Có nên xa con để Xuất Khẩu lao động khi con còn quá bé.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 5.25K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 308 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Em năm nay hơn hai mươi tuổi, em có con gái 15 tháng tuổi.

Trước đây, khi chưa lập gia đình và tất nhiên chưa có con em từng rất muốn dc xuất khẩu lao động sang nhật bản để hi vọng có một cuộc sống tốt hơn.
    Em cũng đề cập vấn đề này với bạn trai lúc đó và là chồng em bây giờ, nhưng anh gạt đi. Nhưng đến gần đây anh nhắc lại và mong muốn em đi trong khi bọn em đã cưới nhau dc gần ba năm có 1 bé gái rồi.

Cuộc sống hiện tại của vc em không phải là lần ăn từng bữa nhưng chắc chắn chẳng dư dả gì. Vì thế khi chồng đề cập mong muốn em đi XKLĐ để khi về có một khoản tiền những mong cuộc sống bớt ngột ngạt. Lúc nghe chồng nói, em gạt đi ngay vì nghĩ khi chưa có con em có thể đi, nhưng giờ em không xa con dc, nhưng khi nghĩ đến cs khó khăn hiện tại cái suy nghĩ đó cứ quẩn quanh trong đầu em suôt mấy ngày nay, em không nói với chồng nhưng em đã tìm hiểu qua 1 chút về XKLĐ nhật bản.

Vậy vấn đề em muốn hỏi là, theo cm em có nên xa con một thời gian để xuất khẩu hay không, liệu mong muốn của vc em có khả thi.
    Hiện tại em có 1 công việc nhưng lương không cao và không có cơ hội thăng tiến, chồng em là lái xe nhà nước lương có hạn có kỳ, với điều kiện như thế chúng em chỉ có thể đủ ăn chứ không thể tính toán xa vời.

Vậy em tha thiết các mẹ các bố đứng trên phương diện em và cho em lời khuyên, có nên xa con (con ở nhà có bà ngoại chăm), nếu nên đi thì tìm đến cty nào uy tín (em cũng sợ 1 mình nơi đất khách quê người lắm ạ),

Em thực sự nửa muốn đi (vì muốn kiếm tiền)nửa khong muốn đi (thương con gái phải xa mẹ khi còn quá nhỏ) em phải làm thế nào cho vẹn cả đôi đường.

Em thì không năng động như người khác nên ngoài cách kiếm tiền nơi xứ người ra thì em cũng chỉ làm công ăn lương mà thôi, nhiều lúc nghĩ cs khó khăn hơn mình tưởng.
    Cm cho em lời khuyên nhé, nếu có thể em sẽ cố gắng đi sớm khi con em được hai tuổi cai sữa mẹ.

Mẹ nào đã từng XKLĐ hay biết hoặc làm về mảng đó hay cho em lời khuyên nhé.
    Em cảm ơn nhiều ạ!
    cohqp7;UIzgp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,561 Bài viết

• 2,516 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không đọc được hết bài viết của bạn nhưng câu trả lời của mình là KHÔNG...
    Không chùn bước!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,112 Bài viết

• 2,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi black_white_27210 Xem bài viết

Trước đây, khi chưa lập gia đình và tất nhiên chưa có con em từng rất muốn dc xuất khẩu lao động sang nhật bản để hi vọng có một cuộc sống tốt hơn.
    Em cũng đề cập vấn đề này với bạn trai lúc đó và là chồng em bây giờ, nhưng anh gạt đi. Nhưng đến gần đây anh nhắc lại và mong muốn em đi trong khi bọn em đã cưới nhau dc gần ba năm có 1 bé gái rồi.

Cuộc sống hiện tại của vc em không phải là lần ăn từng bữa nhưng chắc chắn chẳng dư dả gì. Vì thế khi chồng đề cập mong muốn em đi XKLĐ để khi về có một khoản tiền những mong cuộc sống bớt ngột ngạt. Lúc nghe chồng nói, em gạt đi ngay vì nghĩ khi chưa có con em có thể đi, nhưng giờ em không xa con dc, nhưng khi nghĩ đến cs khó khăn hiện tại cái suy nghĩ đó cứ quẩn quanh trong đầu em suôt mấy ngày nay, em không nói với chồng nhưng em đã tìm hiểu qua 1 chút về XKLĐ nhật bản.

