Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đối phó với mẹ chồng mưu mô thế nào đây ạ?

• 3.88K Lượt chia sẻ
  • 64.3K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các chị, đây là first post của em luôn hihi. Nửa đêm bùn quá, tâm sự với các chị cho giải tỏa phần nào bế tắc....

Chuyện là em sắp lập GĐ vào tháng 11 này, 2 vc em còn khá trẻ và cùng tuổi, em là giáo viên còn chồng là kỹ sư. Cả 2vc đều mới bắt đầu ổn định công việc nhà nước với đồng lương ít ỏi. Sắp cưới mẹ chồng lo xây nhà ( mẹ chồng lo tiền, ba em là người có địa vị XH nên lo quan hệ mua được nhà sổ sách khó với giá quá hời). Công việc chồng cũng ba lo, đối nhân xử thế cũng 1 tay ba em truyền dạy chồng. GĐ em tuy vị thế cao hơn (GĐ chồng ở dưới quê nghèo) nhưng ba mẹ thương chồng như con ruột vậy (vì chồng em hiền lành, có ý chí). Nhà em lại không theo chủ nghĩa phong kiến nên như chồng em là ung dung, thoải mái bên nhà vợ hết ga.

Cuộc sống của em bên nhà chồng thì ngược lại, mẹ chồng nắm kinh tế. Bà là người mưu mô, hám tiền, ích kỷ, tính khí thất thường, lễ mễ và sống giả tạo. Mở miệng ra luôn ngọt ngào với tất cả mọi người, nhưng thực chất bà chả tin ai, kể cả con trai và chồng. Tiền là tất cả. Bà luôn muốn ra uy, để em phục tùng nghe theo mọi điều khiển. Tuy em không phải ở chung nhưng mẹ chồng luôn muốn điều khiển từ xa qua điện thoại( bà luôn kiểm tra xung quanh xem em và chồng em có làm theo lời hay ko). Bà gọi điện cho chồng em 1 ngày hơn 4 cuộc để nắm bắt mọi tình hình. Bà luôn bắt em phải gọi điện thường xuyên.

Ở quê vô chơi thì bảo em chở đi vòng vòng shopping, ăn uống. Bà con dưới quê vào luôn bắt em qua thăm, thỉnh thoảng quà cáp. Bà còn là người vì tiền quên đi cả lòng tự trọng khi ngày 3 bửa đi ăn ké bên nhà chị gái mình (đã có GĐ) để tiết kiệm tiền. Bếp nhà bà ko bao h sáng lửa vì bà ko biết nấu năn. Ấy vậy mà đòi hỏi con dâu phải giỏi giang, biết nghe lời. Bà từng dạy em phải biết nghe lời tại phòng riêng của chị dâu chồng. Lấy chị dâu ra làm VD (chị dâu ăn bám mẹ chồng-chị của mc em, nên chị ấy như là 1 con rối vậy), bảo em có chuyện gì đừng về mách ba mẹ, có gì nói mc nghe thôi.Bao lần so đo với dâu nhà người ta để làm nhục em.
    Mc em khổ cái lại thích khoa trươg, nhà ko có tiền nhưng quyết mượn nợ để xây nhà to, tổ chức đám cưới rình rang. Dù em và GĐ bao lần khuyên can, nhưng mc vẫn cố chấp. Với bản tính tiền bạc của mc, em lo sợ mc sẽ bắt tụi em trả nợ thay. Tiền cưới, nữ trang bà sẽ tìm cách tóm hết. Mà số tiền mẹ mượn bà con mẹ nói bao nhiêu mà chẳng được?? Tiền chụp hình cưới, em đã chủ động chọn chỗ rẻ nhất, nhưng vẫn bị mẹ giận, rồi kỳ kèo kêu về quê chụp ( ra tiệm gội đầu makeup)
    . Ba mẹ em là người có địa vị, lại thương con gái đầu lòng nên không chịu. Sau mc mới chịu thỏa hiệp. Tụi em bước đầu tự lập, không ít khó khăn, sau này lại ôm khoản nợ lớn biết bao h mới trả nổi...Chỉ nghĩ thôi, đã thấy buồn.

