TIN TÀI TRỢ.

Có nên làm giấy xác nhận tài sản riêng khi mua nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.98K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 28 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motdoita Xem bài viết
    Ôi, tớ là tớ chịu bạn rồi đấy, cho tớ hỏi bạn nhé, giấy xác nhận tài sản riêng như thế nào là hợp pháp? (là tờ giấy thế nào mà sở TNMT họ chấp nhận?) thấy bạn am hiểu luật quá, nên mình mạo muội hỏi bạn.
    Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có thể phân chia tài sản riêng để tránh rắc rối về sau.
    Điều 29 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau:
    “1. Khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thỏa thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.
    2. Việc chia tài sản chung của vợ chồng nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ về tài sản không được pháp luật công nhận.”

Vợ, chồng có thể làm biên bản thỏa thuận về việc chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân. Tuy nhiên việc phân chia này phải có công chứng (không phải là chứng thực).
    Ví dụ như chồng ra làm kinh doanh riêng, nếu có thua lỗ, bị phá sản thì tài sản đã phân chia là tài sản riêng của vợ. Pháp luật cũng không xử lý được. Quyền sở hữu quyền sử dụng đất cũng tài sản.
    Đối với việc cấp và chứng nhận quyền sử dụng đất (Quyền sở hữu nhà) Không phải Sở TNMT chấp nhận mà là phòng Đăng ký quyền sử dụng đất ở quận, huyện giải quyết. Nhưng việc này không cần đến Phòng Đăng ký quyền sử dụng đất thuộc UBND cấp Quận, huyện mà chỉ là biên bản thỏa thuận giữa các bên có công chứng, khi có vấn đề thì chìa ra thôi. (Nội dung: Chúng thôi thống nhất phân chia tài sản như sau: Quyền sử dụng đất và sở hữu nhà (Lô, căn theo giấy chứng nhận ...)thuộc về vợ tôi là Nguyễn Thị B). Đôi điều bàn cùng bạn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 27 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietnamasia Xem bài viết
    Cái băn khoăn của bạn cũng là băn khoăn của một số người bây giờ. Tình cảm phân minh, ái tình dứt khoát. Đúng trong rất nhiều trường hợp. Nhưng là vợ chồng, nếu đang yên ấm mang vấn đề này ra là cả một vấn đề.

Số tiền bỏ ra mua nhà là rất lớn, nhiều bạn tư vấn là nhà mang tên bố mẹ bạn rồi làm thủ tục tặng cho. Sai lầm nối tiếp sai lầm, vì tài sản tặng cho trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là tài sản chung của vợ chồng. Kể cả căn nhà đó mang tên Vợ, khi ly hôn vẫn chia đôi.

Rạch ròi nhất vẫn là lập biên bản thỏa thuận về việc phân chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân.

Cuộc sống không ai lường trước được điều gì cả, giờ ly hôn đầy ra đấy. Nên chăng để bảo toàn tình trạng hôn nhân, bảo toàn tài sản. Bạn bàn với chồng, lấy ngôi nhà mang tên con bạn đi. Khi đó, có ly hôn, chẳng ai động được vào. Vừa trọn vẹn đôi bên. Nếu có ly hôn, Tòa giao cho người nào nuôi dưỡng thì người đó tạm thời quản lý khối tài sản đó cho con khi con đủ tuổi trưởng thành.
    Bạn này nhầm rồi, tài sản được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân vẫn được xem là tài sản riêng, trừ trường hợp người được tặng muốn nhập vào tài sản chung. Xem lại luật HN-GĐ nhé.
    • 28 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieunguyentu Xem bài viết
    Bạn này nhầm rồi, tài sản được tặng cho trong thời kỳ hôn nhân vẫn được xem là tài sản riêng, trừ trường hợp người được tặng muốn nhập vào tài sản chung. Xem lại luật HN-GĐ nhé.
    Căn cứ khoản 1 điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, tài sản có được từ việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, hoa lợi lợi tức phát sinh từ việc chia tài sản chung đó; đồ dùng, tư trang cá nhân.”

Trường hợp nếu tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân mà không thuộc trường hợp tài sản riêng quy định tại điều 32 nêu trên thì được coi đây là tài sản chung của vợ chồng kể cả 1 người đứng tên.

Căn cứ mục 3 nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 có quy định: “Để bảo vệ quyền lợi chính đáng của các bên, trong trường hợp tài sản do vợ, chồng có được trong thời kỳ hôn nhân mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận quyền sở hữu chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng, nếu không có tranh chấp thì đó là tài sản chung của vợ chồng; nếu có tranh chấp là tài sản riêng thì người có tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải chứng minh được tài sản này do được thừa kế riêng, được tặng riêng trong thời kỳ hôn nhân hoặc tài sản này có được từ nguồn tài sản riêng quy định tại khoản 1 Điều 32 luật hôn nhân và gia đình.

