TIN TÀI TRỢ.

Điên đầu vì nhà chồng bòn rút :(( - Cứu em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.62K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tạo mãi chả được cái nick, em xin luôn cái nick bà chị^^

Em nghĩ là có nhiều mẹ rơi vào hoàn cảnh như em

Em đi làm được 1 năm, chồng đi làm được vài tháng. Lương em 4tr, chồng 6,5tr nhưng chồng làm giám sát xây dựng, ứng nhiêu thì ứng, cuối kỳ mới trả hết.

Em rất bực khi gia đình bên chồng, hết 2 em gái (1 cô mới ra trường, 1 cô đã có 2 con 4 tuổi gửi ở quê), đến anh trai (đã đi làm kỹ sư xây dựng 3 năm nhưng không đủ tiêu), đến bố, đến mẹ gọi điện kêu gửi tiền(bố mẹ làm nông, có nuôi 3 đứa cháu của 2 cô con gái – 1 đứa lớn ba mẹ bỏ nhau, 2 đứa sinh đôi 4 tuổi). Lương thì chưa thấy đâu chỉ thấy xin tiền tới tấp. Em không ki bo gì nhưng phàm đã đến tuổi lao động và không mất khả năng lao động thì không nên trông chờ vào người khác, thi thoảng xin chính đáng thì cho chứ cho mãi mà quen đi thì khổ, bố mẹ kêu gửi tiền thì gửi, nhưng nếu bảo gửi quá nhiều thì em không đồng ý.

Em cũng nói thật, chúng em chẳng dư dả gì, mới mua cái tủ lạnh cũ hôm trước thì 6h sáng hôm sau em gái đã gọi điện nũng nịu“Gửi tiền về cho mẹ chưa? Có tiền không cho em mà mua tủ lạnh à?” (2 vc cô em làm công nhân). Em cực kỳ khó chịu với kiểu như thế, dù sao thì chúng nó cũng khinh em ra mặt rồi (phim dài tập sẽ kể sau) nên em dek thèm chấp. Em ăn học đàng hoàng, cư xử tử tế với mọi người chả ai phàn nàn, đi làm đủ ăn và thậm chí nuôi anh chúng nó mà chúng nó dám bảo em ăn bám. :Angry:

Về thái độ của chồng em : Em không cấm cản, không khó chịu khi chồng gửi tiền về nhưng chắc lão cũng biết, nói chuyện gửi tiền về nhà là lí nhí

Về thái độ của em: Em không cáu giận, chỉ hỏi bao giờ phải gửi tiền về cho bố, tháng này mình còn nợ ...bla bla..., mặt mũi buồn buồn, chồng em bảo thôi từ từ gửi bố sau. Trước hôm gửi cho ông anh, chồng chỉ nói bâng quơ là phải gửi tiền cho ổng (2tr). Hôm sau ổng gọi em, em nói luôn “Anh thông cảm chừng nào em ứng được lương em gửi anh liền, chắc 2, 3 bữa nữa, tháng này em phải trả nợ kẹt quá:cool:”. Chắc ổng cũng biết em định nói gì.

Ông anh thì em nghĩ là cũng biết ngại, bố chồng thì em chưa biết sao vì dù sao cũng không phũ phàng được, ông cũng sĩ diện lắm. 2 cô em chồng được nhìu chị em đánh giá là “Quái thai ngâm axit” thì em chưa có cách trị. :Worried:Cứ hay gọi xin, mà chồng em hình như chưa biết từ chối bao giờ. Chúng nó thuộc dạng não phẳng, mặt dày:Crying::Crying: (có điều kiện em sẽ kể sau nhé, em không đơm đặt tẹo nào).

Làm sao đây các mẹ, em sợ họ quen thói là em chết vì lương chồng em chỉ biết thế chứ không chính xác khoản tăng ca và các khoản khác. Phải làm sao để chồng không tự ái đây? Lão sĩ diện và tự ái ghê lắm :Crying::Crying:

Các mẹ có ném đá thì em chịu, chứ em chịu hết nổi rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em xin nói thêm là chồng em đi học thỉnh thoảng gđ mới cho tiền, còn lại tự xử.

