TIN TÀI TRỢ.

Em đang băn khoăn khó nghĩ lắm, mong mọi người chia sẻ ý kiến nhé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.17K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em chào các anh các chị trên web ạ (Em chắc em ít tuổi hơn mọi ng nhiều nên em cứ xưng hô vậy nhé). Em có chuyện này khó xử lắm và mong mọi ng giúp em, cho em ý kiến nhé, có lẽ văn vẻ hơi lủng củng, mọi ng thông cảm ạ.

Em năm nay mới 22 - 23 tuổi thôi, bạn trai thì hơn em 5 tuổi và chúng em cũng đang tính đến chuyện lập gia đình cùng nhau. Em với anh ấy có rất nhiều thuận lợi kể từ khi quen biết cũng như cho đến nay vì Bố Mẹ anh ấy là bạn với Bố Mẹ em từ lâu rồi, Mẹ anh ấy còn là bạn học với Mẹ em từ hồi còn bé. Bố em mất vài năm nay rồi, Bố Mẹ em lấy nhau muộn lắm (chả là 2 cụ đợi nhau, romantic lắm ạ), em lại là con một nên h chỉ có 2 mẹ con sống tại Hà Nội (nhà riêng ở trên này). Nhà bạn trai em cũng ở trên Hà Nội, cách nhà em khoảng 4-5 Km. Nhà anh ấy có 3 anh chị em, anh trai cả hiện tại đang sống tại Sài Gòn và trong tương lai có lẽ sẽ định cư luôn trong ấy. Một chị gái thì đã lấy chồng và 2 vợ chồng anh chị ấy cũng thuê nhà gần bên nhà ngoại, cách khoảng 1km thôi. Mẹ em rất quý mến bạn trai em và ngược lại cả gia đình anh ấy cũng rất quan tâm và đối xử tốt với em, vì cả 2 bên gia đình đã có cái nền móng vững chắc từ trước rồi .

Nhưng khi tính đến chuyện lập gia đình, em thấy rất khó xử khi xét xem nên sống ở đâu...em cũng hiểu là thuyền theo lái gái theo chồng, mà trong trường hợp này thì là em theo nhà chồng, nhưng em thấy thế thì thật khổ cho Mẹ em quá, vì Mẹ em sinh em muộn nên giờ Cụ cũng tuổi cao rồi, nếu em về làm dâu thì Mẹ em sớm tối ở nhà một mình lủi thủi, nhỡ ra có bề gì thì em khổ tâm lắm :Sad:, còn nghĩ tới chuyện anh ấy ở rể thì em tin sẽ chẳng thể được, vì nhà anh ấy gần nhà em, cách khoảng 5 Km thôi thì ai người ta chịu ở rể, vả lại anh ấy cũng có nhà riêng trên này, mà anh ấy sang nhà em ở thì em cũng khó nghĩ vì như thế lại chỉ còn 2 Cụ bên nhà anh ý ở với nhau thôi (tuy là chị con gái vẫn thường xuyên về nhà mẹ vì vơ chồng chị ở cách đó ko xa)...Bây giờ có tổ chức thì em cũng chẳng băn khoăn điều gì ngoài chuyện này, thật sự rất khó nghĩ và bối rối, thế nên em mong các anh các chị cho em một lời khuyên hay chí ít là an ủi cũng được, em biết ơn nhìu nhìu ạ :Rose:
    Garfield yêu Cuncoi vô cùng ...
    ... em mong chúng mình sẽ có những đứa con thật khoẻ mạnh và đáng yêu như Bố Mẹ chúng vậy
    ^^
    a%3E

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 505 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

thế em còn chờ đợi gì nữa mà kô chịu đám cưới đi ...gia đình cả 2 bên đều tốt quá còn gì nữa ....với lại 2 bà xui đều là bạn với nhau thì dễ thông cảm lẫn nhau nữa là khác......còn về phần mẹ em thì cuối tuần về thăm hay ở với bà 1 hay 2 đêm gì đó ...thí vụ ...tuần nay về thăm mẹ mình ..tuần sao về thăm mẹ anh ấy ...chia ra ...đâu có gì là trở ngại đâu em ...miễng là mình làm dâu tốt là bên nào cũng ok hết đó ...
    • 546 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Garfield_Cuncoi Xem bài viết
    Em chào các anh các chị trên web ạ (Em chắc em ít tuổi hơn mọi ng nhiều nên em cứ xưng hô vậy nhé). Em có chuyện này khó xử lắm và mong mọi ng giúp em, cho em ý kiến nhé, có lẽ văn vẻ hơi lủng củng, mọi ng thông cảm ạ.

