nên cô được các anh cưng chiều, trong đó có chồng em, cho nên cô cũng ko coi anh trai ra gì cả, và tất nhiên em là chị dâu cũng thế, mất anh em nhà chồng em sống cúng 1 nhà trong tp hcm, quê ở ngoài Bắc, từ hồi lấy chồng tới giờ em chịu nhiều lần bị xúc phạm và đau khổ lắm rồi, em đều nhẫn nhịn vì dù sao em cũng là phận dâu, lại sống cùng nhà anh em chồng nên em có đúng thì em vẫn ko được bênh vực, hôm qua cô gọi điện về quê đặt điều cho em nhiều lắm, tại hôm qua em sốt em nằm nên cô nghĩ em ngủ nên cứ thoải mái nói. em nghe xong mà lòng ức lắm, nghẹn ngào 1 lúc, lóng em như chết hẳn, ko nói gì và cũng ko phản ứng gì cả, em luôn hết long với nhà chồng nhưng ko ngờ lại trở nên 1 ng như thế trong mặt nhà chồng, giờ em mà có nói gì cô thì cũng to chuyện, cho nen chắc em phải nhịn thôi . ko biết mai kia cô đi lấy chồng sẽ thế nào nữa. em viết bài này với tam trạng chết các mẹ ạ. ko cam xúc gì, em nghĩ gì thì viết vậy ...............

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

chồng em thì anh ấy hoen62 lành và thương vợ yêu vợ lắm, anh ấy cũng biết những chuyện này, em biết chồng em cũng khổ vì vợ mình chịu thiệt nhưng ko dám nói gì , vì nói ra thì bị mang tiếng là nghe vợ, bênh vợ. Vì từ trước tới giờ, chồng em hiền nên em về làm dâu kiểu gì cũng được phong cho chức ghê gớm với chồng mà
    • 741 Bài viết

