TIN TÀI TRỢ.

Cuộc sống gặp khó khăn ngay cả với chính mẹ đẻ của mình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 879 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chắc ai cũng thắc mắc vì sao lại gặp khó khăn với chính mẹ đẻ của mình. Nhưng mỗi gia đình mỗi cảnh, nhiều lúc buồn mà không biết tâm sự cùng ai. Em xin ra trong một gia đình tuy ở quê nhưng cũng khá giả. Cuộc sống trôi đi bình yên, đi học, đi làm đồng lương không đến nổi tệ. Mẹ em là người khó tính, bà luôn dễ với cháu, với người ngoài nhưng bà luôn nghiêm khắc với con cái của mình. Em là con gái, dễ dạy hơn nên cứ theo đúng nguyên tắc của mẹ để lớn lên. Nhưng em trai của em thì nó đi không đúng ý mẹ, đổi lại ngày nào mẹ cũng chì chiết, nhiếc móc nó, Mỗi lần thứ 7, cn nó về quê thì lúc nào cũng bị chửi những câu như là " Mày không phải con tao, tao ko có đứa con như mày, tao hối hận vì đã đẻ mày ra". Cũng không phải mẹ em cưng em hơn. Em cũng toàn là những lời " con người ta cho mẹ cái này cái kia, con người ta thế này thế kia" . Trong khi đó lương hằng tháng em chỉ giữ lại đủ cho mình và em trai xài, còn lại đưa mẹ hết.
    Rồi hạnh phúc mỉm cười, chồng em xuất hiện. Mọi chi phí đám cưới, đám hỏi em lo hết. Mẹ muốn rình rang, nở mặt nở mày thì hai đứa cũng cố gắng lo chu toàn. Em cũng không cần mẹ cho gì hết. Nhưng mẹ nói mẹ cho nhiều đây xong yêu cầu em đưa tiền lại. Em cũng chẳng nói gì, tiền quả nhà trai, tiền may áo dài cưới, tiền cậu em cho lúc đám hỏi mọi thứ em đều đưa mẹ hết. Đi làm bao nhiêu năm, ngày về nhà chồng em còn trong tài khoản đúng 1tr5. Em cũng không nói, ck em cũng không nói gì.
    Vì cũng gần, nên tụi em cũng hay về nhà mẹ. Lúc nào mẹ cũng than thở là hằng tháng giờ không có tiền xài, bị cúp lương. Trong khi đó mẹ em không phải nghèo, Thu nhập của mẹ hằng tháng còn hơn mức của em với ck gộp lại. Rồi mẹ mua cái gì thì xin hẳn em phải bỏ bao nhiêu. Em phải chu cấp cho em trai còn đi học. Nhiều lần muốn mua cho mẹ cái điện thoại mới em cũng phải suy nghĩ trả góp cho đỡ tiền. Nhưng mẹ lại nói cái này rẻ vậy xài gì, mua cái mắc mắc ấy.
    Tết biếu mẹ tiền xài tết mà mẹ không vui. Vì lúc chưa cưới em đưa hết, giờ có chồng em cho ít lại. Không về thì mẹ nói có chồng rồi không về nhà. Còn về thì cứ bóng gió xa xôi. Nhiều lần nghỉ lễ hai vợ chồng định đi đâu đó chơi, đổi gió lại không dám đi, sợ không về mẹ lại chửi. Em cứ nghĩ dù sao cũng mẹ, nên ráng làm cho mẹ vui. Mà nhiều lúc tủi thân, cô đơn lạc lõng giữa căn nhà mình. Mẹ chồng em mất trước khi em cưới, nên em không có cảnh mẹ chồng nàng dâu, mà lại buồn vì mẹ ruột của mình. Từ khi em lấy chồng mẹ chưa bao giờ hỏi em cuộc sống nhà chồng thế nào (em ở cùng gia đình chồng), mẹ toàn nghĩ chắc em mang hết tiền của về cho nhà chồng trong khi lương ck em còn cao hơn lương em.
    Tủi thân lắm mọi người ạ, em không dám tâm sự với chồng sợ chồng nghĩ nhà mình thế này kia, cũng không biết tâm sự với ai. Nên em viết bài mong mọi người cho em lời khuyên với ạ. Làm sao cho vẹn cả đôi đường.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 147 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mn ơi, sao mn với m giống vậy. Thật vậy đó, k biết có phải là mẹ con k nữa , nói ra thì bất hiếu , nhưng mà buồn thiệt.
