Có nhất thiết phải cúng đầy tháng cho con ở nhà chồng không? xin các mẹ cho em lời khuyên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.1K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

EM sắp sinh bé đầu lòng, nhưng quan hệ của em với mc không tốt. MC em không thích em ngay từ khi em vs chồng em còn yêu nhau, nhưng hồi đó em ít tiếp xúc nên không biết. Đến lúc lấy nhau về mc em mới nói thẳng với em là không thích em, rồi thỉnh thoảng có chuyện gì lại lôi chuyện 'em có phúc lắm mới lấy được con trai bà' ra đay nghiến em, bảo nhà em mà rơi vào người khác thì người ta chẳng cho cưới. (bố mẹ em công chức bình thường k có gì nổi bật, nhà ck em khá giả). Em vẫn luôn nín nhịn không bao giờ nói lại câu nào mặc dù trong lòng rất buồn chán, ấm ức.

Lấy ck xong em ở nhà chưa đi làm vì đang mang bầu, ở nhà coi như là osin không công luôn nhưng trg tư tưởng mc em em vẫn là đứa ăn bám. Mặc dù 2 vc em 1 tháng đóng cho ông bà 6tr tiền ăn, tính ra dư sức để 2 đứa ra ngoài thuê nhà ăn uống tiết kiệm vẫn sống hòm hòm. Đỉnh điểm của căng thẳng là hôm trước em bị ốm, sáng đang nấu cơm thì bị tụt huyết áp, em nhờ mc nấu hộ, trưa em xuống ăn cơm vẫn rửa bát lau dọn nhà cửa bình thường. Chiều nằm nghỉ 1 chút dậy thì thấy bị bốc sốt, em có nói vs bố ck là em bị sốt. Bố ck em cũng là người hiểu chuyện, bảo mc em là con nó sốt nấu cơm hộ nó bữa chiều nhé. MC em k nói gì chỉ bảo em đi nghỉ ngơi. Nhưng đến lúc ck em về em nằm trên phòng nghe mc em nói vs chồng em là: 'Nó ở nhà chỉ chơi chả phải làm cái *** gì mà cũng ốm, thế này mà đi làm thì chết luôn à. Ngày xưa t đã nói với m rồi, lấy cái con bé tí như thế thì về hầu nó đủ mệt.' Lúc ấy ck em có bênh bảo ai chả ốm, người to lớn còn ốm suốt ấy thôi. Lúc ấy em đi xuống mc em k nói năng gì nữa. Nhưng mà thái độ càng lúc càng không ưa em hơn.

H em sắp sinh, biết cũng chẳng nhờ vả gì được bà nội cháu, nên vc em đã chủ động đăng kí đẻ ở bệnh viện tư để người nhà đỡ phải chăm nom đêm hôm. Sau vụ hôm đó em cũng nói với chồng rằng 'Em mới nhờ mẹ hộ 1 hôm mẹ đã nói em thế, vậy đến lúc em ở cữ nhờ mẹ chăm cho 1 tháng thì không biết còn thế nào?' Chồng em cũng bảo cho em về ngoại để mẹ đẻ em chăm. Nhưng mà mẹ đẻ em lại bảo thấy mọi người nói phải ở nhà ck 1 tháng, cúng đầy tháng cho con xong mới được về. Vậy các chị cho em hỏi, có nhất thiết phải làm như thế không? Nếu không làm có sao không? Và em nên nói ntn với bố mẹ chồng để được về ngoại sớm nhất. Mong các chị cho em lời khuyên...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình thì thấy chả nhất thiết. Nhưng các bà quan niệm phong kiến thì cháu phải cúng đầy tháng ở nhà nội. Mình cũng tính đẻ ở ngoại rồi hết cữ mới về nội, nhưng phải trc đầy tháng con 1-2 ngày để về bà nội nó còn làm cỗ. Nói chung là mệt mỏi lắm b ak, sống k thể vừa lòng nhà ck đc đâu. Cứ lựa lựa chịu nhịn tí cho ck bớt khó xử
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,969 Bài viết

