TIN TÀI TRỢ.

Có nên làm giấy xác nhận tài sản riêng khi mua nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.99K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình có 1 hy vọng.

Tất cả các bạn nữ trong topic này, đều có ox ăn nên làm ra mua nhà,xe hơi...và khi ấy a ấy đứng tên riêng,đi du lịch 1 mình bằng tiền cũng riêng lun.

papa các bạn mình hy vọng các bác cũng có vài cái nhà đứng tên riêng,cho mama các bạn đứng ngoài not.

hy vọng các anh ấy,các bác ấy cẩn thận. đàn bà giờ tráo trở ngoại tình lật lọng rất nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 474 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vest54khamthien Xem bài viết
    Mình có 1 hy vọng.

Tất cả các bạn nữ trong topic này, đều có ox ăn nên làm ra mua nhà,xe hơi...và khi ấy a ấy đứng tên riêng,đi du lịch 1 mình bằng tiền cũng riêng lun.

papa các bạn mình hy vọng các bác cũng có vài cái nhà đứng tên riêng,cho mama các bạn đứng ngoài not.

hy vọng các anh ấy,các bác ấy cẩn thận. đàn bà giờ tráo trở ngoại tình lật lọng rất nhiều.
    bạn ơi bạn nên đứng ở góc độ 1 người mẹ để nhìn nhận vấn đề. Mình thấy hầu như chỉ có đàn ông ko nuôi con mà vẫn tranh giành của cải thôi, còn người mẹ nhận nuôi con thì vẫn có quyền giành lấy tài sản dù ko phải mình làm ra chứ, đó là vì con mà. Như mẹ mình ấy, dù nuôi hết con nhưng vẫn ko thèm giành tài sản làm gì, cũng ko đòi hỏi cấp dưỡng vì có đòi cũng ko đc đưa. Gia đình mình đã như vậy thì có lý do gì mình phải tin đàn ông chứ.
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau7984 Xem bài viết
    bạn ơi bạn nên đứng ở góc độ 1 người mẹ để nhìn nhận vấn đề. Mình thấy hầu như chỉ có đàn ông ko nuôi con mà vẫn tranh giành của cải thôi, còn người mẹ nhận nuôi con thì vẫn có quyền giành lấy tài sản dù ko phải mình làm ra chứ, đó là vì con mà. Như mẹ mình ấy, dù nuôi hết con nhưng vẫn ko thèm giành tài sản làm gì, cũng ko đòi hỏi cấp dưỡng vì có đòi cũng ko đc đưa. Gia đình mình đã như vậy thì có lý do gì mình phải tin đàn ông chứ.
    bạn ơi bạn nên đứng ở góc độ 1 người cha để nhìn nhận vấn đề
    Đàn bà đào mỏ thì nhiều,làm phò vì tiền cũng nhiều lừa tình lấy tiền cũng nhiều hơn hẳn đàn ong, đàn ong vì phụ nữ mà hy sinh cả giang san, chu cấp cho vợ hay người yêu khuynh gia bại sản vì phụ nữ luon chiếm sl áp đảo.

sự ngờ nghệch,song bằng lí trí,thực dụng thì thua xa phụ nữ.

Nếu nói đến con ,nghĩ đến con,lo cho con sau này chứ gì các bạn. Vậy mua nhà đứng tên con các bạn luon và ngay đi
    • 3 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau7984 Xem bài viết
    Cám ơn các mẹ đã tư vấn. Em vẫn yêu và nghĩ là sẽ tin chồng nhưng cuộc đời bây giờ đổi trắng thay đên nhiều quá nên em nghĩ mình vẫn nên dùng cái đầu lạnh, ko thì chỉ có mình chết trước mà thôi.
    Em xin chị hãy đọc hết đoạn sau đây
    Theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được tặng cho chung trong thời kỳ hôn nhân và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Riêng quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung, nếu có trước khi kết hôn hoặc được thừa kế riêng thì chỉ là tài sản chung khi đôi bên có thỏa thuận. Những tài sản khác có tranh chấp mà các bên không chứng minh được là tài sản riêng thì đó là tài sản chung.

