TIN TÀI TRỢ.

Có nên chia nhà cho bà xã ko?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.92K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các ba mẹ thông thái.

Hôm nay em có vấn đề này nhờ các mẹ tư vấn giúp, em cũng hỏi ý kiến nhiều người nhưng cảm thấy vẫn còn áy náy quá. VC em kết hôn đc gần 7 năm, có con 6t và đang làm thủ tục mua nhà. Số là hơn 2/3 tiền mua nhà là của em và của nhà em cho, tiền đó là em đi làm bao năm tiết kiệm đc (chủ yếu là trc khi cưới), sau khi cưới thì lương bà xã em đưa em 1 phần trả tiền thuê nhà và phụ một ít các chi phí khác, còn lại em lấy tiền lương em ra, túm lại chi phí sinh hoạt nhà cửa gần như chia đôi. Em lại ko vướng bận gì bên gia đình em, còn bà xã thì thi thoảng có phụ bên nhà bà ấy, 2 đứa sống cũng khá thoải mái. Nhưng mua nhà thì phải vay thêm 1/3 số tiền mới đủ. Tức là 2/3 là tiền của em và nhà em cho, còn 1/3 là đi vay mượn người thân, bạn bè 2 bên, 2 đứa mỗi đứa vay đc 1 nửa. Như vậy phần tiền của em trong căn nhà là khá nhiều.

Ko phải bà xã em có gì khuất tất bà ấy rất yêu em, chăm lo cho em và con, đảm đang moị việc 2 bên n-ngoại kho chê vào đâu đc.nhưng dạo gần đây đọc nhiều bài đàn bà ngoại tình quá em sợ. Khi người ta đã phản bội rồi thì còn nghĩ gì cho mình nữa. Vì thế em muốn làm cái xác nhận tài sản riêng của em trong giá trị ngôi nhà. nhưng VC đang yên lành tự dưng làm vậy em thấy khó nghĩ quá. em cũng đặt vấn đề sơ qua với bà xã và nói rằng đấy là em nghĩ cho con chứ ko phải cho em, nhưng em đoán là bà ấy vẫn thấy tự ái. em hỏi ý kiến vài người thì nhiều người nói ko nên vì đã là VC thì của là của chung. Nhưng dù sao đấy cũng là công sức em vất vả bao năm, sau này có gì xảy ra em sao đành lòng đc. Ko biết em có suy nghĩ ích kỷ quá ko. Giờ cũng phải chờ 1 năm sau có giấy tờ nhà đầy đủ mới làm xác nhận đc. Nhờ các anh chị tư vấn giúp em có nên quyết tâm làm vụ này hay ko nhé. Em ko muốn vì nó mà tình cảm VC sứt mẻ, bà xã em có tính tự ái hơi cao mà.

Cám ơn các ba-mẹ trước.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 32 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Doc bai nay ma minh buon cuoi qua. Sorry ban nhung bai nay co ve giong noi dung mot bai ma mot me hoi: co nen cho chong dung ten nha chung khong....hihi
    Sorry vi ipad ko danh duoc dau.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dauphoemqua Xem bài viết
    Doc bai nay ma minh buon cuoi qua. Sorry ban nhung bai nay co ve giong noi dung mot bai ma mot me hoi: co nen cho chong dung ten nha chung khong....hihi
    Sorry vi ipad ko danh duoc dau.
    túm lại là bác c0' ch0 l0i` khuyên gì kh0ng?
    • 260 Bài viết

• 373 Được cảm ơn

A sợ vợ ngoại tình mà phải chia của cho vợ... hay là a định khi nào chán vợ ngoại tình xong li dị ko sợ tranh giành tài sản?

Trước hết 7 năm (lấy vợ) ko phải là tg ngắn, tôi ko tin toàn bộ tiền của a đều chỉ có trước khi lấy vợ...thế 7 năm lấy vợ ko dành dụm đc gì ah?... mà nếu tiền đó có trươc khi lấy vợ thì sao ko mua nổi căn nhà lúc ấy để giờ khỏi lăn tăn... Trong khi vợ a theo như a nói cũng chẳng xài 1 đồng nào của a mà phải nai lưng ra lo chu toàn việc nhà chồng và ko tính toán 1 đồng nào thì a lại chi li với vợ đến thế...Nói thật so với vợ a, a o đáng mặt làm đàn ông chứ nói chi là làm chồng làm cha...

