TIN TÀI TRỢ.

Có nên lấy người mình không yêu ???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Đầu tiên, xin gởi lời chào đến mọi người. Sau đó, mình xin gởi đến mọi chuyện đã làm mình trăn trở bao tháng qua. Rất mong nhận được sự chia sẻ của mọi người.

Tôi là 1 người đàn ông ở mức trung bình cả về gia cảnh, cuộc sống và công việc, tôi có quen biết 1 người phụ nữ, 1 người mà theo xã hội nói chung gọi là có được Công Dung Ngôn Hạnh, và theo bài "10 tiêu chuẩn chọn vợ" trên webtretho thì người ấy cũng đạt đến 7-8 tiêu chuẩn.

Mọi thứ ở cô ta, đối với tôi, đối với gia đình tôi, đối với quan niệm xã hội nói chung, là rất hoàn hảo, nhưng chỉ có 1 điểm rất quan trọng, đó là tôi không yêu cô ấy.

Lúc mới quen biết cô ấy, tôi đã dùng hết tất cả kinh nghiệm sống của mình để thử thách cô ấy:
    Tôi đã thử mình làm 1 người rỗng túi không tiền.
    Tôi đã thử xa cô ấy 1 thời gian không liên lạc.
    Tôi đã thử chia tay.
    Tôi đã thử làm 1 người ham mê nhiều phụ nữ.
    Tôi đã cho cô ta biết quá khứ tôi là 1 người ăn chơi.
    ... ...

Nhưng tất cả nhưng điều đó, không làm cho tình cảm cô ấy lung lay. Ngày tôi gọi điện nói lời chia tay, cô ấy đã khóc, đã mất ngủ và bỏ ăn 2 ngày liền (qua gia đình cô ấy mà tôi biết được điều đó). Khi gặp lại sau 1 tuần chia tay, cô ấy rất tiều tụy, khóc rất nhiều, vậy là tôi đồng ý tiếp tục quen nhau.

Những lúc đến nhà tôi, chứng kiến cô ấy dọn dẹp phòng, giặt đồ cho tôi, còn mua quà vặt đem đến, tôi tự nghĩ đây chính là mẫu phụ nữ lý tưởng của đời mình, nhưng chỉ có điều, tôi không hề có chút cảm tình nào với cô ấy, mà chỉ xem như bạn bình thường.

Tôi cũng từng ngủ với cô ấy, và biết cô ấy không còn trinh trắng, nhưng đối với tôi, 1 người đã từng trải qua những tháng ngày quá khứ ăn chơi tiếp xúc thân mật với gần trăm người phụ nữ có tính cách, hoàn cảnh, công việc, tâm tư khác nhau, tôi biết rằng trinh trắng chưa thể làm nên hạnh phúc, mà làm nên hạnh phúc chính là đức tính của người phụ nữ, sự hòa hợp giữa 2 người và những trải nghiệm trong những năm tháng hôn nhân.

Chúng tôi hợp nhau trong cách suy nghĩ và cách sống của chúng tôi có phần tương đồng là sống đơn giản. Những người phụ nữ và bạn bè tôi gặp, đều cho rằng tôi là người có trách nhiệm nhưng rất kén chọn. Tôi tin tưởng bản thân, nếu lấy cô ấy, cho dù không yêu, tôi vẫn sẽ tốt với cô ấy, sẽ làm tốt trách nhiệm của 1 người chồng, người cha (nếu tương lai có con).

Chợt tôi nghĩ đến ngày xưa, thế hệ đi trước, những bậc cha mẹ, nhiều lúc lấy nhau còn chưa biết mặt nhau, hoặc chỉ mới gặp 1 lần, nhưng vẫn sống tốt với nhau cả đời, điều đó chứng tỏ hôn nhân không nhất thiết cần có tình yêu. Vì xã hội hiện đại, thiếu gì người yêu nhau, lấy nhau vì tình yêu, nhưng rồi cũng chia tay nhau.
    Vậy lấy người không yêu, mà có thể sống tốt với nhau, hay lấy người yêu nhau, nhưng sống vài năm rồi chia tay, thì lựa chọn hôn nhân có tình yêu và không có tình yêu thì có ý nghĩa gì khác nhau.

