TIN TÀI TRỢ.

Dâu mới stress với nhà chồng khó tính

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.48K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi cho mình lời khuyên với. Mình mới lấy chồng được hơn 2 tháng, nhưng không làm sao thích nghi được với văn hóa nhà chồng. không phải nói xấu nhưng quả thức nhà chồng mình quá kỹ tính và cẩn thận có phần hơi kỳ kỳ), nhiều chuyện không có gì nhưng cứ quan trọng hóa. mình thấy ngột ngạt tới mức hết giờ làm không muốn về nhà tẹo nào. Nhà chồng mình vẫn còn ông bà, bố mẹ chồng và vợ chồng cậu em chồng mới sinh em bé.Nhà chồng mình không bao giờ mở cửa nhà vì sợ bui nên tàn đi cửa phụ, điện phòng khách không bao giờ bật trừ lúc nào mình quét nhà. buổi tối duy nhất chỉ phòng bếp nấu ăn là bật điện. Bố chồng mình rất hiền nhưng lại rất hay để ý. vc mình ở phòng riêng và phòng có 2 của sổ kiểu cửa nhật đẩy qua đẩy lại. có hôm đi làm mình mở cửa sổ khoảng 1 gang tay rồi quên không đóng, đi làm về vừa vào tới nhà bố chồng đã mắng, nói mình lần sau đi làm thì phải đóng cửa sổ không mưa ai đóng cho, mà rõ ràng mùa đông thì mưa gì, mình quét nhà quên nên có đi nhầ ra sân dép đi trong nhà, ông vội kêu lên nói không được đi dép ra ngoài. mình nấu cơm thì bố chồng cứ đi ra đi vào ngó cả chục lần để ý mình nấu như thế nào. không đúng ý là nói ngay. vợ chồng đi đâu cũng phải hỏi chào tới mỏi cả miệng. còn mẹ chồng mình trước giờ bà là người nói được làm được, trước giờ trong nhà bà quyết định hết. ngay cả việc nấu cơm mình cũng phải hỏi bà nấu như thế nào, ví dụ có hôm mình được nghỉ ở nhà, buổi tối mình nấu cơm. đang chuẩn bị nấu thì bố chồng bảo " con đã gọi điện hỏi mẹ con nấu như thế nào chưa". quả thật mình rất khó chịu. đến cả phơi quần áo cũng phải theo ý mẹ chồng, nếu phơi không đúng ý sẽ bị nhắc ngay. nói tóm lại mình không làm được việc gì theo ý mình mà tàn phải hỏi. mình thấy mình cứ như con robot nói gì làm ấy, chỉ biết dạ, vâng không được có ý kiến. Tại vì tàn những chuyện nhỏ nhặt nên mình cũng nghĩ bỏ qua không để ý, nhưng càng ngày mình càng không chịu được với văn hóa nhà chồng. có hôm vì những chuyện nhỏ nhặt mà mình bị nói mà ấm ức phát khóc... mọi người có cách nào để mình thích nghi được không. cho mình lời khuyên nhé. ( ai cao thủ thì cho mình cách đối phó luôn nhé )

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 469 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

B giống mh.cứ hết jo trên lớp mà ko muốn về.ck mh còn ko có nhà.nhìn ngoài vào ai cg bảo nh sướng lấy đc nhà ck khá giả.có ở mới bjt.bố mc mh vốn riêng.mc mh thì sạch sẽ cẩn thận đi đôi với để ý và chỉ thích lấy tiền ng khác chứ ko thích bỏ tiền túi ra.ai cho nhiều thì quý, ko ngược lại.con cái cho cháu về chơi ko có tiền cho thì liệu hồn.bà đag cười có thể khóc ngay đc.bói ck về hưu đem con riêng về, ông gia trưởng( ck mh cg giống tính ông).nhiều lần ông bà đánh nhau mà khổ kinh khủng.cưoi dc 2 hôm bà đã bắt mh đưa tiền cho bà, hàng tháng đến ngày chưa đưa là bóng gió nhức đâu lắm.nhà vg mà hôm nào cg chỉ có đậu trắng sốt cà chua.mh mà mua thức ăn bà cất nấu dần.ôi thảm cảnh kinh.mh khổ quá bỏ dạy theo ck, nhưg chả bjt dc bao lâu lại pải về sống chung nữa.tìm cách mà ra ở riêng thui b ak
    • 10 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Tập thích nghi thôi bạn ơi. Sạch quá cũng khổ và bẩn quá cũng khổ nhỉ.

