Cuộc sống hôn nhân sau khi có em bé đầu tiên

• 1.78K Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 98 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em mới sinh em bé được hơn 1 tháng. Em thấy sao mà cuộc sống hôn nhân sau khi có em bé khác quá! Em thấy hai vợ chồng hầu như chẳng có thời gian dành cho nhau. Bé cứ đặt được một lúc là lại dậy. Thêm nữa, em cảm thấy ở mãi quanh xó nhà sao mà buồn quá. Nhiều lúc muốn đi ra ngoài, tham gia lại các hoạt động trước đây của mình nhưng lại thấy ngại, vì nếu để con cho người giúp việc trông thì việc nhà những lúc đó lại không ai làm hoặc mẹ chồng lại phải làm - phiền lắm!!!

Híc, em chưa tìm ra cách nào để thật sự thích nghi với cuộc sống mới! Các chị có kinh nghiệm chia xẻ cho em với!
    HFpw
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 290 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Từ từ rồi khoai sẽ nhừ em ơi. Mới sinh được có hơn một tháng đã buồn rồi à?
    Em vẫn còn trong cữ đấy nhỉ, cứ nghỉ ngơi đi cho khỏe.
    Chẳng biết em quan niệm thế nào chứ chị cứ 3 tháng 10 ngày đã rồi mới ra ngoài. Hối sinh xong chị còn kiêng cả máy tính nữa vì sợ hại mắt mà, cả ngày chỉ trông con, cho con ti, xem ti vi, đi ngủ lấy sức vì đêm phải thức để bế nhóc. Hết cữ rồi mới bay nhảy đấy.
    • 280 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Noi thi bao la doa em nhung phim con dai tap lam em oi. Moi co tap 1 thoi canh ve sau cang gay can. Dan dan rui em se quen thoi. Co gang len tat ca se qua di khi con chung ta truong thanh (ko biet co phai the ko)?
    May moc lam sao ko danh dc dau.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,647 Được cảm ơn

