TIN TÀI TRỢ.

Cư xử thế nào với gia đình chồng và em dâu cọc chèo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.67K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Chuyện là thế này. Mình kể sơ qua tình hình nhà mình và xin phép được lược bớt vài điều chi tiết nhạy cảm trong mối quan hệ để mọi người có thể cho mình lời khuyên nhé.

Vợ chồng mình có những vết rạn nứt trước kia, nguyên nhân chủ yếu là gia đình chồng mà ra cơ sự. Nhưng bây giờ hai vợ chồng mình đã bình thường nối lại với nhau (nhưng chưa ĐKKH lại).
    Bên gia đình mình thì nhất trí vì chủ yếu nghĩ cũng rất thương cháu, và chồng mình cũng đã thay đổi tích cực.
    Bên gia đình chồng thì cũng ngầm đồng ý, nhưng bố chồng mình vẫn còn yêu cầu mình fải về xin lỗi trước sau đó ông mới đến để nói chuyện với gia đình mình (ông chỉ nói với mẹ chồng mình).
    Về chuyện xin lỗi thì mình ko có lỗi gì với ông và gia đình nhà chồng cả. Câu chuyện của mình nếu có thì chỉ là trong phạm vi vợ chồng mình thôi. (Yêu cầu này thì bên gia đình mình ko bao giờ chấp nhận).
    Và cô em dâu là vợ của em trai thứ 2 của chồng mình (tạm gọi là Dâu 2) thì theo cô em dâu thứ 3 (gọi là Dâu 3 nhé) vợ của em chồng thứ 3 là người ăn nói rất ngọt ngào và làm cho người nghe rất có cảm tình nhưng cách sống của cô ấy thì rất tinh vi và khôn khéo, luôn luôn thu lợi về mình. Chồng mình không thích cô em dâu 2 này, anh nói rằng nó giả tạo, khéo quá. Bố mẹ chồng thì có vẻ cũng thích dâu 2 (cô ấy ko ở chung). Ở nhà thì Dâu 2 luôn bon chen và muốn kèn cựa với dâu 3, muốn là người được nhà chồng quý nhất. Nói chugn cảm nhận như thế là của anh em nhà chồng mình, còn bố mẹ chồng thì mình không biết.
    Riêng mình thì thời gian đầu khi vợ chồng mình chưa có chuyện mình cũng cảm nhận được là em dâu 2 sẽ tỏ ra hờn dỗi, hoặc buồn mỗi khi có chuyện gì mà mình được bố mẹ chồng quan tâm hơn một chút (chỉ mấy chuyện sinh hoạt vớ vẩn thường ngày thôi). Hồi đó vợ chồng dâu 2 hay nhờ chồng mình mua giúp cái này cái kia nhưng không bao giờ đưa tiền, và đến nhà mình lấy rồi khi cầm cũng chẳng cám ơn mình (nếu có mình ở đó). Chỉ thế thôi, sau đó vợ chồng mình có chuyện thì mình ko biết nữa.
    Dâu 2 có goi điện nói với chồng mình là anh bảo chị về xin lỗi bố đi thì sau đó bố mới đồng ý.
    Hic thật tình mình nghe chồng mình kể lại mình cũng đã thấy bực bội trong người rồi, chồng mình cũng khó chịu nhưng cũng chỉ nói là chuyện đó để nói sau. Bây giờ cô dâu 2 lấy số đt của mình và nói là muốn đt cho mình.
    Mình không hiểu được là cô em dâu 2 này đt cho mình để nsoi gì, và mình băn khoăn ko biết nên nói với cô ấy thế nào trong các trường hợp cho yên đây.
    Bố mẹ chồng mình thì từ khi vợ chồng mình quay về với nhau (ở nhà bố mẹ mình) cũng được 6 tháng rồi, cũng im lặng ko thấy thể hiện gì cả.
    bên chồng chỉ có bà nội của chồng là đt cho mình hỏi thăm và nói với em họ của chồng mình là đứa nào mà cản chúng nó tao tát cho vỡ mồm. Hi hi cảm xúc của mình khi nghe cậu em kể lại câu đó nè: :Surprise::Smiling::Laughing::Laughing::Laughing:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Mình vào sửa chính tả và post thêm nhưng quá giờ nên ko sửa được.