Được cái chồng em chịu khó, không cờ bạc, gái thì chưa thấy, tánh nết ham vui, nghiện thuốc lá, khá cục tính, chả có tí lãng mạn nào. Thôi vậy cũng tạm chấp nhận được

Làm sao với 2 cô em gái bé bỏng nè? Hu hu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Thông cảm với mẹ nó. Nói chung mình cứ phân tích hợp lý là chồng hiểu và tìm cách phù hợp thôi. Lương vợ chồng bạn như thế thì đủ sống thôi chứ có dư dả gì lắm đâu mà cho người này người kia. Hãy nói cho chồng hiểu điều đó. Như nhà mình ngày trước em trai chồng thỉnh thoảng xin tiền, mình cũng nói rõ là anh nuôi em tới hết đại học thì thôi, em thỉnh thoảng thiếu thì cho chứ ko có việc chu cấp hàng tháng như trước nữa. Mình đồng ý cho chồng hỗ trợ tới khi em có việc làm có lương thì thôi. Sau này thỉnh thoảng công việc của nó ko thuận lợi, mình chủ động bảo chồng hỏi xem em có thiếu ko thì cho nó một ít xài đỡ.

Vì nó hiểu quan điểm của vợ chồng mình nên cũng ko dám xin như trước nữa nhưng mình thấy nó thiếu là cũng cho để nó ko bị thiếu thốn quá. Cho ở đây là cho một chút, 1,2tr và thỉnh thoảng mới cho. Số tiền đó cũng nhỏ, ko ảnh hưởng đến kinh tế gia đình mình. Chứ nếu mà ko dư thì cũng đành chịu, bảo em nó cố gắng hơn thôi. Chồng mình rất đồng ý cách quản lý và chi tiêu của mình. Anh í mỗi tháng nộp cho vợ khoản lương cố định, chừa lại một số để tiêu xài riêng và khoản lương giữa tháng anh í cũng giữ lại. Số tiền đó anh có thể cho em, biếu bố mẹ hoặc làm gì tùy muốn. Những ngày lễ, tết hoặc khi bố mẹ đau ốm hoặc cần tiền gì, mình chủ động xuất tiền biếu bố mẹ. Việc này áp dụng cả hai bên chồng và vợ.

Bình tĩnh giải quyết vấn đề nhé bạn nhé.
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều nhà bị bòn rút như chủ top lắm. Toàn là bên chồng bòn mới lạ. Mà sao càng ngày phụ nữ càng giỏi nhỉ, ko những đảm đang trong việc nội trợ lại còn biết kiếm tiền giỏi có khi còn nuôi được cả chồng. Đàn ông ngày càng mất vai trò trụ cột. Bạn mình cũng làm nhiều tiền hơn chồng và thỉnh thoảng còn phải cho tiền chồng xài. Lương anh í đủ một mình anh í ăn, thỉnh thoảng bị thiếu. Anyway, hạnh phúc là tốt rồi nhưng hai vợ chồng thì ko sao, bị người thân bòn rút thì... chắc ko chịu nổi.
    • 17 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn chị *********

Em cũng đã thống nhất với chồng là Các khoản chu cấp cố định với 2 bên là như nhau, trừ trường hợp khẩn cấp, cho tiền gì bên nào cũng phải công khai tránh hiểu lầm. Chồng đồng ý nhưng cây muốn lặng mà gió chẳng dừng. Cái thái độ của 2 cô em gái thì phả nói là không - chấp - nhận - được

Nếu như thành viên gia đình chồng không có khả năng lao động hoặc thất nghiệp em sẵn sàng hỗ trợ (không nuôi) nhưng BMC nuôi con cho EC lại gọi xin chúng em, EC thì thái độ như thế, em sợ không giữ nổi bình tĩnh, em sẽ phản ứng thô bạo mất:Crying:

Chồng em cũng hiểu vấn đề nhưng sĩ diện + ngại không dám từ chối. Em chồng thì khủng khiếp lắm. Ý em muốn giải quyết vụ 2 cô em trước đã, các mẹ cho em cao kiến với
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Ổng có thể hỗ trơ gia đình ổng, bằng tiền của ổng. Hổng phải của em.
    Cứ rịt 4tr lại. Còn lại, yêu cầu ổng phụ giúp chi phí hàng tháng trong nhà (Chi phí cố định). Xài gì, tiêu gì, lên list cho ổng thấy mình cũng khó khăn và cần giúp đỡ.
    Ổng đưa bao nhiêu tiền, rút lại bao nhiêu, xài bao nhiêu, cứ ghi ra và chìa cho ổng coi.
    Lâu lâu nhỏ nhẻ với chồng về chuyện ... tập cho 2 cô em tư lập. Giúp tiền chỉ là tam thời. Tập cho anh em mình biết lo mới quan trọng.
    à, em chẳng đào tao được 2 cô em đâu. Chỉ có chồng em có khả năng đó. Để ổng tự thấy (Hoặc giúp ổng thấy) và tự giải quyết. Không nên đụng tới làm gì. Mất công mang tiếng ác.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 283 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