Giờ tôi vẫn băn khoăn, liệu có nên lấy cô ấy, người mà tôi không yêu, nhưng tin tưởng là sống tốt với nhau, hay là chia tay để tìm kiếm người mình yêu, nhưng không biết được là người mình yêu đó có thể sống trọn vẹn trong cuộc sống hôn nhân hay không ???

Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 627 Bài viết

• 1,517 Được cảm ơn

người đã từng trải qua những tháng ngày ăn chơi tiếp xúc với gần trăm người phụ nữ khác nhau
    thiệt luôn á? :Surprise:

Vậy lấy người không yêu, mà có thể sống tốt với nhau, hay lấy người yêu nhau, nhưng sống vài năm rồi chia tay, thì lựa chọn hôn nhân có tình yêu và không có tình yêu thì có ý nghĩa gì khác nhau.
    sao bác không đặt câu hỏi là tại sao họ yêu nhau như thế mà lấy về vẫn bỏ nhau, thì nhà bác không yêu nhau lấy về liệu có bằng họ không? :Thinking:

nhưng nghe giọng bác trải đời vậy, có vẻ em đang múa rìu qua mắt thợ rồi. Nếu bác thích thì bác cứ lấy, nhưng kinh nghiệm rút ra từ chính em và từ nhiều người khác thì "không yêu ngu gì lấy"
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi __Amanda__ Xem bài viết
    sao bác không đặt câu hỏi là tại sao họ yêu nhau như thế mà lấy về vẫn bỏ nhau, thì nhà bác không yêu nhau lấy về liệu có bằng họ không? :Thinking:
    Phần in đậm của bạn, mình trả lời theo quan điểm cá nhân của mình ở phần in đậm bên dưới.

Thanks góp ý của bạn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi namvn Xem bài viết

Tôi cũng từng ngủ với cô ấy, và biết cô ấy không còn trinh trắng, nhưng đối với tôi, 1 người đã từng trải qua những tháng ngày quá khứ ăn chơi tiếp xúc thân mật với gần trăm người phụ nữ có tính cách, hoàn cảnh, công việc, tâm tư khác nhau, tôi biết rằng trinh trắng chưa thể làm nên hạnh phúc, mà làm nên hạnh phúc chính là đức tính của người phụ nữ, sự hòa hợp giữa 2 người và những trải nghiệm trong những năm tháng hôn nhân.
    • 128 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bó tay
    Tôi thấy bạn là người không kiên quyết " vì không yêu nhưng thấy tiêu tụy quá lại chấp nhận quen lại", đó là khởi nguồn của mọi đau khổ với tính cách của bạn ( dĩ nhiên cho người bạn gái kia)
    Người bạn gái kia vừa đáng thương vừa đáng trách,hay tại yêu bạn quá nên chỉ nghĩ là lấy đc bạn là Hp rồi.Âiu trĩ nhở.
    Tôi nghĩ ai cũng khuyên( trong dó có tôi) là không nên lấy, nhỡ một ngày nào đó ban lại lên web va nói là " Tìm thấy 1 nưa đích thực.... cảm giác yêu đương cháy bỏng... bla. bla, có nên bỏ vợ vơi đứa con đê sông với trái tim khi mà sông với vợ như cái xác không hồn
    Rồi sau khi lấy lại hối tiếc " Tôi đã nghĩ sẽ sống tốt vơi cô ấy, không ngờ sau khi lấy nhau vê, công dung ngôn hạnh đâu hết, hiên nguyên hình là 1 người phụ nữ chua ngoa, cháu đích tôn của Hoạn thư.. k biêt chăm con....."
    Nếu anh có tình người thì chia tay người ta dứt khoát cho nhẹ đi. Dĩ nhiên làm cách nào cho người ta it tổn thương nhất ( Chắc chả có cách nào).
    Nhưng dù sao như thê cũng đỡ hơn. Đừng lừa dối 1 ng phụ nữ. Tội lắm.
    Cũng đừng thương hại người ta. Tội hơn nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 139 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thế bây giờ bác có muốn lấy vợ ko ạ?