Đàn ông tính toán như a tôi khinh...
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi OtOt_MupMup Xem bài viết
    A sợ vợ ngoại tình mà phải chia của cho vợ... hay là a định khi nào chán vợ ngoại tình xong li dị ko sợ tranh giành tài sản?

Trước hết 7 năm (lấy vợ) ko phải là tg ngắn, tôi ko tin toàn bộ tiền của a đều chỉ có trước khi lấy vợ...thế 7 năm lấy vợ ko dành dụm đc gì ah?... mà nếu tiền đó có trươc khi lấy vợ thì sao ko mua nổi căn nhà lúc ấy để giờ khỏi lăn tăn... Trong khi vợ a theo như a nói cũng chẳng xài 1 đồng nào của a mà phải nai lưng ra lo chu toàn việc nhà chồng và ko tính toán 1 đồng nào thì a lại chi li với vợ đến thế...Nói thật so với vợ a, a o đáng mặt làm đàn ông chứ nói chi là làm chồng làm cha...

Đàn ông tính toán như a tôi khinh...
    em n0i' chuẩn và hay
    • 1,045 Bài viết

• 5,048 Được cảm ơn

sau khi cưới thì lương bà xã em đưa em 1 phần trả tiền thuê nhà và phụ một ít các chi phí khác, còn lại em lấy tiền lương em ra, túm lại chi phí sinh hoạt nhà cửa gần như chia đôi.
    bao nhiêu % lương bạn được dùng chi cho sinh hoạt hàng tháng mà bạn nói gần như chia đôi. Vì tiền thuê nhà là chi phí cao nhất, mà vợ bạn đã trả rồi còn trả thêm một số chi phí khác, vậy chi phí còn lại sau khi dùng tiền vợ trả thì bạn bỏ ra bao nhiêu ? Trong 7 năm sống với vợ bạn ko để dành được tiền ah, toàn bộ số tiền bạn dành dụm để mua nhà là có trước khi cưới ah, nói thế ai tin ? Tui bảo đảm nếu vợ bạn ko trả tiền thuê nhà và một số chi phí khác thì bạn ko để dành được số tiền mua nhà đó, ko kể số tiền gia đình bạn cho nhé. Cho nên theo lý tiền bạn dành dụm được là có công sức của vợ nên bạn ko thể dành hết về mình, bạn chỉ nên làm giấy riêng là 1/3 tiền mua nhà là phần gia đình bạn cho, sau này nếu có li dị hay gì thì nhà bán ra trả phần của gd cho lại cho họ, họ cho bạn thì bạn lấy, còn 2/3 còn lại chia đôi cho 2 vợ chồng.
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meHieuNhan Xem bài viết
    bao nhiêu % lương bạn được dùng chi cho sinh hoạt hàng tháng mà bạn nói gần như chia đôi. Vì tiền thuê nhà là chi phí cao nhất, mà vợ bạn đã trả rồi còn trả thêm một số chi phí khác, vậy chi phí còn lại sau khi dùng tiền vợ trả thì bạn bỏ ra bao nhiêu ? Trong 7 năm sống với vợ bạn ko để dành được tiền ah, toàn bộ số tiền bạn dành dụm để mua nhà là có trước khi cưới ah, nói thế ai tin ? Tui bảo đảm nếu vợ bạn ko trả tiền thuê nhà và một số chi phí khác thì bạn ko để dành được số tiền mua nhà đó, ko kể số tiền gia đình bạn cho nhé. Cho nên theo lý tiền bạn dành dụm được là có công sức của vợ nên bạn ko thể dành hết về mình, bạn chỉ nên làm giấy riêng là 1/3 tiền mua nhà là phần gia đình bạn cho, sau này nếu có li dị hay gì thì nhà bán ra trả phần của gd cho lại cho họ, họ cho bạn thì bạn lấy, còn 2/3 còn lại chia đôi cho 2 vợ chồng.
    bạn n0i' càng chuẩn h0n*
    • 116 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

thôi tốt nhất anh giữ lại tiền mà giắt lưng, chỉ xì ra đúng 1/2 giá trị căn nhà thôi, còn lại bắt vợ anh góp, ko có thì bắt đi vay rồi để mặc chị ấy tự trả phần của chị ấy. chứ em thấy cái vụ xác định phần đóng góp trong ngôi nhà chung thế cũng khó lắm, a ra tòa ko được lợi đâu vì kiểu gì tòa cũng bênh người phụ nữ, và chia đôi thôi.

