TIN TÀI TRỢ.

Có nên bỏ chồng và về nhà mẹ đẻ...?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.11K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 186 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chuyện của em thế này, xin gia đình WTT cho em một lời khuyên: Em đang thực sự bối rối, không biết nên tiếp tục cuộc sống theo hướng nào?
    22 tuổi em lấy chồng, rõ ràng là yêu, yêu nên cưới, không công việc, lận đận kiếm sống, e sinh con sau đó,con thì còi, ốm yếu, bệnh tật, con một tuổi, chồng đi nước ngoài, hy vọng cs sau đó sẽ tốt đẹp hơn, chồng đi rồi, 4 năm không 1 đồng gửi về cho vợ,không đồng quà, tấm bánh, ngày sinh nhật của con, tết, chỉ có bộ quần áo BMC thay mặt mua cho con, chồng không điện thoại, không hỏi han, không gì cả, coi như bỏ lửng lơ, ngày đầu em còn chăm gọi điện sang,chồng khó chịu mỉa mai, thi thoảng chồng alo hay mail về, kích động để mang con đi đâu thì đi, chồng nói xấu vợ, khinh bỉ vợ, vì chồng đã chung sống với người khác.... em là con gái tỉnh lẻ, bố mẹ đẻ cũng bỏ nhau, mẹ một nơi, bố một nẻo, e làm việc cho một cty rồi cty phá sản, em thất nghiệp, xin mãi không được việc khác, em thấy mình chẳng có gì để vương vấn ở nơi đây nữa, chỉ có chuyện học thêm tại chức đang dang dở mà thôi, em khao khát đi nước ngoài kiếm tí vốn, tí ngoại ngữ, có bạn giúp đỡ, em làm xong mọi thủ tục, chỉ chờ chuyển tiền và visa, thì vay mãi không đủ, em xin một công việc tương đối đối với em, nhận việc ok, sáng thứ 2 tuần sau đi làm, chiều thứ 7 bên đó gọi lại bảo chưa phải đi ngay, thực tế là cho out, sao đen thế, đi lại 3 vòng hỏi han đủ thứ, rồi ok, rồi lại không ok, em điên mất, cả ngày ru rú trong 4 bức tường, may có cái máy tính làm bạn để giờ vào WTT than thở, 2 đêm em không ngủ được, em muốn về nơi em đã ra đi,nhưng sẽ làm gì nhỉ, em chưa biết, hãy cho em lời khuyên chân thành... em cầu cứu đó...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 367 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