Theo điều 32 Luật Hôn nhân gia đình quy định như sau :
    "Vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân… Vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung".
    Nếu như hai vợ chồng thỏa thuận nhập khối tài sản này thành tài sản chung thi khi hai vợ chồng ly hôn được xem là tài sản chung và chia cho 2 vợ chồng theo pháp luật.
    Còn nếu để đảm bảo tài sản của bạn trong thời kỳ hôn nhân vẫn là tài sản riêng thì bạn làm như sau:
    Hai vợ chồng lập văn bản thỏa thuận tài sản riêng, có cơ quan công chứng chứng nhận. Hồ sơ chứng nhận văn bản thỏa thuận tài sản riêng bao gồm:
    Văn bản thỏa thuận tài sản riêng (theo mẫu Phòng Công chứng),
    Giấy tờ hợp lệ về nhà đất
    Hộ khẩu
    Giấy chứng minh nhân dân
    Giấy chứng nhận kết hôn của hai vợ chồng.

Hoặc bạn có thể yêu cầu chồng làm giấy cam kết, rằng căn nhà mà bạn đứng tên là tài sản riêng của bạn, được mua bằng nguồn tiền riêng của bạn, chồng bạn không có đóng góp công sức, tiền của gì cả và bạn có toàn quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản đó;
    Giấy cam kết này do chồng bạn tự viết, có xác nhận chữ ký tại UBND cấp xã nơi chồng bạn cư trú.
    Tài sản: căn nhà
    Dù chị và anh đóng góp nhìu hay ít , đc cho tặng nhưng trong đang thời kì hôn nhân đều đc tính là TÀI SẢN CHUNG
    Về mặt tình cảm em xin ý kiến ntn : Tại sao đang yên đang làm, lại làm lục đục nhau vì 1 căn nhà, tiền bạc dù nhìu đi chăng nữa nó vẫn chỉ là vật chất, vật ngoài thân. Với lại, đã không TIN TƯỞNG nhau thì sao đi đến HÔN NHÂN ?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,900 Bài viết

• 12,485 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    ở đây có một số bạn trẻ trâu biết chưa tới mà chém quá đà, lạnh quá. Chủ top chả việc j phải bận tâm, các bạn ấy sống trong lý tưởng của Voz nên các bạn ấy chết với cái lý tưởng ấy, bước tiếp thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 332 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

@ chủ top và các bạn: thế giả sử nếu người chồng ko chịu ký vào giấy từ chối tài sản thì sao? tất cả lại về "mo", đúng ko? cái này là thực tế nhé, vì lúc đã bóc tách tiền anh tiền tôi, rồi đề nghị ký cá cái thứ giấy ko dễ chịu chút nào ấy, lúc đó, cái máu tham sân si trong con người nổi lên, bất kể đàn ông hay đàn bà, bất kể lúc bình thường cũng yêu nhau tha thiết lắm,..., thì chưa chắc các mẹ đã đạt mục đich đâu nha
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Giải pháp của mình thế này nhé: bạn vay 1/3 số tiền và sau này cũng dùng thu nhập của bạn để trả, đừng yêu cầu chồng phải làm việc đó (vì đàng nào thu nhập của bạn cũng cao hơn). Nhờ mẹ đẻ bạn đứng tên. Ngay sau khi ra sổ hồng tên mẹ bạn, thì bạn làm ngay hợp đồng cho tặng, nêu rõ mẹ bạn cho tặng bạn căn nhà này và là cho riêng, với điều kiện không được nhập vào tài sản chung của vợ chồng bạn. Theo luật thì nó sẽ được coi là tài sản riêng khi bạn ly hôn. Kể cả không ly hôn, bạn vẫn có toàn quyền quyết định căn nhà bạn đã mua bằng công sức của mình. Giải thích rõ cho chồng bạn hiểu, bạn phải bảo vệ các con vì không ai chắc được ngày mai. Nếu chồng bạn sống tử tế thì chẳng có gì mà tự ái. Làm chồng, đã không lo được cho vợ con đầy đủ, cũng đừng nghĩ đến chuyện chia hưởng những gì mình không làm ra, đó mới là người có tự trọng. Nên nhớ nếu không làm vậy, căn nhà sẽ được coi là tài sản chung của vợ chồng bạn, chẳng may chồng bạn lăn ra chết, bố mẹ chồng (cùng với con của bạn) có quyền thừa kế một nửa căn nhà ấy, dù cho nó đươc làm ra bằng mồ hôi nước mắt của một mình bạn. Nếu họ đòi quyền thừa kế, bạn sẽ phải bán nhà mà chia tiền cho họ. Không có chuyện gì là không thể xảy ra cả.
    Bạn lo như thế, không hề thừa!
    • 27 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caubekhotinh Xem bài viết
    Em xin chị hãy đọc hết đoạn sau đây