• 4,445 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    E có thể ở nhà ngoại ở cữ, đến lúc đầy tháng thì ẵm bé về nhà nội cúng đầy tháng luôn. Chứ tình hình này ở nhà ck, để bà hầu cơm hầu nước thì e 1 là đói 2 là ăn cơm chan nước mắt 3 là ko kiêng cữ đc gì cả.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 36 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bạn cứ xin về nhà mẹ đẻ càng sớm càng tốt, mình cảnh báo cho bạn biết là thời gian ở cữ mà bị căng thẳng là bạn sẽ bị hậu sản, cực kì nguy hiểm nha bạn. Thứ hai nữa là nếu đầu óc căng thẳng thì cơ thể bạn sẽ ko tiết sữa đủ cho con bú, có khi bị tắc sữa luôn nhé. Bạn hãy nghĩ cho con trước tiên, sau đó là bản thân mình, còn về việc mẹ chồng thì bạn nên dẹp qua một bên, bạn ko cần phải để ý đến tâm trạng bà ấy làm gì cho khổ ra. Mình trải qua rồi mình biết, nếu đã ko ưa nhau thì nên tránh xa ra cho đỡ mệt mình, bà ấy muốn nói gì thì nói, cứ lờ đi là đc, bạn chỉ cần chồng hiểu và thông cảm là đc, tin mình đi, nếu bạn kiên quyết thì bạn sẽ sướng, còn nếu cứ cả nể thì khổ lắm, khổ cho con bạn nữa, cố gắng lên mới làm đc nha bạn!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meheocon2911
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 417 Bài viết

• 2,646 Được cảm ơn

Có nhiều cặp vợ chồng làm ăn xa xứ, sinh con ra đâu có về nội cúng mụ đầy tháng đâu em? Bạn chị nhiều người chỉ cúng mụ cho con ở nhà thuê, hoặc nhà bà ngoại. Vấn đề tâm linh thôi mà em, nghĩ thoáng ra cho thoải mái tinh thần.
    Các mẹ trên kia khuyên đúng hết đấy. Giai đoạn ở cữ tinh thần của mẹ là cực kỳ quan trọng. Nếu căng thẳng nhẹ thì mất sữa, nặng thì trầm cảm hậu sản, hại cho cả mẹ lẫn con. Chị biết nhiều chị em trẻ thường hay cả nể ngại nhà chồng, nhưng có câu này mọi người nên nhớ: Giai đoạn sinh đẻ và nuôi con nhỏ, con và mẹ là quan trọng nhất, còn lại đều là người lớn cả rồi, tự lo lấy thân. Em phải coi mình và con trên tất cả thì mới ở cữ thoải mái được.
    • 509 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Mình nghĩ ban có thể không cúng mụ cho con, nhưng nếu cúng thì đương nhiên phải cúng ở nhà chồng, không ai cúng ở nhà ngoại.Còn nếu bạn ở nhà trọ thì lại khác
    Mình cũng đồng ý là có thể xin bmc cho về nhà ngoại, đến ngày đầy tháng thì cho con về nhà nội cúng đầy tháng và ở vài hôm rồi lại về nhà ngoại tiếp
    Nhưng mình nghĩ phương án bạn nên làm là cố gắng ở nhà chồng 1 tháng đầu, qua đầy tháng thì xin cho về nhà ngoại, như vậy dễ xin bmc bạn hơn, sau này k lo mc cạnh khóe bạn hay bố mẹ bạn về chuyện nàng dâu trốn ở nhà chồng. Va chạm của bạn với mc cũng chưa nhiều,cũng chưa đến mức phải tránh ngay như thế, ma bạn cũng k thể tránh mc mãi được. Bạn ở 1 tháng cũng k phải là thời gian quá dài đến mức k thể chịu được, mà ở lại 1 tháng bạn sẽ có cơ hội hiểu thêm về bmc bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh lay chong nhung vc cong tac gan nha ngoại. The la o nha ngoai luon hon 3 nam. Gio sinh be thi minh co fai ve nha chong cung day thang khong hay cung o nha ngoai cac me nhi? Thac mac qua
    comment by WTT mobile view