TIN TÀI TRỢ.

Có nên đi du học khi đã có gia đình?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.2K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình hiện đang giảng dạy ở một trường đại học, đã có gia đình hơn 4 tháng và chưa có em bé .Trước khi có gia đình mình rất mong muốn được đi học thạc sĩ nước ngoài, nhưng vì không tìm được học bổng. Mình và chồng đã quen nhau hơn 5 năm trước khi cưới, anh ấy muốn cưới nhưng mình cứ hẹn hoài để tìm cơ hội đi học, cuối cùng không được nên tụi mình cưới nhau. Trứoc khi cưới anh ấy còn hứa sẽ cho mình đi học khi nào có cơ hội.

Vừa rồi, mình xin được học bổng đi du học tại Úc, 2 năm, mình đang phân vân 2 điều:
    1.Mình không muốn xa chồng, sợ anh ấy sẽ buồn vì anh ấy rất yêu mình, mình cũng vậy.Gia đình chồng lại muốn có cháu vì anh ấy là con trai môt.
    2.Ngành nghề hiện nay mình đang làm tiếp xúc với nguồn tia xạ rất nhiều nên không phù hợp với phụ nữ, nên ba mẹ chồng mình khuyên nên chọn một ngành khác. Riêng về phần mình, sau 3 năm làm trong nghề, mình cũng thấy yêu một phần công viêc nên có ý định đi học sau đại học. Hơn nữa, ngành của mình lại không có chuơng trinh thạc sĩ tại Việt Nam, và ở Việt Nam cũng chưa ai có bằng thạc sĩ cả. Cho nên, nếu đi học mình cũng không biết tương lai sẽ ra sao.

Mình đang rất đau đầu, nhờ các chị, các bạn giúp mình với, mình phải làm sao? Chọn một hướng đi khác để gia đình yên ấm hay thõa mãn ước mơ đi du học của mình?https://img.webtretho.com/forum/images/icons/icon8.gif

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 140 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Nên đi, chồng bạn yêu bạn, hai bạn còn chưa có em bé nên không vướng bận gì về gia đình.
    Nếu học xong, bạn sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến trong công việc hơn, còn gì tuyệt vời hơn nếu như bạn đam mê công việc của mình?
    Hãy làm những gì mà bạn thực sự muốn, đừng để sau này phải hối tiếc.
    :Rose:Đời không như là mơ nên đời thường giết chết mộng mơ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 434 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Có được học bổng là cơ hội quý giá, đâu phải ai cũng được. Nếu ông í chấp nhận theo chị cho có vợ có chồng thì còn gì bằng. Chị đem chồng theo được mà dưới dạng dependant visa và chồng chị cũng được quyền làm việc ở Úc nữa.
    rZNJp11
    eNortjK1UrIwN7OwULIGXDATAQKx23
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bepie Xem bài viết
    Có được học bổng là cơ hội quý giá, đâu phải ai cũng được. Nếu ông í chấp nhận theo chị cho có vợ có chồng thì còn gì bằng. Chị đem chồng theo được mà dưới dạng dependant visa và chồng chị cũng được quyền làm việc ở Úc nữa.
    :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 434 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuannn Xem bài viết
    :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    Sao lại cười hả bạn, hay bạn nghĩ mình nói sai :Battin ey:
    rZNJp11
    • 113 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Sao lại cười hả bạn, hay bạn nghĩ mình nói sai
    Nếu chồng bạn mà ko có công việc ổn định thì nên đi theo bạn sang ÚC, vì trong lúc bạn đi học thì chồng bạn đi làm kiếm tiền nuôi bạn nhưng mà chỉ là việc chân tay thôi, thiệt thòi cho anh ấy.

Còn nếu chồng bạn có công việc và sự nghiệp ở VN thì ko thể bắt chồng hi sinh vì sự nghiệp của vợ đc, thế là ick kỷ nên bạn ý mới cười đó.

