TIN TÀI TRỢ.

Cuộc sống của các Chị sau khi tha thứ cho chồng có hạnh phúc không?

• 12 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Hàng ngày em vẫn vào đây đọc tâm sự của mọi người, em vẫn thầm nghĩ mình thật may mắn…Bây giờ em lại thấy em may mắn vì đã đọc rất nhiều tâm sự của các Chị nên khi xảy ra chuyện với mình, em đã không làm điều gì dại dột.
    Cách đây gần 2 tuần, em đã phát hiện ra điều lẽ ra em không nên biết. Chồng em có quan hệ với gái mại dâm. Em đã rất đau đớn vì em tin tưởng chồng em tuyệt đối. Chúng em lấy nhau đã được 4 năm và co 1 bé gái rất đáng yêu. Chúng em yêu nhau từ hồi SV, yêu 5 năm mới cưới nên em vẫn nghĩ rằng em rất hiểu anh ấy. Từ khi yêu nhau đến giờ anh ấy chưa bao giờ nói nặng với em một câu. Cuộc sống gia đình của em rất hạnh phúc, bọn em tin tưởng và cởi mở với nhau trong tất cả mọi chuyện. Anh ấy làm ra tiền và nổi tiếng là người yêu và chiều vợ.
    Khi phát hiện một tin nhắn có vấn đề từ bạn thân của anh ấy, em truy đến cùng và phát hiện ra sự thật đó. Em đã dắt xe ra đi, khóc như mưa mà không biết phải đi đâu. Thực sự, nếu không vì con, có lẽ em đã kiếm một liều thuốc ngủ và ngủ một giấc không bao giờ dậy nữa. Em đã bỏ nhà đi 4 hôm và cuối cùng quyết định quay về vì thương con quá.
    Chồng em tỏ ra rất ân hận và cố gắng làm mọi thứ để em nguôi ngoai. BMC em cũng cố gắng hết sức để động viên em. Em cũng tự nhủ lòng sẽ tha thứ cho anh ấy vì em yêu anh ấy, yêu gia đình nhỏ của em. Em cũng biết chồng em rất yêu em nhưng thực sự em không tin vào lòng vị tha của mình. Em vẫn khóc hàng đêm, tất cả những gì gợi cho em về vấn đề này đều làm em đau đớn.
    Các chị ơi, em không biết rồi đây cuộc sống của em sẽ ra sao. Em đã viết đơn li hôn mà không dám ky vì sợ con em khổ. Các chị hay giúp em lấy lại thăng bằng, hãy chỉ cho em cách tha thứ và quên đi tất cả.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 74 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Chị hãy dũng cảm lên vì con mà chiến đấu, anh ấy đã biết lỗi ròi thì hãy cho chồng 1 cơ hội, và có thể trong lúc nào đó anh ấy đã phản bội chị, nhưng thực long anh ấy vẫn luôn có chị trong suy nghĩ, nhiều mẹ ở đây còn khổ hơn chị rất nhiều! Em cũng như chị, bị chồng phản bội lúc đứa con mới 7 ngày tuổi, tất cả đều sụp đổ, đã nhiều lần viết đơn và ký và đưa nhưng chồng không ký, cuối cùng nhìn thấy con long mình lại tự nhủ, thôi mẹ sẽ tha thứ cho bố để con có bố. Nhiều lúc nghĩ phận mình thật bi đát, và vết đau thì khó quên lắm chị ạ! Điều quan trong là mình hãy cố quên sống cho hiện tại và tương lại. Ôm chị mọt cái thật chặt để chị vượt qua nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,129 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Anh í đã hối lỗi, thì chị nên cho anh í 1 cơ hội; nhưng cũng phải hành hạ ảnh bằng cách nào đó 1 thời gian để ảnh thấy rằng việc ảnh làm đã gây tổn thương cho chị; và nếu có xảy ra lần nữa thì anh í sẽ mất hết; chứ cũng đừng nên tha thứ, vui vẻ ngay lại thì ảnh lại cho là chuyện thường, biết đâu lại tái phạm nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 84 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Hãy cho anh ấy một cơ hội và hãy để anh ấy hiểu rằng mình tin tưởng và thương yêu anh ấy như vậy thì tại sao anh ấy lại như thế với mình! Chị phải tỏ ra cương quyết nhưng mềm mỏng rồi hãy sống cho đứa con và bản thân mình nữa!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đọc những câu chuyện về ngoại tình em thấy buồn quá. Em cũng muốn kể cho mọi nguời nghe câu chuyện của em: CHỒNG EM NGỌAI TÌNH
