TIN TÀI TRỢ.

có ai gặp phải gia đình chồng như mình không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.75K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 70 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nhiều người có chồng mà sao thấy khổ sở quá vậy, mấy chuyện bé tí đó mà cũng tính toán từng đồng với con cháu. Nói chung là ko thể hiểu nỗi họ suy nghĩ sao nữa. thôi ráng đi, để đức cho con, họ cũng già rồi sống chẳng được bao lâu nữa nên làm cho trọn đạo lý. May là ông chồng cũng biết nghĩ chứ ko thì khổ nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chiaki10112015 Xem bài viết
    Thôi bạn ạ,mình chỉ biết khuyên bạn cố gắng lên thôi.mình bây giờ chỉ mong ch y thương và hiểu mình 1 tí cũng chẳng được.mìh k biết sống với ck mình đc đến bao jo nữa.ck mình chỉ nghe lời mẹ,đi làm đưa hết tiền cho mẹ.mẹ ck mình thì đanh đá chua ngoa,hay nói ý nói tứ với mìh,chửi mình như hát hay,ghét bmẹ mình nên k cho ck mình xuống nhà bmẹ vk,ck mình cũng k xuống luôn.và cũng ghét bmẹ mình luôn.jo mỗi tháng đưa cho mìh 1tr5 lo cho con,còn lại hêt trach nhiệm.mình phải lo tất cả mọi cái,từ ăn uống cho gđ,cho con cái,gạo,dầu mỡ mắm muối,ốm đau ma chay,cưới xin,bỉm sữa...... tất cả đều đến tay với 1tr5.mcơm thì ăn chung nhưng 1 mình mình 1 nồi.ông bà và ck mình 1 nồi,mình sống chung với bmẹ ck mà khổ lắm..ck mình sống k có tình nghĩa j voi mình cả,đối với mình bmẹ ck mình và ck mình chỉ là ng ngoài,khác máu tanh lòng.suốt đời mình k thể y thương đc,,mình căm thù họ suốt cả cuộc đời này vì những gì họ đã đối xử với mình.
    Bạn này vất vả ghê cơ. Cố lên nhé. Mình nghĩ trc mắt b nên xem lại cuộc sống của mình. Chuẩn bị cho việc tự lập và sau đó tìm lối thoát cho mình. Tìm cho mình 1 công việc rồi cố gắng dần dần. Không nên sống vs 1 gia đình như thế !
    • 98 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao bạn ko tính đến phương án đẻ trong nam ấy, vợ chồng vừa được gần nhau, chăm sóc cho nhau, lại tránh được việc khó xử giữa việc về nội hay về ngoại. Bạn thử nhờ mẹ bạn vào trông cháu giúp một thời gian và tìm người giúp việc là ổn mà. Chứ bạn về quê thì tiền đi lại với tiền bỏ ra nuôi nhà chồng trong thời gian bạn về đấy cũng quá chết, mà tinh thần lại bị ức chế nữa chứ.

Bạn nên cân nhắc nhé, cách nào thì cách nhưng với nhà chồng như thế tuyệt đối ko nên về, khổ mẹ, khổ con mà phụ nữ mới sinh xong dễ bị trầm cảm lắm, bạn cần phải có quyết định dứt khoát, mà bạn may mắn được chồng thương yêu nữa thì mình nghĩ cũng không khó để thuyết phục chồng đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 251 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Đọc mà thấy thương chị quá. Mà sao chồng chị cũng không hiểu cho nỗi vất vả của hai vợ chồng nhỉ. Có hiếu thì có hiếu chứ giờ có gia đình nhỏ riêng rồi, cũng phải biết vun vén cho gia đình của mình chứ. Em thấy quan trọng là ở chồng chị ấy, chị cố để cho anh ấy hiểu ra đi chứ không cứ kéo dài thế này, hai vợ chồng rồi còn con nhỏ sợ là sẽ chẳng để ra được gì, sẽ rất vất vả đấy.
    • 218 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Đâu phải cứ nghèo là như vậy, mẹ ruột mình cũng nghèo nhưng con dâu muốn cho tiền ko phải dễ đâu nha, năn nỉ mãi mới chịu lấy, mà có lấy thì cũng tìm đủ mọi cách mua sữa mua quà lại cho con cái mấy chi hà, còn mẹ chồng mình thì cũng chẳg khác mc chủ thớt là bao, thành thực chia buồn với bạn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của haianh2015
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