- Nếu không thì khỏi phải lăn tăn nhé

- Nếu có thì:

+ Người bác yêu có muốn lấy bác ko??? Nếu có thì tuyệt, không thì...:Silly:

+ Người bác ko yêu nhưng yêu bác vô cùng: Em thấy cô ấy đang yêu quá nên u mê và chẳng nghĩ được gì sáng suốt đâu ạ, bác còn tỉnh táo nên suy nghĩ kỷ để ko phải hối hận.

Bản thân em thì thấy: trước khi cưới mà còn lăn tăn yêu, ko yêu, lấy, không lấy... thì có cố mấy cũng chẳng hạnh phúc
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memo1234 Xem bài viết
    Bó tay
    Tôi thấy bạn là người không kiên quyết " vì không yêu nhưng thấy tiêu tụy quá lại chấp nhận quen lại", đó là khởi nguồn của mọi đau khổ với tính cách của bạn ( dĩ nhiên cho người bạn gái kia)
    Người bạn gái kia vừa đáng thương vừa đáng trách,hay tại yêu bạn quá nên chỉ nghĩ là lấy đc bạn là Hp rồi.Âiu trĩ nhở.
    Tôi nghĩ ai cũng khuyên( trong dó có tôi) là không nên lấy, nhỡ một ngày nào đó ban lại lên web va nói là " Tìm thấy 1 nưa đích thực.... cảm giác yêu đương cháy bỏng... bla. bla, có nên bỏ vợ vơi đứa con đê sông với trái tim khi mà sông với vợ như cái xác không hồn

Rồi sau khi lấy lại hối tiếc " Tôi đã nghĩ sẽ sống tốt vơi cô ấy, không ngờ sau khi lấy nhau vê, công dung ngôn hạnh đâu hết, hiên nguyên hình là 1 người phụ nữ chua ngoa, cháu đích tôn của Hoạn thư.. k biêt chăm con....."
    Nếu anh có tình người thì chia tay người ta dứt khoát cho nhẹ đi. Dĩ nhiên làm cách nào cho người ta it tổn thương nhất ( Chắc chả có cách nào).
    Nhưng dù sao như thê cũng đỡ hơn. Đừng lừa dối 1 ng phụ nữ. Tội lắm.
    Cũng đừng thương hại người ta. Tội hơn nữa
    Mình hiểu cảm nhận của bạn khi nói về phần in đậm trên.
    Khoảng 2 năm trước, mình từng gặp 1 người mình yêu bằng cả trái tim, yêu đến nỗi bỏ hết tâm tư, công việc và mất đi 1 số bạn bè vì cô ấy.
    Nhưng cuối cùng mình đã quyết định xa nhau, vì tuy 2 người lúc còn mặn nồng bên nhau, nhưng cô gái đó, lên saigon bươn chải trong những nơi giải trí không lành mạnh lắm để kiếm sống, và mục tiêu cô ấy là kiếm thật nhiều tiền, dù phải mất mát sự tự trọng.
    Lúc ấy quyết định xa người mình yêu cũng là 1 sự đau khổ, mình đã mất ngủ suốt 1 tuần, nhờ bác sĩ tư vấn tâm lý trong gần 1 năm trời mới tạm thời nguôi ngoai được, vì khi ấy mình nghĩ, nếu yêu 1 người biết rằng kết cục sẽ chia tay, thì liệu có nên tiếp tục ???

Còn người bạn gái mình đề cập trong chủ đề, mình đã đến nhà cô ấy, quan sát cách cô cư xử với cha mẹ anh chị em trong nhà, quan sát cách cô cư xử với bạn bè, với hàng xóm, quan sát cách cô cư xử với động vật xung quanh, quan sát cách cô cư xử với người đi đường, và quan sát cách mọi người cư xử với cô, mình cảm nhận được cô ấy có tính thương người, và mọi người cũng cư xử tốt với cô ấy, nếu 1 người dùng mặt nạ để che giấu thói xấu khi đứng trước người thân quen, nhưng người đó khó có thể che giấu được cách hàng xóm, bạn bè, anh chị em cư xử với họ, ...

Chọn vợ là việc cả đời, rất cám ơn sự góp ý của bạn, mình sẽ rút ra được nhiều điều để học hỏi từ comment của bạn.
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babimilu Xem bài viết
    Thế bây giờ bác có muốn lấy vợ ko ạ?

