Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đơn li dị đã kí, em có nên nộp?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.16K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 125 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em gửi bài tâm sự trên wtt này không biết bao nhiêu lần. Nhưng mọi chuyện xong đâu lại vào đó, em chán nản quá, hốm nay muốn vào xin các mẹ lời khuyên.

Em năm nay 25t, đã có việc làm tuy thu nhập không quá cao nhưng cũng tạm ổn. Năm em 18t, em có quen với chồng em bây giờ. Anh ấy gây ấn tượng trong em là một người tâm lý, hoàn cảnh khá bất hạnh, bố mẹ li dị nhau, gia đình nghèo nhưng bù lại anh có ý chí vươn lên. Bố mẹ và họ hàng bên em khi biết em quen anh ấy thì phản đối kịch liệt, cho rằng gia đình họ không nề nếp về em sẽ khổ, nhưng em do tuổi trẻ không nhiều kinh nghiệm nên vẫn nhắm mắt theo lao.

Trong những năm vẫn yêu nhau, chồng em có 1 lần kinh doanh trang trại và phá sản, anh buồn một thời gian rồi theo học lái xe, chuyển sang kinh doanh vật liệu xây dựng. Những năm 2009-2011 thời hoàng kim của xây dựng, anh kiếm được khá. Chúng em lấy nhau rồi có con nhưng mâu thuẫn liên tục quanh chuyện mẹ chồng nàng dâu và đau đầu vấn đề nhà cửa. Anh ấy là một người tương đối bốc đồng, gia trưởng và cực kì bảo thủ, thích là làm không nghe ai trong gia đình. Đến khi lấy nhau những tính cách đó mới lộ ra. Năm 2012 anh quyết tâm làm một mẻ lớn để mong có tiền xây nhà, làm giàu nhưng bị vỡ, nợ khoảng 100tr, bao nhiêu của nả tích cóp bị con nợ bùng, giờ vẫn chưa đòi được.

Thời gian đó em sống trong nước mắt, nhưng may mắn sau đó khu đất của mẹ chồng em rơi vào giải tỏa, đền bù cũng khá, nên có tiền lấy đó xây nhà, giả nợ cho anh. Em khuyên anh mấy năm nay khó khăn, xây nhà nhỏ nhỏ để một ít đề phòng, rồi 2 vc đi làm nuôi con, sống ổn định, khi nào có cơ hội làm giàu sau. Anh không nghe, nói đất đai tổ tiên để lại anh phải mang xây hết vào nhà, không họ hàng cười cho. Xây nhà xong ai cũng mừng cho vc em, ai cũng nói em sướng khi mới 23-24t có cái nhà rồi khỏi lo nghĩ gì nữa. Em cũng chỉ mong cuộc sống yên bình từ đây, lo làm ăn

Em sông yên ổn được 7-8 tháng thì biến cố lại xảy đến, đầu tiên là em đi làm bị đồng nghiệp móc mất cái laptop mà em rất quý, lại lỗi do em nữa nên em cũng buồn. Đang thời kì khó khăn, 1 triệu cũng quý một lúc mất mười mấy triệu nhưng cũng đành nghĩ thôi của đi thay người, vì làm nhà xong thường hay gặp đen. Sau đó em phát hiện dạo này chồng rất hay giao du với những thành phần bất hảo. Thật buồn đó lại là cô chú họ của chồng hay ghi lô đề, có những hôm đi với họ đến 12h đêm mới về. Tìm hiểu em biết chồng em đi cho vay nặng lãi. Em can anh nói nghề đó rất nguy hiểm nhưng anh không nghe.

Anh giờ như con người khác, sau biến cố vỡ nợ lần 2 đó anh buồn và hay uống rượu, tâm lý cay cú muốn kiếm lại để chứng tỏ mình không là người thất bại, điều này em hiểu nhưng không có nghĩa là mình liều lĩnh, bất chấp. Anh đi với họ như ma làm vậy, rồi họ rủ rê anh vừa chơi vừa ghi lô đề. Anh mới ghi tầm 2 tháng thôi nhưng tầm nửa tháng nay em thấy mặt mũi anh ấy căng thẳng hẳn, em hỏi han thì anh nói lo chuyện tiền làm ăn. Rồi em âm thầm điều tra và phát hiện ra anh ghi thua, ngày nào cũng nhắn tin, số tiền nợ hôm nay đã là 200tr. Thật kinh khủng mới mấy tháng trứoc vc em còn dư ra được hơn 100tr tiền thu nợ, vậy mà... Em buồn và thất vọng kinh khủng về chồng, anh quá phá, làm ăn không tính toán để mẹ con em khổ giờ còn sa đà vào như thế này, trước em bảo tiền để em giữ anh nằng nặc không chịu nói để quay vốn hàng. Hôm qua anh nói anh hối hận quá, em nghĩ là anh nói chuyện đầu tư làm ăn trước đây nhưng bây giờ em đã hiểu. Em còn thấy anh hỏi vay mượn qua ngân hàng khoản tiền 500tr, em chợt nghĩ sổ đỏ em đứng tên. Mai em quyết định phải nói chuyện với mẹ chồng để bà can anh lại. Không có ngày ra đê ở.