huhu.hôm qua anh chồng mình mới gọi điện vay 5 triệu, mình sắp sinh cũng muốn dành dụm tiền về sinh vậy mà. ko cho vay thì nói keo kẹt mà vay rồi ko trả. 2 lần truoc vay mỗi lần 1 triệu thôi nhung ko trả mà gio vay nữa. ai za cả gia đình lợi dụng vc mình luôn mấy mẹ ạ
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

cảm ơn b nhé
    Mình cũng muốn vậy nhưng mẹ ruột mình bị tai biến dạng nhẹ nên ko đi dc tàu xe, sinh con đầu lòng nên chưa biết chăm sóc con, ck thì đi làm cách mình 60 km nên về cũng khó khăn nên mình mới phai về b na.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 251 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Khổ thân bạn quá. Áp cái câu lấy chồng là gánh cả giang sơn nhà chồng trong hoàn cảnh của bạn là đúng rồi. Giờ theo mình thì bạn bàn với chồng nhất quyết xin về nhà ngoại lúc sinh con đi, có chồng ủng hộ bạn cứ về. Ông bà nội mà có nói bạn cứ bảo thẳng, con về đấy bố mẹ không chăm con với em bé được. Kệ ông bà nói gì thì nói, bạn phải làm điều tốt nhất cho con.
    • 42 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình ở với bme chồng k chịu đc nữa. Có bầu 6 tháng ra thuê phòng trọ ở. Lúc sinh cũng chẳng đc một lời nói về nhà mẹ ch chăm nên mình cũng xác định là k thèm nhờ vả. May cho mình là chị gái đón mình về chăm 1 tháng. Sau đó mình về lại phòng trọ tẹ chăm con tự chăm mình. Chồng chẳng giúp đc gì lại còn đánh bài đến mức k có tiền ăn phải đem bán dt lấy 1tr mua gạo mua đồ ăn. Đến khi cãi nhau a ta tặng cho mình 2 cái tát. Mẹ chồng k giúp đc gì lại còn kiếm chuyện chửi mình, đi khắp xóm nói con trau bà ấy vấ vả chăm vợ. Trong khi mình sinh xong đc 1 tháng về nhà làm đủ việc từ sách nc lau nhà, rửa chén nấu cơm, giặt đồ cho con. Đau gẫy cả lưng mà vẫn phải cố mà làm. Tối tay đau k bế đc con. Con khóc vì đói còn mẹ khóc vì thương con. Giờ con mình gần đc 1 tuổi rồi nhưng ông bà nội cũng chẳng biết cháu lớn ntn. Mình cũng k có ý định bế con về thăm ông bà ấy dù ở rất gần vì đối với ông bà ấy mình k chỉ có sự căm ghét còn có sự khinh bỉ. Đối với ông bà ấy mình phải làm đc nhiều tiền thì ông bà ấy mới tốt với mình, làm đủ ăn thì xloi nhé chẳng coi ra gì

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Minhminhhoang12
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 133 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Bạn thật mạnh mẽ, nhưng mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà 1 cảnh b à.
    Chúc bạn vui vẻ và mạnh mẻ hơn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metocvang Xem bài viết
    Gái ơi, mình U 40, lấy chồng 10 năm, 2 con rồi chứ không phải cô gái còn ngây thơ nữa đâu.
    Đời sống gia đình nhỏ, mình muốn gì, chồng muốn gì, hai người thỏa thuận là đủ, người xung quanh, kể cả cha mẹ đẻ, cha mẹ chồng đều chỉ đóng vai trò góp ý. Nếu bạn còn sợ tiếng đời, sợ bị nói xấu blo bla thì còn khổ. Cuộc sống phải phụ thuộc quá nhiều vào ý định, quan điểm của người khác thì không bao giờ có độc lập. Mà không độc lập thì sao có thể hạnh phúc.
    Khuyên vậy thôi, mình biết bạn nói cho đã miệng chứ cũng không dám phản ứng lại nhà chồng đâu. Thôi thì chúc hai mẹ con may mắn, em bé khỏe mạnh. Buồn thì lên đây xả cho bớt stress.
    Good luck
    Hix, nực cười nhỉ. Bạn ở đâu đâu, bạn có hiểu văn hoá vùng miền không? Là người TQ hay Âu Mỹ vậy? Sống phải có gốc, có phong tục lề lối. Các cụ mà vào sống với bạn thì sao cũng được nhưng về quê đâu thì phải theo tập tục đó mới là người khôn ngoan.

