TIN TÀI TRỢ.

cuộc sống có khi cũng thật mệt mỏi

• 4 Lượt chia sẻ
  • 3.9K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 158 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

mấy ngày nay người cứ như ở trên mây vậy. mệt mỏi và bế tắc vô cùng cả về công việc và gia đình. chỉ có con gái bé nhỏ của mẹ là ko gây buồn phiền cho mẹ thôi.

công việc ư? làm tư nhân, lương thấp mà còn chậm lương nữa chứ, áp lực, đồng nghiệp cạnh khóe nhau,..... nhiều lắm. mệt mỏi lắm. cứ nghĩ đến công việc là đầu óc cứ nhức nhối. muốn chuyển chỗ làm nhưng cũng phải xin được chỗ khác mới nghỉ chứ thất nghiệp ở nhà thì lấy gì mà nuôi con đây? thêm một cục vàng là thêm các khoản chi tiêu và cũng thêm nhiều nhiềm vui cho mẹ.

đi làm chỉ mong hết giờ về để được ôm con mà nựng, được nhìn con cười và gọi :mẹ ơi!" trong lòng lại vui sướng vô bờ. mẹ lại tạm quên đi tất cả để có được giây phút thoải mái bên con.

gia đình ư? cũng buồn, buồn vì lấy phải ông chồng không tâm lý, khô khan, cứng nhắc, gia trưởng, bảo thủ, chi li, tính toán, hay ghen mù quáng, tính đa nghi..... ôi nhiều nhược điểm quá . nhưng ông cũng có ưu điểm đó chứ: ko hút thuốc, ít nhậu nhẹt với bạn bè, có trách nhiệm với vợ con, thương vợ thương con, biết vun vén cho gia đình. nên khi nào mình cũng tự nhủ hãy bấu víu lấy những ưu điểm cuả ox mà tiếp tục sống với nhau.

từ lâu lắm rùi mình ko được ông xã ôm, hôn, cũng ko được 1 câu nói khen vợ, động viên, an ủi vợ nhiều khi nghĩ mà tủi thân quá đi. nhiều khi ngồi xem hình cưới mấy đứa bạn mà làm mình chạnh lòng. nghĩ sao mà vợ chồng người ta tình cảm với nhau vậy chứ? thèm lắm những cử chỉ thân mật của ông xã nhưng chẳng bao giờ được cả. cũng nói chuyện nhiều rùi đó, cũng có khi đề nghị thẳng thắn với ax là :anh ôm em cái đi. ax lại làu bàu là mình rắc rối, lắm chuyện. nghe xong lại nản, lại chán. tự ái nên cũng chẳng thèm nữa

nhiều khi 2 vợ chồng ngồi với nhau mình hỏi :

mình: anh yêu em nữa ko?
    chồng: ko có chuyện gì để hỏi nữa ah? lắm chuyện quá.

mình lại bị tự ái nữa rùi, thế là đứng dậy đi luôn. đã mấy ngày nay ox và mình ko nói chuyện với nhau. đi làm về cứ việc ai người ấy làm, im lặng vậy đó. mình cũng chán và nản lắm rùi.

có khi mình nghĩ mình và ox sẽ ở với nhau được mấy năm nữa nhỉ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 67 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Giống mình quá, còn tệ hơn nữa kìa...Nặng nề và bế tắc kinh khủng!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

chồng bạn sao giống chồng mình quá, lúc này đang chán và muốn li hôn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 108 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Lại một mẹ nữa giống mình rồi, Xã mình hồi yêu cũng lãng mạn lắm chả có tí khô khan nào.Vậy mà lấy nhau rồi thì........thời gian đầu vẫn yêu lắm nhưng dần dần khô khan hẳn đi, chán lắm! Giờ thành quen rồi mẹ nó ạ, phải chấp nhận thôi miễn sao ông ý vẫn yêu thương, chăm sóc không chơi bời là tốt lắm rồi.
    • 150 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