tiện thể, có cái việc gì trong nhà thì anh cũng chia đôi hết cho chị ấy nữa nhé: việc nhà, chăm con, lo lắng gia đình 2 bên, nhớ là chia cho đều đấy, ko đc để chị ấy thiệt đâu. Đó là còn nhân nhượng cho anh, chứ nếu đàn ông mà biết đẻ thì cũng phải mỗi ng đẻ 1 đứa cho công bằng.
    Khi cô đơn, em nhớ ai?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 83 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

ghê quá đi.đàn ông gì mà lo toan tính hơn thiệt từng tí.tôi nghĩ vợ bạn mà đọc được chia sẻ này ko biết sẽ nhìn bạn bằng ánh mắt ntn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mấy bạn trả lời hay quá,nhưng mà bạn đàn ông ích kỷ kia nếu tính toán quá thì cho con bạn đứng tên nha di
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 396 Bài viết

• 808 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài này thấy buồn vô hạn, xin lỗi chửi thẳng nhé, bạn là 1 thằng khốn nạ!
    Để tôi kể cho mà nghe nhé. Chúng tôi cưới từ 2 bàn tay trắng. Tự đi vay mượn mà cưới, nhà chồng còn chả cho nổi 1 chỉ vàng của hồi môn cơ.
    Lương tôi gấp 4 lần chồng. Cưới xong chúng tôi ở trọ, và tích góp. Giờ chúng tôi có thêm baby nên quyét định mua nhà. Dĩ nhiên phần nhiều là tiền vay mượn, ai mượn, ai trả lãi? Tôi chứ ai vì lương tôi cao gấp 4 lần, đủ chứng minh tài chính để ngân hàng tin tưởng cho vay, nên nếu li dỵ hay chuyện gì xảy ra, tôi mất gia đình chồng con, mất nhà mất cửa, lãnh một đống nợ.
    Vậy theo bạn, giờ tôi nên đi làm cái giấy mà bạn đang hỏi không?
    Mình hy sinh vậy mà thấy hạnh phúc. Vậy mà có người nhờ vợ khéo vun vén tích góp nên để dành đc tí tiền đã ti toe. THôi đừng mua nhà nữa, chị ấy tự ái bỏ con đi luôn cho một mình anh một nhà cho sướng
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con..............
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 305 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc đây là chồng chị đăng top hôm trước đây mà...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,393 Bài viết

• 30,824 Được cảm ơn

nói ko phải khen chứ mình ko biết bạn là đàn ông hay đàn bà nữa
    Be possible! Be happy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 68 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Khổ thân vợ bạn này khéo đến lúc cãi nhau lại tay trắng ra khỏi nhà chứ chẳng chơi mặc haizzz. Đời sao lại có thằng chồng bần tiện thế chứ

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các bác dạy chí phải
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

các bạn cứ góp ý thoải mái, chửi mạnh vÀo, MÌNH THÍCH NGHE THẲNG, NoÍ THẬT
    • 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatbarbie Xem bài viết
    Chắc đây là chồng chị đăng top hôm trước đây mà...
    EM THẬT SMARTPHoNE
    • 668 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

đọc xong buồn nôn
    Đằng sau mỗi Thách Thức sẽ là một Cơ Hội
    • 745 Bài viết

• 3,703 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây là diễn đàn của phụ nữ, đàn ông chỉ vào ké tý thôi, nên mọi người nói gì cũng có thể đoán ra. Chị em thì lắm người bo bỏm quỹ đen, nhưng chồng mà có tý tính xa thì lại nhảy dựng lên. Đời không ai học được chữ ngờ, tiền bạc rõ ràng, ái tình dứt khoát. Mất lòng trước được lòng sau.

