TIN TÀI TRỢ.

Em chồng tác động đến mẹ chồng về cách chăm con của em, làm thế nào bây giờ ạ?????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.1K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào mọi người ạ. Em rất hay đọc webtretho, nhưng bây giờ mới là lần đầu tiên gửi bài cần chia sẻ của mọi người. Con em 4 tháng, cân nặng 6,9kg. Bé ngoan, chơi tốt, ăn ngủ điều độ đúng giờ ( trộm vía con), cười và hóng chuyện líu lo suốt ngày. Vậy mà hôm vừa rùi bế con qua nhà bà nội chơi,lúc trên xe em cho con bú rồi, tới nhà bà nội chơi được 1 lúc khoảng 15p bà giục cho con bú, em bế con cho bú mà nó đâu chịu ti ( có đói đâu mà ti cơ). Thế là hôm sau bà nội gọi điện cho chồng em, nói em ko bằng cái giẻ rách luôn, nói là em ko chịu chăm con, nói là em ko thích cho con bú vì mặc đồ đẹp quá cơ, nói là thằng bé bị suy dinh dưỡng vì mẹ nó ko cho nó bú đủ ( ?????), nói là thằng bé thịt nhão nhoẹt ( suy dd làm gì có thịt mà nhão ??? )... mẹ chồng em thì thương con, thương cháu mà lo lắng thái quá. Và em vô tình biết được nguyên nhân mẹ chồng trở nên vô lý như thế là bởi vì cô em chồng nói ra nói vô. Nó nói là ngày xưa thằng con nó bằng tháng thằng con em là bụ bẫm lắm, vậy mà bây giờ gần 3 tuổi mà còn có 11kg. Vậy thì thằng con em sau này ra cái gì???? Phải nuôi cho béo lên sau này ốm đau, bệnh hoạn rút đi là vừa... (????). Ôi trời ơi là trời, em tức ói máu mà ko nói được gì, sao trên đời có người thiếu kinh nghiệm chăm bé mà cứ thích chọc ngoáy cách nuôi con của người khác thế. Con em đi bs, người ta nói nó phát triển rất tốt vậy mà nhà bên đó nói con em suy dd, nói em ko biết nuôi con. Làm chồng em lo lắng, sốt ruột mấy ngày nay.
    Đây là sản phẩm (hình con em ) của em đây ạ:
    http://tapchitretho.vn/blog-va-be/1176-bon-p-trai.html
    Các chị nhìn xem nó có suy dd như lời mấy người đó nói ko ạ??? Mà chồng em bận trăm công ngàn việc, thế mà cứ phải lo lắng con cái những chuyện ko đâu. Chán ghê cơ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 236 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bass_melody Xem bài viết
    con em 4 tháng, cân nặng 6,9kg. Bé ngoan, chơi tốt, ăn ngủ điều độ đúng giờ ( trộm vía con), cười và hóng chuyện líu lo suốt ngày. Vậy mà hôm vừa rùi bế con qua nhà bà nội chơi,lúc trên xe em cho con bú rồi, tới nhà bà nội chơi được 1 lúc khoảng 15p bà giục cho con bú, em bế con cho bú mà nó đâu chịu ti ( có đói đâu mà ti cơ). Thế là hôm sau bà nội gọi điện cho chồng em, nói em ko bằng cái giẻ rách luôn, nói là em ko chịu chăm con, nói là em ko thích cho con bú vì mặc đồ đẹp quá cơ, nói là thằng bé bị suy dinh dưỡng vì mẹ nó ko cho nó bú đủ ( ?????), nói là thằng bé thịt nhão nhoẹt ( suy dd làm gì có thịt mà nhão ??? )... mẹ chồng em thì thương con, thương cháu mà lo lắng thái quá. Và em vô tình biết được nguyên nhân mẹ chồng trở nên vô lý như thế là bởi vì cô em chồng nói ra nói vô. Nó nói là ngày xưa thằng con nó bằng tháng thằng con em là bụ bẫm lắm, vậy mà bây giờ gần 3 tuổi mà còn có 11kg. Vậy thì thằng con em sau này ra cái gì???? Phải nuôi cho béo lên sau này ốm đau, bệnh hoạn rút đi là vừa... (????). Ôi trời ơi là trời, em tức ói máu mà ko nói được gì, sao trên đời có người thiếu kinh nghiệm chăm bé mà cứ thích chọc ngoáy cách nuôi con của người khác thế. Con em đi bs, người ta nói nó phát triển rất tốt vậy mà nhà bên đó nói con em suy dd, nói em ko biết nuôi con. Làm chồng em lo lắng, sốt ruột mấy ngày nay.
    Các chị nhìn xem nó có suy dd như lời mấy người đó nói ko ạ??? Mà chồng em bận trăm công ngàn việc, thế mà cứ phải lo lắng con cái những chuyện ko đâu. Chán ghê cơ
    Em ơi, chị thấy em đã cho con đi khám bsỹ và bsỹ đã bảo cháu phát triển tốt thì còn gì mà phải suy nghĩ nữa. Những lời nói của em chồng và mẹ chồng em cứ coi như không đi, suy nghĩ làm gì cho ảnh hưởng đến sức khoản và nhan sắc!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dạ. Em không suy nghĩ nhiều về tình trạng của con mà cứ ấm ức vì người ta kiếm chuyện với em, với chồng làm chồng về đến nhà là hỏi: Cho Bôn bú chưa? Hix hix con em mà không lẽ em không thương, em bỏ đói nó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Kệ đi bạn ạ, chả nghĩ nhiều làm gì cho mệt.
    • 838 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ôi trời, bạn quan tâm người khác đánh giá, nói làm gì. Quan trọng nhất là con khỏe, con ngoan là mình sướng rồi. Nghi nhiều mệt đầu.
    • 167 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Uhm, mình xem hình thì thấy bé hoành tráng lắm mà. Mình nghĩ bạn nên nói cho chồng hiểu là con mình, mình chăm và thương con hơn hết mọi người khác. Có ai góp ý gì, nêú mình thấy đúng thì làm theo, ko đúng thì mình bỏ ngoài tai đi. Mong là chồng bạn biết khéo léo trả lời với mẹ và chị trong gia đình. Mong mọi người hãy tôn trọng đứa bé và cha mẹ bé luôn. bạn đừng suy nghĩ nhiều về những gì họ nói.
    • 214 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

