TIN TÀI TRỢ.

Có ai đã thành công trong việc bỏ thuốc lá cho chồng thì xin chỉ giáo giúp ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,638 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Các mẹ cao kiến ơi, nhờ các mẹ chỉ giúp cách nào để dụ chồng cai thuốc lá ?
    Về cơ bản vợ chồng nhà em rất hòa hợp về mọi việc nhưng nếu cãi nhau thì chỉ liên quan đến vấn đề náy ( cao điểm là đã có lúc không nhìn mặt nhau 3 tuần liền).
    Phụ nữ chúng mình chỉ vì thương và lo cho chồng sao các ông ấy không chịu hiểu nhỉ ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

ko nhìn mặt nhau 3 tuần cơ à?? Vợ chồng nhà này chịu khó ghê nhỉ.

Lúc nào ông chồng thấy cần thì tự bỏ thôi. Hiểu thì ai chẳng hiểu là nó hại sức khỏe nhưng mà bỏ khó lắm. Nghị lực cao mới bỏ được. Mà suy cho cùng thì mấy ai nghị lực cao đâu.

Vả lại, bỏ thì giải trí bằng gì bây giờ?? Đời còn mỗi điếu thuốc làm bạn.
    • 45 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng đang trong tình trạng,chồng mình nghiện thuốc lá kinh khủng,hứa bỏ mấy lần mà chẳng bỏ được,ko biết làm thế nào bây giờ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,638 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackbaby Xem bài viết
    ko nhìn mặt nhau 3 tuần cơ à?? Vợ chồng nhà này chịu khó ghê nhỉ.

Lúc nào ông chồng thấy cần thì tự bỏ thôi. Hiểu thì ai chẳng hiểu là nó hại sức khỏe nhưng mà bỏ khó lắm. Nghị lực cao mới bỏ được. Mà suy cho cùng thì mấy ai nghị lực cao đâu.

Vả lại, bỏ thì giải trí bằng gì bây giờ?? Đời còn mỗi điếu thuốc làm bạn.
    Chắc bác là nam nhi rồi mới nói thế, đến bao giờ thì các ông tự thấy cần phải bỏ bác ơi, chắc lúc ấy chỉ còn vài bước chân nữa là ra đến .....
    ông chồng tôi đúng là thuộc kiểu thấy quan tài rồi vẫn chưa đổ lệ vì chính bố đẻ tôi vừa mất vì ung thư phổi nên tôi bây giờ như con chim sợ cành cong lúc nào cũng thấp thỏm lo cho chồng mà chồng đâu có hiểu.
    • 404 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em bắt chồng bỏ thuốc lá từ trước khi lấy nhau nên có vẻ hiệu quả hơn chị ạ! Chứ nghe chừng từ lúc lấy tới giờ thì khó "giáo dục" hơn rùi! Nhưng cứ lấy lí do sức khỏe ra tỉ tê cũng có vẻ có ích đấy! Tại em làm trong ngành y rồi nên nói gì cũng phải nghe tăm tắp!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 84 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thường thì đàn ông sẽ chịu tạm bỏ thuốc khi chuẩn bị sinh con và thời gian chăm con nhỏ. Có thể sau thời gian đó sẽ mất hẳn thói quen hút thuốc thì coi như bỏ được thuốc lá.
    Nên khuyên chồng là sau khi con lớn, cho anh hút xì gà cho nó tăng cường và thêm phần hấp dẫn, còn hút thuốc là trông thường và hôi lắm!
    Sợ lấy Vợ
    • 3,620 Bài viết

• 4,276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBELI Xem bài viết
    Các mẹ cao kiến ơi, nhờ các mẹ chỉ giúp cách nào để dụ chồng cai thuốc lá ?
    Về cơ bản vợ chồng nhà em rất hòa hợp về mọi việc nhưng nếu cãi nhau thì chỉ liên quan đến vấn đề náy ( cao điểm là đã có lúc không nhìn mặt nhau 3 tuần liền).
    Phụ nữ chúng mình chỉ vì thương và lo cho chồng sao các ông ấy không chịu hiểu nhỉ ?
    Bác ơi! nhiều khi hút thuốc để giảm stress thôi. Bập điếu thuốc để tìm .... quên :Angel:, để không lo lắng, suy nghĩ triền miên(không muốn những vấn đề ấy ảnh hưởng tới vợ con). Bác không thích thì nói chồng đi chỗ khác hút cũng được, làm gì phải 3 tuần không nhìn mặt nhau. Thường thì người ta bỏ thuốc khi có em bé, tuổi già hoặc khi có bệnh gì đó phải cai thuốc trong thời gian dài. Cai thuốc lá cũng ... dễ thôi :Crying: , thường thì cai khoảng .... 40-50 lần thì thành công.

