TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào hối hận vì lấy chồng xa chưa?

• 19 Lượt chia sẻ
  • 21.2K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 275 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có mẹ nào hối hận vì đã lấy chồng xa chưa???? Nhà em chỉ 1 mẹ 1 con. Còn nhà ny em thì cách nhà em tới 300 cây số, và em xem chừng ko biết đến bao h mới đủ điều kiện để mua nhà ở HN nữa. Em lo lắm, vật vã ở HN mấy năm vẫn ko có nhà thì xác định về quê chồng, mẹ mất con, con mất mẹ. Buồn. Ai cũng nói ra nói vào làm em cũng suy nghĩ, mà nc thẳng thắn với ny thì anh ý chỉ nói: Sống ko có niềm tin thì sống vì cái quái gì nữa. Hic, niềm tin, tin thì cũng pải có cơ sở chứ pải ko các mẹ.

Và cơ sở niềm tin của em có chừng này, các mẹ thử xem có thể tin đc ko?

Gia đình người yêu: mảnh đất ở vùng chó ăn đá gà ăn sỏi, Và hiện tại vẫn chưa bán được vì ko ai mua, có bán chắc chỉ được 300-400 triệu.
    Gia đình em: ko nhiều, tùy tâm của mẹ, ko cho thì cũng pải chịu, nhưng thương con chắc cho 100-200 triệu (nhà của mẹ con em thì ko động vào rồi)
    Ng yêu em: 200 triệu đã đem cho vay với lãi suất 2%/1thang ; Và lương của anh ấy trung bình 1 tháng có thể tiết kiệm đc 10 triệu.
    Em: Lương đủ ăn.
    Và giá nhà đất ở HN: Mọi người chắc biết rồi.
    ==> Còn khướt mới hy vọng có nhà, bây giờ bất động sản đang đi xuống mà còn chả có tiền mua, thì đến bao h mới mua đc.

Vì lẽ đó người yêu em đang định đi nước ngoài làm 2 năm với mức lương 2000-2500$. Về nước chắc là có 1 tỷ. Nhưng 2 năm, đời đâu biết trước được điều gì, 2 năm xa nhau, tình cảm cũng sẽ thay đổi. Mà con gái có xuân thì. Lo lắm, haizzzzzz.

Đã thế về nhà ai cũng phản đối, họ hàng, hàng xóm, người quen, ...mẹ em chả hám giàu gì đâu, nhưng sợ mất con lắm, nên đòi pải có nhà HN mới cho cưới, ko có nhà thì có đất cũng đc, nói chung là có 1 cái gì đó đảm bảo ko pải về quê chồng và có 1 cuộc sống ổn định, chứ thuê nhà bấp bênh là ko cho. Em cũng đã phân tích cho mọi người hiểu rằng ko pải em yêu cảm tính, em đã xem xét và thấy con người của anh ấy được, gia đình anh ấy cũng tốt, nhưng mọi người lại bảo: Yêu lúc nào cũng dính lấy người yêu nên chỉ thấy người đó tốt, thử ra ngoài tiếp xúc nhiều xem, thời buổi này thiếu gì con trai tốt, đừng có tuyệt đối hóa cái gì cả. Rồi bảo lấy chồng xa, đêm nằm khóc thầm mà ko bít nói với ai đấy. Nói chung người lớn nói ko pải hoàn toàn sai, chỉ là vì yêu nên mình vẫn muốn hy vọng thôi. Và niềm hy vọng đó bị so sánh với việc: Chim đậu chả bắt, bắt chim bay. haizzz.

EM vẫn hy vọng nhiều vào công việc của của người yêu lẫn của em sẽ khá hơn, nếu thuận lợi, thu nhập của ny em tăng dần đều đạt tới mốc 30 triệu/1thang thì tốt quá. Như thế vay ngân hàng mua nhà rồi trả dần. Nhưng cái đó thì cũng ko dám chắc, vì mức thu nhập đó gấp đôi mức thu nhập hiện tại của anh ấy. lại vừa hy vọng, vừa ko hy vọng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,414 Bài viết