Nhà mình thì ngược với nhà bạn, Mình khó tính nên MC đến chơi thì MC cũng theo ý mình >>> Quét nhà phải sạch như li, rửa bát chén cũng thế, phơi quần áo phải theo đúng chiều @@ đọc cái này của bạn chắc MC mình cũng khó chịu vì mình kĩ tính quá và cũng dễ hiểu là mình cũng ko thoải mái vì bà làm ko sạch và ko cẩn thận như mình. Còn ngược lại về nhà bà mình hoàn toàn theo ý bà.

Bạn là dâu và ở nhà BMC thì đành theo lệ nhà người ta chứ sao bắt cả nhà sửa theo mình đc.

Còn để sống chung thì chỉ có cách, bạn thấy BMC làm thế nào thì lần sau cứ thế mà làm. Nói thật chứ sạch và tỉ mỉ còn hơn tỉ lần bẩn thỉu bày bừa đồ ko lau dọn. Haizzzzz Sau mình có dâu có rể mình đuổi hết đi, ở mà ai ko hạp ý người kĩ tính thì cả 2 cùng khó chịu lẫn nhau là cái chắc.
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bạn top là giáo viên hả ? Hì ? Mình cũng lấy vợ được gần 2 tháng . Dc cái bme mình " rông rài " nên vui vẻ lắm .. " rông rài " đến mức bảo vơ mình " từ giờ ăn cơm con ko phải mời , mời mỗi ck con thôi " :d ... Nhà thì nghèo thôi dc cái 2 phụ nữ hợp nhau nên đàn ông như mình đỡ khổ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của anhdalamgisai0706
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 470 Bài viết

• 1,455 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung ở nhà người khác thì phải làm theo ý họ thôi bạn ơi. Nếu muốn thoải mái theo ý mình thì dọn ra ở riêng đi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 năm
    • 454 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Nếu được thì dọn ra ngoài cho đỡ ức chế. Còn nếu phải ở chung thì mình phải theo người ta thôi. Chị cứ nghĩ thoáng ra, ông bà bảo gì thì mình cứ vâng dạ, để ý xem ông bà thích làm việc nhà như thế nào thì mình làm y như thế thôi, ông bà có mắng thì cứ nghĩ họ già rồi nên khó tính chứ giữ cục tức làm chi cho mệt người. Em đang sống cùng bà năm nay 92 tuổi rồi, khó tính lắm, làm ko đúng ý bà là bị chê và nói này nói nọ luôn. Đấy là nhà mình nhé. Lựa lựa mà sống cho vừa lòng nhau thôi chị ạ.
    • 42 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

hehe hình như chủ top có bmc khá là giống với mình. khoản sạch sẽ kỹ tính thì nổi tiếng thôi rồi luôn. hồi chưa cưới mình toàn thấy bc lau nhà = tay cơ, ngày nào cũng như ngày nào, đông cũng như hè cưới xong ax mua cho mình cây lau nhà, thì bc mới đổi style đấy. nhưng đặc biệt là k tin tưởng ai lau bao h, kể cả có ng lau trc đấy rồi nhưng bc vẫn lau lại, lau thật kỹ, mất cả tiếng đồng hồ chứ chả ít, mà nhà thì vài 3 phòng thôi. hồi đầu còn áy náy, giờ thì kệ. bc lau nhà thì mình đi nấu cơm
    đặc biệt cũng hay để ý mấy chuyện như: đi thưa về trình, 1 ngày đi ra đi vô thưa trình k bít bao nhiêu lần. ăn cơm k đc nhai 2 hàm (cái này thì mình chưa nghe thấy bao h)....bla....bla....
    nói túm lại là bc soi thì cứ soi, mình đi làm về, làm vc nhà của mình như nấu cơm, chăm chồng.... mình làm tốt rồi thì sẽ có thành quả, nói gì vô lý cũng mặc kệ! giờ mình đang như thế đấy, cứ thế đi cho đến khi có cơ hội đc ra ở riêng
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bmc bạn sạch sẽ thế càng tốt ấy chứ.mc mình hả bẩn lắm mình không ở chung nhưng mỗi lần về nhà mình nhìn thấy bẩn quá mình đến chán chẳng muốn về nữa ấy chứ.thôi ở đâu thì liệu mà sống bạn ah.
    • 297 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

hic, gia đình nhà chồng soi mói để ý thế thì sống làm sao được cơ chứ! hic. kiểu này chắc em stress lắm lắm đây!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 30 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Híc bố trí và sắp xếp ra ở riêng đi bạn không thì stress mà die mất đấy. Đến cả việc nấu cơm phơi quần áo mà cũng phải hỏi ý kiến thì chịu, miến sao nấu ngon, đủ chất, quần áo khô không bị mất cái nào là được rồi.