Ôi, em ước gì vợ em được như bác. Cứ thỉnh thoảng đi đâu đó 3 tuần hay chỉ 1 tuần thôi cũng được :Battin ey:
    Ăn non hơn lỗ già
    =======================
    Với vợ: ráng chung thủy !
    với gái mại dâm: thề son sắt
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trời đất ạ!!! Bảo chồng bỏ thuốc nhỡ đâu ox bạn lại nghiện thứ khác thì sao. Bạn đã tính đến việc đấy chưa? :Sad: Theo mình thi kệ đi đừng bảo ổng đấy bỏ thuốc mà bạn mua thuốc cho ông ây hút và có định kỳ. Ngày xưa chồng bạn 1 ngày 1 bao, thì bây giờ 1 ngày bạn ép hút hết 2 bao thì thể nào cũng bỏ được.....:Applause: :Applause: :rolleyes: :rolleyes:
    :553: :1:
    :577: :570:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,830 Bài viết

• 8,548 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lixparker Xem bài viết
    Trời đất ạ!!! Bảo chồng bỏ thuốc nhỡ đâu ox bạn lại nghiện thứ khác thì sao. Bạn đã tính đến việc đấy chưa? :Sad: Theo mình thi kệ đi đừng bảo ổng đấy bỏ thuốc mà bạn mua thuốc cho ông ây hút và có định kỳ. Ngày xưa chồng bạn 1 ngày 1 bao, thì bây giờ 1 ngày bạn ép hút hết 2 bao thì thể nào cũng bỏ được.....:Applause: :Applause: :rolleyes: :rolleyes:
    Uh ! Tớ đang rất quan tâm đến vấn đề này !!!
    Ai mà cai được cho tớ là tớ lấy làm vợ ngay

:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu ! 2

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ... 106

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ... 12 12 12

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

tớ nè , đã bỏ được 2 năm rồi, tớ hút tổng cộng là 15 năm rồi . hút từ năm 18 trăng tòn cho tới năm 33 thì bỏ. 1 ngày tớ hút trung bình là 20 điếu, hôm nào nhậu thì nhiều hơn thế. lý do tớ bỏ là do cảm thấy khó thở chứ không phải hay ho gì đâu! trước khi bỏ tớ rất sợ nhở ngồi trước máy tính mà không có thuốc thì sẽ như thế nào nhỉ, hay là khi bị vợ chửi mà không có thuốc thì sẽ ra sao. Ở nhà tớ chỉ toàn vào toa lét hút không hà, và cái toa lét này ngáy đó là thiên đàng của tớ đó, và tất cả những gì quyến rủ của thuốc lá đã làm cho tớ bỏ hụt mấy lần, cho tới 1 ngày vừa rít hơi thuốc đầu tiên tự nhiên cảm thấy có cái gì đè nặng trước ngực, rất khó chịu và tớ hiểu ra rằng thuốc lá nó đang bắt đầu quật ngã mình và từ lúc đó tớ quyết định bỏ luôn.

Những ngày đầu bỏ thuốc thật là kinh khủng:

Ngày đầu tiên uống cà phê sáng mà không có thuốc lá chẳng khác nào ăn canh mà không nêm muối ( cái nầy là tớ tập thủ thách mình đấy) ( trước khi xúc miệng tớ đã nhai gần hết gói keo mentos rồi)

sau khi qua được cử cà phê sáng thành công tớ thấy mình đã thắng được bản thân 1 phần và trong túi lúc nào cũng có kẹo the mentos khi nào có cảm giác thèm thuốc là tớ lại quất kẹo vào ngay, và ngày đầu tiên cũng trôi qua 1 cách êm đẹp.

cứ như thế 1 tuần , rồi 1 tháng trôi qua và cũng vừa ngay đến ngày sinh nhật lần thứ 2 của con gái tớ tổ chức tiệc cho con mà lòng cũng tự thưởng cho mình vì đã bỏ thuốc được 1 tháng.