Em không muốn dựa dẫm tài chính GĐ ba mẹ đẻ mình mãi, ba mẹ đã vất vả lo cho em và chồng quá nhiều rồi...Chồng em thì quá có hiếu với mẹ, vì hở cái mẹ dọa đập đầu chết Em có than thở, ảnh cũng chỉ có thể nói:" mẹ mà, tính mẹ vậy,a ko thay đổi được đâu." Em quyết định lấy ảnh đến h phút này là vì em biết ảnh rất chân thành trong tình cảm, rất thương em. Nhưng đối phó với mẹ chồng kiểu này em nghĩ mình sẽ khổ dài dài. Bao lần em muốn dừng lại chỉ vì xích mích với mc, nhưng nghĩ cho chồng thấy tội vì ko ai có quyền chọn ba mẹ. Nhưng...nhưng...và nhưng...cứ tiếp xúc vs mc dù là qua đt cũng đủ có chuyện như hnay, em thấy nản quá. Bà tính toán từng đồng, xem đám cưới như dịp phô diễn nhằm thu lợi nhuận. Chồng em hiện làm ra bao nhiêu đưa hết cho mc lo tiền cưới, thành ra anh rât áp lực. Có ai sắp cưới mà thấy ko hề trông mong, hạnh phúc như em ko? Cuộc sống của em chắc sẽ u ám lắm nếu em vẫn quyết định lấy chồng em đúng ko? Em cũng không muốn cứ làm chồng khó xử, áy náy với mẹ mãi. Bỏ thì không đành nhưng đi tiếp lại thấy sao mù mịt quá.
    Em nói ra, chắc mọi ng nghĩ em nói quá, nhưng mấy chị biết không, mc em đi chùa từng chửi lại thầy chùa, từng cố ý phá thai vì ích kỷ cá nhân,vv...Đám hỏi của tụi em, nhà trai đi ăn, lúc về xin đem đồ ăn về Em hết từ diễn tả rồi mấy chị ơi. Em phải sống sao đây hixxxxxx
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,031 Bài viết

• 4,523 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cái chính là ông ck tương lai quí hóa của e kìa.
    Đám cưới là chuyện của 2vc e, ck e làm bao nhiêu đưa hết cho bà giữ để lo cưới cũng ko sai, nhưng làm sao mình biết chính xác số tiền phải chi ra lời lỗ thế nào, vàng cưới là của hồi môn cha mẹ 2 bên cho, nếu mc e lấy cớ là làm cỗ xong thiếu nợ đòi lai thì e cứ đưa đúng số vàng bên nhà ck cho thôi, còn của ba mẹ e cho thì e nói thẳng e ko đưa đc, mẹ còn nợ ngta bao nhiêu thì cho con biết rồi con trả từ từ.

E có suy nghĩ đến việc cưới xin xong, 2 đứa ở riêng hay ở chung với mc ? bà lo tiền xây nhà rồi bà lên ở chung rồi sao ? E tính sống thế nào với bà mc toan tính này ?
    Rồi sau cưới ck e lại định dâng hết lương cho mc để bà lo chợ búa àh ?
    Mình ko đc quyền chọn cha mẹ nhưng mình phải biết phân biệt lí lẽ để sống, ck e cứ nhu nhược thế thì trc sau gì cũng nghe lời mẹ mà bỏ vợ thôi.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 24 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Hoàn cảnh của mình cũng gần như bạn đấy, nhưng mình lấy ck rồi thì mới biết mẹ chồng mình là người mưu mô thế, mình và chồng đã từng đưa nhau ra tòa rồi. Tuy là hiện tại vợ chồng mình vẫn ở với nhau nhưng mình thấy mệt mỏi lắm. Mẹ chồng mình luôn thích điều khiển mình, muốn tham gia vào cuộc sống của hai vợ chồng mình, muốn mình phải sống theo ý bà, chồng mình thì thương mẹ, tất cả những gì mẹ nói đều đúng còn mình phải nghe theo. Đến giờ thì mình bỏ ra ở riêng, quan hệ mẹ chồng nàng dâu, tình cảm vợ chồng đều sứt mẻ. Thế nên mình khuyên bạn nên xem xét lại, dù sao thì cũng chưa cưới, lấy về rồi phức tạp lắm.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị đã chia sẻ
    Em và chồng sẽ ở riêng, nhưng em lo bị mc dằn vặt suốt và bắt trả nợ. Vừa rồi tụi em có nói chuyện thẳng thắn, a nói sẽ bảo vệ em, vì thương chồng em đã chấp nhận sống chung với lũ. Bản thân mình thì em tự dặn lòng phải cứng cỏi hơn để có thể đối đáp khôn khéo với mc Quyết không nghe theo những điều vô lý. Đó h em toàn im lặng...vấn đề to nhất chắc ở đây
    • 283 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Nếu thôi được thì thôi đi bạn ạ, mới đầu thì đau khổ chứ qua 1 thời gian là hết thôi chứ sống với mẹ chồng này thì khổ nửa đời nhất là sau này khi có con cái. Xưa mình yêu 1 người 3 năm . Là mối tình đầu và 2 ng đã đi quá giới hạn nên mình xác định là đó là ng mình sẽ lấy làm chồng mà ko bận tâm gđ người đó nghèo và ở quê. ( Nhà mình cũng ở quê nhưng cách HN 20 km thôi bố mẹ làm buôn bán nên cũng giàu có) Khi ra trường đi làm tính chuyện kết hôn mình mới thấy cuộc đời không như mình nghĩ. Vốn tưởng nhà a nghèo ko giúp gì đc thì 2 đứa tự lập tự lo liệu nhưng mình nhận ra nếu lấy anh thì mình sẽ phải sống bên mẹ anh - một người phụ nữ cũng gần như mẹ chồng chủ topic này nên mình đã quyết định chia tay dù rất đau lòng. Nhớ lúc anh ra trường bố mình xin việc cho anh mất 40tr anh nói là đi làm sẽ trả. Nhưng đi làm rồi mẹ anh bắt anh lương bao nhiêu phải gửi về đưa mẹ để dành đám cưới lo cái lọ lo cái chai. Rồi mẹ anh cũng thường gọi cho mình rủ về quê anh chơi hầu như cuối tuần nào cũng về mà đã về là mẹ kêu đi mua sắm, thăm họ hàng ... Bố mẹ mình mẹ anh cũng ko tha có lần mẹ anh gọi điện bảo bố mình cho 2 đứa 1 miếng đất nhỏ của bố mẹ để xây nhà rồi làm cưới. Thật ra miếng đất đó vốn là để cho mình nhưng bố mẹ muốn 2 đứa đi làm kiếm tiền tự xây. Mẹ anh bảo bố mẹ mình sang tên cho 2 đứa rồi bà sẽ cho vay tiền làm nhà. Cũng bắt xây nhà to. Còn rất nhiều chuyện nhỏ nhặt nữa. Bố mẹ mình biết mình yêu anh nên ko ngăn cản nhưng có vể rất buồn nên mình thấy có lỗi với bố mẹ lắm. Vì vậy mình quyết định chia tay dù rất buồn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 385 Bài viết

