Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào phải sống chung với cả gia đình chị chồng thì vào chia sẻ với em nhé.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.05K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Hic, mọi người có ai đã và đang phải sống chung với cả gia đình Chị Chồng ko? E đang rất rối bời ko biết tâm sự với ai. E cũng ko quen đi nói chuyện gia đình mình cho người ngoài nên chỉ có những lời tâm sự trên diễn đàn để xả stress thôi. Mọi người bớt chút thời gian chia sẻ cùng e nha. Gia đình nhà em thì thế này:

- E mới lấy chồng, đang có bầu, và cưới xong thì chồng em đi làm xa, 2-3 năm mới về 1 lần. Nhà chồng em có 2 nhà và 2 cửa hàng, hiện tại thì sau khi chồng e đi làm, e ở riêng với bố mẹ chồng (do chồng e đi xa,và cũng do là có vc cô em gái chồng đang ở chung với BMC e nên e ở riêng, ngày e bán hàng, còn tối thì có đứa e lên ngủ cùng e). Cuộc sống bây giờ nói chung với e là thoải mái, tự do, e cũng thường xuyên về nhà BMC chơi, quan hệ chưua có j xích mích cả.

- E đang ở 1 mình quen, nhưng bây giờ chị chồng e vừa sinh, mẹ chồng e muốn chị ấy lên ở cùng e ( với lý do đông người cho vui, ở 1 mình buồn). Nếu chị ấy ở cữ lên trên này ở 1 thời gian thì ko sao, đằng này cả mẹ chồng chị ấy (bà thông gia với BMC e), cả chồng, cả 2 đứa con chị ây định lên đây ở hết. Mà xác định ở lâu dài, ko biết là bao nhiêu lâu vì dọn cả nhà và đồ đạc lên đây ở (nhà chị ấy sẽ để ko). Chỉ mấy ngày nữa thôi là sẽ lên đây ở, cũng do nhà này là của BMC e nên tất nhiên e ko có quyền cấm người ta lên đây ở nếu nhưu mẹ chồng e muốn, nhưng e cũng ko thể ở cái kiểu làm dâu trăm họ như thế được. Và e cũng ko đồng ý với cảnh mẹ chồng chị ấy cũng về đây ở ( làm j có ai về nhà mẹ đẻ con dâu ở đâu ).

- Hôm qua e có tâm sự với chồng, nói tình hình như thế. Ý e là: 1 là ko đồng ý cho a chị chuyển lên ở cùng, 2 là nếu anh chị ấy lên đây thì em sẽ về nhà ngoại ở. Nói chung từ khi cưới, mối quan hệ giữa em và mọi người trong gđ chồng vẫn tốt, e và chị chồng cũng vẫn sống tình cảm. Nhưng ở chung e nghĩ sẽ ko còn đc tốt đẹp như trước, xích mích sẽ dễ xảy ra, nói đơn giản ngay như con gái ở với bố mẹ đẻ có nhiều lúc còn có xích mích, chứ đừng nói sống với người ngoài. Nhưng xa thơm gần thối, trong khi e đang mang bầu, e ko dễ kìm nén nổi cơn nóng giận của mình. Trong khi chị chồng ở cữ nên ở nhà 24/24, mẹ chồng chị thì có tuổi nên cũng vậy, và e cũng đang bán hàng tại nhà nên giáp mặt nhau thường xuyên.Đang sống 1 mình vô tư thoải mái, giờ có người khác xen vào cuộc sống, mọi thứ như sụp đổ trước mắt e. Từ chuyện chi tiêu trong gia đình, đến chuyện sinh hoạt hàng ngày cũng là cả 1 vấn đề nan giải. Chỉ nghĩ đến thôi e cũng giật mình thon thót.

- E tâm sự với chồng, thì chồng em nói e ko p? đi đâu hết, nhà mình mình ở, a sẽ điện thoại về nói chuyện với bố mẹ là ko đồng ý ở như thế, a nói giờ chị chồng về đây ở mà e lại về nhà ngoại ở thì người ngoài lại nghĩ gia đình a ấy đuổi e đi. Nhưng trong thâm tâm e ko nghĩ thế, e chỉ nghĩ đơn giản là e ko muốn sống chung phức tạp, đến 1 khi mâu thuẫn xảy ra 2 chị em sẽ khó nhìn mặt nhau, và chồng e sẽ khổ,nên e muốn về nhà ngoại ở, cho chị ấy lên đây rùi trông nhà cho BMC e luôn. Nhưng chồng e ko đồng ý, a ko muốn e về ngoại. A nói để a nc với mẹ, nhưng e biết tính a nóng, e chỉ sợ a lại gọi điện về nói mẹ xơi xơi, mẹ chồng lại nghĩ a bênh vợ, nghĩ e xui a nay nọ...

