Có mẹ nào ở Đà lạt không? mình muốn bắt đầu cuộc sống mới ở đây!

• 13 Lượt chia sẻ
  • 69.7K Lượt đọc
  • 165 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 70 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình không biết nói thế nào nhưng cuộc sống hiện tại mình đang vào ngõ cụt... mình muốn bắt đầu lại cuộc sống mới ở nơi mình hay đến mỗi khi vui buồn, bắt đầu bằng hai bàn tay trắng ở tuổi 31 cùng với đứa con thơ ngây liệu không biết mình có làm nổi không. mình cần sự giúp đỡ về tinh thần ở mẹ nào sống ở đây.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 306 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Em thì gần Đà Lạt thôi nhưng có bạn thân ở Đà Lạt.Chị đã lên ĐL rồi chứ phải ko nên mới chọn nơi này làm một bắt đầu mới.Không khí thiên nhiên và con người nơi đây dành cho những ai yêu sự yên bình nhưng ko quá đa cảm.Hi vọng hợp với chị,em nghĩ đất lành chim đậu mà.Hầu như ai cũng yêu ĐL khi một lần đặt chân đến
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 3,326 Bài viết

• 4,408 Được cảm ơn

Mình đã từng có 1 ước mơ là về già lên ĐL sống , nhưng phải nghĩ lại chút vì mình bị thấp khớp, chắc k chịu nổi lạnh ở đó vì hiện ở Hà Nội mùa đông lạnh lắm.
    Nhưng nói gì thì nói, đó vẫn là nơi mơ ước của mình.
    Về ăn uống, thì dù là miền núi mà đồ biển lúc nào cũng tươi, sẵn, chiều chiều có hàng mang từ Phan Thiết lên bán. Rau cỏ thì tươi, sẵn.
    Về giá cả thì mình thấy ổn (so với HN nơi mình đang sống)
    Dịch vụ công cộng khá tốt.
    Điều mình thích nhất là không khí, là cuộc sống nói chung ở đây, nó làm cho mình có cảm hứng sáng tạo và tạo cho mình cảm giác yêu cuộc đời một cách chậm rãi và yên ả, là nơi để mình có thể hưởng thụ cuộc sống theo đúng những gì mình cảm nhận.
    • KNN
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 175 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

em cũng muốn chuyển lên đây sống. kn tìm việc và nhà ở ntn ạ? chia sẻ dùm em nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Em thấy cuộc sống ở ĐL thật thoải mái, chậm rãi, dễ chịu. Cảm giác lúc nào cũng thư thái, tinh thần khoáng đạt.
    Con người hiền hòa, chân thật.
    Phong cảnh thì khỏi bàn, ai đến 1 lần thì đều muốn đến lần 2.
    Khoảng cách giữa Tp HCM và Nha Trang cũng ko quá xa nếu muốn đổi gió.
    Đồ ăn phong phú, tươi ngon. Đồ rừng, biển, trái cây, rau củ tươi ngon sạch rẻ...Cả nước đều mơ đến những thực phẩm sạch kiểu thế!
    Nhiều hoa đẹp, có thể cẳm hoa mỗi ngày.
    Thời tiết dễ chịu, sáng trưa chiều tối mỗi lúc mỗi kiểu nhưng nó vẫn rất hài hòa chứ ko nóng quá như Sài Gòn hay mưa phùn gió bấc như Hà Nội.
    Rất dễ phát triển các loại hình dịch vụ phục vụ du lịch giải trí để kiếm thêm thu nhập.
    Là thành phố du lịch nên việc giao lưu với nhiều kiểu văn hóa khác nhau là thuận lợi.
    Nhiều biệt thự, công trình công cộng với kiến trúc đa dạng tha hồ ngắm ngía và tự hào.
    Sân bay gần thành phố. Giao thông thì quá vô tư rồi.
    NÓi chung ĐL nhỏ nhưng đầy đủ mọi thứ cho 1 cuộc sống mới. Và ở đó thì con người được hưởng thụ nhiều hơn là cố gắng sinh tồn.
    • 8 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bạn chọn Đà Lạt hay bất cứ nơi nào cũng thế, có một câu thơ như thế này:
    "Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn"
    Chúc 2 mẹ con sớm có mảnh đất tâm hồn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Một mảnh đất mình yên mà em cũng từng nghĩ đến mỗi khi cuộc sống quá mỏi mệt...Chúc chị bình yên với lựa chọn của mình.
    • 1,262 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Chủ top chạy mất tiêu rồi. Liệu có phải ngày cá tháng tư ko. Nhưng dù cho có đẹp, lãng mạn, hay yên bình thế nào. Thì điều trước tiên nghĩ tới là có tìm được công việc ko? Thuê nhà hay có tiền để mua nhà. Chăm con 1 mình có thể vất vả, nhưng công việc cũng sẽ làm vơi đi nỗi buồn. vÀ Chủ top đã có con bên cạnh. Nếu có thể tìm được 1 công việc ổn định, thì mẹ con cứ thử đến đó sống xem sao. Cuộc đời còn dài, và ai cũng đều đi tìm hp cho riêng mình. Chúc 2 mẹ con khỏe và làm đc mọi điều như ý.
    Bếp nhà Bình: https://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