• 1,162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình, quyết định đi tiếp hay dừng lại trong mối hôn nhân này là hoàn toàn do bạn tự cân nhắc và chịu trách nhiệm, mọi ng ở đây có thẻ bằng kinh nghiệm, kiến thức của mình để chỉ cho bạn thấy được viễn cảnh ở mỗi lựa chọn nó sẽ ntn mà thôi chứ ko ai có thể khuyên bạn nên cưới hay nên dừng vì họ ko thể hiểu hoàn cảnh của bạn bằng chính bạn được. Tùy vào khả năng chịu đựng của bạn, tùy vào t.y của bạn dành cho ng.ch tương lai, tùy vào thứ tự ưu tiên của bạn trong quan điểm triết lý sống mà bạn sẽ đưa ra qđ cho riêng mình.

Đọc bài của bạn mình có một số cmt sau:

- Về mẹ chồng tg lai của bạn: Một điều chắc chắn là tính của bà sẽ không thay đổi từ nay đến cuối đời. Nếu bạn chọn đi tiếp, bạn buộc phải tìm cách dung hòa thôi. Được cái là 2 vc bạn không phụ thuộc nhà chồng, mc bạn khủng bố bạn thì chỉ khủng bố về mặt tinh thần mà thôi (gọi điện thường xuyên, thích kiểm soát, đòi đập đầu vào tường ...) nếu thế thì bạn phải có thần kinh thép để giải quyết. Một mặt thì cứ nghe đt của bà, bà mà hỏi hơi sâu vào chuyện mà bạn ko muốn bà tham gia ý kiến thì bạn nói tránh nói lảng đi "con chưa biết", "con cũng không rõ", (với thái độ rất nhã nhặn), bà nói gì cũng vâng, còn làm hay không thì do mình mà. Nhất là khi ko ở cùng mc thì chuyện này cũng không khó.

Nhưng một mặt vẫn phải quan tâm tới bà, hỏi han sk, tình hình ăn uống của bà, thi thoảng mua biếu bà j đó cho bà vui. Nhưng tuyệt đối không để cho bà tham gia vào chuyện gđ bạn, còn mọi chuyện khác thì vô tư. Một điều nữa là tuyệt đối không cho vào tai những lời nói khó nghe của bà (hi hi, cái này nói thì dễ nhưng nhiều lúc ức lên là nhất bằng bét lun, máu mà dồn lên não rồi thì ck cũng chả cần í chứ nói j đến mc, hi). Cố gắng cứ cư xử với cái đầu lạnh (nhất quyết ko để bà xen vào vc gđ) và trái tim nóng (ngoài chuyện này ra, vẫn qtam bà như bt) là dc. Để làm được tn thì cũng cần sự thấu hiểu và ủng hộ của ck nữa. Chứ dc vài bữa ck lại xót mẹ quá, lại kêu bà đang mắng, đang chửi, đang kêu khóc, đòi đập đầu v.v..a ko đành lòng, thôi mình cứ chiều bà lần này đi, thì xôi hỏng bỏng không.