- Nếu không thì khỏi phải lăn tăn nhé

- Nếu có thì:

+ Người bác yêu có muốn lấy bác ko??? Nếu có thì tuyệt, không thì...:Silly:

+ Người bác ko yêu nhưng yêu bác vô cùng: Em thấy cô ấy đang yêu quá nên u mê và chẳng nghĩ được gì sáng suốt đâu ạ, bác còn tỉnh táo nên suy nghĩ kỷ để ko phải hối hận.

Bản thân em thì thấy: trước khi cưới mà còn lăn tăn yêu, ko yêu, lấy, không lấy... thì có cố mấy cũng chẳng hạnh phúc
    Phần in đậm, chính vì mình băn khoăn điều này, nên mình mới do dự, sợ cô ấy không được hạnh phúc trọn vẹn khi bên mình.

Mình có 1 người bạn rất thân, anh ta và 1 cô bạn cùng lớp rất yêu nhau gần 10 năm trời, 2 người luôn bên nhau, cả 2 cũng tương đối có ngoại hình và cư xử tốt trong cộng việc và xã hội.
    Nhưng khi lấy về rồi, người chồng luôn viện cớ ra ngoài công việc, đi từ sáng đến tối mịt mới về, nhậu nhẹt, gái gú, những thứ đó lúc chưa vợ, anh ta cũng có nhưng ít, nhưng lấy vợ rồi tật xấu đó mắc phải nhiều hơn. Nhiều khi đến nhà thăm thấy vợ anh ta lo đồ ăn thức uống cho chồng và bạn bè của chồng, dọn dẹp nhà cửa, cứ thấy tội tội làm sao, còn tiền tiêu thì vợ cũng tự làm tự xài chứ chồng không chu cấp.
    Mình suy nghĩ đây chính là 1 trong những mẫu người không có trách nhiệm nhất mà mình biết, vì yêu nhau, đến với nhau hợp tình hợp lý, nhưng khi lấy nhau rồi lại không có trách nhiệm với hôn nhân.

Riêng bản thân mình, mình sợ mình vô trách nhiệm như người bạn thân trên, và do tính mình còn ham vui, nên mình chưa muốn lấy vợ, vì nghĩ là nếu lấy có thể sẽ chưa toàn tâm toàn ý dành cho vợ mình.

Thanks comment của bạn.
    • 450 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Bác từng trãi nhiều quá nên nó chai sạn rồi, giờ bác chờ tình yêu thật sự đến thì em e là hơi bị lâu. Còn bác không yêu mà lấy người ta rồi về nhà vẫn không yêu, đâm ra chán thì quả là đáng thương cho người phụ nữ ấy. Theo như miêu tả của bác thì người phụ nữ ấy không đến nỗi nào, chắc không thiếu người yêu thương cô ấy thật lòng, em nghĩ bác tha cho cô ấy đi ạ. Cô ấy đang yêu nên mù quáng, bác cứ nói thẳng anh ko yêu em, chỉ coi em là bạn, đau 1 phát rồi thôi, cô ấy sẽ mau tỉnh ra.
    Người phụ nữ quan trọng là lấy người đàn ông yêu mình, còn người đàn ông phải lấy được người mình yêu, Quy luật xưa nay nó thế, đi ngược lại e là không bền vững đâu bác ạ.
    Sống theo lòng mình đi bác, đừng có lăn tăn suy tính thiệt hơn nữa. Người như bác không lấy vợ em nghĩ là vẫn sống tốt, người như cô ấy lấy phải người ko yêu thương như bác, khổ lắm.
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cưới vợ mà cân đong đo đếm như bác này thì mua cân tiểu ly về cân đi cho nó nhanh, khỏi phải lên diễn đàn lăn tăn lấy ý kiến của mọi người!
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuongronglinh Xem bài viết
    Bác từng trãi nhiều quá nên nó chai sạn rồi, giờ bác chờ tình yêu thật sự đến thì em e là hơi bị lâu. Còn bác không yêu mà lấy người ta rồi về nhà vẫn không yêu, đâm ra chán thì quả là đáng thương cho người phụ nữ ấy. Theo như miêu tả của bác thì người phụ nữ ấy không đến nỗi nào, chắc không thiếu người yêu thương cô ấy thật lòng, em nghĩ bác tha cho cô ấy đi ạ. Cô ấy đang yêu nên mù quáng, bác cứ nói thẳng anh ko yêu em, chỉ coi em là bạn, đau 1 phát rồi thôi, cô ấy sẽ mau tỉnh ra.
    Người phụ nữ quan trọng là lấy người đàn ông yêu mình, còn người đàn ông phải lấy được người mình yêu, Quy luật xưa nay nó thế, đi ngược lại e là không bền vững đâu bác ạ.
    Sống theo lòng mình đi bác, đừng có lăn tăn suy tính thiệt hơn nữa. Người như bác không lấy vợ em nghĩ là vẫn sống tốt, người như cô ấy lấy phải người ko yêu thương như bác, khổ lắm.
    Cô ấy cũng trải qua vài mối tình, trong đó cũng có người ngỏ ý cưới cô ấy, do người bạn trai kia nhậu suốt ngày, và 1 phần cô ấy không thích phải chăm sóc chồng nhậu nhẹt suốt ngày, nên cô ấy từ chối, trong công ty cô ấy và hàng xóm, mình cũng có hỏi (và dò hỏi từ em gái cô ấy), cô ấy cũng nói có 1-2 người để ý, nhưng cô ấy từ chối hết.