Theo mình nghĩ bạn nên đi, thời gian học TS chỉ có 2 năm, qua mau lắm bạn ơi, như bạn nói thì bạn có lợi thế lớn trong ngành nghề cũng như việc học vì bạn đc học bổng mà ở VN thì chưa có ai là TS trong ngành. Bạn nên bàn với chồng xem ý anh ấy thế nào. Cơ hội ko đến lần thứ 2 đâu bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Nên đi, đừng bỏ lỡ cơ hội này.
    Bạn yêu nghề thì đừng bỏ nghề rồi sau hối hận. Tiếp xúc với tia xạ nhưng nếu tuân thủ đúng các điều kiện bảo vệ an toàn thì mình nghĩ nguy hiểm là không đáng kể. Chưa có ai ở VN có bằng thạc sĩ ngành này và bạn là người đầu tiên có thì tuơng lai của bạn rất tốt.
    • 717 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lại là vấn đề tiền! Em tưởng chị nghĩ đi học để nâng cao kiến thức chứ? Chứ đi học về rồi lại quay lại với kiếm tiền để nuôi miệng thì em thấy cũng như nhau cả thôi. Chính chị nói rằng ngành nghề của chị chưa thịnh hành ở VN thì chị nghĩ sau 2 năm học chị về nó sẽ phát triển đủ để chị thỏa sức vẫy vùng chăng! Em chẳng tin!

Em thì luôn quan niệm những người đi học ở nước ngoài nhất là bằng thạc sỹ thì nên làm việc ở nước ngoài một thời gian để tích lũy kinh nghiệm và vốn rồi sau đó có thể về VN để làm việc hoặc xây dựng cho mình một sự nghiệp riêng. Chứ về VN để tranh đấu với các em đại học và thạc sỹ làm gì cho mệt.

Em ủng hộ việc 2 vợ chồng chị cùng qua đó. Vì em nghĩ anh hoàn toàn có thể qua đó ngoài việc ở bên chị thì anh cũng có thể học thêm hoặc đi làm thêm được mà.

Chị nên suy nghĩ kỹ, hãy lôi kéo anh đi cùng chị hơn là chỉ nghĩ mình sẽ được gì! Chúc anh chị hạnh phúc!
    CHƯA GẶP THÌ CHỨA CHAN, GẶP RỒI THÌ CHÁN CHƯA
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 135 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Du học cũng là điều rất tốt cho cả ngành nghề lẫn vốn sống của bạn.Nhưng với điều kiện chồng bạn chấp nhận đi theo bạn.Nhưng thông thường khi chọn 1 điều gì,bạn sẽ đánh mất cái khác,ko bao giờ có được cả 2.
    Nếu là mình,khi đã có gia đình,mình sẽ làm vừa vừa,và ưu tiên việc sinh con đã.Vì có khi qua 2 năm học đấy,cơ hội sinh con lại mất đi thì sao.Mà ko có con thì,gia đình sẽ chẳng còn là gia đình đâu bạn.
    Mình khuyên bạn như thế vì mình cũng đã phải lựa chọn,và mình chọn cách như đã nói với bạn.Giờ mình vẫn hoàn toàn thấy nó là 1 sự lựa chọn đúng.
    • 172 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi menabow Xem bài viết
    Du học cũng là điều rất tốt cho cả ngành nghề lẫn vốn sống của bạn.Nhưng với điều kiện chồng bạn chấp nhận đi theo bạn.Nhưng thông thường khi chọn 1 điều gì,bạn sẽ đánh mất cái khác,ko bao giờ có được cả 2.
    Nếu là mình,khi đã có gia đình,mình sẽ làm vừa vừa,và ưu tiên việc sinh con đã.Vì có khi qua 2 năm học đấy,cơ hội sinh con lại mất đi thì sao.Mà ko có con thì,gia đình sẽ chẳng còn là gia đình đâu bạn.
    Mình khuyên bạn như thế vì mình cũng đã phải lựa chọn,và mình chọn cách như đã nói với bạn.Giờ mình vẫn hoàn toàn thấy nó là 1 sự lựa chọn đúng.
    Theo tớ thì bạn nên đi, nếu chồng bạn đồng ý đi cùng. Vì tớ cũng đã từng ở trong hoàn cảnh chồng ở VN, vợ đi học, dù chỉ kéo dài 6 tháng thôi (trước đó, 2 vợ chồng tớ cùng ở Úc, chồng tớ học xong trước nên về trước), nhưng giai đoạn đó với tớ thật kinh khủng và chồng tớ cũng thấy mệt. Nên nếu chồng bạn đồng ý đi cùng, dạng dependant (để kiếm tiền cũng được) mà tốt nhất, là chồng bạn cũng sang đó học thêm một cái bằng gì đó. Nếu bạn đi học bổng Úc (bất kỳ học bổng nào, trừ học bổng 322) thì hoàn toàn có thể cover chi phí ăn ở, tiêu pha (tiết kiệm) của cả 2 vợ chồng. Vấn đề là cần tiền học phí cho khóa học của chồng bạn thôi (học thạc sỹ chẳng hạn, 1 năm tầm 25k aud). Với lại, nếu 2 bạn ở cạnh nhau, vẫn đảm bảo cơ hội có bầu, rồi về VN đẻ hoặc đẻ bên đó cũng rất tốt.