    Em lấy chồng được 3năm rưỡi thì chồng em đã ngoại tình 3 năm 2 tháng. Em đã từng kể câu chuyện của mình trên đây một lần rồi, em vẫn nghĩ với tình cảm của mình, con cái...sẽ ràng buộc được người đàn ông của em, sẽ làm cho anh ấy cảm động mà từ bỏ người con gái ấy. Nhưng em đã lầm.
    Em và anh yêu nhau nhiều năm, trải qua biết bao khó khăn vì nhà em không chấp nhận anh ấy. Gia đình em giàu có, anh thì được cái giỏi giang chứ gia cảnh bình thường, em lại không đẹp đẽ gì. Chính sự theo đuổi đến cùng của anh làm em cảm động, những tưởng mình may mắn gặp được người đàn ông thật lòng yêu mình, em hạnh phúc lắm. Sau khi có đứa con đầu lòng, anh bỏ hẵng công việc trên sg về quê gánh vác cho cơ sở sx em đang làm, em càng thấy mình may mắn. Nhưng em không ngờ, người đàn ông đó đã lừa dối em, chỉ sau 3 tháng kết hôn, anh ấy đã ngoại tình với người con gái làm chung công ty anh ấy. Khi em phát hiện, anh ấy chối, vì không bằng không chứng nên em không nói được gì. Một thời gian sau theo dõi, em không thấy biểu hiện gì nữa, em nghĩ là họ đã chia tay, anh ấy đã quay về với gia đình. Nhưng em lại lầm, chỉ một thời gian thôi anh lại quay lại với người con gái đó. Nhiều lần lên SG có việc, anh không ngủ lại ở nhà, em gọi điện thì nói là ngủ nhà bạn. Nhìn thái độ của chồng, em biết anh nói đối. Có lẽ đàn ông không bao giờ đánh đổi gia đình vì một người con gái khác, anh cũng sợ sự việc đổ bể nên lại tiếp tục làm người chồng tốt. Thật nực cười cho em,em lại tin tưởng để rồi thêm 1 lần nữa, cũng sau 1 thời gian dài, chồng em lại quay lại với người con gái đó. Em thấy đau đớn lắm, hết lần này đến lần khác anh đã lừa dối em, em không biết phải sống thế nào với anh ấy nữa. Nhưng còn con cái? đứa thứ 2 của em chỉ mới ra đời được vài tháng.
    Ngày xưa em càng hạnh phúc khi có anh bao nhiêu giờ em càng đau khổ bấy nhiêu. Em tự hỏi vì mình giàu có nên người đàn ông này mới chấp nhận lấy mình hay sao???? Đến bây giờ em vẫn không làm sao thóat ra được vòng uẩn khuất này...vẫn hằng ngày sống với chồng...mà không biết tương lai gia đình rồi sẽ ra sao. Em biết nếu em có bằng chứng rõ ràng, mọi việc đổ bể ra, anh ấy sẽ không vì người con gái đó mà từ bỏ gia đình...nhưng như thế thì được gì? được một người đàn ông hết lần này đến lần khác phản bội mình sao???? được cuộc sống suốt đời phải nghi ngờ nhau sao????
    • 451 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Cố gắng lên vậy. Nói thì đễ nhưng 1 lời động viên thì chỉ biết nói vậy thui. Hix, Dù sao người quyết định cuộc sống vẫn là bản thân mình vì mình là người hiểu tính cách , hoàn cảnh của bản thân nhất. Mọi lời động viên chia sẻ vẫn chỉ là động viên chia sẻ.. Nếu tha thứ được thì tha thứ cho thanh thản, còn cảm thấy chẳng được thì cứ làm theo suy nghĩ của mình. Có gò ép cũng chẳng làm nên Hp được.
    :Rose::Rose::Rose: :Rose::Rose::Rose:
    :Rose: :Rose::Rose: :Rose:
    :Rose: :Rose: :Rose:
    :Rose: :Rose:
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 193 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Thật sự trong cuộc đời, không ai học được chữ “ngờ” và những người ta yêu thương nhất, tin tưởng nhất một lúc nào đó vẫn có thể làm cho ta đau đớn. Có một số phụ nữ khi bị chồng phản bội thì thật tâm tha thứ được bạn à. Một số người khác thì vì lý do nào đó mà chấp nhận tha thứ, nhưng chưa khi nào quên đi được vết thương đó. Một số người nữa thì họ kiên quyết chia tay vì sự chung thuỷ trong tình yêu là một giá trị được họ coi trọng hơn cả.
    Như vậy ở cùng một hoàn cảnh nhưng lựa chọn và quyết định của mỗi người rất khác nhau. Quyết định đó thế nào còn tuỳ thuộc vào tính cách, quan niệm sống, điều kiện kinh tế của khổ chủ, ràng buộc từ con cái và cả sự ăn năn, hối cải của người gây ra lỗi lầm. Với câu chuyện của bạn, dù rất đau xót, nhưng tôi tin và hy vọng rằng nó không phải là dấu chấm hết cho cuộc hôn nhân của 2 người. Bây giờ bạn cảm thấy mình đang bị tổn thương, mình đau đớn và mất hết niềm tin. Những cảm xúc đó là tự nhiên và không dễ gì quên ngay đi được. Nhưng với điều sai trái mà chồng bạn đã làm, bạn hãy thử nghĩ rằng chồng mình đang gặp “tai nạn” đi. Một tai nạn về cách sống và nhận thức, do yếu tố chủ quan hoặc khách quan đem lại. Rất có thể đó là thử thách mà hai người phải vượt qua trong hành trình đi tới hạnh phúc của mình.
    Cái mà bạn có thể mừng là chồng đã nhận ra sai trái và có ý chuộc lỗi. Gia đình chồng không bênh vực, bao che cho con trai mà đang thương cảm, đang đứng về phía bạn. Đó là yếu tố quan trọng để bạn có thể chữa khỏi bệnh cho chồng, đem lại hạnh phúc cho con và cho chính mình. Làm được điều đó thật khó phải không bạn, nó buộc bạn phải hy sinh cái Tôi đang tổn thương của mình đi để chìa bàn tay cho chính người đã gây ra cho mình tổn thương đó. Nhưng tôi tin một khi bạn dùng tình yêu thương và lòng độ lượng để cảm hóa chồng thì chắc chắn chồng của bạn sẽ cảm phục và biết ơn bạn. Nhờ vậy, hạnh phúc gia đình bạn lại đầm ấm như xưa.
    Cuối cùng mong bạn và gia đình vui vẻ. Qua tâm sự của bạn, tôi thấy chồng bạn là người tốt, đừng chỉ vì việc 1 lần ăn "phở" mà bỏ, sẽ lợi bất cập hại. Tuy nhiên, tôi cũng nói thêm là sự tha thứ chỉ có giới hạn. Nếu bản chất của chồng là người trăng hoa, không có thái độ phục thiện thì bạn nên kiên quyết. Ngay cả khi chồng rất ân hận, làm mọi điều để chuộc lỗi nhưng bạn vẫn không thể quên và bóng ma của quá khứ vẫn ám ảnh cuộc sống của 2 người thì bạn cũng đừng nên luyến tiếc. Chỉ có bạn mới biết được giới hạn trong lòng vị tha của mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em đã cân nhắc và suy nghĩ rất nhiều khi quyết định quay về. Em đã cố bắt mình nghĩ về những gì tốt đẹp anh ấy đã làm cho em, cho con, cho gia đình để có thể tha thứ. Khi xảy ra chuyện thì em đang ốm nên chồng em rất sợ (em chỉ bị cảm cúm thôi nhưng trước đó anh ấy vẫn xin nghỉ làm để chăm sóc em). Anh ấy nhờ bạn (em chơi thân với bạn của anh ấy) đến ở cùng em, chăm sóc em. Trước khi về nói chuyện với BMC, em bình tĩnh gọi anh ấy đến KS để nói chuyện. Ban đầu anh ấy chối, tìm mọi cách để chối nhưng rồi vẫn thừa nhận là có đi matxa này nọ. Trước mặt BMC, anh ấy quỳ, khóc xin BMC cho phép anh ấy chiều theo ý em ký vào đơn. BMC em cũng khóc và xin chúng em đừng làm thế, OB sẽ không sống nổi rồi thì OB hứa sẽ không để chuyện này lặp lại v.v... Đúng là em may mắn vì BMC em là người hiểu biết và cũng không chấp nhận chuyện này.