ôi, chuyện của tất cả mọi nhà (trừ những gia đình bố mẹ đại gia) mà các mẹ. Chuyện vợ chồng nthế cũng như mọi nhà thôi. Nhà e cũng thế mà. Phải học cách AQ mà sống các mẹ ạ, e cũng kể lể, than thở chán rồi rút ra 1 điều rằng mình càng nghĩ về nó nhiều thì mình càng chán, hãy nghĩ ở góc độ tốt hơn rằng "còn nhiều người mong muốn đc như mình, còn nhiều người ko đc tốt số bằng mình". Ông trời ko lấy hết của ai mọi thứ, chúng ta có những cục cưng để ngắm, để nựng nịu mỗi ngày đó thôi. Lúc nào tinh thần xuống dốc quá thì tự mình xốc lại mình, đưa con đi đâu chơi 1 tí, có khi chả mua gì nhưng cứ ra phố, ra công viên,... Cái khó nhất là chúng ta hay so sánh mình với ng khác, khi thấy gđ người khác nhìn bề ngoài hạnh phúc hơn, đầy đủ hơn thì chúng ta chạnh lòng, hơi tủi thân, điều đó rất khó tránh khỏi nhưng hãy tự dặn lòng mình vượt qua những phút yếu đuối đó các mẹ ạ. Chồng mình dù có nhiều khuyết điểm nhưng chúgn ta đều nhìn thấy ưu điểm ở các ông xã cơ mà. Cố lên các mẹ. AQ mà sống.
    "hãy biết trân trọng những gì đang có". Phá vỡ hạnh phúc gia đình người khác thì nên xử bắn
    Em là em chúa ghét những tên nào suốt ngày nghĩ đến việc ly hôn hoặc xúi giục người khác ly hôn (trừ khi ly hôn là bước đường cùng, việc ko thể ko làm).
    Tôm: NB 3Kg, 1month: 4,3kg, 2month: 6kg, 3 month: 7kg, 4 month: 7kg (con bị viêm phế quản), 5month: 8,7kg, 6month: 9,5kg.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,779 Bài viết

• 3,012 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hỏi ai?
    Hỏi mình, nếu mình ko trả lời được là bình thường.
    Ai sẽ trả lời được mình?
    Chồng
    Trả lời không thấu đáo

Trách ai?
    Trách mình
    Trách hoài ko được
    Trách chồng?
    Chẳng dám

Làm sao?
    Hãy tìm cố vấn như tìm 1 cái đèn Pin khi đang lúc trời tối không Trăng Sao mà ta phải đi tiếp con đường đang đi.
    (Cùng trời, cuối đất biêt tìm đâu ra cách cứu cây và quả Nhân sâm? té ra chính Bồ tát quan âm chứ đâu xa)
    https://zaodich.com/forum/f2758/dau-tram-dau-que-dau-bac-ha-dau-tram-huong-dau-dinh-huong-dau-massage-dau-sa-dau-dua-1509735/index1.html
    Phở dài là của người ta
    Bánh Canh xứ Huế, chính là Vợ anh!
    -Xã yêu Cường Thăng Long-
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Những người bạn đồng cảnh ngộ với mình. Biết làm sao đây ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 146 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Làm người thì không ai tránh được khổ đau. Thôi thì cứ hãy nhìn vào cái tích cực mà sống thì sẽ thấy cuộc sống tốt đẹp hơn.
    • 6 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ui...biết đâu các nhà khác cũng tình trạng như vậy. Thế mới có chuyện chồng cô hàng xóm bao giờ cũng bảnh bao và tốt hơn chồng mình . Phải ở trong chăn mới biết chăn có rận, nhà ai cũng có chuyện này chuyện nọ cả thôi các mẹ.
    • 17 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

oi cs ko giong nhu cuoc doi!,luon met moi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chia sẻ vì đồng cảnh ngộ với các mẹ nhưng hoàn cảnh em còn hẩm hiu hơn. Chồng em từ ngày cưới chưa biết động viên, chưa biết khen, nịnh hay ngọt ngào với vợ. cứ bị MC bô kích là nói vợ chẳng ra gì dần dà giờ cứ về nhà là a ý cằn nhằn. Em làm dâu bị Mc nói đã ức chế lại thêm chồng đổ dầu vào lửa ức muốn chết ấy. Có con, em chăm, chồng chẳng làm gì cả. nhờ bế con cho vợ đi giặt cũng không được. Mới cưới có hơn 1 năm mà em đã thế này không biết còn kìm nén được đến bao giờ?
    • 158 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

ui dào, hôm nay lại thấy mệt mỏi nữa rùi. mỗi lần mệt thế này lại muốn về với mẹ, như đang muốn trốn chạy hiện tại chứ ko muốn đối mặt với nó. có phải mình ko mạnh mẽ ko? nhưng nhiều khi nhìn lại những gì đã trải qua thì thấy mình cũng giỏi đó chứ? phải tự động viên mình như thế mới được.

