TIN TÀI TRỢ.

Có nên nhờ em chồng giúp chăm sóc con?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.06K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 43 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình đang có chuyện này băn khoăn quá và không biết giải quyết thế nào cho ổn thỏa, nhờ các bạn cùng góp ý với mình.
    Vợ chồng mình có 2 bé đang học tiểu học. Gia đình mình ở riêng vì ba má chồng ở quê đã lớn tuổi, bố mẹ mình cũng ở xa. Hiện ở SG ngoài gia đình mình thì có gia đình anh trai mình (có nhà riêng ở rất gần nhà mình) và 2 đứa em chồng một trai một gái chưa có gia đình (ở riêng khá xa nhà mình).
    Vấn đề làm mình đau đầu là sắp tới mình đi học nước ngoài, thời gian từ 1,5 tới 2 năm, trong khi công việc của chồng mình thì bắt buộc phải đi công tác ở các tỉnh xa. Dù đã cố gắng hết sức giảm bớt công việc để ở nhà với con nhiều hơn, nhưng dự tính thì ít nhất mỗi tháng chồng mình cũng phải đi công tác từ 3 tới 5 ngày. Trong khoảng thời gian đó, vợ chồng mình đang băn khoăn không biết nên nhờ ai trông con giúp. Có 2 khả năng thế này:
    - Nhờ em gái chồng (chưa có gia đình) sang ở và chăm sóc cháu.
    - Mang con sang gửi anh trai và chị dâu mình.
    Tuy nhiên, với mỗi giải pháp nêu trên đều có những hạn chế nhất định:
    - Nhờ em gái chồng: trước đây quan hệ giữa mình và em chồng cực kỳ căng thẳng, phải nói là đã có những lúc không nhìn nhận nhau. Đầu tiên em chồng ở chung với vợ chồng mình, nhưng sau quá nhiều xung đột mình đã phải mời em chồng ra ở riêng (dù rằng em chồng cũng đã ở nhờ nhà của vợ chồng mình tới gần 4 năm). Hiện giờ quan hệ đã tốt hơn nhiều, đã nhìn nhau một cách vui vẻ nhưng vẫn chưa nói chuyện trực tiếp với nhau. Và em chồng đòi hỏi nếu muốn em chồng giúp trông con thì mình phải đích thân nhờ em chồng!!! Thêm nữa, vì chưa có gia đình nên em chồng chẳng có một chút kinh nghiệm nào trong việc chăm sóc trẻ con, nhất là khi bịnh tật.
    - Gửi con ở nhà anh trai và chị dâu: quan hệ giữa mình và chị dâu thì lại cực kỳ tốt, và mình tin là anh chị luôn sẵn lòng giúp đỡ mình. Cả anh và chị dâu mình đều đã chủ động đề nghị mình cứ mang con sang gửi khi chồng mình đi công tác. Tuy nhiên, công việc của anh trai mình cũng thường xuyên phải đi công tác, anh chị lại có 2 con nhỏ sàn sàn tuổi con mình. Nếu mang con sang gửi anh chị dù chỉ vài ngày một tháng, mình vẫn sợ sẽ tạo gánh nặng quá lớn cho chị dâu mình. Một vài tháng thì có lẽ không phải là vấn đề lớn, nhưng kéo dài tới 2 năm thì…..
    Nói thêm một chút, ở nhà mình, mình dự tính là sẽ thuê người giúp việc theo giờ làm hầu hết các công việc trong gia đình như đi chợ, nấu cơm, lau dọn nhà cửa…. thế nên việc nhà sẽ không phải là gánh nặng lớn, chỉ là có người ngủ cùng và trông nom con mình vào buổi tối khi chồng mình đi công tác xa thôi.
    Đến bây giờ mình vẫn chưa biết nên chọn giải pháp nào: nhờ em chồng thì phần mình tự ái, phần không dám tin tưởng hoàn toàn vào khả năng chăm sóc của nó, thêm nữa, mình cũng ngại sẽ mang tiếng buộc nó vào công việc nhà mình, làm cản trở việc tìm hiểu và lập gia đình của nó (năm nay nó cũng ngoài 30 tuổi rồi); nhờ chị dâu thì sợ chị stress chịu không nổi. Chẳng biết phải làm sao đây?
    Mà đừng ai khuyên mình nhờ “dì nó” nha!!! Mình có gốc “sư tử Hà Đông” đó.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,431 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Nhờ anh chị ruột đi bạn ạh . Quan trọng là họ thương bạn , thương con bạn , nhờ EC cũng tốt nhưng trẻ quá ko biết cách chăm sóc là hiển nhiên ( nhìu ng có gd rùi còn chưa chắc biết chăm trẻ em nữa là ) . Với lại EC và bạn đã xích mích lớn , thì hiển nhiên cách sống sinh hoạt ko hợp , mà đã thế thì dạy con bạn sao đúng ý bạn dc ? CÒn trẻ lại ham chơi , đã thế phải có nhìu mối quan hệ khác phải giao tiếp càng khó chăm con bạn tận tình dc .