Kể cho Hxinh nghe về những tháng đầu nuôi con của tớ:
    - Con 1 tiếng đồng hồ bú một lần, đúng giờ còn hơn chuông báo thức! Cho bé bú xong, phải bế nó cho nó ợ... quy trình đầy đủ mất khoảng 45'. Đặt nó xuống, 15' chỉ vừa đủ để hơi lơ mơ (vì mình rất khó ngủ) là nó dậy bú cữ tiếp theo! một ngày 24 tiếng đồng hồ là nó bú đủ 24 cữ!
    - ko có người giúp việc, tớ tự chăm con, tự làm tất tần tật, thế nên ko còn thì giờ để buồn chán nữa! trong 1 tháng xuống hẳn 11kg!
    - vợ chồng tớ tranh thủ lãng mạn vào tất cả những lúc có thể: đang cho con bú, thay tã cho con, tắm con... chỉ cần một cái nhìn âu yếm, một cái xiết tay chia sẻ, một cái thơm phớt vội trên má, trên tóc nhau, một câu đùa, một câu tếu táo động viên nhau cố gắng chăm con...
    - ra tháng, thấy ở nhà cũng tù túng, cho con lên taxi, đem theo cái xe đẩy, ra department store dạo! mẹ cũng được rửa mắt một tí, mà con cũng được thay đổi không khí một tí.
    - từ đó về sau, muốn đi đâu thì phải tranh thủ làm cho xong những việc cần làm trước khi đi để khỏi phiền đến bà nội.
    3 tháng rưỡi, hai vợ chồng cho con lên tàu đi Nha Trang chơi! Từ đó về sau thì cứ lôi con đi chơi khắp, chả ngại ngần gì.
    Đừng nghĩ là vất vả, thì sẽ ko thấy vất vả lắm. Đừng nghĩ là buồn chán, vì thời gian dành cho con ko bao giờ là thừa... những ngày tháng được ôm con trong lòng chẳng bao giờ quay lại được đâu, Hxinh ạ. Với lại bây giờ bé chưa biết gì nhiều nên có thể em còn thấy chán, chứ đến khi bé biết hóng chuyện, rồi biết lật, biết lẫy... thích lắm em ạ. Hôm nay con mình đã khác hôm qua rồi, ngày mai nó sẽ lại khác hôm nay. Sự thay đổi của đứa bé là cả một sự kỳ diệu! hạnh phúc lớn nhất của người mẹ là được nhìn thấy con mình lớn lên từng ngày đấy Hxinh ạ. Sẽ ko muốn rời con mình ra đâu!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 12 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tita
    - Con 1 tiếng đồng hồ bú một lần, đúng giờ còn hơn chuông báo thức! Cho bé bú xong, phải bế nó cho nó ợ... quy trình đầy đủ mất khoảng 45'. Đặt nó xuống, 15' chỉ vừa đủ để hơi lơ mơ (vì mình rất khó ngủ) là nó dậy bú cữ tiếp theo! một ngày 24 tiếng đồng hồ là nó bú đủ 24 cữ!
    - ko có người giúp việc, tớ tự chăm con, tự làm tất tần tật, thế nên ko còn thì giờ để buồn chán nữa! trong 1 tháng xuống hẳn 11kg!
    - vợ chồng tớ tranh thủ lãng mạn vào tất cả những lúc có thể: đang cho con bú, thay tã cho con, tắm con... chỉ cần một cái nhìn âu yếm, một cái xiết tay chia sẻ, một cái thơm phớt vội trên má, trên tóc nhau, một câu đùa, một câu tếu táo động viên nhau cố gắng chăm con...
    - ra tháng, thấy ở nhà cũng tù túng, cho con lên taxi, đem theo cái xe đẩy, ra department store dạo! mẹ cũng được rửa mắt một tí, mà con cũng được thay đổi không khí một tí.
    - từ đó về sau, muốn đi đâu thì phải tranh thủ làm cho xong những việc cần làm trước khi đi để khỏi phiền đến bà nội.
    3 tháng rưỡi, hai vợ chồng cho con lên tàu đi Nha Trang chơi! Từ đó về sau thì cứ lôi con đi chơi khắp, chả ngại ngần gì.
    Đừng nghĩ là vất vả, thì sẽ ko thấy vất vả lắm. Đừng nghĩ là buồn chán, vì thời gian dành cho con ko bao giờ là thừa... những ngày tháng được ôm con trong lòng chẳng bao giờ quay lại được đâu, Hxinh ạ. Với lại bây giờ bé chưa biết gì nhiều nên có thể em còn thấy chán, chứ đến khi bé biết hóng chuyện, rồi biết lật, biết lẫy... thích lắm em ạ. Hôm nay con mình đã khác hôm qua rồi, ngày mai nó sẽ lại khác hôm nay. Sự thay đổi của đứa bé là cả một sự kỳ diệu! hạnh phúc lớn nhất của người mẹ là được nhìn thấy con mình lớn lên từng ngày đấy Hxinh ạ. Sẽ ko muốn rời con mình ra đâu!
    Trời hôm qua đọc báo Phụ Nữ có bài Bố Kangaroo làm chồng em muốn có con. Hôm nay lướt web thấy mẹ Tita viết hay quá, nên cố gắng kiếm một đứa để hưởng cái niềm hạnh phúc ấy.
    • 12 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mắt nai
    Từ từ rồi khoai sẽ nhừ em ơi. Mới sinh được có hơn một tháng đã buồn rồi à?
    Em vẫn còn trong cữ đấy nhỉ, cứ nghỉ ngơi đi cho khỏe.
    Chẳng biết em quan niệm thế nào chứ chị cứ 3 tháng 10 ngày đã rồi mới ra ngoài. Hối sinh xong chị còn kiêng cả máy tính nữa vì sợ hại mắt mà, cả ngày chỉ trông con, cho con ti, xem ti vi, đi ngủ lấy sức vì đêm phải thức để bế nhóc. Hết cữ rồi mới bay nhảy đấy.
    Tớ còn 4 tháng ngồi ở nhà, không tivi, không báo không xem chữa nghĩa gì sất, chỉ nghe mỗi đài thôi. Phát crazy lên, nhưng cũng chả biết làm thế nào. Đồng chí Mắt Nai mới 1 tháng thì chưa ăn thua.
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • 12 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