ở cơ quan việc nhiều, làm thì mệt mà vẫn chưa có lương (nản lắm). nhưng giữa thời buổi này kiễm việc đâu phải dễ (bế tắc).

ở nhà con ốm đau, ko chịu ăn cháo (lại buồn kinh khủng)

ở nhà chồng có khi vui cũng có khi tỏ ra bực bội khó chịu (cũng từ chuyện tiền mà ra thôi). chiều nay rảnh, mình được nghỉ, chồng cũng được nghỉ, ngồi nói chuyện (lại chuyện tiền đó mà).

chồng so sánh nhà này đến nhà kia cách tiêu pha tiền nong, cứ bảo mình ko biết cách tiêu hợp lý. và mãi cứ điệp khúc: "3 triệu cũng hết, 4 triệu cũng thiếu, 5 triệu cũng vay, đến giờ 6 triệu cũng chẳng đủ cho em". và lại:"nếu ko có chừng ấy thì lấy đâu ra mà tiêu". mình cầm tiền, mình phải tính toán cách chi tiêu sao cho đủ mà sao mình đau đầu thế chứ?

mình nói a thử nhìn xem trong cái nhà này có cái gì mà ko phải mua mà ko nhìn vào đồng lương của anh ko? và em cũng lại cái điệp khúc: thì hàng ngày em cũng phải mua mắm muối, xà bông, thức ăn cho con cho vc, sữa cho con,.... vừa nói mà mình cảm thấy ức vô cùng, vì thời buổi giờ đồng tiền mất giá kinh khủng quá. nhìn đi nhìn lại gần hai năm nay kể từ khi sinh con bé đến nay mình chẳng giám sắm gì cho bản thân, vẫn cái áo cái quần cũ rích đã bạc màu. nhìn lại bản thân mình thật bê bối và đầu tóc rối bù vậy (dù rằng mình đi làm văn phòng đó).

có hôm mình nói muốn đi cắt tóc thế là chồng phán cho 1 câu làm mình chưng hửng luôn: "cát gì mà cắt cho tốn tiền"

mình đã nói anh cứ thử giữ tiền 1 tháng xem thế nào? mà ông chồng mình từ chối. ông nói việc tính toán đó là việc của đàn bà. anh ko cầm tiền thì làm sao anh hiểu được những gì mà em đang làm? mình có sai ở đâu ko? hay là mình vẫn chưa biết tiết kiệm? mình có mua cái gì thừa thãi hay phí phạm dâu chứ?

nhiều khi nghĩ sao mà thấy nản quá? vì ông chồng làm mình nản, vì ko hiểu nhau
    • 229 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mà là chủ top thì nhảy vào ôm hun luôn ox, hỏi làm gì cho nhiễu nhỉ, nhất là những ông hơi khô khan thì phải dùng hành động mạnh. Ai cũng bảo ox mình trầm, ít nói, cũng khô mình toàn phải trêu chọc cho ông ấy phải cười. OX toàn nói mình lắm trò, lắm chuyện. Ai đời mình nhắn tin: yêu anh, kiss.....và rất nhiều từ ngọt ngào nữa. Ông k thèm trả lời. Mình tức mình nhắn cho 5 tin như thế. Ông xã cáu gửi lại cho 2 chữ lắm chuyện, hoặc đúng 1 chữ ừ.
    • 229 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó phải tự an ủi mình là vẫn còn có việc mà làm, sáng ra mở mắt vẫn được chuẩn bị sắp xếp đồ để đi làm. Như mình nhiều khi lo lắm hôm nay được đi làm, ngày mai không biết mình có việc làm không, làm gì để có tiền đây??? Việc làm phải lo từng tuần, từng tháng. Bấp bênh vô cùng tuy rằng thu nhập cao
    • 158 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

22/7/2013

hôm nay thật là vui, về nàh mà trong người cứ sướng âm ỉ vậy.

sáng nay nghỉ làm vì con đau mình cũng bị đau nhưng điện thoại thì cứ réo liên tục vì mấy việc lặt vặt ở cơ quan mình chưa làm xong. thế là chắc chiều nay mình phải đi làm rùi.