• 1,255 Được cảm ơn

Các cụ vẫn bảo: "Một sự nhịn là chín sự lành", quan trọng là bạn biết lúc nào nên nhịn, nhịn mà giữ được nhà cửa êm ấm, được mọi người thấu hiểu và tôn trọng, thì tớ thấy cũng đáng lắm, người trong gia đình, đâu cần lúc nào cũng phải nanh nọc, ghê gớm, giơ móng vuốt với nhau, lời nói là thứ dễ gây tổn thương nhất, mà khi nóng giận thì mấy ai kiểm soát được lời nói của mình.. Nhưng nếu nhịn mà chẳng được gì, nếu nhịn mà người ta càng được thể lấn tới, càng cho là mình sai trái, không ra gì, thì khi đó, cái sự "nhịn" là vô ích rồi bạn ạ.
    Tớ nghĩ sống cùng 1 nhà, những điều không hài lòng về nhau là không thể tránh được, con người chứ có phải thần thánh đâu. Em chồng bạn cũng là người có học, bạn thử mở lòng nói chuyện thẳng thắn với em chồng xem, bạn cũng nên đặt mình vào vị trí của em chồng, để nghĩ xem vì sao em chồng thấy khó chịu với mình, đôi khi là những điều rất nhỏ thôi, bạn không nhịn nhục nhưng cũng chẳng nhất thiết phải băm băm bổ bổ vào mặt nhau làm gì, lời nhẹ nhàng vẫn thường êm tai hơn, nếu nói mà em chồng bạn không hiểu, thì ít ra cũng giúp bạn giải tỏa mà không phải ôm những ấm ức ngày qua ngày.
    Còn về phía chồng bạn, bạn lấy li do chồng bạn quá hiền để bao biện cho chồng mình, nhưng tớ chẳng thấy lí do gì để giải thích cho việc 1 người chồng không thể bảo vệ cho vợ, xin lỗi bạn nhưng nếu cái sự " thương" vợ mà chẳng khiến vợ được hạnh phúc thì tớ thấy nó sáo rỗng lắm.
    Còn về chuyện gia đình chồng bạn nhìn nhận bạn thế nào. Ai làm dâu cũng đều muốn được gia đình chồng yêu quý, nhưng thú thực, tớ quan tâm rằng mình đã làm hết sức chưa, có gì phải hổ thẹn với mình không, hơn là việc người ta nhìn nhận đánh giá mình thế nào. Nếu thực sự bạn đã luôn hết lòng với nhà chồng, thì bất kể người ta có nói gì, bạn vẫn xứng đáng giữ cho mình một cái tâm "an" bạn ạ!
    Em là gái ngoan nhưng em không khờ khạo. Là nai hiền nhưng lạt mềm buộc chặt trái tim anh!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Trời, em mà là chị, nghe thấy đặt điều về mình là em bật dậy đối chứng ngay ấy chứ!
    Càng nhịn thì mấy thể loại chua ngoa càng tưởng mình hay...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunwinter Xem bài viết
    Các cụ vẫn bảo: "Một sự nhịn là chín sự lành", quan trọng là bạn biết lúc nào nên nhịn, nhịn mà giữ được nhà cửa êm ấm, được mọi người thấu hiểu và tôn trọng, thì tớ thấy cũng đáng lắm, người trong gia đình, đâu cần lúc nào cũng phải nanh nọc, ghê gớm, giơ móng vuốt với nhau, lời nói là thứ dễ gây tổn thương nhất, mà khi nóng giận thì mấy ai kiểm soát được lời nói của mình.. Nhưng nếu nhịn mà chẳng được gì, nếu nhịn mà người ta càng được thể lấn tới, càng cho là mình sai trái, không ra gì, thì khi đó, cái sự "nhịn" là vô ích rồi bạn ạ.
    Tớ nghĩ sống cùng 1 nhà, những điều không hài lòng về nhau là không thể tránh được, con người chứ có phải thần thánh đâu. Em chồng bạn cũng là người có học, bạn thử mở lòng nói chuyện thẳng thắn với em chồng xem, bạn cũng nên đặt mình vào vị trí của em chồng, để nghĩ xem vì sao em chồng thấy khó chịu với mình, đôi khi là những điều rất nhỏ thôi, bạn không nhịn nhục nhưng cũng chẳng nhất thiết phải băm băm bổ bổ vào mặt nhau làm gì, lời nhẹ nhàng vẫn thường êm tai hơn, nếu nói mà em chồng bạn không hiểu, thì ít ra cũng giúp bạn giải tỏa mà không phải ôm những ấm ức ngày qua ngày.
    Còn về phía chồng bạn, bạn lấy li do chồng bạn quá hiền để bao biện cho chồng mình, nhưng tớ chẳng thấy lí do gì để giải thích cho việc 1 người chồng không thể bảo vệ cho vợ, xin lỗi bạn nhưng nếu cái sự " thương" vợ mà chẳng khiến vợ được hạnh phúc thì tớ thấy nó sáo rỗng lắm.
    Còn về chuyện gia đình chồng bạn nhìn nhận bạn thế nào. Ai làm dâu cũng đều muốn được gia đình chồng yêu quý, nhưng thú thực, tớ quan tâm rằng mình đã làm hết sức chưa, có gì phải hổ thẹn với mình không, hơn là việc người ta nhìn nhận đánh giá mình thế nào. Nếu thực sự bạn đã luôn hết lòng với nhà chồng, thì bất kể người ta có nói gì, bạn vẫn xứng đáng giữ cho mình một cái tâm "an" bạn ạ!
    em nhận thấy mình về nhà chồng ko làm gì hổ thẹn cả chị ạ, em luôn nhết long chăm sóc mọi ng, ko to tiếng, ko ganh tỵ, em rất hài hước và chiều theo mọi ng, có lẽ vì thế mà em chồng em lấn tới, em cũng tâm sự với cô là em có gì ko nên ko pải thì cứ nói để em sửa vì dù sao thì em cũng ít hơn cô 4 tuổi,, kinh nghiệm sống chưa bằng cô được, nhưng cũng chỉ được vài ngày là cô tỏ ra bộ mặt khó chịu, em thấy em ko hổ thẹn với lương tâm gì cả, nên cô muốn nói gì thì nói, trời ko chịu thì đất pải chịu chị ạ, làm to ra chỉ có em thiệt
    Chồng thì nhiều lúc nghĩ đến anh ấy em cũng buồn lắm, nhưng biết sao được...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 204 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonglangthang Xem bài viết
    Trời, em mà là chị, nghe thấy đặt điều về mình là em bật dậy đối chứng ngay ấy chứ!
    Càng nhịn thì mấy thể loại chua ngoa càng tưởng mình hay...
    tất cả vì hoàn cảnh hết bạn ạ, nhưng mình nghĩ sau này nếu cô nhà mình mà nghĩ lại ngày xưa đối xử vs mình nthế, cô cũng ngại lắm, và cô chưa lấy chồng nữa, nếu gặp ng tốt ko sao, nhưng nếu gặp ông chồng gia trưởng thì tha hồ mà biết mùi đời....hì. thôi kệ, nhắm mắt mà sống, anh em nhà mình khuyên mình coi như ki nghe thấy gì hết, kệ nó muốn nói gì thì nói
    • 23 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng có đứa em gái của chồng, tuy ko chua ngoa nhưng đứa em này do là con gái cưng nên lên giọng rất "chị 2", cũng có lúc mình bực vì cách nói của em ấy nhưng vì là những chuyện lặt vặt nên mình bỏ qua, nhưng trường hợp của bạn thì quá đáng, nếu mình gặp trường hợp như bạn mình sẽ ko to tiếng hay la em ấy làm gì vì mình là vai lớn, mình sẽ chọn 1 thời điểm thích hợp kêu chồng và em chồng ra nói chuyện, mình chỉ hỏi mình có làm gì em ấy buồn ko, cho em ấy trả lời rồi mình mới nói tới chuyện hôm trước vô tình nghe em ấy nói vậy qua đt, cho em ấy giải thích, rồi bạn hãy nhìn nhận lại xem bạn có vô tình làm em ấy nghĩ xấu bạn ko, từ đó mà có lời lẽ thích hợp để bày tỏ sự ko hài lòng của mình với em ấy, mình tin em ấy là người có học sẽ biết tôn trọng bạn hơn sau cuộc nói chuyện đó. chúc bạn can đảm và thành công