Bạn đi vào nhà người ta, dép bạn sạch nhưng tất cả nhà người ta đều bỏ dép bên ngoài còn bạn cà thết đi vào, bạn coi được không? Người ta tức bạn không?

Không phải ai, ở đâu cũng áp dụng được cái mà bạn cho là hơn người là hiện đại vớ vẩn đó đâu, đơn giản hãy làm sao để vui vẻ mà vẫn thoải mái, dễ chịu cho mọi người. Muốn sống phóng khoáng thì đừng về quê, còn đã về quê thì phải theo phong tục quê mới là nên khuyên.
    Vouloir, c'est pouvoir
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoadaitam Xem bài viết
    huhu.hôm qua anh chồng mình mới gọi điện vay 5 triệu, mình sắp sinh cũng muốn dành dụm tiền về sinh vậy mà. ko cho vay thì nói keo kẹt mà vay rồi ko trả. 2 lần truoc vay mỗi lần 1 triệu thôi nhung ko trả mà gio vay nữa. ai za cả gia đình lợi dụng vc mình luôn mấy mẹ ạ
    Rất chia sẻ những cách ứng xử của bạn, khi giận thì khó chịu trong lòng nhưng cũng chỉ lên đây chia sẻ thôi chứ cũng không phải lời qua tiếng lại, điều này là đáng mừng.

Theo thông tin bạn kể thì quê chồng bạn ở vùng nông thôn Thanh Nghệ Tĩnh gì đấy. Bạn là người sinh ra ở vùng đó và bạn hiểu các phong tục, khả năng kinh tế của vùng đó rồi nên cưới hỏi mừng thế là một cố gắng của bà con nông dân rồi. Cố hiểu và thông cảm cho những bà con nông dân nghèo vì họ không có tiền đâu. Mặt khác nếu nói cũng phải nói cho hết, bàn ở quê thì bàn cũng chỉ 6 người ngồi và tổng chi phí 1 bàn mời khách nếu tự làm thì trong vòng 400k là kịch trần vì uống rượu tự nấu, ăn đồ từ sản xuất hoặc mua rẻ hơn ở phố và vì thế tiền mừng cũng ít. Nếu 6 người đi mừng x 80k thì = 480k, nếu lỗ lắm thì cũng không phải bù nhiều.

Về quá trình cưới và nghỉ ở ngoài đóphải nói bạn là người mà rất hiếm phụ nữ giờ chấp nhận được thực tế như nhà chồng bạn, nhưng khi đã chấp nhận được rồi thì chồng bạn sẽ là người biết ơn và chăm sóc bạn hơn thẩy các ông chồng khác khi bạn thấu hiểu cho oha2n cảnh ấy.

Về sinh nở bây giờ thì nói chung phong tục vùng quê đấy là về nội, về ngoại sẽ tạo ra dư luận xấu cho cha m ẹ chồng bạn, mặt khác về nhà bạn cũng không ai giúp bạn lo được cho bạn, cho dù nghèo nhưng mà ở vùng quê này khi đẻ thì bà đẻ được chăm sóc rất kỹ càng, vì họ sợ cháu họ không phát triển được nên dù nghèo nhưng ăn uống cho đến phục vụ khá chu đáo, chỉ có một số phong tục mà mình làm cũng được mà không làm cũng không chết ai nhưng cũng không có hại gì cả thì đừng vì mâu thuân đó mà căng thẳng vì xưa nay người ta vẫn nuôi con cháu người ta bao nhiêu là người tài năng giỏii giang từ vùng này. Hạn chế trao đổi trên nay vì điều kiện kinh tế và văn hoá khác nhau, mấy người trên này chỉ tư vấn máy móc theo thời đại thôi chứ họ không hiểu hoàn cảnh gia đình và văn hoá vùng bạn đang ở đâu.