Sao mà em cực kỳ ghét những loại người như thế, làm như người khác là cái ngân hàng ý, động tý là mở mồm ra xin tiền này nọ, ko hiểu cái mặt là mặt mẹt hay mặt gì mà trơ tráo thế ko biết?Bố mẹ chồng thì ko ở chung nên chả cẫn thiết phải tháng nào cũng cống nạp, thi thoảng lễ tết thôi.Còn mấy cô em chồng thì xin lỗi nói thằng " tôi nuôi chồng tôi là mệt lắm rồi, các cô lấy chồng rồi thì bảo chồng nuôi, anh chị ko có tiền nuôi các cô" .Cứ nói thẳng thế cho chúng nó biết vì đằng nào như chủ top nói thì chúng nó đã khinh chủ top rồi, thế thì cần già phải giữ hình tượng hay sĩ diện?Đời người nào có dài đâu?Sống được mấy?Mình làm mình tiêu, mình hưởng, chả việc gì mà phải cúng công sức, mồ hôi nước mắt của mình cho những đứa nó khinh mình?XIn lỗi đi chúng nó tôn thờ mình chưa chắc mình đã cho tiền, huống gì là khinh?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,250 Bài viết

• 2,603 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ với chị

Em thử đưa ra vài phương án chị xem thế nào nhé:
    - Tìm cách để mình đưa tận tay số tiền đó cho họ và khéo léo tỏ thái độ để họ thấy. Nhớ đừng để lại bằng chứng dưới mọi hình thức nhé (không nói xấu sau lưng, không có tin nhắn nội dung có thể bắt bẻ). Nếu thấy rồi mà mặt vẫn dày cả tấc ta làm cách khác:
    - Vay tiền mua xe/nhà/đất: lư lửng cái nợ trên đầu, chồng tự biết, mình cũng có lí do chính đáng để từ chối (Nếu họ có lòng tự trọng, vài lần từ chối là thôi à.Nhưng cái này vợ chồng phải hiểu nhau nhé, xảy ra hiểu lầm là mệt lắm chị à

- Với chồng :
    1. Thường xuyên than thở “Chết rồi, tháng này lại hụt nữa rồi”,mặt mũi xụi lơ(chị đúng rồi đấy) chi tiêu phải ghi rõ để lão không thể bắt bẻ, còn số chi tiêu ghi thế nào là ở chị, hiểu ý em chứ chị? Cuối tháng tổng kết lại đưa chồng xem, thấy khoản nào to oành khắc biết à

2. Lên kế hoạch cho tương lai rõ ràng,đặt ra chỉ tiêu tài sản phải có. Không chấp nhận các khỏan vay không biết ngày trả, nên cho vay bằng vàng. Tài sản phải có là phải có, không du di được trừ trường hợp bất khả kháng

Đấy là ngu ý của xem, chị xem thế nào. Em chưa chồng nên 2 ái nữ kia em chưa biết cách phòng chống

Mến chúc chị tai qua nạn khỏi, chị nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,321 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Chiêu của mẹ yukee chuẩn đấy, rất hâm mộ chị cách chi tiêu và ứng xử trong gia đình. Mẹ lihug bức xúc quá nhưng là sự bức xúc hợp lý. Tuy vậy, mình nghĩ mẹ chủ top vẫn nên hết sức bình tĩnh vì còn có chồng mình nữa mà. Mình xử cứng quá thì chồng lại nghĩ mình ko thương họ hàng bên chồng. Cứ từ từ tác động vừa cứng vừa mềm mẹ nó ạ. Riêng hai cô em thì khi ko có ông anh ở đấy thì cứ rạch ròi, cứng rắn, nói cho chúng nó hiểu là anh chị cũng khó khăn, nếu dư mới cho được chứ ko dư thì chịu. Chúng nó lớn rồi phải có ý thức.
    • 51 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Vụ này thì mình cũng từng dính nên có chút chia sẻ

