TIN TÀI TRỢ.

Em chồng sắp cưới vợ. Anh chị nên mừng em thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.14K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em xin cả nhà tư vấn cho em vụ này với ạ.

Em cần xin tư vấn là bởi vì vc em không dư dả lắm. Em lại đang bầu bí. Nhà thì đi thuê. Còn thêm khoản nợ tiền đất nữa chứ. Nên tháng nào cũng hết tiền. Có dư nhiều cũng chỉ là 1 tr (nhiều nhất), em lại chưa mua sắm j cho em bé trong bụng cả.

Bme chồng em lại đang xây nhà ở quê cho em chồng em nữa. VC em nó làm việc ở quê mà. Xây nhà xong thì cưới luôn ạ? Trc khi cưới lại có thêm vụ về nhà mới nữa chứ. (mừng cho chú nó).

Các mẹ tư vấn cho em với. Huhu, em là kẻ đi thuê nhà dài hạn ở HN. Ở quê thì mọi ng cứ nghĩ là trên Thủ đô thì sung túc lắm. Trong hoàn cảnh này em nên làm thế nào đây các mẹ ơi?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 53 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào bạn,

Trong hoàn cảnh như vậy, mình nghĩ bạn đừng lo nghĩ nhiều kẻo ảnh hưởng đến em bé nhé! Còn về vụ quà mừng, không biết quê bạn thế nào chứ như quê mình thì một cái phong bì là xong. Có nhiều cho nhiều, có ít cho ít bạn ah. Chúc hai mẹ con luôn khỏe :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em cảm ơn ạ.

Em hỏi trong cty ai cũng bảo làm như chị nói. hihi. chắc tại tính em hay lo xa quá.
    • 1,250 Bài viết

• 2,602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bàn với chồng thôi chị ơi, tùy hoàn cảnh thực tế mà xác định bao nhiêu, với lại anh chị em trong nhà mà, em màlà em chồng chị thì cũng chả câu nệ đâu, anh chị cũng còn vất vả, lại phải cho cho bé con, hơn nữa bố mẹ lại đang xây nhà cho mình

Xiền thì thế, còn hình thức theo em đơn giản thôi, phong bì, nhẹ nhàng và cơ động
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cảm ơn em Tradang nhiều. Chị cũng mong em chồng chị nó nghĩ cho vc chị như em. HIhi
    • 53 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dicuabeBong Xem bài viết
    Em cảm ơn ạ.

Em hỏi trong cty ai cũng bảo làm như chị nói. hihi. chắc tại tính em hay lo xa quá.
    Ừ, cứ vui khỏe lên em ạ :Battin ey:.
    • 430 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Nhân đây, tư vấn mình luôn nhe các mẹ. Ngày chúng mình cưới thì ba mẹ chồng mua nhà mới (ở dưới quê, mà bọn mình thì sống ở thành phố) nên ông bà cũng ko còn dư dả nhiều. Lúc đó thì em chồng mình công việc rất tốt, lương lại cao nên đã phụ rất nhiều khoản, chủ yếu trong đó là mua sắm vật dụng cho nhà mới, và ứng trước tiền tiệc dưới quê cho 2 vc mình (vì nhà trai, nhà gái đãi riêng và bên nào thì bên đó lo). mà lúc đó ngay thời điểm gần tết, có tiền thưởng và mình đã phụ thêm vào tiền thưởng của chồng đưa cho ba mẹ mua nhà (cũng được gần 40tr)
    Chồng mình thì nói rằng chú ấy đã giúp chúng mình nhiều quá nên khi nào chú ấy cưới sẽ cho chú ấy 1 cây vàng và lo cho đám cưới của chú ấy.
    Nhưng mà mình thì nghĩ thế này: Chú ấy sắm sửa đồ đạc cho nhà mới thì cũng là nhà của cha mẹ, đó là bổn phận mà 1 người con phải làm, còn chồng mình thời điểm đó chỉ làm công việc bình thường, lương bằng 1/5 lương của chú ấy nên chỉ đủ tiền chuẩn bị cho đám cưới thôi, vả lại vc mình cũng phụ tiền mua nhà mà. Còn tiền tiệc cưới thì toàn bộ tiền mừng chú ấy cũng giữ mà (lời chứ đâu có lỗ , hihi). Vì trước khi cưới thì vc mình cũng thống nhất là do không đủ tiền với lại cũng lu bu khách khứa nên sẽ khoán cho chú ấy tính toán dùm, nếu thiếu thì sau đám cưới vc minh sẽ đưa thêm.
    Do đó mình rất ấm ức khi chồng mình nghĩ rằng khi chú ấy đám cưới thì mình phải lo lại hết từ a-z cho chú ấy.
    Mình thì không hẹp hòi, và dù sao thì bây giờ thu nhập của 2 vc cũng tương đối ổn, nhưng mình khộng thích nghĩ và định sẵn sẽ cho chú ấy như chồng mình. Dù gì cũng là anh em trong nhà. Chuyện giúp đỡ nhau khi cưới hỏi thì chắc chắn rồi, còn chuyện tiền mừng thì tùy lúc đó xem hoàn cảnh thế nào thì mình mừng thế ấy. Đừng đặt sẵn chỉ tiêu như vậy rồi lỡ không làm được lại thấy khó chịu. Mình chưa biết nói thế nào với chồng. Vì mình cũng không biết mình nghĩ vậy có đúng không, Mọi người khuyên mình với nhé
    NB: 3,8kg 1M: 5,2kg 2M: 6,8kg 3M: 8kg 4M: 8,5kg 5M: 9kg 6M: 9,5kg 7M: 10kg 8M: 10,5kg 9M: 11,3kg
    3M biết lẫy ; 6M biết bò ; 6,5M biết ngồi ; 8M vịn ghế đứng ; 9M lò dò biết đi
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

