Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên đi ra nước ngoài cùng chồng?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.14K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình đang bế tắc quá. Người thì khuyên thế này, người thì khuyên thế kia. Tình hình là chồng mình sắp tới đi công tác ở Singapore 4 năm, có thể cho vợ con đi cùng. Nhưng nếu mình đi thì mình sẽ có nguy cơ mất việc. Hiện mình đang làm giảng viên đại học. Khi trở về thì mình đã 37-38 tuổi rồi.
    Các mẹ cho mình lời khuyên được không? mình thấy bế tắc quá, không biết phải làm thế nào.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 35 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Đúng là khó xử thật.

Em thì nghĩ: vợ chồng lúc nào cũng phải có nhau chị ạ, không phải là chuyện tin tưởng hay không tin, chỉ đơn giản là cuộc sống đồng cam cộng khổ, đồng hành cùng nhau thì sự gắn bó mới có ý nghĩa.

Hoàn cảnh của chị đúng là khó nghĩ vì chị có địa vị vững chắc.

Khi đi nước ngoài, thực ra là cơ hội thử thách cho chị: nếu chị giỏi thực sự thì chị sẽ còn giỏi gấp mấy lần nữa, tìm được nhiều cơ hội thăng tiến nữa.
    Nếu không, chị sẽ gặp nhiều khó khăn và sớm quay lại điểm khởi đầu (vốn cũng đã rất tốt trong hoàn cảnh của chị)

Kinh nghiệm của em và các cặp em biết: khoảng thời gian 6 tháng - 1 năm đầu là khoảng thời gian thích nghi: khó khăn vô cùng, cho cả người đi làm và cả người đi theo. Nhưng người đi theo sẽ thấy mình bất lực, lệ thuộc hơn nên dễ nản lòng hơn. Nhiều cặp chồng đi theo vợ là rất dễ dẫn đến ly hôn (vâng, cái quá trình thích nghi nó hà khắc thế, bào mòn sự chịu đựng và tình yêu của con người). Đàn ông khó chịu đựng hơn phụ nữ.

Nhưng những cặp nào chịu được thì họ gắn kết chặt chẽ, con cái họ phát triển tốt lắm. NGười vợ có thể tìm học một ngành khác, hoặc theo đuổi tiếp sự nghiệp riêng của mình ở nước ngoài.v.v...họ cũng thành đạt không kém gì chồng, thành điểm tựa vững chắc cho chồng.

Từ Việt qua Sing em nghĩ dù sao cũng dễ hơn đi Châu Âu hay Mỹ. Mà Sing cũng phát triển lắm và sẽ cho chị nhiều cơ hội hơn. Có khi chị thành giảng viên ở Sing cũng nên.

CHị cứ đi đi, ít nhất thử 6 tháng 1 năm xem sao

Chồng chị đi chắc chắn sẽ không khỏi gặp khó khăn bỡ ngỡ, nếu mà có vợ con bên cạnh cũng sẽ công tác tốt hơn. Coi như là chị giúp anh ấy, đến khi anh ấy ổn định, chị lo tìm việc ở Sing thì anh ấy lại giúp lại chị.

Chị là người học cao hiểu rộng, càng đi sẽ càng thấy đất trời rộng lớn, đừng để những điều trước mắt cản chân mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 312 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

Chị đâu nhất thiết phải theo chồng, cứ đăng ký theo nhưng chị vẫn ở lại Vn và tiếp tục làm việc, từ VN qua Sing cũng không xa xôi gì hiện nay có nhiều hãng máy bay bán vé giá rẽ, chị vẫn thường xuyên qua thăm chồng cũng như chồng vẫn có thể về thăm chị. Nhưng nếu chị muốn học thêm năng cao trình độ thì theo chồng cũng tốt.
    Hãy Yêu Tôi Ít Thôi
    Nhưng là mãi mãi..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chị xin trường bảo lưu 2 năm, chị sang với anh 2 năm. 2 năm đó, chị sang chị học tiếng anh và làm thêm gì để cho biết cuộc sống ở nước ngoài. sang nước ngoài cũng học hỏi đc nhiều thứ mà ở vn mình không có đc đâu. và em nghĩ chị đã vất vả bao nhiêu năm làm ăn rồi coi như 2 năm đi để 2 vợ chồng, con cái nghỉ ngơi luôn cũng là điều tốt. biết đâu sang đấy chị thích nghi tốt, xin đc việc vợ chồng con cái lại muốn định cư ở sing thì sao. Hết 2 năm, chị sẽ lại quay về làm việc tiếp cũng okie mà. Em cũng đang theo chồng nhưng ở châu âu cơ, chồng em đang làm tiến sỹ 3 năm ở đây. chỉ mất 6 tháng thích nghi cs thôi chị ạ, em sang châu âu một môi trường hoàn toàn khác mà thấy cũng dễ thích nghi. Chị sang sing gần, vẫn là châu á nên ko phải lo vấn đề thích nghi nhiều đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 540 Bài viết