    M có 1 anh trai, 1 em trai, trong nhà m chưa bao giờ được ưu tiên vì m là con gái. Với mẹ, mẹ k thích con gái. Ngày mẹ biết mang thai mình, đã muốn bỏ mình mà k thành, rồi đưa ngoại nuôi, lớn 1 chút mới về đem đi. Từ nhỏ tới lớn anh 2 luôn được yêu thương hơn mình, m nhớ hồi nhỏ chở xe đi là anh ngồi trước, m ngồi sau dù m nhỏ tuổi hơn, mỗi năm lên lớp anh đều có quà, m thì chẳng bao giờ có. Khi mẹ có em trai là m cong thê thảm hơn nữa... lớn lên m đi làm cũng đem tiền về cho mẹ như bạn, anh 2 cưới vk, m lo vàng cưới cho ổng, tới khi m cưới cũng tự lo như bạn, chẳng có 1 tiền nào đem đi(còn mang nợ) vì gia đình Ck đâu có khá giả gì. Mẹ k coi trọng cũng buồn lắm, may sao 2 vk Ck hạnh phúc lắm và khá giả lên mặc dù chỉ là làm viên chức, nhưng ông xã rất chịu khó làm thêm. Rồi khi có con, m phải năn nỉ mẹ qua giữ bé, m sẽ trả tiền cho mẹ... có con rồi vất vả lắm, nhưng gd hp lắm. Mẹ đối xử với m tệ sao mình k nói với Ck sợ ổng nghĩ m bất hiếu. Nhưng mà mẹ m cũng k thiếu thốn, cv mua bán của ba mẹ m, m âm thầm đưa tiền cho ba thêm vốn mà, vậy mà hàng tháng m vẫn gởi tiền cho mẹ, mẹ mua cho con m 1 ly đá bào cũng đòi m trả lại cho bằng được , thậm chí kêu ngta tới đòi m, nói nhiều tiền 1 chút( thằng con m đâu mà ăn dữ vậy)..,đi đâu chơi 2 vc cũng mời ba mẹ anh em đi cho vui, bao nhiêu năm qua, nhà m khá chút, m quyết định sinh thêm bé thứ 2, và thật sự m quá sức chịu đựng. Đọc bài viết bạn, m thấy cũng có người khổ như m vậy sao. Do m sức khỏe k tốt lắm, bầu đứa đầu cũng khó mà chắc nhờ hồi đó trẻ, mẹ m k biết m có thai luôn, khi biết rồi cũng k gọi điện hỏi thăm, tới khi m sanh khó, mẹ mới vô Bv thăm... đó là chuyện cũ, giờ m có thai lại, mà khổ nổi m sảy thai lúc 12 tuần, trong thời gian đó, mẹ k lo mà còn nhiết móc m, những lúc nghỉ ốm nằm nhà dưỡng thai, mẹ k hiểu, kêu m làm này làm kia, ngày m đau bụng nhập viện và sảy thai là hàng xóm chở đi... buồn lắm bạn à... sau 2 năm m có thai lại lần nữa, m cố gắng k để mẹ biết sớm và tìm người giúp việc( mẹ mình giữ thằng bé 9 tuổi nhà m), khổ nổi m mang song thai, yếu nữa, Bs nói ráng nằm tại giường , m nghỉ làm ở nhà, ngày nào cũng nghe mẹ m nói nặng nói nhẹ, nói 2 đứa con m là ma quỷ ám... nói m làm biếng, ngta có bầu khỏe re, ai mà như m. M buồn lắm, ráng giữ tâm trạng tốt, dù nhiều lúc khóc tới sáng... hàng xóm phụ giúp m mà sợ mẹ m la, m cảm thấy xấu hổ và tủi nhục lắm... và rồi m lại sảy thai ở tuần 17... tột cùng của nỗi đau... m khóc, m rơi vào trầm cảm... m sợ hãi.... và m rất ghét mẹ mình. Đi nằm viện bao nhiêu lần, toàn nhờ người này người kia, trong khi m có mẹ sống chung với mẹ( nhà của mình), vô Bv ngta có mẹ, m k có, ngày m sảy thai hàng xóm tới chăm mình, ông xã an ủi m, mẹ m k có.... xuất viện về nhà, m tự nấu cơm ăn( Ck m cứ nghĩ có mẹ ở nhà sẽ lo cho m). 3 ngày sau, m nằm ủ dột như 1 xác chết, mẹ nói có gì đâu mà đau lòng ... vài ngày sau mẹ hỏi sao nghỉ hoài vậy, k đi làm luôn hả... 7 ngày sau mình sảy thai, kêu mình vô Bv làm giấy tờ cho thằng em vay tiền mua xe oto ( mình làm Bv , mẹ tính dùng bảng lương của mình để nó vay), m ức lắm, m nói làm sao mà lương của con mà nó đứng mua được , mẹ nói thì để cho mày đứng tên xe đó muốn gì nữa... trời ơi, m hét lên, con k muốn gì hết!!! Mình khóc bạn à, tại sao m có 1 người mẹ như vậy. Từ đó m k nói chuyện với mẹ m, m tự hỏi vì sao m thương con m, m ăn ở tốt, mà cuộc đời m bất hạnh như vậy!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 147 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bây giờ khao khát của m là có 1 đứa con thứ 2 thành công, m chỉ muốn vậy thôi, mà m cứ như thế này, tâm trạng m k khá nổi, ông xã cũng k cho sanh nữa, m buồn và mất niềm tin..
