TIN TÀI TRỢ.

Có nên up mâu thuẫn gia đình lên Face ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.02K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Có nên up mâu thuẫn gia đình lên Face ?

Đây có lẽ là thói quen của ko ít chị em. Gặp chút chuyện rắc rối trong gia đình là lại lên Face than thở, rồi kể tội chồng. Các anh chồng thì vô cùng căm thù chuyện này, trách vợ là chỉ biết “vạch áo cho người xem lưng”, gặp mặt bạn bè là chúng nó lại hỏi “vợ chồng mày lại cãi nhau à ?”, xấu hổ ko biết giấu mặt vào đâu.

Vậy theo các bạn thì có nên up mâu thuẫn gia đình lên Face ?

Còn đây là quan điểm cá nhân của ta (ta là đàn ông)

Ko có gì là xấu khi up mâu thuẫn gia đình lên face cả. Vừa để xả stress, vừa có thể nhờ bạn bè tư vấn giải quyết vấn đề, lại vừa có thể trị được cái tính sĩ diện giả tạo của cánh đàn ông - ở nhà cãi nhau, đánh nhau với vợ, nhưng ra ngoài vẫn chém mình là thằng chồng số 1 thế giới.

Về chuyện gia đình, ta cũng ko rõ lắm, nhưng vợ chồng thằng bạn ta, cũng thường xuyên up chuyện gia đình lên face, cả tốt lẫn xấu. Hỏi nó tại sao ko “đẹp khoe, xấu che”, nó nói “Chỉ cần ko thẹn với lương tâm, thì cũng chả có gì phải thẹn với người đời, up lên để vc cùng nhìn vào, cùng tranh luận giải quyết vấn đề, tự nhiên thấy mọi chuyện đơn giản hơn nhiều”

Nếu cứ sợ việc vạch áo cho người xem lưng, thì e rằng cái lưng mình thế nào cũng ko biết đi. Cứ trốn tránh, ko dám đối diện với khó khăn, thì sẽ chẳng thể vượt qua khó khăn đâu.

Như ta đây này, có rất nhiều tật xấu, quá khứ cũng là 1 chuỗi những sai lầm, và bọn bạn thường xuyên lấy chuyện đó ra để bêu riếu. Cũng xấu hổ lắm, nhưng nhờ vậy mà ta có thể cố gắng, nỗ lực cải tạo, hoàn thiện bản thân. Cảm ơn mấy thằng bạn.

Còn mấy anh chồng, nếu các anh ko muốn xấu hổ với bạn bè, thì hãy tìm cách giải quyết mâu thuẫn trong gia đình. Gia đình êm đẹp thì tự nhiên stt trên face của vợ cũng tươi sáng, lúc đó các anh lại đc nở mày nở mặt. Các anh nên phân biệt cái nào là ngọn, cái nào là gốc. Dù các anh có cấm vợ lên face thì cũng đâu giải quyết đc vấn đề, nó chỉ giải quyết đc cái sĩ diện của các anh thôi, còn vợ các anh vẫn phải chịu đựng áp lực từ những khó khăn trong gia đình. Nếu các anh có yêu vợ thì hãy lấy cái sĩ diện đó ra làm động lực để giúp gia đình thêm hòa thuận, êm ấm.