Em dâu 2 là cô giáo mầm non, thời gian trước kể cả lúc vc mình chưa có chuyện và sau này có chuyện dâu 2 rất hay đt cho chồng mình để hỏi linh tinh ví dụ như là: bỉm, sữa hay cách lấy ráy tai cho bé,v..vv:Laughing và mỗi khi vợ chồng em có chuyện gì em lại đt mách chồng mình. Nói chung là em thích tâm sự mọi chuyện với chồng mình. Mãi rồi chồng mình bảo nói với bố chứ chuyện vợ chồng em anh ko giúp được nhiều thì em nói em sợ bố em ko dám đt :Sad:, rồi sau đó thôi ko đt cho chồng mình nói linh tinh nữa. Em trước kia chưa cưới thì em cứ đòi về nhà chồng tương lai ăn tết, và nhà ngồi chơi xem ti vi thì em cứ ngồi ôm người yêu em (là chồng em bây giờ) hic nên mình cũng không rõ là em vô tư hay là em thế nào nữa.
    • 1,140 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Tóm lại là bạn muốn mọi người góp ý chuyện gì????
    Chuyện bố chồng, mình ko ý kiến vì ko rỏ mâu thuẩn, nguyên nhân chủ quan và khách quan ntn?
    Chuyện em dâu, kệ mẹ nó bạn ạ. Nói thế này cho dể hiểu, chị chồng dù có ghét bạn họ cũng ko dám (or chưa dám) hại bạn thẳng tay vì còn thằng em ruột họ (trường hợp ngoại lệ mình ko tính vì là số ít). Còn dâu, thật ra nó + bạn hay nó + chồng bạn éo có máu mũ gì. Nó về làm dâu nhà đó, bạn cũng về làm dâu nhà đó, bạn mà sướng hơn nó hay bạn được chồng chìu hơn chồng nó chìu nó thì nó ko ghét bạn mới lạ, còn nó ghét bạn là chuyện bình thường giữa phố phường.
    Vì vậy, với các thể loại dâu mình hạn chế tiếp xúc. Mình và 2 chị dâu của chồng mình còn ko biết số điện thoại lẫn nhau kìa. Vì thế gặp nhau thì hỏi han 3 câu, ko gặp thì cũng chẳng call, msm hay hỏi thăm nhau gì hết.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SAC Family Xem bài viết
    Bạn thông cảm, mẹ này đang tự sướng nhưng chưa xong, khi nào sướng xong vấn đề nó mới phọt ra:Sigh:
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,547 Bài viết