ui trời, si nghĩ gì mấy chuyện đó hả bạn, họ nói gì thì nói, còn vấn đề mình chăm con tốt hay ko do mình, hơi đâu mà để ý mấy chuyện đó.. túm lại thì bạn cứ " kệ" đi.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bass_melody Xem bài viết
    Em chào mọi người ạ. Em rất hay đọc webtretho, nhưng bây giờ mới là lần đầu tiên gửi bài cần chia sẻ của mọi người. Con em 4 tháng, cân nặng 6,9kg. Bé ngoan, chơi tốt, ăn ngủ điều độ đúng giờ ( trộm vía con), cười và hóng chuyện líu lo suốt ngày. Vậy mà hôm vừa rùi bế con qua nhà bà nội chơi,lúc trên xe em cho con bú rồi, tới nhà bà nội chơi được 1 lúc khoảng 15p bà giục cho con bú, em bế con cho bú mà nó đâu chịu ti ( có đói đâu mà ti cơ). Thế là hôm sau bà nội gọi điện cho chồng em, nói em ko bằng cái giẻ rách luôn, nói là em ko chịu chăm con, nói là em ko thích cho con bú vì mặc đồ đẹp quá cơ, nói là thằng bé bị suy dinh dưỡng vì mẹ nó ko cho nó bú đủ ( ?????), nói là thằng bé thịt nhão nhoẹt ( suy dd làm gì có thịt mà nhão ??? )... mẹ chồng em thì thương con, thương cháu mà lo lắng thái quá. Và em vô tình biết được nguyên nhân mẹ chồng trở nên vô lý như thế là bởi vì cô em chồng nói ra nói vô. Nó nói là ngày xưa thằng con nó bằng tháng thằng con em là bụ bẫm lắm, vậy mà bây giờ gần 3 tuổi mà còn có 11kg. Vậy thì thằng con em sau này ra cái gì???? Phải nuôi cho béo lên sau này ốm đau, bệnh hoạn rút đi là vừa... (????). Ôi trời ơi là trời, em tức ói máu mà ko nói được gì, sao trên đời có người thiếu kinh nghiệm chăm bé mà cứ thích chọc ngoáy cách nuôi con của người khác thế. Con em đi bs, người ta nói nó phát triển rất tốt vậy mà nhà bên đó nói con em suy dd, nói em ko biết nuôi con. Làm chồng em lo lắng, sốt ruột mấy ngày nay.
    trộm vía trông bé đáng yêu bụ bẫm phết đó. Tốt hơn hết là bạn nên im lặng, bình tĩnh. Đề nghị chồng cho con qua viện dinh dưỡng khám 1 buổi, cho bác sỹ ở đó "sỉ vả" một trận vì tội thiếu hiểu biết đi.

