TIN TÀI TRỢ.

Có nên làm giấy xác nhận tài sản riêng khi mua nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.98K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 474 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái.

Hôm nay em có vấn đề này nhờ các mẹ tư vấn giúp, em cũng hỏi ý kiến nhiều người nhưng cảm thấy vẫn còn áy náy quá. VC em kết hôn đc gần 2 năm, chưa có con và đang làm thủ tục mua nhà. Số là hơn 2/3 tiền mua nhà là của em và của nhà em cho, tiền đó là em đi làm bao năm tiết kiệm đc (chủ yếu là trc khi cưới), sau khi cưới thì lương chồng em đưa em 1 phần trả tiền thuê nhà và phụ một ít các chi phí khác, còn lại em lấy tiền lương em ra, túm lại chi phí sinh hoạt nhà cửa gần như chia đôi. Em lại ko vướng bận gì bên gia đình em, còn chồng thì thi thoảng có phụ bên nhà anh ấy, 2 đứa sống cũng khá thoải mái. Nhưng mua nhà thì phải vay thêm 1/3 số tiền mới đủ. Tức là 2/3 là tiền của em và nhà em cho, còn 1/3 là đi vay mượn người thân, bạn bè 2 bên, 2 đứa mỗi đứa vay đc 1 nửa. Như vậy phần tiền của em trong căn nhà là khá nhiều.

Ko phải chồng em có gì khuất tất nhưng dạo gần đây đọc nhiều bài chồng ngoại tình quá em sợ. Khi người ta đã phản bội rồi thì còn nghĩ gì cho mình nữa, nhất là khi có con cái vào. Vì thế em muốn làm cái xác nhận tài sản riêng của em trong giá trị ngôi nhà. nhưng VC đang yên lành tự dưng làm vậy em thấy khó nghĩ quá. em cũng đặt vấn đề sơ qua với chồng và nói rằng đấy là em nghĩ cho con chứ ko phải cho em, nhưng em đoán là anh ấy vẫn thấy tự ái. em hỏi ý kiến vài người thì nhiều người nói ko nên vì đã là VC thì của là của chung. Nhưng dù sao đấy cũng là công sức em vất vả bao năm, sau này có gì xảy ra em sao đành lòng đc. Ko biết em có suy nghĩ ích kỷ quá ko. Giờ cũng phải chờ 1 năm sau có giấy tờ nhà đầy đủ mới làm xác nhận đc. Nhờ các chị tư vấn giúp em có nên quyết tâm làm vụ này hay ko nhé. Em ko muốn vì nó mà tình cảm VC sứt mẻ, chồng em có tính tự ái hơi cao mà.

Cám ơn các mẹ trước.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị nghĩ thế này, khi em đã để chồng biết mình có số tiền lớn như vậy thì dù em mua nhà hay mua gì mà đòi đứng tên riêng đều làm chồng em tự ái, và bất cứ ai cũng tự ái. Giả sử nếu chồng em cũng làm ra tiền và chỉ đưa đủ để em chi tiêu hằng ngày còn lại anh ta cất đi làm tài sản riêng thì em có OK khôgn? Kể ra nếu em là người kín kẽ ngay từ đầu, em làm ra tiền em phải gửi mẹ đẻ em và để bà đứng tên. Bảo bà mua nhà và tạm thời mình sẽ về nhà mẹ ở, khi nào tiết kiệm được thêm tiền thì mua nhà khác ( hoặc bảo bà tặng riêng con gái) . Tài sản đó sẽ được an toàn , chắc chắn của bạn ... Nhưng giờ không làm thế được nữa rồi, chỉ còn cách để chồng đứng tên mà thôi, bạn mà làm căng là tan vỡ đấy, điều đó mất mát nhiều hơn so với số tiền bạn có. Nếu thực sự lo cho con từ giờ kiếm ra bạn nên cất đi, thêm nữa là nợ nần xây nhà để chồng lo trả, chồng kiếm được tièn cũng phải chặt chẽ quản lý. Vợ chồng nên tin nhau bạn à, nếu bạn muốn an toàn thì phải khéo léo kín đáo từ đầu cơ.
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không hiểu sao bạn lại sợ chỉ vì chứng kiến các hoàn cảnh đầy rẫy ngoài XH. Bạn thử đặt vị trí của bạn vào vị trí của chồng xem cảm giác thế nào thì sẽ có câu trả lời ngay thôi.

Còn nếu đã không muốn chung thì đừng lấy chồng làm gì. Nhất là chồng bạn chưa có gì để bạn phải suy nghĩ cả. Người ta nói tham thì thâm, coi chừng chồng bạn cũng đã mất 1 chút lòng tin nơi bạn rồi đấy.