Đề nghị các chị em cố gắng up mâu thuẫn gia đình lên face nhiều hơn nữa. Thank.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 102 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nghĩ là không nên chút nào
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Đây là quan điểm người chưa từng trải hoặc trai tơ, người từng trả (cả nam và nữ) đều sẽ nói khác điều này, cho nên cái này chỉ đọc chơi thôi
    Vouloir, c'est pouvoir
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomevo Xem bài viết
    Đây là quan điểm người chưa từng trải hoặc trai tơ, người từng trả (cả nam và nữ) đều sẽ nói khác điều này, cho nên cái này chỉ đọc chơi thôi
    đi đâu cũng thấy bác này, rảnh vãi ra nhỉ. Mà ta thấy nick của bác ko hợp lắm, có lẽ nên đổi thành "bivobo" thì hay hơn ^^
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 251 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Em cũng thấy hầu hết các topic nào bác này cũng comment cả, mà nhiều cm mang ý là cải tạo tư tưởng của chị em, ....Mà cái chuyện đưa chuyện gia đình lên face là không nên một chút nào chị ạ, facebook chỉ là nơi để cập nhật tình trạng hàng ngày của người thân bạn bè, với giải trí thôi. Đưa mâu thuẩn gia đình lên face thường kèm theo tác dụng xấu.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HunterChocobo Xem bài viết
    đi đâu cũng thấy bác này, rảnh vãi ra nhỉ. Mà ta thấy nick của bác ko hợp lắm, có lẽ nên đổi thành "bivobo" thì hay hơn ^^
    • 362 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không nên, 1000 lần k nên. Người ta bảo, có gì đóng cửa bảo nhau. K nên chia sẻ với tất cả mọi người. M k bao h chia sẻ chuyện gia đình lên trên fb. Chẳng hay ho gì cả. Vui thì share, còn buồn thì thôi. share với những người thân thiết thôi. Họ đủ để khuyên bảo mình nên làm gì chứ k phải tất cả mọi người. hihi.
    • 319 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nucuoicuabe2013 Xem bài viết
    Không nên, 1000 lần k nên. Người ta bảo, có gì đóng cửa bảo nhau. K nên chia sẻ với tất cả mọi người. M k bao h chia sẻ chuyện gia đình lên trên fb. Chẳng hay ho gì cả. Vui thì share, còn buồn thì thôi. share với những người thân thiết thôi. Họ đủ để khuyên bảo mình nên làm gì chứ k phải tất cả mọi người. hihi.
    Đồng quan điểm với mẹ nó. Người ta bảo "tốt đẹp thì khoe ra, xấu xa thì đậy lại" mà. Lắm lúc cũng bức xúc nhưng cách giải tỏa tốt nhất là tâm sự với 1 ng bạn thân, vừa giải tỏa, vừa nhận đc lời khuyên chân tình mà việc này k nhiều ng biết. Chứ ai gặp cũng hỏi, tại sao lại cãi nhau rồi hòa giải chưa? Nhiều ng comment hỏi "sao vậy?" dưới status chia sẻ đó. E nghĩ thà k hỏi còn hơn, hỏi như vậy, thực sự chả ai muốn nói chi tiết trên fb. Quan tâm thì inbox hỏi cụ thể, làm vậy cứ hỏi cho có ý.
    • 362 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chứ còn gì nữa. Có 1 tí bức xúc cũng lên fb chia sẻ làm gì. Đến lúc giải quyết xong rồi, hết bực mình, hết giận rồi, hôm sau, hôm sau nữa, mọi người thấy status lại hỏi thăm, làm mình lại phải nhớ chuyện k vui mà đáng lẽ ra là phải quên rồi. Mẹ nào mà có suy nghĩ share trên fb để chồng or vợ tiến bộ hơn thì nên thay đổi suy nghĩ, đặc biệt là bố chủ top. Chủ top là 1 trong số ít ịt ìn in người có suy nghĩ và cách giải quyết vấn đề khác người.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahongxanh1406 Xem bài viết
    Đồng quan điểm với mẹ nó. Người ta bảo "tốt đẹp thì khoe ra, xấu xa thì đậy lại" mà. Lắm lúc cũng bức xúc nhưng cách giải tỏa tốt nhất là tâm sự với 1 ng bạn thân, vừa giải tỏa, vừa nhận đc lời khuyên chân tình mà việc này k nhiều ng biết. Chứ ai gặp cũng hỏi, tại sao lại cãi nhau rồi hòa giải chưa? Nhiều ng comment hỏisao vậy?" dưới status chia sẻ đó. E nghĩ thà k hỏi còn hơn, hỏi như vậy, thực sự chả ai muốn nói chi tiết trên fb. Quan tâm thì inbox hỏi cụ thể, làm vậy cứ hỏi cho có ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,979 Bài viết

• 4,455 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhiều lúc đang bức xúc cũng muốn ghi vài chữ cho đỡ tức, nhưng chờ đến lúc rãnh tay để lên fb thì cũng xìu hết hơi rồi lại thôi...
    Điển hình là sáng nay, 1 mình mình lựa hết nửa rỗ giá để xào cho ổng ăn, mà ổng làm như mình ăn 1 mình, kêu đổ hết đi, rồi lựa đc chút là y như là bỏ chứ ko phải lựa nữa, mình bực quá nói thôi a đi vô đi, a lựa kiểu đó thà e lựa 1 mình, cọng nào cũng quăng hết vô thùng rác .... ăn thì biết ăn mà kêu làm chút chuyện là hậm hực rồi quăng quật như kiểu ko muốn làm ... ko biết mình tiết kiệm là sai hay sao mà bất kể thứ gì cũng đòi bỏ, đến hồi ko có miếng gì mà ăn lại ngồi đó than... hình như đàn ông ko bao giờ kiên nhẫn nổi 1p, trừ phi dỗ dành bồ nhí thôi
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 378 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