- Đừng nghĩ là buồn chán, vì thời gian dành cho con ko bao giờ là thừa... những ngày tháng được ôm con trong lòng chẳng bao giờ quay lại được đâu, Hxinh ạ. Với lại bây giờ bé chưa biết gì nhiều nên có thể em còn thấy chán, chứ đến khi bé biết hóng chuyện, rồi biết lật, biết lẫy... thích lắm em ạ. Hôm nay con mình đã khác hôm qua rồi, ngày mai nó sẽ lại khác hôm nay. Sự thay đổi của đứa bé là cả một sự kỳ diệu! hạnh phúc lớn nhất của người mẹ là được nhìn thấy con mình lớn lên từng ngày đấy Hxinh ạ. Sẽ ko muốn rời con mình ra đâu!
    Ừ đấy mẹ tita nói rất đúng. Tớ hồi cún còn bé, mẹ đã không được ngủ ngày đêm thì cũng gần như là trắng luôn thế mà lúc bé ngủ rồi, mẹ rất là mệt nhưng lại thích ngồi ngắm bé ngủ, nắm lấy bàn tay bé tí của bé để thơm, thơm cái chân, thơm cái má rồi ngắm nghía con đến khi vừa nằm xuống định chợp mắt một tý là cún lại e e thế là hết ngủ nhé
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 120 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Đôi khi những điều tưởng như rất bình thường, nhàm chán của mình lại là niềm mơ ước và khát khao của người khác. Hạnh phúc của người mẹ đó là được chăm sóc đứa con yêu của mình, dù có vất vả nhưng là niềm vui sướng vô bờ của người mẹ. Mình chẳng muốn nhắc lại chuyện cũ nhưng như mình đây, sinh đẻ có vấn đề, lúc đi đẻ đi một người thì về đến nhà cũng chỉ có một người, em bé nằm viện rồi mất luôn ở viện, mẹ con chưa nhìn mặt nhau. Cả một tháng trời ở nhà đối với mình là cả một cực hình, không được khóc nhiều sợ sau này hỏng mắt, không được xem báo, xem ti vi, không được ngồi nhiều, không được nói nhiều, nói chung cái gì cũng phải kiêng vì mình cũng yếu. Và cái quan trọng nhất là không có tiếng khóc trẻ thơ, không có con để mình chăm sóc, để mình được bận bịu...Thế nên đừng coi việc chăm sóc con cái như một gánh nặng của mình, đừng nghĩ là nó choán hết thời gian của mình mà hãy nghĩ đó là một hạnh phúc, một thiên chức cao quý mà mình được ông Trời thương mà ban cho. Con cái cũng là nền tảng cho một gia đình hạnh phúc. Chúc Hxinh nhanh chóng lấy lại được sự cân bằng và làm tốt vai trò người mẹ của mình nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,647 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvth
    Đôi khi những điều tưởng như rất bình thường, nhàm chán của mình lại là niềm mơ ước và khát khao của người khác. Hạnh phúc của người mẹ đó là được chăm sóc đứa con yêu của mình, dù có vất vả nhưng là niềm vui sướng vô bờ của người mẹ. Mình chẳng muốn nhắc lại chuyện cũ nhưng như mình đây, sinh đẻ có vấn đề, lúc đi đẻ đi một người thì về đến nhà cũng chỉ có một người, em bé nằm viện rồi mất luôn ở viện, mẹ con chưa nhìn mặt nhau. Cả một tháng trời ở nhà đối với mình là cả một cực hình, không được khóc nhiều sợ sau này hỏng mắt, không được xem báo, xem ti vi, không được ngồi nhiều, không được nói nhiều, nói chung cái gì cũng phải kiêng vì mình cũng yếu. Và cái quan trọng nhất là không có tiếng khóc trẻ thơ, không có con để mình chăm sóc, để mình được bận bịu...Thế nên đừng coi việc chăm sóc con cái như một gánh nặng của mình, đừng nghĩ là nó choán hết thời gian của mình mà hãy nghĩ đó là một hạnh phúc, một thiên chức cao quý mà mình được ông Trời thương mà ban cho. Con cái cũng là nền tảng cho một gia đình hạnh phúc. Chúc Hxinh nhanh chóng lấy lại được sự cân bằng và làm tốt vai trò người mẹ của mình nhé.
    bạn ơi, thương bạn quá... đọc bài của bạn mà mình rơm rớm... mong là bạn sẽ sớm có lại được niềm hạnh phúc được chăm con...
    • 16 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,746 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hxinh
    Em mới sinh em bé được hơn 1 tháng. Em thấy sao mà cuộc sống hôn nhân sau khi có em bé khác quá! Em thấy hai vợ chồng hầu như chẳng có thời gian dành cho nhau. Bé cứ đặt được một lúc là lại dậy. Thêm nữa, em cảm thấy ở mãi quanh xó nhà sao mà buồn quá. Nhiều lúc muốn đi ra ngoài, tham gia lại các hoạt động trước đây của mình nhưng lại thấy ngại, vì nếu để con cho người giúp việc trông thì việc nhà những lúc đó lại không ai làm hoặc mẹ chồng lại phải làm - phiền lắm!!!