• 1,494 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sing về Hà Nội mất có hơn 2 giờ bay, vé giá rẻ cũng rất sẵn, mỗi tháng chồng bạn có thể về thăm nhà hoặc bạn dẫn con sang thăm chồng tiện thể du lịch chơi trong mấy tháng mùa hè cũng ổn. Vì như bạn nói, chỉ đi 4 năm rồi về thì cũng hơi bất tiện nếu phải mang con theo trong khi chi phí sinh hoạt bên Sing không hề rẻ, đặc biệt là chi phí về y tế (nếu công ty chồng bạn có bảo hiểm y tế toàn phần cho cả vợ con thì quá tốt).
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,041 Bài viết

• 3,425 Được cảm ơn

Em cứ thấy theo chồng là tốt nhất, về có thêm khoản tiếng anh càng tốt. Chứ vc ở xa nhau, nguy hiểm lắm
    Cách tạo chữ ký

811f2990746cc068ceab7e18b74d0308_52139692.signature11
    SCx4W4sSCx4p7
    9Xhgp7
    --31/12/2011 : Em lên xe hoa
    --18/1/2012 : CKK,
    --16/2/2012 : thử que 2v
    -- Con yêu đòi ra sớm ở 35w2d: nặng 2,5kg lúc 3h20 phút sáng. Con và ba cùng sinh nhật 1 ngày. Happy birthday 2 ba con! Tình yêu lớn của mẹ. Hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe, ngoan nha con yêu! :*
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_Em Xem bài viết
    Em cứ thấy theo chồng là tốt nhất, về có thêm khoản tiếng anh càng tốt. Chứ vc ở xa nhau, nguy hiểm lắm
    Em cũng có lời khuyên chị giống như bạn này . Chị theo chông vừa có điều kiên nâng cao khả năng tiếng anh, vừa có điều kiện ở gần và chăm sóc chồng con chị ạ, và cả gia đình cùng được trải nghiệm cuộc sống ở nước ngoài cũng thú vị lắm chị ạ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn cả nhà. Mọi người đã rất nhiệt tình tư vấn giúp em. Em cũng muốn được qua bên đó ở cùng chồng, chẳng gì bằng vợ chồng con cái ở gần nhau. Nhưng cv hiện tại em cũng phải phấn đấu rất nhiều mới có được. Em cứ nghĩ đi rồi lại nghĩ lại, càng nghĩ càng rối như canh hẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

Có gì đâu mà khó nhỉ? Bạn có con chưa? Con đi học lớp1 chưa? Nếu con đang nhỏ thì đơn giản, kiếm 1 cái học bổng, đem con cái qua đó luôn. M đọc lướt, chồng bạn có tiêu chuẩn mang gđ đi nghĩa là ít nhất có phụ cấp cho nhà cửa, ăn uống, thêm học bổng nữa là ok. Gv đại học bjo đầy đk kiếm học bổng. Còn nếu con đã đi học thì việc đi cùng như thế sẽ ảnh hưởngvddeesn chuyện học của con và cho phí cao hơn. Bạn nên tính giữa việc cho con đi và ở nhà học thì thế nào? Nếu đi thì lúc về học theo ct của Sin, có kham nỗi ko? Nếu con lớn hơn tí, lớp 8 thì hướng cho con lấy học bổng trung học qua sin luôn. T/h vuối cùng kẹt qua thì vé mbay gia rẻ giờ đầy, canh 2 tuần đi thăm chồng 1 lần. Nếu bạn ko kiếm đuọc học bổng thì nhờ ng khác dạy hộ, vẫn tên bạn nhưng ai day ng đó hưởng, gv đại học quá thuận lợi, có ji mà băn khoăn nhỉ?
    • 71 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nếu là mình thì mình cũng đi theo chồng sang Sing bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 980 Bài viết

• 1,847 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi girlxinhcute Xem bài viết
    2 năm đó, chị sang chị học tiếng anh và làm thêm gì để cho biết cuộc sống ở nước ngoài
    visa đi theo không được làm việc đâu bạn.

