TIN TÀI TRỢ.

Con dâu nên cư xử với mẹ chồng như thế nào cho phải

• 3 Lượt chia sẻ
  • 7.49K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 334 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trong Diễn đàn có rất nhiều người đã, đang và sẽ quan tâm đến mối quan hệ MC-CD. Bản thân tôi cũng đã từng bán than với các bố mẹ về chuyện với MC tôi. Song đấy là ở tư thế: tôi là một trong hai bên của mối quan hệ. Còn trong topic này, tôi muốn nhìn từ bên ngoài vào một mqh như thế.

Nói gần nói xa, chẳng qua tôi muốn kể cho các bố mẹ một câu chuyện mà tôi thấy rất đáng suy nghĩ. Mục đích của tôi là mong các bố mẹ cùng tham gia thảo luận để:

- Biết đâu có một lúc nào đó, mỗi người chúng ta cũng ở trong một hoàn cảnh tương tự, chúng ta sẽ hình dung người ngoài nhìn vào mình như thế nào;
    - (Hy vọng) người CD mà tôi nói đến ở đây cũng có lần lên DĐ này và thấy mọi người nghĩ về chuyện đó như thế nào; (tôi thực tâm hy vọng thế)

Chuyện là thế này (mở bài dài quá nhẩy :Laughing: ):

Tôi có một người bà con bên mẹ tôi. Bà hiện đã hơn 70 tuổi rồi. Ông thì đã mất. Ông bà có 2 người con. Con gái thì đã có gia đình và ở với nhà chồng. Con trai bà đi học ở nước ngoài một thời gian khá dài và lấy vợ muộn. Con dâu bà là một giảng viên đại học và hiện đã có một cháu trai. Vợ chồng người con trai hiện ở cùng với bà.

Về mặt kinh tế, do thời gian ở nước ngoài, người con trai cũng có tham gia kinh doanh nên đã gửi về cho Bà một số tài sản đáng kể, Bà tích trữ bằng cách mua nhà và đất (song đều đứng tên Ông Bà).

Tôi không muốn kể nhiều về gia cảnh của chị CD, chỉ biết rằng gia đình bên chị cũng không được "suôn sẻ" như nhiều gia đình khác. Chị có một người chị đã ly dị và đang nuôi 2 con; một người em trai mắc nghiện; bố mẹ chị thì ở rất xa.

Quay trở lại chuyện của người MC, mặc dù sau khi con trai lấy vợ, Bà không ưng ý lắm nhưng bản chất là một người hiền lành và chịu nhịn, vả lại lúc đó Ông đang ốm rất nặng nên những khúc mắc với CD Bà đều cho qua.

(Ôi, tôi phải đi có việc đã, lát nữa sẽ kể tiếp)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 554 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Chưa đọc phần 2 cũng biết cái này có liên quan đến đất cát! www.webnhadat.info
    ... Em ạ! Mùa xuân đã cạn ngày
    Bao giờ anh mới gặp em đây???
    Bao giờ hội Đặng đi ngang ngõ
    Để mẹ em rằng... hát tối nay!

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 334 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Một lần, giữa MC và CD có mâu thuẫn, chị ôm con bỏ đến ở nhà chị gái (một căn hộ nhỏ). Anh chồng thời gian đầu còn lấn cấn ở nhà với mẹ, nhưng sau đó thì cũng chuyển đến ở với vợ con, và hơn nữa còn cùng vợ đi thuê một căn nhà khác để ở. Khi chuyển đi, người CD đến nhà MC và dọn toàn bộ đồ đạc đi (tôi nhấn mạnh là bởi vì cô ấy thậm chí mang cả mấy cái bát đĩa mà cô ấy sắm sửa khi đến ở tại nhà bà MC). Bà mẹ thì vẫn ở một mình.

Nhưng rồi, vì người chồng không có công ăn việc làm ổn định, kinh tế không kham nổi nên vợ chồng lại quyết định ... quay về nhà MC ở, cùng cả một chị giúp việc nữa. Về nhà Bà MC, chị tuyên bố: "Bà ở nhà không có việc gì thì Bà phải đi chợ, nấu ăn, giặt giũ. Ôshin chỉ trông cháu thôi" Thế là Bà đảm nhận tất thảy mọi việc trong nhà. Riêng trông cháu, chơi với cháu thì oshin không cho, vì "sợ cô ấy mắng". Thằng bé thì cứ ở trong nhà, người ốm nhách vì thiếu nắng. Bà sợ cháu cớm nắng, muốn mang cháu ra ngoài sân khu tập thể chơi cũng không được, chỉ biết than vãn với người nhà (mẹ tôi).

