TIN TÀI TRỢ.

Có nên ly hôn không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.65K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các Mom giúp em với.
    Em sắp ngột thở trong cái cuộc hôn nhân với gia đình nhà chồng em rồi.
    Em với chồng lấy nhau được hơn 2 năm có một cu cậu năm nay cũng được gần 2 tuổi, em cứ tưởng có con rồi thì cuộc sống của em sẽ dịu đi, em sẽ chỉ quan tâm tới con thôi mà mặc kệ tất cả ngoài kia, nhưng không các Mom ạ giờ đây em chán đến nỗi cảm giác như mình bị trầm cảm tới nơi rồi, đầu óc em trống rỗng và nặng nề , nhiều khi muốn kết thúc mọi thứ khi phải nghĩ tới chuyện gia đình, em cầu cứu ck em nhưng kết quả khiến em càng thêm uất nghẹn thêm bực bội vào mình.
    Nhà chồng em có 2 chị em, chị gái lấy chồng gần các Mom biết không? Dù nhà có ông bà nội nhưng chị lúc nào cũng để con vào ông bà ngoại gửi, dù em có con rồi nhưng chị ta vẫn khôg tha vẫn để các con ở đây đi làm từ 7h sáng đến 7h tối, em thì cũng vậy nhưng về sớm hơn vì con em nhỏ nghĩ thương con muốn về sớm với con, nhưng về nhà thì sao em k được bế bồng con em ngay mà mẹ ck em bắt e đi đón con nhà chị, xong về lại tắm cho chúng nó, nhiều khi em còn phải cơm nước tối cho bọn trẻ, bà thương con gái bà vất vả nhưng k hề thương em, em bị quay cuồng trong 3 đứa trẻ mỗi khi tan ca công csở đầy áp lục và mệt mỏi, ngay cả căn phòng riêng tư của 2 vợ chồng cũng bị chị gái chiếm dụng chị ta thửng thừng tuyên bố hết giờ học ở trường con gái chị ta sẽ lên phòng em học bài, em không có chút riêng tư nào cả. Em ốm chân tay mệt rã rời vẫn phải nấu nướng hầu hạ con chị ta, mẹ chồng thì bà quá ghê gớm bà cho rằng em đi làm về sớm thì nhàn hơn con gái bà ta, cho rằng em chỉ có 1 đứa con nên không vất vả, cứ thế em phải gồng mình đủ thứ, 1 tháng thì chị ăn cơm nhà em 20 ngày, bát đũa quần áo của chị ta và con chị ta em cũng phải phơi phóng. 2 năm rõng rã, em bầu vượt mặt vẫn phải bê thau quần áo nặng trĩu từ t1 lên tầng 2 phơi , đợt em mới bầu em có hơi mệt và đau bụng nhờ ck bê hộ thau quần áo lên mà mẹ ck em ns em lười sai ck các kiểu, ck em dắt cho em cái xe mẹ ck em cũng nói, em lúc nào cũng như osin thì bà mới vừa lòng.
    Cùng cảnh làm dâu sao chị ta k hiểu cho em mà chèn ép em quá đáng thế, còn bà mẹ ck bà chỉ thương các con của bà vs cháu ngoại thôi , còn em vs con em bà ta chỉ đối xử tốt trước mặt chồng em thôi. Em vừa mới đầy cữ được tháng thì bắt bê 2 cái chiếu trúc nặng trĩu lên phơi....còn quá nhiều chuyện kinh khủng mà em kể ra đây cũng không hết.
    Chưa lúc nào em lại sinh lòng muốn ly hôn như lúc này tại sao chèn ép em quá đáng đến vậy, ngay cả việc về nhà ngoại cũng k cho em về, em nói với ck em thì ck bảo trẻ con thì có tội gì cứ để chúng nó ở đây, nhưng ck em nào biết lúc con em còn nhỏ ngủ 1 giấc yên ổn cũng k yên với chúng nó, em mệt mỏi chăm con cả đêm ngủ k đủ 3 tiếng nhưng sáng dậy là phải đưa chúng nó đi học, mẹ ck lên tận cửa phòng gọi dậy làm đồ ăn sáng cho các cháu và ck.
    Em thì không có mẹ , mẹ em mất trước khi em lấy ck, bố thì lấy gì, giờ có ly hôn tài chính cũng chưa ổn định để nuôi con, Về ngoại cũng không có bà ngoại chăm cháu để đi lem k còn lựa chọn, các Mom ơi giờ em phải làm sao, cứu em với, đầu óc em sắp nổ tung, tâm hồn em sắp ngột ngạt mà chết mất thôi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị chỉ trả lời ngắn gọn vậy thôi, nếu em thật lòng thương con em thì nên ly hôn, hoặc phải tìm cách dọn ra ở riêng bằng mọi giá. Đừng viện lý do này nọ để tiếp tục cs địa ngục này nữa.
    • 296 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Dọn ra ngoài ở đi em, cho con đi nhà trẻ, mẹ về muộn thì trả thêm tiền cho cô giữ thêm giờ. Khi nào cuộc sống ổn định cân bằng, xem ck em ntn thì tính tiếp. Giờ đang trong lúc stress thì chỉ nghĩ đến những cái tiêu cực thôi.
    • 493 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Ra riêng hoặc li hôn. Mụ mẹ chồng này ở chung không điên mới lạ. Thằng chồng vừa ích kỷ vừa nhu nhược. Đang lẽ phải cứng ngay từ đầu
    • 296 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Tôi thấy cái mục tâm sự này, nhiều top lên hỏi xong rồi lặn mất tăm, lâu dần ko còn ai muốn đưa ra lời khuyên gì nữa.
    Hay là wtt vắng quá nên phải tạo post cho thu hút người đọc?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các Mon nhé em cũng đã lên kế hoạch ra ở riêng rồi ạ, chồng em không theo thì em ở 1 mình nuôi con cho ông bà ý lấy vk khác cho con trai ông bà, em mệt rồi tuổi trẻ và thanh xuân không cón nhiều, càng nhân nhượng em càng mất hết thanh xuân, mất cả tuổi thơ của con em.
    Thói ở đâu mà bắt con dâu phải như ôsin trong nhà, thói ở đâu mà sáng dậy sấp ngửa đi làm, bao nhiêu là việc vẫn bị mẹ chồng nói dậy có việc gì đâu?
    Suốt ngày coi thường bên ngoại, nói bên ngoại k ra gì,
    Đến lúc phải sống cho mình thôi, k ai sống hộ cho mình dk cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 108 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là cs địa ngục, bạn làm vậy là đúng rùi, lấy chồng cho đáng tấm chồng, ko ở vậy cho nhàn thân. J mà vừa đi làm kiếm tiền, vừa phải làm osin ko công, làm vợ nữa mà vẫn bị khing thg . Để bm ck kiếm con khác về phục vụ nhà bả đi. Thiệt nhiều người cho con mình là cục vàng, con người là cục shit.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 121 Bài viết