Vậy vấn đề em muốn hỏi là, theo cm em có nên xa con một thời gian để xuất khẩu hay không, liệu mong muốn của vc em có khả thi.
    Hiện tại em có 1 công việc nhưng lương không cao và không có cơ hội thăng tiến, chồng em là lái xe nhà nước lương có hạn có kỳ, với điều kiện như thế chúng em chỉ có thể đủ ăn chứ không thể tính toán xa vời.

Vậy em tha thiết các mẹ các bố đứng trên phương diện em và cho em lời khuyên, có nên xa con (con ở nhà có bà ngoại chăm), nếu nên đi thì tìm đến cty nào uy tín (em cũng sợ 1 mình nơi đất khách quê người lắm ạ),

Em thực sự nửa muốn đi (vì muốn kiếm tiền)nửa khong muốn đi (thương con gái phải xa mẹ khi còn quá nhỏ) em phải làm thế nào cho vẹn cả đôi đường.

Em thì không năng động như người khác nên ngoài cách kiếm tiền nơi xứ người ra thì em cũng chỉ làm công ăn lương mà thôi, nhiều lúc nghĩ cs khó khăn hơn mình tưởng.
    Cm cho em lời khuyên nhé, nếu có thể em sẽ cố gắng đi sớm khi con em được hai tuổi cai sữa mẹ.

Em cảm ơn nhiều ạ!
    Em tính sang Nhật làm gì? Chi phí hết bao nhiêu? Làm bao nhiêu năm? Chi phí còn lại sau khi trừ chi phí sinh hoạt... còn lại bao nhiêu xem có đáng để bỏ con lại mà đi không đã rồi hãy quyết.
    Hiện giờ Nhật Bản kinh tế cũng khó khăn, nhiều người bản xứ còn không tìm được việc, không biết lao động nước ngoài có tìm được việc hay là chỉ đăng ký, nộp tiền cho công ty môi giới rồi ngồi chờ việc nữa.
    • 612 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Vợ đi Nhật thì thế nào anh chồng cũng được một ít tiền + thêm cái sừng bò to tướng.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 8,626 Bài viết

• 9,453 Được cảm ơn

Bạn nên nói chuyện và chia sẻ thêm với chồng. Vì sao bỗng dưng trước đây anh ấy ko đồng ý mà bây giờ lại chủ động đề nghị vợ ? (Trong khi rõ ràng là hoàn cảnh kinh tế của hai vợ chồng bạn không phải là đang khó khăn nguy ngập gì). Chồng bạn và cả bạn có sẵn sàng tâm lý trong việc xa nhau 1 thời gian hay không? Mình không muốn nói gở hay võ đoán bất kì điều gì, nhưng khi cuộc sống gia đình đang hạnh phúc mặn nồng, chẳng người chồng nào lại muốn vợ đi xa, trừ khi bần cùng bất đắc dĩ. Nếu cảm thấy thiếu thốn về tiền bạc, thì chồng bạn, người đàn ông trụ cột nên gia đình có lẽ nên suy nghĩ và tìm cách phấn đấu , cải thiện, chứ không phải ngay lập tức thảy gánh nặng đó lên vai người vợ vẫn còn đang nuôi con quá nhỏ của mình.