1) Đề nghị thằng chồng và gia đình bên đấy phải có trách nhiệm cùng em nuôi con (tài chính thôi vì thấy hoàn cảnh em cũng khó khăn). Được thì tốt không thì thôi.
    2) quên khẩn trương thằng chồng không cần vợ không cần con đi
    3) có gắng học nốt tại chức, trong thời gian đó xin việc gì vừa tầm thôi.
    4) nếu đi nước ngoài thì ai nuôi con? nhiều người vì hoàn cành cũng phải để con lại mà đi vài năm kiếm tiền nhưng cũng nhớ con lắm. Mà đi thì cũng không chắc chắn sẽ có tiền, mặc dù cơ hội là nhiều
    Em cứ ổn định lại cuộc sống, như em nói đã nuôi con 1 mình 4 năm rồi, chắc chắn em rất nghị lực, rồi em sẽ tìm được hạnh phúc mới thôi.
    • 626 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng thế thì bỏ đi tiếc làm j, bạn phải xem hiện tại bạn có khả năng kiếm việc đủ để sống ko, về nơi mà mình sẽ ra đi thì kế hoạc ntn?làm j sống = j?theo tôi nếu có nghị lực hãy chấp nhận thử thách làm lại từ đầu và làm 1 mình, chả có j là ko thể cả!!
    • 59 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trời đất ơi! trên đời có người khổ đến thế này sao? em tưởng em đã khổ rồi chứ! Chồng chị thế là không còn gì vương vấn nữa chị ah! khổ thân chị quá! Chị học xong rồi đi làm. Hiện tại làm vừa sức thôi để nuôi con, chứ chị ở nhà thế dễ suy nghĩ lung tung lắm! Vượt qua thời gian khó khăn này là chị sẽ có niềm vui trở lại thôi. Em chúc chị sớm lấy lại cân bằng chị nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em còn gọi kẻ đó là chồng được sao?Quên khẩn cấp
    Chị chỉ biết chúc e sớm tìm được 1 Cv phù hợp để nuôi con nên người.Chúc 2 mẹ con luôn khoẻ mạnh và gặp nhiều may mắn:Rose:
    • AQ
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 195 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Uh. Thằng chồng đó nên cho out khỏi bộ nhớ ngay lập tức. Có khi nó cũng chẳng thèm để ý gì đến con nữa ấy chứ. Chị hãy cố gắng học cho xong đi, rồi kiếm việc (hoặc tìm việc gì đó làm tạm) mà nuôi con. Thực ra nếu để lại con mà đi thì nghĩ cũng tội con lắm chị ạ. Chị cứ cố gắng nếu tìm được việc ở đây thì tốt, có mẹ có con dù sao cũng vui hơn. Nhất là trường hợp nhà chị như vậy (bố mẹ đẻ không ở cùng nhau, nếu gửi con cho ai nuôi cũng bất tiện). Mà nếu hai mẹ con ra nước ngoài, lúc đầu bỡ ngỡ bơ ngơ cũng tội lắm chị ạ. Thôi, chị quên khẩn trương con người ấy đi. Tìm được việc thì ôm con đi thẳng, đừng bao giờ gặp lại những con người ấy nữa. Chúc mẹ con chị hạnh phúc.
    Ru đời đi nhé, cho ta nương nhờ lúc thở than...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,329 Bài viết

• 2,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebilon Xem bài viết
    1) Đề nghị thằng chồng và gia đình bên đấy phải có trách nhiệm cùng em nuôi con (tài chính thôi vì thấy hoàn cảnh em cũng khó khăn). Được thì tốt không thì thôi.
    2) quên khẩn trương thằng chồng không cần vợ không cần con đi
    3) có gắng học nốt tại chức, trong thời gian đó xin việc gì vừa tầm thôi.
    4) nếu đi nước ngoài thì ai nuôi con? nhiều người vì hoàn cành cũng phải để con lại mà đi vài năm kiếm tiền nhưng cũng nhớ con lắm. Mà đi thì cũng không chắc chắn sẽ có tiền, mặc dù cơ hội là nhiều
    Em cứ ổn định lại cuộc sống, như em nói đã nuôi con 1 mình 4 năm rồi, chắc chắn em rất nghị lực, rồi em sẽ tìm được hạnh phúc mới thôi.
    Em ủng hộ ý kiến này :Applause::Applause::Applause::Applause:
    Anh đưa em theo với, cầm tay em và đưa lối,
    Đến nơi đâu em có thể bên anh trọn đời,
    Nơi thương yêu không phôi phai, được bên nhau mỗi sớm mai.
    Quá xa xôi không, anh ơi ...