Bản thân mình cũng thế, có cho cô ấy biết rằng trong quá khứ, 1 tháng mình tiếp xúc thân mật 2-3 lần với phụ nữ là bình thường, trong cuộc sống thường ngày mình cũng thể hiện rõ các tính xấu thường này, và mình cũng cho cô ấy biết là tình cảm mình dành cho cô ấy, rất ít và rất nhỏ so với tình yêu cô ấy dành cho mình.

Bản thân mình đã đoạn tuyệt với rượu, đoạn tuyệt cờ bạc, bỏ thuốc lá, bỏ thói xấu la cà lang thang như ngày xưa, nhưng chỉ còn tính mê phụ nữ (rất kín đáo, hầu như gia đình và bạn thân không ai biết), nhưng từ khi gặp cô ấy mình cũng bỏ dần được phần nào tính mê phụ nữ. Chỉ ngại 1 điều là không biết có thể bỏ hẳn được không. Chỉ lo là nếu lấy vợ mà còn chưa suy nghĩ thấu đáo về phụ nữ và còn lăng tăng, chỉ sợ không dồn được tâm trí để xây dựng hạnh phúc gia đình.

Mình đã nghĩ vấn đề này hơn 3 tháng nay, nếu không dứt được cái ý nghĩ lăng tăng, có lẽ mình sẽ để cô ấy đi tìm hạnh phúc của riêng mình.

Thanks comment rất ý nghĩa của bạn.
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tranquynhthanh Xem bài viết
    Cưới vợ mà cân đong đo đếm như bác này thì mua cân tiểu ly về cân đi cho nó nhanh, khỏi phải lên diễn đàn lăn tăn lấy ý kiến của mọi người!
    Mình cảm thấy có nhiều cách nhìn nhận của những người từng có gia đình, hoặc từng cảm nhận được hoàn cảnh này sẽ tốt hơn.

Do riêng bản thân mình nghĩ 1 phần sự chia ly của hôn nhân là quyết định quá vội vã và chưa suy nghĩ thấu đáo việc kết hôn.
    2 năm trước khi gặp khủng hoảng trong tình cảm, mình được 1 số nhà tâm lý, và 1 số người thành đạt và thành công trong hôn nhân tư vấn, là trước khi lấy vợ nên quen nhiều người, mục đích để chọn 1 người, vì nếu không quen nhiều, không có nhiều sự lựa chọn, thì làm sao có sự so sánh, làm sao phát hiện, đánh giá và trân trọng được người phụ nữ tốt.
    Giống như nếu 1 người phụ nữ mà quan niệm xã hội cho là khuôn mặt xấu đến nỗi chưa được ai để ý, nếu để cô ấy đến 1 nơi có 1 tỷ người đàn ông, và chỉ có 2-3 người phụ nữ, đương nhiên người phụ nữ ấy, có thể được đánh giá cực kỳ cao, vì ở 1 xã hội ý có sự so sánh và lựa chọn hơn, đương nhiên giá trị sẽ được tăng thêm.