Xa con 1 thời gian không phải là vấn đề chính. Mà vấn đề là sợi dây liên kết tình cảm gia đình giữa 2vc, là bản thân bạn nơi đất khách quê người, là những vất vả bạn đánh đổi liệu có đem lại hiệu quả thực sự không thôi. Bạn nên suy xét thật kĩ càng trước khi làm bất kì chuyện gì. Đặc biệt đừng vội vàng thể hiện là mình đồng ý đi hay chưa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 809 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Người mẹ xa con nỗi nhở con khủng khiếp lắm.Thêm nữa đừng nghĩ đến tiền thu nhập mà không
    lường trước được những dạn nứt tình cảm trong quan hệ vợ chồng.Chồng xa vợ lâu mình giám
    đảm bảo là anh ta sẽ sinh hư-vợ xa chồng cũng vậy,thân gái dăm trường không biết đâu mà
    nói trước được điều gì sẽ xảy ra.Đã có rất nhiều bài học đổ vỡ gia đình vì lý do đi lao động
    nước ngoài.Thà ở nhà rau,mắm có nhau còn hơn bạn ạ-chúc bạn sáng suốt lựa chọn.
    • 308 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Cảm ơn nhưng dòng tâm sự của các chị, dạo này trong đầu em lúc nào cũng chỉ nhởn nhơ ý nghĩ đi hay không, em không nói cho chồng tâm sự của em mà chỉ ngầm tự tìm hiểu, định bụng khi có quyết định rõ ràng thì mới nói.

Trc đây anh ấy không cho em đi vì lúc đó bọn em chưa cưới, anh ấy sợ khi đi em sẽ thay đổi, bây giờ là vc rồi có với nhau đứa con thì cũng yên tâm hơn.
    Chồng em không phải là người có nhu cầu cao trong chuyện vc nên em nghĩ khả năng anh ấy muốn em đi khôngphải do tình cảm rạn nứt mà chỉ là nhu cầu muốn cs tốt đẹp hơn.

em thực sự rất cảm ơn những lời khuyên của các chị, nhờ đó em có thể hiểu ra nhiều điều. Em sẽ cố gắng cân nhắc sao cho vẹn cả đôi đường.
    cohqp7;UIzgp7
    • 3,807 Bài viết

• 6,151 Được cảm ơn

Câu trả lời của mình luôn luôn là không. Trụ cột trong gia đình là người đàn ông, nếu thực sự cần bon chen đi kiếm tiền thì tại sao chồng bạn ko phải là người đi mà lại là bạn thân gái dặm trường. Nói bạn đừng buồn chứ bạn cần xem lại xem chồng mình có phải là người thương yêu vợ con, có trách nhiệm với gia đình ko? Chuyện đi nước ngoài lao động nó cũng chứa nhiều rủi ro chứ ko phải là cứ đi làm là có tiền, đó là chuyện xa cách về mặt tình cảm vợ chồng, tình cảm với con cái, chưa kể lòng người khó lường, có khi bạn làm ăn bên đó chăm chỉ gửi tiền về cho chồng nhưng có khi chồng ở nhà hú hí với người khác thì lúc về có khi trắng tay ra đường. Chuyện này ko hiếm trong xã hội đâu.
    Em dọn sang nhà mới: https://my.opera.com/quytrang05/blog/
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 34 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

chào em,

chị hiểu những băn khoăn lo lắng của em vì chị cũng đã từng như em cách đây 2 năm về trước, chỉ khác là chị đi XKLD ở Nga chứ không phải ở Nhật.
    Bản thân chị đã đi và từng trải nên chị có những suy nghĩ sau, chủ quan thôi em nhé:

1. Về phương diện tình cảm: Qua đó xứ người, em không quen biết ai và cũng không thể tâm sự với ai, em sẽ nhớ con, nhớ chồng kinh khủng lắm, nỗi nhớ ấy nếu chỉ nói ra bằng lời sẽ không thể nào diễn tả được đâu em ạ, nó tủi nhục, cảm giác như tim sắp vỡ ra vậy, nghet thở lắm, lúc đó chị đã từng ước giá như mình đừng đi thì lúc bấy giờ sẽ không chịu cảnh như vậy...Mình là phụ nữ, yếu đuối lắm em, những lúc như vậy rất chán chường và muốn phó mặc cho số phận
    2. Về kinh tế: So ra lương XKLD bên ấy cao hơn bên này, nhưng bù lại chi phí sinh hoạt, điện nước nhà ở, nhu cầu hằng ngày cũng cao không kém, vì thế em phải hết sức tiết kiệm mới có tiền dư dả gửi về bên này, chị ở bên Nga chưa bao giờ dám ăn ngoài, chưa bao giờ dám mon men lại gần những cửa hàng ăn uống chứ nói gì tơ tưởng đến nhà hàng như khi còn ở VN.
    3. Về cuộc sống: Những lúc em ốm đau chỉ một mình em, những lúc em buồn cũng chỉ một mình em, cuộc sống bên xứ người nói ra chắc em cũng hiểu 1 phần nào, họ khinh thường mình lắm, đi mua thuốc uống cũng phải nói bằng tiếng Nga, than mệt với cô y tá cũng phải nói bằng tiếng Nga chứ không phải đơn giản: "em mệt quá" như ở Việt Nam đâu em, nhiều khi buồn, thất vọng và nỗi nhớ chồng nhớ con tưởng như có thể chết đi được ấy...Chị không hù em, nhưng với chị, một người từng trải chỉ khuyên em nên cân nhắc thật kỹ và lường trước những khó khăn em phải đối đầu khi em chuẩn bị sống 1 cuộc sống nơi xứ người.

Chị sống ở Nga chỉ 3 tháng, chị chịu không nổi nên đã về lại VN, công ty môi giới phạt chị 90 triệu về việc phá vỡ hợp đồng (hợp đồng 2 năm), nhưng lúc ấy chị chán chường, thất vọng, nhớ con, nhớ chồng chịu không nổi nên chị chấp nhận, chắc chẳng ai như chị em nhỉ, nên bây giờ nói đến 4 chữ XKLD thôi là chị đã thấy nổi da gà...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JennaMom Xem bài viết
    chào em,

chị hiểu những băn khoăn lo lắng của em vì chị cũng đã từng như em cách đây 2 năm về trước, chỉ khác là chị đi XKLD ở Nga chứ không phải ở Nhật.
    Bản thân chị đã đi và từng trải nên chị có những suy nghĩ sau, chủ quan thôi em nhé:

1. Về phương diện tình cảm: Qua đó xứ người, em không quen biết ai và cũng không thể tâm sự với ai, em sẽ nhớ con, nhớ chồng kinh khủng lắm, nỗi nhớ ấy nếu chỉ nói ra bằng lời sẽ không thể nào diễn tả được đâu em ạ, nó tủi nhục, cảm giác như tim sắp vỡ ra vậy, nghet thở lắm, lúc đó chị đã từng ước giá như mình đừng đi thì lúc bấy giờ sẽ không chịu cảnh như vậy...Mình là phụ nữ, yếu đuối lắm em, những lúc như vậy rất chán chường và muốn phó mặc cho số phận
    2. Về kinh tế: So ra lương XKLD bên ấy cao hơn bên này, nhưng bù lại chi phí sinh hoạt, điện nước nhà ở, nhu cầu hằng ngày cũng cao không kém, vì thế em phải hết sức tiết kiệm mới có tiền dư dả gửi về bên này, chị ở bên Nga chưa bao giờ dám ăn ngoài, chưa bao giờ dám mon men lại gần những cửa hàng ăn uống chứ nói gì tơ tưởng đến nhà hàng như khi còn ở VN.
    3. Về cuộc sống: Những lúc em ốm đau chỉ một mình em, những lúc em buồn cũng chỉ một mình em, cuộc sống bên xứ người nói ra chắc em cũng hiểu 1 phần nào, họ khinh thường mình lắm, đi mua thuốc uống cũng phải nói bằng tiếng Nga, than mệt với cô y tá cũng phải nói bằng tiếng Nga chứ không phải đơn giản: "em mệt quá" như ở Việt Nam đâu em, nhiều khi buồn, thất vọng và nỗi nhớ chồng nhớ con tưởng như có thể chết đi được ấy...Chị không hù em, nhưng với chị, một người từng trải chỉ khuyên em nên cân nhắc thật kỹ và lường trước những khó khăn em phải đối đầu khi em chuẩn bị sống 1 cuộc sống nơi xứ người.