• 5,420 Được cảm ơn

Nhà một mẹ một con mà lấy chồng xa thế tội mẹ ghê lăm! VC bạn về ở cùng mẹ bạn có đc k?
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Dạ có em. Chính em đây. Em ân hận kinh khủng, trong lòng lúc nào cũng nuôi ý định quay về nhà
    Nhà em thì có 2 chị em gái, em gái em bị bệnh ko còn bình thường, từ xưa đến nay em ko bao giờ có ý định sống xa bố mẹ, vậy mà bị lừa huhuh, giờ phải vào HCM ở, em chán đời cực kỳ.
    Lòng lúc nào cũng ức chế, lo cho bố mẹ già 1 thân 1 mình ko ai chăm sóc, lúc nào cũng chỉ mong con lớn cho nhanh rồi em ra ở với bố mẹ chứ cóc cần chồng.
    Nghĩ lại thấy ức quá là ức
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

EM kể thêm câu chuyện của em cho chủ topic suy nghĩ chín chắn nhé.
    Gia đình em cũng bt, ko nghèo, có 2 chị em gái, em gái em bị bệnh ko bình thường nên coi như nhà chỉ có em thôi, vì bố mẹ em chăm em gái em còn chưa xong hx hx.
    Em thì luôn có suy nghĩ ko bao giờ xa bố mẹ để còn chăm sóc phụng dưỡng, ko thì ai lo???
    Em sang Anh du học, gặp NY bên đó. NY em sống ở HCM, em trước khi yêu em nói thẳng thắn rằng, gia cảnh nhà em thế, nếu xác định yêu đương nghiêm túc thì phải chấp nhận ra HN, còn ko thì thôi. Ny em đồng ý, vì vậy em mới chấp nhận yêu.
    yêu 2 năm sống cùng bên đó, các chị có tưởng tượng NY em tuyệt vời thế nào ko??? Sống hết mình chăm lo yêu thương em, mỗi lần em về HN chơi là NY em lại về cùng bằng đc, vào HCM 1,2 ngày rồi thế nào cũng ra HN để thăm em ở với em ngoài này, gia đình em cũng quí lắm vì thấy NY em thật lòng.
    Rồi kể cả khi 2 đứa về nước hẳn, NY em cũng ra HN sống. thuê nhà, tìm việc và đi làm.
    Nhưng đời ai biết đc chữ ngờ a, khi quyết định lấy nhau, NY em (tức chồng em bây giờ) tự nhiên bỏ việc, quay ngoắt 180 độ đòi nằng nặc vào HCM ở , mặc dù ở HCm chẳng có công ăn việc làm gì . Em choáng lắm , 5 lần 7 lượt đòi hủy đám cưới vì như vậy, em ko thể sống xa gia đình đc.
    Nhưng chỉ vì em trót mang em bé trong bụng, em ko thể bỏ đc, em đành bàn bạc là sẽ ra ra vào vào HCM và HN thừuong xuyên, chồng em thì ở HCM, em thì ở HN, rồi cuối tuần chồng em ra, ai cũng ok.
    Nhưng lúc lấy xong, vào HCM, chồng em trở mặt, bảo đi đâu thì đi nhất định ko ra HN, em đúng là bị lừa, giờ em ở trong này 1 năm, cũng có ra HN đc 1 tuần vì con nhỏ lại phải vào ngay, nhưng lòng lúc nào cũng cô đơn, và cay đắng lắm.
    Bố mẹ em thì 1 thân 1 mình ngoài kia, còn trong này nhà chồng em thì sum vầy con lớn con bé ông bà bố mẹ, em chán chường vô cùng.
    Cái đợt cuối cùng em ở HN vào đây, đêm đó mẹ em bị ngộ độc, may mà có em và bố ở nhà giúp đỡ rồi đưa đi viện, chứ bt em ko ở nhà, bố em đi công tác xa, thì mẹ em sẽ làm sao????
    Hôm sau em vào đây mà lòng ko yên nổi, cảm giác nặng nề buồn chán vô cùng. Chính vì vậy em lúc nào cũng ấp ủ ý định con lớn 1 chút sẽ quyết ra HN ở, em ko cần chồng nữa, em chỉ cần con và bố mẹ em thôi các chị ạ.
    Lấy chồng trong HCM là quyết định ngu dại nhất của đời em, nhưng thực sự lúc đó tiến thoái lưỡng nan em đành chấp nhận chứ ko thì ko đời nào em vào đây.
    Em khuyên chủ topic hãy suy nghĩ chín chắn, vì như chồng em hồi xưa tốt thế mà giờ lấy về cũng chẳng ra gì, biết em 1 thân 1 mình cô đơn trong này nhưng ko bao giờ chia sẻ, toàn vứt em ở nhà rồi đi chơi thôi. Nên chị nghĩ kĩ nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 275 Bài viết