Tài sản: căn nhà
    Dù chị và anh đóng góp nhìu hay ít , đc cho tặng nhưng trong đang thời kì hôn nhân đều đc tính là TÀI SẢN CHUNG
    Về mặt tình cảm em xin ý kiến ntn : Tại sao đang yên đang làm, lại làm lục đục nhau vì 1 căn nhà, tiền bạc dù nhìu đi chăng nữa nó vẫn chỉ là vật chất, vật ngoài thân. Với lại, đã không TIN TƯỞNG nhau thì sao đi đến HÔN NHÂN ?
    Bạn này nói sai: tài sản được cho tặng trong thời kỳ hôn nhân vẫn có thể được xem là tài sản riêng, nếu người được cho tặng không đồng ý nhập vào tài sản chung.

Bạn có lẽ hơi thiếu kinh nghiệm sống. Tình cảm không phải là cái gì vĩnh viễn không thay đổi. Đứng trước một khối tài sản tương đối, con người ta sẽ bộc lộ bản chất thật của mình, hầu hết là tham lam. Rất hiếm người giữ vững được tư cách và rất hiếm cuộc chia tay nào mà không trầy trật về tài sản. Tiền bạc phân minh, ái tình dứt khoát sẽ tránh cho ta nhiều thảm họa.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,900 Bài viết

• 12,485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuhaicon Xem bài viết
    @ chủ top và các bạn: thế giả sử nếu người chồng ko chịu ký vào giấy từ chối tài sản thì sao? tất cả lại về "mo", đúng ko? cái này là thực tế nhé, vì lúc đã bóc tách tiền anh tiền tôi, rồi đề nghị ký cá cái thứ giấy ko dễ chịu chút nào ấy, lúc đó, cái máu tham sân si trong con người nổi lên, bất kể đàn ông hay đàn bà, bất kể lúc bình thường cũng yêu nhau tha thiết lắm,..., thì chưa chắc các mẹ đã đạt mục đich đâu nha
    đúng rồi, vậy mới khuyên mẹ ấy là để ông bà đứng tên, khi ra sổ đỏ tên ông bà thì làm cho tặng, lằng nhằng hơn, mất nhiều tiền hơn chút, nhưng đổi lại...ko phải cho chồng biết. Cái gì chả có giá của nó, nhỉ?
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi motdoita Xem bài viết
    đúng rồi, vậy mới khuyên mẹ ấy là để ông bà đứng tên, khi ra sổ đỏ tên ông bà thì làm cho tặng, lằng nhằng hơn, mất nhiều tiền hơn chút, nhưng đổi lại...ko phải cho chồng biết. Cái gì chả có giá của nó, nhỉ?
    Chuẩn!!!!!!!!!!!!!!

Cái gì chả có giá của nó hết
    • 332 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

hị hị, nhưng tớ đố mẹ nào làm được cái việc là giấu kín tuyệt đối với chồng chuyện mình mua nhà mua cửa, lại còn trong tình trạng thiếu tiền nữa chứ, hihi, nếu làm được việc đó thì quá cao thủ rồi, nên người "giỏi" sẽ có "quà" là đương nhiên , còn tớ thì chịu, mua được cái đồ bé tẹo còn khoe toáng cả lên nữa là mua cả cái nhà

tiện đây, chia sẻ chút suy nghĩ cá nhân tẹo. Tớ nghĩa là đã lấy nhau rồi, xác định là vợ là chồng sẽ có lúc này lúc khác, trừ khi bạn nào lấy phải người chồng ko ra gì như cờ bạc, rượu chè, trai gái,... quá thậm tệ thì mới phải tính đường lùi, còn lại thì, cố gắng bỏ qua được cái tham sân si, ích kỷ cố hữu trong mỗi con người, các bạn sẽ được nhiều hơn là mất đấy. Đôi khi tớ nghĩ thế này, ông trời đã sắp đặt hết rồi, người nhanh nhẹn sẽ ở với người chậm hơn một chút, người thông minh nhưng ẩu thì sẽ ở với người chắc chắn, suy nghĩ...nên nếu mình là phụ nữ, nếu trời cho khả năng kiếm tiền tốt hơn chồng chẳng hạn, thì biết đâu, đó là cái lộc mà mình hưởng thì ngược lại chồng phải gánh, hihi, vì người ta kém tài mình cũng là một thiệt thòi rồi mà, nên chả đi đâu mà thiệt...