• 8,349 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi SAC Family Xem bài viết
    Chuyện bố chồng, mình ko ý kiến vì ko rỏ mâu thuẩn, nguyên nhân chủ quan và khách quan ntn?
    Chuyện em dâu, kệ mẹ nó bạn ạ. Nói thế này cho dể hiểu, chị chồng dù có ghét bạn họ cũng ko dám (or chưa dám) hại bạn thẳng tay vì còn thằng em ruột họ (trường hợp ngoại lệ mình ko tính vì là số ít). Còn dâu, thật ra nó + bạn hay nó + chồng bạn éo có máu mũ gì. Nó về làm dâu nhà đó, bạn cũng về làm dâu nhà đó, bạn mà sướng hơn nó hay bạn được chồng chìu hơn chồng nó chìu nó thì nó ko ghét bạn mới lạ, còn nó ghét bạn là chuyện bình thường giữa phố phường.
    Vì vậy, với các thể loại dâu mình hạn chế tiếp xúc. Mình và 2 chị dâu của chồng mình còn ko biết số điện thoại lẫn nhau kìa. Vì thế gặp nhau thì hỏi han 3 câu, ko gặp thì cũng chẳng call, msm hay hỏi thăm nhau gì hết.
    Me SAC nói đúng đó chị. Ko việc gì chị phải sợ cô ta. Chưa cưới chồng mà đã ôm chồng chị như thế thì kì quá, lại thêm hay nhờ vả VC chị mà ko cám ơn chị, chỉ cám ơn chồng chị rồi lại hỏi linh tinh mấy chuyện mà chỉ có phụ nữ rành (tã, sữa, lấy ráy tai..) sao cô ta không hỏi chị cô ta hoặc nếu cô ta không có chị em thân thì hỏi chị chứ sao lại hỏi chồng chị (đàn ông ai lại rành vụ này)->em đoán cô ta có tình ý gì với chồng chị (không biết có phải đầu óc mình đen tối không nữa). Nhưng theo lời chị nói thì chồng chị không có gì với cô ta đâu. Còn việc BC chị muốn chị về xin lỗi thì có phải chính tai chị nghe BC chị nói thế không? Từ khi hàn gắn lại chị đã có thăm lại BC, MC chị chưa? Nếu chưa thì chị nên thăm để tạo lại thiện cảm với ông bà, sẵn tiện dò ý ông bà xem có thực là ông bà muốn chị xin lỗi không? Mà nếu thực ý BC chị muốn chị xin lỗi nhà bên đó trong khi lỗi không thuộc về chị thì chị hãy tìm đồng minh (chồng chị, bà nội chồng..) nhắn nhủ, khuyên BC bỏ ý định đó đi
    • 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Cảm ơn góp ý của mọi người. Ý mình muốn hỏi thì ở câu tiêu đề topic rồi mà. Mình kể như vậy để mọi người hình dung được phần nào và cho mình lời khuyên về cách ứng xử phù hợp.
    Nói chung Cô dâu 2 thì mình cũng không muốn tiếp xúc nhiều, có điều cô ấy cứ muốn đt cho mình, cũng chưa rõ mục đích của em thế nào nữa. Còn me_Ku Tin nhầm ạ, cô ấy ôm người yêu cô ấy trước mặt cả nhà (là em chồng mình) chứ không fải chồng mình. Cô ấy chỉ thích nói chuyện với chồng mình thôi. Cũng hay nhờ chồng mình dẫn đi chỗ nọ chỗ kia cho việc của cô ấy.
    Còn mâu thuẫn của mình là mẫu thuẫn đã đụng tới hai bên gia đình nên mình không thể tự tiện về thăm hay hỏi han gì được khi mà người lớn cha mẹ hai bên chưa nói chuyện, hơn nữa về chuyện hiếu đạo thì vợ chồng mình chưa ĐKKH lại, hai bên gia đình chưa chính thức có dâu, rể.
    Vậy theo mọi người mình vẫn cứ tự về và dò ý ông bà được hả?
    • 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emchipheo Xem bài viết
    Bạn thông cảm, mẹ này đang tự sướng nhưng chưa xong, khi nào sướng xong vấn đề nó mới phọt ra:Sigh:
    Mình không rõ lắm câu nói của bạn. Tâm trạng mình không vui trong vấn đề này, cũng chưa nghĩ ra nên ứng xử thế nào với em dâu và cũng chưa rõ lắm con người cô ấy. Mình có tự sướng gì đâu? Bạn đọc nhầm chỗ nào chăng?
    • 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Mod xóa giúp em topic này nhé.
    Cảm ơn mod nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,150 Bài viết

• 40,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ nghĩ bài của bạn hơi confusing vì chuyện bạn định hỏi có vẻ như ko cần thiết phải hỏi Nhưng chuyện bạn ko định hỏi thì nghe lại rất phức tạp (vd chuyện mâu thuẫn giữa hai gia đình khiến bạn và chồng bạn tái hồi nhưng lại ko/chưa ĐKKH)

Về chuyện bạn định hỏi:

- Bố chồng đánh tiếng là bạn phải về xin lỗi, nhưng bạn lại cũng nói là mâu thuẫn hai bên gia đình nên ko về xin lỗi được. Thế thì câu trả lời đã rõ: bạn kệ thôi, ko việc gì phải về xin lỗi hết (đơn giản là muốn cũng chẳng được).

- Cô em dâu muốn nói chuyện với bạn --> cô này vô duyên. Nhưng cũng chẳng có gì phức tạp. Nó thích hỏi thì kệ nó. Lúc đấy bạn rảnh rỗi thì bạn tiếp chuyện, mà bận thì bảo chị bận ko nói chuyện được, thế là xong thôi. Nó mà định can thiệp vào chuyện của vợ chồng bạn thì bạn chỉ cần bảo đấy ko phải việc của em. Chẳng có gì phải băn khoăn hết.

