Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cưới nhau để làm gì? Cùng nhau chia sẽ cảm nhận của các chị em chúng ta sau khi lập gia đình!!!

• 21 Lượt chia sẻ
  • 9.31K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 160 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Trong thời đại cơm áo gạo tiền thì hầu như các mục đích đều chi phối hành động của chúng ta. Không thể nói là chúng ta làm thế này, thế kia mà k vì một mục đích nào cả (dù xấu hay tốt). Nhưng với câu hỏi " Cưới chồng để làm gì?". Nói thiệt! Susam cũng hok biết trả lời câu hỏi này như thế nào luôn.

Dĩ nhiên là có tính cảm thì Susam mới cưới chồng mình. Nhưng mục đích cưới để làm gì thì Susam lại hok chắc được. Hok biết có chị em nào như Susam k nhỉ? Nếu có nhiều chị như Susam thì có vẻ phụ nữ chúng ta chưa bao giờ xác định mục đích cưới để làm gì cả. Có thể câu hỏi " tại sao ta cưới người ấy/ anh ấy?" sẽ dễ dàng trả lời hơn với mọi người.

Cưới một anh chồng, phụ nữ chúng ta đếu hy vọng người đó sẽ là chổ dựa về tinh thần và tài chính (bụng đói cũng khó sống lắm các chị em nhỉ?) Nhưng ngược lại chúng ta lại phải đóng vai trò làm mẹ, làm vợ và làm chị của các anh chồng đó. Đa số chúng ta đều được giáo dục là phải hỗ trợ về tài chính cho gia đình chồng (đây là phản ứng một chiều chứ phản ứng ngược lại là hiếm đó). Vậy đàn ông có còn thực sự là chổ dựa k mà chúng ta phải cưới?

Ban đầu , Susam còn khuyến khích các bạn độc thân của mình là nên cưới chồng vì cưới chồng là được như thế này thế kia và tận hưởng hạnh phúc gia đình... Nhưng sau một năm kinh kha qua cửa ải cuộc sống gia đình, Susam cũng hok dám tin vào lời khuyến khích của mình nữa. Vì sau hơn 1 năm làm vợ, Susam đã phải trải qua những cực tiểu của hạnh phúc hay nói cách khác là những cực đại của đau khổ. Susam thấy rằng cuộc sống gia đình gần giống một biều đồ hình Sin cũng lên và xuống nhưng chu kỳ thì không xác định. Và Susam dù cố gắng cách nào cũng k thể kiểm soát được chu kỳ đó .

Vậy thì "Cưới chồng để làm gì nhỉ?"
    CÓ THỂ MẸ KHÔNG LÀ NGƯỜI "PERFECT" NHƯNG MẸ SẼ CỐ GẮNG TRỞ THÀNH NGƯỜI MẸ "PERFECT" CỦA CON.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,522 Bài viết

• 5,089 Được cảm ơn

Mình đã trải qua giai đoạn của Susam, hồi mới cưới, cũng có lúc mình nghĩ rằng mình ko thể duy trì cuộc hôn nhân này. Nhưng rồi, tất quả đều sẽ qua, khi cả 2 cùng nhìn lại, cùng nhường 1 chút thì mọi chuyện lại êm thấm.

Và đến giờ, khi 2 vc đã hiểu nhau hơn, chấp nhận thói hư tật xấu của nhau, thì gần như cuộc sống 2vc dễ chịu rất nhiều. Là chồng mình, nhưng mình cũng thấy giống một người bạn, thân rất thân.

Mình ko trả lời được lấy chồng để làm j???

- Để sinh con: mình chẳng sinh được đứa con nào. VC mình vẫn ở với nhau
    - Để có chỗ dựa về kinh tế: Bản thân mình có thể tự lo về kinh tế. Và từ khi cưới đến giờ, chỉ đơn giản là 2vc đóng góp vào cuộc sống chung chứ ko ai dựa ai.
    - Có lẽ chỉ là chỗ dựa về tinh thần, một người chồng, nhưng cũng là người bạn, bất kỳ lúc nào cũng ở bên cạnh mình.
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha

ta vẫn mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ...................

Cầu trời cho con sức khỏe để con có thể hoàn thành ước mơ của mình.