Được một thời gian, lại một lần nữa hai mẹ con mâu thuẫn, chị CD lại xách con đi. Lần này, anh chồng không đi theo nữa, mà ra một tối hậu thư: hoặc là mang con về, hoặc là trả lại đứa con rồi ra đi luôn. Thế là hai mẹ con lại đưa nhau về. Tất nhiên là sau một khoảng thời gian nho nhỏ. Lần trở về này, một thỏa thuận được đưa ra: hàng tháng, bà MC sẽ đóng góp tiền ăn, oshin giúp việc nhà, thỉnh thoảng bà nội có thể chơi với cháu (trong sự quản lý của chị CD hoặc chị giúp việc).

Một hôm, tủ lạnh trong nhà cũ quá, không muốn chạy nữa. Chị CD liền đi mua một cái tủ lạnh khác, cùng với "quy định": bà nội không được dùng. Mọi thức ăn bà MC mua về, để vào tủ lạnh, đều được chị cho ra ngoài (bất kể ngày nóng, lạnh). Có lần, bà MC bảo con trai: con đi vứt hộ mẹ cái túi ..., để ở ngoài nó hỏng rồi. Anh con trai lẳng lặng cầm cho vào tủ lạnh.

Hàng tháng, theo thỏa thuận, bà MC đưa một phần lương hưu của mình để đóng góp vào chi phí của gia đình. Một lần, không thấy bà MC đưa tiền, chị CD tuyên bố: "tôi chỉ bao bà được gạo thôi đấy nhé" (Nhắc lại với các bố mẹ, chị CD là thạc sỹ - giảng viên một học viên danh tiếng). Sau lần đấy, bà MC không ăn cơm cùng hai VC chị nữa mà đi ăn cơm bụi. Suốt một tháng liền, trời rét như thế (đợt trước Tết vừa rồi ấy), bà ăn cơm ở ngoài. (Nói thật, là người bà con đằng ngoại, nhưng nhìn thấy bà mà lòng tôi cứ thắt lại) Mà kể cũng lạ, anh con trai chẳng làm gì. Những lời than vãn của bà với con, anh ta đều được vợ giải thích là: em đâu có nói như thế. Vậy là xong. Đến bữa cơm, nếu bà còn ở nhà thì VC chị cứ ngồi đợi, bao giờ bà đi mới dọn cơm ăn (kể cả là đến tận đầu giờ chiều). Nếu không có anh chồng ở nhà thì nấu xong, chị CD sai giúp việc mang cơm lên phòng mình ăn.

Một lần, con gái bà nghe tin cháu bị ốm, liền đến thăm, và hỏi chị dâu: cháu ốm thế nào. Chị CD trả lời là có ốm gì đâu. Nhưng khi cô em chồng vừa ra khỏi nhà, chị liền nói với bà MC: bà bảo với con bà nhé, sao lại hỏi cháu ốm. (mà quả thật là thằng bé bị ốm thật)

Đến hôm nay, bà MC, sau một lần bị đau bụng do ăn cơm ngoài không đảm bảo vệ sinh, đã chuyển sang tự đi chợ, nấu cơm ăn một mình. Để kiểm chứng một phần những gì bà kể, tôi hẹn mẹ tôi đến thăm bà vào đúng giờ ăn trưa. Đến nơi, thấy chị CD và giúp việc đang chuẩn bị bữa ăn. Còn bà MC thì ngồi ngoài phòng khách chơi. Tôi hỏi bà ăn cơm chưa thì bà bảo bà ăn rồi. Hai người kia nấu xong cơm thì dọn lên gác, chẳng nói năng gì đến bà. Anh con trai ngồi tiếp khách cùng mẹ, giải thích việc mình không ăn cơm là do sáng ăn muộn quá, còn no, không muốn ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 334 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Suy nghĩ của tôi: Tôi thấy thương bà MC quá. Nhìn nụ cười của Bà sao mà méo mó, sao mà khổ sở. Có thể một phần đó là người họ hàng của tôi, nhưng có lẽ bất cứ ai ở tuổi 70 sống trong hoàn cảnh đó đều đáng thương.