• 396 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, thế nên trước khi cưới phải tìm hiểu kỹ là vậy. Kiểu chồng nhu nhược, mk quái đản thế này là biết ngay. Quan trọng hơn nữa phải khá vững vàng về kinh tế mới nên lấy chồng. Chứ ko thì phải dũng cảm tự giải thoát cho mình.
    Nghe em kể mà rùng mình.
    • 325 Bài viết

• 345 Được cảm ơn

Có nhiều cái mình không hiểu lắm nhé. MC bắt làm mà mình bảo mình mệt không làm được thì mẹ làm gì mình? Chồng dắt xe MC nói này nọ bảo con mệt, chồng sức dài vai rộng không giúp vợ hàng xóm người ta cười cho thì bả làm gì mình? Thấy vất vả quá không làm được thì thuê giúp việc. Chị chồng tuyên bố thì kệ chị ta, bảo đây phòng em, con em cũng cần chỗ chơi, thì chị ta làm gì mình? Tôi nghĩ vấn đề cốt lõi ở đây là kinh tế. Nếu bạn kinh tế vững thì sẽ có tiếng nói trong nhà và không ai bắt nạt được bạn. Còn nếu không, người ta biết bạn không đi đâu được hoặc không dám đi đâu thì người ta chèn ép thôi. Các mẹ nên nghĩ là đã làm thì không càm ràm, mà không muốn làm thì phải phản kháng. Càng cố làm, người ta sẽ càng lấn tới. Đến lúc không chịu nổi nữa, không cứu vãn được, dẫn đến li hôn, nhà chồng lại có cớ là các mẹ lười biếng hỗn hào này kia.

