TIN TÀI TRỢ.

Đàn ông hãy thực sự là đàn ông!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.4K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,354 Bài viết

• 3,897 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ, đã lâu em không vào WTT. Để tự dẹp yên những bão tố bất ngờ ập đến. Em không thể nghĩ rằng mình đã đi qua được những thời khắc dữ dội và khắc nghiệt đến như vậy. Không biết mọi thứ đã qua thật chưa. Tính của em không thích than thở quá nhiều hơn nữa đó là những chuyện "xấu chàng hổ ai" mà thôi. Nhưng điều mà em thực lòng muốn chia sẻ cùng các chị đó là làm thế nào để người đàn ông - người chồng của mình ở đúng vị trí của họ. Có thể em cổ hủ, nhưng em vẫn tin rằng, cuộc sống đã sắp xếp cho người đàn ông là phái mạnh để họ đứng mũi chịu sào, lo toan những việc lớn, lo toan cho vợ con không phải vất vả, không phải khổ sở. Bởi thế, em từng đặt nhiều niềm tin đến mức thần tượng chồng em lắm. Em tin rằng nhiều mẹ cũng như em. Chồng em là một người khéo ăn nói, thông minh và sắc sảo. Em đã có tư tưởng muốn được lười biếng, muốn được nương tựa vào chồng. Điều đó có gì sai không các mẹ. Nhưng rồi cuộc sống cũng lại chỉ cho em thấy rằng, em luôn phải cố gắng làm việc, cố gắng gánh đủ phận sự trong khi chồng em lại tự cho mình cái quyền được buông xuôi, phó mặc những lúc công việc không được như ý. Điều em mong chờ ở người đàn ông đó là bản lĩnh, sự mạnh mẽ để vượt qua khó khăn, có thể để giấu đi khó khăn đang hiện hữu để tự mình thu xếp, giải quyết không cho bạn đời phải khổ vì mình. Nhưng sao khó thế. Thần tượng sụp đổ trong em rồi, em vẫn biết thời buổi này phải tự thân mà vận động. Em cũng đang tự thân cố gắng từng ngày đây. Em đã nghĩ đến chuyện chia tay, đã cảm thấy không còn gì níu kéo với người đàn đàn ông đó. Lý do để cho con có bố cũng rất quan trọng tuy vậy điều chính yếu là em sợ rằng, mình sẽ tiếp tục thất vọng với một người đàn ông khác

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

:Angel:đọc bài biết chị nói lập lờ quá em k hiểu rõ lắm :Sad::Sad:
    hay cho cái câu : "đàn ông hãy thực sự là đàn ông"
    chị nghĩ đàn ông là những con trâu à? :RaisedEye
    em thấy vợ chồng thì phải biết chia sẻ với nhau chứ, chồng gặp khó khăn thì vợ phải biết chia sẻ với chồng và ngược lại....là người ai mà k có lúc mềm yếu muốn buông xuôi....
    cái suy nghĩ của chị về đàn ông , em thấy đúng là cổ hủ thật :Smiling:

có lẽ em còn trẻ chưa hiểu về cuộc sống gia đình, nhưng tương lai nếu lập gia đình... em sẽ k muốn vợ em phụ thuộc vào em... em muốn vợ em cũng đi làm, cũng có ước mơ và sự nghiệp như bao ng con gái khác, còn việc nhà thì vợ chồng chia nhau ra làm cũng dc ... khái niệm chồng là cái cột của gia đình đi cày cuốc , vợ ở nhà nấu nướng chăm sóc gia đình là wa cũ rồi:Nottalkin::Nottalkin:

suy nghĩ kỹ trước khi quyết định nhé chị:Angel:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,354 Bài viết