Em năm nay mới 22 - 23 tuổi thôi, bạn trai thì hơn em 5 tuổi và chúng em cũng đang tính đến chuyện lập gia đình cùng nhau. Em với anh ấy có rất nhiều thuận lợi kể từ khi quen biết cũng như cho đến nay vì Bố Mẹ anh ấy là bạn với Bố Mẹ em từ lâu rồi, Mẹ anh ấy còn là bạn học với Mẹ em từ hồi còn bé. Bố em mất vài năm nay rồi, Bố Mẹ em lấy nhau muộn lắm (chả là 2 cụ đợi nhau, romantic lắm ạ), em lại là con một nên h chỉ có 2 mẹ con sống tại Hà Nội (nhà riêng ở trên này). Nhà bạn trai em cũng ở trên Hà Nội, cách nhà em khoảng 4-5 Km. Nhà anh ấy có 3 anh chị em, anh trai cả hiện tại đang sống tại Sài Gòn và trong tương lai có lẽ sẽ định cư luôn trong ấy. Một chị gái thì đã lấy chồng và 2 vợ chồng anh chị ấy cũng thuê nhà gần bên nhà ngoại, cách khoảng 1km thôi. Mẹ em rất quý mến bạn trai em và ngược lại cả gia đình anh ấy cũng rất quan tâm và đối xử tốt với em, vì cả 2 bên gia đình đã có cái nền móng vững chắc từ trước rồi .

Nhưng khi tính đến chuyện lập gia đình, em thấy rất khó xử khi xét xem nên sống ở đâu...em cũng hiểu là thuyền theo lái gái theo chồng, mà trong trường hợp này thì là em theo nhà chồng, nhưng em thấy thế thì thật khổ cho Mẹ em quá, vì Mẹ em sinh em muộn nên giờ Cụ cũng tuổi cao rồi, nếu em về làm dâu thì Mẹ em sớm tối ở nhà một mình lủi thủi, nhỡ ra có bề gì thì em khổ tâm lắm :Sad:, còn nghĩ tới chuyện anh ấy ở rể thì em tin sẽ chẳng thể được, vì nhà anh ấy gần nhà em, cách khoảng 5 Km thôi thì ai người ta chịu ở rể, vả lại anh ấy cũng có nhà riêng trên này, mà anh ấy sang nhà em ở thì em cũng khó nghĩ vì như thế lại chỉ còn 2 Cụ bên nhà anh ý ở với nhau thôi (tuy là chị con gái vẫn thường xuyên về nhà mẹ vì vơ chồng chị ở cách đó ko xa)...Bây giờ có tổ chức thì em cũng chẳng băn khoăn điều gì ngoài chuyện này, thật sự rất khó nghĩ và bối rối, thế nên em mong các anh các chị cho em một lời khuyên hay chí ít là an ủi cũng được, em biết ơn nhìu nhìu ạ :Rose:
    Mình nghĩ là, bạn và chồng ở cùng mẹ bạn (nếu chồng bạn đồng ý) và chị gái chồng sẽ chuyển về ở với mẹ chồng bạn (chị í sẽ tiết kiệm được tiền thuê nhà) mà cả 2 mẹ đều vui. hihi
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan_134 Xem bài viết
    Mình nghĩ là, bạn và chồng ở cùng mẹ bạn (nếu chồng bạn đồng ý) và chị gái chồng sẽ chuyển về ở với mẹ chồng bạn (chị í sẽ tiết kiệm được tiền thuê nhà) mà cả 2 mẹ đều vui. hihi
    Hix, em nghĩ anh ấy chả chịu về ở rể nhà em đâu, vì nhà cửa ở trên này đàng hoàng chứ giá anh ấy thuê nhà thì có khi còn dễ, đằng này thì...chắc chả đc đâu chị àh.
    To chị dunglise: vâng ạ, Bạn em cũng có nói như chị, là cuối tuần về thăm Mẹ cũng đc, nhưng em vẫn chả an tâm tẹo nào, lúc nào em cũng lo cho Mẹ em lắm, cụ giờ già yếu, ở một mình chả an toàn...2 gia đình cũng muốn trao đổi tù binh lắm rồi, gia đình anh ấy còn muốn xin em về từ cuối năm 2008 cơ, nhưng em ko chịu, phần vì còn ít tuổi quá, phần thì....em còn chưa thông cái chuyện nài, chán thật, đến năm nay thì hình như em lại ko đc tuổi vì Kim Lâu j j đó ý chị ạ, em sinh năm 87 mà :Sad:
    Các chị ơi, đúng là một cái đầu ko = nhìu cái đầu, em thấy nhẹ nhõm hơn ít nhiều, em cảm ơn các chị lắm, còn ai có cao kiến j giúp em thông suốt đc ko ạ?
    ... em mong chúng mình sẽ có những đứa con thật khoẻ mạnh và đáng yêu như Bố Mẹ chúng vậy
    ^^
    a%3E
    • 47 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

