Có nên mượn nợ ngân hàng để trả nợ cho gia đình nhà chồng??

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.76K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em chúc các anh chị em độc giả có 1 ngày mới an lạc
    Hiện giờ em đang gặp 1 vấn đề mà em ko tìm ra đc cách giải quyết, mong các anh chị em độc giả tư vấn giúp em
    Chuyện là trước khi làm đám cưới, gia đình chồng em nói rằng chồng tương lai em đang mắc nợ khoảng 70 triệu, và nhờ em mượn nợ dùm (mượn của bà nội chồng, bà thương em nên họ nghĩ là nhờ em mượn đc, vì bà nội ko cho họ mượn). Khi đó em rất băn khoăn (vì chưa cưới, và em cũng ko có tiền nhiều để cho họ mượn). Ba mẹ chồng và chồng năn nỉ , và hứa trả đầy đủ và dặn em ko đc nói là mượn cho họ. Sau khi mượn đc tiền thì từ tháng 10/2013 đến nay, ba mẹ chồng và chồng ko trả tiền làm cho bà nội rất buồn, em rất buồn và áy náy. Đám cưới em vào tháng 3/2014
    Đầu năm 2015, thì ba mẹ chồng tuyên bố nợ thêm gần 500 triệu và họ cũng gạt bà nội cầm giấy tờ nhà cho ngân hàng (lúc đó họ nói là làm lại giấy tờ nhà cho bà nội, và cũng ko cho em biết chuyện đó), sau khi có tiền ngân hàng nhưng cũng chưa trả hết thì bị chủ nợ lại nhà đòi. Lúc đó chuyện ầm ĩ, em mới đc biết hết sự thật nợ nần trên. Tất cả nợ trên là do ba chồng ham mê cờ bạc (mẹ chồng ko chơi cờ bạc nhưng theo ba chồng ngồi xem và ủng hộ) và chồng ăn nhậu nhiều rồi mượn tiền lời bạc cao. Thật sự em biết đc sự việc thì rất rất là buồn chán và nản lắm.
    họ có hứa bỏ cờ bạc và chồng hứa bỏ nhậu để làm trả nợ. Nhưng ko bỏ hết đc.
    Hiện giờ em và chồng phải đi thuê nhà chổ khác ở và làm việc để gửi tiền về trả nợ cho ngân hàng.
    Em thì đang mang thai 4 tháng, vẫn đi làm để có tiền trả tiền nhà, ăn uống, đi lại cho cả 2 vợ chồng. Tiền chồng làm ko đưa cho em mà nói là gửi về trả nợ. Em cũng đồng ý
    Khi em có thai, em muốn để dành tiền để lo cho em bé và yêu cầu chồng phụ tiền chi phí hằng ngày để em dành dụm. Nhưng ba mẹ chồng cứ gọi bảo chồng là mang hết tiền về để em tự lo.
    Giờ đây họ còn bảo chồng em kêu em đi vay ngân hàng tiền để trả nợ bên ngoài thêm.
    Vậy em có nên vay để trả cho họ hay không? xin Quý Thầy và các anh chị em tư vấn giúp em.
    Em chỉ còn làm khoảng 4 tháng nữa là em nghỉ thai sản rồi, em sợ họ lại hứa suông mà ko trả tiền thì em lấy đâu tiền trả ngân hàng, em sợ Ngân hàng họ thưa kiện, lúc đó đâu ai giúp đc em và em bé của em.
    Ba mẹ chồng em sống cũng ko đc tốt, họ hay thất hứa nên em sợ. Họ đối xử tệ với bà nội, dù bà cho họ mượn tiền. Em có thai họ ko hỏi thăm, khi khó khăn ko giúp 1 đồng, còn anh em họ hàng bên chồng thì gần như ko ai giúp ai, và còn nhiều vấn đề nữa.
    vì thương chồng , thấy chồng ăn năn lo làm việc trả nợ nên em ráng chịu đựng.
    Nhưng việc mượn nợ thêm thì thật sự em ko dám
    em phải làm thế nào đây?
    Xin mọi người cho em lời khuyên
    em xin chân thành cám ơn
    Em ko dám cho ba mẹ ruột dưới quê biết chuyện trên này, sợ ba mẹ em lo buồn rồi bệnh thêm, với lại nhà em cũng ko có khả năng cho họ mượn tiền. Hiện giờ ba mẹ em cũng uống thuốc hằng ngày mà em chưa lo đc gì, nghĩ lại mình bất hiếu quá.
    Bởi kiếp sống biến ta thành gỗ mục
    Ta vươn mình hóa kiếp Phong Lan

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,739 Bài viết

• 106,372 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Có case nhà bạn này tương tự như nhà em, về bản chất là 1 người làm, 1 người phá.