Nhưng về lâu dài thì tớ nghĩ kiểu gì hai vợ chồng bạn cũng phải đối mặt với vụ mâu thuẫn giữa hai gia đình, nhỉ? Chẳng lẽ cứ chung sống ngoài-vòng-pháp-luật như vậy . Mà muốn hợp pháp hóa quan hệ vợ chồng thì lại phải báo cáo tổ chức (i.e. các cụ hai bên). Nhưng vấn đề là tổ chức lại đang mâu thuẫn nội bộ. Phải chăng vấn đề lớn nhất của bạn là chỗ đấy?
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    • 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Hôm trước trong khi phân vân mình mở topic nhưng nghĩ lại thấy chuyện của mình cũng không cần thiết lắm nên định nhờ mod xóa topic nhưng hôm nay thấy vẫn còn và đọc lời khuyên của mẹ Bống mình thấy cần fải cảm ơn nên mình vào post thêm bài.

Cảm ơn mẹ Bống.
    Có lẽ mình cũng hơi bối rối trong chuyện này, vì mối quan hệ giữa mình và nhà chồng thì cách đây vài năm mình cũng đã post câu chuyện của mình dưới một nick khác rồi. Lúc đó hầu như ai cũng bảo mình nên chấp dứt đi.
    Còn bây giờ gia đình và bạn bè thân của mình mà biết chuyện thì đều nói rằng mình không nên về nhà chồng trước. Riêng chuyện em dâu 2 thi không ai biết cả, chỉ mình và chồng nói chuyện với nhau thôi.
    Đấy là ý kiến mọi người, mình cũng cảm thấy hợp lý nhưng thời gian đã trôi qua khá khá rồi bên nhà nội vẫn không nói gì, hàng ngày thấy chồng mình không vui, anh không nói ra nhưng mình biết anh rất buồn vì tình cảnh như vậy. Mình đâm ra lại hoang mang không biết có nên nhường nhịn một bước không để vui vẻ cả nhà.
    Còn về chuyên em dâu 2, mình đang trong hoàn cảnh thế này, nếu em gọi điện mà mình cư xử hoặc nói có gì hớ hênh thì mình lo với tính cách em như vậy mình sẽ bị có điều tiếng không tốt với bên chồng chăng? Nên mình mới hỏi cách ứng phó của các mẹ sắc sảo thông minh.
    Đúng là vấn đề lớn của mình như mẹ Bống nói, nguời thì cũng cứ bảo sống vậy đã, người thì bảo đàn bà con gái có thời, phải dứt điểm thế nào, chứ không sau này.... Mình cũng đang băn khoăn lắm, chưa biết nên thế nào tiếp theo cả. Bây giờ khi gia đình chưa thông suốt, có lẽ mình cứ để treo cái giấy ĐKKH đấy.
    Lần nữa cảm ơn các mẹ đã chịu khó đọc topic lẩn thẩn của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,150 Bài viết

• 40,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ nghĩ lảng tránh về lâu dài không phải là giải pháp tốt. Nó chỉ tốt khi cả hai bên đều đang lên cơn tăng xông, lúc đó đối đầu sẽ dẫn tới chiến tranh, thế thì tốt nhất là lảng tránh để hạ hỏa.

Chứ còn khi hỏa đã hạ thì lại ko nên lảng tránh nữa, vì xét cho cùng lảng tránh ko giúp giải quyết vấn đề, và mâu thuẫn vẫn nằm chình ình ở đấy, khiến người trong cuộc ấm ức khó chịu. Bạn cũng đã nói rồi đấy thôi, chồng bạn tuy chiều bạn mà về ở với bạn (nhà vợ), nhưng trong lòng cũng ko vui.

Tớ ko biết cụ thể vấn đề nhà bạn thế nào, nhưng theo tớ, bạn nên thẳng thắn nói chuyện với chồng, hỏi chồng xem anh ấy muốn giải quyết thế nào.

Nhưng trước khi giải quyết với chồng, bạn cũng nên tự xác định xem mình muốn gì, đâu là giới hạn mình có thể chấp nhận được và đâu là điều mình không chấp nhận được.

Đừng kỳ vọng một buổi nói chuyện là xong. Tớ nghĩ bạn với chồng cứ túc tắc nói chuyện. Có khi bạn cứ nêu ra vấn đề cho chồng cùng suy nghĩ, rồi lúc nào cẩ hai đều nghĩ thấu đáo rồi thì lật bài ngửa và cùng đàm phán với nhau để tìm tiếng nói chung.