Hạnh phúc đôi khi là những điều nhỏ nhặt mà trên đường đời ta vô tình bỏ quên

RE8mp7
    • 65 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Chủ đề và nội dung của bạn mình thấy rất hay. Trước đây, khi chuẩn bị lấy chồng mình không nghĩ xa trông rộng ngoài chữ " lấy chồng " và cuộc sống gia đình mình được gần 3 năm rồi. Mình thấy càng ngày vai trò người chồng càng ngày càng bị lu mờ, người thì mải chơi, người thì mải công việc, người thì ba phải, người thì chăng hoa... thử hỏi những người như thế làm sao còn tâm trí lo cho gia đình và con cái được , và chủ yếu người vợ vẫn phải cáng đáng hầu như tất cả. Vậy nên theo mình chồng có cũng được không có cũng được nhưng con nhất định phải có.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susam Xem bài viết
    Trong thời đại cơm áo gạo tiền thì hầu như các mục đích đều chi phối hành động của chúng ta. Không thể nói là chúng ta làm thế này, thế kia mà k vì một mục đích nào cả (dù xấu hay tốt). Nhưng với câu hỏi " Cưới chồng để làm gì?". Nói thiệt! Susam cũng hok biết trả lời câu hỏi này như thế nào luôn.

Dĩ nhiên là có tính cảm thì Susam mới cưới chồng mình. Nhưng mục đích cưới để làm gì thì Susam lại hok chắc được. Hok biết có chị em nào như Susam k nhỉ? Nếu có nhiều chị như Susam thì có vẻ phụ nữ chúng ta chưa bao giờ xác định mục đích cưới để làm gì cả. Có thể câu hỏi " tại sao ta cưới người ấy/ anh ấy?" sẽ dễ dàng trả lời hơn với mọi người.

Cưới một anh chồng, phụ nữ chúng ta đếu hy vọng người đó sẽ là chổ dựa về tinh thần và tài chính (bụng đói cũng khó sống lắm các chị em nhỉ?) Nhưng ngược lại chúng ta lại phải đóng vai trò làm mẹ, làm vợ và làm chị của các anh chồng đó. Đa số chúng ta đều được giáo dục là phải hỗ trợ về tài chính cho gia đình chồng (đây là phản ứng một chiều chứ phản ứng ngược lại là hiếm đó). Vậy đàn ông có còn thực sự là chổ dựa k mà chúng ta phải cưới?

Ban đầu , Susam còn khuyến khích các bạn độc thân của mình là nên cưới chồng vì cưới chồng là được như thế này thế kia và tận hưởng hạnh phúc gia đình... Nhưng sau một năm kinh kha qua cửa ải cuộc sống gia đình, Susam cũng hok dám tin vào lời khuyến khích của mình nữa. Vì sau hơn 1 năm làm vợ, Susam đã phải trải qua những cực tiểu của hạnh phúc hay nói cách khác là những cực đại của đau khổ. Susam thấy rằng cuộc sống gia đình gần giống một biều đồ hình Sin cũng lên và xuống nhưng chu kỳ thì không xác định. Và Susam dù cố gắng cách nào cũng k thể kiểm soát được chu kỳ đó .

Vậy thì "Cưới chồng để làm gì nhỉ?"
    Đó là tăng cân, béo lên và da dẻ hồng hào.

Hãy cảm ơn vitamin có tên "đàn ông" !
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 142 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mình thấy rất rất rất nhiều bạn lấy chồng chỉ vì...... đến tuổi rồi thì phải cưới. Quen nhau lâu quá rồi nên phải cưới, nếu không ngâm lâu quá cũng kỳ, rồi thì bạn bè lấy chồng lấy vợ hết nên mình cũng phải thế thôi => Không thể hiểu nổi nhưng đa phần đều là vậy. Con gái khoảng 26-30 mà chưa thấy động đậy gì là đi đâu, gặp ai, làm gì cũng bị hỏi hết: Khi nào lấy chồng?
    • 52 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Để có thêm 1 gia đình để yêu thương và nhận lại thương yêu (chẳng là mình đang ở cìng bm chồng mà)
    One day...
    • 228 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Dù vui hay buồn, dù giàu hay nghèo có một người đi bên cạnh cuộc đời mình là một hạnh phúc.
    Vì thế chúng ta cần lấy chồng.
    Bình an bên mẹ nhé bé con của mẹ. Mẹ yêu con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 815 Bài viết