tất nhiên cuộc sống muôn hình muôn vẻ, chả nhà nào giống nhà nào để mà áp dụng tuyệt đối chuyện nhà này cho nhà khác, nên liệu cơm gắp mắm thôi, tuy nhiên, tình người và sự chân thành thì là một thước đo chung cho mọi mối quan hệ, theo tớ nghĩ là thế
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,041 Bài viết

• 2,049 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không muốn nói trái ý các bạn gây tranh cãi nên im lặng. Nhân có bạn yeuhaicon nói nên nói theo.

Nói vì chồng không làm ra tiền, cái nhà phần là bố mẹ vợ cho, phần vợ tự trả mà gạt tên chồng ra khỏi sở hữu thì đúng là nghe mất hết cả tình nghĩa. Đã lấy nhau rồi thì chia ngọt sẻ bùi, vợ đề phòng chồng, may thì được chồng rộng lượng, nếu chồng cũng hẹp hòi thì có còn là gia đình nữa không?

Thế gian ai cũng biết câu "của chồng công vợ". Nếu đã thế thì làm giấy xác nhận tài sản 1/2 của ông bà ngoại, 1/2 của vợ chồng đi. Đòi của vợ hết nghe tham hết chỗ nói. Thương con hay không là do tính người chứ không phải do phụ nữ hay đàn ông. Mà tại sao con lại cứ phải có nhà. Haiz..

Nhà mình thậm chí tài sản trước khi cưới cùng gom góp với nhau hết, không phân chia gì cả. Có thế thì mới mua nổi nhà. Sau này mà không sống được với nhau thì cái nhà bán đi chia đôi. Đều không? Thích nữa thời chia 3 cho ai nuôi con được thêm một phần.

Các mẹ sợ chồng tráo trở không chịu công nhận là vợ nuôi con thì cần được phần hơn? Sợ chồng không thương con? Mình không hiểu, nếu lòng tin với chồng, là người thân yêu nhất trong những vấn đề đạo đức cơ bản như thế mà không có, thì lý do gì lại đi làm lễ cưới.

Tóm lại là nghe mất hết cả tình nghĩa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 332 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

mà nhé, tự dưng tớ nghĩ là ko phải vô tình mà luật pháp quy định tài sản sau hôn nhân được chia đôi đâu, có lý do cả đấy . Giả sử các bạn (vợ) giỏi giang kiếm tiền tốt hơn chồng, nếu là buôn bán thì cũng phải thưong trường - chiến trường, nếu là công chức/văn phòng thì cũng phải đầu tư thời gian, công sức, học thêm, làm thêm, tiếp khách... này khác. Thử hỏi lúc đó, ko là chồng các mẹ (ko tính yếu tố ông bà phụ giúp nhé), thì ai vào đây là người chăm sóc con cái, nhà cửa, thậm chí là chỗ dựa tinh thần thôi, để các mẹ yên tâm bay bổng kiếm tiền, hihi. Thế nên có khi phải bổ sung thêm vào câu của ông bà, "của vợ công chồng", cho nó fairplay í, các mẹ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,900 Bài viết