tgXyp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,130 Được cảm ơn

Thấy mọi người khen chứ không chê nhỉ?
    Đà Lạt là nơi tuyệt vời để nghỉ dưỡng, trốn tránh cuộc sống xô bồ ở các thành phố lớn.

Nhưng mà...
    Cơ hội việc làm ở đây không cao. Nếu có công việc ở đây thì tốt, không thì mệt. Nếu được thì có đất trồng hoa, các sản phẩm nông nghiệp cũng tốt (Có 1 mình thì khó)
    Cơ hội học hành cũng không nhiều cho bé. (Bù lại thì học trường làng cũng có cái hay của nó)
    Chơi thì được, nhưng ở lâu thì nó khá buồn cho những người năng động.
    Khí hậu không hợp cho người già (Khớp) và trẻ nhỏ (suyễn).
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình ở đà lạt đây mình cũng 31 tuổi cũng có 1đứa con 2t . cũng đang bắt đầu cuộc sống lại từ đầu đây , bạn đã lên đà lạt chưa và muốn bắt đầu lại từ đâu mình có thể chia sẽ với nhau không
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 144 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

à , đất tình yêu , bạn bán cà fê và quần áo ok , có ông boy fr ngon lành nữa thì .. sướng
    đà lạt qua phim tuyệt vời
    http://www.youtube.com/watch?v=Xp-K_bbr9y0
    yêu nhau ở đà lạt mê ly
    http://vietcurrency.vn/showthread.ph...7729#post27729
    Đứng trên triền dốc nhìn xuống đồi thông .........
    Giờ đây hơi sương giá buốt biết ai đi trông cô liêu....
    hi hi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 164 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mình dân Dalat đầy , nhưng lấy chồng và xuống TP hơn 1/2 năm rồi, Dalat thì đẹp, yên bình, cuộc sống cứ đều đều, liu riu, buồn buồn. Nhưng ở chơi thì ok chứ em thấy ở luôn thì hơi bị buồn.
    Trường học thì ko hề kém như bạn gì nói đâu ợ, giáo dục rất tốt và đầy đủ nữa là khác, và các bạn ở Dalat học khá giỏi nữa đó, điểm mặt sơ qua các trường ĐH top của SG thì dân Dalat chiếm tỉ lệ khá cao! Đồ ăn lúc nào cũng ngon và không khí làm mình thấy ăn ngon!
    Nhưng việc làm ở đây nhức nhối lắm, đa số là công ty gia đình nên dù mình có trình độ chuyên môn, có năng lực... vẫn rất khó để kiếm được việc, còn công ty nhà nước thì nếu không quen biết cũng chả bao giờ có chân, ở đấy người cần việc chứ việc không cần người!
    Vài dòng chia sẻ với chị, chúc chị mau lấy lại cân bằng trong cuộc sống.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xixilum Xem bài viết
    Trường học thì ko hề kém như bạn gì nói đâu ợ, giáo dục rất tốt và đầy đủ nữa là khác, và các bạn ở Dalat học khá giỏi nữa đó, điểm mặt sơ qua các trường ĐH top của SG thì dân Dalat chiếm tỉ lệ khá cao! Đồ ăn lúc nào cũng ngon và không khí làm mình thấy ăn ngon!
    Đính chính. Mình chỉ nói cơ hội học hành, chứ không nói giáo dục kém nha. Như ở tp HCM, có thể học đủ thứ, ngoại ngữ (Anh, pháp, ý, tây ban nha...), vi tính, nghề (Đầu bếp, sửa xe, tiện, hàn...). Sự chọn lựa sẽ nhiều hơn ở Đà Lạt.
