Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Em cần lắm một lời khuyên.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.17K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trả là sáng nay đã gặp phải chuyện buồn bức xúc quá các mẹ ơi. Em chán nản không biết bây giờ sẽ như thế nào đây.
    Hôm wa xã em có trở BC đến nhà 1 cậu chơi, mấy cậu nói ông sử sự như vậy không được với vợ chồng mình, về BC kể với MC thế là sáng sớm mở mắt 6h có người ca thán.
    MC quay qua nói em là con quỷ vào nhà này làm rối tung nhà này, nói em là con ma ám nhà này. Kêu chồng em bỏ em đi vẫn chưa muộn. Rồi lôi hết chuyện từ trước kia em nghĩ là mình làm nhưng bà lại khuyên không sao.
    - Mới về làm dâu sáng 7h dậy, 2 tháng sau có bầu ốm nghén, dạy không nổi, đi làm còn mệt, kêu chồng trở chồng nói để bầu lớn rồi chồng trở, cũng ráng đi đến khi sinh. Rồi con dần dần lớn lên, ban ngày đi làm, tối nào học thì đi học đến 8h30 mới về đảm nhiệm trông con cho chồng, đến 11 - 12h (1 thời gian bé ngủ trễ) đấy là chưa kể tối còn phải dạy pha sữa cho con nữa ạh, lúc con ốm ngồi ôm con nữa. Khi con ăn cháo thì sáng em dạy 5h có khi 3h đã xuống hầm cháo cho con rồi để sẵn đó. MC nói tao không như mẹ chồng khác đâu dậy sớm cũng chẳng làm gì.
    ==> Đến bây giờ MC nói nó làm dâu thì nó phải dậy sớm chứ như Bố mày đấy sáng 3h cũng phải dạy đun nước uống.
    - Hôm rồi em và chồng có về quê chơi nhân dịp em nghĩ phép, lễ 30/4 - 1/5 vì đã 2 - 3 năm em chưa về Bắc rồi và lại từ hồi cưới tới giờ chưa biết quê chồng, hộ hàng, chồng cũng chưa biết nhà em. 2 vợ chồng mua vé về cũng bị chửi là tao vào đây bao nhiêu năm rồi tao còn chưa về quê.... chúng mày mới vào đã về quê (trong khi em trai út xã mới cưới đc 1 tháng cũng về quê nhưng thấy em kể bị chửi nên giấu không nói không sao). Em ở gần nhà thì chẳng giấu được việc gì.
    ==> Bây giờ MC nói hôm bữa mày về quê mày nói là cho mẹ đẻ nó mấy trăm nhưng tao biết hết mày cho mấy chục triệu chứ không phải mấy trăm (trong khi đó em chỉ đưa mẹ em 5tr gọi là con gái lâu ngày về quê cho thôi ạh) cũng lâu rồi từ hồi sinh con em cũng không giúp mẹ đồng nào, ở quê em thì còn 01 em út đang học cấp 1 nữa. Bố mẹ chẳng có thu nhập gì ngoài đồng ruộng, còn chị gái em thì cho bố mẹ nhiều hơn em. Rồi nói với xã em giờ nó bám mày lấy tiền, nó ăn hết tiền của mày để cho mẹ đẻ.
    ==> Tao cấm chỉ người nhà nó bước chân vào nhà này. Tao nói trước mặt nó đấy. Nhà mình thì đã lâu rồi chẳng ai tới nhà chồng mình hết, mà tới cũng chẳng ở lại ăn cơm nước gì, chỉ đưa đồ cho mình hoặc cho con mình là về.
    - Hồi chưa lấy chồng thì 2 chị em gái em có làm chút ít cũng gửi về quê rồi mua mấy miếng đất xa ở Củ chi, Đồng Nai, toàn bộ là tiền của chị gái bỏ ra hết, em chỉ góp có 25tr khi chị gái thiếu chỉ có đất thôi ạh, không có nhà. Đến vừa rồi chị gái em hướng cho gia đình vào trong này nên cũng đi làm tiết kiệm mua được miếng đất ở Q12 cũng 300tr vì thiếu tiền nên cũng bán đất và vay em 50tr.