À, lúc sáng mình có xem cái clip này. Thấy hợp để bạn xem này.
    http://www.haynhucnhoi.com/hay/5986/...nh-da-khoc.hnn

Chúc bạn có quyết định tốt nhất.
    • 111 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Theo mình nghĩ là rất không nên đấy là về đạo lý và tình cảm, còn về mặt pháp luật thì khi bạn đã ký giấy kết hôn thì tài sản của bạn hay chông có đưpcj đều là tài sản chung kể cả bố mẹ cho sau hôn nhân cũng vẫn là tài sản chug thui thế nên các cụ mới có câu của chồng công vợ nên khi ra tòa chia đôi hết từ của cải con cái nên cái đó chả ai xác nhận cho bạn bao giờ chừ khi có thoả thuận đươch chấp nhận của chồng bạn , mà theo tôi nghĩ thỏa thuận đó chưa được chấp nhận mới ở giai đoạn sơ khai thì biết đâu lại dắt nhau ra tòa cũng nên. Xin lỗi nếu nói có gì quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,549 Bài viết

• 12,050 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Muốn xác nhận tài sản riêng thì phải có chữ ký của chồng em. Nếu là chị, chị cũng chẳng tin chồng, hôm nay thế này mai biết đâu lại thế khác nên nếu là tiền của em thì chị ủng hộ cách em làm để đảm bảo an toàn cho tài sản của con mình nữa. Còn phía chồng, em cần giải thích rõ, cũng như nói cho chồng biết đó là tiền bố mẹ em (cứ nói vậy đi), tự ái hay không tự ái thì đó cũng là sự thật công chồng chẳng là bao ở trong cái nhà đó thì tất nhiên anh phải chịu thôi. Còn giỏi giang thì kiếm tiền đi mà đứng tên nhà khác. Đàn ông việt mình hay có tính tự ái vặt và suy nghĩ chó chui gầm chạn nhưng chẳng nghĩ là sao ko phấn đấu để thoát cảnh chó chui gầm chạn.
    Hãy nghĩ trường hợp ngược lại thử xem con dâu ở nhà bố mẹ chồng khi li dị có bị đá phăng ra khỏi nhà hay không mà "tự ái"? đàn ông hầu như chỉ nghĩ được 1 chiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Khó nhỉ, quan điểm của mình là ko ai biết trước ngày mai ra sao, phòng thân là tốt nhất, nhưng... vc đang yên lành, muốn đứng tên riêng chồng ko tự ái mới lạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,900 Bài viết

• 12,485 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKhanhTuan Xem bài viết
    Theo mình nghĩ là rất không nên đấy là về đạo lý và tình cảm, còn về mặt pháp luật thì khi bạn đã ký giấy kết hôn thì tài sản của bạn hay chông có đưpcj đều là tài sản chung kể cả bố mẹ cho sau hôn nhân cũng vẫn là tài sản chug thui thế nên các cụ mới có câu của chồng công vợ nên khi ra tòa chia đôi hết từ của cải con cái nên cái đó chả ai xác nhận cho bạn bao giờ chừ khi có thoả thuận đươch chấp nhận của chồng bạn , mà theo tôi nghĩ thỏa thuận đó chưa được chấp nhận mới ở giai đoạn sơ khai thì biết đâu lại dắt nhau ra tòa cũng nên. Xin lỗi nếu nói có gì quá.
    nói ko quá mà là nói sai, tài sản cho tặng thì là của riêng nhé, chỉ cần ra công chứng làm hợp đồng cho nhận là bạn sẽ đc quyền đứng tên chỉ riêng mình bạn. có mẹ nào trên tứ vấn chuẩn quá, đã là 5/6 tiền của mình (2/3 và 1 nửa của 1/3) thì gắng vay thêm 1/6 nữa rồi bảo ông bà đứng tên, rồi sau đó làm hợp đồng cho tặng, thế là rành mạch. Các cụ có câu: tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng. có sai bao h.
    • 18 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghìn vàng cho không nó thì chả tiếc, giờ lại lăn tăn cái nhà kaka...

Em đã sai khi bàn chuyện này với chồng. Giờ nếu em tiếp tục thực hiện bằng được cái ý định ấy thì sẽ là một sai lầm lớn mà có khi phải trả giá rất đắt.

Suy nghĩ của bạn là có thể thông cảm được nhưng giá như bạn đừng để cho chồng biết ... Haizza...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 276 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvinh1984 Xem bài viết
    Nghìn vàng cho không nó thì chả tiếc, giờ lại lăn tăn cái nhà kaka...

