Cuộc sống với mỗi người là những cuốn sách ,dày đặc những câu chuyện khác nhau.Bao gồm cả những câu chuyện vui, buồn, thất vọng , rồi lại mạnh mẽ đứng lên.Cuộc đời tôi cũng vậy
Lấy chông 11 năm cũng bao khó khăn vất vả.Chồng ham cá độ bóng đá,cờ bạc,chẵn cạ chả thiếu thứ gì.Và điều gì đến sẽ đến chơi ,thua tha ,chốn nợ,bán cầm cố tài sản nợ nần triền miên.Tệ hơn cứ xảy ra chuyện là anh bỏ đi chốn nợ còn tôi ở nhà 1 mình nuôi con còn những lúc con ốm con đau cũng 1 mình lo.Nhớ nhất lúc con nhỏ bị bệnh viêm kết mạc đêm đến con giât mình dậy không mở mắt được cào cấu khóc ra máu chỉ có mẹ ôm con tại căn nhà nơi vắng vẻ,nhà tui đầu làng có vài nhà gần nhau xung quanh là bãi .Ôm con gào khóc con tè dầm mẹ không thay nổi ,mẹ cũng tè không ai ẵm con thay cả mẹ cả con ướt sũng vậy cho tới khi con mệt thiếp đi thay cho con rồi tới mẹ và dọn đống nước giải lẫn nước mắt,chồng chốn nợ nơi xa có hiểu>,3 ngày 1 mình ôm con ra viện mắt bóc giả mạc..tôi kín tiếng lắm vì nghĩ giờ mình bằng gần này tuổi rồi chẳng báo hiếu được gì cho cha mẹ nói chi ba mẹ lo,bạn bè biết chỉ buồn lòng mọi người vẫn mình nên tự lo...Cố lên tôi oi mọi chuyện rồi sẽ tốt hơn thôi
Nhiều khi mệt mỏi lắm lại nhủ mình cố lên mọi chuyên sẽ ổn thôi.Mà kì lạ cái người đàn ông đó , chồng tui khi gây ra chuyện chốn chui chốn lủi,người chửi bới. Còn tôi cơ cực ôm con khóc 1 mình bao lần nhưng tôi lại chưa lần nào ghét anh ta'lại nghĩ mình khổ anh ta giờ ăn uống ra sao? ở đâu?'.Khi chở về là cái thân tàn tạ .Thấy thương vô cùng chẳng chửi bới cãi vã cái đồ ngu làm khổ gia đình vợ con .Lại khuyên nhủ,động viên,sốc lại tinh thần đi làm trả nợ dần mãi cũng hết.
Lạ lắm ngu lắm cứ làm 1 thời gian cỡ 1-2 năm nợ nần giảm dần lại chơi laij cái vòng quay chơi ,bỏ việc chốn nợ ,giải quyết chở về nằm nhà,đi làm trả nợ ....cũng đã được 11 năm nay rồi ..
Và qua mỗi lần như vậy biến cố gia đình cũng không kém phần sóng gió,có những lúc tôi vẫn cố chịu vì thương con .Muốn cho con có 1 gia đình đầy đủ,thương cha mẹ 2 bên tôi lại nhủ mình cố lên giờ sống vì con thôi ,vì những người yêu thương mình còn anh ta chơi tự đi mà lo.Cố lên tôi oi,bươn chải mọi công việc để kiếm tiền cho mình và cho con .Tôi học vẽ móng làm nail ,cắm hoa bán,bán tạp hóa,bán online và giờ là kinh doanh quần áo hàng thùng tuyển <chuyên đi tới các kho hàng thùng mở kiện và nhặt những sản phẩm đầu tiên còn đẹp,mới về bán cho chị em>.bố mẹ 2 bên nhiều tuổi mà chẳng báo hiếu được cha mẹ thì chớ nên tôi luôn tự nhủ mình phải cố gắng không hệ lụy tới ai đặc biệt là cha mẹ.Câu thần chú luôn trong tôi mỗi sơm mai'Cố lên tôi oi rồi cũng sẽ tôt hơn thôi'.
Thấm thoát đã qua 11 năm giờ tôi đã có 3 nhóc, anh vẫn đang đi làm kiếm tiền trả nợ .Còn tôi mạo hiểm dừng các công việc lặt vặt tập trung vào 1 việc chính hiện nay là công việc bán quần áo hàng thùng tuyển .Thật sự bước đầu cũng giống như bước đầu của mọi công việc chẳng co gì là dễ dàng cả .Nhưng đây là công việc tôi yêu thích nhất .vì ý nghĩa tôi muốn giúp phụ nữ xung quanh tôi ở mọi điều kiện đều có cơ hội đẹp hơn.Tôi là phụ nữ tôi hiểu phụ nữ vất vả, chịu nhiều thiệt thòi như thế nào?và tôi muốn tạo ra niềm vui từ những sản phẩm của mình đem lại cho phụ nữ.Đó cũng là động lực thúc đẩy tôi lại tự nhủ mình 'Cố lên tôi oi mọi chuyện rồi sẽ tốt hơn thôi'.NHiều khi nhìn lại chặn đường đi qua tự hỏi sao mình làm được vậy .chỉ với mỗi câu thần chú mỗi sớm mai 'CỐ LÊN TÔI ƠI! MỌI CHUYỆN RỒI SẼ TỐT HƠN THÔI'