TIN TÀI TRỢ.

có ai đã từng điều trị lao phổi khỏi thời gian dài cho em xin ý kiến với ạ.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.48K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

tình hình là em uống hết thuốc lao theo chương trình chống lao quốc gia được 6 tháng mà người vẫn mệt em đi khám trên viện phổi trung ương.khám với bs hưng.chỗ khoa khám theo yêu cầu ý ạ.nhưng bs khuyên em nên uống 8 tháng.vì thuốc uống theo chương trình hết rồi không được cấp nữa.nên mình mua ở cổng bệnh viện,mua theo đơn của bs.và tháng t7 vẫn uống thuốc giống tháng t3 cho tới bây giờ là RH 150/100mg.ngày 3 viên.với ethambutol 400mg ngày 2 viên nhưng khi mình uống được tầm 5 ngày của tháng thứ 7 thì mình rất mệt.sau gáy nóng rát,tê mỏi thậm chí nằm thì cứ như phổi bị ép chặt vào rất khó chịu.kể cả nằm nghiêng cũng vậy.người lúc nào cũng nóng râm ran,chân thì tê mỏi,nói chung là rất mệt và khó chịu ạ.mệt là vây nhưng muấn nằm muấn nghỉ ngơi thì không thể nằm nổi vì nằm rất mỏi và khó chịu.nên lúc nào buần ngủ lắm em mới dám nằm xuống để ngủ.thậm chí đêm 11h đi làm về chỉ muấn lăn ra ngủ luân thôi.nhưng khi mà rửa ráy thay quần áo xong 11h30 đi ngủ thì nằm mãi qua 12h mới ngủ được.mà phải ngồi dậy 3,4 lần vì mỏi.tới bây giờ thì mình uống được 21 ngày thì không thể tiếp tục uống thêm được nữa.vì người rất mệt.2 hôm nay 30,31/3 mình bỏ thuốc không uống nữa.mình gọi cho bác sỹ thì bác bảo đi khám lại.mà mình đâu có dư giả gì mà cứ có vấn đề gì là đi khám được ngay đâu.cuối tháng phải đóng tiền nhà rồi bao nhiêu là chi phí nữa.tết mình cày tết không về quê.thì ra tết lấy lương được 7tr.mình mới có tiền đi khám.còn dư ra 1 ít thì mình về quê thăm con.thăm con được 1 tý đỡ nhớ và đỡ buần hơn.nhưng tới hôm đi thì ông chồng ông không cho đi.2 người giằng co nhau thì tay mình lại bị bong gân nghỉ mất 10 ngày mới đi làm lại được.vì nghỉ nhiều nên lương cũng thấp.mà mình cũng phải chờ sang tuần t2 có lương thứ 5 mới đi khám lại được.vì bs chỉ làm t5 và cn.giờ mình buần và mệt mỏi.mệt vì sk không khá hơn. và mệt vì tinh thần cũng không được thoải mái.và người mệt nên tâm tính dễ thay đổi buần vui thất thường.nhất là lúc này chán nản chẳng nghĩ được gì.có đôi lúc nghĩ dại chỉ muấn buông bỏ mọi thứ .khi mà chưa bị lao phổi.mình nghĩ mình rất may mắn khi được sinh ra đầy đủ hình hài khỏe mạnh.vẫn còn may mắn hơn rất nhiều người.nhưng mà giờ mình thấy buần và chán quá.thấy mệt mỏi quá.vì bệnh có khỏi thì phổi cũng đã bị tổn thương rồi.không thể như xưa được,giờ ra đường xe cộ đông đúc khói bụi,mùi xe, mùi thuốc đủ các loại mùi.thậm chí vào công viên thống nhất buổi sáng mà đang đi gặp người hút thuốc mình cũng phải chạy thật nhanh đi khỏi chỗ đấy.thậm chí phải nín thở mình không biết phải làm sao nữa.cũng không biết phải làm gì để tránh xa được khói bụi ô nhiễm.không biết phải làm gì để tránh xa được mùi khói mùi thuốc.điều hòa mình cũng không ở được.cũng không biết làm gì để có cuộc sống tốt hơn và đỡ vất vả hơn.chứ đi làm với mức lương như thế này vất vả chật vật quá.mình cùng không đủ sk để có thể làm 12h thậm chí nhiều hơn nữa.mình thấy mọi thứ bế tắc quá.có ai cùng cảnh không ạ.không tiền không sk....!NHXkieecdHa8bE3g2xS4k7haEAGByktUUPO28yvxFh_X6b3NNvVf0S4ExwVRXPwIVA7sZ6iWbCFGjZAH52G2WM9RqM1Jsắp tới không biết còn những gì tồi tệ hơn nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