Đầu tiên mình phải nói điều này ko mọi ng vô ném đá nói mình tính toán với cả chồng. Nhưng thường phụ nữ ko bao giờ bỏ gia đình (hoặc nếu có bỏ chồng thì cũng ko bao h bỏ con)
    Mình đi lấy chồng tiền mình có bao nhiêu ko bao h mình cho chồng và nhà chồng biết. Ngay cả của hồi môn ba mẹ các anh chị mình cho mình cũng nói cái này em chỉ dùng cho con cái
    Ngay cả khi MC mình nhập viện nhà ko có tiền, mình nói ox đi mượn tiện lo chi phí (Tuyệt nhiên mình ko đụng đến số tiền của mình). Phải thẳng thắn nếu trong GĐ có chuyện em sẵn sàng cùng anh lo, nếu phải mượn tiền thì cả nhà cùng tiết kiệm để trả, phải để chồng đi mượn thì MC mới thấy con cái nó ko có nhiều tiền

Tốt nhất bây giờ bạn nên kiểm kê lại toàn bộ số tiền mà từ ngày cưới đến bây h gia đình bạn tk được. Nếu có bạn gởi hết vô ngân hàng (nếu có ít cũng đừng ngại)
    Mình ko biết bạn đã có con cái chưa? bắt đầu từ tháng này lấy lương về, hàng ngày chi tiêu cái gì bạn cư ghi ra, thirng thoảng nói với chồng "ui anh ơi tháng này nhà mình tiêu nhiều quá, ko để ra dc đòng nào, em sợ nếu Gđ có chuyện gì thì làm sao xoay xở?"
    Theo mình nghĩ bạn phải thường xuyên tâm sự với chồng, ko nhất thiết phải nói đến chuyện nhà chồng, hãy kể những câu chuyện ở cơ quan (có thể phịa ra) nào là có 1 đứa con tốn bao nhiêu tiền, con cái ốm đau liên miên chứ ko phải trời sinh trời dưỡng như ngày xưa. rồi ba mẹ nhà đứa nào đó phải nhập viện mà ko có tiền (vì VC ko tiết kiệm dc đồng nào) phải chạy đôn chạy đáo mượn tiền.v.v.v Đến 1 ngày nào đó đẹp giời VC chồng vui vẻ thì lại thủ thỉ "anh ơi nếu mình cứ gởi tiền về quê như vậy nếu lỡ trong nhà có chuyện gì đó, chẳng may ba mẹ bệnh phải nhập viện (ko phải em trù ẻo nhưng bệnh tật ko ai biết trc dc) thì ai lo bởi vì anh và các cô là ko thể lo cho ba me dc rồi, ko lẽ lúc đó mình lại chạy đôn đáo đi mượn ah? Ko phải em tiếc gì cả vì ba mẹ anh cũng là ba mẹ em, các cô ấy cũng là em của em, nhưng mình cứ cho tiền các cô chưa chắc đã là giúp các cô mà còn hại. Vì sao vì mỗi lần các cô xin là có ng chu cấp chẳng phải như vậy là tạo cho họ tính ỷ lại ah, họ ko chịu làm ko chịu TK thì con cái các cô khổ, rồi đến 1 ngày chẳng may mình ko có tiền cho các cô thì các cô làm sao? Còn phần ba mẹ hàng tháng mình vẫn phụng dưỡng cho ba mẹ 1 phần còn lại mình phải TK tiền để nếu có sự cố thì mình vẫn có tiền cho các cụ. Đừng ỷ y vào sức khỏe, Bạn phải nói để cho chồng hiểu em sẽ lo những cái thật sự cần thiết còn những cái râu ria thì sức ai ng đó lo
    22W con 483gr, mẹ 46kg
    Ba mẹ mong con từng ngày, con yêu
    • 85 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chia sẻ với chủ top
    Nhà mình cũng trong tình trạng như vậy đấy. Tuy nhiên mức độ & tần suất thì k cao như nhà bạn. Và mình thấy các em chồng k bao giờ hỏi xin mình, chỉ xin anh của chúng thôi.

Chồng mình còn nói 1 câu mà mình nhớ mãi: "vc mình có thể nghèo 1 chút, nhưng anh muốn bố mẹ sung sướng". Là 1 người con có hiếu, rấtt tốt. Nhưng còn con cái mình thì sao? Người ta nói cha mẹ nuôi con, cái nợ đồng lần đó cha mẹ đc trả từ thời các cụ nuôi họ cơ mà.