    Ngày chiều đó em xin phép BMC đi chơi vài hôm cho khuây khoả. Tối hôm đó chồng em đi khắp HN tìm em, em không nghe máy, anh ấy nhờ bạn bè gọi vào máy cho em, anh ấy nhắn tìn cho em xỉ vả bản thân, xin em về nhà, anh ấy sẽ đi ra khỏi nhà. Em không nghe máy nhưng em nhắn cho anh ấy rằng em rất đau đớn, rằng anh yêu em sao anh làm cho em đau khổ thế này…. Sau đó em đã đi rất xa khỏi HN, đến một TP mà em vốn rất thích, tìm đến những người bạn lâu ngày em không gặp, em đi chơi, ăn uống và cố gắg không nghĩ về “tai nạn” đã xảy ra. Khi anh ấy biết em đangở TP đó, anh ấy lập tức bay đến đó và chúng em đã nói chuyện rất nghiêm túc. Em đã nói hết những cảm giác của em, dự định của em và em cũng khẳng định là em vẫn yêu anh ấy, em không muốn mất anh ấy, không muốn con em mất bố. Anh ấy đã khóc và hứa với em sẽ làm tất cả để tất cả lại như xưa. Anh ấy nói nếu cần anh ấy sẽ xin chuyển công tác (công việc hiện tại phải đi ctác nhiều và hay phải tiếp khách), và sẽ ở riêng để 2 VC có thời gian dành cho nhau nhiều hơn.
    Những ngày sau đó anh ấy và BMC em đã làm mọi thứ để em vui. Hiện nay, chúng em vẫn li thân nhưng thương nhất là con em. Tối nào nó cũng gọi Bố đi ngủ cùng, hình như nó cũng cảm nhận đc điều gì đó nên trong thời gian em đi vắng nó ngơ ngác, ko ăn ko chơi. Những khi em chơi với con, anh ấy chỉ dám đứng nhìn mà không dám ùa vào chơi như ngày xưa. Em cảm nhận đc là anh ấy chân thành và em biết em “phải” chấp nhận chuyện vừa qua như “tai nạn”.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,472 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hãy tha thứ cho anh ấy bạn àh, đánh kẻ chạy đi chứ ko ai đánh người chạy lại. Ox sẽ làm cho bạn hạnh phúc!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cảm ơn những lời chia sẻ, lời khuyên chân tình của các chị, những lời của các chị đã giúp em bình tâm nhiều lắm. Thật ra, khi lên đây kể câu chuyện của mình thì em đã quay về và quyết định sẽ giữ bố cho con em. Em ao ước cuộc sống của chúng em lại có thể vui vẻ như xưa và em mong học được ở các chị cách tha thứ, cách để quên đi mọi chuyện. Những ngày này, em cảm giác em sống giả tạo, vật vờ, trống rỗng.
    Trước mặt con, em không thể ủ dột vì con em rất nhạy cảm với thái độ của mẹ và từ trước đến giờ gia đình em bao giờ cũng rộn tiếng cười nói. Đến bữa cơm em không thể cắm cúi ăn cho xong vì còn có BMC em. Tối qua, 2 mẹ con chơi với nhau trên giường, anh ấy cứ ngồi cạnh bàn trang điểm nhìn mà không dám sà vào. Lúc đó, em cảm thấy xót xa vô cùng. Ngày trước, cứ tối đến BM và con lại đùa nhau sằng sặc, VC ôm nhau, kể cho nhau nghe chuyện ở cơ quan. Em thấy cuộc sống của chúng em sao mà khốn nạn, bỗng chốc chúng em mất hết. Em mất lòng tin, niềm vui. Chồng em mất tự chủ, mất sự tôn trọng và con em nguy cơ mất không khí đầm ấm, hạnh phúc trong gia đình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,684 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