Về kinh tế thì nên chuẩn bị sẵn một khoản tiền dự phòng và khoản này nên được chia sẻ trước với chồng để tránh chồng phát hiện ra sẽ không hay, mình chia sẻ thi chồng sẽ ủng hộ. Anh trai vay tiền này nọ thì bàn với chồng xem có cho vay không? Cho thì cho mức nào và cho vay rồi thì còn khoản nào dự phòng sinh đẻ không? Nếu không có đủ thì nhẹ nah2ng thuyết phục chồng cho vay ít lại hoặc không cho vay nhưng trên cơ sở đồng thuận vì làm gì thì làm cuối cùng sự đồng thuận, vui vẻ hạnh phúc của gđ nhỏ bạn mới là quan trọng, còn bạn về sống ở nhà chồng không phải là ở nhà luôn nên nên cân nhắc trong lời ăn tiếng nói và ứng xử.

Mình rất hiểu ở vào hoàn cảnh của bạn, việc chấp nhận sinh ở nhà chồng là một thiệt thòi nhưng bạn cố gắng vượt qua được su này chồng bạn sẽ rất biết ơn và yêu thương bạn.
    Vouloir, c'est pouvoir
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 29 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đọc bài của chủ top mà e thấy minh thật may mắn. Em có bố mẹ chồng rất tốt, tháng sau e cũng sinh bé gái đầu lòng mà có khi lúc bé đầy tháng em chi muốn về nhà bố mẹ đẻ chục ngày thôi ý. Vì nhà chồng e ở phố, lại gần chợ, mẹ chồng chăm thì thôi rồi luôn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của HoaHoa89
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,319 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaHoa89 Xem bài viết
    Đọc bài của chủ top mà e thấy minh thật may mắn. Em có bố mẹ chồng rất tốt, tháng sau e cũng sinh bé gái đầu lòng mà có khi lúc bé đầy tháng em chi muốn về nhà bố mẹ đẻ chục ngày thôi ý. Vì nhà chồng e ở phố, lại gần chợ, mẹ chồng chăm thì thôi rồi luôn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của HoaHoa89
    Thế thì tuyệt rồi
    Vouloir, c'est pouvoir
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Buon quá các mẹ ơi. Minh về quê để chuan bị sinh dc gần tháng rui. Giờ mình đang o tuan 37 cua thai ki. Khi về minh về bên nội truoc. Về quê thi mình tự đi chợ chứ bên nội ko lo cho bữa nào cũng ko hỏi thèm gi Ko, khi ve minh cho ông bà 1 triệu. Về dc 1 tuần thì mình bị chảy máu nên lo quá xin về ngoại để khám voi sinh luon.may ma Ko sao. Giờ về ngoại dc 2 tuần thì bên nội gọi vào Nam cho ck xin tiền nữa rồi. Chán thế Ko biet. Trong khi ck minh cũng pai chuẩn bị tiền để tháng sau về thăm mình, mat ck cũng bị om đau suốt. Mình thì nghỉ ko co bảo hiểm cũng Ko có thu nhập gi, giờ về sinh Ko lo cho minh dc gi mà còn vậy. Anh ck thi vay 5 triệu nói mình về sinh thi trả mà giờ đòi ko trả. May về ngoại ông bà tẩm bổ cho chứ ko thi minh tui thân lắm.
    • 581 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Đọc chuyện của chủ thớt em chỉ biết khuyên chị cố gắng thôi, chúc chị mẹ tròn con vuông nhé! Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, nhưng người sống với chị cả đời là ck chị cơ mà. Các cụ ngày xưa thường hay có suy nghĩ lạc hậu và nghĩ việc con cái lo cho bm là điều hiển nhiên. Em cũng mới lập gia đình,nhưng em may mắn hơn chị nên ko có kinh nghiệm gì để chia sẻ với chị cả. Chị ko phải sống với nhà ck như vậy là may mắn rùi! Còn tiền thì dần dần chị sẽ quen và sẽ bớt khó chịu thui!