K nên nha chị.. buồn bã.. bức xúc gì kiếm bạn thân tâm sự.. fb em chỉ để up hình vui vui thôi
    • 48 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Không nên? Chuyện gia đình mình thì tự giải quyết chứ đưa lên đó không có tốt đâu à.
    • 319 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nucuoicuabe2013 Xem bài viết
    Chứ còn gì nữa. Có 1 tí bức xúc cũng lên fb chia sẻ làm gì. Đến lúc giải quyết xong rồi, hết bực mình, hết giận rồi, hôm sau, hôm sau nữa, mọi người thấy status lại hỏi thăm, làm mình lại phải nhớ chuyện k vui mà đáng lẽ ra là phải quên rồi. Mẹ nào mà có suy nghĩ share trên fb để chồng or vợ tiến bộ hơn thì nên thay đổi suy nghĩ, đặc biệt là bố chủ top. Chủ top là 1 trong số ít ịt ìn in người có suy nghĩ và cách giải quyết vấn đề khác người.
    E thi thoảng cũng bức xúc và hiện tại cũng đang bức xúc đây. Cách giải tỏa là tâm sự với bạn thân, nhưng k tâm sự được thì e lên fb viết status nhưng để chế độ Only Me. Cảm giác như viết ra thành nhật ký, ngay lúc đo thấy nhẹ nhõm hơn mà k ai biết. Lâu dần, bài viết trôi đi thì cũng quên đi.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E nghĩ là không nên chị ạ. Việc riêng nhà mình k nên cho lên cái cộng đồng như thế. Người nói ra kẻ chọc vào chả hay ho gì ạ
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ biết khuyên một câu duy nhất... Hãy tự đặt với mình vài cau hỏi, mình có iu ngta không, mình có muốn sống với ngta suot cuoc dời không.... Nếu có thì.....Tuyệt đối, và tuyệt đối ko nên....
    Phan Thanh Hà
    Chuyên viên tư vấn dự án biệt thự nghỉ dưỡng Wyndham Garden Phú Quốc
    0168.548.2569 - pr.t62011@gmail.com
    Công ty CP Đầu tư Nam Group - Đc: Số 80 Nguyễn Thị Thập, Tân Phong Quận 7, TPHCM
    https://namland.com.vn
    Website dự án : Wyndhamgarden.vn

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

1 bai rac da thoi ko biet che day lai ma con boi ra cho moi nguoi cung ngui... cuoi cung ho chui minh ngu...
    • 99 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Đăng lên đó là nói theo ý riêng của mình, người kia không có được thanh minh, thiếu khách quan.
    Sau đó mọi người động viên, coi đối phương như là kẻ có tội.

kẻ có tội lên đọc thấy thì nghĩ sao, khi hắn cho rằng mình đúng còn bị đi bôi xấu?

nếu không phải lên nói xấu chồng, mà nói xấu nhà chồng, bị phát hiện thì tiêu luôn.

Kinh nghiệm là mình nè, lên FB chỉ để chế độ bạn bè xem được. vậy mà có đứa nào nó đi méc, chụp nguyên cái hình lại.
    Lần đó mình liêu xiêu với nhà chồng luôn, cũng may chồng mình bênh vực chứ không là toi. Nhưng kể ra cũng ngu, nói xấu sướng miệng mà hại cái thân
    • 362 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn bè thì cũng có 5 7 loại bạn bè mà bạn . K nên nói xấu ai hết. Nói sự thật k tốt cũng bị coi là nói xấu. . Bạn chỉ nên nói xấu ib vs bạn thân thôi. Thế là quá đủ rồi. hehe
    Trích dẫn Nguyên văn bởi uyennhi_lam Xem bài viết
    Đăng lên đó là nói theo ý riêng của mình, người kia không có được thanh minh, thiếu khách quan.
    Sau đó mọi người động viên, coi đối phương như là kẻ có tội.

kẻ có tội lên đọc thấy thì nghĩ sao, khi hắn cho rằng mình đúng còn bị đi bôi xấu?

nếu không phải lên nói xấu chồng, mà nói xấu nhà chồng, bị phát hiện thì tiêu luôn.

Kinh nghiệm là mình nè, lên FB chỉ để chế độ bạn bè xem được. vậy mà có đứa nào nó đi méc, chụp nguyên cái hình lại.
    Lần đó mình liêu xiêu với nhà chồng luôn, cũng may chồng mình bênh vực chứ không là toi. Nhưng kể ra cũng ngu, nói xấu sướng miệng mà hại cái thân
    • 319 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bình thường e hay tâm sự với bạn thân, những người họ suy nghĩ chín chắn chút ý. Thấy giải tỏa và mở rộng suy nghĩ hơn nhiều. Ngoài ra tìm những bài viết trên mạng nói về vấn đề làm hòa và suy nghĩ thực sự của đối phương khi cãi/giận nhau để hiểu cho đối phương và thấy mình cũng có phần sai cơ. Như thế cũng dịu bớt lại đó