Một phần tôi nhầm, cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Tuy nhiên việc tặng cho đối với trường hợp này phải hết sức thận trọng.
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái băn khoăn của bạn cũng là băn khoăn của một số người bây giờ. Tình cảm phân minh, ái tình dứt khoát. Đúng trong rất nhiều trường hợp. Nhưng là vợ chồng, nếu đang yên ấm mang vấn đề này ra là cả một vấn đề.

Số tiền bỏ ra mua nhà là rất lớn, nhiều bạn tư vấn là nhà mang tên bố mẹ bạn rồi làm thủ tục tặng cho. Sai lầm nối tiếp sai lầm, vì tài sản tặng cho trong thời kỳ hôn nhân đương nhiên là tài sản chung của vợ chồng. Kể cả căn nhà đó mang tên Vợ, khi ly hôn vẫn chia đôi.

Rạch ròi nhất vẫn là lập biên bản thỏa thuận về việc phân chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân.

Cuộc sống không ai lường trước được điều gì cả, giờ ly hôn đầy ra đấy. Nên chăng để bảo toàn tình trạng hôn nhân, bảo toàn tài sản. Bạn bàn với chồng, lấy ngôi nhà mang tên con bạn đi. Khi đó, có ly hôn, chẳng ai động được vào. Vừa trọn vẹn đôi bên. Nếu có ly hôn, Tòa giao cho người nào nuôi dưỡng thì người đó tạm thời quản lý khối tài sản đó cho con khi con đủ tuổi trưởng thành.

Tài sản cho tặng trong hôn nhân tất nhiên phải hiểu ở đây là tặng riêng chứ bố mẹ cho cả 2 con đứng tên thì nói làm gì nữa bạn.
    • 725 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Microthin Xem bài viết
    Xác nhận tài sản trước hôn nhân là việc làm tỉnh táo sáng suốt nên làm.
    Nếu bạn theo Công giáo, khi kết hôn phải hứa trước cha xứ, rằng sẽ chung thủy với nhau trọn đời "until death do us part" thì chằng cần xác nhận tài sản làm gì, vì đã xác định ở với nhau trọn đời.
    Còn cuộc sống hiện đại đề cao luật pháp, việc đăng ký kết hôn chỉ là một thủ tục hành chính đơn thuần, đi kèm thủ tục ly hôn cũng khá đơn giản.
    Cuộc sống luôn vận động, chúng ta cũng nên thay đổi theo nó, chứ đừng giữ nếp nghĩ xưa cũ mà chuốc thiệt vào thân.
    Đôi dòng tâm sự.
    Dạ. Nhưng lý trí vẫn chưa thắng được những nếp cũ chị ạ. có lẽ em vẫn là cô gái mong giữ được những nếp xưa. Sự tin tưởng lẫn nhau là nền tảng của hạnh phúc gia đình.
    • 458 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Căn cứ khoản 1 điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình quy định: “Vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân, tài sản có được từ việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân, hoa lợi lợi tức phát sinh từ việc chia tài sản chung đó; đồ dùng, tư trang cá nhân.”

Trường hợp nếu tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân mà không thuộc trường hợp tài sản riêng quy định tại điều 32 nêu trên thì được coi đây là tài sản chung của vợ chồng kể cả 1 người đứng tên.

Căn cứ mục 3 nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000 có quy định: “Để bảo vệ quyền lợi chính đáng của các bên, trong trường hợp tài sản do vợ, chồng có được trong thời kỳ hôn nhân mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, nhưng trong giấy chứng nhận quyền sở hữu chỉ ghi tên của vợ hoặc chồng, nếu không có tranh chấp thì đó là tài sản chung của vợ chồng; nếu có tranh chấp là tài sản riêng thì người có tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải chứng minh được tài sản này do được thừa kế riêng, được tặng riêng trong thời kỳ hôn nhân hoặc tài sản này có được từ nguồn tài sản riêng quy định tại khoản 1 Điều 32 luật hôn nhân và gia đình.