Nếu cân tiểu ly có thẻ cân được lòng người, và cân được hạnh phúc trong tương lai, thì mình nghĩ cân tiểu ly sẽ là vật dụng đáng trân trọng và đáng giá nhất trong cuộc sống.
    • 450 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Em nghĩ bác nên xa nhau 1 thời gian đi, đừng gặp cô ấy nữa, để bác tự cảm nhận khi xa cô ấy bác có thương nhớ gì ko? Bác tự kiểm lại lòng mình. Nếu mà không có vấn đề gì thì em nghĩ là bác nên để cô ấy đi tìm hạnh phúc. Biết đâu khi xa nhau bác mới cảm thấy yêu, như vậy thì bác quay lại vẫn được mà.
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuongronglinh Xem bài viết
    Em nghĩ bác nên xa nhau 1 thời gian đi, đừng gặp cô ấy nữa, để bác tự cảm nhận khi xa cô ấy bác có thương nhớ gì ko? Bác tự kiểm lại lòng mình. Nếu mà không có vấn đề gì thì em nghĩ là bác nên để cô ấy đi tìm hạnh phúc. Biết đâu khi xa nhau bác mới cảm thấy yêu, như vậy thì bác quay lại vẫn được mà.
    Mình cũng đã áp dụng như vậy, thỏa thuận 1 tháng mới gặp 1 lần, hạn chế liên lạc điện thoại, và cảm giác của mình là chỉ giống như bạn chơi thân chia sẻ tâm sự với nhau, hỗ trợ nhau, dù ở gần, hay xa nhau, mình cũng có cảm nghĩ như vậy, chứ mình không có cảm giác tình yêu.

Trong những lần gặp, mình cũng quan tâm cô ấy 1 cách rất tương đối, không quá sâu nặng, nhưng những lần mình gợi ý bóng gió chia tay, cô ấy lại khóc rất nhiều, bỏ ăn, những lúc như vậy mình cũng có cảm giác muốn rơi nước mắt. Lúc ấy mình lại nghĩ đến 1 phần trong số những người cha người mẹ, ông bà nội, ông bà nội, khi xưa họ lấy nhau, chắc đâu cần tình yêu để thúc đẩy, vì thời của họ là cha mẹ đặt đâu con ngồi đó, là mai mối.

Kênh VNN từng phát sống 1 chuyện đề, là tại sao cuộc sống hiện đại, có nhiều sự lựa chọn hơn, nhưng hạnh phúc không có gì gọi là bền vững hơn nếu so sánh chung chung với thế hệ trước.
    • 271 Bài viết

• 497 Được cảm ơn

Bác này ko iu nhưng cứ giữ riệt vậy, tha cho người ta đi chớ! Phụ nữ họ cũng có tự trọng, bác đừng nói ko quý chị í nhé! mà vì quý thì buông tha người ta ra, giúp chị í bằng cách đừng cho chị í có cơ hội gặp gỡ, chăm sóc bác nữa. Xa mặt cách lòng, rồi chị í sẽ lấy lại đc quân bình thôi. Còn bác trong thời gian ấy cũng thẩm định được tình cảm thật của mình. Nếu có yêu thì bác hãy đi tìm chị í! Chúc bác và cả chị í hạnh phúc với sự lựa chọn của mình! :Angel:
    • 450 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Bác chỉ đang thương hại cô ấy thôi, tội cô ấy nhỉ, Nhưng nếu em là cô ấy, em mong bác cứ dứt khoát ạ. Trong tình yêu không có sự thương hại bác ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 139 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Riêng bản thân mình, mình sợ mình vô trách nhiệm như người bạn thân trên, và do tính mình còn ham vui, nên mình chưa muốn lấy vợ, vì nghĩ là nếu lấy có thể sẽ chưa toàn tâm toàn ý dành cho vợ mình.
    bác có câu trả lời rồi còn gì:Smiling: Ko muốn lấy thì thôi mà bác, lăn tăn làm gì...
    Em thấy bác có vẻ đang tiếc, sợ người phù hợp với mình mà mình ko lấy, nhỡ sau này ko gặp ai thì gay... Thôi, cho chị ấy đi lấy chồng khác đi bác nhé
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