Chị sống ở Nga chỉ 3 tháng, chị chịu không nổi nên đã về lại VN, công ty môi giới phạt chị 90 triệu về việc phá vỡ hợp đồng (hợp đồng 2 năm), nhưng lúc ấy chị chán chường, thất vọng, nhớ con, nhớ chồng chịu không nổi nên chị chấp nhận, chắc chẳng ai như chị em nhỉ, nên bây giờ nói đến 4 chữ XKLD thôi là chị đã thấy nổi da gà...
    Em cảm ơn những lời khuyên chân thành của chị, thực sự khi nghĩ đến chuyện đi em không lường trc được những vất vả khi một mình mưu sinh bên xứ người, em chỉ nghĩ đơn giản là kiếm tiền để gia đình có một cs tốt hon mà thôi, chồng em không phải là người lường biếng nhưng công việc của anh ấy hiện nay rất ổn định, vất vả chút nhưng không đến nỗi nào, chỉ có em lương ba cọc ba đồng nên mới nghĩ đủ cách để thay đổi.
    Vì còn gái em sẽ suy nghĩ thật kỹ, cảm ơn chị.
    cohqp7;UIzgp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,439 Bài viết

• 1,858 Được cảm ơn

Mình cũng sắp rơi vào hoàn cảnh như thế này.
    Nhưng có chăng thì người đi không phải là mình - mà là BỐ của con mình. Và him định đi HQ. Con mình là con gái, mới 11 thảng tuổi. Khi bé sinh ra không có bố, bây giờ cũng chẳng có bố, và tương lai cũng không có bố.
    Nếu mọi chuyện thực sự tốt đẹp, khi bé 6 tuổi thì bé mới có Bố.
    Ai cho mình quyền lựa chọn nói chữ không đồng ý cho bố bé đi đây?
    • 536 Bài viết

• 1,488 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Haizz, vào thở dài 1 cái rồi đi ra, vì chính mình cũng đang định bỏ con lại cho bà ngoại trông để ra nước ngoài làm việc, khác một chút là mỗi tháng mình vẫn có thể về thăm con 1 lần.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,079 Bài viết

• 941 Được cảm ơn

@meodenxauxi: Nhà em, em bé cũng ở VN, 3 tháng em mới về 1 lần, k sao đâu chị ạ, khi nào ổn định, bé trên 18m thì đón sang đi học được rồi. OX em cũng làm ở gần Bouna vista giống OX chị đó. Gần khu đó bé đi học cả ngày chỉ khoảng 600/thang thui à. (nhà em k gần đó, khu nhà em trung tâm, toàn 900-1k/thang, buồn )
    Lương OX chị cao, có EP P2 thì bảo lãnh được bà ngoại sang sống chung dễ lắm , hồi trước em cũng thế mà dạo này bà ngoại nhớ ông ngoại nên k chịu ở Sing nữa, mang con em về VN luôn.
    tNjPp8
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 329 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

thật ra đi làm xa nhà, nhất là ở nước ngoài thì cảm giác nhớ con, nhớ chồng thi đúng là kinh khủng. nhưng thoi gian rồi mình sẽ quen. Em đi làm kiếm 1 mớ vốn mang về thì cũng được. Mình cũng hay đi cong tac, chừng 1-2 tháng, mình gặp những chị em khác XKLD, họ thật dễ thương và đáng thương nơi xứ người. Nhưng họ cũng thật mạnh mẽ đó em, vì ai cũng nghĩ tới gia đình mới chọn phương án này. Minh hay đến 1 nhà hàng có 2 chị nguoi VN đang làm phục vụ, thì lần cong tac vừa rồi mình ghé thì hay tin 1 chị đã về VN, vì đã dành đủ số vốn mong ước, còn 1 chị thì thang 1 này cũng về luôn. Mình thấy cũng vui lây.
    • 347 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Chồng bạn sao ích kỷ thế nhỉ, còn yêu thì ko cho đi.. Giờ cưới xong ván đã đóng thuyền, con còn nhỏ mà lại đề nghị vợ đi. Cá nhân mình nghĩ VC thì bình đẳng cả 2 đều kiềm tiền nhưng đàn ông là trụ cột gia đình thì phải chịu gánh nặng đó hơn phụ nữ chứ. Nếu phải đi để cải thiện cuộc sóng gia đình trong tương lai thì người đó là CHỒNG chứ ko phải VỢ. NẾU chồng bạn yêu vợ, thương con thật sự thì sẽ tìm cách kiếm thêm tiền = cách khác chứ ko phải cách này. Về phía bạn học thêm nghiệp vụ kiếm công việc khác tốt hơn. Tớ là tớ chả dại để con ở nhà để chồng cho hàng xóm chăm hộ đâu. Mình sang đó vất vả, con ko có mẹ tội lắm, chồng có tiền vợ gửi về lại rửng mỡ bồ bịch thì ôi thôi.... tớ gặp nhiều TH lắm rồi, Nên can bạn , ko nhất quyết là ko đi
    • 1,585 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi black_white_27210 Xem bài viết

