TIN TÀI TRỢ.

Có cách nào vợ chồng ra tòa li hôn mà tự thỏa thuận không phải đưa con theo không? Có mẹ nào làm luât sư giúp mình với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.1K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 816 Bài viết

• 2,010 Được cảm ơn

Chào các bạn ! hôm nay ax mình gọi dt cho mình hẹn gặp mình để nói chuyện về việc li hôn ,vc mình đã li thân từ 2006 tới giờ ,anh ta đã ra khỏi nhà ,mình đã nói từ những topic trước .ĐIều mình khổ nhất là không muốn con đối diện với sự chia cắt của bố mẹ ,con mình 2 đứa đã lớn ,12t và 14t ,cái tuổi mà mình sợ nhât ,mình không muốn tổn thương con vả lại năm nay con lớn nhà mình học lớp 9 nữa ,hu hu mình lo sợ quá ,có mẹ nào làm luật sư thì tư vấn giúp mình vụ này với ,mình đau đầu quá

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 130 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Con chị đã lớn rồi . Em thấy dù chị không nói thì con chị cũng đã nhận ra vấn đề của bố mẹ lâu rồi .
    Thay vì giấu con , khiến con cảm thấy là người cuối cùng được biết sự thật , chị nên thẳng thẳn ngồi nói chuyện với con , tôn trọng con , coi con như 1 người trưởng thành , 1 người bạn , giải thích cho con chị hiểu sự việc , tránh để con trẻ tự tìm hiểu , tự suy diễn , như thế nguy hiểm hơn rất nhiều .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 297 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bautroibaola Xem bài viết
    Chào các bạn ! hôm nay ax mình gọi dt cho mình hẹn gặp mình để nói chuyện về việc li hôn ,vc mình đã li thân từ 2006 tới giờ ,anh ta đã ra khỏi nhà ,mình đã nói từ những topic trước .ĐIều mình khổ nhất là không muốn con đối diện với sự chia cắt của bố mẹ ,con mình 2 đứa đã lớn ,12t và 14t ,cái tuổi mà mình sợ nhât ,mình không muốn tổn thương con vả lại năm nay con lớn nhà mình học lớp 9 nữa ,hu hu mình lo sợ quá ,có mẹ nào làm luật sư thì tư vấn giúp mình vụ này với ,mình đau đầu quá
    Nhận nuôi tất là k phải đưa con theo!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 99 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Đưa con theo nhưng thỏa thuận với chồng là giữ thái độ và giải thích đủ, đúng với con chị ạ.
    Tình cảm là thứ xin không thể được nên các anh chỉ có mua, đừng có ủy mị chị em chúng tôi không thích đàn ông ủy mị :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 201 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Theo em là không nên mang theo con đi ạ. em đã từng đi nên em hiểu rõ cảm giác đó. Chị làm sao để các con ở nhà, chuyện người lớn giải quyết với nhau là tốt nhất.
    • 816 Bài viết

• 2,010 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hp09 Xem bài viết
    Theo em là không nên mang theo con đi ạ. em đã từng đi nên em hiểu rõ cảm giác đó. Chị làm sao để các con ở nhà, chuyện người lớn giải quyết với nhau là tốt nhất.
    chị đâu muốn tụi nó ra đâu,chị rất sợ chuyện đó mà 2 đứa nhà chị nhất định là theo mẹ rồi ,nó ở với chị bao nhiêu năm ,có ra tòa nó cũng nói thế thôi nhưng chị nghe nói nhất định là nó phải ra ,tại sao lại thế chứ khi bố mẹ đã thỏa thuận chuyện nuôi con rồi mà còn bắt tụi nó ra làm chi chứ ,chị lo quá em ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Luật quy định con từ 9 tuổi trở lên phải hỏi ý kiến con xem thích ở với ai. Chị nên nói chuyện với 2 cháu, một cách thẳng thắn và đơn giản. Chị không thể giấu diếm việc này mãi.
    • 404 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Trước khi ra tòa bạn nên giải thích rõ ràng cho con hiểu tình trạng của vc bạn, ba mẹ ko thương nhau nhưng ba mẹ vẫn yêu các con, bạn giải thích rõ ràng thì các bé sẽ hiểu và ko sốc. Nói trước với chồng khi ra tòa tuyệt đối ko cãi vã và sỉ vả nhau, chỉ trả lời những câu hỏi của tòa với thái độ bình tĩnh. Đừng để con trẻ phải chứng kiến cảnh bố mẹ cãi nhau là được rồi! Bạn ly thân từ 2006 thì có lẽ 2 con ít nhiều cũng hiểu được sự việc, nhưng từ khi sau chính thức ly hôn, bạn hãy dành nhiều thời gian cho con, quan tâm, chăm sóc, sẻ chia, nói với ba tụi nó còn thương con thì ghé thăm, gọi điện thoại cũng được. hai bé nhà bạn là đang ở độ tuổi rất nhạy cảm nên bạn phải chú ý tới chúng nhiều hơn.
    "Để tươi cười mà âu yếm nhân gian

Tôi có sẵn một mặt trời giữa ngực."
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 631 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Đơn giản lắm, cô bạn mình đã từng làm. Chị để hai cháu tự viết đơn xin ở với mẹ và ký tên vào, mẹ đem nộp cho tòa thì các cháu sẽ không phải ra tòa. Còn bố mẹ tự thỏa thuận thì tòa vẫn bắt con phải đến vì lỡ sự thỏa thuận của bố mẹ không hợp ý chúng thì sao, chúng có quyền tự quyết rồi vì đã hơn 9t.
    Ngày mai là một ngày khác!
    • 925 Bài viết

• 4,303 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bautroibaola Xem bài viết
    Hai con bạn đều hơn 9 tuổi nên chúng phải ra tòa để nói lên tiéng nói của chúng là chúng muốn ở với bố hay với mẹ sau khi bố mẹ chúng ly hôn. Đây là thủ tục bắt buộc không bỏ đc đâu bạn ơi.

