TIN TÀI TRỢ.

chuyển vào Nam sinh sống, các mẹ cho lời khuyên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.61K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Gia đình tớ xảy ra nhiều chuyện quá các mẹ ah, vì tin người, nên vc mình sắp sửa mất nhà rồi. Mình tính đưa 2 con vào Nam sinh sống, vì thật sự để xảy ra chuyện này mình ko dám nhìn mặt ai quá. Mong các mẹ cho 1 lời khuyên. Mình ko biết chuyến đi này sẽ gặp khó khăn thế nào nữa, nhưng mà ko có cách nào khác. Ở trong Nam môi trường sống, con người khác nhau với ngoài Bắc mình nhiều ko hử các mẹ.
    Cầu mong 2 con của mẹ luôn bình an.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,240 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Mình đã từng hứa với lòng sẽ ko bao h xa mảnh đất Hà nội yên bình, thân thương. Nhưng rồi lấy chồng phải theo chồng vào HCM. Sau 3 năm sống ở đây thì bây h mình lại động viên, rủ rê mẹ đẻ mình vào trong này sống. Khí hậu rất dễ chịu, ko có mùa đông buốt giá như HN, ko có cái nóng đến cháy da cháy thịt như HN. (tất nhiên nhiều lúc cũng thấy nhớ nhớ mùa đông HN lắm). Về cơ bản mình thấy sống ở HCM thoải mái, dễ chịu, dễ sống và dễ làm ăn nữa sống lâu rồi quan hết bạn ah, lại thấy gắn bó thân thương ...
    MTI1MjY0MTA5NA
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,696 Bài viết

• 4,615 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sosad1988 Xem bài viết
    Gia đình tớ xảy ra nhiều chuyện quá các mẹ ah, vì tin người, nên vc mình sắp sửa mất nhà rồi. Mình tính đưa 2 con vào Nam sinh sống, vì thật sự để xảy ra chuyện này mình ko dám nhìn mặt ai quá. Mong các mẹ cho 1 lời khuyên. Mình ko biết chuyến đi này sẽ gặp khó khăn thế nào nữa, nhưng mà ko có cách nào khác. Ở trong Nam môi trường sống, con người khác nhau với ngoài Bắc mình nhiều ko hử các mẹ.
    Với mình thì thời tiết dễ chịu hơn, con người thoải mái hơn.
    Bắt đầu việc gì bao giờ cũng đầy khó khăn và hoang mang, nhưng mình tin bạn và gia đình sẽ vượt qua đc
    Cần giúp gì thì loa lên nhé
    Mẹ yêu con
    • 249 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước kia khi vô đây em nghĩ chẳng bao giờ ở lại cả, còn bây giờ thì chẳng muốn xa nó
    CS con người ở đây rất thân thiện và dễ chịu, CV cũng dễ kiếm nữa, em cung gặp một số người 0 có thiện cảm với người MB nhưng mình kệ không đoái hoài tới thì mọi chuyện sẽ qua thôi.
    Nếu CS bắt buộc phải thay đổi môi trường sống thì cứ thay đổi chị sẽ thấy mình có 1 nơi yên bình để nhìn lại CS đã qua và bắt đầu cho CS mới
    TXsbp7
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

mình cũng nghe nói là người Nam ko thích người Bắc, nhưng mình nghĩ đây chỉ là 1 số ít người, nếu như mình sống tốt với họ thì lí do gì mà họ lại ko ưa mình đâu.
    Gia đình mình bất đắc dĩ phải rời quê hương, hiện tại bây giờ mình chưa di, nhưng đang có kế hoạch như vậy, mà chắc là phải đi thôi, ở lại sao được.
    Ôi, đau đầu quá !
    • 205 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Nếu bạn muốn vào SG thì bạn phải tính toán rất kỹ trước khi quyết định ...Nam tiến.Nếu bạn có nghề nghiệp đoàng hoàng thi SG là nơi kiếm tiền và tiến thân rất dễ nhưng ngược lại là sự cưc khổ vô cùng.
    SG chi tiêu khá đắt đỏ nhưng nếu bạn biết chi tiêu và chịu khó đi làm thì cũng không đến nỗi nào....chúc bạn có quyết định sáng suốt!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 45 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