• 3,897 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là mình nói lập lờ thật, vì cũng không muốn nói hết ra. Cái mà bạn nói có trách nhiệm chia sẻ cùng nhau, hiện mình không cảm nhận được từ phía chồng nên có nhiều bức xúc. Bạn ạ, đúng là cả đàn ông và đàn bà đều cần làm việc, cần biết cách tự lo toan, không phụ thuộc. Nhưng quan điểm của mình đó là người đàn ông vẫn phải là trụ cột của gia đình vì cuộc sống, xã hội và cả quy luật tự nhiên đã dành tặng cho họ nhiều lợi thế. Một gia đình mà người phụ nữ phải lo toan, gánh vác thay cho chồng (mình không ám chỉ gia đình mình, vì mình chưa làm được điều đó) theo mình luôn tiềm ẩn những nguy cơ và sẽ sớm bùng phát. Vì khi đó, người phụ nữ sẽ mất dần đi "chất nữ" của mình. Mình có sách vở quá không? Là vợ, mình mong được nhờ chồng, được nương tựa vào chồng. Đàn ông không phải con trâu cày không biết mệt mỏi, nhưng mình mong người đàn ông của mình, của các mẹ phải nỗ lực gấp đôi, kiên nhẫn gấp đôi và bản lĩnh hơn trước mọi vấn đề trong cuộc sống không chỉ để bản thân anh ấy vững vàng hơn mà còn để vợ anh ấy nhìn vào mà nể phục, con cái anh ấy học hỏi được nhiều điều mà trưởng thành hơn. Bởi khi lấy vợ, làm cha rồi, anh ấy không thể là cậu bé ngày trước nữa. Mình đòi hỏi nhiều quá vào đàn ông nên phải chăng bây giờ thất vọng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 380 Bài viết

• 668 Được cảm ơn

Có lẽ bạn bức xúc vì bạn không tìm được sự hỗ trợ từ phía chồng, ít nhất về mặt tinh thần. Đàn ông VN nhiều người không giúp vợ về mặt kinh tế nhưng vẫn "tinh tướng" đi mây về gió, điển hình là Cụ Tú Xương nhà ta đấy ạ. Đến cụ Xuân Diệu thì có đỡ hơn chút "Em có tài nấu nướng, anh có tài ngợi khen" nhưng nghe ra vẫn xót xa thế nào, vì người vợ đôi khi chỉ cần được vài lời là đủ, vậy mà nhiều đấng nam nhi quân tử cũng không thể thực hiện được.

Theo mình thì trong rất nhiều gia đình VN, phụ nữ đóng vai trò chủ lực trong kinh tế (chẳng biết tỉ lệ bao nhiêu nhưng có khi cũng phải hơn 50%). Nhưng đôi khi để giữ thể diện cho chồng, họ phải cố tình che dấu điều đó.

Trong một xã hội dù bình đẳng đến đâu chăng nữa, người phụ nữ vẫn phải được nâng niu và che chở vì họ phải đảm nhiệm chức năng sinh đẻ và nuôi con (bằng sữa mẹ) là những công việc mà đàn ông không bao giờ hình dung ra là đau đớn và khó khăn đến thế nào.
    • 76 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PandaHeo Xem bài viết
    :Angel:đọc bài biết chị nói lập lờ quá em k hiểu rõ lắm :Sad::Sad:
    hay cho cái câu : "đàn ông hãy thực sự là đàn ông"
    chị nghĩ đàn ông là những con trâu à? :RaisedEye
    em thấy vợ chồng thì phải biết chia sẻ với nhau chứ, chồng gặp khó khăn thì vợ phải biết chia sẻ với chồng và ngược lại....là người ai mà k có lúc mềm yếu muốn buông xuôi....
    cái suy nghĩ của chị về đàn ông , em thấy đúng là cổ hủ thật :Smiling:

có lẽ em còn trẻ chưa hiểu về cuộc sống gia đình, nhưng tương lai nếu lập gia đình... em sẽ k muốn vợ em phụ thuộc vào em... em muốn vợ em cũng đi làm, cũng có ước mơ và sự nghiệp như bao ng con gái khác, còn việc nhà thì vợ chồng chia nhau ra làm cũng dc ... khái niệm chồng là cái cột của gia đình đi cày cuốc , vợ ở nhà nấu nướng chăm sóc gia đình là wa cũ rồi:Nottalkin::Nottalkin:

suy nghĩ kỹ trước khi quyết định nhé chị:Angel:
    Bạn nói đúng 1 điều, đó là "có lẽ em còn trẻ chưa hiểu về cuộc sống gia đình". Cách trả lời này học mót của chị nào đấy trên WTT :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,539 Bài viết