e cứ nói chuyện thằng thắn với ny e chứ đừng hỏi mấy bác trên này làm j. Hỏi và trao đổi với ny đi đã rồi hẵng lên đây báo cáo tình hình
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mèo méo Xem bài viết
    e cứ nói chuyện thằng thắn với ny e chứ đừng hỏi mấy bác trên này làm j. Hỏi và trao đổi với ny đi đã rồi hẵng lên đây báo cáo tình hình
    Hức Hức chị ơi, em có một hai lần nói rồi đấy chứ ạ (quên mất nãy biết bài quên chưa kể ) lần đầu thì em nói xa xôi...là nếu sau này Mẹ em muốn chúng mình về ở với Mẹ thì anh thấy sao, thì lần ấy bạn trai em không chịu, bảo bất tiện lắm. Lần thứ 2, em ko nói xa xôi mà nói 1 cách nghiêm túc (vì chúng em cũng dần dần tính chuyện lâu dài nên nghiêm túc mà) rằng sau này lấy nhau em về nhà anh, Mẹ em sống 1 mình em không yên tâm, em lo cho Mẹ lắm, em rất rối và không biết nên cư xử thế nào cho phải phép đôi bên, thì anh ấy nói là chúng mình sẽ thường xuyên về với Mẹ mà, có phải là em đi hẳn đâu, chúng mình sẽ vẫn thăm và chăm lo cho mẹ mà...hức hức, nói vậy chứ em vẫn bí bách cái vụ này lắm. Hôm qua mới đọc bài "Khi lấy chàng" của Chị Đậu Đỏ mà em cũng rớt nước mắt khi nghĩ đến việc em chăm lo vun vén cho gia đình chồng khi mà Mẹ em thui thủi ở nhà một mình, rồi đêm hôm nhỡ ra có cảm hay mệt mỏi đi lại khó khăn....ôi, mỗi lần nghĩ đến em cứ trực trào nước mắt ra ý...
    ^^
    a%3E
    • 306 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bạn đang đặt tình cảm lên bạn cân :bên tình ,bên hiếu ,bên nào nặng hơn ?
    Quan trọng là bạn nên tâm sự những suy nghĩ và khúc mặc này với người chồng tương lai của bạn .Xem thái độ và phản ứng của anh ấy thế nào ?Nếu anh ấy thương yêu bạn thì anh ấy sẻ chia sẻ và cùng bạn sống và chăm sóc mẹ bạn khi tuổi già .Còn ngược lại anh ấy sống và quan niệm theo kiểu :thuyền theo lái ,gái theo chồng thì bạn sẻ còn nhiều lo lắng cho mẹ khi bước chân về nhà chồng .Hy vọng với sự quen biết giữa 2 gd các bạn sẻ không quá khó khăn khi phải lựa chọn .
    Bình yên một thoáng cho tim mềm :Rose:
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giấcmơ_của_anh Xem bài viết
    Bạn đang đặt tình cảm lên bạn cân :bên tình ,bên hiếu ,bên nào nặng hơn ?
    Quan trọng là bạn nên tâm sự những suy nghĩ và khúc mặc này với người chồng tương lai của bạn .Xem thái độ và phản ứng của anh ấy thế nào ?Nếu anh ấy thương yêu bạn thì anh ấy sẻ chia sẻ và cùng bạn sống và chăm sóc mẹ bạn khi tuổi già .Còn ngược lại anh ấy sống và quan niệm theo kiểu :thuyền theo lái ,gái theo chồng thì bạn sẻ còn nhiều lo lắng cho mẹ khi bước chân về nhà chồng .Hy vọng với sự quen biết giữa 2 gd các bạn sẻ không quá khó khăn khi phải lựa chọn .
    :Worried::Worried::Worried::Worried::Worried: ôi, huhu, sau này em mà lấy chồng có con không bao h em sinh con 1 đâu, phải 2 đứa, giai hay gái j cũng đc, đứa này lấy chồng còn có đứa kia, để tụi nó ko phải lo lắng băn khoăn cho em như em đang băn khoăn lo lắng như bây giờ:RollingEy::RollingEy::RollingEy::RollingEy:: RollingEy:
    ^^
    a%3E
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 28 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nếu năm nay bạn Kim Lâu kg cưới được, biết đâu lại là hay. Nói vậy vì bạn có thêm thời gian suy nghĩ và chuẩn bị tâm lý + giải quyết vụ bên tình bên hiếu này mà không bị sức ép về thời gian. Mẹ bạn có người con biết thương và nghĩ về mẹ như bạn thật phúc đức lắm !
    Như mọi người đã nói ở trên, bạn nên nói chuỵên này một cách chi tiết với người yêu. Không thể chỉ nói đơn giản là chúng mình sẽ về thường xuyên, mà phải cụ thể hơn nữa vì đây là trách nhiệm mà khi đã lấy nhau thì hai bạn phải cùng gánh vác. Bạn đã thử nói bạn trai hỏi ý kiến gia đình chưa ? biết đâu gia đình bạn trai lại ủng hộ cho bạn ý sống ở nhà vợ thì sao ? Còn nếu thực sự bạn ý không muốn, mà bạn chấp nhận thì chỉ còn cách chi tiết hoá càng cụ thể càng tốt, để anh ấy cũng hình dung tốt hơn những việc hai người sẽ cùng làm. Thực sự là thái độ của người yêu bạn với việc tình cảm của bạn và mẹ bạn ở thời điểm này là rất quan trọng đấy. Vì lấy nhau rồi thì mọi sự sẽ không giống như khi còn yêu đương và hứa hẹn. Nói thế không phải mang ý tiêu cực đâu nhé (xin đừng hiểu thế) mà chỉ là sự thực luôn như vậy thôi.
    Chúc bạn tìm được câu trả lời cho mình, bạn còn trẻ lắm, cuộc sống đầy hứa hẹn. Can đảm lên và hãy tin vào sự mách bảo của trái tim mình nhé.
    Thân mến,
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoixuan Xem bài viết
    Nếu năm nay bạn Kim Lâu kg cưới được, biết đâu lại là hay. Nói vậy vì bạn có thêm thời gian suy nghĩ và chuẩn bị tâm lý + giải quyết vụ bên tình bên hiếu này mà không bị sức ép về thời gian. Mẹ bạn có người con biết thương và nghĩ về mẹ như bạn thật phúc đức lắm !
    Như mọi người đã nói ở trên, bạn nên nói chuỵên này một cách chi tiết với người yêu. Không thể chỉ nói đơn giản là chúng mình sẽ về thường xuyên, mà phải cụ thể hơn nữa vì đây là trách nhiệm mà khi đã lấy nhau thì hai bạn phải cùng gánh vác. Bạn đã thử nói bạn trai hỏi ý kiến gia đình chưa ? biết đâu gia đình bạn trai lại ủng hộ cho bạn ý sống ở nhà vợ thì sao ? Còn nếu thực sự bạn ý không muốn, mà bạn chấp nhận thì chỉ còn cách chi tiết hoá càng cụ thể càng tốt, để anh ấy cũng hình dung tốt hơn những việc hai người sẽ cùng làm. Thực sự là thái độ của người yêu bạn với việc tình cảm của bạn và mẹ bạn ở thời điểm này là rất quan trọng đấy. Vì lấy nhau rồi thì mọi sự sẽ không giống như khi còn yêu đương và hứa hẹn. Nói thế không phải mang ý tiêu cực đâu nhé (xin đừng hiểu thế) mà chỉ là sự thực luôn như vậy thôi.
    Chúc bạn tìm được câu trả lời cho mình, bạn còn trẻ lắm, cuộc sống đầy hứa hẹn. Can đảm lên và hãy tin vào sự mách bảo của trái tim mình nhé.
    Thân mến,
    Ôi, em cảm ơn chị lắm, đọc bài viết của chị em biết ơn lắm lắm vì chị đã chỉ cho em cụ tỉ nên làm ntn, vì em cũng cứ rối như tơ vò ý, hức hức.