nếu tất cả các ông chồng sau khi ngoại tình đều có 1 thái độ ăn năn như chồng bạn thì chắc đã không có nhiều gia đình tan vỡ sau "tai nạn", hãy tha thứ cho anh ấy, hạnh phúc thật khó kiếm tìm lắm bạn ơi, đừng để vuột mất những gì đáng quý trong cs mỗi chúng ta.
    k74Wp7
    vOWcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ PhanTom Xem bài viết
    nếu tất cả các ông chồng sau khi ngoại tình đều có 1 thái độ ăn năn như chồng bạn thì chắc đã không có nhiều gia đình tan vỡ sau "tai nạn", hãy tha thứ cho anh ấy, hạnh phúc thật khó kiếm tìm lắm bạn ơi, đừng để vuột mất những gì đáng quý trong cs mỗi chúng ta.
    Chị ơi, thực lòng em không muốn gọi việc làm của chồng em là “ngoại tình”.
    • 544 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc tâm sự của chị , em rất hiểu và thông cảm cho chị dù em chưa trải qua cảm giác đau đớn đó.
    Chị đã vượt qua được nỗi đau và cũng đã bình tâm lại rồi, tất cả là vì con thôi chị ạ. Cha mẹ không vui thì con cái cũng rất tội nghiệp. Dù lớn hay nhỏ, chúng đều cảm nhận được bầu không khí trong nhà có ấm cúng hay không. Tha thứ lúc này với chị là rất khó, nhưng chị "đã chấp nhận quay về và giữ bố cho con" rồi thì chị hãy để cuộc sống của mình nhẹ nhàng hơn.Nếu chị cứ để anh ấy cảm thấy bị bỏ rơi như thế trong chính gia đình mình,sau 1 thời gian "phục thiện" mà không có kết quả thì.....mọi chuyện có thể diễn biến theo chiều hướng khác chị à.Vài dòng chia sẻ cùng chị, mong chị sớm tìm lại cuộc sống yên bình như xưa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 193 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caydang Xem bài viết
    Em thấy cuộc sống của chúng em sao mà khốn nạn, bỗng chốc chúng em mất hết.
    Bạn thân mến, bạn nói rằng "đã mất tất cả" nhưng trên thực tế tôi lại thấy bạn vẫn "còn nguyên" vì cả nhà bạn: vợ, chồng, con cái, công việc, tài sản, nhà cửa, họ hàng, bạn bè vẫn y nguyên, mất gì đâu icon10. Nghĩa là những cái thực chất, quan trọng và hữu hình đều còn nguyên cả. Có mất chăng đó là thứ vô hình là niềm tin, cái tôi, tính sĩ diện, lòng tự ái bị tổn thương mà thôi. Những thứ này nếu bình tĩnh lại và thay đổi cách suy nghĩ thì nó cũng thay đổi theo. Thậm chí bạn có thể chuyển bại thành thắng. Ví dụ thay vì giận chồng thì bạn nên tự hào rằng chồng mình biết hối hận vì đã gây ra sai lầm và thật sự đang phục thiện, chứ không như một số đàn ông khác không những đi "ăn vụng" ở bên ngoài mà về nhà còn ruồng rẫy, hắt hủi vợ con hoặc tự cho phép mình "có quyền được như vậy".