Có lần, tôi nói với bà MC là bà nhẫn nhịn quá. Bà bảo với tôi: con trai bà quá nhu nhược và hèn kém. Vì thế, bà chỉ sợ sau khi bà chết, chị CD sẽ lấy hết tài sản rồi hất anh ta ra đường (giống như cô chị của chị CD đã làm như thế với chồng của mình). Nhưng quả thật là tôi chẳng biết nếu là tôi, tôi sẽ giải quyết ra sao. Và bây giờ là một người họ hàng, tôi cũng không biết giúp bà như thế nào. Mỗi lần nói chuyện với mẹ tôi, tôi đều thấy mẹ tôi khóc vì thương Bà.

Có thể, câu chuyện mà tôi kể chỉ là thông tin từ một phía. Nhưng xin cam đoan với các bố mẹ là bà MC là một người cực hiền. Nếu có chuyện gì, chẳng bao giờ bà nói được nên câu, vì chỉ được một tí thì bà đã khóc rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 334 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zhozho Xem bài viết
    Chưa đọc phần 2 cũng biết cái này có liên quan đến đất cát! www.webnhadat.info
    Bạn đúng là một tay buôn đất sành sỏi. :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    • 724 Bài viết

• 266 Được cảm ơn

Em mới lấy chồng nhưng cũng ít ở cùng bố mẹ chồng, tuy vậy em luôn tâm niệm nếu mình kính trọng và yêu quý bố mẹ chồng thì mình sẽ gìn giữ được hạnh phúc gia đình và càng được chồng tôn trọng và yêu thương mình hơn các chị nhỉ?
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Puppy82 Xem bài viết
    Theo em, tựu chung lại lỗi là ở người đàn ông trong câu truyện của chị. Một người quá ư là nhu nhược, hèn kém cả trong suy nghĩ và hành động --> đàn ông thế thì vứt
    Mình nghĩ hơi khác, anh ta có lôĩ lớn nhưng không hoàn toàn lôĩ là ở anh ta.
    Mình k hiêủ ng con dâu ở đây nghĩ thế naò nưã, vơí những ng như thế, có lẽ chẳng có lời khuyên nào đưa ra đc, vì họ có vẻ hài lòng vơí cuộc sống đó. Mình thì luôn tin rằng "sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đâý" trong chuyện naỳ. Nghe mà xót xa cho bà MC...
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,518 Được cảm ơn

Sao Tolichic không kêu chị ấy ra mà lên lớp cho 1 bài. Nhớ thêm câu kết là chị ấy cũng có con trai đấy. Mai mốt con trai bắt chước mẹ (chứ không phải nghe lời vợ hay quả báo gì hết), mời mẹ ra khỏi nhà để VC con được yên thì ân hận không kịp.

Học cho lắm vào sao mà chuối thế không biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,137 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà của mình, nó láo quá thì tống cổ nó đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,880 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamuadong78 Xem bài viết
    Có câu ở hiền gặp lành,nhưng theo mình thấy thì toàn ngược lại thôi,
    Vợ mà sai thì không bàn rồi,còn mẹ có quá đáng cũng vẫn là mẹ thôi,con dâu phải nhịn chứ sao.
    hic.... "phải nhịn" là sao ạ ? theo e, ai chẳng có nguyên tắc làm người của mình . miễn đừng động đến , biết dừng đúng lúc thì sẽ ko có chuyện j xảy ra , phải ko ạ ? kể cả người làm mẹ chồng hay người làm con dâu đều biết được điều đó thì người đỡ khổ nhất chính là các ông chồng đấy các chị ơi .