Híc, em chưa tìm ra cách nào để thật sự thích nghi với cuộc sống mới! Các chị có kinh nghiệm chia xẻ cho em với!
    Con cái trở thành trung tâm cuộc sống vợ chồng chứ có phải là tất cả đâu. Nếu bạn thấy muốn ra ngoài, hãy thu xếp để ra ngoài. Thu xếp nghĩa là hoàn thành những phần mình cần phải tự làm còn những phần có thể giao phó hoặc nhờ người giúp đỡ thì nên giao phó hoặc nhờ giúp đỡ. Đừng làm chồng bạn cảm thấy mất vợ mà ngược lại phải để anh ấy thấy là anh ấy được thêm con. Chồng cũng chăm được con nên cứ mạnh dạn để anh ấy chăm con. Còn mình thì chăm anh ấy. Bé con cũng phải có lúc thức lúc ngủ nên cứ để bé tự nhiên, tự chơi, tự dỗ. Việc mình là đảm bảo bé no đủ, khô ráo, sạch sẽ và an toàn chứ không phải là kè kè bế ẵm hỏi han bé suốt ngày. Đừng giam hãm bé trong nhà. Nếu có dịp, gần nhà có chỗ nào sạch sẽ thoáng đãng thì có thể đưa bé đi dạo. Mẹ muốn shopping mà không muốn hoặc không gửi được con thì mang con theo. Bé nhỏ xíu tiện quá còn gì. Xách cũng nhẹ, địu cũng nhẹ, cho ăn thì chỉ cần vạch ti ra là có, ướt bẩn thì đã có đủ loại giấy khô giấy ướt, bỉm tã dễ ợt.

Cứ ở nhà mãi, khéo rồi bạn sẽ trút stress vào em bé mất. Em bé cũng thích có một bà mẹ năng động, vui vẻ và làm chủ cuốc sống đấy.
    Success is a journey, not a destination.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 85 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với Kiki. Bạn cứ mạnh dạn chia sẻ công việc chăm sóc bé và công việc nhà với mọi người trong gia đình. Lôi kéo chồng cùng chăm sóc bé, có lẽ tình cảm bố con lúc đó càng gắn kết, ông xã lại giành hết công việc chăm bé thay bạn cũng nên Khi đó bạn cũng sẽ có thêm thời gian chăm sóc và trò chuyện với chồng. Thi thoảng trời đẹp, 2 mẹ con đưa nhau ra ngoài đi dạo công viên, shoping. Như vậy có lẽ đỡ stress hơn.
    Chúc bạn và gia đình sớm cân bằng trong sinh hoạt
    Lại một hành trình mới và thử thách mới.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 410 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

bạn ơi, thương bạn quá... đọc bài của bạn mà mình rơm rớm... mong là bạn sẽ sớm có lại được niềm hạnh phúc được chăm con...
    Đúng vậy, mính thấy chăm sóc con nhỏ đúng là rất mệt, nhất là một tháng đầu tiên, vì mẹ chưa quen vất vả, nhưng chỉ cần nhìn con khoẻ mạnh, chỉ đến tháng thứ 2 bé biết cười, biết nói chuyện thì mình cảm thấy vô cùng hạnh phúc, lớn hơn một chút bé biết thể hiện tình cảm lúc đó mẹ chỉ cần ngắm bé yêu thôi là bao nhiêu mệt mỏi tan biến hết. :1:
    Chúc các mẹ có sức khoẻ để chăm sóc các bé nhiều nhiều.
    :Rose: :Rose: catcatcdg20031027_6_Billbill
    :Rose::Rose: vWnVp11
    ...Con đừng quên con nhé
    Ba mẹ là quê hương...
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Nghé em 19W4d - 305gr, 22W1d - 530gr, 26W4d - 948g, 29W3d - 1336g, 31W5d - 1801g:Sad:, 33W2d - 2068g:Worried:, 35W5d - 2861g; 39w - Be Bong ra doi - 3400g, 1M - 4,3kg :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc: :LoveStruc:
    • 356 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

[QUOTE=mumdad]Trời hôm qua đọc báo Phụ Nữ có bài Bố Kangaroo làm chồng em muốn có con.