Em sẽ chọn lựa thời điểm thật thik hợp và đề cập đến chuyện này để tìm ra hướng giải quyết khả quan và hợp tình hợp lý cho cả đôi bên nhất, vì để mẹ sống một mình em thật không an tâm chút nào cả. Nói cả đôi bên vì Bố Mẹ bạn trai em cũng cao tuổi (Mẹ thì bằng Mẹ em, Bố thì hơn 1 chút), em cũng lo cho 2 cụ không kém gì cho Mẹ em cả, ôi giá như em có thể phân thân được thì tốt biết mấy :RollingEy::RollingEy::RollingEy:
    ^^
    a%3E
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 68 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đọc bài của bạn vẫn chưa hiểu là ng iu bạn có nhà riêng và bố mẹ anh ý cũng có riêng 1 căn nhà khác hay là anh ấy ở cùng bố mẹ.

Nếu anh ý có nhà riêng và BMC cũng có nhà riêng thì bàn với anh ý, là cưới xong bạn với mẹ bạn chuyển đến đấy ở để tiện chăm sóc mẹ thứ 2 chồng bạn đỡ đc cái tiếng đi ở rể :Laughing: (mình thấy nhiều ông sợ ở rể thế, vợ chồng mình cùng quê ngoài Bắc nhưng sống trong SG ra chơi mình toàn ở nhà vợ, hehe, sướng hơn cả ở nhà :Battin ey. Còn nhà của mẹ bạn để đấy cho thuê tháng vài triệu để bà có tiền lo những khi đau ốm hoặc lâu lâu còn có cái cho 2 vc bạn vay . Nếu giải quyết đc thế thì cưới xong cứ suốt ngày la cà sang bên nhà chồng cho BMC đỡ ghen vì mẹ bạn đã ở nhà bạn rồi thì khỏi lo :Laughing:
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Yaheo Xem bài viết
    Đọc bài của bạn vẫn chưa hiểu là ng iu bạn có nhà riêng và bố mẹ anh ý cũng có riêng 1 căn nhà khác hay là anh ấy ở cùng bố mẹ.