- Chuyện này e chưa từng đc nghe mẹ chồng e nói đến, có lần bà chỉ nói là chị đẻ xong sẽ lên ở cùng e cho vui, e chỉ nghĩ là 1 mình chị lên chứ ko nghĩ cả mẹ chồng chị nữa nên e cũng chưa nói j, thế mà giờ đùng 1 cái, chị gọi điện lên thông báo 5 hôm nữa chị dọn lên trên này ở, và nói luôn là cả mẹ chồng chị cũng lên. E ngạc nhiên, nhưng cũng ậm ừ ko nói j. Rồi cả mẹ chông e cũng điện cho e nói thế. E thì e ko nói j với mẹ chồng hay chị chồng cả, mà e chỉ nc riêng với chồng thôi.

- Theo mọi người, e có nên thử sống chung ko? Hay là nhất quyết phản đối ngay từ đầu? vì nếu như bây giờ e đồng ý thì sau naỳ sẽ rất khó tách riêng. Còn nếu e ko đồng ý thì như vậy có ích kỷ ko ạ? E mệt mỏi quá.
    Này SuBin ơi, con biết không? Mẹ yêu con, yêu con nhất đời!
    Ngắm con ngoan nằm trong nôi, mắt xoe tròn, ôi bé cưng!
    Nhìn Cha con, Cha đang rất vui, giọt nước mắt lăn trên khóe môi.
    Con hãy nhìn kìa, Cha đang khóc vì con...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 232 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Hic nhà bạn phức tạp thật đấy, công nhận là hơi lạ lùng vì chị chồng về ở hẳn lại kéo theo mẹ chồng của chị chồng... Haizzz! Mình chưa từng gặp trường hợp này bao giờ.
    Mình nghĩ bây giờ họ đã xác định chuyển đồ rồi mà chồng bạn tham gia vào thi chắc chắn sẽ có những cái nhìn ko hay về bạn rồi chứ ko phải đợi đến sau này nữa.
    Mình nghĩ bạn hãy cứ thử tạm chấp nhận "sống thử" trong 1 tháng với mọi ng, nếu ko hòa hợp đc thì nên về bà ngoại, thoải mái lại có ng chăm sóc bạn ạ!
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi min-hee Xem bài viết
    Hic nhà bạn phức tạp thật đấy, công nhận là hơi lạ lùng vì chị chồng về ở hẳn lại kéo theo mẹ chồng của chị chồng... Haizzz! Mình chưa từng gặp trường hợp này bao giờ.
    Mình nghĩ bây giờ họ đã xác định chuyển đồ rồi mà chồng bạn tham gia vào thi chắc chắn sẽ có những cái nhìn ko hay về bạn rồi chứ ko phải đợi đến sau này nữa.
    Mình nghĩ bạn hãy cứ thử tạm chấp nhận "sống thử" trong 1 tháng với mọi ng, nếu ko hòa hợp đc thì nên về bà ngoại, thoải mái lại có ng chăm sóc bạn ạ!
    Ôi, nếu thử sống chung, thì mình p? chịu đựng đến tận khi sinh mới đc về ngoại cơ, vì hơn 3 tháng nưã mình mới sinh.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 232 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me.SuBin.XuXu Xem bài viết
    Ôi, nếu thử sống chung, thì mình p? chịu đựng đến tận khi sinh mới đc về ngoại cơ, vì hơn 3 tháng nưã mình mới sinh.
    Nếu bạn bầu to rồi thì theo mình bạn nói với ông bà ngoại qua nói chuyện với ông bà nội coi như là 1 bữa cơm thân mật cho nhà cửa vui vẻ, rồi bà ngoại xin phép cho mình sang bên ngoại ở đến khi sinh rồi tính tiếp. Mình nghĩ bắt buộc phải ông bà sang nói chuyện bạn nhé vì ban đang mang trong bụng cháu đích tôn của ông bà đấy, làm vậy sẽ ko ai trách đc mình kể cả họ hàng.
    Mình thấy có rất nh người tự thích là về bà ngoại chẳng bố chẳng mẹ nào xin phép là rất vô lễ, họ mang 7 lễ 9 lễ.đến xin mình về chứ có phải về ko đâu mà khi mình đi mấy tháng lại ko có lơig với họ.
    Nhà mình và nhà thông gia của chị dâu vẫn làm vậy, vì chị dâu mình cũng phải làm dâu như bạn, bọn mình có chốn riêg từ lúc đang yêu nên khỏe re thỉnh thoảng nhà có đám cưới hay có khách ở quê lên mình vẫn thích sang nhà mẹ ngủ cùng buon chuyện cho vui ko thấy vde j hết, rất thích mc nữa là khác vì mẹ mình với mình ko hợp nhau tí naog nói đc 3 câu đã quay mặt đi rồi.
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nếu bạn bầu to rồi thì theo mình bạn nói với ông bà ngoại qua nói chuyện với ông bà nội coi như là 1 bữa cơm thân mật cho nhà cửa vui vẻ, rồi bà ngoại xin phép cho mình sang bên ngoại ở đến khi sinh rồi tính tiếp. Mình nghĩ bắt buộc phải ông bà sang nói chuyện bạn nhé vì ban đang mang trong bụng cháu đích tôn của ông bà đấy, làm vậy sẽ ko ai trách đc mình kể cả họ hàng.
    Mình thấy có rất nh người tự thích là về bà ngoại chẳng bố chẳng mẹ nào xin phép là rất vô lễ, họ mang 7 lễ 9 lễ.đến xin mình về chứ có phải về ko đâu mà khi mình đi mấy tháng lại ko có lơig với họ.
    Nhà mình và nhà thông gia của chị dâu vẫn làm vậy, vì chị dâu mình cũng phải làm dâu như bạn, bọn mình có chốn riêg từ lúc đang yêu nên khỏe re thỉnh thoảng nhà có đám cưới hay có khách ở quê lên mình vẫn thích sang nhà mẹ ngủ cùng buon chuyện cho vui ko thấy vde j hết, rất thích mc nữa là khác vì mẹ mình với mình ko hợp nhau tí naog nói đc 3 câu đã quay mặt đi rồi.
    hjhj, nhưng nhà tớ thì rắc rối lắm, ko đc như nhà bạn đâu. Bạn biết ko, nhà chồng tớ có 5 anh chị em, trong đó 3 gái, 2 trai. 3 gái đêu đã đi lấy chồng có con cả rồi, nhưng cả 3 đều về nhà ngoại ở hết (nghĩa là nhà bố mẹ chồng tớ đó). 1 chị thì đi làm xa gửi 2 con cho BMC tớ nuôi, còn vc đứa em thì đang ở cùng BMC tớ, bây giờ lại đón chị chồng và mẹ chồng chị ấy về đây ở nốt, tớ đến bó tay. Tóm lại là dâu rể về đây hết.
    • 441 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