Nếu bạn hay vào mục Tâm sự thì thấy gần đây việc ngoại tình đang trở thành vấn nạn. Vậy thì nỗi đau của riêng bạn cũng chỉ là một trong những nỗi đau mà tất cả chúng ta phải đối mặt. Và muốn giải thoát khỏi điều đó chúng ta đừng nên gây thêm những nỗi đau khác cho nhau.

Cảm xúc tồi tệ bạn đang trải qua không dễ gì quên đi trong ngày 1 ngày 2 được. Đó là diễn biến tự nhiên, bình thường của cảm xúc. Nhưng để nó kéo dài quá lâu sẽ không tốt cho tình cảm vợ chồng bạn à, thậm chí bạn làm căng quá sẽ "già néo, đứt dây". Nhà chỉ có vài người mà không ai nói gì với ai sẽ nặng nề lắm bạn. Nhưng nói như thế nào để sau đó hiểu nhau, thương nhau, thông cảm cho nhau...tránh đi sự trách móc, đổ lỗi gây hại cho tình cảm là một kỹ năng cần phải học. Nếu bạn muốn biết thêm PM cho tôi, tôi rất sẵn lòng chia sẻ những hiểu biết của mình về điều này với bạn. Thân!

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 168 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

đọc topic của bạn mình vẫn thấy bạn là người hạnh phúc đấy! hãy bỏ qua và gìn giwux hạnh phúc của mình bạn ạ!bạn có cả BMC là ng hiểu biết ko bênh con, 1 ng chồng biết hối lỗi! đây sẽ là bài học để anh ấy ko tái phạm nữa!
    Bạn nên thay đổi cách suy nghĩ đi!thực tế là các ông chồng bây giờ đi cave rất nhiều!chẳng qua là các bà vợ ko biết thôi!mình biết nhiều ng là ng thành đạt, chăm sóc con cái tốt, lầm ng chồng , ng cha " nhân dân" nhưng chuyện đi cave lại là chuyện vui vẻ của họ, trong cơ quan, trong đám bạn trai họ nói với nhau rất bình thường như là sự hiểu biết ý! Họ là như vậy đấy! các bà mẹ như bọn mình nếu muốn ko bị đau đớn thất vọng quá thì hãy cố gắng coi đó là "tai nạn" nhỏ để mà sống thôi!
    cứ nhìn và nghĩ về những điều xấu hộ đã làm thì ko sống được đâu mẹ nó ạ!
    mình có thằng bạn thân rất thân, học vấn cao, thanh đạt! nó cũng tâm sự với mình về thực tế của bon con trai!từ hồi còn sinh viên bọn nó đã rủ nhau đi cave để thoả mãn rồi đấy! các mẹ đừng ngạc nhiên vì đấy là sự thực mà chẳng qua mọi ng chưa hề biết thôi!
    chúc cho các bà mẹ luôn vui vẻ, các ông chồng thật là xấu xa kia hãy ngoan ngoãn đi cho chúng tôi nhờ!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 222 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn chủ Topic ah
    Thật sự chuyện của bạn "nhẹ nhàng" hơn một số mẹ ở đây nhiều, nó không đến nỗi "cay đắng" như bạn nghĩ đâu ...
    Chồng bạn, xét cho cùng, cũng là một con người, đôi lúc sẽ phạm phải lỗi lầm, có những lỗi lầm dễ dàng tha thứ và có những lỗi lầm khó chấp nhận được ... Chồng bạn đúng là đã gây ra một lỗi lầm rất to lớn, làm tổn thương bạn, thế nhưng, bạn đừng tìm cách trừng trị chồng nữa, đừng làm cho bản thân mình dằn vặt, đừng làm cho hạnh phúc gia đình rơi xuống vực nữa ...
    Theo mình nghĩ, 2 vợ chồng khác với tình nhân ở chỗ vợ chồng không chỉ có tình yêu mà còn có cả tình thương, thương yêu làm nền tảng cho gia đình ... Khi chồng bạn phạm lỗi, bạn đau lòng, thế nhưng khi chồng đã hồi hận, đã xin lỗi, đã muốn quay về thì mình nghĩ bạn nên rộng lòng ... bạn đừng coi chồng như 1 kẻ phạm tội để mà trừng trị, bạn chơi với con, chồng chỉ nhìn mà không dám vào chơi cùng, bạn có thấy vui vẻ không? Bạn có thấy "thương" cho chồng và thương cho bản thân mình không?
    Cái gì cũng có giới hạn của nó, bạn dằn vặt bản thân, dằn vặt chồng như vậy là đủ rồi, để mọi chuyện trôi đi, đừng giữ khư khư trong lòng nữa, cứ nhẹ nhàng thanh thản mà sống thì gia đình mới hạnh phúc như xưa được. Chuyện gì không muốn cũng đã xảy ra rồi, không cách gì thay đổi được, bạn nên chấp nhận nó và tìm cách giảm nhẹ ảnh hưởng của nó đến gia đình mình ... Chồng bạn đã biết lỗi rồi, chẳng lẽ bạn muốn vợ chồng ngày 1 xa cách như vậy, dừng đặt câu hỏi "cuộc sống sau tha thứ có hạnh phúc không", hạnh phúc hay không là do bản thân mình, có người tha thứ thì hạnh phúc, cũng có người không thể hạnh phúc được, do vậy đừng hỏi ai, hãy hỏi chính bản thân mình có muốn hạnh phúc không???
    Vai dòng chia sẻ với bạn, mong bạn sẽ "hạnh phúc" ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,150 Bài viết

• 40,641 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em ơi, em đừng đặt câu hỏi: sau khi tha thứ xong liệu có hạnh phúc không. Vấn đề ở đây thực ra là: hạnh phúc của vợ chồng con cái nhà em có xứng đáng để em tha thứ cho chồng không?