Em đã sai khi bàn chuyện này với chồng. Giờ nếu em tiếp tục thực hiện bằng được cái ý định ấy thì sẽ là một sai lầm lớn mà có khi phải trả giá rất đắt.

Suy nghĩ của bạn là có thể thông cảm được nhưng giá như bạn đừng để cho chồng biết ... Haizza...
    Nếu người chồng thực sự biết nghĩ thì chẳng dám tự ái đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Khuyên bạn nên để là tài sản riêng của bạn, không phải chỉ vì nghe nhiều chuyện không hay mà làm vậy, vấn đề là phải phòng thân và phải bảo toàn tài sản công sức của mình và bố mẹ mình cho mình, xã hội bây giờ nhố nhăng, chả thể tin đàn ông được, mà chồng bạn nếu là người biết suy nghĩ thì cũng không thể tự ái khi mà số tiền anh ta bỏ ra quá ít so với giá trị căn nhà. Đồng ý với mẹ nào tư vấn ở trên, bạn nên cố gắng vay mượn thêm nốt số mà chồng bạn vay để góp vào rồi sau đó để mẹ bạn đứng tên rồi làm thủ tục tài sản cho tặng thừa kế thì bạn sẽ an tâm. Đừng vì cả nể, sợ chồng tự ái để rồi sau này có ngày lại lên wtt tâm sự chuyện chồng tranh giành nhà. Vợ chồng nên thẳng thắn với nhau đỡ bị ấm ức
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói lai nhé, xã hội mình con người cũng chả nhân hậu gì với nhau, pháp luật cũng chả bảo vệ phụ nữ, một nách hai đứa con nhỡ chồng bồ bịch thì cứ gọi là thiệt đủ đường. Mình không bảo vệ mình thì ai bảo vệ. Mẹ nào nói về đạo đức với lòng tin... Thôi em xin kiếu , mình em thì vô tư chứ con em chả có nhà ở, chả có cơm ăn thì em chả tin thằng nào trên đời. Vì vậy tốt nhất phụ nữ nên phòng thân.

Chủ top không may để chồng biết tất cả rồi thì tốt nhất nên để 2 vợ chồng đứng tên nhà cửa, mẹ nó còn trẻ , nhiều thời gian kiếm tiền, vợ chồng mới lấy nhau không nên tạo sự đề phòng. Từ giờ có tiền thì gửi mẹ đẻ nhé, đừng lăn tăn vụ này không khéo sau chồng làm ra nhiều tiền nó cũng ấn tượng với mình mà dấu đi làm của riêng đấy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Em thấy mỗi chị một ý kiến làm em thấy khó xử quá. Thực ra mà nói thì em thấy chồng em dù ko vui cũng có vẻ đồng ý, vì ngoài chuyện tiền bạc rõ ràng này ra em là 1 người vợ khá chu toàn theo NX của anh ấy. Em cũng nghĩ hay ko cần làm vậy, để cho anh ấy tự trả hết số nợ đã vay vậy là xong. Nhưng lương anh ấy thì ko đủ trả 1 mình trong 3 năm như đã hứa với mọi người thì làm sao em có thể cất đi để dành riêng chứ. Có chị bảo nhờ mẹ giữ hộ và đứng tên nhưng nhà em ko tiện lắm vì mẹ em ở ngoài bắc còn em ở trong SG, mẹ em ko ở đây thì làm thủc tục cũng khó. Có chị nữa thì bảo em tham nhưng em ko biết em tham gì vì đó là tiền của em chứ em có tranh của người khác đâu. Dù sao bên bán nhà cũng 1 năm nữa mới làm xong giấy tờ, em tính để xem thái độ chồng em thời gian tới thế nào rồi quyết định.Hợp đồng mua nhà em đang đứng tên. Thủ tục pháp lý xác nhận tài sản em cũng đã tìm hiểu kỹ rồi.
    à mà em chưa kể cho các chị chuyện nhà em nhỉ, để các chị hiểu thêm vì sao em sợ. Bố mẹ em ly hôn từ năm em 8 tuổi, mẹ nhận nuôi em và ra khỏi nhà, còn bố nuôi 2 chị và lấy cái nhà. Sau một thời gian 2 bà chị cũng chạy qua ở với mẹ nốt vì bố đánh nhiều quá, 4 mẹ con chui trong cái nhà tập thể bé tí của cơ quan mẹ, còn bố sau đó bán nhà và cao chạy xa bay trong đêm ko để lại đồng nào. Sau đó bố lấy vợ khác có 2 con gái, khi bố bệnh mất tài sản đều để lại cho 2 đứa nhỏ đó hết. Bởi vậy về bản chất em ko bao giờ đặt lòng tin vào đàn ông quá nhiều. Cứ rõ ràng ngay từ đầu để 15-20 năm nữa khỏi hối hận.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,234 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cứ làm giấy xác nhận riêng đi em ạ.
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,865 Bài viết