• 299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi đọc bài của bạn thấy sợ thế, NY mình thì cũng nhất quyết bảo là biết hoàn cảnh của mình nên sẽ cố gắng làm việc để mua nhà HN. Nhưng mà ai biết được chữ ngờ đúng ko bạn, biết đâu lấy về rồi lại nhảy dựng lên bảo khó khăn, bắt về quê chồng ở. Hic, thật ra quê NY mình nghèo lắm, nên bản thân anh ý và gia đình cũng ko thích về quê. Nhưng nếu sống ở HN khó khăn quá thì đâu còn cách nào khác. Giờ đã có tiền mua nhà đâu.

Post bài bên box Tình yêu thể nào tớ cũng bị ném đá rằng yêu mà tính toán. Nhưng những ai lập gia đình rồi chắc hiểu sự băn khoăn của tớ bi h. Nói chung nhà chỉ có 2 mẹ con nên mẹ tớ thương lắm, ko muốn tớ khổ.
    • 85 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình đây cũng chán cảnh lấy chồng xa, ngày trước ở gần bố mẹ vui lắm. Giờ bố mẹ cứ lủi thủy đi ra đi vào nhớ con nhớ cháu nghĩ thương ko chịu được. Nếu được làm lại tớ quyết ko xa bố mẹ tớ, nhất định sẽ lấy chồng gần.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng lấy chồng xa đây xin có chút chia sẻ với chủ top.

Bản thân mình thì thấy lấy chồng xa cũng có cái lợi riêng đấy chứ. Như mình lấy chồng xa, giờ hai năm thì vay mượn mua được nhà sát nhà mẹ đẻ, cơm ăn cùng cả nhà, con cái ông bà trông hộ, tiện vô cùng. Bạn mình thì lấy chồng gần thôi nhưng thỉnh thoảng lắm mới được về nhà bố mẹ đẻ chơi thôi, còn mình thì thấy không khác mấy so với trước khi lấy chồng.

Không biết chủ top năm nay bao nhiêu tuổi mà đã lo người yêu đi xa 2 năm sẽ thay đổi nhỉ?. Bản thân mình thì nghĩ thế này, nếu người ta thay đổi thì thà mình biết trước còn hơn là để cưới nhau rồi người ta thay đổi thì còn khổ hơn, vì vậy đây cũng có thể là một thử thách cho tình cảm 2 người. Theo mình thì có 2 cách: 1 là chủ top đồng ý cho NY đi 2 năm vừa là kiếm kinh tế cho gia đình và cũng để chắc chắn tình cảm của hai bên, 2 là với số tiền có được bạn có thể mua một mảnh đất rồi xây dựng sau khi có điều kiện.