Nếu anh ý có nhà riêng và BMC cũng có nhà riêng thì bàn với anh ý, là cưới xong bạn với mẹ bạn chuyển đến đấy ở để tiện chăm sóc mẹ thứ 2 chồng bạn đỡ đc cái tiếng đi ở rể :Laughing: (mình thấy nhiều ông sợ ở rể thế, vợ chồng mình cùng quê ngoài Bắc nhưng sống trong SG ra chơi mình toàn ở nhà vợ, hehe, sướng hơn cả ở nhà :Battin ey. Còn nhà của mẹ bạn để đấy cho thuê tháng vài triệu để bà có tiền lo những khi đau ốm hoặc lâu lâu còn có cái cho 2 vc bạn vay . Nếu giải quyết đc thế thì cưới xong cứ suốt ngày la cà sang bên nhà chồng cho BMC đỡ ghen vì mẹ bạn đã ở nhà bạn rồi thì khỏi lo :Laughing:
    Hì hì, tại em nói lủng củng nên chắc anh chưa hiểu, bạn trai em sống với Bố Mẹ anh ạ, h nhà chỉ có anh ấy với 2 Bác, chị gái thường qua lại. Đấy, thế mới khó chứ, chứ còn có nhà riêng thì em đã đỡ băn khoăn
    ^^
    a%3E
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 68 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hì hì, tại em nói lủng củng nên chắc anh chưa hiểu, bạn trai em sống với Bố Mẹ anh ạ, h nhà chỉ có anh ấy với 2 Bác, chị gái thường qua lại. Đấy, thế mới khó chứ, chứ còn có nhà riêng thì em đã đỡ băn khoăn
    Thế này thì khó tư vấn lắm mỗi nhà mỗi cảnh, chỉ có người trong cuộc mới quyết định đc. Còn các ý kiến khác chỉ để tham khảo cho vui thôi :Thinking:

Nếu BMC ủng hộ 2 vc ở chung với mẹ bạn thì tốt quá, nhờ các cụ làm công tác tư tưởng với ox bạn là hiệu quả nhất vì có khi ông ý cũng lo cho mẹ bạn nhưng lại dek giám nói vì sợ nhà ông ấy lại nghĩ coi trọng bên vợ hơn nhà mình :Sigh:. Hoặc giả sử ông ý ko muốn lắm thì nghe các cụ phân tích cho vài bài rồi thì cũng phải sáng cái đầu ra thôi :cool:.

Nếu BMC nhất quyết y/c 2 vc ở chung thì phải phân tích cho 2 ông bà ý hiểu là: 2 cụ còn ông còn bà, chẳng mấy khi mà cả 2 ông bà cùng lăn ra ốm 1 lượt cả, còn người này người kia, chứ mẹ bạn còn mỗi mình nửa đêm có làm sao thì nhấc cái điện thoại lên cũng ko nổi ấy chứ. Mà người già tuổi cao, ở 1 mình buồn là dễ thăng lắm ý :Straightf:. Nếu ông bà ý vẫn ko chịu hiểu hoặc cố tình ko hiểu thì gay rồi, quả này con dâu gặp phải gia đình bảo thủ rồi, cứ gọi là sướng nhé :Battin ey:. Lúc ấy lại phải xài chiêu mưa dầm thấm lâu thôi, cứ oánh thẳng vào bộ chỉ huy ấy, cứ nhẹ nhàng, từ từ tỉ tê con cà con kê với ông bà ý, mà ông bà ý vẫn khăng khăng bảo thủ thì bỏ miẹ cho nhẹ nợ, rồi hôm sau treo biển tuyển chồng ở rể , lúc ấy khéo lại ối anh nộp hồ sơ ấy chứ .

Như bạn hanoixuan nói đúng đấy, cứ phải xem tâm lý ox bạn với mẹ bạn thế nào đã, nói chuyện cho nghiêm túc vào. Thái độ với BMC/BMV mà ko tốt, hoặc láo thì mai cưới hôm nay cũng phải giải tán ngay chứ lấy về lỗ chổng vó :Laughing:. Giải quyết êm đẹp xong đâu đấy hãy cưới, chứ cưới về rồi lúc ấy sẽ mất đi 1 cơ số QUYỀN công dân đấy , lúc ấy thì chẳng có dân chủ miẹ j cả. "Cô ko nghe thì cô đi mà về với mẹ cô" lúc này, mấy ai đủ can đảm mà li dị nhỉ :Nottalkin:. Thực tế đấy :Sad:
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