• 1,551 Được cảm ơn

Em lấy chồng vì yêu nhau quá lâu, lấy chồng trc sự ngỡ ngàng của mọi người vì còn trẻ, và tương lai em thì rộng mở - 23 tuổi. Và giờ thì ngoài chồng e ra thì e đang hối hận vì tất cả.hic ko biết nói thế có hơi quá ko nhưng thực sự e nghĩ thà cứ yêu nhau còn hơn là lấy nhau, trước khi lấy chồng e chỉ phải gánh 1 vai thôi, giờ lấy rùi e gánh cả 2 vai, nặng trĩu các chị ạ Và sau này nữa... Có lẽ do vai em rộng nên số phải gánh vác nhiều
    • 718 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anna89 Xem bài viết
    Em lấy chồng vì yêu nhau quá lâu, lấy chồng trc sự ngỡ ngàng của mọi người vì còn trẻ, và tương lai em thì rộng mở - 23 tuổi. Và giờ thì ngoài chồng e ra thì e đang hối hận vì tất cả.hic ko biết nói thế có hơi quá ko nhưng thực sự e nghĩ thà cứ yêu nhau còn hơn là lấy nhau, trước khi lấy chồng e chỉ phải gánh 1 vai thôi, giờ lấy rùi e gánh cả 2 vai, nặng trĩu các chị ạ Và sau này nữa... Có lẽ do vai em rộng nên số phải gánh vác nhiều
    Gần giống hoàn cảnh của mẹ này! Lấy chồng vào mình thấy gánh quá nhiều trách nhiệm. Cứ yêu nhau có lẽ tốt hơn!
    • 3,496 Bài viết

• 4,780 Được cảm ơn

Mình chưa từng cảm nhận hay trải qua giai đoạn của Susam.Mình cưới vì mình cảm thấy bản thân và ông xã đã sẳn sàng cho cuộc sống gia đình,mặc dù thời gian gặp gỡ và thời gian cho yêu nhau đếm trên đầu ngón tay.Bước vào giai mới cưới của thời kỳ hôn nhân cũng có lúc mình nghĩ rằng mình ko thể duy trì cuộc hôn nhân này,mình và ông xã khác nhau quá(anh là người Đức),nhiều công việc mình chưa từng làm ở VN nhưng theo chồng sang Đức định cư phải làm như làm vườn,quét vôi nhà cửa etc....những công việc này người Đức họ tự làm. Nhưng rồi tất cả đều đã qua,mình nhận ra rằng khi cả 2 cùng bên nhau làm việc hai bên hiểu nhau hơn.
    Và đến giờ đã kỷ niệm hai năm kết hôn,2 vợ chồng mình đã hiểu nhau nhiều hơn,chấp nhận các thói quen hay các thói hư tật xấu của nhau,cũng như hai vợ chồng cũng tự thay đổi mình để đôi bên hòa hợp hơn trong đời sống gia đình.

Tại sao phải kết hôn,đó là câu hỏi mà mỗi cá nhân sẽ tự có câu trả lời của mình

-Con cái như bằng chứng cho mối quan hệ vợ chồng,con cái cũng để hai vợ chồng có trách nhiệm hơn.
    -Chia sẽ kinh tế:với cuộc sống đắt đỏ hiện nay việc chung vai làm kinh tế cũng là cách tạo ra tiền bạc,cũng như tiết kiệm ngân sách gia đình.
    -Chỗ dựa về tinh thần trong cuộc sống:Với một người chồng hay người vợ, ta có thể chia sẽ những buồn vui hàng ngày hay cần những tư vấn hay giúp đỡ bất kỳ lúc nào.
    -Sức khỏe:vấn đề này thì ai cũng phải công nhận,mình không cần nói chi tiết.
    ZnBVaiiNKG1YMVjm
    Ich bin wie ich bin.Die einen kennen mich,die anderen können mich(Adenauer)
    GLÜCK, GESUNDHEIT, LANGES LEBEN UND LIEBE.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 147 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Em lấy chồng vì: Muốn ở gần nhau (Lúc yêu chồng em ở SG, em ở HN) mà mẹ em nhất định không cho chuyển vào SG nếu không cưới ---> Cưới vậy ...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 815 Bài viết

• 1,551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Taoxanh8486 Xem bài viết
    Gần giống hoàn cảnh của mẹ này! Lấy chồng vào mình thấy gánh quá nhiều trách nhiệm. Cứ yêu nhau có lẽ tốt hơn!
    Thực sự e cũng nghĩ cứ yêu nhau có lẽ tốt hơn. Đàn ông thì thường vô tâm hơn phụ nữ, nên nếu thấy mình lo nghĩ thì thể nào cũng phủi tay lại cả nghĩ rùi, lại nghĩ linh tinh rùi.hic
    • 260 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