• 12,485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuhaicon Xem bài viết
    mà nhé, tự dưng tớ nghĩ là ko phải vô tình mà luật pháp quy định tài sản sau hôn nhân được chia đôi đâu, có lý do cả đấy . Giả sử các bạn (vợ) giỏi giang kiếm tiền tốt hơn chồng, nếu là buôn bán thì cũng phải thưong trường - chiến trường, nếu là công chức/văn phòng thì cũng phải đầu tư thời gian, công sức, học thêm, làm thêm, tiếp khách... này khác. Thử hỏi lúc đó, ko là chồng các mẹ (ko tính yếu tố ông bà phụ giúp nhé), thì ai vào đây là người chăm sóc con cái, nhà cửa, thậm chí là chỗ dựa tinh thần thôi, để các mẹ yên tâm bay bổng kiếm tiền, hihi. Thế nên có khi phải bổ sung thêm vào câu của ông bà, "của vợ công chồng", cho nó fairplay í, các mẹ nhỉ
    bạn à, của chồng công vợ hay ngược lại đều đúng, mình cũng đồng ý, đồng tiền ai làm ra trong thời kỳ hôn nhân cũng là của chung bất kể đứng trong tài khoản của ai. Nhưng đã là người khác cho, không là công của ai, thì hãy để người cho họ quyết định ai nhận. Trường hợp của mẹ chủ top đây, có chút lắt léo là còn 1/3 là thiếu. Rạch ròi chuyện đứng tên theo tỷ lệ ở các nước phát triển thì được, ở mình thì chưa, vậy phải khéo hơn 1 chút, bởi xét cho cùng, phụ nữ vẫn là những người thua thiệt khi có chuyện xảy ra, vì xã hội thì đi theo luật và lý tính, mà phụ nữ thì lại đi theo cảm tính, nên phần thua thiệt vẫn có nguy cơ cao hơn, phải không nào?
    lý trí 1 chút ở chuyện này, ko có nghĩa là tình cảm bớt đi, các mẹ chả khuyên nhau mãi thế còn gì.
    • 332 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

bạn à, của chồng công vợ hay ngược lại đều đúng, mình cũng đồng ý, đồng tiền ai làm ra trong thời kỳ hôn nhân cũng là của chung bất kể đứng trong tài khoản của ai. Nhưng đã là người khác cho, không là công của ai, thì hãy để người cho họ quyết định ai nhận. Trường hợp của mẹ chủ top đây, có chút lắt léo là còn 1/3 là thiếu. Rạch ròi chuyện đứng tên theo tỷ lệ ở các nước phát triển thì được, ở mình thì chưa, vậy phải khéo hơn 1 chút, bởi xét cho cùng, phụ nữ vẫn là những người thua thiệt khi có chuyện xảy ra, vì xã hội thì đi theo luật và lý tính, mà phụ nữ thì lại đi theo cảm tính, nên phần thua thiệt vẫn có nguy cơ cao hơn, phải không nào?
    lý trí 1 chút ở chuyện này, ko có nghĩa là tình cảm bớt đi, các mẹ chả khuyên nhau mãi thế còn gì.
    vầng, em hoàn toàn đồng ý với bác về quan điểm này, cũng như phạm vi câu chuyện này của bạn chủ top, nếu dứt khoát vẫn muốn sòng phằng tách bạch thì nên làm theo những lời khuyên vô cùng hợp lý của một số bạn, là việc chuyển tên cho mẹ, rồi mẹ lại cho con (bật mí thêm là luật thuế TNCN ko đánh thuế cho việc cho, tặng giữa bố mẹ và con cái hay anh chị em ruột cho nhau, nên bạn chủ top hoàn toàn yên tâm nhé). Nhưng em cũng hơi lo xa một chút này, là thời gian cho - chuyển giữa mẹ và con phải rất nhanh và rõ ràng nhé, vì nhỡ có gì rủi ro thì chả may căn nhà này lại được đem ra chia thêm cho mấy anh chị em của bạn chủ nữa đó. Xin lỗi vì mình hơi nghĩ quá lên nhưng chả có gì là không thế, nên cứ chuẩn bị các tình huống thì sẽ đỡ thụ động. Tốt nhất là nếu quyết thế thì nên nhờ một luật sư tư vấn cho chuẩn đường đi nước bước và các loại giấy tờ có liên quan, bạn chủ top ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,041 Bài viết

• 2,049 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Pháp luật vẫn có chuyện chia của ai bao nhiêu % đấy bạn ạ. Nếu tìm hiểu thì bạn sẽ biết. Mà nếu thực sự các bạn ấy muốn nói là phần của bố mẹ riêng, của vợ chồng riêng thì mình tin là có 1,000 cách.

Khốn nỗi nhiều người nghĩ rằng cứ phải đá chồng ra đường tay trắng nếu "dám" ly dị vợ thì mới "công bằng".