[quote=Mr_Yaheo;3736181]
    "Nếu BMC nhất quyết y/c 2 vc ở chung thì phải phân tích cho 2 ông bà ý hiểu là: 2 cụ còn ông còn bà, chẳng mấy khi mà cả 2 ông bà cùng lăn ra ốm 1 lượt cả, còn người này người kia, chứ mẹ bạn còn mỗi mình nửa đêm có làm sao thì nhấc cái điện thoại lên cũng ko nổi ấy chứ. Mà người già tuổi cao, ở 1 mình buồn là dễ thăng lắm ý :Straightf:"
    ối giời ơi em sợ lắm chả lấy anh ấy nữa đâu, nhỡ Mẹ em có làm sao thì em chýt mất, thôi thôi em sợ lắm, hức hức
    "Nếu ông bà ý vẫn ko chịu hiểu hoặc cố tình ko hiểu thì gay rồi, quả này con dâu gặp phải gia đình bảo thủ rồi, cứ gọi là sướng nhé :Battin ey:. Lúc ấy lại phải xài chiêu mưa dầm thấm lâu thôi, cứ oánh thẳng vào bộ chỉ huy ấy, cứ nhẹ nhàng, từ từ tỉ tê con cà con kê với ông bà ý, mà ông bà ý vẫn khăng khăng bảo thủ thì bỏ miẹ cho nhẹ nợ, rồi hôm sau treo biển tuyển chồng ở rể , lúc ấy khéo lại ối anh nộp hồ sơ ấy chứ ."
    lúc ấy anh Mr_Yaheo có đăng ký hồ sơ ko ạ? đùa tị thui, chứ chắc em sẽ suy nghĩ làm theo hướng mà các bác trên này chỉ cho, phải thật sự nghiêm túc và làm sáng tỏ mọi việc mới đc, ko có đúng như anh nói, đến lúc tù binh trao đổi rùi thì chắc mình chả há nổi miệng ra quá :Worried::Worried::Worried:
    May mà nghĩ lại các cụ là bạn với nhau, ko phải ng xa lạ chắc em rắc rối to, lần này nhất quyết phải làm cái hợp đồng đóng dấu 2 bên và xác nhận của xã phường với Cún Còi nhà em mới đc
    ^^
    a%3E
    • Thành viên webtretho
    • 14 năm
    • 7,291 Bài viết