trời sao chuyện của chị khó nghĩ quá vậy trời.
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 232 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

hjhj, nhưng nhà tớ thì rắc rối lắm, ko đc như nhà bạn đâu. Bạn biết ko, nhà chồng tớ có 5 anh chị em, trong đó 3 gái, 2 trai. 3 gái đêu đã đi lấy chồng có con cả rồi, nhưng cả 3 đều về nhà ngoại ở hết (nghĩa là nhà bố mẹ chồng tớ đó). 1 chị thì đi làm xa gửi 2 con cho BMC tớ nuôi, còn vc đứa em thì đang ở cùng BMC tớ, bây giờ lại đón chị chồng và mẹ chồng chị ấy về đây ở nốt, tớ đến bó tay. Tóm lại là dâu rể về đây hết.
    vậy thì bạn càng phải nói với ông bà ngoại sang nói chuyện với bố mẹ chồng coi như là về nhà chúng tôi tiện chăm sóc cháu, cháu ở cữ 1,2,3... tháng chúng tôi đưa cháu về.
    Vậy là vẹn cả đôi đường mà.
    Mình thấy mọi ng hay nói đẻ nh con là sướng, nh con nh lộc nhưng mình chả thấy thế. Nhiều con lắm cháu chỉ tổ đánh chửi nhau nhiều khi chia đất cát thôi, nhà nào cũng thế nhất là nhà nào có nh con trai. Tiện dây mình kể bạn nghe nhà ông bà ngoại của mình tức là ông bà đẻ ra mẹ mình. Nhà ngoại nhà mình có 5 ng thì chỉ có 1 cậu thôi mà cậu kén quá, làm ăn giỏi, giàu có nên mãi chả lấy vợ, đại loại là cao ko tới thấp ko thông nên giờ chỉ có 4 chị em gái với mẹ mình, đc cái các dì toàn xông xênh ông bà mình cho toàn ko lấy cứ nhường nhau cơ cậu mình lại ko có vợ con, càng chả ai chanh chấp gì, cậu mình có 3 cái nhà 2 kho hàng lại chả cho ai, đang lục đục bảo là cho anh trai của mình 1 cái, cho thằng em con dì thứ 2 sát mẹ mình 1 cái. Mà nhà mình có 4 chị em gái thì toàn đẻ ít lắm mỗi nhà 1 đứa có đúng nhà mình là mẹ đẻ 2 đứa thôi. Anh chị em nhà mình hòa thuận yêu thương nhau cực kì, nh khi đông con đông cháu quá ko phân chia bình đẳng cũng hay mâu thuẫn lắm, nhà mình cực kì ít con ít cháu nên giờ mình 23 năm nay 24 rồi mà ông bà ngoại vẫn cưng lắm, nh hôm lên bà chơi sáng ngủ dậy 11h bà chạy lên bảo mấy chị em ăn phở nhé rồi bắt ông đi mua về luôn ko ăn thì lại đi nấu mì cho mấy chị em mình ăn. Ăn xong bát ko cho rửa nhà ko cho quét. Bà mình ko có cháu nội nên cháu ngoại như kiểu bà hoàng ý. Có khi vì vậy nên đôi khi tính mấy đứa chị em họ của mình ích kỉ lắm.
    Mình cũng chả thích đẻ nh, 1 đứa thôi yêu thương nó nhất trên đời!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 546 Bài viết