Mình xin có vài điều chia sẻ như vây, chúc bạn tìm ra cách tốt nhất cho mình
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 27 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Lấy chồng xa được cái lợi là không phải làm dâu thì phải? Ít nhất là đúng với mình.
    Hạnh phúc khi được là chính mình!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 67 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Nhà chồng bạn chủ top cách 300km là đâu có xa lắm, em lấy chồng ở HCM mà nhà em ở Hà Nội, nhà còn mỗi mẹ và anh, anh trai thì mới cưới lại ở riêng với vợ rồi, 1 năm có khi may ra về thăm mẹ được 2,3 lần, mỗi lần về được 4,5 ngày lại xấp ngửa đi vào để còn đi làm, em chẳng hối hận vì nếu nói hối hận thì có lỗi với chồng quá vì chồng em luôn hết lòng yêu thương, chăm sóc từ lúc còn yêu cho đến bây giờ, chỉ có cái là lòng em lúc nào cũng lo lắng cho mẹ mình, giỗ tết cho bố mình mà cũng chẳng được nén hương. Nói chung đã lấy chồng xa là đã thấy thiệt thòi và lúc nào cũng day dứt vì không thể làm tròn nghĩa vụ với cha mẹ. Lúc mới cưới thì 2 vợ chồng em vẫn ở nhà thuê, thực sự là 2 bàn tay trắng chả có 1 khoản gì cả, lương cũng chỉ đủ ăn hàng tháng chứ chả có để dư được đến cả 10 triệu/ tháng như chủ top đâu, mặc dù mẹ em ở HN còn có 2 cái nhà cho người ta thuê và còn hứa sẽ cho luôn 1 cái nhà nếu 2 vợ chồng chịu ra HN ở, nhưng chồng em nhất quyết không chịu ra vì đặc thù công việc nếu ra HN thì lại phải bắt đầu lại từ đầu. Sau 1 năm thì chồng em cũng xoay sở được 1 căn hộ chung cư, tất nhiên là vẫn đang trả góp dần dần. Em thấy người yêu chủ top nói có niềm tin là cũng có cơ sở đấy chứ, trong tay đã có 1 khoản 200 triệu, lại còn mỗi tháng tiết kiệm được 10 triệu thì là quá ổn rồi còn gì, có thể vay thêm ngân hàng để mua 1 căn hộ chung cư ngoại thành rồi từ từ phát triển lên, em nghĩ chủ top và người yêu cứ lên 1 kế hoạch ngân sách cụ thể, giải thích cho mẹ đẻ hiểu và để mọi người yên tâm, đâu phải cứ thuê nhà là bấp bênh đâu, chấp nhận cuộc sống ban đầu khó khăn 1 chút thôi rồi từ từ 2 vợ chồng cùng xây dựng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 844 Bài viết

• 1,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, ngày xưa mình tí nữa thì phải lấy chồng xa hơn 1000km, hehe, giờ đang tìm mối ở quanh nhà cho gần bố gần mẹ. Đi xa nhiều, sợ cái cảm giác đấy lắm rồi, lấy chồng xa nữa thì chắc là thôi.
    可惜不是你陪我到最后~~~
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