chúc bạn sớm tìm được giải pháp.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 647 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chim-canh-cut Xem bài viết
    Mình hiện đang giảng dạy ở một trường đại học, đã có gia đình hơn 4 tháng và chưa có em bé .Trước khi có gia đình mình rất mong muốn được đi học thạc sĩ nước ngoài, nhưng vì không tìm được học bổng. Mình và chồng đã quen nhau hơn 5 năm trước khi cưới, anh ấy muốn cưới nhưng mình cứ hẹn hoài để tìm cơ hội đi học, cuối cùng không được nên tụi mình cưới nhau. Trứoc khi cưới anh ấy còn hứa sẽ cho mình đi học khi nào có cơ hội.

Vừa rồi, mình xin được học bổng đi du học tại Úc, 2 năm, mình đang phân vân 2 điều:
    1.Mình không muốn xa chồng, sợ anh ấy sẽ buồn vì anh ấy rất yêu mình, mình cũng vậy.Gia đình chồng lại muốn có cháu vì anh ấy là con trai môt.
    2.Ngành nghề hiện nay mình đang làm tiếp xúc với nguồn tia xạ rất nhiều nên không phù hợp với phụ nữ, nên ba mẹ chồng mình khuyên nên chọn một ngành khác. Riêng về phần mình, sau 3 năm làm trong nghề, mình cũng thấy yêu một phần công viêc nên có ý định đi học sau đại học. Hơn nữa, ngành của mình lại không có chuơng trinh thạc sĩ tại Việt Nam, và ở Việt Nam cũng chưa ai có bằng thạc sĩ cả. Cho nên, nếu đi học mình cũng không biết tương lai sẽ ra sao.

Mình đang rất đau đầu, nhờ các chị, các bạn giúp mình với, mình phải làm sao? Chọn một hướng đi khác để gia đình yên ấm hay thõa mãn ước mơ đi du học của mình?https://img.webtretho.com/forum/images/icons/icon8.gif
    Sao câu chuyện của bạn có những chi tiết giống 1 cậu ở cơ quan tớ thế không biết? không biết có phải người quen ko nhỉ?:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

chẳng ai suy nghĩ giống em nhỉ, nếu là em em sẽ ko đi ạ, có con và ở gần chồng là mục tiêu đầu tiên của em. Chỉ trừ trường hợp cả chồng cùng xin được học bổng để đi cùng thì em mới đi, còn ko em ở nhà. Chắc tại em thích gia đình hơn sự nghiệp. Với em, chẳng cần phấn đấu thành ông này bà nọ, chỉ cần kiếm tiền tiêu rủng rỉnh là ok rồi. Đương nhiên, có học lên thì sẽ có cơ hội kiếm được nhiều tiền hơn, nhưng mà cũng sẽ bỏ đi một số cơ hội. Chẳng hạn, đến lúc học xong bạn lại muốn phấn đấu công việc, rồi có tiền lúc đấy lại khó có con thì sao. Em cứ chọn có con đầu tiên ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 434 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chenhvenh_gió Xem bài viết
    Nếu chồng bạn mà ko có công việc ổn định thì nên đi theo bạn sang ÚC, vì trong lúc bạn đi học thì chồng bạn đi làm kiếm tiền nuôi bạn nhưng mà chỉ là việc chân tay thôi, thiệt thòi cho anh ấy.