đối với những người bỏ thuốc dễ bị ám ảnh bởi những gì mà họ đã trải qua trong quá khứ với khói thuốc và bây giời cũng trải qua những điều đó mà không có khói thuốc, những lúc như vậy nó dễ là cho những người đã bỏ thuốc có nguy cơ muốn hút lại. nó giống như 1 cuộn băng video quay chậm lại mà không thiếu bất kỳ 1 chi tiết nào cả ( bỏ được thuốc là hay không là ở những thời điểm nầy). giống như tớ trước d8a6y khi đã bỏ gần được 1 năm thì có dịp ra Vũng Tàu học và lại được ở ngay cái khác sạn mà trước đây tớ và người yêu củ cùng ở, thế tất cả những ký ức hiện về và tớ đã hút lại gần 7 tháng sau mới thật sự bỏ lại được cho tới bây giờ.

Bỏ thuốc lá không phải là khó lắm đâu, quan trọng nhất là ở 3 ngày đầu tiên nếu cố gắng vượt qua được thì sẽ có khả năng bỏ được. Trong những ngày đó nhớ là phải uống nước thật nhiều mỗi khi thấy thèm thuốc hay là nhai keo the Mentos cho tới khi lưởi bị tê thì thôi.

Để duy trì việc bỏ thuốc lá lâu dài mới là điều cực kỳ khó, tớ bỏ được trên 1 năm rồi mà đôi gặp lại những chuyện củ vẫn thấy thèm thuốc lá vô cùng. Chỉ có cách duy nhất để đoạn tuyệt với thuốc lá là chơi 1 môn thể thao nào đó sau khi bỏ thuốc lá. Sau khi bỏ thuốc là được 1 năm thì tớ nghe theo lời 1 người bạn tập chạy bộ mỗi buổi sáng( từ trước tới giờ tớ là người ít chơi thể thao và cũng không nghỉ là mình có thể chạy bộ trên 500 mét) nhưng bây giời khi đã chơi môn thể thao nầy thì đâm ra ghiền giống như là ghiền máy tính vậy. bậy giờ tớ chạy mổi buổi sáng là 5km với những ngày chẳn và tập treadmill với những ngày lẽ. tớ bây giờ thấy khỏe hẳn ra, ít bị bệnh vặt và khả năng trên giường thường hay làm vợ đi từ ngạc nhiên đến ngạc nhiên khác ngạc nhiên hi hi .

Bây giờ tớ rất ghét thuốc lá, hẽ nghe mùi là không thể chịu đựng được. cũng xém uýnh lộn với mấy ông hút thuốc tại nơi công cộng mấy lần. bỏ thuốc được và chơi thể thao cơ thẻ sẽ khỏe hẳn ra và uy tín "đàn ông " với vợ được nhân lên gấp bội. đây là tất cả những trải nghiệm của mình xin được cùng chia sẽ với các mẹ

Không có cách nào để dụ chồng bỏ thuốc đâu các mẹ ơi, có bỏ được hay không là do ý thức của các ổng thôi, như tớ nè bị vợ cấm " Fk" luôn với lý do là hôi nhưng lúc đấy tớ vẫn không bỏ được còn lấy lý do vợ không biết thông cảm lại còn hút nhiều hơn thế.
    src="https://b3.lilypie.com/UQMFm7.png" alt="Lilypie 3rd Birthday
    • 3,620 Bài viết

• 4,276 Được cảm ơn

Em xin theo gương bác. Dạo này hay bị tức ngực ghê, nhất là khi nằm ngủ và khi thức dậy. Cứ nằm bên nào nó nhói bên đó. Mấy lần đi chụp bs nói phổi không hề bị nám mới khó hiểu chứ.
    Ăn non hơn lỗ già
    =======================
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyendinh's Xem bài viết
    Em xin theo gương bác. Dạo này hay bị tức ngực ghê, nhất là khi nằm ngủ và khi thức dậy. Cứ nằm bên nào nó nhói bên đó. Mấy lần đi chụp bs nói phổi không hề bị nám mới khó hiểu chứ.
    he he, tớ đã từng đi chụp hình phổi, điện tâm đồ, siêu âm vùng bụng luôn mà bác sỉ chỉ chẩn đoán là bị rối loạn thần kinh tim và cho uống các loại thuốc bổ 1 tuần sau thì hết luôn và cho tới tận giờ không còn cản giác đó nữa.
    src="https://b3.lilypie.com/UQMFm7.png" alt="Lilypie 3rd Birthday
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyendinh's Xem bài viết
    Bệnh thuốc là thì nhiều lắm, nghe dọa chắc hết ngày.