Nếu gửi con bên nhà anh trai , dc lợi là sống chung với anh chị họ , có trẻ em càng thích vì dc vui chơi với nhau ( con bạn mình cũng gửi con gái cho bà chị chồng coi dù bà ấy có 2 con rùi , dù nó ko đi NN như bạn mà là vì nó đi chơi suốt ngày , chồng nó đi làm xa ko yên tâm nên giao con cho CC , nó rất thích vì dc thaỏi mái đi chơi chứ chả buồn gì , và nhờ thế con nó dc dạy dỗ chu đáo , ngoan ngoãn , học giỏi hơn hẳn khi ở với nó ) . Bạn cứ việc gửi tiền đầy đủ dư dả 1 chút cho anh chị vì có thể hoàn cảnh sống của anh chị ấy tốt , lo cho con họ tốt thì họ sẽ lo cho con bạn giống thế , chứ bạn gửi tiền hạn chế thì tội anh chị ấy ko lẽ ở chung mà con mình dc đầy đủ mà cháu thì thiếu thốn hơn cũng ko dc sẽ vô tình gây ra thiệt thòi cho anh chị ấy ko lẽ hạn chế cho con mình hoặc hạn chế cho cháu mình .
    fKWKp7
    18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 295 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Đúng rùi đó, gửi bé sang nhà anh trai đi bạn. Mình cũng có em bé và ở với cô em chồng, năm nay đã 25 tuổi rồi, mà cô chẳng biết chăm sóc cháu thế nào, chỉ chơi đùa được thôi. Chồng bạn chỉ đi công tác 3 -5 ngày/tháng thì cũng chỉ gửi 2 cháu cho chị dâu bạn từng đấy ngày thôi, chắc chị xoay sở được. Trong thời gian gửi con bên nhà anh chị thì bạn đề nghị NGV sang bên đấy phụ giúp chị dâu bạn là ổn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Nếu không tự giữ được thì không nên dồn hết trứng vào một giỏ.

Chia con ra, đứa lớn nhờ em chồng, đứa nhỏ nhờ anh chị ruột.

Với em chồng, chuyện tự ái dẹp qua một bên đi, một là ruột thịt họ hàng thì không nên thù oán lâu, hai là cũng tạo sự gắn bó.

Với anh chị ruột, chăm một đứa cũng là gánh nặng rồi.