Còn nếu chồng bạn có công việc và sự nghiệp ở VN thì ko thể bắt chồng hi sinh vì sự nghiệp của vợ đc, thế là ick kỷ nên bạn ý mới cười đó.
    Khi bạn í quote lại bài của người khác, cũng phải viết cái gì đó, chứ chỉ bỏ mấy cái icon như vậy là không tôn trọng người viết.

Thứ hai bài trước mình đã viết nếu chồng bạn chủ topic "chấp nhận" đi theo bạn í. Mà bài của mình cũng là một option cho chủ topic consider.

Cuối cùng, mình định cư ở úc hơn 10 năm rồi bạn, đã chứng kiến nhiều cặp vợ hoặc chồng sang đây cùng nhau lắm. Bạn nói họ chỉ được làm việc chân tay bậy bạ, vậy đó chỉ là những tp mà bạn biết thôi đúng không. Mình thì lại biết có nhiều tp tốt đẹp hơn. Mà cho du như thế nào chồng vợ gần nhau vẫn tốt hơn là xa cách. Mà thui miễn bàn về vấn đề xa hơn nữa vì off topic mất.

rZNJp11
    • 5,567 Bài viết

• 7,028 Được cảm ơn

Nếu cho mình chọn lại thì mình chọn có em bé liền. Mình không đi xa như bạn nhưng củng vấn đề còn học hành, phấn đấu. Ùm giờ thì bà ... rồi nhưng mà sao lâu quá con chưa thấy đâu. Giá mà đi khám xét ngay lúc ý.
    Nên suy nghĩ kỉ bạn à, đừng để hối tiếc. Mình cưới gần 2 năm mà chả muốn xa chồng 1 giây phút nào, tối nằm phải có chồng nằm bên, mới cưới đc 4 tháng, đành đi sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 417 Bài viết

• 2,647 Được cảm ơn

Mình cũng là 1 người tha thiết được đi du học, nhưng may hơn bạn là mình tìm được học bổng và hoàn thành khoá học 1 năm trước khi cưới. Mặc dù trước khi cưới chồng mình nói sẽ ủng hộ nếu mình muốn đi học tiếp, nhưng lấy nhau về rồi mới lộ mặt ra là mình chưa sản xuất đủ 2 bé thì đừng hòng đi...:Smug:
    Mình cũng đi du học Úc, không biết bạn đi theo học bổng gì, nhưng nếu là những học bổng sponsored bởi government thì sẽ đủ cover cho cả 2 vợ chồng sống bên đó. Cùng đi đợt với mình có khá nhiều cặp vợ chồng mới cưới (cá biệt có chị còn mang cả chồng và 1 con theo, sang đó cả 2 cùng làm thêm và con thì gửi trẻ), họ vẫn sống được, trong đó có 2 đôi đã có em bé trong khi học và vẫn hoàn thành khoá học bình thường (chỉ hơi bị chậm 1 chút về thời gian thôi).
    Cho nên mình nghĩ bạn nên cân nhắc phương án để chồng cùng đi là tốt nhất. Vợ chồng mới cưới, tình cảm đang gắn bó, cần củng cố và hoà hợp thì không nên sống xa nhau trong 2 năm. Nếu công việc của anh xã không ủng hộ hoặc anh xã không muốn đi cùng bạn thì đành chọn 1 trong 2 mục tiêu, lý trí và tình cảm, mình không dám khuyên vì chỉ bạn mới biết điều gì quan trọng hơn với bạn.
    Lý do bạn nên đi:
    - Bạn đanh làm công tác giảng dạy, việc học cao là hết sức cần thiết (nếu k nói là bắt buộc)
    - Học ở nước ngoài được đào tạo bài bản, update hơn trong nước nhiều (nhất là ngành bạn chọn thậm chí chưa có thạc sỹ)
    - Cơ hội học bổng không phải lúc nào cũng có
    - Chồng bạn đã hứa ủng hộ bạn
    - Bạn chưa có con nhỏ và còn trẻ (chắc vậy), có thể chờ 2 năm rồi mới có em bé.
    - Bạn yêu công việc bạn đang làm
    - Chồng bạn hoàn toàn có thể đi cùng và 2 bạn có thể có em bé khi chưa học xong
    Lý do bạn không nên đi:
    - Vợ chồng bạn mới cưới, xa nhau 2 năm tình cảm có thể không được bảo đảm
    - Gia đình chồng muồn bạn có em bé và chuyển nghề
    - Tương lai ngành học theo bạn là chưa rõ ràng
    - Bản thân bạn yêu chồng và không muốn xa chồng, chồng bạn cũng vậy.
    - Chồng bạn và bạn đã quen nhau khá lâu và anh í đã chờ bạn tương đối...
    - Chồng bạn không thể hoặc không muốn đi cùng bạn
    Hãy bàn với chồng bạn thật kỹ trước khi đi ra quyết định. Con gái khổ vậy đấy, nhiều khi rất khó vẹn toàn. Mình cũng là 1 người đam mê sự nghiệp, học tập, nhưng lấy chồng rồi tự thấy có lúc chắc cũng phải hy sinh...:Sad:... Mình thấy chồng bạn là người biết nhường đấy, chắc anh í sẽ giúp bạn có quyết định đúng.
    • 899 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Theo mình là nên đi:
    Thứ nhất chưa có con nên chưa có ràng buộc nhiều, hai vc có yêu nhau đến mấy mà không thông cảm cho công việc của nhau thì cũng khó mà có hạnh phúc

