Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên quát mắng và đánh trẻ khi trẻ quá hiếu động?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.42K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Bạn ơi ! Có Ai giúp mình với , hôm qua mình lại đánh con .Con trai mình năm nay gần 3 tuổi nhưng rất nghịch mà mình nói nhẹ không bao giờ nghe luôn lúc nào cũng phải để mình quát lên mới nghe . hôm qua chỉ vì một túi bột đậu nành mình bảo con là đừng có nghich khéo làm đổ ra nhà nhưng con mình không nghe lại còn làm đổ ra nhà . Mình tức quá lấy luôn đôi đũa dài hay nấu bếp vào nhà quật cho một trận nên thân .Con trai mình khóc nức nở xin lỗi mẹ .Sau khi hết cơn tức giận nhìn mông con mà mình cũng thấy xót xa.tính mình nóng nẩy quá mình đã rất nhiều lần muốn sửa nhưng cơn tức lên thì mình lại không kìm được .Nhất là mỗi Lần cho con ăn cơm cứ ngậm bung búng trong mồm mỗi lần ăn cơm phải mất 1tiếng mới hết 1bát nhỏ .Và cứ thế mẹ quát con lại khóc cứ ầm hết cả nhà lên làm bữa cơm tối nhà mình không còn ngon miệng nữa. nhiều lúc mình cảm thấy tress nặng . Mọi người hãy giúp mình với! mình biết hay quát mắng và đánh trẻ thì sau này con mình tính cũng trở nên nóng nẩy và lì lợm khó bảo hơn. hãy cho mình lời khuyên !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hong.ngat Xem bài viết
    Các Bạn ơi ! Có Ai giúp mình với , hôm qua mình lại đánh con .Con trai mình năm nay gần 3 tuổi nhưng rất nghịch mà mình nói nhẹ không bao giờ nghe luôn lúc nào cũng phải để mình quát lên mới nghe . hôm qua chỉ vì một túi bột đậu nành mình bảo con là đừng có nghich khéo làm đổ ra nhà nhưng con mình không nghe lại còn làm đổ ra nhà . Mình tức quá lấy luôn đôi đũa dài hay nấu bếp vào nhà quật cho một trận nên thân .Con trai mình khóc nức nở xin lỗi mẹ .Sau khi hết cơn tức giận nhìn mông con mà mình cũng thấy xót xa.tính mình nóng nẩy quá mình đã rất nhiều lần muốn sửa nhưng cơn tức lên thì mình lại không kìm được .Nhất là mỗi Lần cho con ăn cơm cứ ngậm bung búng trong mồm mỗi lần ăn cơm phải mất 1tiếng mới hết 1bát nhỏ .Và cứ thế mẹ quát con lại khóc cứ ầm hết cả nhà lên làm bữa cơm tối nhà mình không còn ngon miệng nữa. nhiều lúc mình cảm thấy tress nặng . Mọi người hãy giúp mình với! mình biết hay quát mắng và đánh trẻ thì sau này con mình tính cũng trở nên nóng nẩy và lì lợm khó bảo hơn. hãy cho mình lời khuyên !
    Bé nhà bạn còn sợ và biết xin lỗi Mẹ. Bé nhà mình sợ đau nhưng vẫn gào và kg chịu xin lỗi, và chỉ mới 5 tuổi hơn.
    Bạn cứ nghĩ rằng con còn bé, bé bướng cũng là tính cách của bé. Bé nghịch những gì mà kg nguy hiểm thì bạn cho qua nhé. VD việc túi bột đậu này, bạn có thể cho bé lấy một ít rồi nghịch và nói bé chơi xong tự dọn (có thể bé sẽ không dọn gọn gàng đâu) bé hiếu động mà cấm bé không nghịch cũng khó lắm. Cố bình tĩnh bạn nhé, bé nhà mình mắng quát nhiều thì cũng bướng lắm, mình muốn đi khám tâm lý mà chưa biết chỗ nào nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 80 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Bé nhà bạn còn sợ và biết xin lỗi Mẹ. Bé nhà mình sợ đau nhưng vẫn gào và kg chịu xin lỗi, và chỉ mới 5 tuổi hơn.