Mới trong mấy tháng cuộc sống nhà em đang yên ổn vậy mà giờ em thấy mọi thứ như màu đen trước mắt, anh luôn nói là con lớn cha mẹ già rồi phải tính cách chứ làm công ăn lương lo sao được. Em can anh bao lần người ta sống được thì mình sống được, mà thu nhập của mình đâu quá thấp, vẫn đủ sống, nhưng anh luôn ôm mộng làm giàu, mua xe hơi.

Trước em cho rằng chuyện làm ăn xui rủi, chả lẽ cứ phá sản thì bỏ nhau nhưng giờ em nản quá các mẹ ạh. Chồng em quá trẻ con, ăn thua, bốc đồng và dễ bị cám dỗ. Mặc dù đã 34t rồi. Còn thêm tính ham chơi nữa. Ưu điểm chắc chỉ mỗi được là thương con, chăm chỉ không ngại khổ. Em cùng đường rồi. Đơn li dị đã có, em nên quyết định thế nào? Quen anh chưa 1 khảong thời gian nào em sống trọn ven bình an, lúc nào cũng phải có chuyện. Xin các mẹ cho em lời khuyên.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,810 Bài viết

• 9,055 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    ôi, nhìu ng muốn có ông chồng biết tính toán làm ăn mà ko đc đó bạn ơi.

cái dở của chồng bạn là bốc đồng, ko suy nghĩ thấu đáo và hơi sĩ diện (dù mong ước xây nhà to, mua xe hơi ko có jie là quá đáng). nếu sửa đc những tính này + với tính hiếu thắng sẽ dễ thành công sau này (đừng thành công trong ngành lô đề, cá độ nhé)

mình thì nghĩ chưa đến mức phải li dị. chỉ cần ban sửa đc mấy tính xấu kia cho chồng là ok.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Nên li dị để tránh phải gánh nợ thay anh ta trên giấy tờ. Sau này đăng ký lại vẫn được.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 125 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Khổ thân bạn. Mình thấy bạn nói chuyện với mẹ chồng là đúng, phải có hai người phụ nữ thì mới ổn chứ một mình anh ấy chẳng ăn thua. Mà mình xem ra , mọi sự cũng là do chồng bạn không có một công việc rõ ràng, cứ lông bông nên mọi người hay rủ rê này nọ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 61 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đàn ông biết tính toán là tốt nhưng bốc đồng và tính bừa như chồng bạn thì xin thua, nên đưa bạn ạ. Làm ăn thì phải tính toán thật kĩ, chứ ko vỡ nợ rồi có khi đến đời con, đời cháu trả cũng chưa hết nợ.
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm thấy không thể sống được với nhau nữa thì nên nộp đơn đi bạn à. Không thì cứ tiếp tục sống với anh ta mà làm ăn để giúp hắn trả nợ cả đời. Dính vào mấy cái đó cả đời cũng không dứt ra được đâu.
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì tạm thời bây giờ đừng nên nộp nhé vì khi đã nộp rồi thì việc quay lại là điều rất khó!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 59 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Làm ăn phải tính toán, mấy trăm triệu mà chồng bạn coi như mấy trĂm ngàn ấy. Nếu thương vợ con là phải suy nghĩ, cứ lao vào r nợ nần, tính cho vợ con ra gầm cầu ở chắc. Nếu thật chăm làm ng ta sẽ đầu tư từ từ nhỏ chắc chắn, xác định có lời lãi, ghi đề thì chắc chắn dc gì hả bạn, cái đó mà chăm chỉ gì bạn, chỉ mà mau ham giàu thôi. Bạn nên đua đơn để giữ cho con bạn cái mái nhà che mưa bạn nhé.