Lúc đầu mình cũng nghĩ cộng lương 2 vc lại để tiêu chung, nhưng sau 1 thời gian nói mãi mà chồng k nghe nên bây giờ mình nói là lương mình tụt đi, và quyết tâm để riêng cho con. trong hoàn cảnh này thì mình nghĩ k phải là xấu phải k các mẹ?

Mình nghĩ chủ top 1 mặt mưa dầm thấm lâu với chồng, 1 mặt để tiền lương của chủ top riêng ra nhé. bạn mình nó còn thỏa thuận với kế toán cty là k nhận lương hàng tháng. Cứ được 1 món to, nó lại chuyển vào tài khoản tiết kiệm.

Vì sự nghiệp chiến đấu với nhà chồng, cố lên chủ top
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 646 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Đề nghị chủ top kê list, xong rồi gọi về cho bố mẹ chồng + anh em chồng hỏi vay tiền , nói là chồng con chưa có lương, con tháng rồi làm sai abcxyz bị phạt tiền, giờ kô có tiền nộp phạt là bị đuổi việc + tiền nhà + tiền lần abc đi vay để cho các cô chưa trả, giờ lãi bị chủ nợ đòi, nó còn đang dọa chém ..... Gọi liền nửa năm xem còn có ai dám xin kô :Laughing:
    永远在一起。。。

https://www.zzpzh.com/about/index_en.asp PIEN TZE HUANG , dòng thuốc quốc bảo Trung Quốc, chuyên chữa các bệnh về gan ( viêm gan cấp/mãn tính, xơ gan, gan nhiễm mỡ, nhiễm độc gan do rượu bia, ung thư gan ... ), viêm túi mật, các bệnh nhiễm khuẩn, các vết thương do bỏng, do va đập, giảm đau, giảm kích thước khối u ...

wechat + zalo : 0086 18605907357
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trời ơi người đâu mà mất tự trọng vậy , bòn rút của cả người thân. Mình đồng ý với mọi quan điểm phụ nữ nên biết phòng thân mà lo cho con cái , đời ai biết chữ ngờ mà đàn bà thì cầm cái khổ trong tay . Như mẹ nào kể chồng nói hai vợ chồng chịu khổ nhưng không muốn cha mẹ khổ thì mẹ nó cứ bảo " em cũng thế, mình cũng biếu xén bố mẹ hai bên để các cụ không phải khổ " xem chồng bảo sao. Mình nghĩ chủ top và các mẹ nói chung có tiền thì cất đi, tiết kiệm còn lo cho con cái và gia đình chứ, kiểu như nhà mẹ chủ top này cứ thương rồi cho thì lúc mình khó khăn còn lâu mới nhờ được những người ruột thịt ấy , mình phải thương mình đầu tiên. Không phải ki bo tiếc rẻ gì nhưng ai cũng ghét thậm chí khinh thường những người hay chìa tay xin tiền người khác trong khi vẫn còn đang sức lao động , kiếm ra tiền . Mà ví dụ cha mẹ cần con cái phụng dương thì em đồng ý hai tay chứ anh chị em trong nhà thì cần tự trọng và độc lập. Mẹ chủ top nhớ lương mình mình giữ, không nói rõ tiền lương cho ai biết cả, và nhất là gợi trách nhiệm của chồng với vợ con , cứng rắn thẳng thắn vào , bảo anh có vợ thì phải lo cho vợ con nữa chứ không phải tiền mình thì lo cho nhà mình còn tiền vợ thì lo cho mình . Thêm nữa thử lòng chồng đòi có trách nhiệm thêm với cả bên ngoại xem thế sao, chuyện tiền nong là cần rõ ràng không bực mình lắm .
    • 135 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hơ, e rất là dị ứg mấy loại người coi ngừoi khác là cái bị tiền thế này. Mẹ nó cứ thẳng thắn trao đổi với xã, cho được vài lần chứ cho cả đời sao được. Mẹ và xã chỉ có nên gửi tiền về cho bố chồng chứ mấy anh chị em như mẹ nó tả thì, e xin lỗi, thừa hẵng cho. Có sức lao động mà lười biếng, không có lòng tự trọng.
    Mẹ kể con nghe câu chuyện của chúng ta, nơi chúng ta bắt đầu, con đường ta đã đi và điều tốt đẹp ta đang hướng tới
    • 237 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Sức dài vai rộng mà vẫn xin người khác là sao nhỉ, thực sự em không hiểu, cầm những đồng tiền như thế không thấy ngại là sao:Worried:
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

khổ thân chủ tóp thế này sống sao hic hic