Có một bệnh rất hay, liên quan đến thuốc đó là bệnh CORP. Nghe đài báo dọa là 100 người mắc thì 90% hút thuốc hoặc trong môi trường nhiều khói thuốc.

CORP âm thầm phá hoại phổi, làm tắc và hoại tử các ống thở trong phổi dần dần và ổng nhỏ đến lớn. Lúc khó thở là giai đoạn cuối (em hay gọi là giai đoạn đắc đạo) và lúc đó chết nhanh lắm. CORP có thành tích giết người sau tim, ung thư và tai biến mạch máu não.

Em vẫn hút mặc dù biết khá nhiều về bệnh do thuốc. Nhưng nghe nói bỏ thuốc trước 35 tuổi cơ thể có khả năng tự phục hồi. Chờ đến khi 35 hay lúc nào khó thở như bác gì ở trên kia bỏ cũng được nhỉ .
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Vào topic này hóng hớt cái .:Smiling:
    Chồng tớ chỉ trời vạch đất thề đến chục lần có lẻ rồi mà vẫn chưa cai đc đây :Sad:
    • 971 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Tớ xin kể câu chuyện của bố tớ (vì chồng tớ không hút thuốc lá).
    Hồi xưa bố tớ hứa với mẹ tớ là lấy nhau rồi sẽ bỏ (thuốc). Nhưng lấy được rồi thì tất nhiên bố tớ chả bỏ (1 bài học cho chúng ta bây giờ nhé "dậy con từ thuở còn thơ/dậy chồng từ thuở đứng chờ công viên" mừ). Bố tớ lại hứa đến khi có con thì bỏ. Có tớ rồi thì bố tớ lại hứa có con trai sẽ bỏ. Đến khi thằng em tớ ra đời thì viêc gì bố tớ phải bỏ nữa, vợ con đề huề, trai gái đủ cả. Thế là mẹ tớ phải sống chung với lũ. Cũng có nhiều lần bố tớ hạ quyết tâm bỏ thuốc, có lần quyết tâm cao đến mức tuyên bố đứa nào nhìn thấy bố hút thuốc bố cho 300k, từ cách đây gần 10 năm ấy ạ, 300k là một khoản kha khá đấy. Nhưng rồi đâu cũng vào đấy thôi. Bố tớ chỉ có một ưu điểm trong chuyện thuốc thang này là không bao giờ hút trong nhà, không bao giờ để vợ và các con phải ngửi khói cả.
    Thế rồi thời gian trôi đi, hi hi, văn chương một tí nhể...
    Cách đây 3 tháng tớ sinh em bé. Sau 1 tuần ở nhà nội thì tớ về nhà ngoại. Thế là tự nhiên bố tớ bỏ thuốc, mà chả ai yêu cầu, mà chả ai bắt buộc, vì chán quá rồi. Và bố tớ rất thích bế cháu, chứ hồi xưa có bế bọn tớ mấy đâu - mở ngoặc tí nha, bố tớ trẻ lắm, ngoài 50 thôi, và trông thì còn trẻ hơn tuổi nhiều. Nên mọi người kết luận là ông quý cháu hơn con, chiều cháu hơn con. Ai hỏi bố tớ chỉ cười thôi, hình như mấy bác làm cùng bố tớ cũng thế đấy, rủ nhau bỏ thuốc vì có bỏ mọi người mới cho bế cháu.
    Tất nhiên mới được có 3 tháng thôi, nhưng bố tớ đã qua giai đoạn khó nhất rồi, mà chả thấy ông kêu ca hay khó chịu hay vật vã gì cả...
    Tóm lại là theo kinh nghiệm của nhà tớ thì phải để các ông tự nguyện, chuyện này chả ai ép được!!!
    • Chờ kích hoạt
    • 13 năm
    • 387 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mole Xem bài viết
    hút xì gà cho nó tăng cường và thêm phần hấp dẫn, còn hút thuốc là trông thường và hôi lắm!
    Chắc phải học tập bác này thôi :Laughing: Bài này chưa thử.
    Mình đã thử bỏ rồi . Kinh nghiệm và kết quả như sau:
    - Trước khi bỏ thuốc thì 1gói/ ngày.
    - Sau khi bỏ thì 2 gói/ ngày. Mỹ mãn :Laughing:
    • 3,620 Bài viết