• 1,642 Được cảm ơn

Thường thì đàn ông ko thích ở rể đâu, như chồng mình thì nhất quyết ko nhé. Mình nghĩ nhà chồng bạn cách nhà mẹ đẻ có 4-5km thôi, thỉnh thoảng mình về chơi và cuối tuần về ngủ với mẹ cũng được. Quan trọng là mình vẫn quan tâm, chăm sóc mẹ.
    IMG_9554nhoIMG_9561small
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Hức Hức chị ơi, em có một hai lần nói rồi đấy chứ ạ (quên mất nãy biết bài quên chưa kể ) lần đầu thì em nói xa xôi...là nếu sau này Mẹ em muốn chúng mình về ở với Mẹ thì anh thấy sao, thì lần ấy bạn trai em không chịu, bảo bất tiện lắm. Lần thứ 2, em ko nói xa xôi mà nói 1 cách nghiêm túc (vì chúng em cũng dần dần tính chuyện lâu dài nên nghiêm túc mà) rằng sau này lấy nhau em về nhà anh, Mẹ em sống 1 mình em không yên tâm, em lo cho Mẹ lắm, em rất rối và không biết nên cư xử thế nào cho phải phép đôi bên, thì anh ấy nói là chúng mình sẽ thường xuyên về với Mẹ mà, có phải là em đi hẳn đâu, chúng mình sẽ vẫn thăm và chăm lo cho mẹ mà...hức hức, nói vậy chứ em vẫn bí bách cái vụ này lắm. Hôm qua mới đọc bài "Khi lấy chàng" của Chị Đậu Đỏ mà em cũng rớt nước mắt khi nghĩ đến việc em chăm lo vun vén cho gia đình chồng khi mà Mẹ em thui thủi ở nhà một mình, rồi đêm hôm nhỡ ra có cảm hay mệt mỏi đi lại khó khăn....ôi, mỗi lần nghĩ đến em cứ trực trào nước mắt ra ý...
    E nói với a y thử đặt trường hợp của e xem làm sao để làm tròn chữ hiếu với mẹ, thêm nữa khi sinh e bé rất cần được mẹ chăm sóc. Mong e sớm tìm được sự thông cảm của ny. Đáng ra ny e cũng fai thấu hiểu chuyện này khi yêu e chứ nhỉ:Silly:
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mèo méo Xem bài viết
    E nói với a y thử đặt trường hợp của e xem làm sao để làm tròn chữ hiếu với mẹ, thêm nữa khi sinh e bé rất cần được mẹ chăm sóc. Mong e sớm tìm được sự thông cảm của ny. Đáng ra ny e cũng fai thấu hiểu chuyện này khi yêu e chứ nhỉ:Silly:
    vâng, đáng ra...nhưng ai chả có cái lẽ của mình hả chị....hức hức, chị à chắc em sẽ theo ý kiến là về sống chung với nhà anh ấy nhưng sẽ thường xuyến thăm mẹ em và việc này phải đc thỏa thuận cặn kẽ trc, tránh trường hợp xấu như anh Mr_Yaheo nói, nhưng chắc 2 nhà thân quen nhau như thế thì chả đến nỗi như trường hợp anh Yaheo nói đâu, hope soooo :RollingEy::RollingEy::RollingEy::RollingEy::Rolli ngEy:
    ^^
    a%3E
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình hơn Garfield 1 tuổi. Bạn cũng ở hoàn cảnh gần giống mình, mình và anh ấy cùng là con một, nhà cùng ở HN, cách nhau cũng chỉ 2-3 km thôi. Bọn mình bằng tuổi nhau, yêu nhau cũng đc 5 năm rồi nhưng anh còn đi học xa, fải 2 năm nữa chắc mới bàn đến chuyện cưới xin nhưng h cứ nghĩ đến sau này nhiều khi cũng nản. Bố mẹ anh lớn tuổi hơn bố mẹ mình khá nhiều. Bình thường ra thì mình ấy chồng, 2 cụ nhà mình vẫn có thể săn sóc cho nhau, 2 nhà lại gần nhau nữa nhưng giờ bố mình lại bị bệnh, nghĩ sau mình lấy chồng mẹ mình vất vả quá.
    Cũng như mọi người ở trên, mình cũng nghĩ 2 bạn nên trao đổi kĩ với nhau. Vì dù sau này bạn về nhà chồng thì tất nhiên là vẫn phải chạy qua chạy lại nhà mẹ mình rồi, bây h thì không sao, chứ sau này lo toan chuyện 2 nhà rất cần sự thông cảm và chia sẻ của chồng và gia đình chồng. Nhưng 2 bạn có nền tảng tốt thế chắc cũng đỡ. Nếu bạn ở nhà chồng thì theo mình, bạn có thể đón cô hay gì, bác hoặc họ hàng của mẹ bạn lên ở cùng mẹ, như thế vừa có người cho mẹ bầu bạn, vừa đỡ đần việc nhà, lúc trái nắng trở trời cũng thêm yên tâm. Còn không thì thuê người giúp việc cũng là 1 cách :Smiling:
    • 395 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị nghĩ em thuê 1 người giúp việc cho mẹ đẻ là ok đó. Hoặc kiếm người họ hàng gần gần ở quê cũng được. Như vậy em cũng đỡ lo hơn. Rồi mỗi tuần vợ chồng em về thăm cụ đôi lần. Đầu tiên cứ vậy đã. Nếu định thế thì năm nay em hãy dành thời gian tìm và huấn luyện người giúp việc đi là vừa.
    ♥♥¸.•*´¨`*•.¸♥♥ Bống Xinh ♥♥ ¸.•*´¨`*•.¸♥♥
    • 85 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình làm thế này bạn thử xem sao nhé
    Sau khi cưới bạn ở nhà chồng làm dâu khoảng 1 tuần cho phải đạo sau đó 2 vợ chồng chuyển hẳn về ở với mẹ đẻ bạn, tất nhiên trước khi làm điều này bạn nên trao đổi trước với chồng bạn đã. Bên nhà anh ấy dù sao cũng có 2 ông bà hơn hẳn nhà bạn 1 người rồi
    Bạn phải tính toán và suy nghĩ kỹ nhé, vì sau khi cưới xong nhiều vấn đề lắm, nhất là đến lúc có baby và sinh bayby nữa đây, nói chung lan giải đấy
    Mong bạn sáng suốt
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2