TIN TÀI TRỢ.

Cưới hay không cưới, hối hận có quá muộn không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.28K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 89 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em rất hay đọc diễn đàn, theo dõi các bài viết, CHUYỆN có, TRUYỆN cũng có nốt. Bây giờ đến lượt e kể chuyện của mình cho mọi người nghe, câu chuyện e đắn đo suy nghĩ đợt này
    Em đi du học 6 7 năm rồi và cũng một thời gian khá dài không về Việt Nam, khoảng 4 năm. Cũng lâu đấy. 1 tháng đầu về cũng không có gì đặc biệt ngoài đi chơi ăn uống gặp gỡ bạn bè nếu không có lần gặp mặt với anh - người hiện giờ trên danh nghĩa đã là chồng em.
    Như một thói quen e cập nhật statut facebook những ngày nghỉ ngơi chơi bời ở VN và anh đã nhắn tin hỏi thăm thế là một cuộc hẹn đã đến.
    Mười năm trước anh là mối tình đầu của em từ những năm học cấp 3, trong sáng, vô tư biết bao, mối tình của chúng em chỉ dừng lại ở đi chơi, và những cái nắm tay ôm nhẹ từ sau xe máy. Và lúc này mười năm sau anh và em gặp lại đều đã trưởng thành, em 26 tuổi và anh cũng đã 30. Chẳng hiểu sao nhưng giống như một thứ tình cảm chưa bao giờ hết, nó lại quay lại với hai đứa một lần nữa. Mười năm quen nhau khiến cho em cảm thấy gần gũi một chút, thân quen một chút trong lần gặp lại ấy. Em và anh đã nói chuyện rất nhiều, những chuyện xảy ra trong suốt thời gian không gặp mặt nhau. Nhưng sẽ không đi xa hơn trong suy nghĩ của em vì e vốn bảo thủ trong suy nghĩ. Em chưa bao giờ nghĩ rằng mình sẽ quay lại với người yêu cũ, dù còn yêu hay đã hết yêu thì quá khứ với em không quan trọng. Và buổi tối với cuộc hẹn hôm ấy chỉ dừng lại bằng những đối thoại bạn bè thông thường như bao bạn bè khác. 4 năm không về VN nên e cũng có rất nhiều bạn bè để gặp gỡ hẹn hò.
    Mọi chuyện sẽ không khác nếu ngay sau đấy em không đi chơi xa, không điện thoại không mạng 1 tuần. Khi trở về e thật sự giật mình khi nhận được rất nhiều tin nhắn của anh, e tự hỏi mình rằng anh có quan tâm em nhiều đến thế ư?
    Và chuyện gì đến cũng đến, anh và em gặp nhau nhiều hơn, đi xem phim, đi ăn, đi lượn phố. Và e nhận thấy em lại thích anh, thích nhiều như trước đây. Ngày anh nói anh yêu em rằng anh muốn em và anh quay lại với nhau, rằng anh muốn em về hẳn Việt Nam sinh sống. Em nhận lời yêu anh khi đã suy nghĩ mấy ngày.
    Nhưng nhận lời yêu xong em lại thật sự vẫn lo lắng vì rằng em sẽ lại phải đi và rằng yêu xa thật sự rất khó. Phải thật sự có niềm tin tuyệt đối vào nhau thì mới yêu xa được. Em vẫn ngưỡng mộ những cặp đôi yêu xa, chứng kiến nhiều cặp đôi yêu xa, tan rồi hợp, hợp rồi tan. Em cũng đã từng chia tay vì không thể yêu xa ngày em đi du học, và em cũng đã từng đau khổ vì chia tay khi không muốn về nước cùng người yêu cũ để rồi cũng không thể yêu xa. Có biết bao những kinh nghiệm đau thương, những trải nghiệm không tốt đẹp về yêu xa mà em thật sự nghĩ đó là điều không thể với mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị làm em trùng bước quá ạ. Em quen bạn trai em mới 2 tháng. 1 tháng chúng em ở bên nhau hầu như 24/24 trừ lúc ngủ. Bọn em đã xác định tình cảm của mình. Bọn em rất yêu nhau. Nhưng ảnh ở Mỹ và em ở Việt Nam. Hiện giờ ảnh còn đang đi học. Bọn em phải yêu xa tầm 2,3 năm nữa là ít. Em rất tin ảnh. ảnh sẽ không bao giờ có người mới. Nhưng em sợ nhất là ảnh quen lại bạn gái cũ. 2 người đều ở Mỹ, yêu nhau đã 10 năm. Đã chia tay trước khi gặp em. Nhưng giờ chị ấy đòi quay lại. Yêu xa, có người thứ 3, thời gian quen nhau quá ngắn, bất đồng ngôn ngữ ( bạn em chỉ biết những từ tiếng Việt đơn giản ), ... Liệu có bao nhiêu phần là sẽ ở bên nhau mãi mãi. Riêng em thì biết đây là tình yêu sét đánh của mình, đó là 1 người đàn ông tốt và ảnh cũng đã chịu nhiều đau khổ trước khi gặp em nên em sẽ không bao giờ bỏ rơi ảnh. Nhưng hiện giờ lúc nào em cũng thấy lo lắng cả 😭