Một phần tôi nhầm, cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Tuy nhiên việc tặng cho đối với trường hợp này phải hết sức thận trọng.
    bạn đọc nhiều, nhưng lại chưa có kinh nghiệm thực tế, nên nhầm là chuyện bình thường. Luật là 1 nhẽ, nhưng nghị định mới là cái thực tiễn.
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi salemtim25 Xem bài viết
    Dạ. Nhưng lý trí vẫn chưa thắng được những nếp cũ chị ạ. có lẽ em vẫn là cô gái mong giữ được những nếp xưa. Sự tin tưởng lẫn nhau là nền tảng của hạnh phúc gia đình.

Cứ sống như mình muốn, có điều gương tày liếp đầy ra rồi, sau có gì tay trắng nuôi con cấm được trách móc ai, thế thôi phải không bạn.
    • 626 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc xác nhận tài sản riêng trong hôn nhân sẽ phổ biến khi xã hội phát triển, chủ TOP có ý nghĩ như vậy là rất thông thường, ở nước ngoài chắc điều này đơn giản, nhưng ở VN nó liên quan đến đạo lý, tình người..v..v.Bố mẹ ruột bạn có thể đứng tên mua BĐS và sau đó làm thủ tục cho tặng riêng bạn, làm như thế bạn hài hòa được các mối quan hệ.( Lưu ý thủ tục cho tăng từ bố mẹ ruột cho con không mất thuế thu nhập cá nhân, chỉ mất thuế trước bạ khoảng 0.5% ).

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 19 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieunguyentu Xem bài viết
    Giải pháp của mình thế này nhé: bạn vay 1/3 số tiền và sau này cũng dùng thu nhập của bạn để trả, đừng yêu cầu chồng phải làm việc đó (vì đàng nào thu nhập của bạn cũng cao hơn). Nhờ mẹ đẻ bạn đứng tên. Ngay sau khi ra sổ hồng tên mẹ bạn, thì bạn làm ngay hợp đồng cho tặng, nêu rõ mẹ bạn cho tặng bạn căn nhà này và là cho riêng, với điều kiện không được nhập vào tài sản chung của vợ chồng bạn. Theo luật thì nó sẽ được coi là tài sản riêng khi bạn ly hôn. Kể cả không ly hôn, bạn vẫn có toàn quyền quyết định căn nhà bạn đã mua bằng công sức của mình. Giải thích rõ cho chồng bạn hiểu, bạn phải bảo vệ các con vì không ai chắc được ngày mai. Nếu chồng bạn sống tử tế thì chẳng có gì mà tự ái. Làm chồng, đã không lo được cho vợ con đầy đủ, cũng đừng nghĩ đến chuyện chia hưởng những gì mình không làm ra, đó mới là người có tự trọng. Nên nhớ nếu không làm vậy, căn nhà sẽ được coi là tài sản chung của vợ chồng bạn, chẳng may chồng bạn lăn ra chết, bố mẹ chồng (cùng với con của bạn) có quyền thừa kế một nửa căn nhà ấy, dù cho nó đươc làm ra bằng mồ hôi nước mắt của một mình bạn. Nếu họ đòi quyền thừa kế, bạn sẽ phải bán nhà mà chia tiền cho họ. Không có chuyện gì là không thể xảy ra cả.
    Bạn lo như thế, không hề thừa!
    Vote cho bạn này
    • 458 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangTrang1976 Xem bài viết
    Việc xác nhận tài sản riêng trong hôn nhân sẽ phổ biến khi xã hội phát triển, chủ TOP có ý nghĩ như vậy là rất thông thường, ở nước ngoài chắc điều này đơn giản, nhưng ở VN nó liên quan đến đạo lý, tình người..v..v.Bố mẹ ruột bạn có thể đứng tên mua BĐS và sau đó làm thủ tục cho tặng riêng bạn, làm như thế bạn hài hòa được các mối quan hệ.( Lưu ý thủ tục cho tăng từ bố mẹ ruột cho con không mất thuế thu nhập cá nhân, chỉ mất thuế trước bạ khoảng 0.5% ).
    mình mà như chủ top, khoan nói bàn với chồng chuyện j cả, cân nhắc rồi mình đi vay 1/3, rồi bảo bố mẹ đứng tên hộ, rồi sau khi sổ đỏ sang tên, mà thậm chi cũng có thể không cần, chỉ cần có hợp đồng mua bán, là lại nhờ đúng thằng công chứng áy, chứng nhận cho cái hợp đồng cho tặng của ba mẹ cho con gái. Với chừng ấy hồ sơ (tất nhiên là cả hộ khẩu, CMT, đơn....) bạn đi làm sổ đỏ sang tên cho bố mẹ, rồi lại từ bố mẹ sang cho mình. Đến khi cầm sổ đỏ về rồi, thì cất đi, chỉ cần về bảo chồng: ông bà ngoại cho cái nhà, mình đến ở đê...thế là cứ đến ở là xong. Chồng chả cần biết gì cả, thậm chí thỉnh thoảng còn bòn rút ít tiền của chồng vào trả nợ cũng chả sao cả (vì chồng cũng hưởng benefit từ ngôi nhà mà)...ko biết là ko có...sao cả, phải không nào???
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 66 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

theo mình thì có nên đó mẹ nó à, cái gì cũng rõ ràng là tốt nhất
    • 69 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

còn 1 cách này nữa:

Ko lập gia đình, thụ tinh nhân tạo(tìm man nào khỏe và smart). nhà đứng tên mình chính chủ chả lo thằng nào.

thuê 1 vài thằng to khỏe hàng ngày hầu hạ, 2 -3 thằng thay nhau(cùng 1 lúc cũng đc), chán thì đá đít.

Ko phải Lo nghĩ chuyện mất tiền, trẻ lâu,vui vẻ mà vẫn đc thỏa mãn. cặp vài thằng già nữa, bòn rút tiền của nó mua thêm nhà và cho con mình đi du học.

ok mọi bề
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 49 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau7984 Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái.

Hôm nay em có vấn đề này nhờ các mẹ tư vấn giúp, em cũng hỏi ý kiến nhiều người nhưng cảm thấy vẫn còn áy náy quá. VC em kết hôn đc gần 2 năm, chưa có con và đang làm thủ tục mua nhà. Số là hơn 2/3 tiền mua nhà là của em và của nhà em cho, tiền đó là em đi làm bao năm tiết kiệm đc (chủ yếu là trc khi cưới), sau khi cưới thì lương chồng em đưa em 1 phần trả tiền thuê nhà và phụ một ít các chi phí khác, còn lại em lấy tiền lương em ra, túm lại chi phí sinh hoạt nhà cửa gần như chia đôi. Em lại ko vướng bận gì bên gia đình em, còn chồng thì thi thoảng có phụ bên nhà anh ấy, 2 đứa sống cũng khá thoải mái. Nhưng mua nhà thì phải vay thêm 1/3 số tiền mới đủ. Tức là 2/3 là tiền của em và nhà em cho, còn 1/3 là đi vay mượn người thân, bạn bè 2 bên, 2 đứa mỗi đứa vay đc 1 nửa. Như vậy phần tiền của em trong căn nhà là khá nhiều.

Ko phải chồng em có gì khuất tất nhưng dạo gần đây đọc nhiều bài chồng ngoại tình quá em sợ. Khi người ta đã phản bội rồi thì còn nghĩ gì cho mình nữa, nhất là khi có con cái vào. Vì thế em muốn làm cái xác nhận tài sản riêng của em trong giá trị ngôi nhà. nhưng VC đang yên lành tự dưng làm vậy em thấy khó nghĩ quá. em cũng đặt vấn đề sơ qua với chồng và nói rằng đấy là em nghĩ cho con chứ ko phải cho em, nhưng em đoán là anh ấy vẫn thấy tự ái. em hỏi ý kiến vài người thì nhiều người nói ko nên vì đã là VC thì của là của chung. Nhưng dù sao đấy cũng là công sức em vất vả bao năm, sau này có gì xảy ra em sao đành lòng đc. Ko biết em có suy nghĩ ích kỷ quá ko. Giờ cũng phải chờ 1 năm sau có giấy tờ nhà đầy đủ mới làm xác nhận đc. Nhờ các chị tư vấn giúp em có nên quyết tâm làm vụ này hay ko nhé. Em ko muốn vì nó mà tình cảm VC sứt mẻ, chồng em có tính tự ái hơi cao mà.

Cám ơn các mẹ trước.
    Theo em nghĩ, cái này cũng còn tùy vào nữa chị à. Nếu vợ chồng hiểu được tính nết và cả hai cùng yêu thương nhau thì ai đứng tên ngôi nhà cũng được thôi. Còn chuyện ngoại tình thì đâu phải ai cũng ngoại tình đâu phải không chị. Theo em nghĩ chuyện ngôi nhà cứ để cho anh ấy đứng tên cũng được thôi, vì pháp luật cũng quy định rồi, khi hai vợ chông ly dị thì phần tài sản sẽ được chia làm đôi nên chị chỉ bị mất một phần đó thôi, chứ chưa mất hết đâu. Với lại nếu chị làm giấy chia như vậy thì tình cảm vợ chồng sẽ bị giảm đi rất nhiều và ông xã nhà chị cũng cảm thấy vợ mình không tin tưởng mình lắm. Mọi quyết định thuộc về chị, em chỉ nghĩ thế thôi.
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5