hihi, em mang thắc mắc ra hỏi các mẹ cũng là do chồng em muốn mừng em nhiều ạ.
    Chả là em có tích lũy đc ít chỉ lẻ để dành cho con, nhưng chồng thì cứ muốn mang ra mừng em. Trong khi chưa mua sắm đc j cho em bé, và ông bà cũng k hỗ trợ j đâu ạ.
    Em chồng em k mừng j trong đám cưới của anh chị vì lúc đó em nó k có tiền. Còn đám cưới em nó thì đã có bố mẹ lo, nhà đang xây cũng là của bố mẹ cho tất cả. Giờ lương của em nó gần bằng của 2 vc đấy. Hàng tháng em nó cũng k phải đưa tiền cho bố mẹ, dù vẫn đang ở cùng.
    Em chỉ có tí bực mình là ai cũng nói con trưởng thì phải có trách nhiệm. HIc. Em k buồn sao đc.

@ Mẹ Nhím ơi. Em lên đây là để mong có người hiểu cho hoàn cảnh của em. Chứ e không muốn bị nói là ky bo. Còn em xác định là mừng theo hoàn cảnh. Kệ mẹ nó nhỉ.
    • 430 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

@Dì bé bông a`, mình vừa sinh em bé nè. Thú thật là trước đây mình tiêu xài cũng phung phí lắm (vì mình là con gái cưng của ba mình, ông thương mình nhất nhà mà), thích gì là mua thôi. Ngay cả chuyện mua sắm cho con cũng vậy, thích là mua, bây giờ quá trời thứ thừa, không xài đến. Nhưng sau 4 tháng nuôi con, ở nhà không có lương thì mình nghiệm ra được rằng cứ xài như vậy thì 2vc sẽ chẳng dành dụm được gì đâu. Nên nếu được bạn nên bàn với chồng vì sau này chăm con sẽ rất tốn kém. Dù rằng cha mẹ nuôi con thì không tính toán nhưng mình phải phòng hờ chứ bạn. Con mình thì mình có trách nhiệm nhiều nhất, ông bà cô chú nếu thương thì cho cái này cái kia thôi, chứ làm sao bắt họ nuôi con dùm mình được.
    Hihi, có cái này bí mật nhá, từ khi biết chồng có cách tiêu tiền hơi phóng khoáng, mình đã lập 1 quỹ riêng, nhỏ thôi, mỗi tháng gửi vào một ít để dành đấy. Sau này nếu cần thì lấy ra. hihi.
    Thôi nếu muốn cho gia đình vui vẻ, cứ mừng em chồng theo ý chồng đi. Khi nào chăm con thì tự khắc chồng phải thấy có trách nhiệm kiếm nhiều hơn thôi
    NB: 3,8kg 1M: 5,2kg 2M: 6,8kg 3M: 8kg 4M: 8,5kg 5M: 9kg 6M: 9,5kg 7M: 10kg 8M: 10,5kg 9M: 11,3kg
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Nhím ạ.
    Phụ nữ cứ phải lo phòng thân trước chị nhỉ. Chờ chồng lo đc thì miệng đã méo xẹo rồi. Em là em mắc cái tật có j cũng khai báo hết với chồng. :Angel: Em phải học theo mẹ nó thôi. Cố gắng thực hiện che dấu xem sao