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Yuna2211
    • 89 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mọi chuyện sẽ là không có gì. Em cũng ở VN hơn 4 tháng, Sau một thoài gian yêu nhau thì anh đã nói muốn em làm vợ anh. Em cũng đã ra mắt nhà anh, mọi chuyện, tất cả mọi thứ đều rất tốt đẹp và suôn sẻ. Anh cũng đã về nhà em.
    Nên hai đứa đã làm một việc là tự ý đi đăng ký kết hôn mà bố mẹ cả hai đều không biết. vì 2 đứa thật sự yêu nhau, đằng nào cũng cưới chỉ là cứ đăg ký trước. Suy nghĩ đơn giản vậy đó. Em cứ nghĩ chuyện cưới hỏi nó sẽ đơn giản thôi, không có gì khó khăn cả. Cuối năm nay bọn e định cưới, hai gia đình cũng có nói chuyện gặp gỡ rồi.
    Nhưng vấn đề làm e đau đầu là bây giờ em và anh lại xa nhau, múi giờ khác biệt, nói chuyện với nhau thực sự khó. Em không sợ tình cảm của mình thay đổi, cũng không sợ tình cảm của anh thay đổi.
    Chỉ là càng ngày em càng sợ (giống như mẹ em nói) thói quen sống ở nước ngoài lâu ngày của em sẽ không sống được ở VN, lại còn sống với chồng và gia đình nhà chồng thì càng khó khăn hơn nhiều.
    Em quay trở lại đây vì việc học và công việc. Em đã nghĩ là việc thì làm ở đâu cũng được, nhưng thật sự từ bỏ một công việc tốt ở nước ngoài, một cuộc sống tự do thoải mái để về VN thì có đáng không. Em đang suy nghĩ và lòng em thật sự rối bời. Em rất muốn về VN nhưng không phải ngay năm nay cũng không phải năm sau. Nhưng anh chồng em thì lại đang có công việc ổn định và anh í cũng không muốn đi nước ngoài dù chỉ là để học.
    mọi người nói xem nếu em đề nghị anh í qua đây với em 1-2 năm rồi sẽ cùng nhau về sau đấy thì có được không nhỉ?
    Và giờ đây với em chuyện cưới xin như một sự ràng buộc. Em không thể làm mọi thứ theo ý mình nữa rồi. Nhưng nếu từ bỏ bây giờ thì tự nhiên lại bị dính dáng đế chuyện thủ tục ly hôn. Và rằng còn chưa cưới xin gì mà đã mang tiếng bỏ chồng hay bị chồng bỏ thì em không biết phải làm sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 89 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các cụ vẫn có câu tình cũ không rủ cũng đến, người cũ đã có tình cảm, nếu như khi chia tay trong êm đẹp suy nghĩ tốt về nhau thì rất dễ quay lại. khi bạn em còn tình cảm với người cũ thì rất khó nói, có thể đó chỉ còn là thương là nhớ về quá khứ thôi em ạ.
    Hãy cứ tỉm hiểu yêu nhau thêm rồi nói chuyện với bạn em nhiều hơn.
    Chị đang yêu xa với chồng chị là mối tình đầu từ cách đây hơn 10 năm, nhưng không phủ nhận xa nhau gần 10 nghìn km mà ở VN anh í có người khác thì cũng ko biết được.
    Xa nhau khó lắm em ạ...
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Yuna2211 Xem bài viết
    Chị làm em trùng bước quá ạ. Em quen bạn trai em mới 2 tháng. 1 tháng chúng em ở bên nhau hầu như 24/24 trừ lúc ngủ. Bọn em đã xác định tình cảm của mình. Bọn em rất yêu nhau. Nhưng ảnh ở Mỹ và em ở Việt Nam. Hiện giờ ảnh còn đang đi học. Bọn em phải yêu xa tầm 2,3 năm nữa là ít. Em rất tin ảnh. ảnh sẽ không bao giờ có người mới. Nhưng em sợ nhất là ảnh quen lại bạn gái cũ. 2 người đều ở Mỹ, yêu nhau đã 10 năm. Đã chia tay trước khi gặp em. Nhưng giờ chị ấy đòi quay lại. Yêu xa, có người thứ 3, thời gian quen nhau quá ngắn, bất đồng ngôn ngữ ( bạn em chỉ biết những từ tiếng Việt đơn giản ), ... Liệu có bao nhiêu phần là sẽ ở bên nhau mãi mãi. Riêng em thì biết đây là tình yêu sét đánh của mình, đó là 1 người đàn ông tốt và ảnh cũng đã chịu nhiều đau khổ trước khi gặp em nên em sẽ không bao giờ bỏ rơi ảnh. Nhưng hiện giờ lúc nào em cũng thấy lo lắng cả ������

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn, tôi nghĩ câu hỏi của bạn "cưới hay không cưới, hối hận có quá muộn không?" trong hoàn cảnh này có hối hận thì cũng chẳng biết khắc phục ra sao. Đằng nào thì hai bạn cũng đã tự ý đăng ký kết hôn rồi, nghĩa là cả hai bạn đã xác định tư tưởng là vợ chồng chung sống với nhau trên con đường xây dựng gia đình phía trước,

Nếu tình yêu của hai bạn đủ mãnh liệt thì nên tin tưởng và động viên lẫn nhau cố gắng thêm hai năm nữa để bạn hoàn thành chương trình học. Đến lúc đó thì tùy vào hoàn cảnh, điều kiện cuộc sống, mà vợ chồng bàn bạc với nhau nên định cư ở nước ngòai hay phát triển ở Việt Nam.

Thật sự, tôi thấy hai bạn hơi vội vàng đăng ký kết hôn khi chưa có một kế hoạch chu toàn cho cuộc sống gia đình. Đúng là hạnh phúc hôn nhân không phụ thuộc vào tờ giấy đăng ký đó, nhưng nó là sự ràng buộc hôn nhân trên pháp luật. Chính xác ra, hai bạn có thể chờ thêm hai năm nữa rồi đắng ký cũng chưa muộn.

Giờ chỉ biết chúc phúc cho hai bạn đủ nghị lực và tình yêu dành cho nhau, để hôn nhân được bền vững.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Yuna2211 Xem bài viết
    Chị làm em trùng bước quá ạ. Em quen bạn trai em mới 2 tháng. 1 tháng chúng em ở bên nhau hầu như 24/24 trừ lúc ngủ. Bọn em đã xác định tình cảm của mình. Bọn em rất yêu nhau. Nhưng ảnh ở Mỹ và em ở Việt Nam. Hiện giờ ảnh còn đang đi học. Bọn em phải yêu xa tầm 2,3 năm nữa là ít. Em rất tin ảnh. ảnh sẽ không bao giờ có người mới. Nhưng em sợ nhất là ảnh quen lại bạn gái cũ. 2 người đều ở Mỹ, yêu nhau đã 10 năm. Đã chia tay trước khi gặp em. Nhưng giờ chị ấy đòi quay lại. Yêu xa, có người thứ 3, thời gian quen nhau quá ngắn, bất đồng ngôn ngữ ( bạn em chỉ biết những từ tiếng Việt đơn giản ), ... Liệu có bao nhiêu phần là sẽ ở bên nhau mãi mãi. Riêng em thì biết đây là tình yêu sét đánh của mình, đó là 1 người đàn ông tốt và ảnh cũng đã chịu nhiều đau khổ trước khi gặp em nên em sẽ không bao giờ bỏ rơi ảnh. Nhưng hiện giờ lúc nào em cũng thấy lo lắng cả ������

Em gái ơi, anh chỉ biết khuyên em một điều là dù em có niềm tin trong cuộc sống, nhưng đừng có mù quáng quá mà rồi lại thất vọng đau khổ. Nói như vậy không có nghĩa là anh không tôn trọng tình cảm của tụi em, mà anh chỉ muốn em thực tế hơn trong cuộc sống. Nhiều khi không phải mình cứ yêu người ta mãnh liệt là người đó cũng sẽ đối xử với mình như vậy đâu. Đã yêu thì nên tin tưởng vào tình cảm của nhau, nhưng đừng vội cho rằng đó là tuyệt đối nhé.

Chấp nhận yêu xa tức là người phụ nữ đã chịu thiệt thòi hơn đàn ông rồi, bởi người phụ nữ dù mạnh mẽ đến đâu đều cần sự chia sẻ yêu thương và quan tâm bao bọc từ người đàn ông của mình.

Dù sao, cũng chúc em có đủ nghị lực để nắm giữ được hạnh phúc.