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cố lên nha bạn, không trong hoàn cảnh nên không biết khuyên sao hết, mong bạn lạc quan và sống vui vẻ
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sao bạn không dọn ra riêng đi. Xa mặt nhiều khi còn yêu mến nhau được. Mình ở riêng bạn ạ. Dù cực một chút, lâu lâu về thăm, ở 1 2 hôm rồi lại đi cho nên cũng đỡ. Nhiều cái ức lắm bạn mà nghĩ thôi kệ. Bạn cứ nghĩ số mình vậy, chừng nào trả hết nợ tình là xong. Nghĩ vậy cho đầu óc thoải mái, chứ giờ cũng không biết làm sao. Chúc bạn có mau có tập 2. Mình cũng đang đi canh để có em bé. Nếu bạn cần mình chỉ bác sĩ cho.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 147 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhimxu2001989 Xem bài viết
    Sao bạn không dọn ra riêng đi. Xa mặt nhiều khi còn yêu mến nhau được. Mình ở riêng bạn ạ. Dù cực một chút, lâu lâu về thăm, ở 1 2 hôm rồi lại đi cho nên cũng đỡ. Nhiều cái ức lắm bạn mà nghĩ thôi kệ. Bạn cứ nghĩ số mình vậy, chừng nào trả hết nợ tình là xong. Nghĩ vậy cho đầu óc thoải mái, chứ giờ cũng không biết làm sao. Chúc bạn có mau có tập 2. Mình cũng đang đi canh để có em bé. Nếu bạn cần mình chỉ bác sĩ cho.
    Mn nè, mình ở tp Hcm. Bạn biết Bs nào hả?! Chỉ m với nha.
    Cũng nhiều người khuyên m ra ở xa rồi mn à. Nhưng mà nhà này của m, bây giờ mà bỏ đi ở riêng thì lại tốn kém, không đủ khả năng mua thêm nhà nữa, còn nói k cho mẹ ở nữa thì k thể nói, m cũng k hiểu nổi vì sao mẹ m ở với m, với con rể của mẹ mà k về nhà ở với con dâu. Cũng có người nói m, m cứ ở với mẹ m vậy m sẽ k sanh con được vì m bị stress... đau lòng quá, nếu lần này m đậu thai, m sẽ thuê nhà trọ gần Bv ở, m thật sự quá ám ảnh và rất muốn có thêm bé thứ 2 . Cám ơn bạn nhé!
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình đang theo bác sĩ đinh thị hồng. Bác làm ở vạn hạnh, phòng khám ở 371/1 nguyễn oanh, gò vấp. Bác chuyên trị hiếm muộn ấy. Bác tới bác khám xem, nếu bình thường thì chỉ canh trứng từng tháng thôi. Nếu có j thì bác có phác đồ điều trị. Bạn muốn đi khám thì gọi dt đặt tổng đài 028 1080. Mình hay đi phòng khám của bác. Chi phí không nhiều đâu.
    Còn mẹ bạn, nếu không thay đổi được gì thì bạn cứ chấp nhận đi, đừng suy nghĩ nhiều nữa. Thoải mái thì mới có em bé được. Chúc bạn mau sớm có tin vui
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 147 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhimxu2001989 Xem bài viết
    Mình đang theo bác sĩ đinh thị hồng. Bác làm ở vạn hạnh, phòng khám ở 371/1 nguyễn oanh, gò vấp. Bác chuyên trị hiếm muộn ấy. Bác tới bác khám xem, nếu bình thường thì chỉ canh trứng từng tháng thôi. Nếu có j thì bác có phác đồ điều trị. Bạn muốn đi khám thì gọi dt đặt tổng đài 028 1080. Mình hay đi phòng khám của bác. Chi phí không nhiều đâu.
    Còn mẹ bạn, nếu không thay đổi được gì thì bạn cứ chấp nhận đi, đừng suy nghĩ nhiều nữa. Thoải mái thì mới có em bé được. Chúc bạn mau sớm có tin vui
    Cám ơn bạn nha.