Em cảm ơn nhiều ạ!
    EM có muốn giống chị Lý ở Vĩnh Yên ko nào?? Nếu muốn thì cứ yên tâm mà đi đi em ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 351 Bài viết

• 666 Được cảm ơn

Bạn không nên đi. Đi là mất gia đình đấy. Bởi vì sao ư? Vì đàn ông mà như chồng bạn, kô làm trụ cột được gia đình, đẩy khó khăn, vất vả về cho vợ, nhận cho mình cái thiên chức đàn bà (ở nhà chăm con) thì khả năng cao chồng bạn là kiểu đàn ông ko bản lĩnh, mà đã ko bản lĩnh thì rất dễ sa ngã khi xa vợ quá lâu. Còn mình, mặc dù trong gia đình mình cũg là trụ cột đây, nhưg ko phải vì chồng mìh ỷ lại cho vợ, mà vì hoàn cảnh nó thể, chứ còn mình phản đối và cực dị ứng loại đàn ông thích an nhàn cái thân, từ việc nội trợ đến cơm áo gạo tiền, phản đối việc các bà vợ cứ xông pha ra ngoài xã hội kiếm tiền về phục vụ lão chồng, nó sẽ hư có ngày, và lúc đó có khi lại com cóp cho cọp xơi. Thật là khổ. Nếu bạn khát khao đổi đời mà ko còn con đường nào khác, và bạn chấp nhận đánh đổi cs gia đình, thì bạn có thể đi, với điều kiện hãy thu vén cho bản thân nhé. Nhiều tấm gương vợ đổ mồ hôi đi lao động vậy, gửi tiền về cho chôòg nuôi bồ và nuôi nhà chồng rồi, đến lúc trở về thì bị ngược đãi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 351 Bài viết

• 666 Được cảm ơn

Nghĩ đàn ông VN chán thật, đa phần thích vợ làm trụ cột kinh tế, nhưng mình vẫn làm ông tướng trong nhà, được vợ hầu hạ phục dịch rồi lại ra ngoài đi bồ bịch. Thế bảo sao ko bị bêu xấu khắp các báo chí và diễn đàn. Chẳng oan tẹo nào.
    • 308 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Em thực sự cảm ơn những lời tri ân của các mẹ, mong rằng em có đủ sáng suốt để giải quyết việc này, hiện giờ em đang như mớ bòng bong.
    cohqp7;UIzgp7
    • 583 Bài viết

• 454 Được cảm ơn

Mẹ nó phải xác định thế này này đây là một sự đánh đổi ra đi để tìm đường cứu nhà. Sang đó là lao động vất vả lắm chứ ko sung sướng gì đâu, nếu mẹ nó mà quyết tâm đi thì gạt mọi lo lắng sang một bên mà ra đi lấy ít vốn giắt lưng cho con cái rồi lo về già. Mà đi Nhật khó lắm đấy sao mẹ nó ko hạ chỉ tiêu xuống đi Đài Loan hay Nga gì đó cho dễ hơn. Chúc mẹ nó tìm được con đường đi tốt nhất cho mình.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2