* Con người: Dân chính gốc Nam sống thoải mái cực kì, không câu nệ những chuyện nhỏ nhặt như lễ phép kiểu chào hỏi, mời cơm trước khi ăn, tính tình phóng thoáng, rất thích có khách đến chơi. Nhờ vả họ chuyện gì, nếu giúp được họ luôn sẵn sàng. Ít khi họ để bụng chuyện gì + nói xấu ai cái gì. Nếu là bạn với họ, ngay cả khi 1 thời gian dài không liên lạc nhưng nếu mình cần họ giúp gì họ vẫn cứ giúp . Rất giống kiểu phương Tây (cháu nghĩ bị ảnh hưởng bởi văn hóa Mỹ thời chiến tranh)
    Dân Nam gốc bắc thì chắc giống như dân miền Bắc ngoài đó.
    * Môi trường sống: vd ở cô chủ topic chuyển tới sài gòn
    Nóng nực hơn, ô nhiễm hơn, có thể là kẹt xe dữ dội hơn, ồn ào hơn. Có nhiều công việc hơn nếu biết nắm bắt cơ hội. Nhà, đất trong sài gòn có vẻ rẻ hơn ở hà nội.

Cô cần thêm thông tin gì không? cháu có thể cung cấp được
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

thật ra thì mình muốn đi thật xa, trống tránh thực tế, trốn phải trả lời những câu hỏi tại sao lại thế này. muonns đi dâu thật xa , vc con cái sống với nhau thôi.
    Nhưng mà mình chỉ có bằng cấp 3 thôi, chắc hơi khó khăn trong việc tìm việc làm nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 340 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Haidazzz, mình có cô bạn thân, người miền Trung. Hễ cứ mở miệng ra là nó kêu người miền bắc giả dối, giả tạo, đáng sợ. Còn có một số người miền bắc thì kêu dân miền Trung keo bo nọ kia. Cá nhân mình thì mình sinh ra lớn lên ở HN, nhưn bố thì ở Nghệ An, mẹ thì ở Nam Định, nên tự thấy rằng ở đâu cũng có người này người kia. Đâu phải cứ là người bắc thì là giả dối, đâu phải cứ là người Nghệ An thì keo kiệt.
    Buồn nhất là nhiều khi cùng một đất nước, mà cứ phải phân biệt kì thị nhau. Thấy buồn buồn. Mình quan niệm người ở đâu cũng là người, sống với nhau thì bằng cái tâm chứ không phán xét trên cơ sở vùng miền. Có bạn trên này nhận xét về người Nam, rồi nói người Nam gốc Bắc giống người Bắc ngoài này, tuy bạn không nói ra nhưng mình cảm nhận bạn có sự phân biệt. Người Nam cũng có người xấu mà? Phải không? Đâu phải ai cũng được như bạn nói

Còn chuỵện nói người Bắc ăn cơm bắt mời là khách sáo, mình nghĩ không phải. Giả dối hay không là ở cái tâm chứ không phải ở câu mời đó. Đây chẳng qua là sự khác biệt văn hóa vùng miền mà mình chưa hiểu rõ thôi. Ví dụ mời ăn cơm là câu chào lịch sự vậy.