Trước đây đã có một top kể chuyện chồng chết, để lại nhà cho vợ và con gái. Vợ có người mới gửi con ruột (của chồng đã chết) về quê cho nhà nội, tập chung phụng dưỡng người mới ở ngay tại ngôi nhà mà người chồng đã chết mất bao công xây dưng nên. Tài sản của mình, mình mất bao nhiêu công sức mồ hôi nước mắt và cả máu nữa, bao hy sinh để làm ra, mình không giữ phần tài sản đó cho mình, mà cho con cái mình về sau.

Bạn có thể cân nhắc thế này: chia giá trị căn nhà ra làm 3 phần. 1/3 của bạn, tất nhiên, một phần do con bạn đứng tên, một phần vợ đứng tên. Nếu mai kia bán nhà, thì giá trị thực tế của căn nhà cứ theo thế mà chia. Con bạn đứng tên 1/3 cũng làm bạn thấy yên tâm ơn, đúng không? Vì vợ chồng bỏ nhau chứ con cái 99% không chê cha mẹ và không ly dị cha mẹ. Còn vợ bạn, bao công khó nhọc chăm sóc gia đình, cô ta đứng tên 1/3 là hợp lý. Dại mồm nếu bạn tỏi sớm, con bạn có chủ quyền hợp pháp, giấy tờ rõ ràng 1/3, phần chủ quyền 1/3 của bạn chuyển sang con, như vậy con bạn có quyền 2/3 cái nhà. Mai kia vợ bạn tái giá, mong cho cô ta hạnh phúc, nhưng nếu có chuyện gì xảy ra con bạn sẽ không bảo giờ bị cảnh không nhà. Thằng cha kia nếu có ý muốn đào mỏ thì cũng chỉ được 1/3 thôi chứ không thể lấy hết được phần của con bạn. Giờ mình làm gì cũng nghĩ cho các con là chính. Làm thế vợ bạn cũng không có cớ để vu cho bạn ích kỷ. Cha mẹ làm cũng để lại cho con mà.

Thêm nữa, đàn ông cũng như đàn bà, lòng dạ chả biết thế nào, không tin được ai bằng tin chính bản thân mình. Đời không ai học được chữ ngờ. Học cách tự bảo vệ mình và các con, chuẩn bị cho những tình huống xấu nhất là điều nên làm. Mình làm gì mình tự cân nhắc, tự hiểu mình là được rồi, xá chi miệng lưỡi thiên hạ.

Chúc bạn sáng suốt.

PS.: ở nước ngoài, phần tài sản trước khi kết hôn như của bạn thường được định giá và để ra ngoài tài sản chung của vợ chồng. Đa số các anh/các chị có tài sản riêng trước hôn nhân thường hoặc là ký prenup (thỏa thuân tiền kết hôn) hoặc lập quỹ ủy thác có hiệu lực chặt chẽ trước pháp luật để bảo vệ phần tài sản này. Tài sản cha mẹ để lại cho con thì cực kỳ phổ biến việc lập quỹ ủy thác chứ không cho con trực tiếp đứng tên, phòng tài sản phân tán khi ly hôn. Lấy nhau vì tình, bỏ nhau cũng vì tình, nhưng đừng để xảy ra cảnh lấy nhau đầy tình, bỏ nhau mất tiền. Mất tình thì thôi, tiền phải giữ cho các thế hệ sau.
    Just because it burns doesn't mean you're gonna die
    You've gotta get up and try and try and try!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

E có nhà riêng rồi nhưng sau có nhỡ nhàng gì vs bà xã tương lai thì cứ cưa đôi cho bả, cái tính em nhỡ có "cạn tình" nhưng chẳng thể "cạn nghĩa".
    Còn bác chủ lăn tăn nhiều quá thì bao nhiêu khoản vay mua nhà trên danh nghĩa đứng tên bác hết, mua nhà thì nhờ bố mẹ bác đứng tên, vào ở xong kéo cày trả nợ cho khỏe. Mà em dự bác là dân.. sợ vợ .
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3