bác có câu trả lời rồi còn gì:Smiling: Ko muốn lấy thì thôi mà bác, lăn tăn làm gì...
    Em thấy bác có vẻ đang tiếc, sợ người phù hợp với mình mà mình ko lấy, nhỡ sau này ko gặp ai thì gay... Thôi, cho chị ấy đi lấy chồng khác đi bác nhé
    Uh, bạn suy nghĩ đúng đấy, sợ đã gặp mẫu người phụ nữ lý tưởng nhưng không lấy, còn sau này dù có yêu có lấy người khác, nhưng chưa chắc đảm bảo được sự lâu bền trong hôn nhân với người mới đó, vì khi yêu sẽ bỏ qua tính xấu, khi sống chung, tình yêu bớt đi rồi lại bị tính xấu ảnh hưởng đến cuộc sống, có khi là sự chịu đựng lẫn nhau.

Theo như các comment và việc còn lăn tăn trong suy nghĩ, có lẽ cần phải xa nhau 1-2 năm để cả 2 bình tĩnh và nhìn nhận vấn đề 1 cách đúng đắn hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 139 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

có lẽ cần phải xa nhau 1-2 năm để cả 2 bình tĩnh và nhìn nhận vấn đề 1 cách đúng đắn hơn.
    Ôi bác ơi, chị ấy yêu bác thế thì bác kêu 5 năm người ta cũng chờ chứ đừng nói 1 - 2 năm. Sau thời gian đó, bác lấy người ta thì ko sao, nhỡ bác gặp ai đó oki hơn, bỏ chị ấy thì tội lắm bác ạ, con gái có thì... Em nghĩ "tiền bạc phân minh, ái tình dứt khoát" bác đừng có nhây nhưa thế ạ...
    • Chờ kích hoạt
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Ôi bác ơi, chị ấy yêu bác thế thì bác kêu 5 năm người ta cũng chờ chứ đừng nói 1 - 2 năm. Sau thời gian đó, bác lấy người ta thì ko sao, nhỡ bác gặp ai đó oki hơn, bỏ chị ấy thì tội lắm bác ạ, con gái có thì... Em nghĩ "tiền bạc phân minh, ái tình dứt khoát" bác đừng có nhây nhưa thế ạ...

Có 1 đoạn đối thoại mình từng nói với cô ấy (đã thử dùng cách nói nhẹ nhàng nhất để tránh tổn thương):

Em "Anh có yêu em thật không?" (tỏ vẻ nghi ngờ, chắc có thể cảm nhận được mình chưa thật sự yêu cô ấy)
    Anh "Để khi nào khác trả lời được không?" (muốn tránh né, không muốn từ chối thẳng, không muốn lừa gạt bằng cách nhận lời)
    Em "Nếu thật sự yêu sao anh còn suy nghĩ, có phải anh không yêu em không?" (cảm nhận được tình yêu của anh dành cho em không chắc chắn)
    Anh "Bây giờ mình tạm thời đừng gặp nhau 1 thời gian, để anh suy nghĩ thêm. Còn em, trong lúc không gặp anh, anh không ràng buột gì ở em, em có thể sống theo cách em muốn, có thể lựa chọn và gặp người nào em cảm thấy thích"
    Em "Anh muốn chia tay đúng không? Nếu vậy thì đừng gặp nhau nữa"
    Anh "Uh, vậy thì chúng ta chia tay theo như ý của em và anh"

Vài ngày sau, thì gặp cô ấy đứng ở gần nhà chờ.

Chắc có lẽ cần dứt khoát hơn để cả 2 có con đường lựa chọn như mong muốn.:Sick:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Haiz dà, chẳng phải phụ nữ mà cả con trai đang yêu nếu gặp xử sự như bác thì vẫn cứ hy vọng mà chờ đợi,

Theo em bác nên đi xem bói,hoặc tung đồng xu: yes/ No cho nó nhanh chuyện,
    tham khảo thêm làm gì mệt lắm, bác tự quyết được mà
    - còn hạnh phúc là do mình, chứ cứ đếm cua trong lỗ lo mai sau, bác có lo được việc nếu bác lấy ng hợp lắm rồi , ngộ nhỡ tai nạn lăn đùng ra thì sao?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3