nói thật, lấy chồng xa thương mỗi bố mẹ, coi như mất con gái hoàn toàn.
    Giờ mỗi lần gọi đt về cho mẹ, mẹ mình thì ko nói gì đâu vẫn động viên mình vui vẻ còn ở ngoài này bố mẹ ổn.
    Nhưng có lần 2 vợ chồng có chuyện, mình tâm sự với mẹ, mẹ cũng nói với mình là, "mẹ nói với bố là con đi vào đấy thì xác định mất con rồi", mình nghe mà nẫu ruột lắm luôn.
    Bố mẹ mình thương yêu mình hết mực, cái gì tốt nhất cũng nhịn ăn nhịn mặc để dành cho mình, vậy mà giờ ko phụng dưỡng đc 1 ngày. Giá mà mình còn anh chị em ruột ở ngoài HN thì mình còn yên tâm phần nào,đằng này chẳng có ai, có mỗi đứa em gái thì lại bệnh tật ngớ ngẩn haizzzz, xót xa lắm lắm.
    Hôm nọ gọi đt lại nghe giọng mẹ ốm mà mẹ cứ cố gắng để mình ko lo, mình biết thừa mẹ mình mà ốm thì ai nấu cơm cho ăn, ai mua thuốc cho uống??? bt toàn mình ở nhà mua thuốc mua đồ ăn cho mẹ cho đứa em, giờ ko có mình, bố đi công tác suốt, thì ai chăm mẹ mình???
    trong này mẹ chồng mình, đi chơi cũng có 2 con trai đưa rước oto, đi khám ho nhẹ cũng 2 con trai đưa đi đón về... con cháu đầy nhà vui sướng hưởng thụ.
    Mình thương mẹ mình ngoài kia, ốm đau mệt mỏi toàn tự trời mưa dầm đến bệnh viện khám, nằm bệt ở nhà thì cũng nhịn đói cho qua bữa hoặc tự xuống nhà nấu bát mỳ ăn, lại còn phải lo bữa cơm cho đứa em gái...
    Mình quyết tâm đi làm mua cho mẹ cái nhà chung cư trong HCm để ở cạnh mình, mà có vẻ khó quá, mấy tỷ thì làm bao giờ mới ra, dĩ nhiên chồng mình sẽ ko bỏ tiền ra mua cho mẹ mình rồi, mà mẹ mình cũng chẳng có tiền để tự mua nhà, giờ mẹ mình vẫn còn đang đi ở nhà thuê.... thực sự đau đầu quá mà ko tìm ra cách giải quyết để về sau phụng dưỡng đc bố mẹ mình!
    • 1,063 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Lấy chồng xa khổ lắm các chị ạ. Nhiều khi ấm ức cũng phải ôm hận trong lòng chứ chẳng biết đi đâu mà xả hết T_T.Em còn thảm thương hơn khi cả gia đình em đều ở nước ngoài. Một thân 1 mình vào HCM lấy chồng. Những lúc ốm đau chỉ có nằm nhịn đói thôi ạ chứ làm gì có ai chăm sóc. Giờ em đang mang bầu nè mà trăm nỗi tủi hờn. Mẹ chồng em thì chỉ có nhà lúc ngủ thôi, cũng chẳng bảo ban truyền đạt kinh nghiệm gì cho em hết. Toàn phải tự mày mò đọc sách. Hôm trước bị sốt 2 ngày liền cũng chẳng hỏi han 1 câu. Em vừa khỏi sốt thì lại bị ngã xe bong gân, cũng không nỡ nấu cho em 1 bữa cơm nữa, vẫn đi chơi mấy ngày mới về. Chồng em thì đi làm có cơm nước cho em được đâu.
    Giá như có bố mẹ bên cạnh thì khỏi phải nghĩ rồi.Kinh nghiệm xương máu cho các chị sắp lấy chồng xa là phải thăm dò xem mẹ chồng mình thế nào nữa nhé, nếu không sẽ rơi vào thảm cảnh như em đấy. Khổ và tủi thân lắm ạ T_T
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kokokiukiu11906 Xem bài viết
    Lấy chồng xa khổ lắm các chị ạ. Nhiều khi ấm ức cũng phải ôm hận trong lòng chứ chẳng biết đi đâu mà xả hết T_T.Em còn thảm thương hơn khi cả gia đình em đều ở nước ngoài. Một thân 1 mình vào HCM lấy chồng. Những lúc ốm đau chỉ có nằm nhịn đói thôi ạ chứ làm gì có ai chăm sóc. Giờ em đang mang bầu nè mà trăm nỗi tủi hờn. Mẹ chồng em thì chỉ có nhà lúc ngủ thôi, cũng chẳng bảo ban truyền đạt kinh nghiệm gì cho em hết. Toàn phải tự mày mò đọc sách. Hôm trước bị sốt 2 ngày liền cũng chẳng hỏi han 1 câu. Em vừa khỏi sốt thì lại bị ngã xe bong gân, cũng không nỡ nấu cho em 1 bữa cơm nữa, vẫn đi chơi mấy ngày mới về. Chồng em thì đi làm có cơm nước cho em được đâu.
    Giá như có bố mẹ bên cạnh thì khỏi phải nghĩ rồi.Kinh nghiệm xương máu cho các chị sắp lấy chồng xa là phải thăm dò xem mẹ chồng mình thế nào nữa nhé, nếu không sẽ rơi vào thảm cảnh như em đấy. Khổ và tủi thân lắm ạ T_T
