Em đạo phật yêu người đạo chúa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 945 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em quy y Phật lúc 13 tuổi. Em còn nhớ khi quy y, có nói một câu trước phật là: Thề trọn đề giữ đạo. Hiện tại em đang quen một người đạo chúa, gia đình anh đi nhà thờ mỗi tuần, a cũng dẫn em đi, em cũng đi và không từ chối. Dù đi nhà thờ nhưng lòng tin của em dành ở nơi phật. A hỏi em có muốn theo đạo chúa không? Em có nhiều lần trả lời là em đạo phật, em ko muốn theo chúa. Anh nói nếu hai đứa khác đạo không thể đám cưới trong nhà thờ, gia đình anh bên chúa mà đi dự đám cưới sẽ bị tội. Em mới nói tại sao đạo chúa không thể bỏ đạo theo Phật mà b́ắt người đạo phật bỏ đạo theo chúa, người đạo chúa có đạo, tôn thờ chúa thì người đạo phật cũng có đạo, tại sao nói là rộng lượng mà lại bắt người khác bỏ đạo và đức tin của họ. Em nói sao có nhiều người đạo ai nấy giữ được đó, anh nói nhưng gđ anh thì không chấp nhận được.

Mẹ em cũng nhiều lần hỏi em lỡ có chồng đạo chúa thì sao? Mẹ em nói thấy có người đạo ai nấy giữ. Em có muốn theo đạo hay ko thì phải bày tỏ từ đầu, mình phải có lập trường, đừng có ai dắt đâu đi đó. Mình phải để cho mình có giá trị một chút. Mẹ em ý cũng là ko muốn em bỏ đạo phật.

Hqua tình cờ mẹ anh nói vs anh là, lớp giáo lý mới mở kêu em đi học từ giờ đi. Anh nói là em ko muốn theo đạo. Mẹ anh nói không theo đạo thì làm sao lấy chồng.

Em không biết nên làm sao, anh chị cho em lời khuyên được không ạ. Em cảm ơn nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 848 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước chị cũng yêu th a thiết 1 anh đạo chúa, rất đẹp trai và phong độ nhưng gia đình chị theo đạo phật và đức tin mình ko có để có thể theo đạo của anh nên chị chọn cách chia tay để đỡ rắc rối sau này. Chia tay chị buồn kinh khủng phải mất 1 năm chị mơi co thể bình tĩnh được và yêu anh cùng đạo phật với mình. cuộc sống yên bình và tâm hồn cũng thanh thản em ah. Bạn thân của chị lây anh chồng và theo đạo chúa chị thấy cuộc sống của cô ấy toàn niềm vui giả tạo cuối cùng ko thể giấu nữa cô ấy mơi khóc và noi giơ được trở lại như ngày xưa thì cô ấy ko sông khổ sở như này.
    Nêu sống trong 1 gia đình nhà chồng qua nặng về đạo thì em càng khổ và càng cô vùng vẫy đến phat điên thôi.
    • 88 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người theo Đạo người ta ko bỏ Đạo mà theo mình đâu nên lúc mới tìm hỉu thì bạn phải xác định ngay từ đầu , cảm thấy theo được thì yêu ko thì dừng lại chứ giờ sâu đậm rồi thì làm sao . Ai cũng mún bắt người này theo người kia trong khi 2 người đều mún giữ . Cái này mình nghĩ 2 gia đình phải thống nhất sao chứ mà ko được lòng sau này về chung mỗi người có một niềm tin khác nhau khó sống lắm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Kinh nghiệm đau xót của mình đây
    Khuyên bạn nên từ bỏ sớm không sau rồi hối hận nhiều đấy, khổ cả đời
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 365 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra đạo chúa khuyến khích theo nhưng không bắt buộc. Sự khuyến khích là để vợ chồng cùng tín ngưỡng sẽ đồng nhất và thuận lợi trong giáo dục tín ngưỡng của con và trong lời kinh sáng tối.

Tuy nhiên, nếu theo đạo cho có và chỉ là hình thức mà không thực sự giữ đạo thì cũng không nên.

Mình và chồng là 2 tín ngưỡng khác nhau, chồng mình đạo phật, mình đạo chúa. Anh ấy chỉ hoc giáo lý hôn nhân và làm phép chuẩn (dành cho ai giữ đạo nấy) mặc dù bà con bên mình dè bỉu không đồng ý nhưng mọi việc đều do mình quyết kể cả bố mẹ mình cũng không thể bày tỏ phản đối.

Nhưng sống với nhau vài năm, từ cách sống của mình và từ những người có đạo, anh tự nguyện xin theo vì yêu mến chúa và muốn vợ chồng cùng tín ngưỡng nên giờ anh ấy cực kỳ ngoan đạo.

Bạn và bạn trai tham khảo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Theo Chị Em chẳng hiểu gì về đạo Phật cho dù Em đã quy y tam bảo lúc 13 tuổi và cũng chẳng hiểu gì về Thiên chúa. Em hiểu cội nguồn của của 2 đạo thực chất không khác nhau nhiều, đều hướng con người làm việc thiện và đều dạy đạo làm người. Bên thiên chúa cũng không khuyên con người làm việc ác cả. Hãy quên cái quan điểm Đức tin này đức tin nọ đi, Nếu yêu nhau cứ đến với nhau. Phật ở tại tâm không phải cứ phải chắp tay miệng nam mô đứng trước Phật mới theo phật.
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình nghĩ là đã là tình yêu thì những cái đấy không phải là rào cản đâu
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đọc bài này trễ nên comment cho bạn trễ. không biết bây giờ bạn đã thoát khỏi cái mớ bòng bong này chưa. Mình cũng yêu một người có đạo. Mối tình rõng rã hơn 10 năm trời. Có lúc chia tay vì mãi không thống nhất được. Mẹ mình phản ứng gay gắt vì mẹ mình là phật tử trong chùa. Còn nhà anh cũng vậy, vì đều là những tín đồ của Chúa. Cứ kéo dài, đau khổ. Rồi mình cũng kết thúc mối tình dài dằng vặc không hồi kết đó bạn ạ. Giờ thì mình đã kết hôn với người cùng đạo, cùng tín ngưỡng. Mỗi khi cùng anh ấy đi chùa, làm từ thiện, ăn chay. Khi nào chùa kêu gọi làm từ thiện anh ấy xung phong, Tết cả nhà cùng nhau đi lễ phật, cầu nguyện mình cảm thấy hạnh phúc lắm bạn ạ. Có lẽ mình không đủ mạnh mẽ để vượt qua mọi phản đối của gia đình để đấu tranh cho tình yêu của mình như các bạn nói. Nhưng giờ mình thật sự hạnh phúc khi nhìn thấy cả nhà hoà thuận, thương yêu nhau. Cha mẹ vợ -chàng rể. Nên mình chúc bạn tìm được con đường hạnh phúc cho mình nhé.