a cũng điều tri khỏi 5 năm nay rồi hiện vẫn khỏe mỗi năm đi khám định kỳ và vẫn bình thường tới giờ đi làm việc nhà nông tốt

Gởi từ ứng dụng Webtretho của demlac
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

cho a hỏi khi bị là tình trang phổi e sao trắng bao nhiêu phần lá phổi lúc bị có khó thở ko

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

nếu e thở mà khó khăn tức ngực thì em tập thổi bong bóng đi cho phổi giãn ra cũng ko tốn kém bao nhiêu tầm 20k thôi cách thổi dẽ à mua bong bóng về cố thổi cho tới khi bể thì thôi ngày thổi 10 quả sáng tối mỗi lần 5 thử một tuần nếu thấy thoải mái dễ thở thì thổi tiếp một tháng còn ko đỡ thì em phải chuyển môi trường làm việc đi tốt nhất là về quê khí hậu tươi mát tốt hơn đừng làm ct nhất là ct may ko tốt

• 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

LÚC em bị lao phổi trắng bao nhiêu thì em không biết.nhưng biểu hiện bệnh là mệt mỏi kéo dài.khó thở và tê mỏi sau gáy.và giờ em uống thuốc được 201 ngày thì biểu hiện tê mỏi sau gáy vẫn không hết.thậm chí mệt hơn lúc mới phát hiện ra bệnh.em vẫn kt định kỳ hàng tháng,và tét xem lao có bị kháng thuốc không .bs bảo không sao.mà không hiểu do đâu mà em meeth nhiều
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em không làm công ty.em làm bếp salad.để tránh khỏi hoàn toàn khói bụi là rất khó.mà chỉ hạn chế được thôi ạ.về quê cũng vậy thôi a.e về nhà 2 hôm mà ở quê lá cây rụng nhiều,mọi người đốt khói nghi ngút.em đi đường thôi mà cũng thấy khó thở.thậm chí nín thở mỗi lần đi qua.giờ bị như này toàn phải tránh chỗ đông người thôi.rất là bất tiện ạ
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cho em hỏi anh điều trị khỏi lao rồi giờ phổi anh có như bình thường được không?hay vẫn khó chịu khi ngửi thấy mùi khói và mùi thuốc ạ.còn em giờ cứ thấy khói là không thở được và phải nín thở.nói chung là tất cả các loại mùi.mùi hương.mùi xà phòng tắm.nc giặt. làm gì cũng phải đeo khẩu trang.rất là khó chịu
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

a thì giờ ăn uống ngủ nghỉ bình thường ko có gì khó ở cả tình trang khó thở của em là hai thành phổi bị dính co lại lên dẫn tới khó thở như vậy hơi thở của em ngắn và mệt hơi nặng em tập thổi bong bóng đi vả nín thở hít sâu một thời gian là tốt hơn thôi

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 115 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

em thử hít thật sâu hít vào hết cỡ và nín thở cho tới khi hết chịu đc càng cố lâu càng tôt sau đó thở mạnh ra và hít mạnh vào vài ba lần nếu thấy nhẹ người đi là đúng rồi đó phải tập thổi bong bóng là sẽ hết khó thở thôi