Nhiều khi đi đâu cứ bị coi là người Bắc, nhất ra ra nứớc ngoài, nơi cộng đồng người Việt chủ yếu miền Nam thì thấy thật buồn nhưng không buồn bằng bị phân biệt ngay trên chính đất nước mình. Chiến tranh qua lâu rồi mà, những thế hệ sau này sinh ra và lớn lên đâu có ai mang hằn thù gì đâu. Mình cũng chưa bao giờ có thành kiến với người Trung, Nam. Bạn bè mình cũng toàn người tốt, hết lòng và sống thành thật. Nếu cho họ cơ hội, các bạn cũng sẽ thấy rằng, miền nào cũng có người tốt, chân thành mà thôi.
    Trong cuộc sống, buồn vui là điều tất yếu, quan trọng là bạn biết cách tự an ủi và vượt qua :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 185 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Mình cũng ở Thái Bình vào đây! Người Nam ghét người Bắc là có thật khi trước mình vào thi đại học hỏi đường người ta cũng không thèm chỉ luôn đó. Cũng may khu mình ở bây giờ toàn là người Bắc ăn uống sinh hoạt cũng thoải mái. Khi nào mẹ mày vào Nam thì pm cho tớ nhé tớ không giúp được nhiều nhưng cũng giúp cho mẹ nó được chổ ở và chổ làm trong những ngày khó khăn khi vào Nam lập nghiệp.... Chúc mẹ mày may mắn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,489 Bài viết

• 5,541 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng là người Bắc di cư vào Nam sống đây. Người Nam rất thoải mái dễ chịu, khí hậu ở đây không có mùa đông nên rất hợp với mình. Mình thấy rất hài lòng với cuộc sống ở trong Nam. Chúc bạn an cư lạc nghiệp trong này vui vẻ và hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 686 Bài viết

• 1,028 Được cảm ơn

Em quê miền Trung đã vào nam sinh sống và lập gia đình em thấy Nếu chỉ nói về con người và môi trường sống thì em thích ở miền nam hơn. Chuyện kì thị nam bắc em có nghe nói nhưng chưa bao giờ gặp cả, với lại bây giờ người bắc ở các thành phố miền nam gần như chiếm tới 1 nửa rồi.
    Mà di cư vào nam chứ có phải đi nước ngoài đâu mà chị lo lắng nhiều. Thậm chí nếu có ít vốn và ít kinh nghiệm thì làm ăn buôn bán ở miền nam dễ hơn ở miền bắc. Còn nếu chỉ muốn xin 1 công việc làm công ăn lương thì rõ ràng miền nam nhiều lựa chọn và lương cũng cao hơn.
    Còn chuyện đắt đỏ như chị nào đó nói thì em thấy ko hoàn toàn đúng. Nếu chị đi chợ truyền thống thì giá cả cũng bình thường thôi, thậm chí nhiều mặt hàng còn rẻ hơn nữa. Cho nên nếu có ý định vào nam để bắt đầu 1 cuộc sống mới chị ko cần phải băn khoăn nhiều đâu.
    Chúc gia đình chị nhanh chóng an cư lạc nghiệp.
    • 1,454 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