• 3,667 Được cảm ơn

Mình hiểu ý chủ top.....pn chúng mình ko đòi hỏi nhiều ở chồng, nhưng hình như đàn ông thơì nay phụ nữ hóa quá nhiều....cố chấp, ích kỉ, trẻ con....nhưng họ lại lầm tưởng đó là khí phách của một ngươì đàn ông.
    Tìm được người đàn ông đúng nghĩa, bao dung, độ lượng hơi khó. Ngay trên wtt này đàn ông sẵn sàng đôi co và ăn thua đủ từng lời với pn. Chính định kiến xh cho đàn ông có quyền và được làm những việc vô lí vơí lí do đơn giản họ là đàn ông đã làm hư+và+nữ+tính+hóa+đàn+ông.+Họ+cũng+d n+dỗi,+cũng+yếu+đuối+buông+xuôi....khi+ bản+thân+ko+vừa+ý+chuyện+gì+đó.
    Tớ+viết+bài+này+ko+đánh+đồng+hết+đà n+ông,+có+nhiều+người,+tớ+vẫn+rất+c m+phục,+chỉ+có+điều+số+đó+ko+nhiều. +Hic....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,576 Bài viết

• 7,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiaChi Xem bài viết
    Mình hiểu ý chủ top.....pn chúng mình ko đòi hỏi nhiều ở chồng, nhưng hình như đàn ông thơì nay phụ nữ hóa quá nhiều....cố chấp, ích kỉ, trẻ con....nhưng họ lại lầm tưởng đó là khí phách của một ngươì đàn ông.
    Tìm được người đàn ông đúng nghĩa, bao dung, độ lượng hơi khó. Ngay trên wtt này đàn ông sẵn sàng đôi co và ăn thua đủ từng lời với pn. Chính định kiến xh cho đàn ông có quyền và được làm những việc vô lí vơí lí do đơn giản họ là đàn ông đã làm hư+và+nữ+tính+hóa+đàn+ông.+Họ+cũng+d n+dỗi,+cũng+yếu+đuối+buông+xuôi....khi+ bản+thân+ko+vừa+ý+chuyện+gì+đó.
    Tớ+viết+bài+này+ko+đánh+đồng+hết+đà n+ông,+có+nhiều+người,+tớ+vẫn+rất+c m+phục,+chỉ+có+điều+số+đó+ko+nhiều. +Hic....
    Bạn nói cũng đúng và cũng sai, thế PN Vn mình tốt như thế nào rồi?
    Mình không thể bảo DO hay PN xấu hay tốt thế này thế kia được
    Xét về mặt phát triển của xã hội VN thì cả 2 giới pt ngang nhau, mình toàn thấy các mẹ lên phê phán đàn ông vn chúng tôi nhưng chưa thấy bài nào các mẹ tự phê phán Phụ Nữ Việt nam tốt và xấu thế nào cả. rồi mang đàn ông Việt Nam ra so sánh với đàn ông Tây, Họ phát triển trước mình bao nhiêu năm từ những nước Văn Minh thì tất nhiên họ cũng có nhiều cái hơn đàn ông VN chúng tôi và tất nhiên là Phụ Nữ họ cũng hơn PN VN nữa chứ, sao các mẹ không đi so sánh đàn ông VN với mấy ông đạo hồi xem sao, cái gì mình cũng nên suy nghĩ hai chiều. Nhiều khi các mẹ chưa hẳn đã tốt nhưng cứ muốn chồng mình phải thế này , phải thế kia, nói thật đàn ông chúng tôi nhiều khi cũng thấy bất mãn với các mẹ nhiều lắm.
    ===========================================
    Giờ đây pháo đã tịt ngòi,
    Gia tài còn lại một vòi nước trong.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 145 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GiaChi Xem bài viết
    Đồng tình.
    Trong từ điển của tôi không có từ "bỏ cuộc" ...:RaisedEye
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Quan điểm của tớ là thời buổi này nam nữ bình đẳng. Muốn xây dựng 1 gia đình thì cả 2 phải có trách nhiệm và ý thức xây dựng như nhau. Chẳng ai dựa dẫm vào ai cả. Vì thật sự bây giờ tìm 1 người để "nương tựa" như bạn nói thì... ko có đâu, mà có cũng chẳng phải tốt đâu. 1 ngày nào đó cái "trụ cột" ấy đổ hay đi theo người khác thì mình lại bơ vợ như củi lạc giữa dòng à?
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 85 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo^ngyeucuame Xem bài viết