    • 443 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Toptic này chạm đúng vào nỗi buồn của em rùi. Em chồng em sắp cưới. Nhà em cũng đang lo đây ạ. Khi vc em cưới chú em còn đi học ko nói, ông anh trai chồng lương tháng khi ấy = hơn 1cây vàng mà đưa cho BMC em 500.000đ bảo là mừng cho 2em.... (Pó tay). nay em chồng cưới ko biết ông anh này ntn? Mình ức vụ 500k này lắm. Ko phải mình chê ít hay gì gì đó đâu. Nhưng mình.... cũng ko biết phải nói thế nào vì ông ý có cho nhiều hơn thì mình cũng có được cầm đâu BMC mình cầm hết. Nhưng vẫn ghét.
    "Khi nghịch cảnh bao vây tứ phía
    Hãy ngồi xuống và uống một tách trà"
    • 2,414 Bài viết

• 4,718 Được cảm ơn

Mình xin kể trường hợp của mình cho các mẹ nhé! Chị gái ruột của mình bình thường là ng khá chặt chẽ, anh rể mình còn siêu chặt chẽ hơn. Hôm đám cưới mình, thật sự là mình chẳng nghĩ gì đến chuyện ai sẽ mừng mình bao nhiêu cả, thế mà khá bất ngờ vì anh chị mừng mình khá nhiều (hồi đám cưới chị thì mình chỉ mua quà, chẳng có nhiều tiền để mà mừng). Mặc dù tiền ko phải là quan trọng, nhưng tự nhiên mình cảm thấy vui lắm, và tự thấy phải ghi nhớ số tiền đó để sau này khi có dịp gì mình sẽ phải mừng lại. Mình thấy ng VN mình thường thế, tức là khi nhận tiền mừng của ai, thường tự khắc phải hiểu đến dịp khác sẽ mừng lại, trừ những trường hợp trơ trẽn lợi dụng ng khác 1 cách hồn nhiên vô ơn thôi. Nên mình nghĩ, ở vị trí là anh là chị, tức ng lớn hơn, nếu rộng rãi được với ng nhỏ hơn mình, giả sử trường hợp xấu nhất là ng em chẳng đáp lại được, thì trời cũng sẽ rộng rãi cho bạn nhiều cái lộc khác sau này thôi. VC mình lại có 1 niềm vui khác nữa hôm đám cưới, là cậu em trai chồng, mới tốt nghiệp và đi làm được 3 tháng, thế mà mừng cưới anh chị hẳn 1 tháng lương. Cảm động lắm, nên VC mình cũng tính chuyện khi nào cậu ấy cưới, nhất định phải mừng lại ít nhất là gấp đôi số tiền đó, vì mình là anh chị mà, em trai mới đi làm tiền chưa dành dụm được bao nhiêu đã mừng anh chị thế, chẳng lẽ tới lúc em cưới, anh chị ko mừng lại được, lúc đó, giả sử có túng thiếu cũng phải xoay cho có tiền mừng em chứ. Mẹ mình bảo, tiền bạc có thể kiếm ra được, vì vậy, có những lúc cần phải chi thì hãy chi ra, đừng xem đồng tiền là quá to tát. Cùng là ng trong nhà với nhau thì "lọt sàng" cũng "xuóng nia" thôi.
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm | 24M: 13kg-89cm | 27M: 14kg-91cm | 32M: 15,3kg-97cm | 36M: 15,6kg-100cm | 40M: 16,6kg-103cm | 4T: 17,7kg-109cm