    Mẹ chồng mình cũng tốt, chăm sóc mình lúc bầu bí và đẻ, nhưng nói thật, bố mẹ đẻ vẫn là trên hết, mình trong lòng lúc nào cũng nuôi ý định quay về với bố mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 143 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_CunHeo Xem bài viết
    nói thật, lấy chồng xa thương mỗi bố mẹ, coi như mất con gái hoàn toàn.
    Giờ mỗi lần gọi đt về cho mẹ, mẹ mình thì ko nói gì đâu vẫn động viên mình vui vẻ còn ở ngoài này bố mẹ ổn.
    Nhưng có lần 2 vợ chồng có chuyện, mình tâm sự với mẹ, mẹ cũng nói với mình là, "mẹ nói với bố là con đi vào đấy thì xác định mất con rồi", mình nghe mà nẫu ruột lắm luôn.
    Bố mẹ mình thương yêu mình hết mực, cái gì tốt nhất cũng nhịn ăn nhịn mặc để dành cho mình, vậy mà giờ ko phụng dưỡng đc 1 ngày. Giá mà mình còn anh chị em ruột ở ngoài HN thì mình còn yên tâm phần nào,đằng này chẳng có ai, có mỗi đứa em gái thì lại bệnh tật ngớ ngẩn haizzzz, xót xa lắm lắm.
    Hôm nọ gọi đt lại nghe giọng mẹ ốm mà mẹ cứ cố gắng để mình ko lo, mình biết thừa mẹ mình mà ốm thì ai nấu cơm cho ăn, ai mua thuốc cho uống??? bt toàn mình ở nhà mua thuốc mua đồ ăn cho mẹ cho đứa em, giờ ko có mình, bố đi công tác suốt, thì ai chăm mẹ mình???
    trong này mẹ chồng mình, đi chơi cũng có 2 con trai đưa rước oto, đi khám ho nhẹ cũng 2 con trai đưa đi đón về... con cháu đầy nhà vui sướng hưởng thụ.
    Mình thương mẹ mình ngoài kia, ốm đau mệt mỏi toàn tự trời mưa dầm đến bệnh viện khám, nằm bệt ở nhà thì cũng nhịn đói cho qua bữa hoặc tự xuống nhà nấu bát mỳ ăn, lại còn phải lo bữa cơm cho đứa em gái...
    Mình quyết tâm đi làm mua cho mẹ cái nhà chung cư trong HCm để ở cạnh mình, mà có vẻ khó quá, mấy tỷ thì làm bao giờ mới ra, dĩ nhiên chồng mình sẽ ko bỏ tiền ra mua cho mẹ mình rồi, mà mẹ mình cũng chẳng có tiền để tự mua nhà, giờ mẹ mình vẫn còn đang đi ở nhà thuê.... thực sự đau đầu quá mà ko tìm ra cách giải quyết để về sau phụng dưỡng đc bố mẹ mình!
    Rất đồng cảm với mẹ này
    Nhà mình cũng có 2 chị em gái, em gái sinh năm 89, mất năm 15 tuổi vì bệnh
    Nên đến giờ nhà chỉ còn có 1 mình mình
    Sau khi lấy chồng mới thấm thía nỗi khổ của cảnh lấy chồng xa xôi, nên trong tâm tưởng mình lúc nào cũng có ý định sau này con cái mà có lấy vợ hoặc chồng ở quá xa là phải phản đối ngay.
    Ngày trước mẹ mình cũng phản ứng gay gắt lắm, nhưng chắc vì tuổi trẻ chưa suy nghĩ được nên mới cứng đầu, cứng cổ quyết định lấy chồng xa
    Mình thì quê ở Quảng ninh, chồng quê ở Cao Bằng, 2 vc cùng làm việc ở HN
    Được cái cả 2 bên nội ngoại nhà mình cũng có tí điều kiện nên sau khi lấy nhau 1 năm, năm 2006 thì 2 bên có góp mua cho vợ chồng mình mảnh đất và xây nhà luôn.
    Cũng may là bố đẻ mình quyết định nhanh chứ cứ chần chừ như bme chồng thì đến bây giờ chịu hẳn, đào đâu ra tiền mà mua
    Cứ tết đến là mình lại sợ lắm, em gái mình mất vào đúng 30 tết nên mình luôn cảm thấy áy này vì không về được
    Nhà chồng thì xa, toàn đường đèo thôi, đi mất 8-9 tiếng mới đến nơi.
    Về đó thì ít nhất phải mùng 2 mới có xe đi HN, về được đến QN thì cũng hết tết rồi các mẹ ah
    Cứ nghĩ đến tết nhất chỉ có 2 ông bà thui thủi một mình là mình lại không cầm lòng được
    Thế nên năm ngoái động viên ông bà phải về Hn cho gần để tiện sau này cho mình, nên có góp chung cùng ông bà mua 1 căn chung cư trả góp
    4 năm nữa ông ngoại về hưu thì có nhà ở
    Vậy trước mắt cũng vần còn khó khăn nhưng tương lai là sẽ được ở gần ông bà rồi
    Mình mong từng ngày 1 ấy.
    Đôi lời chia sẻ với em gái chủ TP, hãy cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định
    • 1,409 Bài viết

