TIN TÀI TRỢ.

Con: Liệu có phải là sợi dây kết nối cha mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.37K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,183 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

Mình theo dõi topic của mẹ vdtl2008, sau khi đọc quyết định của mẹ ấy, mình luôn mang trong đầu 1 câu hỏi: Liệu đứa con có thể làm 1 sợi dây kết nối tình cảm của cha mẹ khi 2 người không có tình yêu? Các mẹ đã trải qua sóng gió gia đình, có thể cho mình 1 câu trả lời không vậy:Thinking:
    romkDcJromkp2

x42Ep1

2 Con là cuộc sống là tình yêu của mẹ. Mẹ yêu 2 con rất nhiều. Mong 2 con luôn bình yên trong vòng tay mẹ. Hôn các con nhiều:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoisaonho2011 Xem bài viết
    Mình theo dõi topic của mẹ vdtl2008, sau khi đọc quyết định của mẹ ấy, mình luôn mang trong đầu 1 câu hỏi: Liệu đứa con có thể làm 1 sợi dây kết nối tình cảm của cha mẹ khi 2 người không có tình yêu? Các mẹ đã trải qua sóng gió gia đình, có thể cho mình 1 câu trả lời không vậy:Thinking:
    MÌnh cũng chỉ mới kết hôn và có đang có em bé, đang tuần tương đương với mẹ vdtl2008 thôi, cho nên ko dám nhận trải qua nhiều sóng gió, bọn mình lấy nhau gần 1 năm mới có em bé, nhưng thời gian tìm hiểu và yêu nhau lại rất ngắn ngủi.

Quả thật mình thấy con cái chỉ có thể là sợi dây kết nối cha mẹ nếu cả 2 ng cha và mẹ ấy đều yêu quý đứa con sắp ra đời thôi bạn ah, nếu chỉ có từ 1 phía - như mẹ yêu con còn chồng thì hờ hững , coi đó như 1 trách nhiệm thôi thì rất rất khó ... < Nói ra mà thấy thương mẹ vdtl2008 quá, chỉ sợ rằng sau khi bạn ấy sinh em bé cũng ko cải thiện tình hình nhiều, vì chồng sẽ tiếp tục ko quan tâm tới 2 mẹ con bạn ấy !! mình nghĩ mọi chuyện chỉ có thể thay đổi nếu ông chồng kia thay đổi cái nhìn vệ vợ của mình - cảm thấy tôn trọng vợ hơn, cần vợ hơn, thì may ra ...

Đối với mình, ko biết còn quá trẻ hay việc kết hôn khá vội vã <nó như là 1 qd bốc đồng vậy, bọn mình chóng vánh yêu nhau, rồi chóng vánh lấy nhau - nhiều ng cứ tưởng bị "nhỡ", nh ko phải vậy> và mình cũng ko biết tại sao mọi chuyện lại nhanh đến thế ... và bước vào c/s hôn nhân, dù cv tương đối ổn định nhưng cũng chả có chút tiền tiết kiệm nào dắt lưng, rồi thu nhập 2vc đều thấp .. sống với gd nhà chồng đông đúc phức tạp, chồng mình nhiều cái trái tính, gia trưởng .. nói thật, mình thấy kém hp đi rất nhiều vì cuộc hn này.
    Thê nhưng từ khi có em bé mình và cả chồng mình thay đổi rất nhiều, mình ko còn tư tưởng đạp đổ như mọi khi mà mọi chuyện đều cố gắng vun vào, suy nghĩ mọi thứ tích cực hơn, dù chưa sinh em bé nhưng luôn cố gắng làm mọi thứ tốt nhất có thể cho bé. Chồng mình lại rất yêu con, điều đó làm mình an ủi rất nhiều, bù lại nhưng điểm chưa tốt và trái tính của chồng .. mình có thể khẳng định là nếu sinh bé ra thì chắc chắn chồng mình sẽ yêu bé nhiều hơn yêu mình. Và từ khi có bầu, mình cũng cảm nhận 2vc yêu thương và gắn bó nhau hơn trước.
    Sau khi sinh bé chưa biết thế nào, vì chăm sóc và lo lắng cho 1 đứa bé sẽ vô cùng bận rộn, vất vả, nhưng mình biết chắc là cả 2vc đều yêu con và sẽ cố gắng làm mọi thứ tốt nhất cho con.
    4Mnup7
    • 1,701 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Tớ cũng đồng ý là đứa con la sợi dây kết nối t/c vc khi 2 người con yêu nhau.
    (post 1 bài dài rồi bị out chán quá chả type lại nữa).
    • 66 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

[quote=in_dai_ca;3765663]Tớ cũng đồng ý là đứa con la sợi dây kết nối t/c vc khi 2 người con yêu nhau.