    ==> MC nói với xã em nó ăn tiền của mày cho nhà mẹ đẻ nó. Xã em nói có 2 phương án 1 nhà hiện tại vợ chồng em đang sống sẽ bán đi phần bố mẹ muốn cho ai thì cho, phần chồng em mua thì chồng em xẽ lấy, 2 là vợ chồng em ra ngoài ở, ông bà vẫn ở đây. MC nói tao không cho mày ra ngoài thuê, mày ra ngoài mày nuôi người khác ah. Rồi mày bán nhà đi rồi nhà kia của nó nó lấy tiền àh (chắc tưởng em tậu tiền của chồng mua nhà cho bố mẹ)
    - Đến việc học của em, vì gia đình em không có tiền lo cho tụi em ăn học, học hết cấp 3 em còn định vào trong này làm công nhân, may sao chị gái có nghề đánh máy vi tính dạy em, em học cũng đc 2 tháng đi ra làm lung tung rồi đến khi ôn thi Đại học kinh tế tại chức 2 năm rớt, sau đó quay qua thi học Trung cấp hệ tại chức để ban ngày có thể đi làm kiếm tiền. Đến khi học xong trung cấp, nhờ quen biết khi làm dịch vụ vi tính, xin vào 1 số cty làm rồi kiếm trường Đại học học lên tiếp. Trước khi lấy chồng là em cũng bắt đầu đi học được mấy tháng. Gia đình chồng cũng biết em đi học.
    ==> Sáng MC nói sao hồi trước nó không học đi đến bây giờ nó mới đi học, rồi nói xã mình mày khổ rồi còn phải nuôi vợ đi học nữa. Xã em đáp, nó đi học cũng là để sau này dạy con nó, lo tương lai cho nó. Trong khi đó đến bây giờ em cũng vừa đi học vừa đi làm đủ tiền để nuôi bản thân.
    ==> Hồi trước cưới xã em mua xe Attila cho em, đến vừa rồi xã kêu đi 2 năm rồi đổi xe khác đi lúc đầu em cũng tiếc, em nói không mua, rồi xã em kêu để chị gái em 10tr xe cũ rồi chị gái em cũng trả 10tr sau đó có 2 vợ chồng cặp kiếng trị giá 5tr nữa. MC tưởng vợ chồng em cho chị gái em xe.
    Em tức nhất là cái vụ nói em lấy tiền chồng cho Mẹ đẻ em trong khi đó mình thực sự từ khi về 30/4-1/5 cũng chẳng gửi cho mẹ đồng nào gọi là phụ em út, bố mình thì cũng phải vào trong này làm bảo vệ để có thêm thu nhập.
    MC tưởng em lấy tiền chồng sài thoải mái, quần áo này kia, nhưng các mẹ biết không quần áo từ thời con gái đến nay 3-4 năm em vẫn còn mặc, từ hồi em chưa lấy chồng, và quần áo của em đâu dám mua đồ xịn đâu, cái thì 10k chị gái cho, cái cao nhất cũng hơn trăm hôm xin xong mặc đồ cũ không vừa. Tiền lương hàng tháng về vợ ghi sổ, chi ra lấy bao nhiêu cũng ghi, ngoài việc mua sữa, đồ cho con, cá nhân chỉ mua trái cây về gia đình ăn, ngoài ra không chi tiêu gì cho bản thân.
    - Sáng em thường dạy trễ nên ra ngoài ăn, hôm thì ăn cơm ở nhà hôm thì ko kịp và ko muốn ăn. Nhưng ra ngoài sáng nhiều khi cũng tiếc tiền đâu dám ăn sáng. Đến bây giờ trưa ở cty ăn cơm cty hầu như từ khi đi làm đều ăn trưa ở ngioài.
    ==> MC tao còn chẳng dám ra ngoài ăn sáng, cũng vì tiết kiệm, đi ăn ngoài cho tiền người ta, ai chả muốn ăn ngoài chẳng phải nấu ăn gì. Nó tưởng nó không ăn ở nhà nó để dành dc tiền đó.
    Đấy là những câu sáng nay em được nghe đó các mẹ. Em chán cực kỳ chán, em cũng muốn bỏ quách nhà chồng cho rồi. Sống mà bị kinh biệt như vậy thì ở lại làm chi cho mệt.