• 1,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà chỉ có 1 mẹ 1 con thì chủ top phải cân nhắc thật kỹ. mẹ sinh mình 1 mình nuôi dưỡng cơ cực cả vật chất lẫn tinh thần chỉ mong lúc tuổi già có người chăm lo phụng dưỡng, con lấy chồng tech đi mẹ biết bấu vào đâu. Mồm thì cứ nói con yên tâm nhưng trong lòng thì buồn lắm lắm. Ko ở được cùng mẹ thì phải ở gần gần, chồng phải hiểu với hoàn cảnh của vợ mà thông cảm cho, bản thân mình phải hi sinh đi một chút ý muốn cá nhân khi chọn chồng vì chọn chồng cho mình và chọn con rể cho mẹ nữa.
    • 72 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Như mình đây lấy chồng xa quê, tết năm nay xin chồng về thăm nhà, ổng không cho đi đây. Tết thì mình cứ thui thủi một mình. Ổng đi chơi với bạn bè ổng suốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 166 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Quan trọng là chồng của các mẹ thế nào, có yêu vợ thương con, tử tế với BM hay ko?

Chứ xa hay gần ko quyết định được hạnh phúc của các mẹ

Bạn bè mình, rất nhiều cô là con 1 hoặc nhà chỉ có 2 chị em nhưng em cũng đi du học, lấy chồng và theo chồng ra nước ngoài sinh sống. Ko người thân, ko bạn bè, ko biết ngôn ngữ, văn hóa, ko nghề nghiệp.... Tất cả mọi thứ đều phải học và làm lại từ con số 0!

Vậy tại sao họ vẫn sống vui vẻ, hạnh phúc? Vì chồng họ yêu vợ, thương con, ủng hộ và luôn support vợ trong mọi chuyện

Vậy là vấn đề chính là nằm ở các ông chồng thôi. Có phải cứ lấy chồng gần là hạnh phúc đâu
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 563 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Nhà có 1 mẹ 1 con, chị khuyên em nên cân nhắc thật kĩ. E nên nhớ chẳng ai mang dùi đục đi hỏi vợ cả, chuyện nhà chị me_Cunheo , chị nghĩ chị ấy chia sẻ rất chân tình và sống động với em đấy. Khi đang còn ở giai đoạn này, hứa j hay nói j mà chẳng được.
    Tưởng vậy mà không phải vậy
    • 1,409 Bài viết

• 1,470 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lynz Xem bài viết
    Quan trọng là chồng của các mẹ thế nào, có yêu vợ thương con, tử tế với BM hay ko?

Chứ xa hay gần ko quyết định được hạnh phúc của các mẹ

Bạn bè mình, rất nhiều cô là con 1 hoặc nhà chỉ có 2 chị em nhưng em cũng đi du học, lấy chồng và theo chồng ra nước ngoài sinh sống. Ko người thân, ko bạn bè, ko biết ngôn ngữ, văn hóa, ko nghề nghiệp.... Tất cả mọi thứ đều phải học và làm lại từ con số 0!

Vậy tại sao họ vẫn sống vui vẻ, hạnh phúc? Vì chồng họ yêu vợ, thương con, ủng hộ và luôn support vợ trong mọi chuyện

Vậy là vấn đề chính là nằm ở các ông chồng thôi. Có phải cứ lấy chồng gần là hạnh phúc đâu
    mẹ này chưa hiểu rồi, các mẹ ở đâyko hạnh phúc thật sự vì còn nỗi lo cho nhà đẻ mình vì gia cảnh 1 mẹ 1 con, thử hỏi bạn của bạn ở nước ngoài ăn sung mặc sướng mà bố mẹ ở nhà ra vào lủi thủi 1 mình ko có ai thân thích thì bạn ấy có hạnh phúc ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 120 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Nếu cho mình quyết định lại, mình sẽ không đi lấy chồng xa. Topic này đồng cảm với mình quá.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4