Mẹ nào thì cũng yêu con rồi. Nhưng còn bố có yêu con hay không thì phụ thuộc rất nhiều vào 2 việc:

(1) Bố có yêu mẹ nữa hay không
    (2) Bố có trực tiếp góp phần trực tiếp vào việc chăm sóc con cái hàng ngày không

Ví dụ như mình thấy có đứa em mình có 2 đứa con, đứa đầu sinh ra lúc chồng ở xa, phải đến hơn 1 tuổi mới sống cùng với bố nên bố ít chăm sóc. Đứa thứ 2 sinh ra lúc bố ở cùng nhà nên được bố bế ẵm chăm sóc nhiều hơn. Thế là mình để ý thấy bố chúng nó quý đứa con thứ 2 hơn.

Mình cũng thấy như có chị người quen của mình lúc hai vợ chồng còn yêu nhau thì cũng yêu con, thế mà lúc hết yêu và ly dị nhau (do chồng cặp bồ) thì ông bố thậm chí không chịu đóng tiền nuôi con (3 đứa con gái - toà xử đóng 2T/tháng), mấy năm rồi không thèm đóng, mặc kệ chị ấy tự xoay xở nuôi con. Bây giờ ông ấy mới lấy 1 cô vợ trẻ mới đang có bầu, và càng không quan tâm gì đến 3 đứa con với vợ trước kia.

Mình cũng đọc hết topic của bạn vtdl2008 rồi, mình thật sự nghĩ rằng chồng bạn ấy với bản tính cục cằn gia trưởng như thế, lại không có tình cảm với bạn ấy thì chắc đứa con cũng không là cầu nối được. ông chồng của bạn ấy chắc chắn là không có chuyện cùng chăm con buổi đêm với vợ, hay là chơi với con hàng giờ được. Chưa biết chừng nếu con quấy khóc nhiều lại còn cục súc mắng vợ là không biết dỗ con ấy chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 516 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Con là sự kết nối thì rõ ràng rồi.Người cha và người mẹ sẽ có trách nhiệm với con,với gia đình hơn.Nhưng về tình cảm vợ chồng thì khó lắm.Nó là tình yêu,sự cảm nhận vốn có.Nếu trước kia từng yêu nhau và qua thời gian t/y nhạt dần thì có thể hy vọng đứa con sẽ gợi lại tình cảm trước kia.Còn nếu vì con mà nảy sinh tình yêu thì khó lắm.Biết bao nhiêu người đàn ông khi có con mới thấy chán vợ ,mới đi ngoại tình.
    Tóm lại,con chỉ làm cho có trách nhiệm với gia đình hơn và có thể làm mới lại tỉnh cảm VC.Còn đứa con rất khỏ để nảy sinh tình yêu với vợ mà trước đây chưa có.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

mẹ yêu con theo kiểu khác, sẵn sàng hy sinh mọi thứ vì ocn kể cả sống với ng đàn ông như địa ngục, nhưng bố thì khác, ng bố yêu con vẫn có thể ly hôn với mẹ nó, và vẫn yêu con như bt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,941 Bài viết

• 1,669 Được cảm ơn

Theo em thì 1 phần nào đó thôi. Chứ hôm qua nằm xem phim với xã, phim của VN, người cha chẳng quan tâm đến vợ thì chớ, mang bầu còn đuổi vợ đi, con khóc làm mất giấc ngủ thì cáu gắt... em hỏi: Sao lại có loại đàn ông ... chó má như thế nhỉ? Xã thản nhiên: "Đầy đường em ạ!"
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 166 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đúng rồi, ko phải là ông nào cũng yêu con đâu. Có khi có con vào còn dễ cáu giận hơn đấy chư.
    • 1,183 Bài viết

• 184 Được cảm ơn

đọc bài của các mẹ mình buồn cho phụ nữ quá, buồn rồi lại thấy thương các con, ước gì thượng đế ban cho người đàn ông (bố của những em bé), cảm nhận hết niềm vui sướng khi mang thai, hoặc chí ít cũng đau cái đau của người đau đẻ, để hiểu thế nào là gía trị 1 gia đình và nỗi cơ cực, đức hy sinh của phụ nữ.
    romkDcJromkp2

x42Ep1

2 Con là cuộc sống là tình yêu của mẹ. Mẹ yêu 2 con rất nhiều. Mong 2 con luôn bình yên trong vòng tay mẹ. Hôn các con nhiều:Rose:
    • 390 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Em có quyết định đó vì em hy vọng vào 1 niềm tin cuối cùng là chồng em là người tình cảm. Có thể vì con mà nghĩ khác đi.

Còn nếu ko khác đi em sẽ đi con đường của riêng em, như các chị nói con em không cần 1 người bố trên danh nghĩa. Em cần một người bố có trách nhiệm với con em, chứ ko phải là một người vô trách nhiệm.
    ]
    • 179 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Con cái đúng là sợi dây để kết nối cha mẹ. Khi con nhà mình được khoảng 1 tuổi, vợ chồng mình đã xung đột 1 trận to, suýt ra toà. Nhưng nghĩ đến con trai bé bỏng, mình lại k đành lòng. Thương con quá. Cũng may là chồng mình cũng rất thương con nên nghĩ lại.
    Mỗi người 1 hoàn cảnh, cũng có thể trong 1 vài trường hợp chia tay là biện pháp tốt nhất. Nhưng trước khi quyết định, hãy nghĩ đến đứa con của mình đã các bạn nhé.