• 1,890 Được cảm ơn

Khó xử phết nhỉ. Nhưng chắc chắn là không nên ở với nhau đâu em ạ, chiến tranh là cái chắc. Em nên gọi cho chồng đừng can thiệp vội vì chồng em ở xa nói chuyện qua điện thoại, thể nào cũng "ông nói gà bà nói vịt" cho mà xem. Rồi gia đình chồng chắc chắn sẽ hiểu sai em vì họ đã quen ở chung với nhau như thế rồi.

Chị cũng chẳng có thêm được ý kiến gì hay hơn kế sách của bạn Min-hee là nhờ BM đẻ qua nói chuyện để xin mình về, tiện chăm sóc. Em có thể nên ở cùng khoảng 1 tháng (chắc là vẫn có thể chịu đựng và lịch sự với nhau được he he) rồi sau đó xin về nhà ngoại với lý do là bụng to .... . Và ở đó cho đến khi chồng về đã rồi tính tiếp. May mà chồng em còn ủng hộ em là ko đồng ý cho chị chồng ở cùng đấy, chứ chị thấy nhiều nhà họ "đoàn kết" lắm !!!!!!
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Khó xử phết nhỉ. Nhưng chắc chắn là không nên ở với nhau đâu em ạ, chiến tranh là cái chắc. Em nên gọi cho chồng đừng can thiệp vội vì chồng em ở xa nói chuyện qua điện thoại, thể nào cũng "ông nói gà bà nói vịt" cho mà xem. Rồi gia đình chồng chắc chắn sẽ hiểu sai em vì họ đã quen ở chung với nhau như thế rồi.

Chị cũng chẳng có thêm được ý kiến gì hay hơn kế sách của bạn Min-hee là nhờ BM đẻ qua nói chuyện để xin mình về, tiện chăm sóc. Em có thể nên ở cùng khoảng 1 tháng (chắc là vẫn có thể chịu đựng và lịch sự với nhau được he he) rồi sau đó xin về nhà ngoại với lý do là bụng to .... . Và ở đó cho đến khi chồng về đã rồi tính tiếp. May mà chồng em còn ủng hộ em là ko đồng ý cho chị chồng ở cùng đấy, chứ chị thấy nhiều nhà họ "đoàn kết" lắm !!!!!!
    Nhưng nếu như vậy, thì khi đẻ xong, e ko thể ở dịt bên nhà e đc, chẳng may sinh xong lại bắt e về ở cùng nữa thì sao? Chồng e thì còn lâu mới về. Mà chị ko biết đó thôi, tết năm vừa rồi chồng e cũng đt về nc với mẹ bảo là cho e về ngoại ăn tết mất hôm, thế mà bà bù lu bù loa lên, khóc lóc kêu bao nhiêu năm mới có đứa con dâu về, ko ăn tết cùng bố mẹ chồng. Trong khi em chồng em thì cũng đi lấy chồng đấy, mà nó ở dịt bên nhà chồng em, tết về nhà chồng nó đúng hôm mùng 1, mùng 2 lại về bên này, quanh năm suốt tháng ở bên này thì ko sao. Tính mẹ chồng e là như thế đấy, tốt tính nhưng lúc nào cũng vun vén cho con gái, còn con dâu thì theo bà là phải có trách nhiệm với nhà chồng. Mấy lần chồng em bênh e bà lại khóc.
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