- Về ck của bạn: Nếu ck bạn là ng hiểu chuyện, biết phân biệt đúng sai và biết cái j cần làm và ko nên làm, thì bạn có đồng minh rồi đấy. Nếu ck bạn mà bất chấp tất cả bênh mẹ chằm chặp thì mình ko khuyên bạn tiếp tục cuộc hôn nhân này đâu. Cái giá cho bạn chịu đựng bà mc ntn là đổi lại bạn phải có 1 ông ck tử tế và 1 cs gia đình êm ấm chứ nhỉ? Còn nếu mà ko dc, thì chẩ việc j phải hy sinh cả, next nhanh cho vuông.

Nhưng mà, một ng đàn ông có hiểu chuyện đến đâu thì a ta vẫn không bao giờ muốn nghe ng khác (đặc biệt là vợ mình) cứ kể tội mc hoài. Ngay cả anh ta biết mười mươi những gì bạn nói là đúng thì a ta vẫn không muốn nghe, ko thấy vui vẻ j khi phải nghe những lời ấy. Bà ấy có thế nào thì đối với a ta, bà ấy vẫn là mẹ. Thế nên, khi bạn tìm kiếm sự ủng hộ của ck trong chuyện này thì bạn phải có cách nói khéo léo. Nếu bạn đường đường khai chiến với bà, công kích bà, luôn nói những câu kiểu như "mẹ a thật chẳng ra làm sao...", mẹ a thế này, mẹ a thế kia, mẹ a thật quá đáng v.v...thì 100% là a ta sẽ xù lông với bạn và chuyển qua bênh mẹ. "ừ, mẹ tôi thế đấy, tính mẹ tôi từ xưa thế rồi, cô làm dâu mà ko chịu hiểu..."

Cho nên, thay vì mở đầu bằng "mẹ anh.." hãy mở đầu bằng "em rất...", vd "em thấy khổ tâm quá, bà muốn thế này thế kia, nhưng a thấy đấy vì abc nên như vậy là ko được", hoặc "em bất lực quá, e mệt mỏi quá, mẹ cứ gọi điện truy vấn em hoài..." Hãy nói cho ck biết tâm trạng của bạn, bạn xì choét ra sao, khổ tâm ntn với những y/c của bà để ck cảm thông và thấu hiểu. Chỉ khi ck hiểu bạn mới có thể ủng hộ bạn. Đừng bao giờ y/c a ấy bỏ mẹ qua 1 bên mà chỉ nghĩ cho bạn mà thôi. Hãy hiểu cho a ấy, và coi như đó là tính cách của bà rồi hãy cố gắng chấp nhận và không mỉa mai, xỉa xói j cả. Một mặt thì vẫn quan tâm chăm sóc bà như bt, để ck bạn thấy, và cả mc bạn và những ng xung quanh, là bạn có tâm thực sự, nhưng để bảo vệ hp gia đình nhỏ bé của mình, có những vc bạn quyết ko thỏa hiệp, ko nhân nhượng trc những đòi hỏi quá đáng của bà.

- Về chuyện đám cưới: Việc tổ chức rình rang rồi để cô dâu chú rể è cổ cõng nợ quả thật là ..hầy za...thế nên ngày xưa có câu bệnh sỹ chết trc bệnh sida mà. Haizz. Ko bít là trong 2 việc: 1 là đám cưới đạm bạc nhưng 2 vợ chồng chúng nó yêu thương bảo ban nhau, hai là 1 đám cưới hoành tráng, sau đó suốt ngày cãi nhau như mổ bò vì phải gồng lên trả nợ, thì cái nào khién bà mc tự hào hơn nhỉ????

Nếu cứ nói suông là tổ chức to thì tốn tiền lắm này nọ chắc bà sẽ bỏ ngoài tai, vì bà đang khao khát 1 đám cưới to, đó niềm ao ước cháy bỏng bây lâu của bà rồi nên bà sẽ bất chấp. Vậy thì t nghĩ ck bạn nên bảo mẹ ngồi xuống đây, để con tính cho mẹ nghe: lễ hỏi hết từng này, cỗ bàn hết từng này, con từng này khách, mẹ từng này khách, thu về chỉ đc nhiêu thôi, vậy nợ từng này, lương con giờ thế này, vậy 1 năm sau 2 vc con vẫn trả nợ chưa hết, đấy là chưa kể chi phí sinh và nuôi con, mẹ ko muốn có cháu bế luôn sao? Con biết mẹ muốn được bằng ng ta, cho nở mày nở mặt, nên con cũng đồng ý ko đc úi xùi quá, vậy con tính thế này bla..bla....
    Nếu bà ko vẫn đồng ý, thì ck bạn hãy gọi cho mấy ng bán hàng cho mc và bảo "cháu đã ngăn nhưng mẹ cháu cứ đòi mua, mà cháu nói trước là cháu ko đủ tiền trả ngay đâu, bác mà vẫn cứ muốn bán thì xác định là phải cho nợ. Đấy, cháu nói trc rồi, còn lại là tùy qđ của bác kẻo mai sau 2 nhà lại căng thẳng". Cái này là để đề phòng trường hợp mc nhất quyết làm to, còn nếu đả thông dc tư tưởng mc là hay nhất.
    Chết cha, dc ngày rảnh rỗi viết dài quá nhỉ. srry mn vì bài dài quá +____+ mn thông cảm nhé.
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

