Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đối phó với ông anh rể này như thế nào? A/C cho lời khuyên nhé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.26K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 314 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mình xin chia sẻ câu chuyện của gđ mình và mong mọi ngừoi có lời khuyên để mình và chị gái biết cách xử lý.
    vc chị gái mình lấy nhau từ năm 2005, đã có 1 cháu năm nay đang học lớp một. Nói chung là vì vc khắc khẩu với nhau nên chuyện cãi cọ, to tiếng với nhau xảy ra như cơm bữa. Tuy nhiên cũng chưa thấy lần nào chị mình kể là anh rể đánh chị ấy cả (vì tính bà chị mình cũng không phải vừa). Dạo gần đây, anh rể chuyển về nhà mình ở với vợ và con gái anh í. Cuộc sống cũng ko phải quá khó khăn vì cũng có bố mẹ mình giúp đỡ. Nhưng ông anh rể mình lười làm việc, ko tập trung đi làm kiếm tiền lo cho vợ con mà chỉ thích đàn đúm, nhậu nhẹt, có lý do gì cái là xin nghỉ làm đi chơi ngay. Nhà mình thì từ trước đến nay ăn ở, nói năng với nhau khá tử tế, ko ai nói bậy, chửi bới gì, nhưng từ khi ông í chuyển về ở, toàn mắng con gái theo kiểu chợ búa, mình nghe rất chối tai, đã thế con nhà người ta thì cưng nịnh, ngọt ngào còn con nhà mình thì chẳng bế, ôm ấp tí nào, tí lại mắng với chửi. Chị gái mình tính cũng đanh đá nên nhiều khi nói anh rể cũng kinh khủng.
    Năm nay chị gái mình sơ suất nên lại mang thai và giờ sắp sinh em bé, lúc chị ấy mang thai đc vài tháng thì ông anh rể mình bỏ về quê đẻ chơi, ko làm lụng gì cả, nói chung là do 2 vc cũng cãi cọ nhau lằng nhằng chuyện gì đó, nhưng chị gái mình đã xuống nước, xin lỗi và gọi điện bảo lên nhà vì sắp đẻ rồi, vậy mà ông í ko thèm liên lạc gì hay có ý kiến gì, coi như bật vô âm tín luôn. Mẹ mình về quê nói chuyện với anh í và bà thông gia nhưng chả được việc gì, 2 mẹ con nhà họ cứ ngang phè phè ấy, mẹ chẳng dạy được con lại còn bênh cái xấu của con(nói thật là mẹ anh rể mình sống chán lắm, mình cũng ko muốn nói về mẹ anh rể mình ra đây). Giờ chị gái mình sắp sinh rồi, cả nhà mfnh đều nhắn tin cho ông anh rể để bảo anh í lên nhà, thế mà coi như điếc, ông í không liên lạc gì, quá là ko tôn trọng bố mẹ vợ. Mình cũng bức xúc lắm mà chưa biết làm thế nào, nhiều khi nghĩ, khi nào gặp phải chửi vào mặt cho 1 trận chứ với ng như thế không nói chuyện tử tế được. Nhiều khi muốn bảo chị gái ly dị cho xong, nhưng lại thương 2 đứa nhỏ. Nhưng có ông bố như thế thì chắc gì 2 đứa đã sướng hơn ...
    Xin lỗi cả nhà vì mình nói chuyện dài, nhưng cách cư xử, cách sống của ông anh rể mình nói thật là chán hết nổi, mình ko muốn kể dài dòng những vấn đề đó, chỉ mong mọi người hiểu và góp ý cho mình để làm thế nào cho ông í lên nhà mình chăm vợ ông í lúc đi đẻ, lúc mới sinh thôi.
    Xin cảm ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 306 Bài viết

• 520 Được cảm ơn

Đối phó thế quái nào với loại thích ăn hơn thích làm, chầy bửa hả bạn...
    Tốt nhất là bạn nên chuẩn bị tinh thần cho bà chị thì đúng hơn
    còn thằng anh rể ấy, lười biếng khú đỉn như thế chắc rất sợ phải lao động nuôi thân chứ đừng nói nuôi con thì bạn thử DỌA nó như thế này: anh cứ như thế này thì chia tay hoặc ly thân gì đó, mỗi ng nuôi 1 đứa, cho đứa lớn theo bố, đứa nhỏ theo mẹ xem thằng này có ý tứ như thế nào? nếu mà nó lười biếng thì còn biết sợ (pải nuôi con) mà quay về, còn nếu nó vừa lười biếng vừa trơ tráo thì cũng chịu thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,867 Bài viết