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tolichic Xem bài viết
    Có lần, tôi nói với bà MC là bà nhẫn nhịn quá. Bà bảo với tôi: con trai bà quá nhu nhược và hèn kém. Vì thế, bà chỉ sợ sau khi bà chết, chị CD sẽ lấy hết tài sản rồi hất anh ta ra đường (giống như cô chị của chị CD đã làm như thế với chồng của mình).
    e thì lại nghĩ khác , lần thứ 2 chị CD mang con đi, anh chồng đã " ra tối hậu thư " và chị CD phải quay về, vậy là anh chồng đâu có " quá nhu nhược và hèn kém " đâu nhỉ ? và còn vụ tài sản nữa , tài sản nhà bà thì ko thể nào CD bà chiếm để đuổi con trai bà đi được . theo e, chủ topic đã đưa ra đoạn suy diễn của bà MC (giống như cô chị của chị CD đã làm như thế với chồng của mình) , như vậy, bà cũng chẳng nghĩ tốt đẹp gì về cô CD của mình .
    đôi điều suy nghĩ vậy thôi , e xin nói .
    đúng là ở đời, ở đâu cũng có người này người kia , ko nên nghe 1 tai đâu ạ .
    • 1,163 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigerkid Xem bài viết
    Chưa đọc hết câu chuyện của bạn, nhưng quả thật mình cũng có suy nghĩ về chủ đề CD-MC qua nhiều topic trên diễn đàn này.

Theo mình, có lẽ là quan niệm của người Á Đông và theo đạo, là con luôn kính trọng nhường nhịn cha mẹ (bao gồm cả cm chồng và cm đẻ).

Cha mẹ chồng tốt và hợp với con dâu, con dâu happy: không có gì để bàn.

Cha mẹ chồng về cơ bản là tốt, nhưng không hợp (cách sống, suy nghĩ...) thì con dâu vẫn luôn kính trọng, nhường nhịn, và có quan điểm của mình, luôn phải là phía chủ động đi trước các bước thể hiện tình cảm (không phải kiểu bà ấy có yêu tôi đâu mà tôi yêu), đừng xét nét săm soi cha mẹ chồng.

Cha mẹ chồng không tốt, thậm chí ác tâm, độc địa. Tránh xa họ ra, nhưng không làm gì hại họ. (à, còn đến mức chém giết nhau thì đương nhiên mình phải tự vệ và chống trả).

Trong mọi trường hợp, mình nghĩ mình hãy là người tự chủ, tự giải quyết được các vấn đề một cách dứt khoát. Mình chọn chồng, và kèm theo cả cha mẹ chồng, họ có chọn mình đâu. Cha mẹ chồng về mặt xã hội là người lớn tuổi, không phải con dâu cũng phải kính trọng nữa là.

Thật sự là nhiều topic, trừ những bà mẹ chồng ác độc thật, còn lại mình thấy mâu thuẫn toàn xuất phát từ sự không hợp nhau trong cuộc sống hàng ngày, nói thật là lặt vặt (hì, thế mới thấy phụ nữ chúng ta nhiều chuyện, nhiều xích mích). Chấp nhặt những điều đó là cho tất cả mọi người đau đầu, cuộc sống kém vui. Các bạn hay nói rằng sao mẹ vợ và chồng mình thì hòa hợp thế. Bởi vì 1 bên trong mối quan hệ đó là đàn ông. Chứ mẹ vợ mình, nếu là mẹ chồng người khác thì chưa chắc đã tốt đẹp vậy đâu.

Túm lại, kính trọng người già, sống thoáng thoáng thôi, đừng cả nghĩ suy diễn. Ai không tốt hay xử ác với mình thì dứt khoát mà tránh xa ra.
    Bắt tay bác này cái! :Rose:

listen Hãy Yêu Nhau Đi (Sáng tác: Trịnh Công Sơn - Thể hiện: Năm Dòng Kẻ)
    Gió âm thầm không nói mà sao núi phải mòn,
    Anh đâu phải là chiều mà nhuộm em đến tím...?
    • 429 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Mình rất thích một câu chuyện cổ tích: hai vợ chồng nhà nọ nuôi mẹ già, sợ mẹ ăn chung bát đũa sẽ bẩn nên cho làm một bát đũa gỗ bắt mẹ dùng riêng. Cuộc sống cứ thế trôi qua cho đến một ngày thằng con trai bé bỏng của vợ chồng anh ta lúi húi nặn một cặp bát đũa bằng đất sét, bố mẹ hỏi con: con nặn bát đũa bằng đất để làm gì? Thằng bé trả lời rất hồn nhiên: để sau này bố mẹ già thì dùng nó. Vợ chồng anh ta sượng sùng không bắt mẹ già dùng bát gỗ nữa. Ôi! nhỡn tiền!
    • 746 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Đúng là MC-CD đều là những người đàn bà mà đàn bà thì hay nhiều chuyện, để ý, soi xét nhau. Đúng là mọi mâu thuẫn đều chỉ vì những chuyện nhỏ nhặt, cách cư xử không hợp ý nhau mà thôi. Mỗi thế hệ đều có cách sống, cách nghĩ riêng khó tìm được điểm chung. Em cũng phải sống cùng bố mẹ chồng trong khi chồng em đi công tác xa cả năm chỉ ở nhà được ba, bốn tháng. Em cũng nhiều lúc buồn lắm, mẹ chồng cũng lạc hậu, bảo thủ lắm nhưng em cũng biết ơn bố mẹ chồng vì bố mẹ chồng chăm con cho vợ chồng em để chúng em còn đi làm. Trước kia khi ko phải chăm cháu bà ít khi ở nhà lắm vì thích tham gia hội hè, nhưng bây giờ có cháu rồi bà ở nhà cả ngày ko được đi đâu, tuổi già mà không được đi tâm sự thì chắc bà cũng buồn lắm, vì thế nên có nhiều lúc em thấy cũng thương ông bà!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,745 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trong Diễn đàn có rất nhiều người đã, đang và sẽ quan tâm đến mối quan hệ MC-CD. Bản thân tôi cũng đã từng bán than với các bố mẹ về chuyện với MC tôi. Song đấy là ở tư thế: tôi là một trong hai bên của mối quan hệ. Còn trong topic này, tôi muốn nhìn từ bên ngoài vào một mqh như thế.

Nói gần nói xa, chẳng qua tôi muốn kể cho các bố mẹ một câu chuyện mà tôi thấy rất đáng suy nghĩ. Mục đích của tôi là mong các bố mẹ cùng tham gia thảo luận để:

- Biết đâu có một lúc nào đó, mỗi người chúng ta cũng ở trong một hoàn cảnh tương tự, chúng ta sẽ hình dung người ngoài nhìn vào mình như thế nào;
    - (Hy vọng) người CD mà tôi nói đến ở đây cũng có lần lên DĐ này và thấy mọi người nghĩ về chuyện đó như thế nào; (tôi thực tâm hy vọng thế)

Chuyện là thế này (mở bài dài quá nhẩy :Laughing: ):

Tôi có một người bà con bên mẹ tôi. Bà hiện đã hơn 70 tuổi rồi. Ông thì đã mất. Ông bà có 2 người con. Con gái thì đã có gia đình và ở với nhà chồng. Con trai bà đi học ở nước ngoài một thời gian khá dài và lấy vợ muộn. Con dâu bà là một giảng viên đại học và hiện đã có một cháu trai. Vợ chồng người con trai hiện ở cùng với bà.

Về mặt kinh tế, do thời gian ở nước ngoài, người con trai cũng có tham gia kinh doanh nên đã gửi về cho Bà một số tài sản đáng kể, Bà tích trữ bằng cách mua nhà và đất (song đều đứng tên Ông Bà).

Tôi không muốn kể nhiều về gia cảnh của chị CD, chỉ biết rằng gia đình bên chị cũng không được "suôn sẻ" như nhiều gia đình khác. Chị có một người chị đã ly dị và đang nuôi 2 con; một người em trai mắc nghiện; bố mẹ chị thì ở rất xa.

Quay trở lại chuyện của người MC, mặc dù sau khi con trai lấy vợ, Bà không ưng ý lắm nhưng bản chất là một người hiền lành và chịu nhịn, vả lại lúc đó Ông đang ốm rất nặng nên những khúc mắc với CD Bà đều cho qua.

(Ôi, tôi phải đi có việc đã, lát nữa sẽ kể tiếp)
    Bố mẹ nào thì bố mẹ, theo quan điểm của mình thì 80% là do cách cư xử của mình, dù ông bà ngoại hay nội có ghê thế nào. Còn lại 20% là vừa do hoàn cảnh và do tính cách của ông bà.