sống ở trong nam thích hơn ở ngoài bắc... vì khí hậu dễ chịu hơn, làm ăn cũng dễ hơn, con người thoải mái hơn. Họ quen với lượng lớn người di cư từ bắc vào nam rồi, nên mới đến hay lâu năm gì cũng thế thôi.
    • 166 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình là người gốc miền Trung, sống trong Nam từ nhỏ và lấy chồng người Bắc
    Mình thấy ở miền Nam dễ sống, dễ thở hơn
    Có làm gì cũng không sợ bị người ta nhòm ngó, đàm tiếu nhiều. Cũng không câu nệ nhiều thứ phì nhiêu mệt mỏi như ở quê mình và nhà chồng
    Mặc dù mình xác định lấy chồng là ở hẳn miền Bắc nhưng nếu có điều kiện mình vẫn thích về Nam sống hơn vì cuộc sống ở đây dễ dàng hơn từ việc làm đến thời tiết
    Bình an 9 tháng 10 ngày về với mẹ nhé con yêu!
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ nha,
    mình muốn hỏi các mẹ 1 điều này, thế có mẹ nào phải đi vay nặng lãi chưa ?
    Gia đình mình vì cần vốn gấp nên đã trót dính vào vay nặng lãi, ban đầu chỉ là 250tr,họ trừ 2 tháng tiền lãi còn có 197,5tr. Do làm ăn thua lỗ ko trả được nên vay chỗ này đập chỗ nọ, từ tháng 1 đến giờ đã lên thành 530tr rồi. mỗi tháng 75tr tiền lãi. Làm gì ra mà trả.
    Chồng mình do tin bạn bè nên cho bạn vay ké hơn 100tr với lời hứa sẽ rút sổ ra cho vc mình. Rốt cuộc bây giờ mình sắp mất nhà đến nơi rồi mà thằng khốn kia ko trả cho mình.
    Mình bàn với chồng hay bán nhà đi , vào Nam sống làm lại từ đầu nhưng chồng ko nghe, cứ cố đấm ăn xôi thế này, mỗi tháng 75tr tiền lãi, chỉ thêm 2 tháng nữa thì ko thể cầm cự được. Rốt cuộc nhà mất mà ko có vốn làm lại từ đầu.
    Mình thạt sự chán nản.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 11 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chuyển đi chị, sài gòn là nơi dễ sống nhất, dù hơi bon chen kẹt xe tí, như bạn em luôn bảo người Mnam ra Bắc sống không nổi đâu, giá cả đắt đỏ lắm,con người cũng dữ dữ nữa @@, chứ người miền Bắc vô nam thì dễ sống lắm, đúng là miền nam có quan niệm người Bắc này nọ nhưng ban đầu thôi, em cũng có nhiều người bạn người Bắc tốt bụng, sống tình cảm lắm.., chị cứ vô đi, môi trường mới, cuộc sống mới
    • 480 Bài viết

• 1,200 Được cảm ơn

Trong Nam nói chung là rất dễ sống. Thường chỉ thấy dân Bắc di cư vào Nam chứ ít khi thấy chiều ngược lại lắm.
    Mà bạn chủ top vay gì mà nặng thế nhỉ? Nếu lãi suất quá cao là có thể kiện ngược người cho vay vi phạm luật hình sự đấy.

http://www.anninhthudo.vn/Ban-doc/Co...ai/349977.antd
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Vc mình là nạn nhân của 1 vụ vỡ nợ. Dấu gia đình mang cầm số đỏ cho vay, cứ nghĩ là không mấy chốc mà chuộc lại sổ. Không ngờ lâm vào hoàn cảnh này.
    Không dám nhìn mặt ai nữa, hay là mua liều thuốc chuột uống. Cho quên hết đi.
    Chán nản.
    • 205 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Bạn nên bình tĩnh má có quyết định sáng suốt.
    Mình là người Nam gốc 3 đời lun đây (dòng tộc nhà mình đếu là người Miền tây).Đúng là người thế hệ trước có phân biệt giữa dân Nam và Bắc nhưng thế hệ sau thì không còn nữa.Vì thế hệ sau có học thức cao hơn,hiểu biết hơn,nhìn nhân cuộc sống khác hơn,vì vậy bạn không cần lo về con người nơi này nũa...Môi trường sống thì cũng có nhiều bạn nói rõ rùi đó.
    Mình sống và làm việc ở SG nhưng cũng có chi nhánh công ty ngoài đó nên mình hiểu rõ cuộc sống và việc làm 2 nơi này.Đúng là ở SG dễ làm ăn hơn vì dân số đông,người dân chi tiêu nhiều.....buôn bán kinh doanh dễ hơn HN.
    Chúc bạn sáng suốt và đi đúng hướng nhé.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 185 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trời cả nhà mình cũng là nạn nhân vay nặng lãi nè. Bán nhà đi bạn còn bao nhiêu mà làm ăn lại từ đầu chứ cứ cố kiểu này sợ cái nhà cũng không đủ để trả cho nó rồi nó đòi thêm cái mạng luôn đó. Mất thì mình làm lại được mà bạn.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2