IyGLp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saobangkhoc Xem bài viết
    Chuyện của em thế này, xin gia đình WTT cho em một lời khuyên: Em đang thực sự bối rối, không biết nên tiếp tục cuộc sống theo hướng nào?
    22 tuổi em lấy chồng, rõ ràng là yêu, yêu nên cưới, không công việc, lận đận kiếm sống, e sinh con sau đó,con thì còi, ốm yếu, bệnh tật, con một tuổi, chồng đi nước ngoài, hy vọng cs sau đó sẽ tốt đẹp hơn, chồng đi rồi, 4 năm không 1 đồng gửi về cho vợ,không đồng quà, tấm bánh, ngày sinh nhật của con, tết, chỉ có bộ quần áo BMC thay mặt mua cho con, chồng không điện thoại, không hỏi han, không gì cả, coi như bỏ lửng lơ, ngày đầu em còn chăm gọi điện sang,chồng khó chịu mỉa mai, thi thoảng chồng alo hay mail về, kích động để mang con đi đâu thì đi, chồng nói xấu vợ, khinh bỉ vợ, vì chồng đã chung sống với người khác.... em là con gái tỉnh lẻ, bố mẹ đẻ cũng bỏ nhau, mẹ một nơi, bố một nẻo, e làm việc cho một cty rồi cty phá sản, em thất nghiệp, xin mãi không được việc khác, em thấy mình chẳng có gì để vương vấn ở nơi đây nữa, chỉ có chuyện học thêm tại chức đang dang dở mà thôi, em khao khát đi nước ngoài kiếm tí vốn, tí ngoại ngữ, có bạn giúp đỡ, em làm xong mọi thủ tục, chỉ chờ chuyển tiền và visa, thì vay mãi không đủ, em xin một công việc tương đối đối với em, nhận việc ok, sáng thứ 2 tuần sau đi làm, chiều thứ 7 bên đó gọi lại bảo chưa phải đi ngay, thực tế là cho out, sao đen thế, đi lại 3 vòng hỏi han đủ thứ, rồi ok, rồi lại không ok, em điên mất, cả ngày ru rú trong 4 bức tường, may có cái máy tính làm bạn để giờ vào WTT than thở, 2 đêm em không ngủ được, em muốn về nơi em đã ra đi,nhưng sẽ làm gì nhỉ, em chưa biết, hãy cho em lời khuyên chân thành... em cầu cứu đó...
    Bạn thân của mình ở trong hoàn cảnh tương tự như bạn, mình biết chuyện của cô ấy, từ A-Z luôn, thằng cha đó giờ có con với 1 con bé tây bên kia.

Trân thành khuyên bạn, chịu nhục ở chung 1 thời gian nữa cho ra ngô ra khoai, nếu bạn bỏ đi bây giờ là 2 bàn tay trắng giống bạn của mình nhé.

1/ Phải có trách nhiệm gửi tiền nuôi con.
    2/ Chia nhà, tài sản

Tất cả những việc này bạn phải thuê luật sư, giấy trắng mực đen nhé.

Còn về phần bạn, chịu khó học để có kinh nghiệm sau này còn nuôi con làm lại cuôc đời.

Bạn mà bỏ đi bây giờ là trúng kế của cả thằng cha kia lẫn gia đình nhà nó đấy bạn. Đừng vì tự ái cá nhân mà thiệt mình thiệt con. Vì cô bạn thân mình đã bị trúng kể tương tự.:Crying::Crying::Crying:Giờ 2 mẹ con cô ấy phải thuê nhà ở riêng, cũng may sau 1 thời gian thì giờ nó chịu gởi mỗi tháng 200 Euro để đóng tiền học cho con, còn tiền thuê nhà thì nó mặc kệ.

Hãy làm tất cả vì tương lai con bạn./.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,131 Bài viết

• 13,745 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết chồng bạn ra nước ngoài theo diện gì? Mình có ý này, nếu chồng đã dứt tình như vậy và bạn cũng xác định k có chồng nữa, bạn có thể đến lãnh sự quán nước mà chồng bạn đang ở, xem họ có giúp gì được không. Đối với người bản xứ thì làm được, còn chồng bạn người nước ngoài k biết thế nào. Khi lãnh sự quán đã nắm hồ sơ thì chồng bạn có muốn kết hôn bên kia cũng k đơn giản. Bạn nhớ giữ lại tất cả hình ảnh, thư từ, giấy đăng ký kết hôn, khai sinh cho con, ect để làm bằng chứng nhé. Hoặc có thể lấy cách này dọa buộc chồng bạn phải có trách nhiệm nuôi con. Đây là ý mình tự nghĩ ra thôi, bạn tham khảo xem thế nào nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,903 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    KHông ngờ bạn saobangkhoc có hòan cảnh éo le như vậy. Đọc bên mục kia thấy mẹ nó có hòan cảnh giống mình là đang thất nghiệp và đang học tại chức. mẹ nó học sắp xong chưa, mình đang trong thời gian thực tập, tháng 4/2009 thi tốt nghiệp.
    Có chồng mà như không chồng, không có thì hơn khỏi phải mang gánh nặng vô người. Nếu có thể dứt khóat thì làm thủ tục cho rảnh nợ, rạch ròi trách nhiệm ra.
    Đi học tại chức thế này tốn tiền lắm, mình học đầu ăm 2 là lấy chồng nhưng ba mẹ vẫn cho tiền đóng học phí, hơn 3.5triệu/ năm chứ ít ỏi gì, còn đủ thứ tiền trong lớp nữa.Các chị bên trên có lời khuyên rất rõ ràng, mong mẹ saobangkhoc có thêm nghị lực để lo cho con, lo cho bản thân.
    Mẹ nó còn kiếm cv tạm để làm, mình k thể vì đang để có thai nên đi xin đâu cũng khó, mới vào mà có thai chắc khỏi thử việc luôn.
    Mẹ nó cố gắng lên nhé! Tặng hoa cho mẹ nó vui nè!:Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,456 Bài viết