chiều hì hục lên cơ quan, lấy hồ sơ và chạy 1 mạch từ đầu giờ chiều đến cuối giờ mới về lại văn phòng. đang đi tung tăng đến cửa thì con bé làm văn phòng khuẩy tay gọi mình vào nói chuyện. đang ngơ ngác hỏi con bé:

mình: gì vậy em?
    nó: chị được tăng lương đó
    mình: á, vụ này bất ngờ đó nhen, mà có thật ko đó?
    nó: GĐ mới nói tăng lương cho chị, em đang làm quyết định
    mình: đâu? đưa chị xem cái nào? có đúng là sự thật ko?

ui trời, mình sướng ran lên cả người. đúng thật. dù lương chậm, dù tăng ko được cao như thiên hạ nhưng hôm nay sếp hào phóng nghĩ đến mình để tăng lương là hạnh phúc quá rùi.

ui sao mà hạnh phúc thế? về đến nhà khoe ngay vơí ông xã. ông xã cười và cũng khoe lại ngày mai anh cũng nhận quyết định tăng lương (dù chỉ tăng được mấy trăm thui vì anh làm trong bộ đội mà). thế là lại sướng hơn nữa rùi

niềm vui nhân đôi, nỗi buồn bớt lại. mình ko ngờ có ngày mình cũng thấy hp thế này. thật ko uổng công mình bấy lâu nay mình đã cố gắng và tận tâm vì công việc.
    • 58 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cuộc sống đúng là mệt mỏi thật. Mình đã cố gắng trong từng lời an tiéng nói vậy mà vẫn không trung hòa được với chồng mình. Mình là giáo viên dạy toán nên nghề của mình cũng kiếm ra tiền còn chồng là công nhân viễn thông nên kiêm tiền khó khăn thế là chông suốt ngày mang trong đầu suy nghĩ tiêu cực. Minh không bao giờ giám nói đến chuyện tiền nong với chồng nhưng cứ hở ra câu nao là chông vin vao đay để suy diên. Mình chán nản và mệt mỏi lắm rôi nhưng vì con minh ko biết phải làm thế nào bây giờ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 231 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lenguyenbinh Xem bài viết
    ui dào, hôm nay lại thấy mệt mỏi nữa rùi. mỗi lần mệt thế này lại muốn về với mẹ, như đang muốn trốn chạy hiện tại chứ ko muốn đối mặt với nó. có phải mình ko mạnh mẽ ko? nhưng nhiều khi nhìn lại những gì đã trải qua thì thấy mình cũng giỏi đó chứ? phải tự động viên mình như thế mới được.

ở cơ quan việc nhiều, làm thì mệt mà vẫn chưa có lương (nản lắm). nhưng giữa thời buổi này kiễm việc đâu phải dễ (bế tắc).

ở nhà con ốm đau, ko chịu ăn cháo (lại buồn kinh khủng)

ở nhà chồng có khi vui cũng có khi tỏ ra bực bội khó chịu (cũng từ chuyện tiền mà ra thôi). chiều nay rảnh, mình được nghỉ, chồng cũng được nghỉ, ngồi nói chuyện (lại chuyện tiền đó mà).

chồng so sánh nhà này đến nhà kia cách tiêu pha tiền nong, cứ bảo mình ko biết cách tiêu hợp lý. và mãi cứ điệp khúc: "3 triệu cũng hết, 4 triệu cũng thiếu, 5 triệu cũng vay, đến giờ 6 triệu cũng chẳng đủ cho em". và lại:"nếu ko có chừng ấy thì lấy đâu ra mà tiêu". mình cầm tiền, mình phải tính toán cách chi tiêu sao cho đủ mà sao mình đau đầu thế chứ?

mình nói a thử nhìn xem trong cái nhà này có cái gì mà ko phải mua mà ko nhìn vào đồng lương của anh ko? và em cũng lại cái điệp khúc: thì hàng ngày em cũng phải mua mắm muối, xà bông, thức ăn cho con cho vc, sữa cho con,.... vừa nói mà mình cảm thấy ức vô cùng, vì thời buổi giờ đồng tiền mất giá kinh khủng quá. nhìn đi nhìn lại gần hai năm nay kể từ khi sinh con bé đến nay mình chẳng giám sắm gì cho bản thân, vẫn cái áo cái quần cũ rích đã bạc màu. nhìn lại bản thân mình thật bê bối và đầu tóc rối bù vậy (dù rằng mình đi làm văn phòng đó).