MC bạn ghê gớm quá nhỉ, chưa lấy mà đã thế này rồi, sau này thì còn nhiều thứ phức tạp nữa.
    Đàn ông mà cái gì cũng 1 điều mẹ 2 điều mẹ thì vứt. Nên quan trọng ở đây là chồng bạn, là con thì ai chả có hiếu, nhưng cũng nên tỉnh táo để biết được đâu là sai đâu là đúng, dung hòa mọi thứ. Mình là phận dâu, đối phó làm sao được bạn, kệ xừ bà ý, cũng có phải ở chung đâu mà lo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuathang7 Xem bài viết
    Nếu thôi được thì thôi đi bạn ạ, mới đầu thì đau khổ chứ qua 1 thời gian là hết thôi chứ sống với mẹ chồng này thì khổ nửa đời nhất là sau này khi có con cái. Xưa mình yêu 1 người 3 năm . Là mối tình đầu và 2 ng đã đi quá giới hạn nên mình xác định là đó là ng mình sẽ lấy làm chồng mà ko bận tâm gđ người đó nghèo và ở quê. ( Nhà mình cũng ở quê nhưng cách HN 20 km thôi bố mẹ làm buôn bán nên cũng giàu có) Khi ra trường đi làm tính chuyện kết hôn mình mới thấy cuộc đời không như mình nghĩ. Vốn tưởng nhà a nghèo ko giúp gì đc thì 2 đứa tự lập tự lo liệu nhưng mình nhận ra nếu lấy anh thì mình sẽ phải sống bên mẹ anh - một người phụ nữ cũng gần như mẹ chồng chủ topic này nên mình đã quyết định chia tay dù rất đau lòng. Nhớ lúc anh ra trường bố mình xin việc cho anh mất 40tr anh nói là đi làm sẽ trả. Nhưng đi làm rồi mẹ anh bắt anh lương bao nhiêu phải gửi về đưa mẹ để dành đám cưới lo cái lọ lo cái chai. Rồi mẹ anh cũng thường gọi cho mình rủ về quê anh chơi hầu như cuối tuần nào cũng về mà đã về là mẹ kêu đi mua sắm, thăm họ hàng ... Bố mẹ mình mẹ anh cũng ko tha có lần mẹ anh gọi điện bảo bố mình cho 2 đứa 1 miếng đất nhỏ của bố mẹ để xây nhà rồi làm cưới. Thật ra miếng đất đó vốn là để cho mình nhưng bố mẹ muốn 2 đứa đi làm kiếm tiền tự xây. Mẹ anh bảo bố mẹ mình sang tên cho 2 đứa rồi bà sẽ cho vay tiền làm nhà. Cũng bắt xây nhà to. Còn rất nhiều chuyện nhỏ nhặt nữa. Bố mẹ mình biết mình yêu anh nên ko ngăn cản nhưng có vể rất buồn nên mình thấy có lỗi với bố mẹ lắm. Vì vậy mình quyết định chia tay dù rất buồn.
    hic, không thể tưởng tượng được, mẹ chồng gì mà cơ hội vậy
    • 55 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

khiếp bà ghê thế
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    yeahhhh cái này thì nghe. . .đúng tim đen quá! nhưng không thể nói nhiều! em thích nhất câu ''Bà gọi điện cho chồng em 1 ngày hơn 4 cuộc để nắm bắt mọi tình hình'' thế là hiểu nhau nhé ( vì trang của em ox hay vào xem tin tức) nhưng c nek. Hiền quá thì có nước mak đi chết, em đã từng ngu như thế và em nhận ra hoặc là em đi chết vì cái tội ngu ấy hoặc em phải là con chằn cái, nắm mọi quyền có thể và. . tuyệt không bao giờ khai báo lương bổng với bất kỳ ai có cái kiểu qua tâm '' đầy toan tính''. Tất nhiên '' em cầm quyền chứ không phải ck em'', nhà e không giàu nhưng chẳng '' tệ hại như nhà chồng của chị hay em. MC em còn cao tay hơn thế kiểu '' giả vờ như mình là người mẹ đáng thương hơn là kẻ moi móc. Bà rất thích châm dầu vào lửa cho chúng em gây nhau. Vừa biết chúng em gây vì bà tháng trước thì tháng sau bà lại mò xuống, rên rỉ '' sau tụi bây gây nhau vì mẹ hoài, mẹ buồn quá'', xong rùi tháng sau lại lết xuống viện cớ nhớ con rồi thế là tụi em lại rần rần vì tính bà hay than vãn để ck em đau lòng mak cho tiền >''< vụ này k biết có ai hiểu nỗi bức xúc tột cùng của em k? Còn nhiều, nhiều lắm nhưng thôi, nói sau! Gio muốn sống là phải tàn ác chị ạ. vạch hẳn ranh giới cái gì nên hỏi, cái gì k, không nên đầu lụy, gia cảnh chị tốt thì lo gì ế.??? Hãy làm chủ cuộc sống hoặc cả đời chị đều phải khóc như hôm nay. Em chằng cái lắm mak vẫn chưa thể làm chủ cuộc chơi đây! Đau khổ quá haizzz
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura_Thai Xem bài viết
    Chào các chị, đây là first post của em luôn hihi. Nửa đêm bùn quá, tâm sự với các chị cho giải tỏa phần nào bế tắc....