Mẹ chồng mình năm xưa cũng thế, cũng vì hoàn cảnh mà chị chồng gử mẹ ruột, chồng gửi họ hàng, để bà yên tâm chăm thằng em út chồng. Sau cơn khó khăn thì lại xum họp. Rồi cũng ổn mà.
    • 825 Bài viết

• 2,115 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thắc mắc không hiểu chị đi học làm gì ạ.
    Có chồng + 2 con nhỏ thế mà cũng đủ dũng cảm để đi nước ngoài học suốt 2 năm liền ạ.
    Đôi khi con người ta phải hi sinh 1 số thứ để bảo vệ 1 số thứ khác vô cùng quan trọng ạ.
    Người chồng p chăm sóc 2 con nhỏ 1 mình suốt 2 năm trời, trong khi công việc cũng bận rộn hay phải đi công tác xa. Chưa kể chuyện phải xa vợ - xa mặt cách lòng rồi nhu cầu về tình cảm, sinh lý v.v...
    Hai con nhỏ đang học tiểu học, độ tuổi đang rất cần sự dạy dỗ kèm cặp của mẹ để hình thành và phát triển về nhân cách cũng như độ tuổi chập chững đến trường - quyết định cả tương lai về chuyện học hành.
    Chuyện chăm sóc con cái thì chỉ có người mẹ tự chăm sóc là hoàn toàn yên tâm thôi. Còn nhờ ai cũng vậy à.
    Trong suy nghĩ của em thì người phụ nữ hạnh phúc nhất là được sống vui vẻ hoàn thuận cùng với chồng con, được chăm sóc chồng con.
    Em không có ý định ném đá chị. Chỉ là suy nghĩ đơn giản của em thôi. Nếu là em em sẽ chọn gia đình chứ ko p là sự đánh đổi quá lớn như vậy để được học thêm, để có cơ hội thăng tiến. Còn học trong nước lại là chuyện kác.
    \
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 240 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Pizza Xem bài viết
    Có chồng + 2 con nhỏ thế mà cũng đủ dũng cảm để đi nước ngoài học suốt 2 năm liền ạ.
    Đôi khi con người ta phải hi sinh 1 số thứ để bảo vệ 1 số thứ khác vô cùng quan trọng ạ.
    Người chồng p chăm sóc 2 con nhỏ 1 mình suốt 2 năm trời, trong khi công việc cũng bận rộn hay phải đi công tác xa. Chưa kể chuyện phải xa vợ - xa mặt cách lòng rồi nhu cầu về tình cảm, sinh lý v.v...
    Hai con nhỏ đang học tiểu học, độ tuổi đang rất cần sự dạy dỗ kèm cặp của mẹ để hình thành và phát triển về nhân cách cũng như độ tuổi chập chững đến trường - quyết định cả tương lai về chuyện học hành.
    Chuyện chăm sóc con cái thì chỉ có người mẹ tự chăm sóc là hoàn toàn yên tâm thôi. Còn nhờ ai cũng vậy à.
    Trong suy nghĩ của em thì người phụ nữ hạnh phúc nhất là được sống vui vẻ hoàn thuận cùng với chồng con, được chăm sóc chồng con.
    Em không có ý định ném đá chị. Chỉ là suy nghĩ đơn giản của em thôi. Nếu là em em sẽ chọn gia đình chứ ko p là sự đánh đổi quá lớn như vậy để được học thêm, để có cơ hội thăng tiến. Còn học trong nước lại là chuyện kác.
    Mình cũng muốn khuyên chủ top như bạn này
    • 106 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Học thì ở VN cũng hoc được mà, cái gì cũng có giá của nó.Chẳng gì hơn con mình cả, và chẳng ai yêu con bằng mình. Đi làm , có học giỏi có chứng tỏ này nọ thì sao không làm trước để rồi kết hôn sau. Có những người tuổi trẻ học hết mình, làm việc hết mình, nhưng khi có con cái họ hi sinh hết về làm osin cho chồng con. hưởng thụ Hạnh phúc làm mẹ.
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Pizza Xem bài viết
    Quá hợp lý!
    • 43 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Cảm ơn một số bạn đã vì lo lắng cho hạnh phúc gia đình mình nên khuyên mình stop chuyện đi học. Mình hoàn toàn hiểu các bạn chỉ lo lắng cho hạnh phúc gia đình mình mà thôi . Tuy nhiên, mỗi người có một hoàn cảnh riêng, một cách lựa chọn riêng…. Và mình tin là mình đang lựa chọn tốt nhất trong hoàn cảnh của mình. Việc mình đi học, người ủng hộ và động viên mình nhiều nhất chính là ox mình, và anh hoàn toàn tự nguyện làm chậm lại bước phát triển nghề nghiệp của chính anh để lui về lo cho gia đình trong khi mình đi vắng (hiện nay anh đang làm công tác quản lý và nghiên cứu). Ngược lại, bản thân mình cũng đã hy sinh 8 năm vừa qua để hoàn toàn lo lắng cho gia đình, chăm sóc con cái và ủng hộ sự nghiệp của anh. Khi mình đi học, gia đình mình sẽ không phải xa cách nhau quá lâu. Chồng mình thường đi công tác nước ngoài, và tụi mình dự tính một năm anh sẽ mang con qua thăm mình khoảng 2 lần (dịp hè thì có thể kéo dài đến 2 tháng). Chỉ tối đa 2 năm thôi, và khi trở về thì hạnh phúc gia đình mình sẽ càng được củng cố vì khoảng cách học vấn giữa mình và chồng đã được thu hẹp lại (chồng mình làm PhD ở nước ngoài về), bản thân mình sẽ độc lập và tự tin hơn, có công việc và thu nhập tốt hơn…. Như vậy, việc mình đi học không phải vì bản thân mình, mà chính là vì hạnh phúc gia đình, vì tương lai của con cái (chứ nói thật thì mình nhiều tuổi rồi, đi học ngại lắm chứ chẳng ham hố gì đâu). Nói thế không có nghĩa là mình không lường trước được những rủi ro có thể xảy ra, nhưng đặc biệt việc xa mặt cách lòng thì mình không nghĩ tới – không phải là mình quá tự tin, mà vì mình hiểu rằng, nếu là người chồng không bản lĩnh và vững vàng thì dù mình có ở kề ngay cạnh cũng chẳng giữ được cơ mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,073 Bài viết