Đúng rồi đấy, đọc bài Bố Kangaroo dễ thương quá, mình đưa ax đọc, ax bảo vợ cứ sanh mẹ tròn con vuông đi, rồi chồng sẽ làm tốt hơn thế. Cảm động quá cơ các bầu ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

HXinh đừng lo, khoảng sang tháng thứ 3 là bé sẽ ngủ giấc đêm dài hơn, khoảng từ 11h đến 5,6 giờ sáng. Bé con nhà mình được hơn 4 tháng đã ngủ ra giấc lắm, ngoài giấc đêm bé ngủ 2 giấc dài vào gần trưa và chiều tối. Lúc đó mẹ bé đỡ vất và hơn và có nhiều thời dành cho anh xã hơn. Bé càng lớn, chúng mình càng quen với sự vất vả nên sẽ thấy nó thành bình thường, thêm nữa khi bé biết response lại, mẹ sẽ rất vui và thấy thật tuyệt vời khi được chăm sóc bé.

Theo quan điểm cá nhân của mình thì không cần kiêng khem quá kỹ. Con bạn đã tròn tháng, thỉng thoảng bạn có thể cùng anh xã lượn phố vài vòng cho thư giãn, hoặc đi mua đồ cho 2 mẹ con... Còn ở nhà, nếu bà Nội bé không quá khắt khe thì bạn hãy làm bất kỳ điều gì khiến bạn cảm thấy vui: nấu ăn, nghe nhạc, xem tivi, lướt web, đọc sách báo... nhưng mỗi thứ một ít thôi. Mình thì thấy rằng bình thường dùng mắt quá nhiều, giờ lại để mắt nghỉ ngơi quá lâu thì cũng không tốt đâu. Nếu bạn ăn được, ăn đa dạng đủ chất thì không cần phải kiêng khem nhiều, nên để cơ thể dần thích nghi với cuộc sống khi bạn trở lại làm việc.

Bạn hãy tận hưởng đi kẻo đến lúc phải đi làm thì lại tiếc đấy, giống mình đây này.

Chúc HXinh chóng vui tươi trở lại.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

By the way, bác nào có báo Phụ Nữ thì post bài "Bố Kangaroo" ấy lên cho nhà em xem ké với.
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 515 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Me Tita viết thát la hay va rát dung tam trang cua mình. Minh nghi sinh dước 04 thang la phai di lam lai. Trong thoi gian o nha, minh cung giong nhu Me tita vay, cung chong cham con va thay chong minh ban lĩnh lam. 03 thang cung dua be di Nha Trang... Va thu thát den lúc di lam minh van con rát tiếc vi thoi gian o ben con quá it. Minh nho hom dó, mình đã viết đầy quyển Nhật ký dành cho bé những suy nghĩ của mình. Mình cứ nghĩ không ai chăm con mình tốt bằng mình, không ai chơi với con mình như mình và mình nhớ con không chịu nổi.... Mình sợ sẽ bỏ qua những thời khắc đáng nhớ trong đời bé, mình sợ lần đầu tiên bé bò mà không có mình bên cạnh, mình sợ ai đó phát hiện chiếc răng xinh xắn đầu tiên của bé chứ không phải là mình..... Mình có ích kỷ quá không???? Và dúng là "hạnh phúc của người mẹ là được nhìn thấy con mình lớn lên từng ngày". Một niềm hạnh phúc mà ai cũng cảm nhận được nhưng không phải ai cũng có được đâu bạn ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 73 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

To @minhvth: cho mình chia sẻ với bạn, không ngờ bạn lại có chuyện buồn như thế. Cố lên nhé! Cũng như mẹ Tita, mình mong bạn sớm tìm được niềm vui chăm sóc con cái.