có hôm mình nói muốn đi cắt tóc thế là chồng phán cho 1 câu làm mình chưng hửng luôn: "cát gì mà cắt cho tốn tiền"

mình đã nói anh cứ thử giữ tiền 1 tháng xem thế nào? mà ông chồng mình từ chối. ông nói việc tính toán đó là việc của đàn bà. anh ko cầm tiền thì làm sao anh hiểu được những gì mà em đang làm? mình có sai ở đâu ko? hay là mình vẫn chưa biết tiết kiệm? mình có mua cái gì thừa thãi hay phí phạm dâu chứ?

nhiều khi nghĩ sao mà thấy nản quá? vì ông chồng làm mình nản, vì ko hiểu nhau
    Vậy nút thắt vẫn là cơm áo gạo tiền nhỉ. Làm tinh thần con người mệt mỏi, bi quan. Như thế thì còn đầu óc nào để chồng bạn tình cảm, lãng mạn như khi yêu... Những thứ ngôn ngữ dành cho nhau thường ảnh hưởng sự bế tắc sâu xa về tương lai. Có lẽ không phải là 'không hiểu mình' đâu. Bạn đang nản với hiện tại thì chồng bạn cũng đang nản về tương lai.
    Bạn nên tham khảo thêm vài topic của những người gặp biến cố hôn nhân (ngoại tình, ly hôn) để nhận ra hạnh phúc mình đang có. Không hài lòng với hiện tại cũng là một trong nhiều nguyên nhân xảy ra biến cố đó.
    • 176 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Cuộc sống mà, mấy ai được như ý mình muốn, bây giờ mình chỉ nhìn vào con trai của mình, nhìn con cười là mình quên hết mọi thứ. Chồng mình thì không chia sẻ, tâm sự với vợ, mới lấy nhau 3 năm nhưng mình cảm giác khoảng cách ngày xa nhau, cả ngày có khi chẳng nói với nhau 1 câu, ngày xưa thì sáng nhắn tín, trưa nhắn tin, chiều nhắn tín, tối nhắn tin, không nhắn tin thì gọi điện, không gọi điện thì sang nhà gặp mặt nhưng bây giờ thì chỉ nói đến con vài câu và chuyện xxx, ngoài ra chẳng có j để nói
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

khi mẹ nhìn ra xung quanh thấy các cảnh đời éo le hơn mình, mẹ sẽ thấy cái "đôi khi mệt mỏi" của mẹ là mơ ước của nhiều người đấy. Em mong được xây dựng 1 gia đình được "đôi khi mệt mỏi" và bình lặng như của mẹ nhưng không được, khi bọn em chuẩn bị cuối năm cưới thì người yêu em phát hiện bệnh máu, bọn em chìm trong bế tắc. Các mẹ nào chán quá thì cứ nhìn những cảnh đời cơ cực hơn mình sẽ thấy yêu cái hôn nhân của mình đấy
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đây, cũng đang buồn đang chán. vc cứ năm ba bữa lại gây nhau, mà gây nhau chẳng có việc gì to tác toàn mấy việc cỏn con. lần này giân nhau cũng 10 ngày rùi, việc ai nấy làm giường ai nấy ngủ. Chồng tính khí đàn bà gây nhau tí gì là gọi đện mách mẹ chồng, việc lớn việc bé điều méc hết, mẹ ơi nó thế này nó thế kia.... đúng là chán toàn tập. lần này cũng méc mặt dù nhiều lần nói chuyện phải quấy với chồng nhưng đâu vẫn vào đấy. Mình thì chẳng bao giờ làm lành, mình ghét cái thói mách lẻo của chồng và thêm bà mẹ chồng bênh con trai, mình ghét tất cả chẳng thèm nói gì cả, mc gọi điện hỏi thế này thế nọ, mình chẳng thèm bắt máy mặc kệ mẹ con chúng nói gì với nhau xem như mình không biết, ai nghĩ gì thì mặt, mẹ chồng có hỏi thì mình nói hỏi con trai bà ý, mình chẳng có gì phải giải thích. Nhà mình có việc bé việc lớn mẹ chồng điều biết, nản kinh khủng vì vậy mà mình chẳng bao giờ làm lành khi gây nhau cả, Mặt kệ đến đâu thì đến không biết gd minh tồn tai được bao lâu ý nhỉ...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2