TIN TÀI TRỢ.

Công ty nhà chồng.....em cần được chia sẻ.......

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.21K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 342 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em xin mở cái topic này để cả nhà cho em lời khuyên nhé...Em đang bế tắc quá.
    Khi còn yêu nhau e đang trợ lý GĐ cho một công ty liên doanh với Japan rất ok và thoải mái về thu nhập.Đến khi cưới chồng thì mẹ chồng em có mong muốn em về công ty XNK của mẹ chồng (hiện tại bà đang làm Trưởng đại diện cho 1 tập đoàn của Nhật tại VN) và 2 cổ đông nữa (là ông cậu em mẹ chồng và 1 người bạn của cậu )để làm việc tại đây.Lúc đầu em cũng khăng khăng ko về làm công ty này cho thoải mái ,ko bị gò bó.Nhưng sau rồi mẹ chồng có tâm sự với em rằng: "Mẹ là người có số cổ phần cao nhất trong công ty Hùng-chồng con nó ko đam mê làm kinh doanh ,nên mẹ rất mong con giúp mẹ sau này ngồi vào vị trí chủ tịch HĐQT,và tất cả số vốn góp và nhà máy sản xuất Thép tại HDương là của các con,giá trị khoảng >20tỷ."Và tác động của chồng em là về công ty này làm cho mẹ vui lòng.Vậy là em đồng ý trong sự ko vui vẻ trong lòng.
    Trong công ty có Cậu em mẹ là GĐ, vợ cậu làm Kế toán trưởng.khi mẹ em đưa em đến giới thiệu trên công ty em đã bắt gặp ánh mắt ko ưa của bà Mợ này...em cảm nhận ông cậu và bà Mợ chồng này có vẻ như không muốn e vào làm tại công ty này .Sợ lộ việc gì chăng???