Vợ chồng mà phải tính với nhau cái nước đấy thì hôn nhân có lẽ không phải hạnh phúc lắm rồi. Thôi mình chúc các bạn may mắn vậy.

• 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Có mình đây,đã làm.Nói túm lại mỗi cây,mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh.Mình đã từng suýt bị gdc hại để 2 vc bỏ nhau.Bố đẻ mình thương khi lấy c phải ở nhà thuê,trong khi bố đẻ mình là đầu cơ bds.nên cho 2 vc 1/2 giá trị nhà,tiền còn lại của cả mình và c.Nên mình cũng bàn vs c cho phép mình đứng riêng căn này,tất nhiên phải lựa chọn thời điểm để khéo léo vs c,c mình hay công tác xa,biền biệt cả năm,đấy cũng là 1 phần lí do nói c rằng ở nhà có vấn đề j e còn tự xử lý(mua,bán chẳng hạn)chồng mình cũng có 1 căn chung cư đang xây trc khi lấy mình,và c mình đã đồng ý.Mình nghĩ là tùy nhà mà áp dụng,nay c thương iu mình,ngày mai lại nghe theo gd bỏ mình thì sao???Đấy là kinh nghiệm của mình,tùy nhà mà áp dụng.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,900 Bài viết

• 12,485 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi number9 Xem bài viết
    Pháp luật vẫn có chuyện chia của ai bao nhiêu % đấy bạn ạ. Nếu tìm hiểu thì bạn sẽ biết. Mà nếu thực sự các bạn ấy muốn nói là phần của bố mẹ riêng, của vợ chồng riêng thì mình tin là có 1,000 cách.

Khốn nỗi nhiều người nghĩ rằng cứ phải đá chồng ra đường tay trắng nếu "dám" ly dị vợ thì mới "công bằng".

Vợ chồng mà phải tính với nhau cái nước đấy thì hôn nhân có lẽ không phải hạnh phúc lắm rồi. Thôi mình chúc các bạn may mắn vậy.
    hạnh phúc của hôn nhân dựa trên nhiều yếu tố, đừng nói rằng sống lý trí một chút thì ko hạnh phúc, hạnh phúc có dăm bảy đường, và may mắn dành cho những người tìm kiếm. Nhưng có 1 điều thế này, minh bạch và công bằng thì sẽ bền vững, mà sáng suốt thì ít sóng gió. Vậy thôi!
    P/S mình chưa nhìn thấy sổ đỏ nào ghi: a tỷ lệ sở hữu 1/3 b tỷ lệ sở hữu 2/3. Nhưng mình đã nhìn thấy ở nc ngoài họ ghi vậy rồi.
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hiểu của chồng công vợ, của vợ công chồng.. Nhưng nói chung các mẹ nên hiểu ở VN mình đàn ông dù không làm ra tiền cũng chả mấy khi động vào việc nhà cho vợ yên tâm công tác như mẹ gì trên kia nói đâu, đi làm về vẫn nghỉ ngơi xơi nước, đợi cơm vợ dọn tận nơi mà thôi. Còn người vợ, chả phải tài cán gì mà bảo chồng phải thông cảm cho chồng hiền lành thua thiệt, chẳng qua chồng không kiếm ra thì đàn bà chân yếu tay mềm phải lao lực mà thôi, không thì con không có cơm mà ăn...

Thứ nữa là các mẹ nói những điều... hay như sách ở trên có lẽ chưa trực tiếp hay chứng kiến những cảnh đàn bà lủi thủi tay trắng hai đứa con đivề ở nhờ mẹ đẻ rồi. Em đây thì chứng kiến mấy người thân như thế, toàn hy sinh hết lòng vì chồng, sau ly hôn thì dắt hai con với 1 vali quần áo, trông tội nghiệp lắm, hàng bao nhiêu năm cố gắng mới mua đc cái nhà bé tẹo còn chồng thì nhà cao cửa rộng láy vợ 2. Các mẹ bảo thân đàn bà bầu bí sinh nở, nuôi nấng 2 đứa con đã hết cả tuổi xuân cũng như bao nhiêu cơ hội phát triển sự nghiệp, phải ai giỏi giang lắm mới kiếm được tiền mua nhà, có phải mua nhà dễ như mua cái xe máy đâu. Còn mẹ nào trên kia hỏi câu " tại sao con cứ phải có nhà " thì em thấy hài hước quá thế luôn..... Nếu không may bố mẹ chia tay con đã khổ , lại thêm vật chất thiếu thốn, đi thuê nhà thì nay người ta đòi mai người ta tăng giá, mỗi làn chuyển đồ nhọc nhằn khổ sở, cuộc sống thiếu ổn định, các con còn học hành mà phải sống như thế thì tội nghiệp lắm. Chưa kể những phụ nữ chỉ làm nhà nước như em , kiếm 5-10tr/tháng thì miếng ăn cho con còn phải tính toán chứ đừng nói thuê nhà mua nhà...