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 198 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    em ít tiền sao ko điều trị theo đúng tuyến bảo hiểm y tế mà khám dịch vụ - theo yêu cầu r kêu tốn kém???
    Nhà c có ng đã bị lao phổi, 6 tháng uống thuốc đúng là kinh hoàng vì các tác dụng phụ. May quá bệnh nhân đã vượt qua và dã khỏi gần chục năm rồi.
    BN nhà c điều trị đúng tuyến bảo hiểm luôn. Ko nói là ko tốn n tiền thuốc lao ko đáng bn do bảo hiểm chi trả. Các khoản chăm sóc nâng thể lực mới tốn.
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em làm ở hà nội bảo hiểm đúng tuyến lại phải về thanh hóa chuyển viện,hoặc điều trị ở thanh hóa,như thế đi lại mệt người mà lại cũng đỡ được bao nhiêu đâu chị.em bị thế này em mệt sợ nhất là phải đi xe dù 4 tiếng về tới nhà,nhưng cũng rất sợ vì mệt mỏi,em uống 7 hôm nữa là được 7 tháng rồi.mà người vẫn rất mệt.thậm chí em ở nhà giặt qa thôi cũng phải đeo khẩu trang.giờ em sợ gần như tất cả các loại mùi.vì khi ngửi em thấy người mệt hơn và buần nôn nưa
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị cho em hỏi người nhà của chị khỏi gần chục năm rồi vậy phổi có như người bình thường được không ạ.ý em là khi ngửi phải mùi thuốc lá mùi ga có bị mệt nữa không?giờ em ra đường mà vô tình đi ngang qua nơi có mùi khói,hoặc người đi đường hút thuốc thì em phải đi thật nhanh khỏi nơi đấy.không vượt được thì em phải đi chậm lại tránh xa họ.vi như thế em thấy khó thở,mệt và buần nôn.em đang lo liệu mình có bị tình trạng như thế này theo xuất đời không nữa.em thấy hoang mang chị ạ.em cũng đã cố gắng tập thể dục cũng như uông thêm thuốc bổ trợ và an nhiều hoa quả để tăng sức khỏe cũng như sức đề kháng lên,nhưng không cải thiện được là bao nhiêu.
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ai đã từng trải qua thì mới hiểu hết dc khổ sở như thế nào.mệt mỏi.rồi tác dụng phụ.thậm chí mỗi tháng 1 lần đi khám riêng cảnh chờ đợi thôi cũng đã thấy khổ rồi,2 tháng đầu em bị ảnh hưởng mắt phải uống kèm thuốc mắt và nhỏ nữa.thậm chí là có tháng đi tới 2 lần vì ảnh hưởng tới nhiều thứ.em không dám khám theo bảo hiểm vì khám ngoài thuốc tốt mà còn như thế này,khám theo bảo hiểm em sợ họ cho thuốc rẻ tiền.em không yên tâm.vì em bị 1 lần đi khám theo bảo hiểm ở 198 rồi.làm em thấy sợ.
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ngày xưa lúc người nhà chị ốm thì có bị như em là sợ các loại mùi không ạ.em ví dụ như khi em chưa bị lao phổi thì khói hương,mùi sunlai lau sàn hương thiên thảo,bột giặt ATTACK hương oải hương em thấy rất thơm.nhưng khị bị bệnh em lại thấy hôi và khi ngửi phải em thấy mệt và phải đeo khẩu trang khi dùng tới.thậm chí phải chọn nước giặt cho da nhạy cảm. mà vẫn không ngửi được.nên giờ em phải tránh xa chỗ đông người.thậm chí vào chùa đi lễ em chỉ dám ở ngoài vái vọng thôi ạ.nói chung là em thấy bất tiện vô cùng
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em hít thở như anh nói rồi mà không những không dễ chịu.mà còn cảm thấy mệt hơn.2 lồng ngực như bị ép lại.và cả 2 bên mạng sườn em hít thở hơi thở không được sâu.thậm chí mỗi lần hít thở còn bị tê mỏi đầu ngón tay và chân.sau đó tê cả bàn tay chân luân ạ.lúc uống thuốc được 5 tháng bs cho kiểm tra chức năng hô hấp của phổi bs bảo bình thường.mà em không hiểu sao lại có tình trạng này.em đang chờ mai t5 đi khám lại xem thế nào vì mai mới là lịch khám của bs mà em hay khám.
    • thuyhuongmit Khách
    • 2 năm
    tập thở cơ hoành đi ah. Nó là cách phục hồi chức năng hô hấp đơn giản và hiệu quả nhất.
    Cố gắng ăn uống ngủ nghri cho thật tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng đang uống thuốc tháng thứ 6 mà chưa khám lại. chị cho em xin thông tin phòng khám của Bác Sỹ với nhé. có phải alo đặt lịch trước không chị?