Nhưng mình cũng đồng tình với mấy mẹ bên trên là vợ chồng thì phải có nhau. 4 năm là một khoảng thời gian không hề ngắn bạn ạ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn anh Trytoguessreturn. Chồng em thì đương nhiên là muốn mang vợ con đi cùng rồi. Nhưng em sợ em đi theo thì được việc chồng mà hỏng việc vợ, ngồi ở nhà suốt ngày thì buồn chán lắm. Với lại Sing cũng gần đây thì có thể thỉnh thoảng bay sang.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 160 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

theo mình bạn nên đi cùng chồng 4 năm chứ không phải ngắn nên bên chồng chứ xa cách lâu vậy tình cảm cũng nhạt thì khổ, việc mất thì tìm đc chứ chồng mất thì không lấy lại lần nữa được đâu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 152 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Bạn sang bên đó đi, rồi kiếm việc làm bên đó. Dẫu biết là khó khăn, nhưng nếu bạn đã là giảng viên đại học, có trình độ ngoại ngữ thì chắc kiếm việc cũng không quá khó. Thuyền theo lái gái theo chồng, sang bên đó con cái cũng được hưởng nền giáo dục tốt hơn. Sing cũng gần, về thăm họ hàng cha mẹ thường xuyên cũng tiện mà
    Chúc gia đình bạn hạnh phúc!
    • 39 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chị ơi anh nhà chị lương được SGD 4000 một tháng thì mới được mang vợ con theo theo diện Dependant Pass đấy chị. Bọn Sing nó mới thay đổi quy định từ tháng 9 năm ngoái. Em cũng đang chờ chồng xin cho nè.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn anh Trytoguessreturn. Em vẫn còn bối rối và lăn tăn lắm. Nhiều lúc quyết định theo chồng, đến đâu thì đến. Nhưng lại nghĩ đến việc sau này trở về liệu có hối tiếc gì không? Nhà anh đi như vậy là bao nhiêu năm ạ?
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thôi, cố lên chị ạ. cuộc sống được cái này, mất cái khác. Mình bỏ cái này đi thì cơ hội khác sẽ đến. Tình cảm vợ chồng là quan trọng. Chị em mình là phụ nữ, có 1 gia đình hạnh phúc được chồng yêu thương quan trọng hơn là thành công trong sự nghiệp.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em không biết ở Sing thế nào nhưng ở các nước Châu âu visa đi theo vẫn được làm chị ạ. Nhưng phải tuân theo danh sách công việc mà nước đó cho phép.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Công việc có thể thay đổi. Chồng thì không nên.Tớ mà ở vị trí của bạn, tớ đi theo chồng. Còn tớ ở vị trí của tớ, tớ cũng đã bỏ việc đang đi theo chồng rồi nè. Mà tớ còn không được đi đến Sing cơ. đang ngồi Campuchia với Lào thui.Bạn tớ cũng bỏ viêc theo chồng sang London nè. May là chồng tớ vả cô bạn tớ rất biết và đánh giá cao sự hi sinh của vợ. Không bao giờ dám coi thường khi mình ko mang tiền về mà chỉ ngồi nhà. Tớ cũng đi làm việc vặt thêm kiểu tình nguyện hoặc ngoài giờ nên cũng không buồn chán đâu.Nhà có bố tớ là tiếc bảo mất công cho ăn học đại học đàng hoàng , giờ lại ngồi nhà thôi sao. Tớ bảo, chăm con và dạy con còn quan trọng bằng mấy lần công việc bên ngoài ấy chớ. Tự mình dạy con đảm bảo hơn để osin học lớp 4 dạy con mình chớ. Đấy thậm chí là việc quan trọng nhất trong đời luôn.
    Mẹ Motilium

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng giống chị, sắp tới chồng em cũng muốn em sang Nhật cùng anh ấy, mà anh ấy chỉ còn 2 năm nữa là được visa vĩnh trú ở Nhật rồi, bọn em thì cũng chưa có con. Mọi người cứ gàn sang đó mình chồng đi làm, em đi học thì bao giờ mới sinh con được. Rồi sau này về nước có kiếm được việc làm không. Em thì vẫn đang cố gắng học tiếng nhật ở nhà nhưng mà lòng không yên. Vào đây thấy nhiều chị cũng hy sinh công việc ở nhà để sang nước ngoài thật nên em cũng cảm thấy mình có người cùng hoàn cảnh. Em thì thật sự rất muốn đi, vì dù sao cũng là cơ hội tốt cho mình được mở mang, đi học thêm cũng là biết thêm ngoại ngữ. Chỉ mỗi tội gia đình hai bên cứ gàn sợ kế hoạch rồi sau khó có con. Thật là mệt mỏi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2