Hôm qua vô tình đọc bài này của chủ top... thế là tối nằm cạnh Ox, hỏi ngay... "Sao anh lại quyết định cầu hôn em chỉ sau 8 tháng hẹn hò?" Ox đã xoa đầu mình (giống xoa đầu con nít mặc dù hơn mình có 1 tuổi) rồi nói thế này: "Để được hạnh phúc...ngốc ah!!!" Tự nhiên nghe xong mà muốn khóc luôn!!!
    • 307 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình đang ở trong cái gông đây. mới cưới nhau 6 tháng nhưng oánh nhau 4 lần, nghĩa là cãi nhau í. và lần đầu tiên chồng tát mình mình chả bao giờ quên...

sống vs nhau k chỉ tc, còn nhìu thứ, tính cách, quan điểm sống, mqh xung quanh, tiền bạc...tiền bạc rất quan trojg trong cs gia đình...mình là vợ cần p chi tiêu khoa học, nhưng nếu gặp anh chồng tiêu tiền cho sĩ diện bản thân thì rất mệt mỏi

Mình khuyên các bạn trẻ khoan đã lấy chồng vội!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 763 Bài viết

• 1,295 Được cảm ơn

Lý do em lấy chồng:
    1. Kiểu gì cũng phải có một người mà mình danh ngôn chính thuận gọi là chồng: ở quê em gái không lấy chồng sẽ làm mất mặt dòng họ, gia đình nội ngoại, bản thân bố mẹ.
    2. Hy vọng là nơi chia sẻ những khó khăn về tinh thần, vật chất trong cuộc sống: dựa vào nhau mà sống.
    3. Con mình có cha danh ngôn, chính thuận.

Điều 1 và điều 3 đạt, điều 2 - do là mình hy vọng, nên có thể không thành hiện thực và đến thời điểm hiện tại xác định luôn khi nào ông bà thân sinh khuất núi, em sẽ giải phóng cho mình.
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ban đầu tôi muốn cưới vì muốn được bên cạnh anh ấy, sau 1 tg dây dưa tôi muốn cưới vì quen nhau đã lâu, vì đã gần quá tuổi, vì gđ thúc cưới, vì bạn bè ai cũng đã cưới, vì đi đâu ai cũng hỏi "chừng nào cưới".
    Sau khi cưới dù chỉ 1 năm nhưng những gì tôi "nhận được" rất nhiều:
    - Người chồng vô tâm, ham chơi, trăng hoa, dối trá và thích nhậu nhẹt
    - Gia đình chồng chỉ biết chém gió khoe khoang, khinh người, hay đòi hỏi và vòi vĩnh
    - Mang tiếng nặng nề với cả bạn bè, dòng họ bên tôi và cả bên chồng vì khả năng chém gió và rêu rao siêu hạng của BMC và ngay cả chồng.
    - Đeo thêm 1 cái gông xiềng xích, ngột ngạt vì bị can thiệp thái quá vào đời sống cá nhân từ BMC
    - Được tự do tiêu xài số tiền lương ít ỏi bản thân tôi kiếm được mà không phải ngửa tay xin tiền chồng ( vì có xin ch cũng đào đâu ra mà đưa cho tôi )
    - Được tự mình để dành tiền nuôi con thay vì ch và BMC sẽ chu cấp như đã hứa.
    .....
    Thế các mẹ có thấy sau khi cưới tôi hạnh phúc "quá" không? nên lời khuyên cho ai chưa cưới là độc thân vui hơn các bạn ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 58 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mình mới cưới chồng được hơn 1 tuần, cảm nhận của mình là có chồng vui hơn và cưới chồng để làm gì nhỉ?
    Cho tới thời điểm hiện tại mình cảm thấy bằng lòng và hạnh phúc, cưới chồng để có ng lúc nào cũng bên cạnh chia ngọt sẻ bùi và giúp đỡ mình. Cưới chồng để cùng nhau hoạch định cho tương lai. Cưới chồng để dc chăm sóc chồng. Cưới chồng để thể hiện thiên chức người phụ nữ.
    Dẫu biết cuộc sống không bằng phẳng sẽ có nhiều chông gai và bão táp phía trước nhưng "cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ"
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ơ, em cũng lấy chồng được gần 1 năm nay. em năm nay cũng mới có 24 cái xuân xanh, chồng thì nhìu tuổi rồi ạ. Lúc đó nghĩ cưới thì cưới thôi. cũng chưa tự hỏi " Cưới chồng để làm gì?" . Chắc với em, cưới chồng là để được ở bên nhau nhiều hơn, được chăm lo cho nhau, nũng nịu nhau 1 cách danh chính ngôn thuận ý. hihi
    • 600 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cưới chồng để được công khai ngủ với giai ạ. Em xin hết
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

không vô tâm đâu ạ
    quan tâm nhiều lại kêu chán đó
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2