    Chào các mẹ, đã lâu em không vào WTT. Để tự dẹp yên những bão tố bất ngờ ập đến. Em không thể nghĩ rằng mình đã đi qua được những thời khắc dữ dội và khắc nghiệt đến như vậy. Không biết mọi thứ đã qua thật chưa. Tính của em không thích than thở quá nhiều hơn nữa đó là những chuyện "xấu chàng hổ ai" mà thôi. Nhưng điều mà em thực lòng muốn chia sẻ cùng các chị đó là làm thế nào để người đàn ông - người chồng của mình ở đúng vị trí của họ. Có thể em cổ hủ, nhưng em vẫn tin rằng, cuộc sống đã sắp xếp cho người đàn ông là phái mạnh để họ đứng mũi chịu sào, lo toan những việc lớn, lo toan cho vợ con không phải vất vả, không phải khổ sở. Bởi thế, em từng đặt nhiều niềm tin đến mức thần tượng chồng em lắm. Em tin rằng nhiều mẹ cũng như em. Chồng em là một người khéo ăn nói, thông minh và sắc sảo. Em đã có tư tưởng muốn được lười biếng, muốn được nương tựa vào chồng. Điều đó có gì sai không các mẹ. Nhưng rồi cuộc sống cũng lại chỉ cho em thấy rằng, em luôn phải cố gắng làm việc, cố gắng gánh đủ phận sự trong khi chồng em lại tự cho mình cái quyền được buông xuôi, phó mặc những lúc công việc không được như ý. Điều em mong chờ ở người đàn ông đó là bản lĩnh, sự mạnh mẽ để vượt qua khó khăn, có thể để giấu đi khó khăn đang hiện hữu để tự mình thu xếp, giải quyết không cho bạn đời phải khổ vì mình. Nhưng sao khó thế. Thần tượng sụp đổ trong em rồi, em vẫn biết thời buổi này phải tự thân mà vận động. Em cũng đang tự thân cố gắng từng ngày đây. Em đã nghĩ đến chuyện chia tay, đã cảm thấy không còn gì níu kéo với người đàn đàn ông đó. Lý do để cho con có bố cũng rất quan trọng tuy vậy điều chính yếu là em sợ rằng, mình sẽ tiếp tục thất vọng với một người đàn ông khác
    Có 1 câu thế này, tuy là hài hước nhưng tớ thấy đúng: Đằng sau 1 người đàn ông thành công luôn có hình bóng của 1 người phụ nữ. Đằng sau 1 người đàn ông thất bại là một người phụ nữ thực sự.
    :Thinking::Thinking::Thinking: just :Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 82 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Đàn ông cũng là con người ... Họ chăc cũng chị hơn phụ nữ cái sĩ diện cao. VÌ cái đó họ sẵn sàngcố gắng với ng xung quanh những thứ hộ có thể làm được .Trog cái câu chuyện của nhà bạn mình thấy bạn hơi đặt nặng vấn đề ở đàn ông. Lúc này lúc kia , biết đâu 1 lúc nào đó cv của vợ tốt hơn chồng thì cứ tiến, còn khi cv của chồng gặp cơ hội thì cũng thế thôi. 1 trong 2 ng chia sẻ để có 1 ng công và 1 người thủ . Còn đàn ông không phải là cái máy tính ... lập trình thế nào thì nó sẽ làm đúng như thế . 1 chút chia sẻ .:Angel:
    • 952 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Bức xúc vì an92 ông thời nay nhìu ông đã có tư tưởng thoáng hơn là " PN cũng phải đi làm phụ giúp kinh tế gia đình , góp phần xây dựng gd .... nhưng họ ít người chịu hiểu thêm là để ng PN dc như thế thì đàn ông phải ghánh 1 phần trach nhiệm và công việc gia đình . Giống như là bây giờ đàn ông đòi hỏi ng PN nhìu hơn đàn ông thời xưa :Laughing:...Đòi trách nhiệm chăm lo gd vẫn thuộc vào PN mà trach 1nhiem65 kiếm tiền thì chia cho PN ( có nhìu ông còn phụ thuộc luôn ) .
    MTI0OTQ3MzA3OA
    MTI1OTc2MzEyNA
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,051 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