vậy thì bạn càng phải nói với ông bà ngoại sang nói chuyện với bố mẹ chồng coi như là về nhà chúng tôi tiện chăm sóc cháu, cháu ở cữ 1,2,3... tháng chúng tôi đưa cháu về.
    Vậy là vẹn cả đôi đường mà.
    Mình thấy mọi ng hay nói đẻ nh con là sướng, nh con nh lộc nhưng mình chả thấy thế. Nhiều con lắm cháu chỉ tổ đánh chửi nhau nhiều khi chia đất cát thôi, nhà nào cũng thế nhất là nhà nào có nh con trai. Tiện dây mình kể bạn nghe nhà ông bà ngoại của mình tức là ông bà đẻ ra mẹ mình. Nhà ngoại nhà mình có 5 ng thì chỉ có 1 cậu thôi mà cậu kén quá, làm ăn giỏi, giàu có nên mãi chả lấy vợ, đại loại là cao ko tới thấp ko thông nên giờ chỉ có 4 chị em gái với mẹ mình, đc cái các dì toàn xông xênh ông bà mình cho toàn ko lấy cứ nhường nhau cơ cậu mình lại ko có vợ con, càng chả ai chanh chấp gì, cậu mình có 3 cái nhà 2 kho hàng lại chả cho ai, đang lục đục bảo là cho anh trai của mình 1 cái, cho thằng em con dì thứ 2 sát mẹ mình 1 cái. Mà nhà mình có 4 chị em gái thì toàn đẻ ít lắm mỗi nhà 1 đứa có đúng nhà mình là mẹ đẻ 2 đứa thôi. Anh chị em nhà mình hòa thuận yêu thương nhau cực kì, nh khi đông con đông cháu quá ko phân chia bình đẳng cũng hay mâu thuẫn lắm, nhà mình cực kì ít con ít cháu nên giờ mình 23 năm nay 24 rồi mà ông bà ngoại vẫn cưng lắm, nh hôm lên bà chơi sáng ngủ dậy 11h bà chạy lên bảo mấy chị em ăn phở nhé rồi bắt ông đi mua về luôn ko ăn thì lại đi nấu mì cho mấy chị em mình ăn. Ăn xong bát ko cho rửa nhà ko cho quét. Bà mình ko có cháu nội nên cháu ngoại như kiểu bà hoàng ý. Có khi vì vậy nên đôi khi tính mấy đứa chị em họ của mình ích kỉ lắm.
    Mình cũng chả thích đẻ nh, 1 đứa thôi yêu thương nó nhất trên đời!

ÔI, thế ở cữ 1,2,3 tháng xong lại về nàh chồng ở thì cuộc sống sẽ lại như nào đây? Lúc đó lại còn con tớ nữa chứ. Tớ cũng thấy nhà đông người khó chịu chứ chẳng vui vẻ j cả, mệt hết cả người. Hoặc có đông con cháu mà ở riêng cocnf đỡ, thỉnh thoảng gặp nhau còn quý. Chứ ngày nào cũng mặt giáp mặt chịu sao nổi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 546 Bài viết