    Đời là thế.....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 289 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

1 điều nhịn 9 điều lành em ạ ^^ sống lâu rồi mọi người sẽ hiểu mình ^^ mẹ anh ngày xưa còn bị hơn thế mà giờ bà vẫn sống được hơn 25 năm ở nhà chồng ^^ những người trước kia đối xử với mẹ anh còn hơn 1 con chó giờ đã hiểu và ân hận ^^ cũng tôn trọng hơn ^^ em cứ tiếp tục mà nắm ^^ nếu thấy không đủ sức và nghị lực nữa thì hãy buông ra
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Cả 1 hồi sáng nay bà nói sai bét rồi em cũng tính thanh minh mà xã em nói thôi, em cũng thôi chẳng nói gì, mà sao con người ta có thể suy bụng ta ra bụng người cứ như mình ở trong người khác vậy.
    Đời là thế.....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 390 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meoani Xem bài viết
    1 điều nhịn 9 điều lành em ạ ^^ sống lâu rồi mọi người sẽ hiểu mình ^^ mẹ anh ngày xưa còn bị hơn thế mà giờ bà vẫn sống được hơn 25 năm ở nhà chồng ^^ những người trước kia đối xử với mẹ anh còn hơn 1 con chó giờ đã hiểu và ân hận ^^ cũng tôn trọng hơn ^^ em cứ tiếp tục mà nắm ^^ nếu thấy không đủ sức và nghị lực nữa thì hãy buông ra
    Đọc lời khuyên của bác này thấy buồn cười quá :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    • 1,837 Bài viết

• 3,908 Được cảm ơn

Bạn cứ coi không nghe thấy và cười tươi khi họ nói vậy, như thế mình sẽ thoải mái mà họ lại bực tức hơn đấy.
    • 554 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Mình mà như bạn thì mình sẽ thanh minh. Thỉnh thoảng BC mình cũng làm 1 bài ca dài thế này, mình cũng nói thẳng luôn, chồng thì bảo thôi, nhưng mình bảo em nhịn nhiều rồi, đôi lúc cũng phải nói chứ, không BC cứ nghĩ cái gì ông nói đều đúng, còn mình sai bét nên không nói được câu gì.
    To meoani : em cũng là người giỏi nhịn, nhưng nhịn quá cũng không nên đâu ạ. Nhẫn nhục đến cuồi đời rồi người ta mới nhìn ra vấn đề 1 chút, còn mình thì khổ sở suy nghĩ,đau buồn, bị dày vò cả đời, có đáng không???
    • 269 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thôi cố nhịn đi em, chị đây cứ bực tức là ông bà dọa đuổi ra khỏi nhà, thế mà cứ nói được chồng đồng ý xin ra ở riêng 3 lần là cả 3 lần ông bà không cho ra, kêu chúng mày rũ bỏ trách nhiệm, còn ông chồng thì quay ra nói mình ích kỷ tùm lum hết trong khi đó chính ông ấy cũng nói muốn ra nhưng sợ bố mẹ suy nghĩ mà chết. Chị cũng chán chẳng muốn chết nữa nên vẫn phải sống đấy em ạh, cố lên nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongyeucuabome Xem bài viết
    Mình mà như bạn thì mình sẽ thanh minh. Thỉnh thoảng BC mình cũng làm 1 bài ca dài thế này, mình cũng nói thẳng luôn, chồng thì bảo thôi, nhưng mình bảo em nhịn nhiều rồi, đôi lúc cũng phải nói chứ, không BC cứ nghĩ cái gì ông nói đều đúng, còn mình sai bét nên không nói được câu gì.
    To meoani : em cũng là người giỏi nhịn, nhưng nhịn quá cũng không nên đâu ạ. Nhẫn nhục đến cuồi đời rồi người ta mới nhìn ra vấn đề 1 chút, còn mình thì khổ sở suy nghĩ,đau buồn, bị dày vò cả đời, có đáng không???
    Hôm bữa BC em sai em cũng nói lại cho em là hỗn và bị đối xử chẳng ra gì từ đó, coi em ko bằng con chó nữa. Rồi sáng nay khi MC nói bà kêu bà kể với hàng xóm hàng xóm đều nói bà sao bà không đuổi cổ nó ra khỏi nhà. Em nghĩ mà ức, em chẳng muốn về nhà đó nữa. Sáng bà còn nói em học đại học mà chẳng biết có văn hóa không...? Mệt mỏi quá các mẹ ơi.
    Đời là thế.....