MC nhà mình cũng thế, hơi tí là kêu mình lý thuyết với cứng nhắc theo lý thuyết .... Đứa thứ 2 mình ra ở giêng chăm con 1 mình cho biết mặt. Khỏi cần đứng bên mà phát biểu linh tinh. Được cái chồng mình cũng ko đến nỗi ...
    • 35 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em có ở chung với BCM ko ? Nếu ko ở chung thì 'mũ đi che tai' đỡ mất lòng BMC và đỡ gây khó dễ cho chồng. Còn nếu em ở - chị mà là em - chị in ngay cái 'biểu đồ tăng trưởng của bé' và đưa ra làm bằng chứng.
    Nhà chị thì chị chăm con theo phương châm - con ai người đó nuôi Mà nhất là tầm con em đang ăn sữa mẹ hòan tòan thì việc bú hay ko đó là theo nhu cầu. Nói chung phần các cụ và EC chịt hấy chả vấn đề gì - nhưng chồng em mà - để chồng ko sốt ruột và lo lắng --> Đấy mới là vấn đề to đùgn của em trong lúc này. Vì thế làm công tác tư tưởng cho chồng đi em ơi - hướng chồng theo phương pháp nuôi dậy con theo kiểu hiện đại thì mới đỡ được mình - Đừng để chồng lại bị theo cái tư tưởng của nhà chồng là khổ hơn nhiều
    Nếu ko kết thúc sẽ chẳng bao giờ có sự bắt đầu - nếu ko chịu bắt đầu sẽ mãi mãi chả bao giờ kết thúc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 294 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    trộm vía trông bé đáng yêu bụ bẫm phết đó. Tốt hơn hết là bạn nên im lặng, bình tĩnh. Đề nghị chồng cho con qua viện dinh dưỡng khám 1 buổi, cho bác sỹ ở đó "sỉ vả" một trận vì tội thiếu hiểu biết đi.

MC nhà mình cũng thế, hơi tí là kêu mình lý thuyết với cứng nhắc theo lý thuyết .... Đứa thứ 2 mình ra ở giêng chăm con 1 mình cho biết mặt. Khỏi cần đứng bên mà phát biểu linh tinh. Được cái chồng mình cũng ko đến nỗi ...
    Em thích nhất là cách này. Mình đỡ khỏi phải đôi co làm gì cho mệt. Mẹ chồng, em chồng ko ăn thua, vấn đề là ông chồng ko hiểu biết gì, nghe thế mà về lại cằn nhằn vợ mới rách việc. Vì thế, chả việc gì mình phải cãi giả làm gì, cứ đưa con đến viện dinh dưỡng, để các chị ý khuyên bảo cả bà cả chồng, thế là xong. Tốt hơn hết là đưa được cả 2 người đấy đi là tốt nhất.
    Hikaru Shop - Order Thời trang, Mỹ phẩm và Thực phẩm chức năng tại Nhật Bản

• 34 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Cái gì quá đáng thì khó chịu thật...nhưng thôi kệ chủ tóp à!bà thương cháu quá nên mới vậy...kg bù cho mình,con trai mình cần sự quan tâm thăm hỏi của bà mà kg có...bên ngoại thì ở xa,bên nội thì kế bên và luôn cho con mình là đủ là sướng rồi thì phải...,bà ôm ấp,chăm sóc cháu ngoại cho con gái bà đở khổ...mình mới có 1 đứa con nên chưa kinh nghiệm nhiều,chăm con chưa chu đáo...con mình ngoài tình thương của ba mẹ mà thôi...mình hay ôm con qua thăm bà nội cho có tình bà cháu,chị chồng nói bà nội ôm kg nổi,coi chừng té(mà ôm con chị chồng cả ngày,lẫn đêm,bé ngủ bà vẫn ngồi đưa cho cháu ngủ ngon...mình thấy tội bà nên hay nói bé ngủ thì để bé ngủ chứ hơi đâu bà ngồi cà gựt,cà gựt nôi...cho khổ bà lẫn cháu,lúc đó bà mới nghỉ ngơi) bây giờ con mình 16 tháng rồi,bà nội đụng nó hất ra nhé! ôi thương con quá ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 294 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Đọc kĩ mới thấy, con giai mẹ nó 4 tháng đã được 7 cân, mẹ thế là nuôi khéo quá còn gì. Con nhà mình 4 tháng được 6 cân rưỡi, mẹ cười như nông dân được mùa ngô. Khéo gặp phải mẹ chồng mẹ nó chắc bảo mình là mẹ mìn mất:Laughing:
    Hikaru Shop - Order Thời trang, Mỹ phẩm và Thực phẩm chức năng tại Nhật Bản

• 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé Bôn xinh quá, thôi vì con mình đừng suy nghĩ nhiều nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

AQ 1 tý đi bạn. Ở nhà mình, ai cũng suýt xoa về nhóc, trừ mình. Chính mình chứ ko phải ai khác suốt ngày hỏi hết ng nọ đến ng kia là "Con thấy bé quá" "Con thấy bé ngắn quá", "mẹ thấy bé có ngắn không? có còi không". Riết rồi ịinh mở mòm hỏi ai cũng bộp cho 1 câu "hâm à"?