• 1,890 Được cảm ơn

Nhưng cũng phải tính từng bước thôi em ơi, ko tính được lâu dài đâu. Bài toán em đưa ra khó thế thì chỉ có cách giải quyết tình huống thôi he he!!!. Về lý em vẫn phải ở với gia đình chồng dù nhà chồng ntn vì ... em đã chọn rồi cơ mà, hoặc là em ra ở riêng (nhà em mua được hoặc BM chồng cho). Có thể về lâu dài thì chồng phải nói với BM để sang tên luôn nhà cho VC em (hoặc cho một khoản để mua nhà riêng) và khi em đó em mới có quyền trên tài sản của mình. Chứ bây giờ vẫn là ở nhờ BM chồng thì vẫn phải phụ thuộc thôi. Có gì đẻ xong lại tính tiếp mà. Nếu ko như thế thì chỉ có cách em "tuyên chiến" cùng BM chồng thôi hic hic
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Nhưng cũng phải tính từng bước thôi em ơi, ko tính được lâu dài đâu. Bài toán em đưa ra khó thế thì chỉ có cách giải quyết tình huống thôi he he!!!. Về lý em vẫn phải ở với gia đình chồng dù nhà chồng ntn vì ... em đã chọn rồi cơ mà, hoặc là em ra ở riêng (nhà em mua được hoặc BM chồng cho). Có thể về lâu dài thì chồng phải nói với BM để sang tên luôn nhà cho VC em (hoặc cho một khoản để mua nhà riêng) và khi em đó em mới có quyền trên tài sản của mình. Chứ bây giờ vẫn là ở nhờ BM chồng thì vẫn phải phụ thuộc thôi. Có gì đẻ xong lại tính tiếp mà. Nếu ko như thế thì chỉ có cách em "tuyên chiến" cùng BM chồng thôi hic hic
    chị nói đúng, ngay từ đầu e cũng nói là vì là nhà của BMC nên e ko có quyền j hết. Nhưng chắc trên đời này chỉ có mỗi BMC e là cư sử như thế, chứ làm j có ai cho bà thông gia về ở với con dâu như nhà chồng e đâu. Mà chắc chị cũng biết, 1 khi đã sống chung mà ko ưng ý, thì khó có thể vui vẻ đc lắm. Ôi, em phải làm sAO BÂY giờ hả trời ???????????????
    • 812 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

cá nhân mình thì mình thấy bạn hơi ích kỷ. Thứ nhất, bạn đã hiểu rằng đây ko phải nhà bạn thì bạn nên xđ luôn là ko thể phản đối chuyện này, kể cả là nhờ chồng phản đối giúp.

Thứ hai, việc bà thông gia lên ở chung nhà để chăm gái đẻ ko phải là ko có, như nhà mình đây, mẹ chồng mình đồng ý để mẹ chồng của chị chồng mình lên ở bao lâu thì ở, vì việc đó tốt cho chị và cho cháu bé.

Thứ ba, bạn chỉ còn ba tháng nữa là đẻ rồi, khi đó bạn sx về nhà mẹ ở một thời gian mà, coi như trc mắt, bạn hãy mờ lòng ra, yêu thương mọi người để tạo phúc cho đứa con của mình, chẳng lẽ chỉ có ba tháng mà bạn ko chịu đc sao, từ trc đến giờ bạn ở một mình, bạn thik làm gì thì làm, bi giờ ban thực sự làm dâu...khổ hơn chút xíu có ba tháng mà bạn đã giãy đành đạch lên thế.

Mình thấy bạn thiển cận và toan tính quá, từ từ rồi việc nó sẽ xoay chuyển, ví dụ sai khi sinh dc vài ba tháng và phải quay lại ở nhà bmc, bạn hoàn toàn có thể đặt vấn đề này nghiêm túc với chính bmc của bạn luôn, khi đó, mình lấy lí do vì em bé thế này thế kia cũng dễ hơn và được việc hơn. Nếu lúc này bạn sợ cảnh làm dâu trăm họ, bạn hãy khéo léo xử lý tình huống một chút, mà chắc gì bạn đã phải làm dâu trăm họ đâu mà bạn lo, còn mẹ chồng của chị nữa mà, bạn cứ thử sống đi, nếu vẫn thấy thật ko thể chịu nổi thì hãy lên tiếng. Sông ở đời phải bik chủ động yêu thương, bạn cứ nghĩ là họ đến ở chung sẽ rất bất tiện nh bik đâu khi họ đến ở, bạn lại sướng hơn? Sao bạn ko thử nghĩ thế cho nhẹ đầu.

Mà mình thấy phải có lí do gì đó thì cả nhà họ mới dọn hẳn lên ở cùng nhà với bạn chứ. Phản đối lúc này ko tiện tí nào, bạn nên tìm hiểu nguyên nhân để rồi cảm thông hơn với họ. Bik đâu ở nhà kia bị vong??? Hix, mình ko có gì ác ý đâu nhá, mình chỉ giả dụ như thế thoai , nếu chuyện đó mà, nói gở mồm, có thật, thì họ cũng đáng thương mà.
    Aymhp7

Otw4p7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeXiuBupblabla Xem bài viết
    cá nhân mình thì mình thấy bạn hơi ích kỷ. Thứ nhất, bạn đã hiểu rằng đây ko phải nhà bạn thì bạn nên xđ luôn là ko thể phản đối chuyện này, kể cả là nhờ chồng phản đối giúp.

Thứ hai, việc bà thông gia lên ở chung nhà để chăm gái đẻ ko phải là ko có, như nhà mình đây, mẹ chồng mình đồng ý để mẹ chồng của chị chồng mình lên ở bao lâu thì ở, vì việc đó tốt cho chị và cho cháu bé.