Chuyện là em sắp lập GĐ vào tháng 11 này, 2 vc em còn khá trẻ và cùng tuổi, em là giáo viên còn chồng là kỹ sư. Cả 2vc đều mới bắt đầu ổn định công việc nhà nước với đồng lương ít ỏi. Sắp cưới mẹ chồng lo xây nhà ( mẹ chồng lo tiền, ba em là người có địa vị XH nên lo quan hệ mua được nhà sổ sách khó với giá quá hời). Công việc chồng cũng ba lo, đối nhân xử thế cũng 1 tay ba em truyền dạy chồng. GĐ em tuy vị thế cao hơn (GĐ chồng ở dưới quê nghèo) nhưng ba mẹ thương chồng như con ruột vậy (vì chồng em hiền lành, có ý chí). Nhà em lại không theo chủ nghĩa phong kiến nên như chồng em là ung dung, thoải mái bên nhà vợ hết ga.

Cuộc sống của em bên nhà chồng thì ngược lại, mẹ chồng nắm kinh tế. Bà là người mưu mô, hám tiền, ích kỷ, tính khí thất thường, lễ mễ và sống giả tạo. Mở miệng ra luôn ngọt ngào với tất cả mọi người, nhưng thực chất bà chả tin ai, kể cả con trai và chồng. Tiền là tất cả. Bà luôn muốn ra uy, để em phục tùng nghe theo mọi điều khiển. Tuy em không phải ở chung nhưng mẹ chồng luôn muốn điều khiển từ xa qua điện thoại( bà luôn kiểm tra xung quanh xem em và chồng em có làm theo lời hay ko). Bà gọi điện cho chồng em 1 ngày hơn 4 cuộc để nắm bắt mọi tình hình. Bà luôn bắt em phải gọi điện thường xuyên.

Ở quê vô chơi thì bảo em chở đi vòng vòng shopping, ăn uống. Bà con dưới quê vào luôn bắt em qua thăm, thỉnh thoảng quà cáp. Bà còn là người vì tiền quên đi cả lòng tự trọng khi ngày 3 bửa đi ăn ké bên nhà chị gái mình (đã có GĐ) để tiết kiệm tiền. Bếp nhà bà ko bao h sáng lửa vì bà ko biết nấu năn. Ấy vậy mà đòi hỏi con dâu phải giỏi giang, biết nghe lời. Bà từng dạy em phải biết nghe lời tại phòng riêng của chị dâu chồng. Lấy chị dâu ra làm VD (chị dâu ăn bám mẹ chồng-chị của mc em, nên chị ấy như là 1 con rối vậy), bảo em có chuyện gì đừng về mách ba mẹ, có gì nói mc nghe thôi.Bao lần so đo với dâu nhà người ta để làm nhục em.
    Mc em khổ cái lại thích khoa trươg, nhà ko có tiền nhưng quyết mượn nợ để xây nhà to, tổ chức đám cưới rình rang. Dù em và GĐ bao lần khuyên can, nhưng mc vẫn cố chấp. Với bản tính tiền bạc của mc, em lo sợ mc sẽ bắt tụi em trả nợ thay. Tiền cưới, nữ trang bà sẽ tìm cách tóm hết. Mà số tiền mẹ mượn bà con mẹ nói bao nhiêu mà chẳng được?? Tiền chụp hình cưới, em đã chủ động chọn chỗ rẻ nhất, nhưng vẫn bị mẹ giận, rồi kỳ kèo kêu về quê chụp ( ra tiệm gội đầu makeup)
    . Ba mẹ em là người có địa vị, lại thương con gái đầu lòng nên không chịu. Sau mc mới chịu thỏa hiệp. Tụi em bước đầu tự lập, không ít khó khăn, sau này lại ôm khoản nợ lớn biết bao h mới trả nổi...Chỉ nghĩ thôi, đã thấy buồn.