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình gặp phải gia đình nhà chồng quá đáng hơn chủ thớt nhiều. Chồng mình ở tỉnh khác đến công tác nên sau khi cưới, bố mẹ đẻ minh có cho vc mình mảnh đất ở gần nhà, trước đó gia đình bên chồng mình cũng có hứa là cho tiền để vợ chồng mình xây nhà. Đầu năm mới ông bà đó đên nhà bố mẹ mình ở để xây nhà cho vợ chồng mình, cứ đòi ở riết đến khi nào xây xong mới về. Trong thời gian đó, bố mẹ chồng mình gây gổ với hàng xóm nhà mình rồi làm đủ mọi cuyện làm mất hết thể diện của mình và gia đình mình. Bố chồng mình nghiện rượu, bữa nào cũng phải có rượu cho ông ấy uồng, nhiều lần mình còn bắt gặp ông ấy uống trộm lúc nửa đêm nữa. Mẹ chồng mình là viên chức nghỉ hưu nhưng ăn nói rất thô tục, nhiều khi mình không thể chịu được. Ông bà ấy ở nhà bố mẹ mình nhưng lấn át, ko tôn trọng bố mẹ mình chút nào cả, nhiều khi mình ức quá chỉ muốn bùng lên rồi muốn ra sao thì ra nhưng bố mẹ mình cứ cản mình bảo là ông bà ấy dù sao cũng sang đây để lo co con cái. Nhưng ông bà đó chưa bỏ ra 1 đồng nào cho vợ chồng mình cả, cứ cần dến tiền dù là thứ nhỏ nhất 1k, 2k cũng gọi mình lấy tiền, ngay ở nhà mình mà đi nói oan cho mình ko ra sao cả. Chưa cho vc mình 1 đồng nào mà cứ đi khoác lác là cho 300tr, 200tr này nọ...rồi lại còn đòi khi nhà mình xây xong đến ở nuữa. Bản thân mình lúc nào cũng nghĩ lấy chồng thì phải đối xử với gia đình nhà chồng cũng như gđ mẹ đẻ nhưng bây giờ thì ko thể, chỉ cần nhìn mặt hay nc với bố mẹ chồng là mình chán ghét rồi. Thời gian đầu mình luôn bị ám ảnh bới bố mẹ chồng, ngủ cũng mơ bị bố mẹ chồng đe dọa đuổi đánh, đập phá nhà mình...
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng lấy chồng nghèo, cũng tủi nhục đủ đường. Từ trước ngày ăn hỏi, bố mẹ chồng mình đã gọi mình đến, rồi giả vờ khuyên bảo phải làm mọi thủ tục ăn hỏi theo ý kiến của nhà trai, nhưng thực ra là tụ tập cả họ để bắt ép mình làm theo. Cả nhà nội ngoại bên chồng gần chục người dồn mình, bảo nhà mình là nhà quê, nhà chồng là thành phố, nên ko được làm theo kiểu nhà quê ngta cười cho. Trong khi về kinh tế, mình ko phải tự hào nhưg nhà đẻ mình kinh tế khá giả hơn rất nhiều so với nhà chồng ở khu tập thể thành phố. Mà 2 nhà cách nhau có 3km. Đến hôm cưới, tiền mừng của chồng mình bao nhiêu chồng mình cũng ko được biết, mà trong lúc vợ chồng mình về nhà ngoại lại mặt, bố mẹ chồng ở nhà đếm tiền mừng, sau đó lúc vợ chồng mình về thì đưa cho 1 tập phong bì đã bóc, rồi bảo chồng mình ghi lại để trả nợ. Chồng mình tức định đòi tiền mừng nhưng mình ngăn anh lại, vì mình ngĩ đó là tiền của bố mẹ, bố mẹ cho thì lấy mà ko thì thôi. Thực ra mình cũng đã nghĩ nhà chồng ko có điều kiện, nên nếu bố mẹ chồng có đưa tiền mừng của chồng thì mình cũg sẽ ko lấy, để ông bà lo mọi thứ. Nhưg đây bố mẹ chồng mình còn ko nói năng gì đến việc đấy luôn, chồng mình ngại với vợ vì bố mẹ đẻ mình gọi 2 vợ chồng đến và cho hết tiền mừng của mình.
    Còn nhiều vấn đề chuyện tiền nong, mà mình thấy thực sự bức xúc với nhà chồng, lúc nào cũg yêu cầu vợ chồng mình thế này thế kia, trong khi vợ chồng mới cưới phải lo hết mọi thứ phòng tân hôn, ảnh cưới nhẫn cưới, đến lúc cưới nhau xong chẳg còn xu nào. Vậy mà bố mẹ chồng luôn hỏi tiền, lúc nào cũg bòn rút của vợ chồng mình, còn bố mẹ đẻ mình thương con, nên lúc nào cũg bù trừ cho mình mọi thứ. Thực sự thấy chán tận cổ nhà chồng.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2