Nói hơi động chạm 1 tý, có nhiều mẹ chồng ghê nhưng cũng có nhiều bác con dâu ghê cũng không kém phần :rolleyes:

Xin hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 106 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Có lần, tôi nói với bà MC là bà nhẫn nhịn quá. Bà bảo với tôi: con trai bà quá nhu nhược và hèn kém. Vì thế, bà chỉ sợ sau khi bà chết, chị CD sẽ lấy hết tài sản rồi hất anh ta ra đường (giống như cô chị của chị CD đã làm như thế với chồng của mình). Nhưng quả thật là tôi chẳng biết nếu là tôi, tôi sẽ giải quyết ra sao. Và bây giờ là một người họ hàng, tôi cũng không biết giúp bà như thế nào. Mỗi lần nói chuyện với mẹ tôi, tôi đều thấy mẹ tôi khóc vì thương Bà.
    Mình nghĩ vấn đề này có thể được giải quyết bằng di chúc mà. Bà có thể ghi rõ trong di chúc là tài sản của bà chỉ để lại cho con trai và không được phép chia sẻ cho con dâu. Bạn nào rành luật giải thích hộ mình tính khả thi của việc này với.
    ~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~
    Roselani - Espace de beauté
    www.facebook.com/roselani.fr
    Điện thoại tư vấn và đặt hàng: 09.04.52.53.52
    Email: roselani.sales@gmail.com
    ~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~
    • 626 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

ôi nói thì dễ chứ làm thì khó lắm các bạn ơi, mình được đánh giá là người rất dễ tính, chịu nhịn nhưng không phải là người nhu nhược, BMC mình cũng không đến nỗi, thế mà giờ đây mình thấy oải quá, cuộc sống với BMC thật ngột ngạt, ko lúc nào mình muốn về nhà cả.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có chị nào cảm thấy mình quá ích kỷ và cố chấp với bmc không?. e thì tự biết mình ích kỷ và cố chấp vời BMC lắm, nhưng có nhiều chuyện nó in vào đầu rồi nên không bao giờ quên được. (chuyện tốt mà bmc làm cho thì không nhớ. nhưng chuyên đối xử tệ với e thì e nhớ lắm).gặp mặt BMC thì chào hỏi nhưng thật sự không thể thương BMC như trc dc ...dù BMC cũng biết lỗi (thay đổi nhiều). em vẫn không muốn con cái em gần ong bà nội (xảy ra chuyện là e bế con về ngoài và xây nhà ra riêng luôn, ox thi cuối tuần về ở với vc, đầu tuần lên ở với bmc để tiện việc di làm)..nên khhoảng cách giữa e và gd chồng ngày càng xa.làm sao để trị cái thói hư này của em hả các chỉ?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bongxinhxinh Xem bài viết
    ôi nói thì dễ chứ làm thì khó lắm các bạn ơi, mình được đánh giá là người rất dễ tính, chịu nhịn nhưng không phải là người nhu nhược, BMC mình cũng không đến nỗi, thế mà giờ đây mình thấy oải quá, cuộc sống với BMC thật ngột ngạt, ko lúc nào mình muốn về nhà cả.
    em thấy chị nói câu này thật là giống y' em. (lại biện minh cho tính cố chấp của mình rồi...hic hic hic). tâm sự của chị giống em lắm. chia sẻ cùng chị..cố lên chị nhé:Rose: :Rose: :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,750 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tigerkid Xem bài viết
    Trên này con dâu ca thán mẹ chồng nhiều, vì con dâu tiếp cận internet. Vì vậy, mình thường chỉ nghe được từ 1 phía thôi.

Nếu các bà mẹ chồng cũng lên đây bán than, chắc cũng nhiều con dâu tệ.

Vì chẳng có gì là không thể xảy ra, trên đời này loại người nào cũng có.
    Hì hì, thì bác tác giả đây cũng chỉ nghe có 1 phía từ MC than, liệu sự thực được bao nhiêu % , và khách quan đến đâu, chỉ có người ở cuộc mới biết:Thinking:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,656 Được cảm ơn

Cho tôi tham gia 1 tí. Tôi đọc thấy có đoạn này:
    "Về mặt kinh tế, do thời gian ở nước ngoài, người con trai cũng có tham gia kinh doanh nên đã gửi về cho Bà một số tài sản đáng kể, Bà tích trữ bằng cách mua nhà và đất (song đều đứng tên Ông Bà).
    "

Tôi thấy tình hình trầm trọng như câu chuyện bạn kể thì khó mà giải quyết bằng tình cảm suông nữa rồi, mà phải xét kỹ đến yếu tố kinh tế nói trên, tiền ăn uống chỉ là chuyện nhỏ thôi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3