Nếu câu trả lời là có, thì em PHẢI tha thứ. Có thể nó rất đau, rất khó khăn, nhưng đó là điều mình phải làm. Coi như cái giá mình phải trả cho cái mà mình muốn đạt được. Trên đời này có cái gì quy giá mà hoàn toàn miễn phí và dễ dàng đâu em. Em đã có mở đầu rất thuận lợi: vợ chồng yêu thương nhau, chồng yêu và chiều vợ rất mực, bố mẹ chồng tốt bụng và hiểu biết, con cái ngoan ngoãn đáng yêu, kinh tế khá giả. Một khởi đầu gia đình như vậy chỉ có số ít người có được. Vụ sảy chân này của chồng em là trở ngại thực sự đầu tiên mà em gặp. Nếu tự bản thân em không vượt qua được, thì tất cả những thuận lợi trên coi như đổ sông đổ biển.

Em cũng đừng nghĩ rằng mình tha thứ cho chồng là ‘làm ơn’ cho chồng, là cho chồng thêm 1 cơ hội. Em tha thứ cho chồng tức là em đang ‘làm ơn’ cho chính bản thân em và con; là em đang cho em và con em cơ hội có được một gia đình hạnh phúc và toàn vẹn.

Chị rất khâm phục những người phụ nữ khi chồng sa ngã (chị biết nhiều trường hợp là chồng say nắng nữa cơ, chứ không phải là kiểu ăn bánh trả tiền một lần là xong), nhưng họ đã dũng cảm tìm mọi cách kéo chồng về với gia đình. Đó là những người hiểu được họ cần gì, và họ đủ nghị lực để vượt qua khó khăn để đạt được mục đích của mình. Tất nhiên là cũng tùy hoàn cảnh. Nếu là ông chồng trăng hoa thành bản chất thì việc đó thực sự là rất dại dột và mất phẩm cách. Nhưng nếu chỉ là một lần sai lầm (ai trên đời này cũng có thể mắc sai lầm) thì đó là việc rất đáng khâm phục. Những người phụ nữ đó biết cách bảo vệ hạnh phúc của chính mình và cho con cùa mình.

Cá nhân chị thì nghĩ rằng chồng em chỉ là sai lầm nhất thời chủ yếu do hoàn cảnh đem lại. Nên chị mong rằng em đủ sức vượt qua cơn đau này để bảo vệ hạnh phúc gia đình cho bản than em và con. Chúc em mạnh mẽ.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 609 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

mình phải học tập theo bạn thôi .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị caydang oi, chồng em đã say nắng 2 năm rồi em mới biết, em bắt tận nơi, anh ấy đã thú nhận tất cả và xin em tha thứ vì không muốn bỏ vợ và con, không muốn mất sự nghiệp, công việc...Yêu chồng nên em vẫn chờ đợi. Mòn mỏi trong hy vọng mà chẳng biết rồi ra sao. Có lẽ ngoại tình đã len lỏi vào quá nhiều gia đình rồi. Em đã từng tin tưởng chồng tuyệt đối rồi đến lúc sụp đổ hoàn toàn, rồi đứng dậy, chờ đợi...và tiếp tục hy vọng vào tương lai. Phụ nữ mình làm sao để có thể lấy lại niềm tin khi đã mất?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,684 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Mình nghĩ sau khi phát hiện ra chồng có quan hệ với người phụ nữ khác ngoài chúng ta thì với những chị em có cảm giác thất vọng, đau khổ, suy sụp, mất niềm tin... thì đó đều là những người vốn rất yêu thương và tin tưởng vào chồng mình. Vậy sau khi tha thứ rồi chúng ta nên sống thế nào để quên đi cảm giác đó?hãy đừng quá tin vào chồng mình(sau này nhỡ anh ta có tái diễn thì cũng chẳng bị sock nữa), hãy sống cho bản thân mình nhiều hơn(thay vì hết lòng yêu thương anh ta thì hãy yêu bản thân mình hơn).Mình mong bạn chủ top sớm tìm lại được cuộc sống hạnh phúc như xưa. nếu tôi được phép xét xử bọn đàn ông ngoại tình hay quan hệ linh tinh thì tôi chém cho bọn này đứt đầu hết(một lần khiến ta cay cú suốt đời)
    k74Wp7
    vOWcp7
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7