Các bác nào làm mẹ rồi, hoặc chứng kiến cảnh những đứa trẻ chịu đựng nhiều thiệt thòi nhất mới thấy chủ top lo là có lý. Pháp luật VN thực sự chưa bảo vệ được quyền lợi phụ nữ và trẻ em, chứ cứ như nước ngoài thì chả việc gì phải khổ thế này. Mẹ chủ top đã để chồng biết về việc tài chính thì tốt nhất nên để chồng đứng tên cùng, coi như may rủi đi , mẹ nó làm căng là mất hết tình nghĩa đấy, dù gì hai vợ chồng đang hạnh phúc nên mẹ nó đừng bắn súng vào mặt hồ đang yên ả. Còn sau này có tiền nhiều thì kín đáo giữ gìn , bây giờ thì phải vui vẻ thoải mái bạn ạ.
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình hiểu của chồng công vợ, của vợ công chồng.. Nhưng nói chung các mẹ nên hiểu ở VN mình đàn ông dù không làm ra tiền cũng chả mấy khi động vào việc nhà cho vợ yên tâm công tác như mẹ gì trên kia nói đâu, đi làm về vẫn nghỉ ngơi xơi nước, đợi cơm vợ dọn tận nơi mà thôi. Còn người vợ, chả phải tài cán gì mà bảo chồng phải thông cảm cho chồng hiền lành thua thiệt, chẳng qua chồng không kiếm ra thì đàn bà chân yếu tay mềm phải lao lực mà thôi, không thì con không có cơm mà ăn...

Thứ nữa là các mẹ nói những điều... hay như sách có lẽ chưa trực tiếp hay chứng kiến những cảnh như chủ top lo lắng về tương lai nên mới nói ra dễ dàng như thế. Các mẹ bảo thân đàn bà bầu bí sinh nở, nuôi nấng 2 đứa con đã hết cả tuổi xuân cũng như bao nhiêu cơ hội phát triển sự nghiệp, phải ai giỏi giang lắm mới kiếm được tiền mua nhà. Còn mẹ nào trên kia hỏi câu " tại sao con cứ phải có nhà " thì em thấy hài hước quá thế luôn..... Nếu không may bố mẹ chia tay con đã khổ , lại thêm vật chất thiếu thốn, đi thuê nhà thì nay người ta đòi mai người ta tăng giá, mỗi làn chuyển đồ nhcọ nhằn khổ sở, cuộc sống thiếu ổn định, các con còn học hành mà phải sống như thế thì tội nghiệp lắm. mà chưa kể những phụ nữ chỉ làm nhà nước như em , kiếm 5-10tr/tháng thì miếng ăn cho con còn phải tính toán chứ đừng nói thuê nhà mua nhà...

Các bác nào làm mẹ rồi, hoặc chứng kiến cảnh những đứa trẻ chịu đựng nhiều thiệt thòi nhất mới thấy chủ top lo là có lý. Pháp luật VN thực sự chưa bảo vệ được quyền lợi phụ nữ và trẻ em, chứ cứ như nước ngoài thì chả việc gì phải khổ thế này. Mẹ chủ top đã để chồng biết về việc tài chính thì tốt nhất nên để chồng đứng tên cùng, coi như may rủi đi , mẹ nó làm căng là mất hết tình nghĩa đấy, dù gì hai vợ chồng đang hạnh phúc nên mẹ nó đừng bắn súng vào mặt hồ đang yên ả. Còn sau này có tiền nhiều thì kín đáo giữ gìn , bây giờ thì phải vui vẻ thoải mái bạn ạ.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5