• 1,829 Được cảm ơn

UI dào ơi nghe bebilon bảo bắt nhà chồng phát kinh tế nuôi con á. PL VN có ghi rõ đó chồng đi xa có nhiệm vụ phải nuôi con mà số $ có qui định đó, nhưng chả đc bao nhiêu đâu bõ bèn gì. Theo mình làm đơn ra đại sứ quán VN yêu cầu mang thằng ấy về VN ngay vì sứ quán phải có trách nhiệm đưa đc người sang nay nó vi phạm luật hôn nhân "Ko chăm lo chu đáo và quan trọng kinh tế ko lo cho con" bắt về VN nó chết ngay. Chạy xe ra ngay đại sứ VN đi, tội j mà chịu khổ. Cái thằng đểu ấy gặp tay ông cho = răng
    • 186 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    KHông ngờ bạn saobangkhoc có hòan cảnh éo le như vậy. Đọc bên mục kia thấy mẹ nó có hòan cảnh giống mình là đang thất nghiệp và đang học tại chức. mẹ nó học sắp xong chưa, mình đang trong thời gian thực tập, tháng 4/2009 thi tốt nghiệp.
    Có chồng mà như không chồng, không có thì hơn khỏi phải mang gánh nặng vô người. Nếu có thể dứt khóat thì làm thủ tục cho rảnh nợ, rạch ròi trách nhiệm ra.
    Đi học tại chức thế này tốn tiền lắm, mình học đầu ăm 2 là lấy chồng nhưng ba mẹ vẫn cho tiền đóng học phí, hơn 3.5triệu/ năm chứ ít ỏi gì, còn đủ thứ tiền trong lớp nữa.Các chị bên trên có lời khuyên rất rõ ràng, mong mẹ saobangkhoc có thêm nghị lực để lo cho con, lo cho bản thân.
    Mẹ nó còn kiếm cv tạm để làm, mình k thể vì đang để có thai nên đi xin đâu cũng khó, mới vào mà có thai chắc khỏi thử việc luôn.
    Mẹ nó cố gắng lên nhé! Tặng hoa cho mẹ nó vui nè!:Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Cảm ơn mẹ nó nhé, mình mới học năm thứ 3, còn 2 năm nữa mới tốt nghiệp, nhiều lúc mệt mỏi quá chỉ muốn nghỉ cho xong, nhưng không đủ can đảm...Còn chuyện Gd mình cũng muốn dứt điểm lắm chứ, nhưng chẳng biết làm như thế nào nữa... thôi kệ đến đâu thì đến vậy! :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,903 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saobangkhoc Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé, mình mới học năm thứ 3, còn 2 năm nữa mới tốt nghiệp, nhiều lúc mệt mỏi quá chỉ muốn nghỉ cho xong, nhưng không đủ can đảm...Còn chuyện Gd mình cũng muốn dứt điểm lắm chứ, nhưng chẳng biết làm như thế nào nữa... thôi kệ đến đâu thì đến vậy! :Sad:
    Ráng lên, 2 năm qua nhanh lắm, học xong cv sẽ tốt hơn, như mình trung cấp bay giờ khó mà kiếm được cv mình thây được. Mọi chuyện đều do mình quyêt định, nếu thấy mệt mỏi quá thì giải thóat cũng là hp.
    CHúc mẹ saobangkhoc không phải khóc nữa.