Còn vụ MC bạn, các cụ già rồi, nếu không được góp ý kiến thì sẽ nghĩ linh tinh là "mình thành người thừa rồi, mình cahửng có tý quan trọngnào với chúng nó cả".....

Cứ để bà ý kiến đi bạn. Có sống cùng bà đâu mà lo, bà còn kêu ca nữa thì hôm nào rủ bà đưa cháu đi khám ở viện dinh dưỡng, nói là "con mới nuôi ocn làn đầu, thấy mẹ nói có lý, hay mẹ đi cùng con cho cháu khám rồi nghe tư ván của bsỹ DD xem nuôi cháu thế nào cho nó mập hơn". Rồi phím 1 chị bsỹ ng quen ấy, đếnkhám, cứ trình bày "bà nội cháu bảo thế này, bà nội cháu bảo thế kia...." để chị ấy mắng cho. Các bsỹ nếu cần ngoa ngoắt họ ngoa cho thủng màng nhĩ luôn. Nên bạn khỏi pahỉ trình bày lại mang tiếng con dâu cãi mẹ chồng.
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi yêu wtt quá đi. Các chị ở đây ai cũng nhiệt tình, dễ thương. Đọc comment của mọi người mà thấy nhẹ cả lòng. Em vẫn biết là con em bình thường, bà vì lo quá thành ra thái quá nhưng bà khóc lóc suốt ngày vì nghĩ là em không thương con, thương cháu bà. Khổ thế đấy. Chung quy lại cũng là vì bà thấy con em không bằng cháu ngoại bà ngày xưa, thế mà thằng cháu ngoại đó ngày xưa to thế, bây giờ nó "ngót" đi còn chút xíu nên bà suy luận ra thằng con em sau này còn bé thế nào???? Củ chuối thế zời ạ !!! Cô em chồng chăm con theo cảm tính, không khoa học thành ra thằng con đó càng ngày càng còi cọc, chứ con em là em cố gắng cho nó tiến lên chứ không có cái kiểu đắp hôm nay để bù ngày mai như thế. Nhưng mà bà không hiểu, mà cô em chồng còn cứ dùi vào là thế này, là thế kia. Hix hix. Em không ở với BMC, VC em ở riêng. Mà cô em chồng ở với mẹ chồng,cô này li dị chồng, nuôi con 1 mình nên hình như hơi tức tối với em. Thế đấy các chị ah. MC em ko phàn nàn với em chuyện này mà là bà điện cho chồng em( có thể là bà tôn trọng em hoặc là bà ghét dơ ko thèm nói ). Em định gọi điện cho bà làm công tác tư tưởng nhưng lại ngại mọi chuyện bung bét ra linh tinh, hay là cứ lơ đi như không nghe ko biết, tập trung chăm con, chăm chồng. Nhưng tội nghiệp bà cứ khóc lóc suốt ngày than thở là con trai bà khổ vì lấy được con vợ "không biết gì". Mà em đoảng cái vụ "nịnh nọt" lắm, em chỉ biết cắm đầu lo cho cái gia đình nhỏ của em thôi, còn chuyện nịnh mẹ chồng thì em chẳng bao giờ màng tới, nghĩ là mình đúng lễ nghĩa thì thôi....
    Ôi rối tung lên!!!

Em cảm ơn mọi người nhiều lắm.
    • 652 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Con chị, chị nuôi, chả ai nói được. Kệ hết cho yên.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 434 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Mặc kệ họ, nói rùi cũng mỏi miệng thôi. Con mình mình nuôi, chỉ cần làm tư tưởng ông chồng thôi, để ông biết đúng hay sai.

Nhà mình mỗi lần mà chồng đưa ra ý của BMC thế này thế nọ là mình gạt phăng. Nói đúng thì nghe, nói sai bét thì bỏ ngoài tai.

Mà sao vn mình cứ có kiểu quan điểm em bé phải ù mới tốt, ù thù lù bệnh thêm chứ gì, miễn sao con khỏe mạnh, nhanh nhẹn, lên kí, ăn uống đầy đủ thì sợ gì nữa.