1. Em tìm đến post #1476 của bạn dutchlady nhé
    Đây là trường hợp mẹ đẻ nợ nần cờ bạc, bắt con phải trả.
    https://www.webtretho.com/forum/f188/...6/index74.html

2. Chồng nợ nần cờ bạc, bắt vợ và bố mẹ phải trả của bạn bibobibobi
    https://www.webtretho.com/forum/f188/...6/index23.html

Chịu khó đọc rất nhiều tư vấn đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

dạ! em cảm ơn bác Dab Ma I nhiều nha
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn tuyệt đối không nên vay nợ ngân hàng để trả nợ cho họ. Ba mẹ chồng bạn đã như vậy đối với chính ba mẹ của họ thì với con dâu có là cái thá gì đâu chứ. hok nỗi bây giờ bạn sinh con ra nuôi bằng nước lã và gánh nợ cho gia đình ck à. có mà rước họa vào thân í
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,430 Bài viết

• 2,312 Được cảm ơn

Case này chẳng có gì khó, bảo vay tiếp thì ko vay. Làm ăn thất bại hay làm gì thì được chứ cơ bạc thì tự làm tự chịu và chỉ để đấy sau này thực sự chí thú làm ăn thì tính sau.

Cờ bạc là ko ai bỏ d9u775c, cho nên cho họ bị săn đuổi đi để họ biết mà chừa thôi. Giờ lo tiền chửa đẻ đi nhỉ
    Vouloir, c'est pouvoir
    • 83 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bạn lăn tăn gì về việc mượn hộ nữa nhỉ? Không là không bạn nhé.
    • 120 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Bố mẹ đẻ (bà nội chồng) họ còn chả coi ra gì, lừa bà thì cô con dâu khác máu tanh lòng là cái gì với họ mà họ phải trả, tội gì không lừa. Vớ phải đứa con dâu ngu thì cứ lợi dụng thôi, khi nào vắt hết máu thì thả ra tìm đứa khác
    Câu hỏi quá đơn giản mà bạn cũng phải thắc mắc sao. Lo cho mình và em bé đi. Sống mà cứ để bị lợi dụng hoài vậy sao.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,938 Bài viết

• 4,391 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mượn của bà nội còn dây dưa đc chứ nợ ngân hàng ko phải đùa nhé mn, dính đến pháp luật như chơi, chưa kể là ảnh hưởng đến công việc nữa,có khi cả nhà ra đường ở chứ đùa.

Có tiền thì phòng thân để còn lo cho bầu bì sinh con nữa, ko hiểu e thế nào lại lao đầu vào căn nhà thế này , cả nhà từ trên xuống dưới đều là bác thằng bần >''<
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 87 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Mượn của bà nội còn dây dưa đc chứ nợ ngân hàng ko phải đùa nhé mn, dính đến pháp luật như chơi, chưa kể là ảnh hưởng đến công việc nữa,có khi cả nhà ra đường ở chứ đùa.

Có tiền thì phòng thân để còn lo cho bầu bì sinh con nữa, ko hiểu e thế nào lại lao đầu vào căn nhà thế này , cả nhà từ trên xuống dưới đều là bác thằng bần >''<
    Thứ nhất là duyên nợ đó chị , thứ 2 là ...ngu hí hí . Cái này chị hiểu ý em . Mình lan man đùa với chị ruby tí không có ý nói chủ top ngu nha , đừng hiểu lầm nha.
    Quay lại với chủ top . Chị ( bạn ) đừng quan tâm đến nợ của bên ấy nữa bạn à , ảnh hưởng đến em bé. Được thì ăn ....bơ khi nghe họ nhờ vả hoặc đùn đẩy cho chồng giải quyết là khỏe !!! . Cơ mà bạn cũng nên thủ thỉ với chồng để dành tiền cho sanh nở rồi sinh em bé nữa chứ !!! Vì theo bạn kể là chồng đã có tiến triển ,ăn năn quay đầu ....chồng này có thể gọi là có thuốc chữa ( khoảng này bạn nên cảm thấy là may mắn hơn khối người ý ) bạn cứ chữa bệnh anh ý từ từ ..... riêng bạn cứ giữ vững lập trường vì có em bé nên phải tiết kiệm , lí do này vững chắc nhất , và có thể thì cứ công khai là cần bạn cần phải có tài khoản cho riêng bạn để lo cho em bé, phòng bất trắc .
    Chúc bạn vui vẻ để bé bi khỏe nhe !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,938 Bài viết