• 1,203 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chả hjểu 1thằng đàn ôg như thế nhà chị vẫn mún nó quay về làm gì. Loại như thế thì cho đi luôn.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 201 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Các mẹ làm gì mà mắng anh rể kinh thế, thử nhìn nhiều chiều hơn một chút xem. Các mẹ xem nhé, đàn ông ở chung với gia đình vợ, thì vợ phải khéo léo lắm, và đàn ông phải có chút uy (về kinh tế) thì mới yên. Đây thì chồng kiếm tiền được ít, nhà vợ chắc cũng có ảnh hưởng nhiều (bố mẹ vợ giúp đỡ kinh tế), vợ lại đanh đá, không phải vừa (cũng nói chồng kinh lắm). Hai vợ chồng cãi cọ lục đục nhau suốt, thì e rằng nhiều lần đụng chạm đến tự ái/tự trọng của đàn ông.

Cũng là cãi nhau mà ông ấy bỏ về quê. Đấy là vấn đề giữa hai vợ chồng, thì nên để hai vợ chồng giải quyết với nhau. Mình nghĩ thế. Bố mẹ, gia đình vợ không nên can thiệp nhiều. Cả gia đình mà lại xúm vào phê bình rồi lại lên án như bạn này nói trên topic thì là em, em cũng chẳng về. Sống ở một môi trường mà tất cả mọi người đều tỏ ra trên cơ mình, chê trách mình (rồi chê cả mẹ mình) thì thiết nghĩ cũng ngột ngạt khó chịu ức chế lắm. Rồi bảo bây giờ gọi về, nhưng vấn đề mâu thuẫn gốc thì không được giải quyết, về rồi lại cãi nhau, lại đi cũng thế thôi. Bây giờ các mẹ thử tưởng tượng xem, một mẹ WTT ở chung nhà chồng ức chế, cả bố mẹ chồng, em chồng chẳng coi mình ra gì, rồi lại nói xấu cả mẹ đẻ của mình luôn. Mẹ đó cãi nhau nhiều lần với chồng rồi quyết định về nhà bố mẹ đẻ. Sau đó, chồng/mẹ chồng gọi về, mâu thuẫn không nhìn thấy hướng giải quyết, thế là không về, và bị cho là quá không tôn trọng bố mẹ chồng luôn.

Tốt nhất hai vợ chồng chị ấy nên nói chuyện thẳng thắn với nhau. Bây giờ anh muốn gì, em muốn gì. Muốn ly hôn/ly thân hay muốn hàn gắn. Về trước mắt, khéo ra thì ông ấy về lúc đẻ, nhưng tình hình chả có gì thay đổi như vậy, thì đường ra đi của ông ấy rộng lắm, như tớ nói ở trên. Về lâu dài nếu chị của bạn muốn hàn gắn gia đình thì trước sau nên xin ra ở riêng, hai vợ chồng tự rau cháo nuôi con, để tăng trách nhiệm của bố nó lên. Trước tiên phải tự mình "xây" nhà mình đã, đừng để gia đình bố mẹ anh chị "xây" hộ. Về gia đình bạn, theo tớ, không nên can thiệp sâu vào chuyện của họ. Mình có thể hỗ trợ (kinh tế, tình cảm, sức người) cho con gái mình, chị mình, chứ chuyện riêng gia đình của người nào, phải là người ấy mới giải quyết rốt ráo được. Và nếu như bạn đang coi "người nhà mình lúc nào cũng là hoa tươi, còn người nhà khác là hoa héo" thì nên dần nhìn nhận công tâm hơn.

Xin lỗi vì mình nói hơi thẳng, nhưng tạm thời qua những thông tin bạn viết trên đây thì mình cho là như vậy. Chúc chị bạn sớm tìm lại sự yên ổn cho gia đình riêng.
    • 314 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hp09 Xem bài viết
    Các mẹ làm gì mà mắng anh rể kinh thế, thử nhìn nhiều chiều hơn một chút xem. Các mẹ xem nhé, đàn ông ở chung với gia đình vợ, thì vợ phải khéo léo lắm, và đàn ông phải có chút uy (về kinh tế) thì mới yên. Đây thì chồng kiếm tiền được ít, nhà vợ chắc cũng có ảnh hưởng nhiều (bố mẹ vợ giúp đỡ kinh tế), vợ lại đanh đá, không phải vừa (cũng nói chồng kinh lắm). Hai vợ chồng cãi cọ lục đục nhau suốt, thì e rằng nhiều lần đụng chạm đến tự ái/tự trọng của đàn ông.