NB: 2,9kg-50cm| 1M: 4,3kg-57cm| 2M: 5,1kg-60cm | 3M: 5,7kg-62cm | 4M: 6,0kg-63cm | 5M: 6,5kg- cm | 6M: 7,4kg-67cm | 7M: 7,8kg-69cm | 8M: 8,3kg-71cm | 12M: 8,7kg-76cm | 15M: 9,5kg-78cm | 24M: 11,5kg-85cm | 30M: 12,5kg-93cm

EY7cp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,041 Bài viết

• 2,051 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi,

Mừng cưới cho thấy mình có tình cảm, nhưng cũng nên hợp tình, hợp cảnh thôi. Luơng nó đã cao thế rồi, lại còn được bao bọc hết, nó làm gì còn gì để lo. Lôi cả tiền để dành để lo cho em bé sắp ra đời ra mừng thì mình thấy là hơi quá. "Thân mình còn lo chưa xong mà đã nhặng xị". Nói thật là mình nghĩ như thế.

Trong trường hợp của bạn mình nghĩ mừng cho có, tượng trưng, nhiều hơn người ngoài chút ít là được rồi. Tầm 2tr gì đó là ổn. Tự mình biết mình đang làm gì. Người ta thông cảm được cho thì tốt, không thì.. kệ.

Em chồng mình kém chồng tận 13 tuổi. Sau này nó cưới chắc mình sẽ mừng nhiều, gọi là "cho để thêm vốn làm ăn", chứ không hẳn là mừng cưới. Vì mình nghĩ dù sao lúc đấy mình cũng ổn định rồi. Tóm lại là làm gì cũng phải hợp cảnh, đừng chạy đua theo trào lưu mà nhỡ có lúc nào buột miệng kêu than người ngoài nghe thấy lại bảo "ai bảo mình.. ngu"

Nếu mình là bạn thì mình sẽ nói để chồng hiểu. Nếu chồng cố tình không hiểu thì có thể mình cũng sẽ chiều, nhưng chồng sẽ biết là mình rất không hài lòng. Và chồng phải hiểu đó là mình làm vì chồng, trái với nguyện vọng thật sự của mình.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 53 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết
    Mình xin kể trường hợp của mình cho các mẹ nhé! Chị gái ruột của mình bình thường là ng khá chặt chẽ, anh rể mình còn siêu chặt chẽ hơn. Hôm đám cưới mình, thật sự là mình chẳng nghĩ gì đến chuyện ai sẽ mừng mình bao nhiêu cả, thế mà khá bất ngờ vì anh chị mừng mình khá nhiều (hồi đám cưới chị thì mình chỉ mua quà, chẳng có nhiều tiền để mà mừng). Mặc dù tiền ko phải là quan trọng, nhưng tự nhiên mình cảm thấy vui lắm, và tự thấy phải ghi nhớ số tiền đó để sau này khi có dịp gì mình sẽ phải mừng lại. Mình thấy ng VN mình thường thế, tức là khi nhận tiền mừng của ai, thường tự khắc phải hiểu đến dịp khác sẽ mừng lại, trừ những trường hợp trơ trẽn lợi dụng ng khác 1 cách hồn nhiên vô ơn thôi. Nên mình nghĩ, ở vị trí là anh là chị, tức ng lớn hơn, nếu rộng rãi được với ng nhỏ hơn mình, giả sử trường hợp xấu nhất là ng em chẳng đáp lại được, thì trời cũng sẽ rộng rãi cho bạn nhiều cái lộc khác sau này thôi. VC mình lại có 1 niềm vui khác nữa hôm đám cưới, là cậu em trai chồng, mới tốt nghiệp và đi làm được 3 tháng, thế mà mừng cưới anh chị hẳn 1 tháng lương. Cảm động lắm, nên VC mình cũng tính chuyện khi nào cậu ấy cưới, nhất định phải mừng lại ít nhất là gấp đôi số tiền đó, vì mình là anh chị mà, em trai mới đi làm tiền chưa dành dụm được bao nhiêu đã mừng anh chị thế, chẳng lẽ tới lúc em cưới, anh chị ko mừng lại được, lúc đó, giả sử có túng thiếu cũng phải xoay cho có tiền mừng em chứ. Mẹ mình bảo, tiền bạc có thể kiếm ra được, vì vậy, có những lúc cần phải chi thì hãy chi ra, đừng xem đồng tiền là quá to tát. Cùng là ng trong nhà với nhau thì "lọt sàng" cũng "xuóng nia" thôi.
    Mẹ này nói đúng quá. Mình may mắn lấy chồng mà gđ chồng khá thoải mái (gđ chồng người miền nam trung bộ). Theo mình thấy thì gia đình miền trong sống thoải mái, ít "hủ tục", "phong kiến" như ngoài bắc. Đơn giản chuyện tiền mừng nhé, có thì cho, không có thì thôi, không sao cả :Smiling:, quan trọng là anh em sống với nhau như thế nào.