Thứ ba, bạn chỉ còn ba tháng nữa là đẻ rồi, khi đó bạn sx về nhà mẹ ở một thời gian mà, coi như trc mắt, bạn hãy mờ lòng ra, yêu thương mọi người để tạo phúc cho đứa con của mình, chẳng lẽ chỉ có ba tháng mà bạn ko chịu đc sao, từ trc đến giờ bạn ở một mình, bạn thik làm gì thì làm, bi giờ ban thực sự làm dâu...khổ hơn chút xíu có ba tháng mà bạn đã giãy đành đạch lên thế.

Mình thấy bạn thiển cận và toan tính quá, từ từ rồi việc nó sẽ xoay chuyển, ví dụ sai khi sinh dc vài ba tháng và phải quay lại ở nhà bmc, bạn hoàn toàn có thể đặt vấn đề này nghiêm túc với chính bmc của bạn luôn, khi đó, mình lấy lí do vì em bé thế này thế kia cũng dễ hơn và được việc hơn. Nếu lúc này bạn sợ cảnh làm dâu trăm họ, bạn hãy khéo léo xử lý tình huống một chút, mà chắc gì bạn đã phải làm dâu trăm họ đâu mà bạn lo, còn mẹ chồng của chị nữa mà, bạn cứ thử sống đi, nếu vẫn thấy thật ko thể chịu nổi thì hãy lên tiếng. Sông ở đời phải bik chủ động yêu thương, bạn cứ nghĩ là họ đến ở chung sẽ rất bất tiện nh bik đâu khi họ đến ở, bạn lại sướng hơn? Sao bạn ko thử nghĩ thế cho nhẹ đầu.

Mà mình thấy phải có lí do gì đó thì cả nhà họ mới dọn hẳn lên ở cùng nhà với bạn chứ. Phản đối lúc này ko tiện tí nào, bạn nên tìm hiểu nguyên nhân để rồi cảm thông hơn với họ. Bik đâu ở nhà kia bị vong??? Hix, mình ko có gì ác ý đâu nhá, mình chỉ giả dụ như thế thoai , nếu chuyện đó mà, nói gở mồm, có thật, thì họ cũng đáng thương mà.
    Mình hiểu những j bạn nói, đúng là ko p? nhà của mình nên mình ko có tiếng nói trong chuyện này nên hiện tại mình cũng đã nói j đâu. Mình đang muốn tìm cách giải uqyết tốt nhất để đẹp đôi đường. Bạn nói chồng mình ko thể can thiệp, vậy theo bạn ai mới có thể can thiệp? dù bố mẹ chưa cho vc mình, nhưng chồng mình là con cái trong nhà thì phải có quyền góp ý với bố mẹ, bạn thấy thế có đúng ko? Có thể bạn nghĩ mình ích kỷ, nhưng bạn thử nghĩ xem có mấy ai ở chung với chị em chồng mà được vui vẻ thoải mái ko? Mình ko nói là mình ko muốn cho chị ấy lên ở chung, cái mà mình lo sợ là ở chung sẽ có nhiều mâu thuẫn, đến lúc đó thì thử hỏi chị e gặp mặt nhau còn vui vẻ được ko? Những lời bạn nói đều áp dụng với gia đình bạn, nhưng ko p? ai cũng đc may mắn như bạn đâu. Tại sao có những người lên đây nói rằng sống chung cùng gia đình chồng tủi nhục, áp lực...Thế những người đó người ta cũng là ích kỷ phải ko? Hay là cứ sống rồi chịu đựng? Chẳng lẽ mình ko có quyền đòi hỏi hạnh phúc cho mình? Ngay từ đầu ko quyết định thì sau này ko thể gỡ bỏ đc, người ta thường nói ''mất lòng trước đc lòng sau'' là vì thế Đc lòng trước mắt lòng sau. Còn nếu như anh chị em trong nhà sống với nhau mà ko hòa thuận đc, xích mích, ghét nhau rồi thì thì lúc đó mình nghĩ sẽ là vô phúc chứ ko còn phúc đức đc nữa đâu. Lúc đó ko thể xui chồng bỏ chị theo vợ đc. còn mình ko hiểu bạn nói mình toan tính ở đây là như nào? Mình toan tính lo chị ấy lấy mất nhà của mình à? Hay toan tính vì điều j?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 232 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