Sống với người biết điều thì mình nhẹ nhàng, sống với người không biết điều, thì đừng để ai động vào mình. MC mình rất hiểu chuyện và thương mình. Chứ bà mà như MC bạn, bảo mình làm gì nặng nhọc là mình bảo bà chờ con trai bà về mà sai. Cứ mất lòng trước được lòng sau còn hơn. Hồi chưa cưới mình cũng nói thẳng với BMC là mình tiểu thư không biết làm gì đâu, mà bây giờ dịch vụ đầy, bỏ ít tiền cũng đáng đỡ mất công. BMC mình hơi bị choáng. Nhưng mà lâu dần cũng quen. Mình nói thế thôi chứ mình vẫn có ý thức học hỏi để làm cái này cái kia, nhưng mà mình thích mình mới làm. Bây giờ MC mình toàn khen mình cái gì cũng biết làm. haha.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Giờ mình đã chuẩn bị ra ở riêng rồi bạn, sau 1 tuần mình đã rút 1 phần tiền tiết kiệm mua được 1 căn chung cở giữa trung tâm tành phố , 1 phần còn lại mình để mở cửa hàng kinh doanh và chọn trường màm non tốt nhất cho con trai học, những người mà mình k đáng ở thì mình sẽ k ở, mình đi ra ngoài ở riêng thế này thì bme ck mình bị hàng xóm họ hàng mình nhà ck nói rất nhiều, họ nói bme ck ích kỷ ghê gớm ngược lại họ khen mình giỏi giang và ngoan, tử tế sống phải đạo, mình có tiền nhưng mình sẽ để đồng tiền vào đúng nơi đúng chỗ chứ mình không để vào giải quyết mẫu thuẫn cãi vã hàng ngày với mẹ ck. Từ ngày đưa ra quyết định ra ở riêng bme ck mình cũng ít nói hơn, dễ chịu hơn nhưng mà mình đã quyết định rồi không thể sống chung được nữa, còn ck mình sau 2 đêm thức trắng mình nói chuyện với anh về việc gia đình,mình k bắt anh lựa chọn mẹ hay chọn vk mà mình chỉ bảo về chuyện tương lai khi được ra ở riêng, cơ hội để phát triển sự nghiệp và môi trường tốt cho con cái mà thôi, thự ra anh được mẹ bao bọc quá nhiều đến lúc anh trưởng thành và phải biết lo cho em và con rồi, mình còn yêu anh, anh cũng vẫn rất yêu mình và con nên mình cố gắng giữ gìn gia đình nhỏ này để con được hạnh phúc, còn về phần bme ck thì mình k xin ông bà 1 đồng mà còn cho thêm ông bà 100tr để dưỡng già và đi du lịch mới đầu bme ck không nhận nhưng mình thuyết phục rồi cũng nhân coi như mình gửi công ông bà chăm sóc cháu (con mình) 2 năm vừa qua.
    Mình cũng không mặt năgj mày nhẹ với ông bà, k ns lý do ra ở riêng là vì bme ghê gớm với ck, ck mình nghĩ mình muốn ra ở riêng là vì phát triển kinh tế và vì con mà thôi thế nên anh hiểu và tôn trọng mình hơn. Dù sao ông bà cũng là người sinh ra ck mình thôi thì ông bà muốn diễn thì mình cũng diễn nốt tập cuối này cho tròn vai, được ở riêng rồi biết đâu mối quan hệ lại được cải thiện hơn,
    NGhĩ đi nghĩ lại thì cái mâu thuẫn này sẽ được giải quyết nó k đáng để mình đánh đổi hạnh phúc của mình và con trai mình.
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cứ ra riêng một thời gian xem sao. Nếu chồng mom thương mẹ con mom thế nào cũng hiểu ra còn không thì thôi làm mẹ đơn thân. Thời nào rồi còn bắt phụ nữ phải hy sinh nữa