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,649 Bài viết

• 833 Được cảm ơn

Với những người như MC bạn thì chả nói làm gì, nói phí lời :Silly:
    Việc mình mình làm, tìm cách ra ở riêng càng sớm càng tốt :cool:
    • 85 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ chồng chị ác nhỉ. Chị xin ra riêng đi cho an tòan và thoải mái . càng ở chung càng bực tức chị ah . mình càng nhịn , mẹ chồng càng quá quắt
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Có lẽ không bao giờ em quên được các mẹ ạh. Nói với chồng em là sau này em mà có sinh không nhờ vả mẹ đẻ nó mà thuê người làm, không là nó hùa với mẹ nó ăn hiếp con bà. Ý bà là vậy đấy các mẹ. Em cũng vì chồng, vì mới sáng sớm nên nhịn. Nói em về đến nhà ôm con vào cả tolet làm gì, trong khi đó bé về đến nhà là bám em, em đi tolet nó cũng vô thì hỏi làm sao đc. Bé đi học về thì em cũng phải tắm rửa cho bé chứ các mẹ nhỉ.
    Chửi 1 hồi em xuống nhà cho con đánh răng đi học xong nói con em đánh răng làm gì tao mấy đứa con tao chẳng đánh, chứ nuốt kem đánh rằng chứ đánh gì, rồi ở nhà không đi học hết (con em 2 tuổi rồi ah). Em xuống cũng im luôn, em làm mặt thản nhiên chẳng có chuyện gì xảy ra, tươi như ko có gì. Đánh răng xong 2 mẹ con đi.
    Đời là thế.....
    • 124 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Híc, nhà chị phức tạp quá, ở riêng đi chị.....,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chiều em đón con về em tính đi luôn có được ko các mẹ. Em giờ chẳng muốn sống trong gia đình mà lúc nào cũng giả tạo như vậy. Chắc ôm con qua chị gái ở mấy ngày quá. Khổ nỗi chị gái cũng chồng con nữa, biết làm sao đây
    Đời là thế.....
    • 554 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Nếu ra riêng được thì ra riêng đi bạn ạ, mình cũng được BM đẻ ra, nuôi ăn học khôn lớn bằng này, mà để BM của chồng đối xử chả bằng con vật, nhục lắm. Mà chồng bạn đâu, anh áy có biết mọi chuyện không?BMC mình cũng không quá đáng như MC bạn đâu, nhưng nhiều lúc mình cũng chả chịu nổi, tính ra riêng với chồng vài lần rồi mà chồng chưa chịu, chứ BMC mình mà mở mồm đuổi là mình kéo chồng đi luôn. BMC mình mà quá đáng như BMC bạn chắc chả cần chồng mình cũng xách túi 1 đi không trở lại, rồi tìm cách kéo chồng đi cùng. Ghét nhất OB nào cứ nghĩ mình là lớn tuổi, là BMC thì được thoải mái chửi bới, hành hạ CD.
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Qua câu chuyện em kể thì chị hiểu là chỉ có mẹ chồng em ghét em ( BC có ghét thì cũng chỉ là do ảnh hưởng, xúi giục của MC thôi), còn tất cả đều hiểu cho em mà (các cậu thì khuyên BMC không nên đối xử với em như thế,em trai chồng thì biết tính mẹ nên giấu chuyện về quê). Và quan trọng nhất là chồng em cũng yêu và hiểu cho em.Vậy em hãy tranh thủ những thuận lợi này mà thuyết phục chồng ra ở riêng đi, càng sớm càng tốt em ạ. Bây giờ con em còn nhỏ mà đã bức xúc nhiều chuyện như thế rồi, vài ba năm nữa con lớn thì lại phát sinh ra những bức xúc về nuôi dạy con cái …rồi còn sinh em bé thứ 2 nữa…v…v…Chị đảm bảo theo thời gian những chuyện xích mích như thế này càng ngày càng trầm trọng hơn. Bây giờ em còn chịu đựng được, còn im lặng được chứ vài năm nữa liệu em có kiềm chế được không, hay là lúc đấy lại tức nước vỡ bờ, lời qua tiếng lại, chị e rằng khi đó mọi người lại không thông cảm, không thương em như bây giờ nữa đâu. Thế nhé, nếu em muốn mọi việc không đi quá tầm kiểm soát của mình, muốn có hạnh phúc cho gia đình nhỏ bé của mình thì chỉ có cách duy nhất là ở riêng thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 324 Bài viết

• 766 Được cảm ơn

Chào em! Trong lúc đang căng, em ôm con bỏ đi thì ko nên, tất nhiên rất khó chịu nhưng theo chị, em hãy nói chuyện với chồng. Chồng em là người cùng em về quê, biết em cho mẹ bao nhiêu thì chồng em giải thích sẽ khách quan hơn.Dù sao đó cũng là bố mẹ chồng, nên em cũng ko nên tranh cãi, nhưng với chồng em phải cho chồng hiểu mọi chuyện.Bàn với chồng ra ở riêng sẽ thoải mái hơn.Ngày 1 ngày 2 ko giải quyết đc ngay đâu, nên em hãy cố mà nhịn.Điều quan trọng là chồng em ở giữa , phải cư xử đúng mực, bênh cái đúng của vợ mà ko hỗn với bố mẹ thì mọi chuyện mới êm đc.Thủ thỉ với chồng chứ đừng có lên án bố mẹ chồng quá, con nào cũng thương cha mẹ. Hy vọng em đủ kiên nhẫn để tháo gỡ rắc rối này.