• 1,233 Được cảm ơn

Chị vitbau7984 ơi, cho e hỏi thủ tục để chứng minh đó là TS của mình ntn ạ, chị có thể share cho e ít thông tin dc ko
    Chuyện nhà e thì e lại càng cần phải đề phòng hơn chị ạ hiz mặc dù sau này có cơ nhỡ thì e cg ko sợ vì có bm e hẫu thuận nhg đó là mồ hôi nc mắt của mình là nhg sự chắt bóp của mình, trg khi ch chưa bao gio có khái niệm tiết kiệm và tích cóp cho con sau này ạ, lúc nào cg có tư tưởng hưởng thụ, có suy nghĩ ko bít dc ngày mai, rồi con cái sau này tự chúng nó phải tự lập hiz....
    Vợ chồng e từ đầu năm đến giờ bất hoà rất nhiều, lúc thì e đòi ly dị, lúc thì chồng đòi ly dị nhg sau gia đình tham gia và vc lại cố gắng vì con nên lại ko nói đến chuyện đó nên e cg lo cho con chứ

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    ts3bcy15sgeNortjKzUjI0N7YwN1eyBlwwFbcC3g,,13
    NB: 3,4kg :Smug: 1m: 4,2kg - 55cm :Nottalkin: 1,5m: 4,5kg :Crying: 2m: 4,9kg - 58cm :Worried: 3m: 5.2kg - 58cm:Crying:
    • 155 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mỗi người có 1 suy nghĩ riêng nhưng theo mình có cơ hội bạn cứ làm đi. mình cũng mới kết hôn chưa được 1 năm, sắp có con và cũng chưa có tiền mua nhà mua đất gì hết. tuy nhiên, việc đứng tên tài sản thì mình đã nghĩ tới từ khi chưa cưới nhau cơ. lý do, cuộc sống không ai nói trước điều gì hết. như chồng mình đây, rất yêu vợ, chiều vợ, tuy nhiên lại hơi "đẹp trai" rất đào hoa và nhiều gái theo nói ra thì buồn cười nhưng cuộc sống mà, chồng mình không hư, không này nọ nhưng có chắc không bị ai dụ dỗ hay lừa lọc không?
    thế nên vợ chồng mình đã nói chuyện vui vẻ, thẳng thắn với nhau, nếu như có tiền mua nhà đất ( kể cả bố mẹ chồng có hỗ trợ ) thì mảnh đất đó sẽ đứng tên bố mẹ mình, coi như 2 vc không liên quan, sau này có bất kì vấn đề gì xảy ra cũng chả có chia chác gì hết. sau này sẽ chuyển lại cho con mình là xong.chồng mình cũng đồng ý luôn.
    nhà mình cũng giống chủ top là hiện tại vợ cũng lương cao hơn chồng, nói chung chồng chưa lo được gì mấy, tuy nhiên mọi thứ vẫn thoải mái.
    mình giữ cũng chỉ là cho con mình, chả có gì phải ngại cả, xã hội giờ hiện đại rồi bạn à, hãy làm những gì mà mình cho là sáng suốt
    • 69 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi noinhomayxua Xem bài viết
    Nói lai nhé, xã hội mình con người cũng chả nhân hậu gì với nhau, pháp luật cũng chả bảo vệ phụ nữ, một nách hai đứa con nhỡ chồng bồ bịch thì cứ gọi là thiệt đủ đường. Mình không bảo vệ mình thì ai bảo vệ. Mẹ nào nói về đạo đức với lòng tin... Thôi em xin kiếu , mình em thì vô tư chứ con em chả có nhà ở, chả có cơm ăn thì em chả tin thằng nào trên đời. Vì vậy tốt nhất phụ nữ nên phòng thân.