• 1,173 Được cảm ơn

e mà là chị e sẽ chẳng đi đâu, con còn nhỏ, xa mẹ lâu quá thì nó k thân thiết nữa đâu chị a, khoảng cách học vấn jua vc đâu có quan trong lắm khi a y c như thế, nếu chi nói chi tin lựa chọn đúng thì c hỏi các mẹ trên đây làm j. 2 truong hop chị dua ra deu co cai nen cai k nen. chi co chi là hieu dc cach nao tot nhat thoi.
    Tập nhìn đời bằng con mắt rưng rưng
    Dấu kín mãi tình yêu thời nông nỗi…
    Gởi theo gió theo dòng sông vẫn chảy
    Để đôi bờ dào dạt lúa non thôi…
    • 43 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kem89 Xem bài viết
    e mà là chị e sẽ chẳng đi đâu, con còn nhỏ, xa mẹ lâu quá thì nó k thân thiết nữa đâu chị a, khoảng cách học vấn jua vc đâu có quan trong lắm khi a y c như thế, nếu chi nói chi tin lựa chọn đúng thì c hỏi các mẹ trên đây làm j. 2 truong hop chị dua ra deu co cai nen cai k nen. chi co chi là hieu dc cach nao tot nhat thoi.
    Hì hì, em hiểu lầm rồi, chị chỉ băn khoăn về chuyện nên nhờ chị dâu hay em chồng chăm sóc con, chứ có phải băn khoăn về chuyện có nên đi học hay không đi đâu!!! Nhưng thôi, dù sao chị cũng đã tìm ra hướng giải quyết cho chuyện của mình rồi, phần nào đó nhờ vào mấy lời khuyên đúng trọng tâm của các mẹ trên kia. Xin cảm ơn những người bạn đã quan tâm đến câu chuyện của gia đình mình. Mình xin nhờ Mod đóng giùm topic này nhé.
    Chúc mọi người năm mới vui vẻ.