Đôi lúc, vợ chồng mình cũng hục hặc chuyện chi tiêu cho gia đình hai bên: đám cưới, mừng thọ, tiền thuốc thang bố mẹ, nuôi em ăn học,... nhưng khi chuyện qua rồi mới thấy chồng cư xử như vậy cũng có cái lý riêng mà mình chưa hiểu, mà khi hiểu ra rồi thì mình thường nói chuyện với chồng về cách nghĩ của mình để hai bên cùng biết và san sẻ.
    • 1,250 Bài viết

• 2,602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết
    Hoàn toàn mất trí với mẹ nó
    Tuy nhiên, việc này chỉ đúng với các gia đình sống với nhau yêu thương và biết nghĩ thôi không phải nhà nào cũng dc vậy đâu, mẹ nào có dc gia đình chồng như vầy là có phước lắm đó
    • 430 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dicuabeBong Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Nhím ạ.
    Em là em mắc cái tật có j cũng khai báo hết với chồng. :Angel:
    hehe, ngày trước mình cũng vậy, kể hết cho chồng nghe. Bây giờ cũng vậy, kể tuốt tuồn tuột, nhưng mà cái tài khoản để dành tiền thì im re. Mỗi lần chồng hỏi còn bao nhiêu tiền thì không tính đến nó. Hic, lâu lâu cũng bị cằn nhằn sao em xài nhiều thế, nhưng thôi kệ, mặt dày nhiều khi sống khỏe, hehe
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ đã nhiệt tình tư vấn ạ.

Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh nhỉ. Em sẽ tùy hoàn cảnh nhà em mà thực hiện thôi. Tuy là "lọt sàng xuống nia" nhưng quả thật tình cảnh của em không cho phép. Và đúng là em rất sợ khi mình có việc cần tiền mà lỡ than đến tai người ta thì lại bị người ta nói cho vài câu mát mẻ lẳm.

Kể với các mẹ là em chồng em chỉ quen nhận tiền từ anh trai, chứ k có thói quen giúp lại đâu ạ. Giờ chú ấy vẫn ở cùng bố mẹ và vẫn được bố mẹ nuôi cơm đấy. Em chỉ thấy mẹ chồng kể là có hỏi đến lương của chú ấy, chú ấy hay nói là: "thấp lắm" và "hết tiền rồi" thôi.
    • 200 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Sống ở đời có cái nợ đồng lần các mẹ ạ. Em nghĩ là mình cứ tùy tâm thôi, quan trọng là tấm lọng. nếu ko mừng tiền thì có thể xem người ta thiếu cái j thì mình ướm ướm mua tặng, như thế sẽ tình cảm hơn ạ. Còn vô số các dịp khác để trả nợ đồng lần mà. Nếu cưới chưa trả hết thì khi nào họ sinh con, làm nhà... Lúc í tùy theo khả năng mà tặng ạ .
    • 2,819 Bài viết

• 4,175 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bapcailuoc Xem bài viết
    Sống ở đời có cái nợ đồng lần các mẹ ạ. Em nghĩ là mình cứ tùy tâm thôi, quan trọng là tấm lọng. nếu ko mừng tiền thì có thể xem người ta thiếu cái j thì mình ướm ướm mua tặng, như thế sẽ tình cảm hơn ạ. Còn vô số các dịp khác để trả nợ đồng lần mà. Nếu cưới chưa trả hết thì khi nào họ sinh con, làm nhà... Lúc í tùy theo khả năng mà tặng ạ .
    Chuẩn