Chủ top không may để chồng biết tất cả rồi thì tốt nhất nên để 2 vợ chồng đứng tên nhà cửa, mẹ nó còn trẻ , nhiều thời gian kiếm tiền, vợ chồng mới lấy nhau không nên tạo sự đề phòng. Từ giờ có tiền thì gửi mẹ đẻ nhé, đừng lăn tăn vụ này không khéo sau chồng làm ra nhiều tiền nó cũng ấn tượng với mình mà dấu đi làm của riêng đấy.
    Này thì mẹ đẻ này:
    https://www.webtretho.com/forum/f188/...86/index7.html
    • 69 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

XH mình con người cũng chả nhân hậu gì với nhau, pháp luật cũng chả bảo vệ thằng nghèo, một nách hai đứa con nhỡ vợ bồ bịch thì cứ gọi là thiệt đủ đường. Mình không bảo vệ mình thì ai bảo vệ. Ba-Mẹ nào nói về đạo đức với lòng tin... Thôi em xin kiếu , mình em thì vô tư chứ con em chả có nhà ở, chả có cơm ăn thì em chả tin con nào trên đời. Vì vậy tốt nhất đàn ông nên phòng thân.

Từ giờ có tiền thì đàn ông nên gửi mẹ đẻ nhé, nhưng hãy giấu. sau này vợ làm ra nhiều tiền nó cũng ấn tượng với mình mà dấu đi làm của riêng đấy.
    • 69 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

gửi mẹ đẻ, anh chị em ruot rà, tham thì sao? lúc Ba-Me trỏ mặt thì sao? nhiều ngưoì quái thai thế đấy. đừng đùa.
    • 474 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi osingiamsat Xem bài viết
    gửi mẹ đẻ, anh chị em ruot rà, tham thì sao? lúc Ba-Me trỏ mặt thì sao? nhiều ngưoì quái thai thế đấy. đừng đùa.
    vâng em cũng có ý nhen nhúm như anh nhưng ko dám nói ra sợ bị mọi người ở đây chửi. mẹ em thi em tin tuyệt đối nhưng 2 bà chị em em lại chả tin đc. hic. phải ở trong hoàn cảnh mới hiểu.
    • 474 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zin_Zon Xem bài viết
    Chị vitbau7984 ơi, cho e hỏi thủ tục để chứng minh đó là TS của mình ntn ạ, chị có thể share cho e ít thông tin dc ko
    Chuyện nhà e thì e lại càng cần phải đề phòng hơn chị ạ hiz mặc dù sau này có cơ nhỡ thì e cg ko sợ vì có bm e hẫu thuận nhg đó là mồ hôi nc mắt của mình là nhg sự chắt bóp của mình, trg khi ch chưa bao gio có khái niệm tiết kiệm và tích cóp cho con sau này ạ, lúc nào cg có tư tưởng hưởng thụ, có suy nghĩ ko bít dc ngày mai, rồi con cái sau này tự chúng nó phải tự lập hiz....
    Vợ chồng e từ đầu năm đến giờ bất hoà rất nhiều, lúc thì e đòi ly dị, lúc thì chồng đòi ly dị nhg sau gia đình tham gia và vc lại cố gắng vì con nên lại ko nói đến chuyện đó nên e cg lo cho con chứ

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    bạn tham khảo nhé

Theo Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được tặng cho chung trong thời kỳ hôn nhân và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung. Riêng quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung, nếu có trước khi kết hôn hoặc được thừa kế riêng thì chỉ là tài sản chung khi đôi bên có thỏa thuận. Những tài sản khác có tranh chấp mà các bên không chứng minh được là tài sản riêng thì đó là tài sản chung.

Theo điều 32 Luật Hôn nhân gia đình quy định như sau :
    "Vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân… Vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung".
    Nếu như hai vợ chồng thỏa thuận nhập khối tài sản này thành tài sản chung thi khi hai vợ chồng ly hôn được xem là tài sản chung và chia cho 2 vợ chồng theo pháp luật.
    Còn nếu để đảm bảo tài sản của bạn trong thời kỳ hôn nhân vẫn là tài sản riêng thì bạn làm như sau:
    Hai vợ chồng lập văn bản thỏa thuận tài sản riêng, có cơ quan công chứng chứng nhận. Hồ sơ chứng nhận văn bản thỏa thuận tài sản riêng bao gồm:
    Văn bản thỏa thuận tài sản riêng (theo mẫu Phòng Công chứng),
    Giấy tờ hợp lệ về nhà đất
    Hộ khẩu
    Giấy chứng minh nhân dân
    Giấy chứng nhận kết hôn của hai vợ chồng.

Hoặc bạn có thể yêu cầu chồng làm giấy cam kết, rằng căn nhà mà bạn đứng tên là tài sản riêng của bạn, được mua bằng nguồn tiền riêng của bạn, chồng bạn không có đóng góp công sức, tiền của gì cả và bạn có toàn quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản đó;
    Giấy cam kết này do chồng bạn tự viết, có xác nhận chữ ký tại UBND cấp xã nơi chồng bạn cư trú.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5