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Cucnguyen0709
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

xin lỗi em nhé lâu chị không vào chắc giờ em đã điều trị xong rồi phải không?hoặc điều trị 8 tháng thì cũng gần xong rồi.giờ em thấy thế nào có khỏe hơn không?em làm cv gì?còn chị uống thuốc 8 tháng .và đã dừng thuốc dc 35 ngày rồi,nhưng những tổn thương sau lao để lại nặng nề quá.sk không về như bình thường được,cuộc sống sinh hoạt bị đảo lộn hoàn toàn.lại thêm bênh gai đốt sống cổ .và 1 số bệnh khác nữa.nên mệt và nản vô cùng.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tình hình của bạn sao rồi, sức khoẻ đã khá hơn chưa
    • 43 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hienquetruong Xem bài viết
    em làm ở hà nội bảo hiểm đúng tuyến lại phải về thanh hóa chuyển viện,hoặc điều trị ở thanh hóa,như thế đi lại mệt người mà lại cũng đỡ được bao nhiêu đâu chị.em bị thế này em mệt sợ nhất là phải đi xe dù 4 tiếng về tới nhà,nhưng cũng rất sợ vì mệt mỏi,em uống 7 hôm nữa là được 7 tháng rồi.mà người vẫn rất mệt.thậm chí em ở nhà giặt qa thôi cũng phải đeo khẩu trang.giờ em sợ gần như tất cả các loại mùi.vì khi ngửi em thấy người mệt hơn và buần nôn nưa
    Mình muốn nói th êm về cái đỏ đỏ, chứ ko bàn tới bệnh của chủ topic nữa vì giờ chắc sức khỏe và tâm lý cũng khá ổn rồi.
    Khám, chữa bệnh lao phổi thì không cần phải có BH nhé. Bạn nào nghi ngờ, hay đã bị xác định lao phổi thì nên đến trung tâm y tế dự phòng cấp quận, huyện (giờ trung tâm này nhập vào BV huyện/quận rồi thì phải). Đến đó, đăng ký khám, ko có bị hỏi bảo hiểm đâu. Chi phí điều trị thấp, thường chỉ mất chút tiền chụp XQ lúc đầu thôi (vài chục nghìn) hoặc vài chục nghìn tiền k hám ban đầu thôi. Về sau, chi phí thuốc và công điều trị được nhà nước tài trợ. Cho nên, nếu bạn nào bị lao phổi thì đừng có quá lo lắng về tiền điều trị mà bỏ thuốc, hoặc ko đi điều trị dẫn tới sức khỏe bị tàn phá, cộng đồng quanh mình bị ảnh hưởng.
    Về thủ tục, thường thì bên bệnh viên/trung tâm y tế dự phòng quận/huyện sẽ yêu cầu bạn về y tế phường xác nhận là bạn có cư trú trên địa bàn phường. Thực ra đây chỉ là thủ tục về mặt quản lý thôi, không có gì làm khó dễ cả, và y tế phường người ta cũng ko có vòi vĩnh gì đâu nên đừng có ngại.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2