Nhưng thuận lợi là chúng sẽ nói ở với bạn như vậy bạn đước cả hai đứa con

Bạn nên nói chuyện với Tòa án bảo họ triệu tập riêng hai con 1 buổi và đề nghị họ cởi mở với các con để chúng không bị tổn thương... Trước đó bạn nên nói chuyện trước với chúng nó vài lần, trấn an chúng bằng cách nói đại loại: Các cô các chú ở tòa họ cứ muốn nói chuyện với các con đấy,..ý các con sao? khi chúng hỏi tại sao họ muốn gặp thì bạn nên nói là ba mẹ chia tay họ muốn hỏi ý các con xem các con muốn ở với ba hay mẹ..đại khái là làm cho húng thấy ra tòa là việc nhẹ nhàng thỏa mái nhé

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,821 Bài viết

• 4,679 Được cảm ơn

Tớ nghĩ quà cáp tí cho thẩm phán là được , phải không nhỉ ? Công nhận mang con ra tòa thật phiền toái .
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 4,150 Bài viết

• 40,636 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn tớ khi li dị thì nó cũng nói chuyện với con nó (con nó 7 tuổi). Con bé kết luận: thật là khủng hoảng. Nhưng nói chung thì chấp nhận.

Tớ thấy bạn tớ nó đối xử với con nó như người lớn, tôn trọng suy nghĩ và cảm xúc của con nó, hỏi ý kiến và giải thích một cách tối đa có thể. Có lẽ vì thế mà con bé chấp nhận sự việc một cách bình tĩnh.

Thêm một yếu tố nữa, cô bạn tớ ko bao giờ nói xấu chồng nó trước mặt con, thậm chí không nói xấu chồng nó với bất cứ ai, mặc dù chồng nó là người rất tệ. Lý do là để con nó không có cảm giác tồi tệ về bố nó. Thậm chí sau những việc như chồng nó lừa lấy hết tài sản (nhà đất, xe cộ, tiền tiết kiệm...), rồi gây khó dễ cho việc li dị..., mà nó vẫn đối xử với chồng nó như bình thường, không chửi bới trách móc... Có lẽ vì thế mà con nhóc nhà nó không có ấn tượng xấu về việc chia tay, va chịu đựng sự chia tay của bố mẹ một cách khá nhẹ nhõm.

Tớ chia sẻ ít kinh nghiệm vậy, hi vọng có thể có chút ít hữu ích với bạn trong việc xử lý tụi trẻ về việc chia tay của bố mẹ.

Best wishes.
    đi không sao hết lòng mình
    không sao tìm ra giới hạn
    cỏ bỗng làm tôi rơi nước mắt...

ôi những vỉa than ngầm tuổi trẻ
    đã bao giờ cháy hết đâu em!
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Haizzz thật sự khổ thân 2 nhóc đó quá, mình chưa có con nhưng cũng từng có 1 gia đình nhưng để đến việc 2 vc ly hôn thì lỗi rất lớn ở cả 2 bố mẹ!!!!!!
    • 816 Bài viết

• 2,010 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn đã cho mình ý kiến ,thực sự là mình biết ra tòa chỉ là vấn đề thời gian thôi các bạn ạ ,con thì mình đã nói chuyện với tụi nó nhưng con 2 nói ;Mẹ ơi có thể để 1 năm nữa được không mẹ ? Mình hỏi tại sao thế con? thì nó mắt nó ngấn nước mắt ko nói gì ,nhưng em nó thì nói ;Tại 2 sợ 2 buồn ,học sẽ không vào ,năm nay 2 thi mẹ ơi. Đó là diều mình lo nhất ,nhưng bây giờ ko phải do mình quyết định nữa ,bố chúng nó lấy cớ hôm mình tưởng xuýt mất con ,mình đã ko còn lí chí,ko làm chủ được bản thân ,mình đã làm dữ ,nói những lời mà từ trước giờ mình chưa từng nói .

Từ khi anh ta đi mình luôn nói mình sẽ ko bao giờ làm đơn ra tòa nhưng mình sẽ ko cản trở nếu anh ta muốn dứt khoát ,chỉ có 1 điều sẽ ko ra trong thời điểm làm ảnh hưởng tới con nhất ,đó là kì chuyển cấp .

Hồi con lớn học lớp 5 anh ta cũng muốn ra mình cũng nói để con qua lớp 6 đã ,vậy mà khi con qua lớp 6 rồi mình nhắc anh ta lại ko ra nữa ,bây giờ đúng thời điểm quan trọng của con anh ta lại đòi ra ,mình cũng muốn dứt khoát nhưng chỉ sợ ra tòa con sẽ tổn thương ,mình thật ko muốn cho con thấy cảnh bố mẹ chia lìa