Thứ 2, cơ hội học bổng không mấy khi mà có, vậy nên, cờ đã đến tay bạn thì bạn nên phất thôi, để lỡ lần này thì sẽ khó hoặc không bao giờ đến lần 2.

Thứ 3. Chính sách định cư của Úc khá mở. Nếu chồng bạn không có công việc ngon lành ở Việt Nam, sau khi sang Úc học thạc sĩ, bạn sẽ làm ở đâu đó, rồi bảo lãnh chồng sang, rồi lập tổ ấm bên đó cũng hay. Mình cũng làm trong lĩnh vực du học nên biết khá nhiều về việc này. Vậy nên mẹ nó nên quyết định đúng đắn. Thời nay, phụ nữ vì gia đình cũng tốt, nhưng có quá nhiều phụ nữ hi sinh về gia đình đã khổ rồi, vậy nên bạn nên đầu tư cho sự nghiệp cũng tốt. Khi ngành bạn đang theo mà ở VN phát triển, thì trở về nước cũng chưa vấn đề gì, hơn nữa bạn mới cưới được 4 tháng, chắc chỉ 25-27 là cùng… học xong 2 năm. Lúc đó có con vẫn chưa muộn. Điều đáng nói chồng có gì nhận không? vẫn không sao cả.

Kết luận cuối cùng: Nên đi,
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Ở đây đa số ủng hộ việc ưu tiên gia đình nhỉ, chẳng biết mình có bị ném đá không?

Chỉ dám nói là mình U40, 2 nhóc, và nếu mọi thủ tục suôn sẻ thì khoảng 2 tháng nữa bay qua Úc, chẳng bao giờ lăn tăn đi hay ở - không phải vì mình được Ox ủng hộ hết mình, mà vì mình quan niệm sự nghiệp và gia đình cần phải hài hòa, có lúc mình đặt gia đình lên hàng đầu (và đã từng thực hiện như vậy), nhưng có lúc mình sẽ coi trọng sự nghiệp hơn khi gia đình đã "vào nếp". Và bây giờ là lúc thực hiện ước mơ của mình, dù vẫn còn rất bối rối khi phải trao vào tay chồng gánh nặng chăm sóc và lo chuyện học hành cho các con! Việc xa cách thì mình không lo nghĩ tới, vì thứ nhất là ở VN thì công việc của Ox cũng phải xa nhà thường xuyên và vc mình đã quen với việc đó tới độ thấy thời gian xa cách không quá lâu còn làm tăng thêm hương vị cho TY, thứ 2 là vc mình đã sắp xếp khoảng 6 tháng Ox sang thăm 1 lần (kết hợp đi dự workshop hoặc tiết kiệm học bổng mời Ox dắt con qua chơi). Mình thấy như vậy là ổn, 2 năm chẳng mau mà cũng chẳng lâu, đứng ở góc độ mình nhìn thì chỉ thấy được thêm chứ chẳng mất đi!