    Bạn cứ nghĩ rằng con còn bé, bé bướng cũng là tính cách của bé. Bé nghịch những gì mà kg nguy hiểm thì bạn cho qua nhé. VD việc túi bột đậu này, bạn có thể cho bé lấy một ít rồi nghịch và nói bé chơi xong tự dọn (có thể bé sẽ không dọn gọn gàng đâu) bé hiếu động mà cấm bé không nghịch cũng khó lắm. Cố bình tĩnh bạn nhé, bé nhà mình mắng quát nhiều thì cũng bướng lắm, mình muốn đi khám tâm lý mà chưa biết chỗ nào nè.
    Bạn thử tìm đọc cuốn "Mẹ không thể ép con nhưng có thể thuyết phục con" ở nhà sách Fahasa Nguyễn Huệ, TP HCM xem giúp được gì không nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều nhé .Nhiều lúc mình cũng tự nhủ rằng phải nhẹ nhàng với con nhưng lại không làm được .Mình Sẽ mua sách mà bạn bảo về đọc và sẽ cố gắng sửa đổi .Mình Có người bạn thân khi thấy mình đánh con nhiều wá thì bảo đi khám tâm lý đi vì sợ mình bị trầm cảm sau sinh . Nhưng mình thấy vẫn bình thường trừ có lúc tức con thôi . Mới có một đứa mà đã thế không biêt có đứa nữa mình sẽ ra sao .nhiều khi mình nghĩ sẽ không đẻ nữa .Còn khám tâm lý thì mình cũng không biết khám ở đâu , thử vào bệnh viện khoa tâm lý xem sao!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn à, thật sự mình không biết nói thế nào. Bé con nhà mình cũng nghịch ngợm kinh khủng, không lúc nào yên chân yên tay. Lắm lúc mình cũng phát điên với con. Trong nhà cũng có ông bà và bố bé nữa. Có lúc mọi người bảo phải đánh cho nó vào khuôn khổ. Nhưng quan điểm của mình thì khác.
    Mình từng bị đánh rất nhiều khi còn bé, bởi nghịch ngợm quá. Nhưng những vết roi sau vài lần đánh lại trở nên bình thường và không còn ý nghĩa giáo dục gì nữa. Mình vẫn đi bêu nắng, đi nghịch vũng nước mưa, lội sông và chuẩn bị sẵn sàng tâm lý bị đánh.
    Vậy thì con chúng mình cũng thế thôi, chỉ có những lời tâm sự thủ thỉ mới khiến con hiểu và thay đổi. Mỗi lần định đánh con, bạn hãy thử đặt mình vào vị trí của con xem nhé!
    Chúc bạn sớm bình tĩnh với con!
    Mong con khôn lớn từng ngày. Mẹ yêu con nhiều lắm!
    • 907 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đánh con ko giải quyết được vấn đề gì đâu bạn. Trước khi nổi cơn thịnh nộ bạn cố gắng nén lại 1 chút bĩnh tĩnh đặt ra câu hỏi xem nguyên nhân xuất phát từ đâu mà con có những hành động hoặc xử sự như vậy. Việc này có hơi khó 1 chút nhưng dần dần mình sẽ control được cao trào và rồi thì việc đánh mắng sẽ giảm dần đi. Đến 1 lúc nào đó bạn sẽ rất ngạc nhiên cho mà xem. Ko đánh mắng nhưng con vẫn nghe lời. Trước đây mình cũng hơi tí là quát hoặc cầm roi lăm le nhưng giờ thì hãn hữu lắm cu nhà mình mới bị quất vào mông.
    Người lớn hay tự cho mình cái quyền tài phán trẻ con nhưng lại ko hề nhớ rằng mình cũng đã từng là trẻ con và lớn lên cũng bằng chính những trải nghiệm mà trong đó chứa đựng không ít những lỗi lầm như chính con mình đang trải qua bây giờ.
    • 861 Bài viết

• 2,400 Được cảm ơn

bé nhà bạn mẹ cầm cây đánh còn biết xin lỗi và sợ là còn đỡ đấy.2 bé nhà mình mẹ cầm cây đánh nó còn chạy vòng vòng cười khà khà cơ.Chẳng thèm sợ mẹ nữa,chỉ sợ bé thôi.Mình cũng chưa biết phải dạy con thế nào nữa.Cô giáo cũng nói nó khó dạy dù mới 3 tuổi.
    Con là tất cả !

9def00a48d88123d15899a02fbab4eda_46808111.p1070995