Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có phải mình bị trầm cảm thai kỳ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 829 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có chị em nào từng trải qua thời kỳ giống mình không?
    Mình đang mang thai được 6 tháng, nhưng gần đây tâm trạng vô cùng tuột dốc. Ban đêm mình khó ngủ hoặc nếu ngủ thường gặp ác mộng, rất cáu kỉnh hoặc dễ khóc. Mình đã cố gắng không nói chuyện quá nhiều với chồng, hoặc những thành viên nhà chồng để tránh do tâm trạng mà xung đột. Nhưng mỗi lần chồng nói chuyện 2 vợ chồng lại dễ cãi nhau, vì tâm trạng chồng mình cũng không tốt. Mỗi khi mình đau hay tỏ ra mệt mỏi chồng đều vò đầu bứt tóc tỏ vẻ giống như "em lại bị vậy nữa rồi" hoặc suy nghĩ khác mà mình không đoán được, mình chỉ biết là chồng cũng rất yêu thương mình, còn một số suy nghĩ của chồng lúc mình bị khó chịu lúc thai kỳ mình không đoán được. Lúc cãi nhau mình cũng có nói là mình dễ bị khóc hoặc cáu không phải do giận anh mà do hormone hay cái gì trong người mình nó trào ra làm mình khóc, anh lại bực bội nói là mình chịu nhiều áp lực không lẽ anh không có, nên mình không có cách nào để chồng hiểu được cảm giác của mình và thông cảm cho mình hơn.
    Tình trạng hiện tại là gia đình mẹ đẻ mình xảy ra nhiều chuyện buồn phiền, gia đình chồng cũng nhiều chuyện rối rắm. Hai vợ chồng mới dọn nhà, công việc làm ăn gia đìnhmới. Cuộc sống vợ chồng bị gia đình chồng can thiệp sâu. Mẹ chồng mặc dù rất quân tâm mình nhưng tư tưởng lại hơi khắt khe, mình mang thai con gái, bà luôn nhắc mình sau này phải sinh con trắng trẻo bụ bẫm, nuôi thế nào mà nó nhỏ nhắn là không được, rồi dặn mình phải thế này với chồng thế kia với chồng, chuyện công việc và tình cảm vợ chồng anh họ chồng cũng can thiệp khá sâu làm tâm trạng của mình càng không thoải mái, lại thêm nỗi sợ lúc sinh nở và sau sinh sẽ một mình chăm con và tự chăm sóc sau sinh vì cả mẹ chồng và mẹ mình đều bận rộn quá nhiều việc. Cả ngày mình giống như muốn phát điên, mình cũng có những suy nghĩ xấu thường xuyên, như giận vì mình mang thai, nghĩ rằng vì có thai nên mình không làm gì được, nghĩ như vậy mình cũng cảm thấy có lỗi với con vô cùng, có lúc còn nghĩ tới việc chia tay chồng nữa, mặc dù rất yêu chồng và chồng cũng vậy. có lúc nghĩ vậy thôi nhưng lúc tỉnh táo lại mình lại thấy thương chồng lắm.
    Có ai từng trải qua những tâm trạng như mình không, làm sao để tự mình vượt qua được tâm trạng đó đây, mình thế này sợ ảnh hưởng tới con yêu, và làm tội chồng nữa, mà bản thân lại thấy vô cùng mệt mỏi. Cảm ơn mọi người đã đọc tâm sự lan man của mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 150 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Em cũng giống mẹ nó đây. E có bầu bị dọa sẩy rồi nghỉ làm lun. Nhà ck cũng can thiệp quá sâu vào cuộc sống nên e rất mệt mỏi. Đợt em bị sốt và ho còn bị ông bố ck soi từng câu nói chửi e chả ra gì trong khi bố mẹ đẻ e cũng chỉ bảo e nhịn, mình đúng cũng phải xin lỗi. Em lúc đó đến giờ vẫn rất uất hận buồn nhất là ck chỉ bênh bố ck cũng hùa theo bố ck. Trong tư tưởng e lúc nào cũng chỉ muốn thoát khỏi gd nhà ck thôi, khóc cũng nhiều biết là ko tốt cho con nhưng mà ....chán quá.
    • 16 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akira90 Xem bài viết
    Em cũng giống mẹ nó đây. E có bầu bị dọa sẩy rồi nghỉ làm lun. Nhà ck cũng can thiệp quá sâu vào cuộc sống nên e rất mệt mỏi. Đợt em bị sốt và ho còn bị ông bố ck soi từng câu nói chửi e chả ra gì trong khi bố mẹ đẻ e cũng chỉ bảo e nhịn, mình đúng cũng phải xin lỗi. Em lúc đó đến giờ vẫn rất uất hận buồn nhất là ck chỉ bênh bố ck cũng hùa theo bố ck. Trong tư tưởng e lúc nào cũng chỉ muốn thoát khỏi gd nhà ck thôi, khóc cũng nhiều biết là ko tốt cho con nhưng mà ....chán quá.
    Cố gắng lên thôi akira90 ah, có lúc quẩn mình nghĩ chỉ cần có con thôi, còn không cần ai nữa hết đó. Mình thì 2 vợ chồng lâu lâu cũng cãi nhau, nhưng đứng trước gia đình chồng thì chồng luôn bảo vệ mình nên mình. Lúc gia đình chồng căng thẳng với mình quá mà chồng không can thiệp, 2 vợ chồng lại cãi nhau bạn ah. cố gắng để sinh con khỏe mạnh. vì mình với vì con là trên hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 150 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehana1510 Xem bài viết
    Cố gắng lên thôi akira90 ah, có lúc quẩn mình nghĩ chỉ cần có con thôi, còn không cần ai nữa hết đó. Mình thì 2 vợ chồng lâu lâu cũng cãi nhau, nhưng đứng trước gia đình chồng thì chồng luôn bảo vệ mình nên mình. Lúc gia đình chồng căng thẳng với mình quá mà chồng không can thiệp, 2 vợ chồng lại cãi nhau bạn ah. cố gắng để sinh con khỏe mạnh. vì mình với vì con là trên hết.
    Mẹ nó dc ck bảo vệ là tốt rùi. Chứ em chuyện bé còn chẳng bảo vệ dc mà ko những ko bảo vệ ck còn hùa theo bố ck mắng e kinh hơn nữa cơ. Bạn bè em ai nghe cũng bảo chán ông ck quá sống thế rồi có ngày điên. Ngày yêu và mới cưới e mau mồm mau miệng, chăm chỉ, tình càm bao nhiêu thì giờ e lầm lì bấy nhiêu. Họ ghét, họ trách cũng dc e chẳng quan tâm nữa. Vì e chẳng có ai bênh nên tốt nhất là im và tránh tiếp xúc, nhưng trong tâm e luôn muốn khi sinh xong, con lớn tí rồi tìm việc nuôi dc con rồi chạy thôi. Dù biết rằng chờ đến ngày đó thì khá lâu nữa, rồi còn bao nhiêu chuyện xích mics sẽ xảy ra nữa đây. Thôi nhưng vì con cố gắng thôi mẹ nó ah hj. E cũng chỉ cần mỗi con thôi, con bây giờ là tất cả của mình rồi.