Nói tóm lại là theo tớ hai vợ chồng bạn nên tìm cách đối diện và giải quyết vấn đề, chứ ko nên lờ nó đi.
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    • 473 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me Bống Xem bài viết
    Bạn cũng đã nói rồi đấy thôi, chồng bạn tuy chiều bạn mà về ở với bạn (nhà vợ), nhưng trong lòng cũng ko vui.
    .
    Mẹ Bống à, anh xã mình không vui vì gia đình anh ấy xử như vậy. Không nói năng gì với bên mình, kể cả lời cảm ơn ông bà ngoại đã chăm sóc cháu nội họ cũng không có. Anh nói với mình vậy, chứ không fải vì ở nhà vợ.
    Mình cũng nghĩ cần fải làm gì đó chứ không lẽ cứ mãi thế này nhưng hiện giờ mình cũng chưa biết nên làm gì. Quan điểm anh xã thì hiện giờ rất đồng lòng với vợ. Nhưng ngay bản thân mình bây giờ cũng cảm thấy buồn khi không suôn sẻ như thế, thi hỏi sao anh xã mình không buồn được?
    Mẹ Bống thật là người tinh tế. Cảm ơn đã chia sẻ với mình.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc câu chuyện của bạn mà mình chẳng biết chia sẻ thế nào. Bởi mình cung có 1 cô em gái đang rơi vào tình trạng bế tắc có vẻ tương tự. Nhà chồng em gái có 3 anh em trai, em ấy về làm dâu sau nhưng là cả. Cô dâu 2 tận trong Vinh ( nên không có vấn đề gì). Lúc mới đầu về nhà chồng, em ấy đã từng nghĩ mình là người may mắn, hạnh phúc. Chuyện sẽ chẳng có gì nếu không có chuyện ra ở riêng. Cô em mình sinh em bé nên bố mẹ chồng ở cùng với vợ chồng nó. Ngày đầu về làm dâu, bố mẹ chồng ghét cô con dâu út ra mặt, suốt ngày nói xấu nó với em mình. Nhưng em mình kệ vì nó nghĩ phận ai người đấy lo nên chẳng a dua theo bố mẹ chồng. Ngày em mình đẻ, là ngày nó bị stress nhất. Vợ chồng em dâu út mang tiếng là ở riêng, nhưng con cái đi học ông bà đón trông cho 7-8 giờ với về đón và ăn cơm luôn ở nhà vì bố mẹ nấu cho. Con em mình thì gái đẻ muốn có không gian yên tĩnh nhưng ngày nào cũng như ngày nào, cháu thì hò hét, ông bà thì quát tháo. Con em mình ban đầu có hơi ấm ức, nhưng thôi kệ. Ông bà bế cháu nhưng suốt ngày kêu là mệt mỏi. Nhưng việc triền miên hơn 2 năm liền, vợ chồng em út mang tiếng ở riêng nhưng chỉ là nơi về ngủ thôi, còn ăn uống hết trên nhà anh chị, bầy bừa, hò hét, cứ lên liên tục như thể là nhà mình. Càng ngày em dâu mình càng không chịu nổi, em ấy cũng muốn có không gian riêng vun vén cho gia đình, muốn nấu nướng cho chồng con ăn nhưng lại phải ăn theo quá nhiều chế độ: chế độ người già, chế độ bà bầu ( vì em dâu út đang mang bầu sắp đẻ). Ức chế quá, lên em mình thể hiện thái độ không bằng lòng nên ông bà cho là con dâu trưởng nhỏ nhen, ích kỷ quay sang nói xấu em ấy với cô con dâu út. Việc càng trở lên nặng nề hơn, khi em mình đi làm về chịu nhiều áp lực nên cũng chỉ chào hỏi bố mẹ không tươi cười thì bị quy kết là mặt nặng chì. Tính em mình rất khái tính, có sao thể hiện vậy chứ không như em dâu út, bây giờ quay sang nịnh nọt ông bà vì nó chẳng phải ở cùng ông bà nên thỉnh thoảng quà cáp ( chẳng mất gì vì ông bà lại cho thêm), nó ghét dâu út vì dâu út là người quá đáo để. Trước mặt thì xơn xớt toàn quay ra nói xấu, a dua theo mẹ chồng. Không khí quá căng thẳng, vì ngày nào gia đình nhà em chồng cũng vác mặt nên nhà anh chị ăn cơm coi đó như việc tất nhiên. Cô em mình buồn lắm, lúc nào cũng trong tình trạng ức chế. Mình thấy nó chịu đựng cũng giỏi , chẳng biết khuyên thế nào