ÔI, thế ở cữ 1,2,3 tháng xong lại về nàh chồng ở thì cuộc sống sẽ lại như nào đây? Lúc đó lại còn con tớ nữa chứ. Tớ cũng thấy nhà đông người khó chịu chứ chẳng vui vẻ j cả, mệt hết cả người. Hoặc có đông con cháu mà ở riêng cocnf đỡ, thỉnh thoảng gặp nhau còn quý. Chứ ngày nào cũng mặt giáp mặt chịu sao nổi.
    Nếu bạn muốn 1 cs thoát nợ như vậy thì đừng nên lấy chồng.
    Khi yêu ít nhất chồng cũng tsu cũng đến chơi nh lần và cũng biết qua về cs của gd anh ấy mà bạn vẫn lấy giờ vỡ nhẽ ra ko lẽ bạn bỏ chồng hay bỏ về nhà mẹ đẻ ở hẳn trong khi bạn đang bán hàng trên cửa hàng của chồng.
    Mình nói thật lúc đầu đọ topic mình còn hăng hái góp ý giờ thấy bạn cái này ko đc cái kia ko xong chả hiểu ban muốn gì
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nếu bạn muốn 1 cs thoát nợ như vậy thì đừng nên lấy chồng.
    Khi yêu ít nhất chồng cũng tsu cũng đến chơi nh lần và cũng biết qua về cs của gd anh ấy mà bạn vẫn lấy giờ vỡ nhẽ ra ko lẽ bạn bỏ chồng hay bỏ về nhà mẹ đẻ ở hẳn trong khi bạn đang bán hàng trên cửa hàng của chồng.
    Mình nói thật lúc đầu đọ topic mình còn hăng hái góp ý giờ thấy bạn cái này ko đc cái kia ko xong chả hiểu ban muốn gì
    Ừm, cảm ơn bạn đã góp ý nhiệt tình với mình, tối qua vc mình đã nói chuyện với nhau và có cách giải quyết rồi, chứ giờ làm căng lên cũng chẳng giải quyết đc j.Thôi thì giờ mình cứ để cho anh chị lên đây ở,mình cũng tạm thời cứ ở đây xem cuộc sống thế nào. Nếu ở mà cảm thấy ko hòa hợp đc thì lúc đó mình sẽ góp ý trực tiếp với mẹ chồng vậy. Ai lấy chồng mà chẳng muốn có 1 cuộc sống riêng tư hả bạn,có ai muốn sống phức tạp đâu, đó là lòng ích kỷ trong mỗi ngưòi mà,huống chi ở chung rất khó sống. Haiz. mình thấy mệt mỏi, nhưng thôi, bây giờ cứ kệ đã, gió chiều nào thì xoay chiều ấy vậy
    • 42 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

tốt nhất bạn đừng ở chung bạn à, phức tạp lắm, nhà mình cũng có bà chị chồng mới sinh cháu nè, chị ấy còn có thêm 1 đứa con 3 tuổi nữa, lúc chị có bầu cái gì cũng ko fai làm cả, đến khi chị ở cử cũng chẳng đụng tay, đến khi con 5 tháng thì ôm con, việc nhà cứ như trách nhiệm của mình ý, nói mình đi chợ thì mỗi tháng chỉ phụ 1trieu đồng và còn lúc đưa lúc ko, quần áo mà giặt chung thỉ mỉnh toàn phải phơi cả đống quần áo mẹ con chỉ còn nhiều hơn của mình, giờ chị đi làm về chị ôm con mà thôi, cơm nước cà nhà mặc ai muốn làm gì thì làm, ăn cơm xong mình fai dọn rửa, ngay cả nhà có tiệc tùng mình cũng fai dọn rửa, chưa kể con chị lúc nào rãnh là chạy lên phòng mình, vợ chồng mới cưới mà mất hết cả không gian riêng, chị nói qua tết dọn về nhà chị, chắc là cỏn lâu lắm đây vì nhà đó chị muốn cho thuê, tốt nhất bạn nên ở riêng cho khỏe bạn à đỡ đau đầu bạn à, ở xa thì thơm ở gần thì thối bạn à
    • 57 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ chẳng dại gì mà về nhà mẹ đẻ cả. Nếu về 1 2 tháng thì ko sao. Về lâu quá là bạn sẽ mất nhà đấy. Bạn cứ sống thử 1 thời gian xem thế nào rồi nhờ mọi ng tu vấn tiếp nhé. Sống chung bạn nên rạch ròi ngay từ đầu nhé. Tiền điện nước sinh hoạt tiền chợ v v. Chị có mượn mõ gì bạn nên đòi luôn đừng cả nể. Tiền nong giữ cẩn thận.