Hồi con mình 4 tháng, nó cân 7kí 5, con gái nha, đi bác sĩ bên đây ai cũng nhìn tròn xoe. Mình thì thấy nó vừa thôi, mà họ cứ tưởng nó lớn tháng hơn. So với một số đứa úc thì nói lại to con hơn mới chết.

Vui vẻ lên, lo cho mình, cho con. Nhất là con em chồng, đừng bận tâm.
    rZNJp11
    eNortjK1UrIwN7OwULIGXDATAQKx23
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 805 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Úi giời ơi, chị nói thẳng vào mặt luôn, mấy đứa mập ú ù u thì ko có tốt cho sức khỏe, nói cho ông chồng sáng mắt luôn đi. Nuôi con đã mệt rồi mà còn nghe mấy người này lải nhải thì có ngày điên. Nhiều người tếu thật, con của người ta người ta ko thương hay sao mà cứ phải lo lắng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,664 Bài viết

• 2,305 Được cảm ơn

Con tớ 1 tuổi 8.6kg, 2 tuổi 11.6kg, 3 tuổi được 12.5kg. Giờ gần 3 tuổi rưỡi được 14.5 kg. Nhưng chiều cao thì ok, giờ 40 tháng mà cao 100cm rồi. Tớ cũng mong con tớ mập lên chút ít nữa cho có da có thịt, nhưng ông nội nó thì suốt ngày bảo sao mẹ mày chỉ thích con béo phì là sao. Khổ thế cơ chứ tớ có bảo là thích con béo ú lên đâu, chỉ là muốn con có da có thịt tí thôi. Ông suốt ngày bảo nhìn mấy đứa béo phì trông sợ quá, rồi đủ bệnh tật nữa, tội chúng nó. Nhưng giờ thì tớ kệ, cứ con khỏe, ko ốm đau phát triển chiều cao đầy đủ là được. Mập ốm gì cũng ko quan tâm.
    Còn việc MC bạn khóc lóc này nọ cứ kệ đi bạn ạ, bà nói với ai thì cứ kệ, miễn không nói với mình. Nếu bà nói với chồng thì bạn đàng hoàng bảo chồng là em là mẹ nó, chẳng lẽ em ko muốn con khỏe mạnh xinh đẹp à. Còn em chăm con thế nào thì anh nhìn thì thấy, sao cứ nghe linh tinh rồi về dằn vặt này nọ. Còn nếu anh chê tôi không biết chăm con thì ok, em nhường anh xem anh chăm có giỏi hơn em không? Con bạn nhìn trông yêu thế còn muốn gi nữa.
    :LoveStruc::Rose::LoveStruc:
    Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

:LoveStruc::Rose::LoveStruc:
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bà nội ở gần em lắm,khoảng 20p đi xe thôi, vậy mà cả tháng mới qua thăm cháu được 1 lần là nhiều. Em thấy cháu thiếu tình cảm nội ngoại ( ngoại thì ở tuốt ngoài Bắc) nên hay đưa con sang nội chơi, từ giơ là ngại sang đó lắm đây. Chắc con em sau này lớn lên nghĩ bà nội là người lạ mất. Bà thương cháu ngoại hơn, cháu nội này là cháu nội đích tôn mà chẳng mấy khi hỏi thăm tới đâu chị
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeur_2009 Xem bài viết
    Cái gì quá đáng thì khó chịu thật...nhưng thôi kệ chủ tóp à!bà thương cháu quá nên mới vậy...kg bù cho mình,con trai mình cần sự quan tâm thăm hỏi của bà mà kg có...bên ngoại thì ở xa,bên nội thì kế bên và luôn cho con mình là đủ là sướng rồi thì phải...,bà ôm ấp,chăm sóc cháu ngoại cho con gái bà đở khổ...mình mới có 1 đứa con nên chưa kinh nghiệm nhiều,chăm con chưa chu đáo...con mình ngoài tình thương của ba mẹ mà thôi...mình hay ôm con qua thăm bà nội cho có tình bà cháu,chị chồng nói bà nội ôm kg nổi,coi chừng té(mà ôm con chị chồng cả ngày,lẫn đêm,bé ngủ bà vẫn ngồi đưa cho cháu ngủ ngon...mình thấy tội bà nên hay nói bé ngủ thì để bé ngủ chứ hơi đâu bà ngồi cà gựt,cà gựt nôi...cho khổ bà lẫn cháu,lúc đó bà mới nghỉ ngơi) bây giờ con mình 16 tháng rồi,bà nội đụng nó hất ra nhé! ôi thương con quá ...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2