    Chúc vợ chồng em hạnh phúc, cháu bé khoẻ ngoan & sớm giải quyết đc gđ ổn thoả!
    Thân!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Hôm rồi em cũng đã chuẩn bị đồ để đi rồi, chồng em khuyên vụ này để anh giải quyết. Sáng ngày chồng em là người chứng kiến và đối đáp hết các câu mà bà nói. Chồng em cũng nói ông bà già rồi có lớn mà không có khôn, chỉ thích tiền, xã em nói tôi có phúc tôi lấy vợ có nhà ở luôn cho khỏe rồi. Bà nói hồi trước tao khuyên mày lên lấy gái Hà Nội đi, tao thấy hồi trước nhỏ kia học Đại học mày xin việc cho sao mày không lấy, xã em nói tôi không có phúc đó. Rôi quay qua nói em tao tưởng nó học đại học. Mới về làm dâu thì đon đả lắm các mẹ ạh, trước khi về nhà chồng em cũng đang theo học lớp Đại học mà. Nghĩ mà chán, ko biết làm sao thoát khỏi tư tưởng này đây.
    Em thành thật cảm ơn các bố mẹ đã giúp em giải quyết bức xúc phần nào. Không chỉ MC và cả BC đều nói em chẳng ra gì các mẹ ạh, hôm bữa là BC, hôm nay là MC. Em cũng nói chồng bao lần ra ở riêng rồi. Sáng chồng em nói BC em còn vương vấn căn nhà thì bây giờ bán đi phần anh mua anh lấy, phần ông bà mua ông bà muốn cho ai thì cho, MC em nói tao không cho bán, bán cho vợ mày hưởng hết ah. Chồng em nói vậy bây giờ thay vì BM cho người khác thuê 5tr thì vợ chồng mình thuê 3tr hàng tháng gửi tiền về quê cho BM. EM thì em không thích như vậy, cái gì cũng phải dứt khoát các mẹ nhỉ, nhập nhằng vậy sau này còn kéo dài mệt mỏi lắm
    Đời là thế.....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 388 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Em cũng vừa nhận được tin nhắn của chồng, cũng an ủi em "Sáng giờ anh làm việc với ông bà rồi, ông bây giờ không nói gì nữa?Tối em cứ đưa con về , có anh mà". Chồng em nhắn em cũng an ủi lắm
    Đời là thế.....
    • 672 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Prink Xem bài viết
    Em cũng vừa nhận được tin nhắn của chồng, cũng an ủi em "Sáng giờ anh làm việc với ông bà rồi, ông bây giờ không nói gì nữa?Tối em cứ đưa con về , có anh mà". Chồng em nhắn em cũng an ủi lắm
    Khổ thân bạn quá,cho mình ôm bạn một cái thật chặt nhé nhân dịp này bạn ép chồng ra ở riêng luôn đi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 386 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Có chồng chia sẻ là tốt rồi, chồng đã bảo để chồng lo thì bạn nên tìm cách giảm stress cho chồng, đừng thúc ép quá làm j. Với những người mình biết tính rồi thì coi như điếc khi họ nói đi, chấp làm j, chịu khó tập trung xây dựng kinh tế.
    If our love was a fairy tale, I would charge in rescue you ...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2