Ah, nhưng phải chú thích là mình là fan của AQ nhé.
    Mẹ thương con có hay chăng....:Rose:
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có phải bạn được học bổng AusAID hoặc liên quan. Nếu đúng thì học bổng chính phủ Úc thường cho gia đình đi theo. Nếu bạn mới cưới thì không nên đi học xa cách 2 năm, trừ khi chồng bạn cùng đi theo.

Mình đã học ở Úc, hồi đó thấy các trường hợp đi học hạnh phúc nhất:

1. Bọn chưa có gia đình, tung tăng như bọn mình
    2. Các anh/chị sang học mang theo cả gia đình (chồng/vợ cùng sang học hoặc làm việc, con cái sang học mẫu giáo hoặc cấp 1/cấp 2, rất tốt)
    3. Các anh/chị đã có con, cũng rất an toàn vì người đi học chỉ lo học, người ở nhà chỉ lo cho con

Còn thì trường hợp chán nhất là:
    1. Chồng/vợ mới cưới / đã cưới mà chưa có con, mà không đi cùng --> rất nhiều trường hợp có "cặp kè bạn bè" thân thiết , nguy lắm

Nếu mình là bạn; sắp xếp theo thứ tự ưu tiên: vì chưa có con nên đi đâu cũng phải có vợ có chồng

1. Kéo chồng cùng đi với bất kì lý do gì. Chồng có thể sang học, hoặc sang làm (tích lũy vốn cũng khá đấy).

2. Chồng không đi thì dời học bổng đó lại, con cái xong rùi đi, Còn không học bổng này thì có học bổng khác.

Xem ra việc chọn đi hay không hẳn là đi học - gia đình, mà còn có sự lựa chọn định hướng nghề nghiệp nữa - cái này thì người khác không tư vấn cho bạn được.

Đã từng gặp và rất ghét trường hợp xin được học bổng cho ngành A, ngành trọng điểm cho Việt Nam, sau vài năm miệt mài học tập, về nước em bảo em ...' Không phù hợp".... Có đến 4-5 đứa học cùng mình như thế, phí tiền học,phí sức lực. Lỗi không phải do bên tuyển lựa người đi học, mà lỗi của những người xin học bổng.
    • 1,223 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

Nếu chồng bạn ở đây đang có công việc ổn định thì bạn nên đi học 1 mình, 2 năm trôi qua rất nhanh, chưa kể bên đó mùa hè vào ngay dịp tết, bạn vẫn có thể về VN để thăm chồng, hoặc trong lúc bạn đi học, nếu chồng rảnh, có thể qua thăm bạn.
    Nếu công việc của chồng không ổn định và tuổi của cả 2 đều trẻ thì cả 2vc đi chung luôn, vì sau 2 năm hỗcng, khi đó các bạn có thể chọn lựa, 1 là ở lại để sống và làm việc tại Úc, hai là quay về VN để cả 2 cùng tìm cong việc mới.
    Khi học xong rồi có bé cũng được mà.
    l129p7

5SwCp7

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 50 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì nên đi bạn ạ, cơ hội học bổng không có nhiều, với lại 2 năm học trôi đi nhanh lắm. Mình cũng từng chứng kiến nhiều đồng nghiệp vừa lập gia đình xong thì được học bổng đi Úc, các chị cũng băn khoăn ghê lắm giữa hai lựa chọn đi hay ở, nhưng rồi mọi ng đều chọn đi học, năm đầu thì các chị về thăm chồng ở VN một thời gian, năm sau thì chồng lại sang thăm, lúc còn học khoảng 6-8 tháng nữa, rồi tính có bầu bì luôn, học xong họ về nước thì sinh em bé.

Thời gian trôi nhanh lắm bạn ạ, chỉ bị chông chênh thời gian đầu thôi, còn sau đó chắc là hai vợ chồng sẽ vượt qua được. Chứ sau này có em bé rồi, mà muốn đi học, thì bạn còn phải lo lắng suy nghĩ nhiều hơn thế nhiều. Bạn cứ thử tìm đọc bài của bạn 10102006 trên này mà xem. Đọc bài của bạn ấy về đi hay ở lúc được học bổng du học Hà Lan khi con gái đang còn nhỏ tuổi, mình đọc lần nào cũng khóc.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2