Em không muốn dựa dẫm tài chính GĐ ba mẹ đẻ mình mãi, ba mẹ đã vất vả lo cho em và chồng quá nhiều rồi...Chồng em thì quá có hiếu với mẹ, vì hở cái mẹ dọa đập đầu chết Em có than thở, ảnh cũng chỉ có thể nói:" mẹ mà, tính mẹ vậy,a ko thay đổi được đâu." Em quyết định lấy ảnh đến h phút này là vì em biết ảnh rất chân thành trong tình cảm, rất thương em. Nhưng đối phó với mẹ chồng kiểu này em nghĩ mình sẽ khổ dài dài. Bao lần em muốn dừng lại chỉ vì xích mích với mc, nhưng nghĩ cho chồng thấy tội vì ko ai có quyền chọn ba mẹ. Nhưng...nhưng...và nhưng...cứ tiếp xúc vs mc dù là qua đt cũng đủ có chuyện như hnay, em thấy nản quá. Bà tính toán từng đồng, xem đám cưới như dịp phô diễn nhằm thu lợi nhuận. Chồng em hiện làm ra bao nhiêu đưa hết cho mc lo tiền cưới, thành ra anh rât áp lực. Có ai sắp cưới mà thấy ko hề trông mong, hạnh phúc như em ko? Cuộc sống của em chắc sẽ u ám lắm nếu em vẫn quyết định lấy chồng em đúng ko? Em cũng không muốn cứ làm chồng khó xử, áy náy với mẹ mãi. Bỏ thì không đành nhưng đi tiếp lại thấy sao mù mịt quá.
    Em nói ra, chắc mọi ng nghĩ em nói quá, nhưng mấy chị biết không, mc em đi chùa từng chửi lại thầy chùa, từng cố ý phá thai vì ích kỷ cá nhân,vv...Đám hỏi của tụi em, nhà trai đi ăn, lúc về xin đem đồ ăn về Em hết từ diễn tả rồi mấy chị ơi. Em phải sống sao đây hixxxxxx
    Mẹ chồng ăn thịt cả nhà nàng dâu.nếu chồng bạn cứ nhu nhược ntn thì bạn sẽ khổ đến khi mẹ chồng bạn chết,mà tôi lo bạn sẽ chết trước mẹ chồng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Wah mẹ chồng ghê thế. .chưa lấy mà đđã vâyvậy...nhưng mà bạn cũng chả vừa vì chưa là dâu mà đã bêu xấu gd chồng sắp cưới rồi. ....mình nghĩ là bạn sẽ chả nhường nhịn mẹ chồng tương lai của bạn đâu. ...khổ thân cho anh chồng bị kẹt ở dữa rồi
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Những chuyện bạn kể hết sức bình thường, vì bạn có ác cảm bên nhà ck nên nghĩ vậy thôi. Vd như đi ăn cưới nhà ck mang ít đồ ăn về là bt. Nếu họ k xin thì nhà e cũng nên biếu ít gửi những ng ở nhà k đi đc mà. Còn về mc khó tính, c xin chia buồn vs e. Thực ra c nghĩ mẹ ck sợ con dâu lấn lướt nên ra oai trước. C nghĩ e hiền lÀnh và đối xử chân thành với bà một thời gian bà sẽ thay đổi thôi. Còn tiền bạc thì e cứ sòng phẳng để đỡ khó chịu đôi bên, e có thể chịu thiệt 1 tí cũng đc nhưng cứ nói rõ ràng quan điểm về tiền. Sau tuỳ cơ ứng biến. C chúc e thành công. E ở nhà riêng k vc gì phải sợ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