• 4,391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myanngoc Xem bài viết
    Thứ nhất là duyên nợ đó chị , thứ 2 là ...ngu hí hí . Cái này chị hiểu ý em . Mình lan man đùa với chị ruby tí không có ý nói chủ top ngu nha , đừng hiểu lầm nha.
    Quay lại với chủ top . Chị ( bạn ) đừng quan tâm đến nợ của bên ấy nữa bạn à , ảnh hưởng đến em bé. Được thì ăn ....bơ khi nghe họ nhờ vả hoặc đùn đẩy cho chồng giải quyết là khỏe !!! . Cơ mà bạn cũng nên thủ thỉ với chồng để dành tiền cho sanh nở rồi sinh em bé nữa chứ !!! Vì theo bạn kể là chồng đã có tiến triển ,ăn năn quay đầu ....chồng này có thể gọi là có thuốc chữa ( khoảng này bạn nên cảm thấy là may mắn hơn khối người ý ) bạn cứ chữa bệnh anh ý từ từ ..... riêng bạn cứ giữ vững lập trường vì có em bé nên phải tiết kiệm , lí do này vững chắc nhất , và có thể thì cứ công khai là cần bạn cần phải có tài khoản cho riêng bạn để lo cho em bé, phòng bất trắc .
    Chúc bạn vui vẻ để bé bi khỏe nhe !!!

onl thì nhanh nhanh qua update phần tiếp của e đi kài, cả đống người lót dép hóng mà còn sớ rớ sang topic ng khác .....
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 30 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Nếu nợ vì bệnh tật, vì chăm lo cho sức khoẻ người thân, hoặc bị lừa thì mình còn có thể châm chước giúp 1 phần nhỏ. Nhưng nợ vì cờ bạc và rượu chè thì kệ họ bạn ạ. Tốt nhất nếu có thể cũng nên li dị, nuôi con riêng đừng để liên quan đến gia đình họ. Chỉ e chủ nợ sau này quá ghe gớm còn làm khó dễ mẹ con bạn.
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

dạ! cám ơn mọi người cho em lời khuyên. em sẽ nói không với nhà chồng về vụ mượn nợ. Chuyện của họ em ko quan tâm nữa, miễn sao em nuôi con em là đc rồi. Giờ em yên tâm rồi. cám ơn mọi người nhiều lắm.
    • 1,813 Bài viết

• 8,981 Được cảm ơn

em gái hơi ngây thơ đó. ba mẹ ruột mà họ còn lừa đc thì em mong đợi 4 tháng trả lại tiền cho em thì hơi hoang tưởng đó.

từ giờ thì chừa nha. đừng nghe lời dụ dỗ ngon ngọt của con bạc mà cho mượn hay mượn dùm nha. ko hiểu sao khi chưa cưới có dấu hiệu rõ ràng vậy mà em còn ráng cưới & có con làm gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 83 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chưa đọc, đã có ý nghĩ là không nên đi vay rồi.

Đọc rồi chỉ có 1 câu thôi "TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐI VAY". Vì họ sẽ nợ suốt đời mà thôi, có trả hết thì cũng lại có nợ mới. Bạn mà đi vay, có ngày lấy con ra mà trả nợ luôn đó.
    • Pik
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 116 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Người ta thường có câu cửa miệng: Ngu gì mang nợ vào thân! Câu này phổ biến đến mức không chỉ nói về nợ nần mà của nợ, các vấn đề phức tạp... Nói vậy để chủ top hiểu triết lý cuộc sống.

Chủ top dại khờ khi đi vay tiền bà nội chồng lần 1 rồi, hậu quả thì đã thấy. BMC còn dám lừa cả mẹ của họ thì chủ top là cái "thá" gì mà họ sẽ ko lợi dụng.

Tốt nhất là thân ai người ấy lo, nhất là chủ top đang chuẩn bị lo cho một đứa con. Mình nợ tiền, thiếu tiền thì con mình cũng bị thiệt thòi nhiều thứ.

Chả dại chủ top ạ!
    • 362 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để chồng xử lý vụ này đi bạn. Theo mình là thế.
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

sáng nay em nói với chồng là tiền lương em gửi ngân hàng để dành cho con, còn chuyện nợ nần của ai nấy lo, ai giận mặc kệ họ, ko ai giúp em thì em ko việc gì phải giúp lại, bla bla....., nói xong chồng em buồn, ko nói gì. Thôi kệ nó luôn, em đi làm