Từ ngày em vào làm tại công ty các Bác biết em được làm tại phòng gì ko?em như một quả bóng được 2 ông bà này đá qua đá lại,và hành trình của em là:
    -Hàng tuần 2lần đi xe khách từ HN-HDương để kiểm kho,xem sổ sách kho về làm báo cáo.(được 4 tháng )chuyển
    - Nhận báo cáo dưới kho fax lên ,làm báo cáo trên công ty ( 3 tháng chuyển)
    -Về phòng kinh doanh làm nhân viên bán hàng (3 tháng chuyển)
    -Về phụ trách phòng phân tích thị trường...
    ....Và cả những việc không tên như đánh HĐồng,gọi VPP ( trong khi đó việc này của phòng HC)...đi Ngân hàng....
    Kể cả khi kế toán nghỉ ốm thì em cũng phải làm thay... Và Lương hưởng 1.2tr/tháng (thấp nhất VP)chán không để đâu hết chán...Nuôi cái mồm chẳng đủ.....
    Rồi em mặc váy đi làm thì cũng bị Cậu mách với mẹ chồng là đi làm như đi chơi,biểu diễn thời trang.và ông đề nghị em ko dc mặc váy,ko dc di giay có gót phải đi giày bệt hoặc giày thể thao vì đây là vp chứ ko phải chỗ để đỏng đảnh
    Đến lượt bà Mợ,em cứ sờ đến chứng từ kế toán là Mợ nói cái này của phòng kế toán,...cái này khó lắm cháu chưa làm được đâu...Cậu Việt bảo cháu làm cái gì thì cháu làm...Ấy vậy mà khi ông Cậu em ,mẹ chồng em hỏi thì lại nói em là" nó có làm được việc gì đâu,cái gì cũng đến tay KTTrưởng mệt quá đi mất.Có người như không có người làm ý....
    (Còn rất nhiều việc nan giải ở công ty mà em ko tiện kể ...)....Chán,thất vọng.em về nói chuyện với chồng,chồng em có nói"quan điểm của anh là nếu em làm chỗ này mà không thích em cứ nghỉ và làm chỗ nào cho thoái mái cũng được",ok ý kiến chồng.Em quay sang nói chuyện với mẹ chồng để xin nghỉ thì Bà cứ động viên em cố gắng...chịu khó nhịn bây giờ rồi tương lai tất cả là của vợ chồng con...
    Mẹ chồng em rất tốt,rất hy vọng em làm tại công ty này để kế nghiệp Bà.
    Hiện giờ em đã hết thời gian nghỉ việc 4tháng để sinh em bé rồi.Em ko muốn đi làm tiếp ở công ty nên cứ quanh co ở nhà chơi với con...(Chồng em rất ủng hộ em xin nghỉ việc tại công ty).Hôm qua mẹ chồng em đến chơi có hỏi khi nào con đi làm?em chỉ dám trả lời rằng" con chưa biết".Nhưng em biết Bà rất muốn em đi làm trở lại....
    ...Em đang rất khó nghĩ?ko biết nên làm thế nào ??và không biết nói với mẹ chồng thế nào đây?
    Xin các mẹ cho e lời khuyên đi........em đang....buồn...........lắm lắm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 197 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cứ đi làm đã em ạ. lương kiểu nào mình làm kiểu đó. 1,2 triệu vẫn sống tốt. con lớn rồi tính tiếp.
    ngoài ra công ty có nhiều việc và em phải làm việc này rồi việc khác là do chủ ý của mẹ em, lửa thử vàng gian nan thử sức, em không bị khổ không bị chèn ép thì làm sao ra đuợc năng lực. Thêm nữa, trong công ty sẽ có nhiều mối quan hệ, em phải giải quyết sao cho ổn thỏa để thuận lợi cho công việc của mình, mẹ chồng em k phải dễ gì làm đến chức chủ tịch HĐQT, có cái gì mà không có giá của nó. Nếu em không đồng suy nghĩ với mẹ chồng, thì em cứ đi làm cho bên ngoài như trước và giải thích cho mẹ em hiểu là nếu con có chân trong HĐQT thì con mới có động cơ gắn với công ty đuợc. Hơn nữa có chân trong HĐQT thì không nhất thiết phải làm nhân viên của công ty.
    Nói chung bị lợi dụng sức lao động là không nên em ạ.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em nghĩ chị nên ra ngoài làm cho đỡ phải suy nghĩ. 1 mình chị mà phải đấu đá với mấy người em e rằng có ngày mang họa vào người ..vì mình la DÂU còn người kia là em ruột của mc...thôi thì biết trước con đường minh đang đi đầy gai goc', tránh di tốt hơn chi ah
    • 342 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienphuong123 Xem bài viết
    em nghĩ chị nên ra ngoài làm cho đỡ phải suy nghĩ. 1 mình chị mà phải đấu đá với mấy người em e rằng có ngày mang họa vào người ..vì mình la DÂU còn người kia là em ruột của mc...thôi thì biết trước con đường minh đang đi đầy gai goc', tránh di tốt hơn chi ah
    Mình cũng tính đi làm ngoài rồi,nhưng cứ lăn tăn với mẹ chồng ....nan giải quá...................chẳng biết nói với Bà thế nào cho thuyết phục cả :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 38 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cotieuthuk39 Xem bài viết
    Mình cũng tính đi làm ngoài rồi,nhưng cứ lăn tăn với mẹ chồng ....nan giải quá...................chẳng biết nói với Bà thế nào cho thuyết phục cả :Sad:
    Bạn nên nói thật thôi
    Về công việc nói rõ những việc bạn p làm ở cty, trong khi chuyên môn và kno của bạn ntn, đặt ra câu hỏi, nếu muốn bạn làm việc tốt thì phải phân công công việc rõ ràng, ko phải là quả bóng cho ai đá đi đâu thì đá !! Mình nghĩ MC bạn có vốn ở cty nh chả có quyền kiểm soát, nên cậu + mợ muốn tiếm quyền và tất nhiên ko thích sự có mặt của bạn rồi ! Trong cv bạn nên kiên quyết hơn khi đã dc giao cv đúng trách nhiệm của mình, việc ko p việc của mình thì ko làm, nếu nói với nhau cả rồi mà vẫn giao việc ko đúng chuyên môn thì nghỉ đi cho rồi !!
    Và nói rõ với MC bạn, nếu MC bạn biết rõ mà ko can thiệp dc thì chịu thôi, còn nếu chưa biết hoặc bị ông cậu qua mặt thì nên gặp vả 4 ng và nói rõ giao cho bạn việc ji để làm, từ đó mà bạn làm thôi !
    Có lẽ trước đây là MC đưa bạn vào cty nh lại để cho ông cậu tự quyết thì chẳng bao giờ bạn có vị thế ji đâu và MC bạn cũng ko bao giờ có dc quyền trong cái cty mà mình góp 20 tỷ cả!

Gd cần phải rõ ràng thì công việc càng đòi hỏi rõ ràng hơn nhiều bạn ạ, hãy thẳng thắn và phải đối diện thôi, nếu bạn ko nói hoặc làm ko kiên quyết sẽ mãi bị chèn ép và khổ sở
    • 3,464 Bài viết

• 23,084 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cotieuthuk39 Xem bài viết
    Mình nghĩ là mẹ chồng bạn đang muốn có một người thân cận để giám sát và quản lý hai vợ chồng cậu mợ cũng như nắm được tình hình công ty. Nếu bạn còn băn khoăn thì bạn nên cân nhắc giải pháp hợp lý nhất. Có lẽ hai vợ chồng cậu mợ đang trong giai đoạn đề phòng nên mới cư xử như vậy. Nếu như bạn vẫn tiếp tục làm ở đó thì tốt nhất bạn không nên quá bận tâm về điều đó, hãy cứ lờ đi như không để ý đến công việc của họ, coi như mình vô hại bạn ạ. (Dù bạn di làm ở đâu thì khi bắt đầu công việc bạn cũng sẽ gặp cảnh dò xét như vậy mà). Hãy cứ làm tốt nhất ở chức năng mà bạn đang làm. Mình nghĩ ở bộ phận nào bạn cũng có thể thể hiện được năng lực. Còn nếu quyết tâm nghỉ thì cũng phải tìm cách sớm để không ảnh hưởng đến cả việc của cty bạn ạ.
    Quan trọng nhất là hiểu được mong muốn thật sự của chính mẹ chồng em. Hãy nhìn xa hơn một chút nhé.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    ScMdVcVScMdp7