To @Hxinh: Cố lên bạn ạ. Mình ở giai đoạn mới sinh cũng stressed và nhiều chuyện buồn. Mình buồn, tủi thân nhiều lắm. Có đêm không chịu nổi, nằm ôm con khóc. Đấu tranh mãi rồi cũng được thuê Osin. "Sau cơn mưa trời lại sáng", bây giờ thì mọi thứ tạm ổn, con mình cũng lớn hơn, cứng cáp hơn và bất đầu bi bô, rất dễ thương (trộm vía con). AX cũng yêu quý hai mẹ con nhiều hơn. Cuộc sống cũng tạm ổn. Mẹ @Hxinh cố gắng lên nhé, con lớn sẽ bớt mệt, thêm vui thôi mẹ ạ. Con cái là niềm vui là hạnh phúc đấy, bây giờ túi bụi với công việc mình chỉ mong sao có nhiều thời gian hơn để ở bên con, chăm sóc con và được ôm con vào lòng (chứ khi lớn thành chàng trai rồi cu cậu ứ cho mẹ ôm đâu nhé, quê với bạn gái chết ).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,730 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chúng ta thường tự thuyết phục mình rằng : cuộc sống rồi sẽ tốt đẹp hơn sau khi chúng ta kết hôn, chúng ta có con, chúng ta có công ăn việc làm ổn định và mua được một căn nhà xinh xắn.

Và thế rồi, chúng ta mới lại bị thất vọng tràn trề khi mà con cái thì chậm lớn, công việc thì chẳng thu được kết quả tốt đẹp, gia đình thì chẳng có thời gian để dành cho nhau nhiều.

Thế nên hiện tại thì vẫn cứ là hiện tại. Chúng ta nên hạnh phúc vì những gì chúng ta đang có. Vì nếu như chúng ta không hạnh phúc vì chính hiện tại của chúng ta thì sẽ là lúc nào nữa đây??

Phải không ạ?
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ https://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 101 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia xẻ. Đọc những dòng các mẹ viết em cảm thấy đỡ hơn rất nhiều. Thực ra bé nhà em cũng ngoan, trộm vía! Nhưng là vì em chưa quen vói việc lúc nào cũng bị phụ thuộc vào bé nên cảm thấy vậy. Hy vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt đẹp như các mẹ nói!
    HFpw
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng mới sing được gần 1 tháng, nhiều khi cũng có cảm giác i như là Hxinh í, thấy tù túng ghê lắm... Em bé hay bú vặt, cứ vừa ti vừa ngủ, nhưng lại háu ăn nên hầu như cả ngày ngồi ôm con, nhiều khi thấy chán kinh khủng.. mà đúng là có em bé xen vào nên nhiều khi bố mẹ không chăm sóc nhau được, hôm trước bố đau đầu, mẹ cứ cố dỗ Boo boo ngủ để bóp đầu cho bố, nhưng đến khi đặt được bé xuống thì đã gần 1 h sáng... Nhưng nhiều lúc nhìn em bé cười (mụ dạy) hoặc những khi nhìn đôi mắt đen láy của nó lại thấy vui ghê. Mình cũng cố gắng tạo sự gần gũi giữa bố, mẹ và con, hay cố í nhờ chồng dỗ con hoặc ru con, nhiều khi nhìn 2 bố con ôm nhau, bố ru con bài "chim chíc bông" :-) thấy thật hạnh phúc... tất nhiên có những đêm bé quấy bố mẹ mất ngủ thì cũng vẫn chán hi hi, nhưng những lúc bé quấy, mình phải ôm và ru suốt, chỉ cần bố bé xoa lưng hoặc có những cử chỉ động viên là mình thấy đỡ nhiều... Thỉnh thoảng mình cũng trốn ra ngoài đi gội đầu, hít thở không khí 1 chút đấy... Hôm qua, bố Boo boo nhà minh cũng lãng mạn lắm nhé: sau khi dỗ bé Boo boo ngủ, bố bảo mẹ ôm con ra phòng ngoài ngồi, bố lôi ra chai rượu vang, bánh ga tô và tổ chức Valentine cho cả nhà, thắp 3 ngọn nến, bố mẹ cầm li rượu, cho Boo boo bình sữa chụp ảnh :-)... thấy cũng Happy lắm... Nhưng đúng là "kháng chiến" còn trường kỳ và còn nhiều gian khổ, không biết sau 1 tháng Boo boo có ngoan hơn nữa không...nhuwng mà bố mẹ yêu booboo lắm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5