boy will be boy. Đàn ông có lớn xác to đầu, nhiều tuổi thì cũng vậy thôi à <- cái này em ko nói nha, báo nói đấy ạ. Em chém gió thôi :Laughing:
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Mình cùng đồng tình là đàn ông VN càng ngày càng chán. Chửi bới, đôi co, dỗi dãi, thiếu bản lĩnh trong cuộc sống. Có mâu thuẫn trong cuộc sống là trốn. Hư hỏng, đạo đức suy đồi. Ko dám chịu trách nhiệm về mình mà chỉ thích đổ lỗi cho ng khác về hành vi làm sai của mình.
    Càng nghĩ càng chán. Nếu mình mà đẻ ra đứa con giai chắc cũng phải cố mà dạy dỗ cho nó xứng đáng với 2 chữ "ĐÀN ÔNG"

- Đàn ông VN, họ luôn lấy cái điểm yếu của mình ra mà bao biện đó là "Đặc điểm giới tính" :Laughing::Laughing::Laughing:
    Closed !
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,576 Bài viết

• 7,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo quyên Xem bài viết
    Mình cùng đồng tình là đàn ông VN càng ngày càng chán. Chửi bới, đôi co, dỗi dãi, thiếu bản lĩnh trong cuộc sống. Có mâu thuẫn trong cuộc sống là trốn. Hư hỏng, đạo đức suy đồi. Ko dám chịu trách nhiệm về mình mà chỉ thích đổ lỗi cho ng khác về hành vi làm sai của mình.
    Càng nghĩ càng chán. Nếu mình mà đẻ ra đứa con giai chắc cũng phải cố mà dạy dỗ cho nó xứng đáng với 2 chữ "ĐÀN ÔNG"

- Đàn ông VN, họ luôn lấy cái điểm yếu của mình ra mà bao biện đó là "Đặc điểm giới tính" :Laughing::Laughing::Laughing:
    Mẹ này thế nào mà lấy phải chồng như thế vậy?
    ===========================================
    Giờ đây pháo đã tịt ngòi,
    Gia tài còn lại một vòi nước trong.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 43 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

tại phụ nữ chúng mình hay cầu toàn nên thành ra cứ đi lo nhiều hơn đàn ông. Ít cầu toàn thôi bạn, còn đã cầu toàn thì học cách quên để sống nhé. Đừng chấp nhặt, sống vị tha bạn sẽ thanh thản hơn.
    Chữ ký được sửa bởi Admin, vui lòng tham khảo thông báo tại tại đây