• 4,276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ciub Xem bài viết
    Chắc phải học tập bác này thôi :Laughing: Bài này chưa thử.
    Mình đã thử bỏ rồi . Kinh nghiệm và kết quả như sau:
    - Trước khi bỏ thuốc thì 1gói/ ngày.
    - Sau khi bỏ thì 2 gói/ ngày. Mỹ mãn :Laughing:
    Em giống bác này nè :Sigh:

Ngày đầu thì ngày 2000 vnd 5 điếu vina. Sau mấy chục lần cai thì gói rưỡi mèo mỗi ngày :Sad:

Giờ người có văn hóa không hút thuốc, mà mình cứ bắn ầm ầm. Ai ở gần cũng sợ như ở gần thằng bệnh .... Biết là không tốt nhưng khó bỏ thật. Cứ thế này chắc đắc đạo thành tiên nhanh lắm.

Hay chúng ta lập hội bỏ thuốc đi các đc. Cai từ từ, mỗi ngày báo cáo thành tích hút mấy điếu thử xem có hạn chế được chút nào không rooling:
    Ăn non hơn lỗ già
    =======================
    • 114 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cho tớ bon chen nói xấu chồng tí:Silly: , chả là chồng tớ cũng nghiện thuốc nặng lắm mỗi ngày hơn bao cơ, hichic, ngày xưa khi iu thì thề khi nào cưới thì bỏ, đến khi cưới thì hút còn kinh khủng hơn:mad: , vợ nói thì bảo "ai bảo em tin lời thằng nghiện" , cả nhà xem ức chế ko????? Đến bây h có 2 nhóc rồi vợ tỉ tê vì sức khỏe của cả nhà thì bảo "bỏ thuốc bây giờ thì tăng cân nhanh lắm....". Đấy cả nhà xem mẹ cháu bó toàn thân rùi đành chấp nhận sống chung với khói thuốc thôi cho đến khi nào bố cháu có cơn đau tức ngực như bác trên DD này(nói dại mồm:Laughing: ) thì tự giác bỏ vậy:Crying: :Crying: :RollingEy:
    Ác nghiệp như chén muối. Phước nhiệp như nước trong.
    Muối nhiều nước ít thì mặn,
    Nước thật nhiều,muối thật ít thì nhạt.:Nottalkin:
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechip&tom0207 Xem bài viết
    "bỏ thuốc bây giờ thì tăng cân nhanh lắm....". :
    Đúng là bỏ thuốc tăng cân kinh lắm . Xã mình bỏ mấy lần, cân tăng vùn vụt, rồi cứ đòi hút lại vì tăng cân mệt quá . Kết quả là cứ mỗi lần bỏ thì lần sau lại nghiện nặng hơn :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chồng em ngày xưa cũng hút thuốc, hồi còn chưa cưới nhau, em đã bắt anh ấy phải bỏ thuốc bằng cách này : Mỗi lần 2 đứa ra ngoài di chơi mà anh ấy hút thuốc, hay khi đi uống nước với bạn bè mà anh ấy muốn hút, thì em chỉ vui vẻ bảo hút thuốc hay lắm à, anh cho em hút với,rồi đòi lấy thuốc hút bằng được, anh ấy không cho, thì mình bảo là anh hút được sao em không hút được, thế là anh chàng phải dập điếu thuốc đi ( chứ ai lại để người yêu mình tập hút thuốc trước bàn dân thiên hạ như vậy, chả ra làm sao...).. Cứ vài lần như thế, anh ấy không hút nữa.

Sau này 1 vài lần vợ chồng mâu thuẫn dữ dội, li thân, buồn, anh ấy có hút một ít ( anh chị chồng em kể lại), nhưng bây giờ vui ve hòa thuận rồi, em biết chuyện trách anh ấy , anh ấy hứa sau này có chuyện gì buồn cũng không hút nữa...
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5