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình dân Dalat đầy , nhưng lấy chồng và xuống TP hơn 1/2 năm rồi, Dalat thì đẹp, yên bình, cuộc sống cứ đều đều, liu riu, buồn buồn. Nhưng ở chơi thì ok chứ em thấy ở luôn thì hơi bị buồn.
    Nhưng việc làm ở đây nhức nhối lắm, đa số là công ty gia đình nên dù mình có trình độ chuyên môn, có năng lực... vẫn rất khó để kiếm được việc, còn công ty nhà nước thì nếu không quen biết cũng chả bao giờ có chân, ở đấy người cần việc chứ việc không cần người!
    Vài dòng chia sẻ với chị, chúc chị mau lấy lại cân bằng trong cuộc sống.
    E cũng có ý định chuyển đến ĐL để lập nghiệp vì thấy mình hok hợp với cs của TP mấy. Nhưng sau mấy ngày search thông tin tìm việc trên mạng thì phát hiện ra ĐL hình như nhu cầu tuyển dụng ít, cv chủ yếu tuyển là nv kinh doanh, trình độ khoảng trung cấp và lương cứng thấy phè phè 2-3 tr thui. lương như vậy hok bít có đủ sống hok nữa còn vào NN thì khỏi bàn đến rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 164 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi naibambi_1188 Xem bài viết
    E cũng có ý định chuyển đến ĐL để lập nghiệp vì thấy mình hok hợp với cs của TP mấy. Nhưng sau mấy ngày search thông tin tìm việc trên mạng thì phát hiện ra ĐL hình như nhu cầu tuyển dụng ít, cv chủ yếu tuyển là nv kinh doanh, trình độ khoảng trung cấp và lương cứng thấy phè phè 2-3 tr thui. lương như vậy hok bít có đủ sống hok nữa còn vào NN thì khỏi bàn đến rùi
    Chính xác rồi đó bạn! nhưng bù lại các chi phí khác như thuê nhà, đi lại (đi đâu cũng gần vì thành phố bé tí), mua sắm, giải trí sẽ thấp hơn hẳn ở SG ,
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chính xác rồi đó bạn! nhưng bù lại các chi phí khác như thuê nhà, đi lại (đi đâu cũng gần vì thành phố bé tí), mua sắm, giải trí sẽ thấp hơn hẳn ở SG ,
    xixilum ở ĐL lun ah? Hiện tại mình mún tự lập ở ĐL lắm nhưng hok wen bít ai nên cũng chưa dám xuống. Đó là điều khó khăn nhất vì đến 1 nơi xa lạ mà hok có ng thân nên nhìu khi thấy cũng chùn bước. Khí hậu ĐL thì rất thik nhưng cv mà lương như thế thì hok bít có đủ trang trải cs ko. Hiện tại mình có 2 bằng ĐH về tài chính, av cũng hok đến nỗi nào nhưng sao lên mạng search hok thấy cv nào phù hợp cả.
    Hum trước nộp đơn vào Ngân hàng nhưng hình như hộ khẩu ko ở Lâm Đồng nên hok có đc tuyển hjx hjx
    • 192 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Cố gắng lên em, cuộc sống không lấy của ai tất cả cái gì.
    • 624 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Bây giờ vợ chồng mình có 2 con, lớn 5 tuổi, bé 2 tháng, đang dự định vào ĐL sinh sống. MÌnh đang băn khoăn vài điều, mẹ nào ở ĐL rồi chia sẻ cho mình kinh nghiệm nhé:
    1- Cong việc ở ĐL có dễ kiếm không, hiện chồng mình chuyên về sửa chữa máy tính, các thiết bị thông tin, lắp đặt mạng... Mình thì làm quản lý Nhân sự của 1 cong ty, giờ hiện đang nghỉ đẻ ở nhà.
    2- Môi trường để trẻ con học tập có tốt không, vì mình đang băn khoăn nên đi HCM hay ở ĐL, ở SG thì quá tuyệt để con học hành rồi nhưng mà không khí ở đó không phù hợp với vc mình, mình thích ĐL hơn nhiều