Cũng là cãi nhau mà ông ấy bỏ về quê. Đấy là vấn đề giữa hai vợ chồng, thì nên để hai vợ chồng giải quyết với nhau. Mình nghĩ thế. Bố mẹ, gia đình vợ không nên can thiệp nhiều. Cả gia đình mà lại xúm vào phê bình rồi lại lên án như bạn này nói trên topic thì là em, em cũng chẳng về. Sống ở một môi trường mà tất cả mọi người đều tỏ ra trên cơ mình, chê trách mình (rồi chê cả mẹ mình) thì thiết nghĩ cũng ngột ngạt khó chịu ức chế lắm. Rồi bảo bây giờ gọi về, nhưng vấn đề mâu thuẫn gốc thì không được giải quyết, về rồi lại cãi nhau, lại đi cũng thế thôi. Bây giờ các mẹ thử tưởng tượng xem, một mẹ WTT ở chung nhà chồng ức chế, cả bố mẹ chồng, em chồng chẳng coi mình ra gì, rồi lại nói xấu cả mẹ đẻ của mình luôn. Mẹ đó cãi nhau nhiều lần với chồng rồi quyết định về nhà bố mẹ đẻ. Sau đó, chồng/mẹ chồng gọi về, mâu thuẫn không nhìn thấy hướng giải quyết, thế là không về, và bị cho là quá không tôn trọng bố mẹ chồng luôn.

Tốt nhất hai vợ chồng chị ấy nên nói chuyện thẳng thắn với nhau. Bây giờ anh muốn gì, em muốn gì. Muốn ly hôn/ly thân hay muốn hàn gắn. Về trước mắt, khéo ra thì ông ấy về lúc đẻ, nhưng tình hình chả có gì thay đổi như vậy, thì đường ra đi của ông ấy rộng lắm, như tớ nói ở trên. Về lâu dài nếu chị của bạn muốn hàn gắn gia đình thì trước sau nên xin ra ở riêng, hai vợ chồng tự rau cháo nuôi con, để tăng trách nhiệm của bố nó lên. Trước tiên phải tự mình "xây" nhà mình đã, đừng để gia đình bố mẹ anh chị "xây" hộ. Về gia đình bạn, theo tớ, không nên can thiệp sâu vào chuyện của họ. Mình có thể hỗ trợ (kinh tế, tình cảm, sức người) cho con gái mình, chị mình, chứ chuyện riêng gia đình của người nào, phải là người ấy mới giải quyết rốt ráo được. Và nếu như bạn đang coi "người nhà mình lúc nào cũng là hoa tươi, còn người nhà khác là hoa héo" thì nên dần nhìn nhận công tâm hơn.

Xin lỗi vì mình nói hơi thẳng, nhưng tạm thời qua những thông tin bạn viết trên đây thì mình cho là như vậy. Chúc chị bạn sớm tìm lại sự yên ổn cho gia đình riêng.
    Cảm ơn những gì chị chia sẻ, nhưng những gì chị nói ở trên, gđ và bản thân mình đã từng nghĩ và đối xử với anh í không tệ. Chẳng ai trong nhà mình có ý dè bỉu hay kinh thường anh ý cả vì anh í là anh rể cả trong gđ, đã tôn trọng chị gái thì hiển nhiên phải tôn trọng cả gđ chị ấy. Chị gái mình đã cố gắng liên lạc với anh í nhưng anh í bật vô âm tín thì ko nói chuyện thẳng thắn với nhau. Buồn ghê.
    • 567 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Bên nhà bạn giữ vững đc nền kinh tế thì thôi. Cứ phải suy nghĩ lăn tăn cái chuyện ông anh rể đó làm gì, nói và đã tha thiết kiu ông về rồi, mà ông ko chịu về thì mình cũng tắt máy. Chả cần liên lạc gì hết. Chỉ nhắn 1 câu là: " nếu anh không về thì làm giấy khai sinh lấy họ của mẹ, coi như chấm dứt." Khi chị bạn sanh con thì đừng cho ông đến thăm con. Dùng chiêu im lặng để dọa thôi.
    .Dõi......oooo0.............
    ..theo ...(.....)....0oooo..
    con........\...(......(.....)....
    .bé... ......\._)......).../.....
    .....yêu...............(_./......
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 486 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

- Tự lập về kinh tế, nó thích sống kiểu máu lạnh thì bảo chị bạn cũng đối xử với nó như thế, hơi đâu mà nghĩ nhiều, áy náy cho khổ thân ra
    • 1,122 Bài viết

• 2,337 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé thứ 2 là trai hay gái thế? Hay cũng lại là gái, nên ông í chán. Tranh thủ lấy cớ chuồn, lờ lớ lơ, để chị gái bạn điên lên li hôn. Và lão ấy có cơ hội lấy vợ hai.