1234567
    • elx
      Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Tốt nhất là không lấy nhau nữa nếu không chỉ khổ một đời.nếu cố tình lấy thì chị nên lập tài khoản riêng không cho mẹ chồng hay thậm chí cả chồng biết để phòng thân.sớm muộn không chịu được cũng phải ra tòa.Lúc ấy chỉ có trắng tay. Có tiền bố mẹ đẻ cho hay vàng chị cũng nên bảo ông bà giữ hộ.Mồ hôi nước mmắt của bố mẹ mình mà phải cúng bố mẹ chồng sao. Như em còn lâu nhá
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sao mẹ ck bạn giống mẹ ck mình thế, bây giờ mình đã không coi và không bao giờ gọi bà ý bằng 2 từ mẹ ck nữa rồi. Mẹ của ck thêm cái tính suốt ngày chửi rủa ck và con bà ý đẻ ra. Nhưg hễ cứ vc mìh cãi nhau là bà ý nhảy bổ vào chửi con dâu k cần biết con trai bà sai hay đúg. Bà ý chửi cả bố mẹ ông bà cụ kị nhà con dâu.( nhưg lần này mìh chưa dám cãi lại ) đến lần sau bà ý lại chửi bố mẹ mìh, còn gđ xúc phạm mẹ mìh, mình k chịu được nên cãi lại thì bà nhảy bổ vào đánh mình, bố ck thì đuổi mìh ra khỏi nhà. Còn ck thì đứg trơ mắt ra nhìn. ( bố ck và ck đều nhu nhược luôn phải nghe theo sự chỉ đạo của bà ý). Giờ mìh về nhà mẹ đẻ gần 2 thág rồi và thề sẽ k bao giờ quay lại nhà đó nữa. Còn ck thì vẫn nc bìh thườg, ( ck mìh tốt về mọi mặt, nhưg được cái mẹ là nhất) nên quyết khôg ra ngoài ở riêg với vợ con. Cho nên mìh xác địh ly hôn luôn. Mìh chưa từg hối hận và tiếc nuối gì. Vậy mong chủ top suy nghĩ lại vì với mẹ ck thế này thì trước sau cũg k thể sốg hp với ck đc.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

B oi suy nghi ki roi quyet dinh cuoi hay k nhe,minh k dam noi gi nhiu,nhung ban se stress dien dai dai mat
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Me no noi dung,ck luc nao no cung benh vuc me no thoi,k hanh phuc voi mc thi k the nao hp noi voi ck dau
    • 23 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

không muốn khổ thì đừng lấy ck này và làm dâu mẹ ck này , còn muốn khổ thì cứ đâm đầu vào sau này đừng hối hận đã thấy mà không chịu tránh xa ra giờ than thở hỏi han có ích j? múm yên thân lầy ck thì cứ giả đui, giả điếc sông và làm theo ý mẹ ck
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Còn mình và chồng mình yêu nhau 10 năm mới kết hôn với nhau ngày yêu nhau do bố mẹ anh ở quê nên cũng ít tiếp xúc nên không biết bà là người thế nào chỉ nghe người yêu nói là mẹ anh nói ai có phước mới làm dâu mẹ đó nghe cũng yên tâm. khi hai đứa chuẩn bị cưới thì bố mẹ mình sợ con gái ở sài gòn sống ở trọ khổ cực nên đưa tiền cho hai đứa mua đất cất nhà mình vì nghĩ đến sĩ diện của chồng nên cho chồng đứng tên toàn bộ vì nhà anh nghèo nên cũng không giúp dc gì.Ông bà lúc đó gọi điện càm ơn bố mẹ mình rối rít, lấy nhau về rồi mới biết mẹ chồng mình suốt ngày gọi điện kêu gởi tiền về cho bà bà than khổ rồi kêu mình về nhà bố mẹ xin tiền hai vợ chồng mình im lặng ko nói gì chỉ cố gắng kiếm tiền gởi về cho ông bà. rồi 1 năm sau chồng mình ung thư điều trị bệnh viện mình chạy vạy vay mượn khắp nơi để chữa bệnh cho chồng nhưng nhà chồng không giúp được gì rồi anh cũng không qua khỏi. ngày anh mất mẹ anh cứ cho rằng mình sát chồng hất mình ra khỏi gia đình anh coi như ko phải con trong gia đình vì hai vợ chồng mình chưa có con. ngày đó mình đã cố gắng vượt qua cú sốc đau lòng không muốn nhờ vả bố mẹ nữa vì thấy bố mẹ khổ vì mình nhiều rồi cố gắng gượng dậy đi làm trả nợ đến khi trả xong nợ cứ tưởng khỏe hơn xíu thì mẹ anh lại nhảy vào đòi đuổi mình ra khỏi nhà vì bà nói là nhà này xây trước lúc cưới mình về nên mình không có quyền gì hết. Mọi người nói thế còn tiền gia đình bố mẹ mình gởi lên cho hai đứa mua đất cất nhà sao bà không nhắc thì bà nói bà chưa nghe bao giờ không có chuyện đó là do con bà làm dc, mình lúcđó chỉ muốn chết theo anh cho xong nhưng cứ nhìn thấy bố mẹ đau khổ lại cứ phải gượng dậy cuối cùng anh e họ hàng hai bên đến thống nhất phải chia đôi căn nhà mình một nữa bố mẹ anh một nữa mình phải trả cho bố mẹ anh gần 500 triệu mới dc lấy nhà. 5 năm sau ngày anh mất cuộc sống của mình vẫn cứ mãi long đong suốt đời chỉ nghĩ tới nợ nần ko dám đến với ai.
    Nên mình nghĩ thà không biết trước bị mắc lừa chứ biết rồi thì tránh xa đi số phận con gái lỡ sa chân vào gia đình không ra gì thì khổ hết một đời.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3