    3- Các dịch vụ về Y tế, cơ sở vật chất công cộng, vui chơi thì ra sao...
    MÌnh rất mong được sự chia sẻ của các mẹ, mình đang ở Hải PHòng, gia đình mình muốn làm 1 cuộc cách mạng mới cho cuộc sống, mong có sự khởi đầu tốt hơn khi ở HP, mặc dù ở đây gia đình mình hiện đang rất ổn, công việc tốt và nội ngoại ở gần 2 bên, nói gì thì nói, dù chỉ là dự định nhưng nếu mà di chuyển thật thì mình cũng sẽ rất buồn khi phải xa bố mẹ 2 bên... sẽ là những tháng ngày mà 2 vc phải tự thân vận động chứ không được sự hỗ trợ từ ông bà, và các con thiếu vắng nhiều tình yêu của ông bà...
    qXKOp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 360 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu mà không phải làm việc để kiếm sống thì mình cũng thích ở ĐL.
    Mà cũng khó nói nhỉ, nếu bạn chủ top đến ĐL rồi gặp may ví dụ như xin được việc tốt, gặp được người đàn ông tử tế, khá giả bảo bọc cho mẹ con bạn í chẳng hạn...thì mọi thứ quá tuyệt vời nhỉ, vừa được sống nơi mình thích vừa không phải lo nghĩ gì. Còn nếu bạn không gặp may, tỉ như cần việc làm đề sống mà không kiếm được việc hoặc có việc mà thu nhập thấp quá thì sao... thì chắc phải tính đường khác thôi.
    Theo mình thì nếu bạn thấy quá thích ĐL thì cứ quyết tâm đến ở một thời gian xem sao, ổn thì ở, không ổn thì đi. Dù sao bạn cũng còn trẻ mà.
    Chúc bạn may mắn với chọn lựa của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 360 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi truavi_hp Xem bài viết
    Bây giờ vợ chồng mình có 2 con, lớn 5 tuổi, bé 2 tháng, đang dự định vào ĐL sinh sống. MÌnh đang băn khoăn vài điều, mẹ nào ở ĐL rồi chia sẻ cho mình kinh nghiệm nhé:
    1- Cong việc ở ĐL có dễ kiếm không, hiện chồng mình chuyên về sửa chữa máy tính, các thiết bị thông tin, lắp đặt mạng... Mình thì làm quản lý Nhân sự của 1 cong ty, giờ hiện đang nghỉ đẻ ở nhà.
    2- Môi trường để trẻ con học tập có tốt không, vì mình đang băn khoăn nên đi HCM hay ở ĐL, ở SG thì quá tuyệt để con học hành rồi nhưng mà không khí ở đó không phù hợp với vc mình, mình thích ĐL hơn nhiều
    3- Các dịch vụ về Y tế, cơ sở vật chất công cộng, vui chơi thì ra sao...
    MÌnh rất mong được sự chia sẻ của các mẹ, mình đang ở Hải PHòng, gia đình mình muốn làm 1 cuộc cách mạng mới cho cuộc sống, mong có sự khởi đầu tốt hơn khi ở HP, mặc dù ở đây gia đình mình hiện đang rất ổn, công việc tốt và nội ngoại ở gần 2 bên, nói gì thì nói, dù chỉ là dự định nhưng nếu mà di chuyển thật thì mình cũng sẽ rất buồn khi phải xa bố mẹ 2 bên... sẽ là những tháng ngày mà 2 vc phải tự thân vận động chứ không được sự hỗ trợ từ ông bà, và các con thiếu vắng nhiều tình yêu của ông bà...
    Nếu mình là bạn thì mình sẽ không đi đâu, trừ khi nơi mình sắp đến có thể dành cho mình một điều kiện thuận lợi quá lớn.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9